พาเพื่อนไปเที่ยวบ้าน...ชมของดี ที่สะสม หาชมยาก...จากธรรมชาติ

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ประเสริฐ, 22 ธันวาคม 2009.

1. ประเสริฐ

ประเสริฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับ ยินดีครับ ขอบคุณครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      136.1 KB
      เปิดดู:
      23
  2. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(600)
    .........................
    เพื่อน ๆ ที่สนใจแนวทางที่ลงให้ชม ก็ติดตามกันไปเรื่อย ๆ นะครับ ว่างก็เข้ามาชมกัน ผมก็จะนำภาพมาลงให้ชมกัน...อีกนาน ครับผม
    ..........................
    ตัวอย่างของดีที่จะนำไปออกบูธที่งานวิทยาศาสตร์ทางจิต ที่ห้างพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน วันที่ 9-10-11-12 ธันวาคม 2553 ชั้น 8...สามตามหาอุตม์ ครับผม
    .....................
    เหลืออีก 14 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    ......................
    ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม นะครับผม
    .................................
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      31.5 KB
      เปิดดู:
      26
    • 0aa0 (1).JPG
      0aa0 (1).JPG
      ขนาดไฟล์:
      42.5 KB
      เปิดดู:
      25
    • 0aa0 (2).JPG
      0aa0 (2).JPG
      ขนาดไฟล์:
      36.2 KB
      เปิดดู:
      28
    • 0aa0 (3).JPG
      0aa0 (3).JPG
      ขนาดไฟล์:
      34.7 KB
      เปิดดู:
      27
    • 0aa0 (13).JPG
      0aa0 (13).JPG
      ขนาดไฟล์:
      34.4 KB
      เปิดดู:
      30
  3. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    ขอความรู้ หน่อยครับ พี่ประเสริฐ
    กะลาเห็นแต่ เค้าฮิตแบบตาเดียว อย่างนี้เรียกว่า กะลา สามตารึเปล่าครับ

ของดีๆๆ ทั้งนั้นครับ

4. ประเสริฐ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ศิษย์ปลายแถว<!-- google_ad_section_end --> ครับ กะลาที่อยู่ในวงการมากที่สุดเป็นกะลาตาเดียวครับ ว่ากันว่า พันลูกมีหนึ่งลูก...กะลาสามตา หลายพันลูกมีหนึ่งลูก...กะลาสี่ตา/ห้าตา/หกตา/เจ็ดตา/เก้าตา/ตาสัปปะรด โอกาสเจอยิ่งน้อยมาก ๆ...กะลามหาอุตม์/ตาเดียวมหาอุตม์/สองตามหาอุตม์/สามตามหาอุตม์/สี่ตามมหาอุตม์/หลาย ๆ ตามหาอุตม์ พบน้อยมาก แต่พบเป็นต้นครับ เป็นมหาอุตม์ทั้งต้นครับ เท่าที่อยู่ตรงนี้มากว่ายี่สิบปี เห็นเพียง 4 ต้นเท่านั้น....สิ่งที่พบยากทำให้ราคาบูชาสูงตามไปด้วย กะลาตาเดียวราคาบูชา 60-150/สามตา 500-700/สี่ตาขึ้นไป ตาละ 1,000-1,500/มหาอุตม์ 5,000-15,000 ครับผม

5. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(601)
    เพื่อน ๆ ที่สนใจแนวทางที่ลงให้ชม ก็ติดตามกันไปเรื่อย ๆ นะครับ ว่างก็เข้ามาชมกัน ผมก็จะนำภาพมาลงให้ชมกัน...อีกนาน ครับผม
    ตัวอย่างของดีที่จะนำไปออกบูธที่งานวิทยาศาสตร์ทางจิต ที่ห้างพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน วันที่ 9-10-11-12 ธันวาคม 2553 ชั้น 8...มหาอุตม์ขนาดเล็กมาก ครับผม
    เหลืออีก 13 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม นะครับผม
    .................................
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

• 0aa0 (4).JPG
      0aa0 (4).JPG
      ขนาดไฟล์:
      35.1 KB
      เปิดดู:
      24
    • 0aa0 (5).JPG
      0aa0 (5).JPG
      ขนาดไฟล์:
      32.7 KB
      เปิดดู:
      23
    • 0aa0 (6).JPG
      0aa0 (6).JPG
      ขนาดไฟล์:
      35.3 KB
      เปิดดู:
      23
    • 0aa0 (7).JPG
      0aa0 (7).JPG
      ขนาดไฟล์:
      36.1 KB
      เปิดดู:
      25
    • 0aa0 (8).JPG
      0aa0 (8).JPG
      ขนาดไฟล์:
      51 KB
      เปิดดู:
      21
    • 0aa0 (9).JPG
      0aa0 (9).JPG
      ขนาดไฟล์:
      34.8 KB
      เปิดดู:
      24
    • 0aa0 (10).JPG
      0aa0 (10).JPG
      ขนาดไฟล์:
      30.2 KB
      เปิดดู:
      38
    • 0aa0 (11).JPG
      0aa0 (11).JPG
      ขนาดไฟล์:
      31.9 KB
      เปิดดู:
      21
    • 0aa0 (12).JPG
      0aa0 (12).JPG
      ขนาดไฟล์:
      39.6 KB
      เปิดดู:
      26
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2010
  6. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(602)
    ตัวอย่างของดีที่จะนำไปออกบูธที่งานวิทยาศาสตร์ทางจิต ที่ห้างพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน วันที่ 9-10-11-12 ธันวาคม 2553 ชั้น 8...ครับผม
    เหลืออีก 13 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      34.5 KB
      เปิดดู:
      29
    • 0ab0 (1).JPG
      0ab0 (1).JPG
      ขนาดไฟล์:
      47.9 KB
      เปิดดู:
      41
    • 0ab0 (2).JPG
      0ab0 (2).JPG
      ขนาดไฟล์:
      34.6 KB
      เปิดดู:
      34
  7. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(603)
    ตัวอย่างของดีที่จะนำไปออกบูธที่งานวิทยาศาสตร์ทางจิต ที่ห้างพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน วันที่ 9-10-11-12 ธันวาคม 2553 ชั้น 8...ครับผม
    เหลืออีก 12 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

• 0ab0 (3).JPG
      0ab0 (3).JPG
      ขนาดไฟล์:
      30.8 KB
      เปิดดู:
      24
    • 0ab0 (4).JPG
      0ab0 (4).JPG
      ขนาดไฟล์:
      26.6 KB
      เปิดดู:
      22
    • 0ab0 (5).JPG
      0ab0 (5).JPG
      ขนาดไฟล์:
      67.8 KB
      เปิดดู:
      37
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2010
  8. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(604)
    เหลืออีก 12 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

• 0ab0 (6).JPG
      0ab0 (6).JPG
      ขนาดไฟล์:
      46.1 KB
      เปิดดู:
      27
    • 0ab0 (7).JPG
      0ab0 (7).JPG
      ขนาดไฟล์:
      47.9 KB
      เปิดดู:
      23
    • 0ab0 (8).JPG
      0ab0 (8).JPG
      ขนาดไฟล์:
      38.9 KB
      เปิดดู:
      26
  9. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(605)
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

• 0ab0 (9).JPG
      0ab0 (9).JPG
      ขนาดไฟล์:
      34.6 KB
      เปิดดู:
      31
    • 0ab0 (10).JPG
      0ab0 (10).JPG
      ขนาดไฟล์:
      38.7 KB
      เปิดดู:
      34
    • 0ab0 (11).JPG
      0ab0 (11).JPG
      ขนาดไฟล์:
      38.6 KB
      เปิดดู:
      32
  10. พระฐานธมฺโม

พระฐานธมฺโม เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมนาบุญ........
    กราบนมัสการ และขอเจริญพร...พระเถรานุเถระ,สหธรรมิกทุกๆท่าน และคุณโยมทั้งหลาย
    ตามที่อาตมาได้ส่งข้อความ และ PM ไปบอกบุญนั้น เพราะเพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์กระทู้ของข้าพเจ้าให้ได้ทราบถึงงานบุญที่ข้าพเจ้าและคณะจะทำการบูรณะปฏิสังขรณ์เสนาสนะวัดบางใหญ่ทั้งหมดทั้งวัด เช่น พระอุโบสถ,ศาลาการเปรียญ,ศาลาโรงฉัน,กุฏิใหญ่สร้างด้วยไม้เก่าทั้งหลัง(สมัย พ.ศ.2482),กุฏิอดีตเจ้าอาวาส (ปัจจุบันใช้เป็นสถานที่รับสังฆทานและพิธีกรรมทางศาสนาเล็กๆ และใช้เป็นกุฏิรับรอง,หมู่กุฏิสงฆ์,ศาลาบำเพ็ญกุศลศพ (มีเพียง 1 ศาลาเท่านั้นแต่จะทำการปรับปรุงใหม่และขยายเพิ่มเป็น 2 ศาลา),ศาลาริมน้ำ 2 หลัง(สร้างปี พ.ศ.2501)จะปรับปรุงเป็นศูนย์การเรียนรู้หรือห้องหนังสือธรรมะ 1 หลัง และอีก 1 หลัง จะปรับปรุงเป็น"พิพิธภัณฑ์ศิลปะท้องถิ่นคนในบาง"จะเน้นการเปลี่ยนหลังคาทุกหลังทั้งหมด ทาสีใหม่ทั้งหมด ติดฝ้าเพดานใหม่ทั้งหมด ซ่อมแซมส่วนที่ผุพัง และเพิ่มเติมส่วนที่สมควรเพิ่ม เพราะที่ผ่านมาข้าพเจ้าได้เรี่ยไรปัจจัยทำบุญจากญาติๆของข้าพเจ้าในการปูกระเบื้องกุฏิ 1 หลังและติดฝ้าเพดาน 1 หลังแล้ว ซึ่งทั้งนี้อย่างที่ข้าพเจ้าได้เกริ่นนำเรียนว่า ข้าพเจ้าไม่ได้เป็นคนพื้นเพตำบลลีเล็ดแห่งนี้ เพียงแต่คณะชาวบ้านได้ไปกราบนิมนต์ต่อเจ้าคณะอำเภอพุนพินเพื่อขอพระ 1 รูปมาอยู่ช่วยพัฒนาวัดกับท่านเจ้าอาวาส และเจ้าคณะอำเภอได้นำเรียนท่านเจ้าคณะจังหวัดสุราษฎร์ธานี ซึ่งขณะนั้นข้าพเจ้าก็ได้จำพรรษาอยู่ ณ สำนักวัดเจ้าคณะจังหวัดสุราษฎร์ธานี และพระเดชพระคุณท่านจึงได้สอบถามกับข้าพเจ้าว่าจะมาอยู่ช่วย ณ วัดบางใหญ่ได้หรือไม่ ข้าพเจ้าจึงตอบตกลงว่า"ได้ครับ" เพราะข้าพเจ้าเล็งเห็นว่าการที่พระเดชพระคุณท่าน ได้เรียกมาไต่ถามถึงเพียงนี้แสดงว่าพระเดชพระคุณท่านไว้ใจในตัวข้าพเจ้าว่าจะสามารถมาอยู่ช่วยท่านเจ้าอาวาสวัดบางใหญ่พัฒนาวัดบางใหญ่ได้ไม่มากแต่ก็คงจะไม่น้อยจนเกินไป และพระเดชพระคุณท่านก็เล็งเห็นว่าข้าพเจ้าเรียนจบนักธรรมชั้นเอก,บาลีประโยค 1-2,และปริญญาตรี คณะพุทธศาสตร์ สาขาปรัชญา (เกียรตินิยมอันดับ 2) มจร. จึงได้รับการไว้วางใจจากพระเดชพระคุณท่าน เพราะจากที่ข้าพเจ้าได้สัมผัสด้วยตนเอง จากคณะสงฆ์และชาวบ้านบ้าง ได้ความว่าวัดแห่งนี้เคยเป็นวัดที่รุ่งเรืองสมัยอดีตท่านเจ้าอาวาส พระครูชลาทรธำรง และเคยรุ่งเรืองอีกครั้งสมัยที่พระครูวิลาศนวกิจ อดีตเจ้าคณะตำบลศรีวิชัย เป็นเจ้าอาวาส แต่เมื่ออดีตท่านเจ้าอาวาสมรณภาพลง วัดได้ว่างเจ้าอาวาส ทางคณะชาวบ้านจึงนิมนต์เจ้าอาวาสรูปปัจจุบันมาเป็นเจ้าอาวาสแทน แต่ท่านเจ้าอาวาสรูปปัจจุบันท่านเน้นของรางของขลัง จึงไม่นิยมการบูรณะพัฒนาวัด ระยะหลังๆ5-6 ปีที่ผ่านมาจึงมีพระจำพรรษาเพียง 1-2 รูปเท่านั้น แต่เมื่อปี 2552 ที่อาตมาได้รับนิมนต์ให้เข้ามาจำพรรษามีพระภิกษุ-สามเณร ถึง 8 รูป และข้าพเจ้าได้ทำโครงการบรรพชาสามเณรฤดูร้อน ปี 2552 ข้าพเจ้าได้ขอแรงผู้ใจบุญสนับสนุนจากคณะพระเถรานุเถระและญาติโยมจากเว็บพลังจิต จนได้รับการช่วยเหลือบริจาคสิ่งของต่างๆเข้าโครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน จนสำเร็จลุล่วงด้วยดีซึ่งขณะนั้นข้าพเจ้าไม่ขอรับเป็นปัจจัยเพราะเกรงจะเป็นการไม่สมควร และในปี พ.ศ.2553 ได้มีพระภิกษุ-สามเณร จำพรรษา 12 รูป ข้าพเจ้าจึงได้ทำการปรับปรุงทัศนียภาพและบูรณะเสนาสนะตามอัตภาพไปแล้วบางส่วน ถ้าหากโครงการบูรณะเสนาสนะสำเร็จลุล่วงด้วยดี ต่อไปที่จำเป็นจะต้องทำอย่างเร่งด่วนมากๆ คือ การซ่อมแซมเพิ่มเติมตลิ่ง เพราะวัดบางใหญ่อยู่ติดกับแม่น้ำตาปี และคลองบางใหญ่ดังนั้นน้ำจะกัดเซาะตลิ่งอย่างเนืองๆ ทั้ง 2 ฝากฝั่งซึ่งการนี้จะต้องใช้กำลังกาย กำลังทรัพย์เป็นจำนวนมาก ซึ่งจะบอกบุญในโอกาสต่อไป...และที่ข้าพเจ้าได้เกริ่นมาซะยาวยืดเพราะอยากจะเล่าและอธิบายให้พระเถรานุเถระและคณะคุณโยมทั้งหลายได้รับทราบว่าอันที่จริงวัดบางใหญ่แห่งนี้มีความลำบากมาก เพราะเสนาสนะมีอยู่ไม่กี่หลัง แต่ก็ผุพังเป็นอย่างมากแล้วตามกาลเวลาที่ใช้งานและไม่ไดรับการบูรณะมาก่อนเลย ถ้าหากไม่รีบเร่งในการบูรณะปรับปรุงเกรงว่าจะไม่ทันการณ์ ศาสนสถานคงจะผุพังไปตามกาลเวลาอันรวดเร็ว และที่ข้าพเจ้าได้ส่งข้อความ และ PM ไปนั้นข้าพเจ้าก็คิดว่าคงจะเป็นการรบกวนพระเถรานุเถระและคณะคุณโยมทั้งหลาย แต่ข้าพเจ้ามีคิดเห็นส่วนตัวว่าหากไม่ทำเช่นนี้แล้ว ทางพระเถรานุเถระและคุณโยมทั้งหลายคงจะไม่ทราบว่ามีวัดบางใหญ่แห่งนี้ที่รอการบูรณะปรับปรุง ศาสนสถานเก่าๆ ให้กลับมาใหม่เช่นเดิม เพราะวัดแห่งนี้ไม่มีศาสนสถานที่ปลูกสร้างมาใหม่เลย มีแต่ของเก่าๆผุพังทั้งนั้น และด้วยยิ่งข้าพเจ้าเป็นพระที่มีอายุน้อย (26ปี) พรรษาน้อย (พรรษา5) จึงทำให้โดนเพ็งเล็งว่าจะสามารถทำการบูรณะเสนาสนะและทำโครงการฯใหญ่ได้สำเร็จลุล่วงหรือไม่ ข้าพเจ้าจึงขอฝากประชาสัมพันธ์และบอกบุญพระเถรานุเถระและคุณโยมทั้งหลาย มาด้วยประการฉะนี้.........

ข้าพเจ้าขอฝากกระทู้..."ร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่า1,000กองกองละ500บาทเพื่อบูรณะเสนาสนะ วัดบางใหญ่ จ.สุราษฎร์ธานี"

ตาม link : http://palungjit.org/threads/ร�...��.268183/

ขอขอบพระคุณ และขอเจริญพร พร้อมกับอนุโมทนาทุกๆท่าน
    พระปลัดวิษณุ ฐานธมฺโม
    เลขานุการ เจ้าอาวาสวัดบางใหญ่
    ผู้ดำเนินงานโครงการฯ<!-- google_ad_section_end -->

11. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(606)
    เหลืออีก 9 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

• 0ab0 (12).JPG
      0ab0 (12).JPG
      ขนาดไฟล์:
      35.9 KB
      เปิดดู:
      35
    • 0ab0 (13).JPG
      0ab0 (13).JPG
      ขนาดไฟล์:
      38.7 KB
      เปิดดู:
      30
  12. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(607)
    เหลืออีก 8 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

• 0asa0 (4).JPG
      0asa0 (4).JPG
      ขนาดไฟล์:
      47.6 KB
      เปิดดู:
      39
    • 0asa0 (5).JPG
      0asa0 (5).JPG
      ขนาดไฟล์:
      47.7 KB
      เปิดดู:
      29
    • 0asa0 (6).JPG
      0asa0 (6).JPG
      ขนาดไฟล์:
      37.3 KB
      เปิดดู:
      33
  13. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(608)
    เหลืออีก 8 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

• 0asa0 (7).JPG
      0asa0 (7).JPG
      ขนาดไฟล์:
      27.8 KB
      เปิดดู:
      32
    • 0asa0 (8).JPG
      0asa0 (8).JPG
      ขนาดไฟล์:
      43.7 KB
      เปิดดู:
      29
    • 0asa0 (9).JPG
      0asa0 (9).JPG
      ขนาดไฟล์:
      59.1 KB
      เปิดดู:
      31
  14. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(609)
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

• 0asa0 (10).JPG
      0asa0 (10).JPG
      ขนาดไฟล์:
      54.1 KB
      เปิดดู:
      31
    • 0asa0 (11).JPG
      0asa0 (11).JPG
      ขนาดไฟล์:
      46.6 KB
      เปิดดู:
      31
    • 0asa0 (12).JPG
      0asa0 (12).JPG
      ขนาดไฟล์:
      44.3 KB
      เปิดดู:
      23
  15. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(610)
    เหลืออีก 7 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

• 0asa0 (13).JPG
      0asa0 (13).JPG
      ขนาดไฟล์:
      52.3 KB
      เปิดดู:
      30
    • 0asa0 (14).JPG
      0asa0 (14).JPG
      ขนาดไฟล์:
      46.8 KB
      เปิดดู:
      24
    • 0asa0 (15).JPG
      0asa0 (15).JPG
      ขนาดไฟล์:
      50.7 KB
      เปิดดู:
      23
  16. ประเสริฐ

เหลืออีก 7 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 เวลา 09.30-19.00 น.นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา
    ...........................................................................
    เพื่อน ๆ ที่ทราบจากเว็บพลังจิต ก็อย่าลืมบอกกล่าวกันนะครับ ...พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ แน่นอนครับ อย่าลืมนะครับ หากจะบูชาอะไรจากทีมงาน บอกว่า...จากเว็บพลังจิต ก่อนจ่ายเงินนะครับ

17. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(611)
    เหลืออีก 7 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      55.6 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      58.8 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      51.6 KB
      เปิดดู:
      25
  18. ประเสริฐ

อยากเรียนให้เพื่อน ๆ ที่เพิ่งเข้ามาได้รับทราบว่า ทีมงานฯได้นำของดีจากธรรมชาติมาให้ได้ชมกัน และบางส่วนให้บูชาในราคาต่ำที่สุดเท่าที่เราจะให้ได้ แต่ก็ต้องมาเลือกกันในงานวิทยาศาสตร์ทางจิต 9-10-11-12 ธันวา นี้ ที่ พันธุ์ทิพย์งามวงศ์วาน ชั้น 8 เท่านั้น บูธของเราอยู่ใกล้ ๆ กับบูธของหนังสือโลกทิพย์ เราจะนำมาให้บูชากันโดยให้เลือก ดังนั้น ท่านที่มาก่อนก็มีโอกาสเลือกก่อน เพื่อน ๆ ที่สนใจก็จะต้องมาแต่เช้านะครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม ...ปีละครั้งเท่านั้นนะครับ และราคาบูชาที่ให้ฯในงานนี้ก็เพียงในงานนี้เท่านั้น นะครับ

19. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(612)
    เหลืออีก 6 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      73.7 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      46.4 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      41.5 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      34.6 KB
      เปิดดู:
      34
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2010
  20. ประเสริฐ

พาไปเที่ยวบ้าน(613)
    เหลืออีก 6 วันพบกันที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตปีนี้ ไปให้กำลังใจกันที่ห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน(ที่เดิม ชั้นเดิม(ชั้น8)เดียวกับปีที่แล้ว)9-10-11-12 ธันวาคม 2553 นะครับ ปีนี้ทีมงานสมิงเหล็กเตรียมของดีให้บูชาต่ำกว่าทุกปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะเพื่อน ๆ จากพลังจิต พิเศษกว่าท่านอื่น ๆ เหมือนเดิม...ขอบคุณนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->ให้คำแนะนำที่ 081 792 7636<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      45.5 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      46.4 KB
      เปิดดู:
      39