พระเนื้อขาว กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 26 กุมภาพันธ์ 2013.

1. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์ข้าวสารยักษ์....มีขนาดเล็ก ไม่เกินข้อนิ้วก้อย
    แต่พิมพ์เศียรโล้น ขนาดอย่างต่ำเท่าๆ กับพิมพ์ปราบเจ้ามือ

2. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเดินทางกันอย่างไรครับน้าต๋อย แบบว่ามีรถไปหรือต้องเอารถไปเองครับ

3. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องนัดกันอีกทีครับ แต่คาดว่าสมาชิกเราจะเอารถไปเยอะ....

4. น้าต๋อย เซมเบ้

พระเนื้อดินผสมกระเบื้องโบสถ์ พิมพ์สมเด็จซุ้มแก้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      275.5 KB
      เปิดดู:
      423
      ขนาดไฟล์:
      309.8 KB
      เปิดดู:
      615
  5. น้าต๋อย เซมเบ้

พระเนื้อขาว พิมพ์พระพุทธ หลังจาร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      288 KB
      เปิดดู:
      595
      ขนาดไฟล์:
      282.7 KB
      เปิดดู:
      899
  6. น้าต๋อย เซมเบ้

พระเนื้อดิน ผสมกระเบื้องโบสถ์ อีกสักพิมพ์หนึ่ง....

7. น้าต๋อย เซมเบ้

ปลัดเนื้อไม้ยา ขนาดกำลังพอพกพา เมื่อวานไม่มีคนจอง

8. romegat

ถ้างั้นผมขอลงชื่อไว้ก่อนนะครับ..

9. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    ขอบพระคุณครับ แสดงว่าต่างกันที่ขนาด :)

10. wut_62

wut_62 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011
    น้าต๋อย พอมีเศียรโต อีกสักรายการมั้ยครับ

11. น้าต๋อย เซมเบ้

น่าจะเป็นอาทิตย์หน้าครับ จะนำมาลงอีกครั้ง
    ที่จริงแล้วใช้เศียรเล็กแทนได้ครับ พุทธคุณไม่ต่าง
    คุณก้องครับ ทดลองด้วยตนเองมาแล้ว....
    (เพราะเศียรโตของคุณก้อง โดนโจรปล้นไป)

12. wut_62

wut_62 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011
    ถ้าวาสนาถึงครับ ก็อยากมีไว้บูชาสักองค์ครับน้าต๋อย ^^

13. Kon Korat

Kon Korat เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2013
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม กราบคุณลุงสาย สวัสดีครับอ.แก้วสว่าง,น้าต๋อย,และศิทษ์หลวงปู่ทุกๆท่านครับ
    เมื่อคืนเห็นน้าต๋อยมีประมูลตะกุดตะกั่วทุดันติดธุระเลยอดร่วมประมูลเลย
    อนุโมทนาบุญกับท่านที่ได้ด้วยครับบ

14. korachaa

korachaa เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    เรียน พี่รักฯครับ
    ลำดับที่ 15.korachaa
    ผมได้โอนเงินค่าพระฯ5นิ้ว วัดคลองบงฯเป็นจำนวนเงิน 1,500.25 บาท จาก ธ.กรุงศรีฯ วันที่ 14/8/2556 เวลา 17:05:01น. เรียบร้อยแล้วครับ(ไม่ทราบว่าถูกต้องไหมครับผมจำค่าบูชาไม่ได้)
    ขอรบกวนพี่รักฯช่วยกรุณาตรวจสอบด้วยครับ
    โดยขอไปรับพระที่บ้านพี่ครับ
    ขอบพระคุณมากครับ
    KO

15. น้าต๋อย เซมเบ้

สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน
    เมื่อวานอ่านบท comment ของคุณ patcharanon แล้วเกิดความคิด
    ขึ้นมา นับเป็นเรื่องดีๆ ที่เราได้มีโอกาสเปิดใจใช้พระเนื้อขาว ทำให้ได้ประสบ
    กับสิ่งที่ดีเข้ามาในชีวิต ถ้าพูดถึงพระหลวงปู่ทิม คนเราส่วนใหญ่ก็จะคิดถึงพระ
    ทาบรอนซ์สีต่างๆ มีเขียวบ้าง ดำบ้าง เหลือง ชมพู

เรื่องราวของหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ เราเคยถามตนเองหรือไม่ว่า ข้อมูลต่างๆ
    ที่เราได้รับรู้นั้น มาจากแหล่งใด 100% แทบจะมาจากหนังสือทั้งนั้น....แล้ว
    ใคร....เป็นผู้บรรยายไว้ ฉะนั้นเปรียบเสมือนการรับข้อมูลเพียงทางเดียว เวลา
    มาถกกันก็จะวนๆ เวียนๆ อยู่ในความหนังสือนั่นล่ะ ไม่ได้ออกไปสักที

จำเป็นไหม เขียนมาอย่างไร เราต้องเชื่อไปตามนั้น แม้แต่บทความในพลังจิต
    ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องเชื่อ มันนานเท่าไรแล้ว ที่เราซึมซับข้อมูลที่ลอกตามกันมา
    หลายท่าน เคยไปกราบหลวงปู่ทิม ที่วัดละหารไร่ แต่....เคยมีใคร เดินเข้าไป
    ถามชาวบ้านละหารไร่กันหรือไม่ และส่วนใหญ่ คุณ...ฟังจากใคร

คนแวะเวียน กับคนประจำถิ่น คนที่ทำอะไรไว้ ชาวบ้านเขารู้ แต่อยู่ที่ว่าเขา
    จะพูดกันหรือไม่เท่านั้นเอง รับรองว่า ไม่ใช่แค่เสียงเดียวหรอกครับ

เป็นแนวคิดส่วนตัวนะครับ.....

16. น้าต๋อย เซมเบ้

ตัวผมเอง ตั้งแต่ทำงานกระทู้นี้ขี้นมา น้อยครั้งที่จะบอกว่า
    อะไรดีไม่ดีอย่างไร บางเรื่องก็เป็นเรื่องเฉพาะบุคคล คนเชื่อ
    ก็เชื่อ คนไม่เชื่อ ก็เห็นไปในอีกทางหนึ่ง จึงหลีกเลี่ยงที่จะไม่
    กล่าวถึงเสียดีกว่า.....

ทุกครั้งที่ผมออกมาหน้ากระทู้ แทบจะไม่ให้ข้อมูลอะไรเลย
    แต่ให้ทุกคนมองสิ่งที่อยู่ต่อหน้า หากใครเห็นว่าสิ่งนี้มีคุณค่า
    เขาเหล่านั้นจะเป็นเจ้าของไป บางชิ้นมีน้อย แตกหักไปก็เยอะ

ผมเห็นพระเนื้อขาวมาเป็นเวลาสองปีกว่าๆ ประสบการณ์ไม่
    ต้องพูดถึง....มากมายจนเล่าทั้งวันก็ไม่หมด พระเนื้อขาว
    ทุกวันนี้ อยู่ในมือสมาชิกทั่วประเทศ และต่างคนก็ได้สัมผัส
    ด้วยตนเองแล้ว ว่าดีอย่างไร

สิ่งที่ผมไม่อยากทำ คือ การบรรยายสรรพคุณของพระเนื้อขาว
    ได้แต่เพียงบอกสั้นๆ ว่า "พระเนื้อขาว ดีทุกองค์" สิ่งหนึ่ง ถ้า
    เราบอกอิทธิคุณมากมาย จะทำให้คนที่รู้สึกสิ้นหวังนั้น เมื่อได้
    เห็นบทความ จะรู้สึกว่า ชีวิต เริ่มมีทางออก มีแสงที่ปลายอุโมงค์
    ในส่วนตัว....ผมมั่นใจว่าพระเนื้อขาว ดี แบบไม่มีข้อกังขาใดๆ
    แต่...เมื่อนำไปใช้ ถ้าไม่ได้ดีดั่งใจหวัง จะพาลว่าพระไม่ดี เป็น
    การปรามาสไปเสียเปล่า....ที่จริงอยากบอก อยากเล่าอะไรอีก
    มากมาย แต่ต่อให้บอกไปเท่าไร ก็ไม่สู้สมาชิกมาเล่าเอง 55

อย่ายึดติดกับสิ่งที่เคยได้รับรู้มา....เปิดใจรับสิ่งใหม่ สิ่งที่มอง
    ว่าไม่ดี อาจจะเป็นทองห่อดินก็เป็นได้

17. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม กราบสวัสดี อ.แก้วสว่าง ลุงสาย สวัสดี น้าต๋อย เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครับ

18. romegat

น้าต๋อยผมโอนเงินที่ยังค้างอยู่ไปให้แล้วนะครับ รายละเอียดอยู่ใน PM ครับ..

19. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็เชื่อแบบนั้นจริงๆผมเคยถามคนเก่าๆในเขตบ้านค่ายที่เขาไปหาหลวงปู่ทิมกันบ่อยครั้งเขาก็ยังบอกว่าของจริงๆมันไม่สวยนะ ของสวยๆไม่เคยเห็น เขาพูดไปแบบภาษาคนท้องถิ่นที่ไม่มีผลประโยชน์อันใด ผมว่าเขาน่าเชื่อถือมากครับ ทุกวันนี้พระหลวงปู่ทิมที่ราคาแพงๆมันเล่นหากันยากจริงๆโดยเฉพาะพระขุนแผน ที่เล่นกันไม่รู้จักจบ

20. Thana 2

Thana 2 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2012
    สวัสดีครับ น้าต๋อย วันนี้มีให้บูชาพระหลวงปู่ไห้บูชาไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2013