พระเนื้อขาว กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 26 กุมภาพันธ์ 2013.

1. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำหนักเบาที่สุด.....ผมยกให้บรรดาพระเนื้อเบา
    เด่นที่สุด.....จะมีอะไรเสมอเหมือน พระห้าเหลี่ยมต้นแบบ (คอแทบหัก)
    พลิกดวงมากที่สุด.....คือ พิมพ์เปิดโลก ขนาดต่างๆ โดยเฉพาะ พิมพ์เล็ก
    แพงที่สุด....ณ ปัจจุบัน เป็นห้าเหลี่ยมหลังตะกรุด รองลงมา เป็นพิมพ์คะแนน
    โชคลาภเด่นทีสุด....จะเป็นอะไรไปไม่ได้ นอกจากขวัญใจพี่ Romegat

2. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เมียกลัวที่สุด และเป็นขวัญใจ พ่อบ้านที่สุด คือ...........
    แคล้วคลาดที่สุด คือ..............
    หายากที่สุด คือ...........
    เย็นที่สุด คือ..........

เว้นให้สมาชิกลองเติมหน่อยครับ สนุกๆ กัน

3. labboy46

labboy46 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2006
    ตะกั่วทุบ และพิมพ์พระเนื้อเบา
    สมเด็จ
    ห้าเหลี่ยมพิมเล็ก หรือเนิ้อเบา
    พิมพ์หวานเย็น

4. nakak_action

nakak_action เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2012
    ตะกั่วทุบ
    เศียรเล็ก
    ห้าเหลี่ยมพิมเล็ก
    พิมพ์หวานเย็น

5. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องโชคลาภอย่าไปนึกถึงแต่หวยลาภลอยอย่างเดียวนะครับ โชคลาภในรูปแบบอื่นก็ยังมีอีกหลายอย่างนะครับเช่นมีคนเอาของมาฝาก หรือคนยืมเงินไปจนคิดว่าไม่ได้คืนแล้วก็นำมาคืน ก็ถือเป็นโชคเหมือนกันนะครับ(โดยเฉพาะลาภปากนี่ผมได้บ่อยครับ อิอิ)

6. น้าต๋อย เซมเบ้

สำหรับพิมพ์เศียรโต อย่าว่าผมมาปั่นเลยครับ
    แต่ก็ต้องยอมรับจริงๆ ว่า เป็นพิมพ์ที่มีประสบการณ์
    ให้ผมได้ฟังเสมอ ส่วนตัวที่ผมเลือกใช้ พิมพ์เศียรโต
    เพราะ เปรียบเสมือนหลวงปู่ท่าน อยู่กับตัวผม ใน
    หน้าที่เผยแพร่ความจริง และเกียรติคุณ แทนหลวงปู่

แต่โดยประสบการณ์จากชาวสมาชิก ตอบทุกความสงสัย
    ได้แทนผมทุกคำตอบ ชีวิตหลายคนเปลี่ยนไป หลังจากได้
    เปิดใจใช้พระเนื้อขาว และมีอีกมากมายประสบการณ์ที่ไม่ได้
    บอกเล่าหน้ากระทู้ ว่าแล้วน่าจัดเศียรโตเลี่ยมทอง มาลง
    ประมูลกันสักครั้งก็น่าจะดีครับ

แต่....คงต้องหาบังเกอร์ใหญ่ๆ หน่อยครับ งานนี้

7. น้าต๋อย เซมเบ้

หายากสุด ต้องลูกสีเหลืองๆ นี่ครับ....

8. labboy46

ลูกอมนี่เรียกว่าเนื้ออะไรบ้างครับน้า ทุกๆสีเลยครับ

9. labboy46

แล้วเนื้ออะไรครับน้า ลูกอมที่ร่วมทำบุญกับพี่ทำความดีครับ

10. น้าต๋อย เซมเบ้

เป็นลูกอมเนื้อเบาครับ....นี่แหละที่ผมไปสอยไม่ทัน

11. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

บัดนี้เสร็จกิจแล้วทั้งงานหลวงงานราษฎร์ต้องกราบลาสมาชิกทุกท่านไปพักผ่อนก่อนละครับ เดี๋ยวตีสี่ตื่นไปวิ่งไม่ไหวครับ..

12. labboy46

ขออนุญาตตามพี่ romegat ไปด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับน้าต๋อยสำหรับคำตอบ เดี๋ยววันไหนจะขอไปบุกบางโพนะครับน้า ไปรับพัสดุสามรายการพร้อมค่าบูชาครับ
    ขอบคุณครับ

13. Thana 2

Thana 2 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2012
    พึ่งเข้ามาได้ครับ ลูกชายพึ่งจะเลิกใช้เนทขอโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมประมูลและผู้ที่ได้ทุกท่านครับ สาธุ.............

14. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

เราทุกคนล้วนมีหนี้ชีวิต
    สุดจะคิดแทนทดได้หมดสิ้น
    สัตว์น้อยใหญ่ถูกฆ่าเอามากิน
    อิ่มจนชินด้านชาไร้ปรานี
    ใจของคนควรสูงค่ากว่าไรริ้น
    อย่าเพียงกินแล้วลับลาหันหน้าหนี
    มีชีพแล้วเร่งกระทำก่อกรรมดี
    อุทิศพลีสัตว์ทั้งหลายที่วายชนม์.

15. smoy

smoy เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2011
    วันนี้ได้ทำการโอนเงิน รายการ 178 ไปให้แล้วนะครับ
    ส่งอยู่จัดส่งผมจะPM ไปให้นะครับ
    ขอบคุณครับ

16. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

สำหรับเรื่องราวต่างๆที่เป็นข้อเท็จจริงนั้นผมได้กำหนดสืบใช้จากคำบอกเล่าจากชาวบ้านและบุคคลที่อยู่ในเหตุการณ์จริงที่ยังมีชีวิตอยู่ ไม่ว่าจะเป็นเหตุการณ์ในช่วงยุคกระไหน ซึ่งผมจะให้ทุกท่านได้วิเคราะห์โดยการแยกแยะประเด็นเหตุการณ์ของแต่ละยุคตั้งแต่ยุคต้นๆ ยุคแรก ยุคกลาง ยุคปลาย โดยในแต่ละยุคนั้นทางวัดได้สร้างวัตถุมงคลอะไรไว้กันบ้าง และตอนนั้นมีใครกันที่มาช่วยกันทำหรือมีใครเห็นกันบ้าง และบุคคลที่เข้ามาไม่ว่าจะเป็นลูกศิษย์ในยุคต่างๆได้เข้ามาในวัดกันในยุคไหน มีบทบาทสำคัญอย่างไรกันบ้าง ลองพิจารณาดู มีวันหนึ่งผมได้มีโอกาสไปเจอกับหลวงตาท่านหนึ่งท่านชื่อหลวงตาหนอมหรือพระถนอมเป็นชาวบ้านหนองมะปริง ซึ่งในหมู่บ้านหนองมะปริงนี้เป็นหมู่บ้านแห่งหนึ่งที่หลวงปู่ทิมให้ความสำคัญมากเพราะลูกหลานท่านซึ่งเป็นตระกูลงามศรีอยู่ในหมู่บ้านนี้มาก น่าจะเป็นลูกหลานของปู่เสื่อมน้องชายต่างมารดาหรือบิดาของหลวงปู่ท่าน

นอกจากวัดแม่น้ำคู้เก่าแล้ว วัดหนองมะปริงแห่งนี้ถือเป็นวัดอีกแห่งหนึ่งที่หลวงปู่ทิมท่านให้ความสำคัญเพราะแต่ก่อนนั้นยังไม่มีวัด ชาวบ้านต้องเดินหรือนั่งเกวียนมาทำบุญที่วัดละหารไร่กันเพราะต่างก็ศรัทธาหลวงปู่ทิมกันมากด้วยความที่ท่านเป็นพระหมอยาที่มีชื่อเสียงที่โด่งดัง และชาวบ้านนั้นส่วนมากก็จะให้ลูกหลานมาบวชที่วัดละหารไร่ หลวงตาหนอมในอดีตท่านเป็นเด็กวัดละหารไร่ประมาณปีพ.ศ.2504-2505และต่อมาก็ได้บวชอยู่กับหลวงปู่ทิมอยู่2พรรษา ซึ่งเรื่องราวการเล่าเหตุการณ์ต่างๆนั้นผมได้ถ่ายบันทึกไว้เพื่อเอามาให้ทุกท่านได้ชมกันเพื่อให้ทราบข้อมูลอีกแนวบทหนึ่งในยุคที่หลวงปู่ท่านดำรงขันธ์อยู่กับเหตุการณ์สำคัญต่างๆที่เป็นข้อเท็จจริงสำคัญในสมัยนั้น ( เสียงอาจไม่คมชัดเพราะอัดจากโทรศัพท์ I phoneลองใช้หูฟังนะครับ )

<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/Wd04zGsVmwU" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

17. น้าต๋อย เซมเบ้

สวัสดียามค่ำครับ สมาชิกทุกท่าน
    สำหรับวัดหนองมะปริงอีกหนึ่งเรื่องราวที่สำคัญ
    เกี่ยวกับหลวงปู่ทิม ซึ่งส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีผู้ได้
    กล่าวถึง หรือเป็นวัดที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการออก
    วัตถุมงคลของหลวงปู่ เราเลยไม่ได้รับรู้กัน...

จึงมีคำถามว่า....เราสนใจอะไรในหลวงปู่กันแน่

18. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010
    กราบนมัสการ หลวงปู่ทิม กราบสวัสดี อ.แก้วสว่าง ลุงสาย สวัสดี น้าต๋อย เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ลูกหลานหลวงปู่ทุกท่าน

19. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010
    น้าต๋อยครับ วันนี้ได้รับ พระแล้วครับ แต่น่าจะขาดองค์ใหญ่ๆ ไปหนึ่งองค์ครับ

20. น้าต๋อย เซมเบ้

20.30 น. เวลากำลังดีครับ เตรียมตัวกันไว้
    คราวนี้ มีห้าเหลี่ยมต้นแบบ ทรงใบโพธิ์ครับ