พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เฮงเข้าไปดูแลท่านแล้ว ก็คงสบายใจกันได้แล้วครับ:cool:

2. ิbrian2727

ิbrian2727 Active Member

หือ!!

ทำไมหลวงปู่โดนกระทำอย่างนี้อ่ะครับ เสียใจแทนหลวงปู่อ่า

3. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้คุณปื๊ดปู่นนท์เข้าไปกราบหลวงปู่และเข้าไปดูแลหลวงปู่แล้วครับ อย่างที่เพื่อนสมาชิกบอกกล่าวไว้นั่นแหละ มีโทรศัพท์มือถือหายไปและเงินอีกประมาณสองพันกว่าบาทครับ หลวงปู่ท่านก็สบายดี รบเร้าจะให้หลวงพี่ชัยพาออกไปบิณฑบาตรทุกเช้า แสดงว่าทันยังไหวและสุขภาพแข็งแรงดี

4. นักแสวงหา

นักแสวงหา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    ใจร้ายใจดำนะครับคนสมัยนี้ไม่กลัวบาปกลัวกรรม จะแวะเข้าไปกราบหลวงปู่เวลาไหนดีที่สุดครับผม

5. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ทีแรกได้ฟังจิ๊ดดเลยใครหนอช่างไม่เกรงกลัวบาปเลย
    แต่หลวงปู่ท่านไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ

6. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีครับพี่ๆศิษย์หลวงปู่ดีทุกๆท่าน

ผมขอสอบถามรายละเอียดท่านผู้รู้เกี่ยวกับพิธีสืบชะตาของหลวงปู่ฯครับ ว่า...
    เป็นพิธีที่ทำเพื่ออะไร? มีค่าครูเท่าไหร่? ต้องเตรียมตัวเตรียมของอะไรบ้างไหม? เป็นต้น

ขอบพระคุณครับผม

7. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่เคยทำพิธีนี้ ต้องรอคุณปื๊ดฯและท่านอื่นที่เคยทำพิธีนี้ มาตอบให้ความกระจ่างครับ แต่ช่วงนี้คุณปื๊ดฯ เข้าเว๊ปไม่ได้ แถวบ้าน net ล่ม ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2012
  8. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ยินดีกับน้องแกงส้มและคุณอั๋นด้วยนะคะที่ได้ไปกราบหลวงปู่มาแล้ว... ถือเป็นสิริมงคลกับชีวิตจริงๆค่ะ ^^

9. หลานเเม่

หลานเเม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    เมื่อวานผมได้มีโอกาสไปกราบท่านเเละร่วมทำบุญกับท่าน คุยกับท่านถึงเรื่องที่เกิดขึ้น ท่านพูดเพียงว่าไม่เป็นไรหรอก ใครทำอย่างไรเค้าก็ต้องได้ผลอย่างนั้น ฟังเเล้วขนลุกเลยครับ ท่านคือพระเเท้จริงๆ โชคดีของผมจริงๆครับที่ได้มีโอกาสมารู้จักท่านเเละได้ร่วมทำบุญกับท่าน ^^

10. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ เช้าวันครูครับ อรุณสวัสดิ์เช้าวันงงๆ วานนี้ทำใจบ่ได้ เลยบ่เข้าซะเลย โพสไปโพสมากระทู้หายก็มี ซำบายดีนะครับพี่น้อง ^_^

11. อั๋นวัดสาม

อรุณสวัสดิ์ครับทุกๆท่าน:cool:

มีพิธีนี้ด้วยหรือครับ.......คุณปี๊ดช่วยไขข้อสงสัยหน่อยครับ:cool:

12. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ผมไปได้ถวายชุดผ้าไตรกับสังฆทาน หลวงปู่ให้ไปจุดธูปเทียนที่โต๊ะหมู่บูชา แล้วก็ให้ว่าตามท่าน (แต่ของไม่ได้ประเคน วางไว้ที่เก้าอี้ไม้) แล้วท่านก็ให้ศีลให้พร ท่านมองลูกชายผม (2 ขวบ 3 เดือน) บอกหล่อนะเนี้ย ผมก็มท่านว่าเป้นยังไงบ้างครับเด็กคนนี้ท่านบอกว่าพอได้ หู ตาคมดี..... ท่านฉันข้าวได้มีโอกาสเตรียมสำรับ (ที่มีอยู่แล้ว) แล้วก็จัดหยิบยาให้ท่าน ที่แบ่งๆ ใส่ตลับเอาไว้ครับ ท่านท่องกลอนสอนลูกชายผม ประมาณให้รักเรียน ไม่ใช่เรียนรัก เป็นกลอนยาวอยู่เหมือนกันครับ....... มีโอกาสจะไปกราบท่านอีกครับ

13. ศิษปู่ใหญ่

ศิษปู่ใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สวัสดีคับ พี่ๆทุกท่าน ผมชื่อนูญนะคับ ในอดีตที่หลวงปู่ยังเเข็งเเรง ตอนนี้นประมาณปี 50-51 ท่านเคยมาสุพรรณที่เทวสถานฯ ของครูบาอาจารย์ของผม ถ้าจำไม่ผิดท่านจะท่องคาถาสืบชะตาตอนพรมน้ำมนต์อ่ะคับ ไม่มีค่าครูเเต่อย่างใด เเต่เป็นวิชาที่ท่านสืบทอดมาจากครูบาอาจารย์ทางภาคเหนือคับ ส่วนทำเพื่ออะไร ส่งเสริมกำลังใจเเละเป็นสิริมงคลนะ ตามความคิดของผมนะคับ หากตอบผิดพลาดขออภัยด้วยนะคับ...:boo::boo::boo:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2012
  14. อั๋นวัดสาม

ไปแอบเห็นมา ว่าแอบสร้างของสุดยอด ยังไม่รู้จะมีโอกาสได้รับแบ่งหรือป่าว.....หุหุหุหุหุหุหุ

15. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    เห็นแจ้งไว้แบบนี้ไม่ใช่เหรอครับ

ไม่มีให้บูชา ทำไว้ใช้กันเองครับ

หึหึ<!--colorc--><!--/colorc-->

16. อั๋นวัดสาม

แสดงว่าแจกฟรี...55555555:cool:

17. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ถ้าทำอย่างนั้นจริงก็สุดยอดครับ 555

จะโมทนาบุญเป็นอย่างสูงเลยครับ

จะรอดูตอนต่อไปครับ

18. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าเวปได้แล้วครับ...

- เรื่องขโมยของก็ตามนั้นครับ พระท่านห้ามคนกลุ่มนั้นเข้ามารบกวนหลวงปู่แล้วครับ

- เรื่องพิธีสืบชะตา หลวงปู่ท่านทำตามแบบฉบับล้านนา ตามที่ท่านได้ร่ำเรียนมา
    ไม่ต้องเตรียมอะไรมาก ตามทำเนียมเข้าหาครูบาอาจารย์ ก็พานดอกไม้ธูปเทียน
    ทำบุญตามกำลัง หลวงปู่ท่านก็จะเอาสายสิญจน์ทำมงคลสวมศรีษะให้ แล้วท่าน
    ก็จะท่องพระคาถาตามที่ท่านได้เรียนมา ถ้าไปสองคนท่านก็ทำมงคลสองอัน
    ถ้าถามว่าผลเป็นอย่างไร ก็เป็นกำลังใจในการดำเนินชีวิต หลายๆท่านเท่าที่ผมได้
    รับฟังมาชีวิตก็ดีขึ้น ผมเองหลวงปู่ท่านก็เคยเมตตาทำให้ครั้งหนึ่ง เมื่อคราวทำบุญ
    ขึ้นบ้านใหม่ ทุกอย่างก็ราบรื่นดีครับ

- เรื่องมีด ผมก็คงต้องเรียนว่า ทำไว้ใช้กันเองจริงๆ ที่เห็นเยอะเพราะมีลูกศิษย์หลวงปู่
    ทางวัดท่าใน ท่านได้ขอทำไว้ใช้กันเองด้วย รวมทุกขนาดแล้วก็เพียงสามสิบกว่า
    เล่มเท่านั้น จึงไม่มีออกจำหน่ายแต่อย่างใดครับ

19. ขวัญพิภพ

ขวัญพิภพ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    ---------------ไปเหอะหลวงปู่ดี เป็นพระสายพันธ์พิเศษ เช่นเดียวกับ
    -------------------คุณพ่อดู่ หลวงพ่อเกษม หลวงปู่ชื้น
    --------------------จิตหลวงปู่ดี ไปไกลขนาดขนาด
    --------------------บุญมหาศาลแท้แท้ ได้ต่อลมหายใจท่าน ถ้ามีโอกาสผมก็เลือกจะไปถวายข้าวสารและเงินทุกเดือนเช่นกัน

20. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่เช้าวันเสาร์ครับ
    ฟ้าฝนดีบ่พี่น้อง
    ชัยภูิมิกะลังตกครับผม
    มาลงทะเบียนรอออกพรรษาด้วยคน อย่าลืมน้องนุ่งเ้ด้ออ้ายปึ๊ด[​IMG]