พระเนื้อขาว กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 26 กุมภาพันธ์ 2013.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    รับของฟรีไม่เคยทัน

2. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อยฯ พี่รักฯ พี่ครุฑฯ พี่ติ๊งฯ พี่ตี๋ฯ พี่พระขุนแผน พี่ก้องฯ พี่เนย์กู๊ด พี่... ฯลฯ ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่านครับ คณะเดินทางฯ น่าจะหลับสบายแน่ๆ เลย คงมีโอกาสได้ไปเห็น บรรยากาศริมแม่น้ำที่น้าต๋อยบรรยายภาพไว้

(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)

3. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกๆท่านคับ

4. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    ไหนละครับ สะใภ้ ของน้าต๋อยวาเลนไทน์ (deejai)

นั่งเฝ้ามาทั้งวันละครับ กระทู้นี้ผมไม่เคยทันใครเค้าเลยตั้งแต่เปิดกระทู้วันแรกๆละ

วัยรุ่นรออยู่น่ะครับ (smile)

5. wima

wima เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2010
    โอนเงินร่วมบุญแล้วนะครับ 6800 บาท เวลา 21.08 26/05/13 จาก ธ.ไทยพานิช
    รายการที่ 736 2002 บาท
    รายการที่ 763 1315 บาท
    รายการที่ 766 1855 บาท
    รายการที่ 774 1111 บาท
    รายการที่ 768 หรือ 678 หน้า 581 445 บาท
    ที่อยู่จัดส่ง PM

ไฟล์ที่แนบมา:

6. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    ใจร่มๆเย็นๆครับพี่ เราคิดว่าหลายๆท่านก็รอน้าต๋อย อยู่เหมือนกันครับ ช่วงนี้วันหยุด วันพระ เป็นช่วงที่คณะลูกศิษย์ของหลวงปู่ทิม หลายๆท่านได้รว่มกันทำบุญเพื่ออทิศส่วนกุศลถึงหลวงปู่ทิมท่าน และ คุณลุงสาย แก้วสว่าง น่ะครับ ผมเชื่อมั่นว่าเป็นอย่างนั้นครับ
    รายการประมูล หรือ ลงชื่อจอง ตามที่น้าต๋อยได้แจ้งไว้ก็ลองติดตามดูน่ะครับพี่ อาราทธนาถึงหลวงปู่..ถ้าบุญวาสนามีหรือหลวงปู่ท่านเมตตา ผมรับรองว่าพี่ต้องได้ไว้บูชาแน่นอนครับ...(เพราะผมก็เจอมากับตัวเองครับพี่)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2013
  7. korachaa

korachaa เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    รอสะใภ้....เอ้ย !! เซอร์ไพรส์ อยู่ครับน้า ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

8. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับผู้ที่ไปร่วมงานถวายเพล และเสกขุนแผน นะกุกู
    ที่วัดหงส์รัตนาราม เมื่อวันเสาร์ที่ 25 พ.ค.56 ที่ผ่านมานี้ด้วยนะครับ
    สมเด็จปูนตัน......ของเซอร์ไพรส์ที่ผมกล่าวถึงเมื่อวันศุกร์

9. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    โห อยากได้ น้าต๋อยแจกเหรอครับ ^^

10. Yipzee

Yipzee เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    เซอร์ไพรส์ :cool:

11. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวจะนำออกมาให้ประมูลกันครับ.....สมเด็จปูนตัน

12. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    ทำไม เรียกสมเด็จปูนตันครับน้าต๋อย ต้องมีที่มาแน่เลย ^^

13. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อยฯ พี่รักฯ พี่ครุฑฯ พี่ติ๊งฯ พี่ตี๋ฯ พี่พระขุนแผน พี่ก้องฯ พี่เนย์กู๊ด พี่ทหารเก่า พี่ๆ ทั้งหลายที่มิได้เอ่ยนาม ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่านครับ

(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)

บางองค์มองไม่เห็น แต่ส่องดีๆ เหมือนมียันต์สามจางๆ อยู่นะครับ ไม่รู้ว่า คิดเข้าข้างตัวเองหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2013
  14. น้าต๋อย เซมเบ้

มีข่าวแจ้งเพิ่มเติมครับ นอกจากสมเด็จปูนตันแล้ว
    ยังมีพิมพ์เศียรโต และลูกอมบรอนซ์ลอกจำนวนหนึ่ง
    ถ้าจะลงช่วงไหน ผมจะแจ้งให้ทราบล่วงหน้านะครับ

15. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    รอ ด้วยครับ:cool:

16. น้าต๋อย เซมเบ้

ช่วงเช้า ขอจัดการงานในหน้าที่ก่อนนะครับ
    ตกเย็นจะไปส่งพัสดุทั้งหมด รอบค่ำ เตรียมพบ
    กับพิมพ์เศียรโตแน่นอนครับ...

17. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกๆท่านคับ

18. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ขอแจ้งโอนเงินพระที่ร่วมทำบุญ ตามรูปที่แนบมาครับ
    รายการ 703 พิมพ์เศียรโต + ค่าเลี่ยม
    รายการ 713 พิมพ์คะแนน บล็อกหินมีดโกน

19. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

สมเด็จชุดนี้สร้างในยุคแรกๆโดยสร้างมาก่อนสมเด็จแลกปูนหรือปูนตันตามที่วงการเล่นหา โดยนายสายท่านแกะจากแม่พิมพ์หินมีดโกนซึ่งอาจจะไม่มีความสวยงามใดๆโดยท่านได้ทำไว้หลายพิมพ์ ซึ่งการสมณาคุณแก่ผู้ที่ได้ทำบุญปูนตันหนึ่งอาจจะต้องให้พระนั้นมีความสวยงาม ซึ่งพิมพ์ก่อนๆที่ทำมาอาจจะยังไม่ถูกใจ นายสายท่านจึงได้ถอดพิมพ์จากสมเด็จเจ็ดชั้นเกศไชโยขึ้นมาโดยได้กดสร้างไว้จำนวนหนึ่งโดยใช้ผงลบของหลวงปู่ผสมกับดินสอพอง จะเห็นว่าการกดพระที่วัดละหารไร่สมัยก่อนนั้นเนื้อพระจะออกร่วนเพราะไม่ได้ใช้กาวมาเป็นตัวประสาน ต้องสังเกตุและเข้าใจกันให้ดี...

20. น้าต๋อย เซมเบ้

20.00 น. พบกันนะครับ
    วันนี้มีเศียรโต และพระพุทธห้าเหลี่ยมสวยๆ
    ลูกอมเนื้อเบา และอื่นๆ อีกมากมาย