พระเจ้าองค์แสน

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ชนินทร, 28 ตุลาคม 2008.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    <table id="post2069110" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175">kumpeang<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_2069110", true); </script>
    สมาชิก

สถานที่: จ.น่าน
    <if condition=""></if> Groans: 0
    Groaned at 8 Times in 7 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 1,594
    ได้รับอนุโมทนา 4,856 ครั้ง ใน 451 โพส
    พลังการให้คะแนน: 214 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_2069110" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- google_ad_section_start -->ปิดทองหลังพระ
    ที่ให้ปิดทองหลังพระก็เพื่อเตือนตัวเองว่า การทำความดีไม่จำเป็นต้องอวดใคร หรือประกาศให้ใครรู้ ให้ทำหน้าที่เพื่อหน้าที่ และถือว่าความสำเร็จในการทำหน้าที่เป็นบำเหน็จรางวัลที่่สมบูรณ์แล้ว
    พอดีได้อ่านเรื่องที่คนเขาถกเถียงกันแล้วมีคำว่า "ปิดทองหลังพระ" ปรากฎอยู่ด้วย ก็เลยไป google ดู ก็ได้เนื้อหาต่อไปนี้ซึ่ง คัดลอกมาจาก http://www.rmuti.ac.th/user/suthep/?p=14

บางส่วนจาก……บันทึกความทรงจำของ พล.ต.อ.วสิษฐ เดชกุญชร……สนพ.มติชน (ผู้พิมพ์)

ในคืนวันหนึ่งของปีพ.ศ. ๒๕๑๐ (ยศในขณะนั้นพันตำรวจโท) หลังจากได้รับพระราชทานเลี้ยงอาหารค่ำแล้วในวังไกลกังวล

ผมจำได้ว่า คืนนั้นผู้ที่โชคดีได้เข้าเฝ้าฯ รับพระราชทานพระจิตรลดา เป็นนายตำรวจ 8 นาย และนายทหารเรือ 1 นาย

พระเจ้าอยู่หัว เสด็จลงมาพร้อมด้วยกล่องใส่พระเครื่องในพระหัตถ์ ทรงอยู่ในฉลองพระองค์ชุดลำลอง

ขณะที่ทรงวางพระลงบนฝ่ามือที่ผมแบรับอยู่นั้น ผมมีความรู้สึกว่าองค์พระร้อนเหมือนเพิ่งออกจากเตา

ภายหลัง เมื่อมีโอกาสกราบบังคมทูลถาม จึงได้ทราบว่า พระเจ้าอยู่หัวทรงสร้างพระเครื่ององค์นั้น ด้วยการนำเอาวัตถุมงคลหลายชนิดผสมกัน เช่น ดินจากปูชนียสถานต่างๆ ทั่วประเทศ ดอกไม้ที่ประชาชนทูลเกล้าถวายในโอกาสต่างๆ และเส้นพระเจ้า(เส้นผม) ของพระองค์เอง เมื่อผสมกันโดยใช้กาวลาเท็กซ์เป็นตัวยึดแล้ว จึงทรงกดลงในพิมพ์ (อ.ไพฑูรย์ เมืองสมบูรณ์ ซึ่งต่อมาเป็นศิลปินแห่งชาติ เป็นผู้แกะถวาย) โดยไม่ได้เอาเข้าเตาเผา หลังจากที่ได้รับพระราชทานแล้ว ทรงพระกรุณาพระราชทานพระบรมราโชวาทมีความว่า

” พระที่ให้ไปน่ะ ก่อนจะเอาไปบูชา ให้ปิดทองเสียก่อน แต่ให้ปิดเฉพาะข้างหลังพระเท่านั้น ”

พระราชทานพระบรมราชาธิบายด้วยว่า

” ที่ให้ปิดทองหลังพระก็เพื่อเตือนตัวเองว่า การทำความดีไม่จำเป็นต้องอวดใคร หรือประกาศให้ใครรู้ ให้ทำหน้าที่เพื่อหน้าที่ และถือว่าความสำเร็จในการทำหน้าที่เป็นบำเหน็จรางวัลที่่สมบูรณ์แล้ว”

ผมเอาพระเครื่องพระราชทานไปปิดทองที่หลังพระแล้ว ก็ซื้อกรอบใส่ หลังจากนั้นมา สมเด็จจิตรลดาหรือพระกำลังแผ่นดินองค์นั้น ก็เป็นพระเครื่องเพียงองค์เดียวที่ห้อยคอผม

หลังจากที่ไปเร่ร่อนปฏิบัติหน้าที่อยู่ไกลห่างพระยุคลบาท ผมได้มีโอกาสกลับไปเฝ้าฯ ที่วังไกลกังวลอีก ความรู้สึกเมื่อได้เฝ้าฯ นอกจากจะเป็นความปีติยินดีที่ได้พระยุคลบาทอีกครั้งหนึ่งแล้ว ก็มีความน้อยใจที่ปฏิบัติหน้าที่ด้วยความตั้งใจ ลำบาก และเผชิญอันตรายนานาชนิด บางครั้งจนแทบเป็นอันตรายถึงชีวิต แต่ปรากฎว่ากรมตำรวจมิได้ตอบแทนด้วยบำเหน็จใดๆ ทั้งสิ้น

ก่อนเสด็จขึ้นคืนนั้น ผมจึงก้มลงกราบบนโต๊ะเสวย แล้วกราบบังคมทูลว่า ใคร่ขอพระราชทานอะไรสักอย่างหนึ่ง พระเจ้าอยู่หัวตรัสถามว่า “จะเอาอะไร?” และผมก็กราบบังคมทูลอย่างกล้าหาญชาญชัยว่า จะขอพระบรมราชานุญาต ปิดทองบนหน้าพระ ที่ได้รับพระราชทานไป พระเจ้าอยู่หัวตรัสถามเหตุผลที่ผมขอปิดทองหน้าพระ ผมกราบบังคมทูลอย่างตรงไปตรงมาว่าพระสมเด็จจิตรลดาหรือพระกำลังแผ่นดินนั้น นับตั้งแต่ได้รับพระราชทานไปห้อยคอแล้ว ต้องทำงานหนักและเหนื่อยเป็นที่สุด เกือบได้รับอันตรายร้ายแรงก็หลายครั้ง มิหนำซ้ำกรมตำรวจยังไม่ให้เงินเดือนขึ้นแม้แต่บาทเดียวอีกด้วย

พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล (ยิ้ม) ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า ” ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้วทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง”

ผมเคยอ่านมานานแล้ว และ ผมเชื่อว่าถ้าเรามีคนจำนวนมากกำลัง "ปิดทองหลังพระ" อยู่ หวังว่าอีกไม่นานทองจะล้นออกมาดังที่ในหลวงตรัสกับ พล.ต.อ. วสิษฐ เดชกุญชร ...

เป็นกำลังใจให้ทุกสายปฎิบัติ

แล้วพบกันทริปต่อไปครับ . . .<!-- google_ad_section_end -->
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG]
    </fieldset>
    </td></tr></tbody></table>

2. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    สาธุค่ะ อ่านแล้วทำให้มีกำลังใจในการทำงานมากขึ้น ถ้าคราวไหนท้อจะได้ระลึกถึงพระราชดำรัสของพระองค์ท่านค่ะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤษภาคม 2009
  3. tanach

tanach เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังร่วมโครงการได้ไหมครับ

4. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005

ได้ครับยังรับอยู่เรื่อยๆ จนครบแสนครับ

เราต้องการคนที่มีจิตอธิฐานเพื่อส่วนรวม ให้มากที่สุด ณ ตอนนี้

5. kananun

ช่วยนำแผ่นทองไปแจกจ่ายให้เพื่อนสนิทมิตรสหายญาติธรรมได้ร่วมกันอธิฐานจิตเพื่อส่วนรวมกันได้ครับ

หากไม่มีแผ่นทอง แจ้งมาได้ครับ

6. ^บัวหลวง^

^บัวหลวง^ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ได้โอนเงินเข้าบัญชีเพื่องานพระบรมสารีริกธาตุและการสร้างพระเจ้าองค์แสน
    ธ.กรุงเทพ สาขาสยามพารากอน 855-0-14998-6 จำนวน 100 บาทค่ะ
    เดี๋ยวแผ่นทองเหลืองจะส่งตามไปนะคะ รอคุณพ่อกับคุณแม่มาเขียนก่อนค่ะ
    อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ^^

7. tanach

tanach เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ พอดีช่วงนี้กลับมาบ้านที่ต่างจังหวัด และได้ซื้อแผ่นทองมาด้วยจะได้พาญาติพี่น้องช่วยกันเขียนแผ่นทองและอธิษฐานจิตเพื่อส่วนรวมต่อไป คิดว่าหลังจากนี้ก็จะลองชวนเพื่อนที่ทำงานให้ร่วมบุญด้วยครับแต่อาจจะส่งแผ่นทองไปให้ได้ประทาณช่วงกลางเดือนหรือสิ้นเดือนนี้นะครับ

ขอบคุณและอนุโมทนาครับ

8. kananun

โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ช่วงนี้ช่วยกันเขียนคำอธิฐานเพื่อส่วนรวม กันครับ

จะได้ครบแสนเร็วๆครับ

9. ธ.เธียรไท

ธ.เธียรไท เป็นที่รู้จักกันดี

10. ธ.เธียรไท

วันที่๗ พ.ค.๕๒
    จะส่งเเผ่นทองแผ่นเงินไปให้ครับ

11. ธ.เธียรไท

จะส่งพระบรมสารีริกธาตุไปร่วมบุญบรรจุด้วยครับ

12. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพแผ่นทองร่วมอธิษฐานจิต เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ หล่อพระเจ้าองค์แสน
    สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ จำนวน 200 แผ่นทอง ที่ได้ไปรับจากอ.คณานันท์
    มาเพื่อ มอบให้ แด่ ญาติธรรม ผู้มีจิตศรัทธา ให้ได้ร่วมบุญ สร้างกุศล อธิษฐานจิต
    หล่อพระเจ้าองค์แสน ถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวร่วมกันค่ะ :)

นอกจากนี้แล้ว อ.คณานันท์ ( Kananun ) ยังนำแผ่นทองให้ พี่ ๆ น้อง ๆ ญาติธรรม
    ที่ไปร่วมบุญ วันวิสาขบูชาด้วยกัน คนละ 100 แผ่นทองค่ะ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

13. kananun

คุณนาคาที่ภูเก็ตได้ช่วยเหลือในงานการสร้างพระเจ้าองค์แสน โดยกราบเรียนขอเมตตา หลวงปู่สุภา ให้ท่านเมตตาอธิฐานจิตในแผ่นทองให้เป็นกรณีพิเศษ

ต้องขอกราบขอบพระคุณในความเมตตาของหลวงปู่ท่าน

และกราบขอบคุณพี่นาคาเป็นอย่างมากด้วยครับ

14. Sawiiika

[​IMG]ญาติธรรมร่วมอธิษฐานจิตเพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
    ลงแผ่นทอง หล่อพระเจ้าองค์แสน - สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ ดั่งนี้ค่ะ

---------------------------------------------------------------------------------
    1.ขอให้ประเทศไทย สงบสุข ร่มเย็นเป็นสุข มั่นคง รุ่งเรื่อง มั่งคั่ง เป็นปึกแผ่น
    2.ขอให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ ราชองค์ทุกพระองค์ สถาพรอยู่คู่ประเทศไทย<O:p</O:p
    3. ขอให้ประชาชนคนไทยรู้รักสามัคคี รวมเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน<O:p</O:p
    4. ขอให้ประเทศไทยพ้นภัยพิบัติ
    5. ขอให้ประชาชนคนไทยพ้นภัยทุกชนิด
    ---------------------------------------------------------------------------------
    ขอให้คนไทยสามัคคี มีธรรมะ ขันติ และ วิริยะ เพื่อนำพาประเทศไทย
    ให้มั่นคง สงบร่มเย็น และเจริญรุ่งเรื่อง วัฒนา ตลอดไป <O:p</O:p
    <O:p
    เสี้ยวเรียว แซ่ไล้ , อรนุช แสงจารึก , และ ครอบครัว
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------<O:p
    ขอให้คนไทยทุกคนรักษา ศีล 5 ข้อ นำพาประเทศไทย พระพุทธศาสนา พระมหากษัตริย์ ให้เจริญรุ่งเรื่อง
    รักสามัคคี ร่วมมือ ร่วมใจกัน พัฒนาชาติไทย ให้ประเทศไทยประสบแต่สิ่งดี ดี ทั้งคนดี เรื่อง ดีดี แก้ไขปัญหา
    ทุกเรื่องได้อย่างง่ายดาย ขอให้มี ความรัก สามัคคี ในองค์การ และ ร่วมมือ กัน ไปสู่ความสำเร็จ
    เพื่อประโยชน์ ของประเทศไทย และ ประชาชน - ไม่ได้แจ้งนามค่ะ<O:p</O:p
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------
    ขออำนาจแห่งคุณพระครีรัตนตรัย และ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทั้งหลายในสากลโลก
    และ พระบารมีองค์พระบาสมสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ พระบรมราชินีนาถ และ
    พระบรมวงค์สานุวงค์ ทุกพระองค์ จงดลบัลดาลให้ ปวงชาวไทยทุกคนมีความ
    รัก ความสามัคคี ให้ประเทศไทยเกิดความสงบสุขร่มเย็น ตลอดไป

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญกับทุกคุณความดีงามค่ะ
    <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2009
  15. Sawiiika

วันวิสาขบูชา ที่ 8 พฤษภาคม 2552 นี้
    -------------------------------------------------------
    ชาวเวบพลังจิตหลายท่าน และ อ.คณานันท์ ( Kananun ) ได้เข้าเฝ้า
    สมเด็จพระพุฒาจารย์ เกี่ยว อุปเสโณเจ้าอาวาสวัดสระเกศราชวรมหาวิหาร
    และ ได้รายงานงานทางพุทธศาสนา ร่วมถึงโครงการหล่อพระเจ้าองค์แสน
    ท่านก็ได้เมตตามอบหมาย ให้พระเลขาท่าน ไห้นามบัตร ในการติด่อ [​IMG]
    เพื่อประสานงานขอเฝ้า เพื่อทูลรายละเอียดของงานทั้งหมด อีกครั้ง ค่ะ

ซึ่งจุดนี้จะทำให้งานของเวบไซท์พลังจิต เพื่อพระพุทธศาสนา และ งานในส่วนของคณะทำงาน เรื่องภัยพิบัติ
    ะสามารถประสานกันในพุทธบริษัท 4 คือ ฝ่ายสงฆ์ และ ฝ่าย อุบาสก อุบาสิกาได้มากขึ้น ค่ะ ^-^
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอกราบอนุโมทนาบุญ ใน ทุกคุณความดีงามที่ตั้งจิต ตั้งใจทำเพื่อส่วนร่วมค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2009
  16. Sawiiika

<TABLE width=750 bgColor=#fef9e9 border=0><TBODY><TR><TD align=justify>

ร่วมอธิษฐานจิต เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ * เพื่อ
    จิตใจที่ดีงาม เพื่อประโยชน์สุขส่วนรวม เป็นสำคัญ ลงแผ่นทอง
    ร่วมหล่อพระพุทธปฏิมากร สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ

โดยส่งแผ่นทองมาที่ * ตู้ปณ.45 ปณฝ.สันติสุข กทม10113
    รับแผ่นทองไปจนถึง ปลายปี 2552 นี้นะค่ะ

[​IMG] [​IMG]

* ร่วมบุญ หล่อพระพุทธปฏิมากร( พระเจ้าองค์แสน )
    ได้ที่ บัญชี เพื่องาน พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ คณานันท์ ทวีโภค
    บัญชี ออมทรัพย์ ธ.กรุงเทพ สาขาคลองสานเลขที่ 151-0-91868-1
    บัญชี เพื่องานพระบรมสารีริกธาตุ และ การสร้างพระเจ้าองค์แสน
    ธ.กรุงเทพ สาขาสยามพารากอน เลขที่ 855-0-14998-6 *

แสนคำอธิษฐานอันเป็นกุศล แสนความตั้งใจเพื่อส่วนรวม
    แสนไท ผู้ รู้ตื่น * จากภายในหลอมรวมใจ เป็น พระปฏิมา คู่บ้าน
    คู่เมือง น้อมถวาย เจ้าเดือนเด่นฟ้า พระมหานเรศ เอกองค์ภูมิพล
    ผู้ทรงพระนาม เทวัญพรหมบุตร [​IMG]

</TD></TR></TBODY></TABLE><O:p<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

17. ธ.เธียรไท

18. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    หมอฟอร์ด (คนวังหน้า) ลูกศิษย์หลวงปู่ทวด

เมตตาจารให้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. kananun

ได้แผ่นปั๊ม ภาพพระในแผ่นทองมาแล้วครับ

ดังนั้นเมื่อเราตรวจนับแล้วจะได้ปั๊มประทับลงเป็นการสร้างพระพุทธรูปหนึ่งองค์ ซึ่งเท่ากับทุกท่านที่ได้เขียนคำอธิฐาน ได้มีส่วนในการสร้างพระพุทธรูปองค์เล็ก 1 องค์ และได้อานิสงค์ใหญ่ ที่พระพุทธรูปเล็กในแผ่นทอง มาหลอมรวมเป็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่ พระเจ้าองค์แสน แสนคำอธิฐานเพื่อส่วนรวม ชาติ พระพุทธศาสนา และพระมหากษัตริย์ครับ

20. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโครงการนี้ด้วยครับ
    ผมและครอบครัวจารเสร็จเมื่อไรจะส่งไปให้นะครับ

ขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างสูงกับทุกท่านครับ