พูดคุยเรื่องมีดหมอ สายหลวงพ่อเดิม (หลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มหา เจฟ, 6 พฤษภาคม 2012.

1. แห้ง

แห้ง Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2013
    ลองเข้าไปที่www.udon108.comดูครับ...:cool:

2. แห้ง

แห้ง Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2013
    แจ้งให้ท่านทราบครับ..เสียดายอย่างแรงเลยมีดชุดนี้ท่านพี่บอกว่าปิดรายการแล้วครับ:'(

3. ppong2010

ppong2010 เป็นที่รู้จักกันดี

........................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2013
  4. aof_55555

aof_55555 Active Member

อยากได้มีดของหลวงพ่อสะอาดไม่รู้ว่ายังจะมีอยู่มั๊ยครับ

อยากได้มีดของหลวงพ่อสะอาดไม่รู้ว่ายังจะมีอยู่มั๊ยครับและราคาเท่าไรอ่ะครับช่วยแนะนำหน่อยครับอยากได้จริงๆ

5. ppong2010

ppong2010 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญได้โดยตรงที่วัดเลยครับ มีให้เลือกมาก หลายๆขนาดครับ ได้ทำบุญโดยตรงกับหลวงพ่อ

ครับ

6. ปรุงรส

ปรุงรส Active Member

ไม่ได้เป็นนักบวช แต่ก็ชอบมีด มีไว้บ้างเล็กน้อย..แต่ก็อยากติชมค่ะ มีดหลวพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร นครสวรรค์ ศิษย์หลวงพ่อเดิม

ไฟล์ที่แนบมา:

• klong (48).jpg
      klong (48).jpg
      ขนาดไฟล์:
      144.5 KB
      เปิดดู:
      285
    • klong (86).jpg
      klong (86).jpg
      ขนาดไฟล์:
      134.8 KB
      เปิดดู:
      215
    • klong (58).jpg
      klong (58).jpg
      ขนาดไฟล์:
      142.6 KB
      เปิดดู:
      315
    • klong (85).jpg
      klong (85).jpg
      ขนาดไฟล์:
      143.1 KB
      เปิดดู:
      174
    • klong (57).jpg
      klong (57).jpg
      ขนาดไฟล์:
      141.5 KB
      เปิดดู:
      272
    • klong (64).jpg
      klong (64).jpg
      ขนาดไฟล์:
      152.8 KB
      เปิดดู:
      377
    • klong (76).jpg
      klong (76).jpg
      ขนาดไฟล์:
      147.2 KB
      เปิดดู:
      234
    • klong (116).jpg
      klong (116).jpg
      ขนาดไฟล์:
      139.3 KB
      เปิดดู:
      343
    • klong (81).jpg
      klong (81).jpg
      ขนาดไฟล์:
      133 KB
      เปิดดู:
      192
    • klong (111).jpg
      klong (111).jpg
      ขนาดไฟล์:
      139.1 KB
      เปิดดู:
      289
  7. nathaphat

nathaphat เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติมรูปหลวงพ่อขณะทำสิงห์ครับมีพี่ฝากมาอัพเดท

ไฟล์ที่แนบมา:

8. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานได้ไปกราบหลวงพ่อสะอาดมาแล้วครับ หลวงพ่อใจดีมากครับ คุยสนุกเพลินเลย คุยเรื่องโน้นเรื่องนี้ให้ฟังเยอะ เพลิน เจอคนมากราบหลวงพ่อ มาจากสัตหีบโน้นแน่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2013
  9. ญานธรรม

หลวงพ่อเล่าให้ฟังว่า สามารถใช้ดูดพิษจากสัตว์มีพิษกัดหรือต่อย โดยเอาสิงห์แปะไว้ที่แผล ว่าแล้วก็ทำให้ดูด้วยครับ

10. somharnwong

somharnwong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    ตอนนี้ที่วัดยังมีมีดอยู่มั้ยครับ

11. ญานธรรม

มีเยอะครับ แต่สำหรับมีดสาริกาผมเห็นแต่ด้ามงาฝักงาใบมีดเหล็กช่อฟ้า ส่วนขนาดใหญ่ใบมีด 5 นิ้ว ก็มีทุกแบบตั้งแต่ด้ามงาฝักงา ด้ามไม้ฝักไม้ ไม้มีทั้งไม้มะขาม ไม้พยุง ไม้จันทร์ สำหรับใบมีดสัตตะเหลือเฉพาะแบบใหญ่เท่านั้น แบบสาริกาหมด หมดเร็วจริงๆ สงสัยคงไม่สร้างอีกแล้ว อดเลยเรา

ที่เด็ดกำลังจะสร้างเพิ่มคือใบมีดเหล็กน้ำพี้ครับ เห็นเหล็กแล้วถามหลวงพ่อสร้างกี่เล่ม น่าจะสร้างได้ 9 เล่ม

ส่วนพระบูชา ผมถามแล้ว ได้ยินว่าหลวงพ่อไม่สร้างแล้วครับ

12. มหา เจฟฟ

มหา เจฟฟ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2013
    ช่วงนี้ไม่ได้ไปเลยครับ หลวงปู่ทำสิง งาแกะเยอะไหมครับ

13. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

งาม เข้มขลังจริงๆครับ:cool::cool::cool::cool::cool:

14. เสือดำึ74

เสือดำึ74 สมาชิก

ขอฝากตัวด้วยนะครับ

ผมมีเรื่อง มีหมอของหลวงพ่อสะอาด มาฝากใว้อีกอย่างครับ เมือวันสงกรานต์ที่ผ่านมาผมเดินทางกลับไปบ้าน แล้วก็ได้ไปบูชามีดหมอ จากหลวงพ่อสะอาดมา 2 เล่ม เป็นมีดเล่มใหญ่ 12 นิ้ว ด้ามไม้ฝักไม้ และมีดสาริกา ด้ามงาฝักงา มา คือผมมีอาการปวดขามานานหลายปี กินยาเท่าไหร่ก็ไม่หาย ผมเคยรู้มาว่าเมือสมัยก่อนนั้น มีดของหลวงพ่อเดิมนั้น เค้าเอามารักษาคนป่วย ผมเลยลองนึกถึงคำที่หลวงพ่อบอก ก่อนใช้ให้นึกถึง หลวงพ่ออู่ทอง หลวงพ่อเทศ หลวงพ่อเดิม หลวงพ่อกัน ให้ช่วยรักษาผมด้วย แล้วผมก็นำมีดมาวนที่ขาตรงที่ปวด เเล้วก็นอนหลับไปครับ (ผมหลับทั้งที่ มือผมยังถือมีดหลวงพ่ออยู่)ปรากฎว่าตืนเช้ามาหายแบบไม่เคยปวดขามาก่อน เช้าวันนั้น ผมรีบไปหาหลวงพ่อ เลยไปบอกกับท่าน ท่านก็หัวเราะ แล้วท่านก็ หยิบ สิงห์งาเกะ พระหลวงอู่ทอง และก็สมเด็จอู่ทอง ที่ด้านหลัง เป็นแผ่นทองเเดงเขียนว่า รุ่นทรัพย์แสนสุข ท่านบอกเอาไว้ค้าขาย ดี ท่านว่าให้ แล้วท่านก็รีบออกไปพุทธาภิเษกครับ ทุกวันนี้ผมไปไหนมาใหนให้แต่มีดของท่าน กับหลวงพ่ออู่ทองเป็นประจำครับ

15. มหา เจฟฟ

มหา เจฟฟ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2013
    หลวงปู่ คือ สายหลวงพ่อเดิม ของจิงคับ เก่งจิง คับผมมีประสบการณ์หลายครั้งแล้วครับ

16. ญานธรรม

ไม่ได้ถามครับ เห็นแต่หลวงพ่อนำสิงห์ไม้พยุงมาให้บูชานะครับ

17. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    สวัสดีทุกท่านครับเข้ามาอ่านบ่อยๆครับว่าจะไปบูชามีดสักเล่มเหมือนกันครับ เมื่อต้นปีเข้าไปพยุหะซื้อสร้อยงาให้รุ่นพี่ ก็ไม่ใด้แวะเข้าไป ตอนนี้ต้องรอปัจจัยก่อนครับ ที่บ้านผมมีรูปหลวงพ่อกันอยู่รูปนึงแม่ผมบอกใด้มาตอนพาสามีป้าผมไปสาบานว่าจะเลิกกินเหล้ากับหลวงพ่อกัน แต่ตอนหลังแกกินอีก กินตอนบ่ายๆพอตกเย็นกระอักเลือดออกมาเลยป้าผมจุดธูปบอกถึงหยุดแล้วก็พาไปถอนสาบาน แล้วแกก็กินมาเรื่อยๆจนมาเส้นเลือดสมองแตกเสียชีวิตตอนผมสิบกว่าขวบ ก็เกือบสามสิบปีแล้วละครับ อยากใด้มีดหลวงพ่อกันแต่กลัวดูไม่เป็น เลยว่าจะไปบูชาของหลวงพ่อสะอาดแทนครับ

18. somharnwong

somharnwong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    ติดตามความเคลื่อนไหวของมีดหมอครับ อยากได้แต่ไม่มีโอกาสได้ไป

19. vr9913

vr9913 สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมมีโอกาสได้ไปกราบหลวงพ่อมาแล้วครับ ครั้งแรกไปไม่เจอหลวงพ่อครับไปนั่งรอตั้งแต่บ่ายสองถึงสี่โมงเย็น กลัวจะมืดเลยกลับก่อนเพราะไม่ได้โทรไปสอบถามก่อน อีกสองวันต่อมาไปใหม่รอบนี้โทรไปก่อน ได้ไปกราบหลวงพ่อ ยอมรับเลยครับว่าสมคำเล่าลือเลย คุยกับท่านสองชั่วโมงครึงได้ท่านพูดอะไรตรงไปตรงมามาก
    และนับว่าเป็นความโชคดีของผมเลยก็ว่าได้ ก็ตั้งใจว่าจะไปเช่ามีดสัตะโลหะเล่มนึง คิดไว้ว่าคงได้แต่เล่มใหญ่เพราะพี่ๆบอกกันว่าแบบปากกาหมดแล้ว พอหลวงพ่อเข้าไปหยิบออกมาให้ดู มีแบบปากกาหลงติดมาด้วยเล่มนึง ตอนแรกหลวงพ่อบอกไม่ให้จะเก็บเอาไว้ดู แต่สุดท้ายหลวงพ่อก็ใจอ่อนเลยได้มาคู่เลยทั้งเล็กทั้งใหญ่ แล้วหลวงพ่อยังให้สมเด็จอู่ทอง 3 องค์ สิงห์งาเแกะอีกหลายตัว

"ของที่เขาเสียเงินเช่าไปแล้ว มันต้องดีจริง ใช้ได้จริง ถ้าไม่ดีจริง ใช้ไม่ได้จริงเท่ากับไปหลอกเขามันบาป" อันนี้คือคำพูดที่โดนใจมากๆ
    แล้วโอกาสหน้าจะนำรูปมาให้ชมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2013
  20. R-LEK

R-LEK เป็นที่รู้จักกันดี

ทางเข้าวัดไปยากไหมครับ ท่าจะไปจากวัดท่าซุงไกลไหมครับ พี่ๆ น่าจะมีโอกาสได้ไปกราบท่านบ้าง เร็วๆ นี้