พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา ถามและตอบ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย supachaisook, 27 มกราคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. teerter

teerter เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    พี่สุขุมช่วยแนะนำหน่อย ผมเป็นทหารจะหาพระหลวงปู่มาขึ้นคอซักองค์น่าจะเปนรุ่นใหนดี
    ขอบคุณคับ

2. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

พระเหนือพรหม พิมพ์ใหญ่ หลวงปู่ดู่ ถ้าย้อนดูกระทู้ จะมีบางองค์ด้านหน้าทำได้ดีมาก แต่ด้านหลังดูว่าเก๊ง่าย...ส่วนที่ถามมากันตอนหลัง ด้านหลังดูดี แต่ด้านหน้าเก๊...ถ้าสลับกัน ทำได้ดีทั้งหน้าและหลัง สงสัยจะเหนื่อยกันแน่ ...แต่ไม่ต้องกลัว เพราะของแท้เขามีข้อพิสูจน์ครับ ทองย่อมเป็นทองครับ...สู้ สู้ สู้ :cool:

3. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

-ของเก๊ ดูจนตากลับแหละครับ ยิ่งไปส่องของเก๊บ่อยๆ นึกว่าแท้ ก็ยิ่งจะหลงทางในการศึกษาพระแท้เก๊...แต่ศรัทธาจะไม่ตก นอกจากมารู้ตอนหลังว่าเก๊ ตอนนี้สิครับว่าใจจะนิ่งพอไหมนะครับ บางท่านใจไม่นิ่งถึงกับเลือกเช่าพระเครื่องไปเลย เพราะโดนเก๊ไปหลายตังค์นะครับ
    -จะสะสมบูชาพระเครื่องหลวงปู่ดู่ ก็แยกเนื้อโลหะ กับ เนื้อผง ส่วนใหญ่เขาก็เช่ากันหมด บางท่านมีเพียบ...แต่ถ้าเราจะบูชาไม่กี่องค์ อย่างเป็นทหาร เนื้อโลหะก็ดีครับ ถ้าเนื้อผงดูองค์ที่กระทัดรัด แตกหักยากหน่อย อย่างลูกแก้วมณีนพรัตน์ก็ดี(แก้วสารพัดนึก) มีมวลสารเหมือนกับพระผง และมีเกษา...คือจะเลือกพระเครื่องขึ้นคอ เราเลือกที่เราชอบครับ ศรัทธาจะได้ไม่ตกครับ
    พระเครื่องหลวงปู่ดู่ เน้นให้ทำกรรมฐานนะครับ ยกระดับจิตเราให้สูงขึ้น คือทำตัวให้ดีขึ้นนะครับ ...ส่วนการขอพรเราก็ขอเอาครับ ท่านลงครอบไว้หมดแล้วครับ (deejai)

4. teerter

teerter เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณพี่สุขุมอย่างยิ่งที่แนะนำ

5. supachaisook

ขอบคุณครับคุณบอย ที่เข้ามาช่วยตอบ

อย่างเหรียญหลวงพ่อกลั่น สองเหรียญนี้รวมกัน ตอนนี้ราคาก็หมื่นนิดๆ แต่ที่เราไม่ให้เช่าไปแต่แรก แม้จะส่งคนให้เช่าพระเหมือนกัน คือจบไปเลยไม่ต้องประกันแล้ว แต่เรามาคิดถ้าจะให้เช่าพระแท้ อย่าทำ เพราะต่อไปก็ไปตกถึงมือคนบูชานะครับ
    -คือถ้าเราพลาดโดนของเก๊มา อย่าไปปล่อย หรือไปให้เช่าตลาดล่างก็ตาม ส่วนเวลาโดนกันเยอะๆก็ทำใจลำบาก เพราะเช่ามาครั้งหนึ่งจำนวนเยอะ หรือเช่าไม่กี่องค์แต่ราคาแพง
    -ถ้าเราพลาดปล่อยของเก๊ออกไป โดยไม่รู้ตัว ต้องเก็บคืนมา...ส่วนตัวผม แค่ดูยาก หรือไม่จบแท้เก๊ง่ายๆ ก็ขอคืนแล้วครับ
    -ถ้าของราคาแพง หรือพิมพ์นั้นเราไม่ค่อยถนัด ต้องแห่ความแท้เยอะๆ เพราะของเก๊เขาพัฒนาฝีมือไปเรื่อยๆครับ อย่างนี้จะปลอดภัย สมาชิกที่เช่าไปก็จะสบายไประดับหนึ่ง เพราะถ้าเก่ง ส่วนใหญ่ผมเห็นพลาดกันมาเยอะนะครับ เหมือนคนเราเดินอยู่ดีๆก็สะดุดขาตัวเองก็มีเยอะนะครับ (i)(i)(i)

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ดีครับ เซฟทั้งลูกค้า และชื่อเสียง :cool:

7. คชบุตร

คชบุตร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

11 กุมภาพันธ์ 2008
    สอบถามหน่อยครับ พระพิมพ์ประทานพร มีเนื้อปูน ด้วยรึเปล่าครับ ผมบูชามาองค์หนึ่งแต่ ไม่แน่ใจ นะครับ ไว้จะรบกวนถ่ายรูปมาให้ช่วยพิจารณานะครับ

8. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณครับ

พี่สุขุม หมายถึงว่า จะมีอีกแบบที่เป็นเนื้อผง สีขาว เหรอครับ?
    องค์ในรูป เป็นเนื้อดินเผานะครับ ไม่ใช่เนื้อผง แท้ใช่ไหมครับ?

เผอิญพี่เขียนสั้นไปนิดนึง ผมกลัวสื่อความหมายผิดครับ เลยถามอีกทีหนึ่งเพื่อความแน่ใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2010
  9. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดจรรยาบรรณของคนขายพระเลยคับพี่ต้องหาโอกาสเป็นลูกค้าของพี่ให้ได้

10. supachaisook

พี่สุขุมครับ สมเด็จเนื้อดินเผา จารดินสอ ในรูปเป็นยังไงบ้างครับ แท้และทันหลวงปู่หรือไม่ครับ?

ขอบคุณมากครับ
    ตอบครับ องค์นี้ที่ถามมา ถ่ายรูปแสงไฟมากไป ถ้าสีขาวเป็นเนื้อผงพุทธคุณ ถ้าสีอิฐเทา,สีแดง,สีน้ำตาลเป็นเนื้อดินเผาครับ,แต่บางองค์สีน้ำตาลอ่อนๆบางท่านว่าเนื้อดิน แต่เนื้อดินผมก็ไม่เคยพิสูจน์ว่าดินหรือดินเผานะครับ สรุปดูตามสีพระที่องค์จริงครับ แต่อย่างไรก็แท้เหมือนเดิมครับ ...ส่วนถ้าเป็นเนื้อดินเผา จะมีพิมพ์เล็กขนาดเท่าองค์ที่โชว์ และพิมพ์ใหญ่ จะใหญ่กว่านี้หน่อย มีฐานผ้าทิพย์ กับฐานบัวฟันปลาแบบที่ถามมาครับ และเนื้อดินเผา จะคล้ายสีอิฐ หรือสีกระถางต้นไม้เนื้อดินเผาทั่วๆไปครับ รุ่นนี้จะสร้างประมาณปี2493 เรียกรวมๆว่าพระสมเด็จจารดินสอครับ หลวงปู่จะจารรอบองค์พระให้ครับ
    <!-- google_ad_section_end --> <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

11. supachaisook

แต่องค์นี้ผมว่าเนื้อสีขาว100เปอร์เซ็นต์นะครับ ลองดูองค์จริงอีกรอบนะครับ :cool:

12. supachaisook

พิ่งกับไปเมื่อกี้นี้เอง ...อยู่บ้านใกล้กันซะด้วย มาเห็นกรุพระผมซะแล้ว เป็นห่วงผมด้วย ขอบคุณมากๆครับ ส่วนใหญ่ผมไว้ที่อื่นนะครับ มีบางส่วนไว้ให้สมาชิกดู ขโมยไม่กล้าขึ้นแน่ เพราะส่วนใหญ่ผมจะเฝ้าห้อง หรือไปธุระแป๊บเดียวนะครับ...แต่อีกไม่นานก็น่าจะเกือบหมด เพราะนอกเวปมาแบ่งไปเยอะแล้วครับ...555 (smile)

13. supachaisook

มีครับ มีหลากหลายแบบด้วยครับ...ว่างๆถ่ายรูปมาครับ he llo _car

14. supachaisook

-ช่วยๆกันตอบพระเครื่องสายนี้กันครับ ถามได้ไม่ต้องเกรงใจ ผมก็แค่เป็นตัวยืนแค่นั้นเองครับ
    -คุณบอย เงินผมก็อยากได้ แต่บางครั้งของทุกอย่างเป็นบททดสอบเรานะครับ อดีตผมก็เคยโลภ...ยิ่งตอนไม่มียิ่งโลภสุดๆ แต่มาเจอหลวงปู่ดู่ ก็พยายามทำตัวให้ดี ให้มีคุณธรรมมากที่สุดตามกำลังเรานะครับ ครูบาอาจารย์จะได้ชื่นใจนะครับ...ยิ่งหลวงปู่ดู่บอก ว่าถ้าเราเห็นความดีในตัวเอง เท่ากับรู้จักหลวงปู่ดู่แล้วนะครับ ผมก็ไม่ทันท่านหรอกครับ แต่นับถือท่านมากครับ :cool:

15. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณมากครับพี่ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ แค่แท้และทันหลวงปู่ดู่ก็ดีใจแล้วครับ

16. supachaisook

ไม่ต้องเกรงใจครับ...พระหลวงปู่ดู่ดีทุกองค์ครับ ผมนะชอบที่สุดครับ :cool:

17. pheemawat

pheemawat เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามหน่อยคับ พระแท้มั้ยคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      83
  18. supachaisook

คุณตะวันพุทโธ ต้องย่อขนาดภาพ(resized) ให้เหลือ สัก 600 นะครับ จากmb เป็นkb
    พระพรหมเกษา หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จากรูปถ่ายไม่คมชัดนะครับ จึงไม่เห็นรายละเอียดมาก แต่ดูเบื้องต้นฟอร์มพระเครื่อง แท้นะครับ ให้ถ่ายรูปมาอีกครั้ง หรือลองแห่ความแท้อีกรอบ เพราะจากรูปไม่ชัด ถ้าเจอของเก๊เนียนๆ จะตอบไม่ได้นะต้องเห็นรูปชัดๆนะครับ :cool:

19. saysin

saysin เป็นที่รู้จักกันดี

พอดี ผ่านมา ก็ขอออกความเห็น สักนิด ถ้าไม่ใช่เกิดจากการถ่ายรูป ผมรู้สึก จะเคยเห็น มีบางคนเอาพิมพ์ เนื้อสีขาว ไปแช่น้ำชา ครับ เดาเฉยๆ นะครับ

20. ลุงเจิด

ลุงเจิด สมาชิกใหม่

21 กรกฎาคม 2010
    รบกวนคุณสุขุมช่วยดูให้หน่อย แท้คนเดียวรึปล่าว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      82.4 KB
      เปิดดู:
      170
      ขนาดไฟล์:
      82.3 KB
      เปิดดู:
      178
      ขนาดไฟล์:
      81.9 KB
      เปิดดู:
      133
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้