พูดคุยเรื่องมีดหมอ สายหลวงพ่อเดิม (หลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มหา เจฟ, 6 พฤษภาคม 2012.

1. ppong2010

ppong2010 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ..หลวงพ่อท่านใจดีมากๆครับ คนที่เข้าไปหาท่านมีหลายประเภทครับแล้วแต่เจตนาครับ.....สำหรับเรื่องราคามีดหมอนั้น ถ้าเป็นคนที่ชอบสร้างเครื่องรางประเภทมีด จะรู้ว่า กว่าจะได้มีดเนื้อสัตตะโลหะนั้นไม่ใช่ว่าจะเอาทองเหลือง ทองแดง มาผสมกันก็พอ แต่ถ้าทำตามตำราจะเห็นว่าเนื้อสัตตะโลหะนั้นต้องมีส่วนผสมของโลหะมีค่าอีกหลายๆอย่าง เมื่อนำไปหลอม จะได้เนื้อสัตตะโลหะไม่มาก มีทั้งที่หล่อเสียก็มี
    เมื่อนำมาตีเป็นมีดก็ต้องใช้ช่างที่มีความชำนาญ อีกหลายๆขั้นตอน ทั้งช่างแกะลาย ช่างทำฝัก ทำแหม....ค่าใช้จ่ายเหล่านี้ถ้านำมารวมกันแล้วจะค่อนข้างสูงมาก ไม่เหมือนมีดที่ทำขายตามตลาด ราคาไม่กี่ร้อยบาท..........
    เมื่อสองสามปีที่แล้วมีน้องที่รู้จักกันในเว็ปอื่น มาเที่ยวหาอาจารย์ที่นครสวรรค์ ได้เล่าให้ฟังว่า ที่วัดอาจารย์ท่านนี้มีมีดหมอหลวงพ่อเดิม เป็นร้อยเล่ม ผมว่าที่อาจารย์ท่านนั้นมีคงไม่แท้ทั้งหมดหรอกครับ .....พี่เขยผมอายุกว่า ๖๐ แล้วเล่าให้ฟังว่า ปู่ของแกไปขอมีดหลวงพ่อเดิม หลวงพ่อเดิมท่านบอกให้เอาค่ามีดทิ้งไว้ให้ช่าง แล้วอีกสองเดือนค่อยมาเอา ท่านลองคิดดูก็แล้วกัน ว่าปีๆนึงหลวงพ่อเดิมท่านจะทำมีดได้กี่เล่มกัน ......มีดหมอที่เซียนหลายๆคนที่นครสวรรค์ให้เช่ากัน ต้องดูให้ดีๆนะครับ ผมเห็นกับตาว่าบางคนเช่ามีดหลวงพ่อกัน ราคาไม่ถึงหมื่น แล้วถอดใบออกแล้วเอาใบมีดทำเลียนแบบมีดหลวงพ่อเดิมแล้วเอามาใส่แทน แล้วขายในราคามีดหลวงพ่อเดิม
    ผมเองก็มีมีดหมอด้ามงาเก่า แต่ไม่ใช่ของหลวงพ่อเดิม แต่งาเก่ามากๆ มีเซียนมาขอซื้อกันบ่อย บอกว่าจะเอาไปถอดด้าม ทำเป็นมีดหลวงพ่อเดิม แล้วท่านๆยังจะแสวงหามีดของหลวงพ่อเดิมกันอีกไหมครับ ส่วนมากเท่าที่ผมเห็นมีดหลวงพ่อเดิมแท้ๆนี่ล้วนแต่เป็นของตกทอดจากปู่ย่าตายายซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นผู้มีอันจะกินกันทั้งนั้น.....แต่ก็ไม่แน่นะครับ ขึ้นอยู่กับบุญวาสนาของแต่ละคนครับ มีสตางค์ก็ไม่ใช่ว่าจะได้ของแท้ของหลวงพ่อเดิมท่านเสมอไปนะครับ........

2. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ข้อมูลในการทำมีดของหลวงพ่อมากเลยครับพี่พงษ์ เมื่อก่อนผมก็คนหนึ่งหละที่อยากได้มีดหมอของหลวงพ่อเดิมมาบูชาสักด้าม มีคนมาเสนอขายด้ามละพัน(นานแล้วนะพี่)ผมยังนึกดีใจเลยคิดว่าผมคงมีวาสนากับหลวงพ่อเดิมบ้างแต่ผมดูไม่เป็นหรอกนะว่าของแท้หรือของเก๊ ผมเลยนำไปขอรบกวนให้ อ.แกละ ตาคลี ดูให้ว่าใช่ของหลวงพ่อเดิมหรือเปล่า หลังจากที่ส่องกล้องและพิจารณาดูแล้วคำตอบคือ"ของเก๊ครับ"ผมก็เอาไปคืนคนขายและพอดีที่ตรงบริเวณด้ามมีรอยแตกอยู่ผมก็เลยถือโอกาสบอกเขาไปว่ามันมีตำหนิน่ะเลยยังไม่เอานะ ตั้งแต่นั้นมาไม่เคยคิดอยากได้อีกเลยเพราะว่ามีดของหลวงพ่อเดิมมีราคาไกลเกินเอื้อมสำหรับผมไปซะแล้ว และพอมาเจอกระทู้นี้ทำให้ผมมีความหวังว่าผมต้องบูชามีดหมอของหลวงพ่อสะอาดบ้างหละ เพราะนี่แหละคือมีดหมอที่เป็นของแท้แน่นอน

3. hiran13515

hiran13515 เป็นที่รู้จักกันดี

มีอยู่เล่มครับ เช่ากับหลวงพ่อมา แต่สงสัยที่ใบมีด ด้านนึงตอกคาถา ด้านนึงตอกหลวงพ่อจ้อย ๒๖ เลยงงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2013
  4. Farsong

Farsong Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2013
    พ่อดีวันที่เข้าไปคุยกับหลวงพ่อและได้สอบถามกับหลวงพ่อแล้วถึงมีดเล่มนี้
    หลวงพ่อหัวเราะแล้วบอกว่ามีจริงคือมีคนเขาเอามาขายให้กับหลวงพ่อ(เขาเดือดร้อนหลวงพ่อสงสาร) แต่หลวงพ่อได้เลื้อออกและบรรจุใหม่และเสกใหม่หมดครับ
    คุณแควใหญ่ขอแสดงความยินดีด้วยครับวันที่24/3 หลวงพ่อไม่ติดงานนิมนต์ใดๆอยู่กุฎิทั้งวันครับแต่ผมได้บอกหลวงพ่อไว้ให้แล้วครับ
    กุฎิหลวงพ่อจะปิดตลอดให้กดออดทางขวามือครับแลัวจะมีหมาตัวอ้วนๆสีดำ
    ออกมาตอนรับมันจะเห่าอย่าตกใจให้เลียกชื่อหมีดังๆมันจะไม่ทำอะไร
    ข้อสำคัญห้ามจับหางมันโดยเด็จขาดมันจะกัดเอาทุกคนที่จับหางมัน
    (มันมีความหลังอยู่)
    ตอนนี้หลวงพ่อกำลังทำมีดรุ่นใหม่ครับวันนี้มีอยู่9 เล่มแต่ยังไม่ได้เสก
    แต่หลวงพ่อตั้งใจทำ200เล่มใบมีทำจากเหล็กของหลวงพ่อเงินวัดบางคลาน
    และตอกลายนาคเกี่ยวด้านนึงและอีกด้านเป็นอักขระ(ประมาณ2000ครับ)
    อย่าลืมขอดูนะครับพุทธคุณเยี่ยม(หลวงพ่อให้ทดลองปลุกทั้งที่เสกยังไม่เข้าที่)
    สำหรับคนที่นิยมพระเครื่องรอหน่อยครับหลวงพ่อจะทำพระสมเด็จด้านหลังจะเป็นรูปหลวงพ่อใช้มวลสารดินกากยายักษ์,เส้นเกสาหลวงพ่อ,มวลสารหลวงปู่ทวด,และอาจจะมีแร่,เงิน,ทองผสม
    ลูกศิษย์ท่านใดอยู่ไกล้วัดหลวงพ่อนามวัดน้อยชมภูจ.สุพรรณ์ วันที่22 ไปกราบหลวงพ่อได้ครับเวลาบ่ายสองหลวงพ่อจะไปปลุกเสกที่นี่

วันพฤหัสที่2ของเดือน6(ไทย)หลวงพ่อมีงานใหว้ครูครับแต่ไม่จัดใหญ่
    ไม่บอกใครมากถ้าท่านใดว่างก็ขอเชิญครับ
    ส่วนเรื่องของที่มาให้ปลุกเสกแล้วแอบอ้างเป็นของหลวงพ่อตอนนี้ได้มีการดำเนินการแล้วครับโดยลูกศิษย์และหลานๆของหลวงพ่อครับ
    วันที่23ผมจะไปพบกับหลวงพ่อมีข้อมูลใหม่ๆจะมาบอกให้ครับ

5. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่Fasongด้วยนะครับที่ได้บอกกับหลวงพ่อให้ผมไว้ล่วงหน้า ผมต้องจำชื่อเจ้าหมีไว้ให้แม่นๆหน่อยจะได้เรียกชื่อมันถูก แต่มันคงจะสงสัยไม่ใช่เล่นเลยนะครับว่า เฮ้ย....เราเคยเจอกันตั้งแต่เมื่อไหร่อ่ะ ถึงได้รู้จักชื่อมันและเรียกชื่อมันถูกน่ะ55555

6. hiran13515

hiran13515 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับที่ให้ความกระจ่าง

7. รุ่งฉวี

รุ่งฉวี เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2012
    ขออนุญาติเจ้าของกระทู้..โชว์มีดหมอหลวงพ่อโอน..วัดโคกเดื่อ...เล่มนี้ยุคปลายครับ..เจ้าของเดิมใช้สมบุกสมบันมาก..ด้ามไม้มะเกลือ..ใบเป็นแสตนเลส..ฝักแตก..เลยเอาเชือกล่มพันให้พอใช้ได้ไปก่อน...กลับบ้านคราวหน้า..ถึงจะไปทำฝักใหม่ครับ..

8. รุ่งฉวี

รุ่งฉวี เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2012
    ขออนุญาติเจ้าของกระทู้..โชว์มีดหมอหลวงพ่อจ้อยอีกเล่มครับ..ด้ามงาปี47

9. nathaphat

nathaphat เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากประชาสัมพันธ์ครับ ท่านใดสนใจติดต่อหลวงพ่อโดยตรงเลยนะครับ (ขอเป็นช่วงเวลาที่หลวงพ่อท่านสะดวกนะครับ ช่วงเช้าก่อนเพลจะดีมากครับ)
    ข้อมูลที่ผมพอทราบคร่าวๆ ถ้าผิดพลาดต้องกราบขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยครับ

มีดหลวงพ่อสะอาดสามกษัตริย์ เงิน ทอง นาค แท้ ๆ
    ใบเหล็กน้ำพี้ ฝัก-ด้าม เป็นปลายงา ฝังตะกรุด 3 ดอก
    มีอย่างละ 2 เล่มนะครับ เล่มใหญ่ 9 นิ้ว 2 เล่ม ครับ เล่มเล็กไม่ทราบขนาดครับ
    หลวงพ่อตั้งใจนำปัจจัยไปสร้างเจดีย์ครับ

พิจารณาตามรูปเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2013
  10. u_dom

u_dom เป็นที่รู้จักกันดี

มีดของหลวงพ่อสวยงามมาก น่าสะสมและบูชามากๆครับ

11. แห้ง

แห้ง Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2013
    สวยงามมาก...จะมีวาสนาได้เป็นเจ้าของไหมน้อ

ขนาดไฟล์:
      433.3 KB
      เปิดดู:
      645
  12. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    พอจะทราบราคาบูชาบ้างไหมครับ
    ขอบคุณครับ
    มหาโมทนาบุญด้วยนะครับ

13. nathaphat

รบกวนลองโทรถามหลวงพ่อจะชัดเจนกว่าครับ เพราะผมก็รับฝากมาลงให้เพื่อนๆพิจารณากัน เรื่องราคาไม่แน่ใจครับ ต้องขออภัยจริงๆครับ

ขอบพระคุณมากครับที่สนใจ

14. แห้ง

เล่มนี้หลวงพ่อบอกว่าสุดยอดเลยเพราะว่าถักเชือกให้ที่ด้ามมีดด้วย:cool::cool::cool:เป็นเงินทองนาค...ไปหาหลวงพ่อวันที่27/3/2556มาครับ

15. แห้ง

ไปตามหาเล่มนี้แล้วครับ..แต่ไปไม่ทันมีคนมาเช่าไปก่อนผมแค่วันเดียว..อดได้ของสวยๆและดีเลย:':)':)'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2013
  16. nathaphat

เจดีย์ที่ท่านต้องการสร้างครับ และมีดส่วนหนึ่ง

17. ppong2010

มีดหมอหลวงพ่อ ไล่ขนาดครับ....[​IMG]

18. ppong2010

สิงห์งาแกะ ก้นอุดผง+ตะกรุด[​IMG][​IMG]

19. ppong2010

สิงห์ไม้พยุง ก้นอุดผง+ตะกรุด[​IMG]

20. u4815829

u4815829 สมาชิก

14 กันยายน 2008
    ไม่ทราบว่ามีดชุดนี้ ต้องทำบุญเท่าไหร่บ้างครับ