ภาพแสงออร่าของเพชรพญานาคสัณฐานแปลกๆ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 23 สิงหาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    -------------------------------------------------------------------
    ตำนานการก่อกำเนิดเพชรนาคา

เพชรนาคา หรือ เพชร 7 สีมณี 7 แสงเป็นของศักดิ์สิทธิ์มีอาถรรพ์พลังลึกลับอย่างน่าอัศจรรย์ใจเกิดขึ้นมาด้วยบุญญาธิการแห่งการบำเพ็ญเพียรพระโพธิญาณขององค์มหาพระโพธิสัตว์พระองค์หนึ่งที่ตั้งจิตอธิษฐานปรารถนาที่จะได้ลงมาตรัสรู้เป็นองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้านับว่าเป็นความยากลำบากมากเพราะจะต้องประกอบไปด้วยการบำเพ็ญเพียรการสร้างสมบารมีให้ครบ 30 ทัศและต้องลงมาสร้างบารมีขั้นปรมัตถ์บารมีอีก 10 ชาติถึงจะสมบูรณ์ทุกประการ

การสร้างบารมีนั้น เป็นสิ่งที่ไม่สามารถที่จะคาดคิดคะเนได้ที่องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์บรมครูได้ทรงตรัสกล่าวเอาไว้มิให้ครุ่นคิดตรึกตรองคาดคะเน เพราะเป็นเรื่องอจินไตย นั้นก็คือ พุทธวิสัย,การกำเนิดของโลกฌานวิสัย และกรรมวิสัย เป็นต้นเพราะเกินกำลังความรู้ความคิดคาดคะเนของมนุษย์ปุถุชนคนธรรมดาที่สามารถจะกระทำได้จะทำให้เกิดเป็นบ้าใบ้เสียสติฟุ้งซ่านเป็นความรู้ที่ไม่รู้จักจบจักสิ้น

นับย้อนหลังนานแสนนานไปในสมัยพุทธกาลแห่งองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้ากัสสโป พระพุทธเจ้าพระองค์ที่ 3 ซึ่งได้ลงมาตรัสรู้พระโพธิญาณเพื่อรื้อขนสัตว์ข้ามห้วงวัฏะสงสารในมหาภัทรกัปนี้ (ในภัทรกัปนี้มีพระพุทธเจ้าลงมาตรัสรู้5พระองค์ พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่ 4)ทำให้เกิดความสั่นสะเทือนกึกก้องไปทั่วหมื่นโลกธาตุอนันตจักรวาลด้วยพระบารมีแห่งพระโพธิญาณองค์มหาพระโพธิสัตว์เกิดเหตุการณ์
    อัศจรรย์บังเกิดฝนโบกขพรรษาตกลงมา ใครใคร่ให้เปียกก็เปียกใครใคร่ไม่เปียกก็ไม่เปียกด้วยพระบุญญาธิการแห่งองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้ากัสสโปเมื่อได้ตกลงมาสู่พื้นพสุธาบางส่วนได้ประมวลตัวรวมธาตุดึงดูดธาตุทั้งสี่คือธาตุดินธาตุน้ำ ธาตุลม ธาตุไฟจนบังเกิดก่อกำเนิดเป็นเพชรเจ็ดสีมณีเจ็ดแสง ธาตุกายสิทธิ์ขึ้นมา

เพชรเจ็ดสีมณีเจ็ดแสง มีรัศมีสว่างไสวเปล่งประกายรัศมีถึง 7สีส่องแสงสว่างไปทั้งกลางวันและกลางคืนนับเป็นเวลา 7 วัน 7 คืนรัศมีแห่งเพชรเจ็ดสีมณีเจ็ดแสงนี้ส่องสว่างครอบคลุมจนไปถึงนครใต้บาดาลดลบันดาลทำให้เกิดแสงสว่างเป็นรัศมี 7 ประการกลบรัศมีแสงสว่างอัญมณีพลอยอันมีค่าต่างๆที่อยู่ในนครบาดาลทั้งหมดจนเกิดความแตกตื่นโกลาหลไปทั่วทั้งนครบาดาลจนเหล่านาคีนาคาผู้ที่มีฤทธิ์ต่างหาสาเหตุต่างๆนาๆถึงเหตุการณ์อันอัศจรรย์ใจนี้

ทำให้กษัตริย์ผู้ครองเมืองนครบาดาลทั้ง 7 เมืองนามว่า พญานาคราชสุนันโทกษัตริย์ผู้เป็นใหญ่ผู้ครองเมืองนครบาดาลที่มีเหล่าบริวารนาคีนาคาผู้มีฤทธิ์อำนาจกำลังแห่งตนมากมายนับไม่ถ้วนได้ใช้กำลังบุญฤทธิ์ของตนอธิษฐานขอให้รู้ถึงสาเหตุของปรากฏการณ์อัศจรรย์ใจในครั้งนี้ด้วยเหตุของกำลังบุญฤทธิ์ที่ได้สร้างสะสมมานานในสมัยอดีตที่ได้เกิดมาเป็นมนุษย์ได้พบพระพุทธศาสนาและได้บวชเรียนเป็นพระภิกษุสาวกแห่งองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าในอดีตกาลซึ่งได้ตั้งจิตอธิษฐานจะขอทะนุบำรุงรักษาพระพุทธศาสนาก่อนที่จะละสังขารตายลง(ขอเว้นในเหตุของกฏแห่งกรรมที่ทำให้กำเนิดเป็นพญานาคผู้มีฤทธิ์)

ด้วยเหตุนี้เองทำให้ล่วงรู้ถึงการก่อกำเนิดแห่งเพชรเจ็ดสีมณีเจ็ดแสงด้วยอำนาจผลบุญบารมีแห่งพระโพธิญาณขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าและรู้ถึงหน้าที่ของตนเองที่ได้อธิษฐานเอาไว้พญานาคราชสุนันโทผู้เป็นใหญ่ได้แสดงฤทธิ์อำนาจแทรกแผ่นดินขึ้นมาพร้อมกับเหล่าบริวารทั้งหลายขึ้นมาสู่พื้นปฐพีมาดูต้นเหตุอัศจรรย์อันที่ทำให้เกิดความอัศจรรย์ไปทั่วพื้นพิภพใต้บาดาลท่านพญานาคราชสุนันโทได้มีคำสั่งให้เหล่าบริวารทั้งหลายต่างแสดงฤทธิ์อานุภาพอัญเชิญไปเก็บรักษาเพื่อประโยชน์ต่อพระพุทธศาสนาสืบต่อไป

เหล่านาคีนาคาบริวารทั้งหลายต่างก็อัญเชิญไปเก็บตามถ้ำตามภูเขาหมวดหมู่ที่พวกตนได้สิ่งสถิตย์พักอาศัยอยู่ ส่วนหนึ่งก็ได้นำดินสีต่างๆมาพอกหุ้มเพชรนาคาหรือเพชรเจ็ดสีมณีเจ็ดแสงเอาไว้ เพื่อให้รอดพ้นจากสายตาหรือน้ำมือจากพวกมนุษย์ใจคิดคดไม่อยู่ในศีลในธรรม หรือจากเหล่าเทพพรหมที่เป็นมิจฉาทิฐิให้เห็นเป็นเพียงก้อนดินก้อนหินธรรมดาอีกกลุ่มหนึ่งได้นำไปไว้ในถ้ำที่ลึกลับที่ยากจะเข้าไปได้นำไปประดิษฐานเอาไปไว้ในแอ่งน้ำต่างๆภายในแต่ละถ้ำที่เห็นสมควรพร้อมกับทั้งอธิษฐานบดบังรัศมีแห่งแก้วนี้เสียจนรอเมื่อถึงเวลาที่จะต้องทำประโยชน์ต่อพระพุทธศาสนาสืบต่อไป
    --------------------------------------
    ขออนุญาตนำเรื่องตำนานการเกิดเพชรนาคา หรือพลอยพญานาคมาให้อ่าน ส่วนท่านใดจะเชื่อหรือไม่ ขอให้ใช้เป็นวิจารณญานส่วนบุคคล สำหรับคำตอบดิฉันได้จากประสบการณ์ในการเคยไปอัญเชิญพลอยพญานาคด้วยตนเอง

และได้สอบถามจากพระอาจารย์ชยางกูร ท่านเจ้าอาวาสวัดป่าโนนจ่าหอม จ. อุบลราชธานี ท่านเคี๊ยวหมากอธิษฐานจิต คายออกมาเป็นพลอยพญานาคให้หลายต่อหลายท่านได้ชมบารมีมาแล้ว ขอตอบคำถามนะคะ ..

1. การถ่ายภาพพระเครื่อง ราคาภาพละ 800 บาท ค่ะ ส่วนถ่ายภาพบุคคล ภาพละ 500 บาทค่ะ

2. ใคร เป็นผู้สร้าง พญานาค หรือมนุษย์? ขอตอบว่า "พญานาคเป็นผู้เนรมิต หรืออธิษฐานจิตค่ะ"

การอธิษฐานจิตของพญานาคมิใช่ว่า จะทำได้เหมือนกันหมด ขึ้นอยู่กับการบำเพ็ญตะบะจำศีลมานาน อย่างน้อย 1 กัปป์ เท่าที่ทราบพญานาคบางกลุ่มมีอายุมากกว่า 91 กัปป์ ตั้งแต่สมัยพระสมณโคคม เสวยพระชาติ เป็นพญาภุชงค์นาคราช และติดตามมาเพื่อรักษาสมบัติพระเจ้าจักรพรรดิ และสมบัติของพระศาสนาจนหมดยุคพระศาสนาของพระองค์ คือครบ 5000 ปี และบางกลุ่มก็มีอายุมากกว่าหนึ่งอสงไขยก็มีค่ะ

เรื่องนี้ได้เคยกราบเรียนถามพระอาจารย์ชยางกูร ท่านเจ้าอาวาส วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี หลังจากกลับจากการอัญเชิญพลอยพญานาค เมื่อวันที่ 19 กค. 51 ที่ผ่านมา

หลวงพ่อ : " มาจากไหนกัน ก่อนจะมาที่นี่ "

เพื่อนในกลุ่ม : " จากสกลนครขอรับ "

หลวงพ่อ : " ไปถ้ำมารึปล่าว ได้อะไรมา เอามาให้ดูหน่อยซิ"
    (ความจริง พวกเราไม่ได้บอกท่านก่อนเลยว่า ไปอัญเชิญเพชรพญานาคกันมา เพียงแต่บอกท่านว่า จะมากราบทำบุญกับท่าน หลวงพ่อชยางกูร ท่านมีญานทัสนะที่แจ่มใสมาก ทราบมาว่า ท่านเป็นพระอริยเจ้าองค์หนึ่ง เนื่องจากเกศาธาตุของท่านรวมตัวกันเป็นก้อนกลม

น้ำใส : "ได้ลูกแก้ว มา 4 ลูก พลอยพญานาค อีก 19 องค์ เจ้าค่ะ (แล้วนำพลอยพญานาคและลุกแก้วพญานาคให้ท่านพิจารณา )

หลวงพ่อ " ทำไมไม่รอให้ออกพรรษาก่อน เขาจำศีลกัน ให้รอออกพรรษาก่อนดีกว่านะ "

น้ำใส : "หลวงพ่อเจ้าค่ะ พญานาคมีอายุมากกว่า 91 กัปป์ มีมั่ยเจ้าคะ"

หลวงพ่อ : "ถามซะไกลเลยนะ มีแก่กว่านั้นอีก ลองไปดูข้างล่างซิ องค์สีทองที่อยู่ซ้ายมือ แก่กว่านั้นอีก"

น้ำใส : "สัณฐานดอกบัว ท่านที่จะเนรมิตได้ต้องบำเพ็ญตะบะอย่างน้อย 31 กัปป์ ใช่หรือไม่เจ้าค่ะ"

หลวงพ่อ : "อืมม์.. ท่านมีหัวหน้าคอยคุมการเนรมิตในแต่ละครั้ง เป็นนาคพวกที่มีฤทธิ์ทั้งหลายนั่นแหละ"

นี่คือคำตอบของพระอาจารย์ชยางกูร วัดป่าโนนจ่าหอมครั้งนั้น

3. ในทัศนะส่วนตัวของดิฉัน หากมนุษย์สมัยก่อน หรือสมัยนี้สร้าง ภาพถ่ายที่ออกมา แสงออร่าต้องแตกต่างกัน จากการที่เรานำพระขรรค์ ที่ท้ายเป็นเศียรนาค 3 เล่ม สีเดียวกัน คือสีเหลือง (ตามภาพที่ลงไว้) ดูด้วยตาเปล่าแทบจะแยกกันไม่ออก ปรากฏว่า ผลของแสงออร่าออกแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ถ้าเป็นมนุษย์ฝีมือสร้าง แล้วนำไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกนั้น แสงออร่าย่อมออกมาเหมือนกัน

ขออนุโมทนาบุญทั้งท่านผู้ถาม ท่านผู้อ่าน และผู้ร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ

น้ำใส/วัชรธาตุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      37.6 KB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      53.7 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      71.5 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      77 KB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      87.3 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      74.5 KB
      เปิดดู:
      116
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2008
  2. banjerdw

banjerdw เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เข้าไปดูในเวปวัชรธาตุ เห็นว่ามีให้ร่วมทำบุญ 2,000 บาท จะได้นพเก้าขนาดจิ๋ว 1 ชุด ไม่ทราบว่าขนาดจิ๋วที่ว่าเมื่อเปรียบเทียบกับที่เคาะมาจากรังหินองค์ไหนจะใหญ่กว่ากัน และประมาณขนาดท่าใดครับ

3. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม

4. มุจลินทร์17

มุจลินทร์17 สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2008
    ผมไม่ได้ต่อต้านนะครับ

แต่อยากจะบอกเป็นวิทยาทานไว้

เรื่องของพลอยพญานาคนั้น มันยากมากนะที่จะได้ ที่จะมี ที่จะพบ

อีกอย่างก็เป็นรูปเป็นร่างเเบบเป็น พระนาคปรก เป็นพระขรรค์ เป็นรูปเต่า

ซึ่งไม่น่าจะเกิดเองตามธรรมชาติได้

ขนาดพระธาตุต่างๆยังไม่เป็นรูปร่างขนาดนั้นเลยครับ

ที่ท่าพระจันทร์ ข้างมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ก็เห็นขายอยุ่หลายร้าน เยอะเเยะไปหมด

เเละที่ไปถ่ายออร่านั้น ก็ไม่ใช่ว่าจะติดเเต่พระเครื่อง หรือ พลอยพญานาคเท่านั้น

หินธรรมดาที่เกิดจากธรรมชาติ ก็ถ่ายติดครับ เพราะวัตถุต่างๆที่เกิดขึ้นจากธรรมชาติ

ก็มีพลังต่างๆ สามารถเข้าไปสะสมอยู่ได้ เพราะพลังที่ว่านี้มีอยู่ทั่วไปครับ เหมือนหินธิเบตก็

ถ่ายติดครับ

ส่วนหากทำขึ้นมาเเล้วมาปลุกเสกทีหลังก็ถ่ายติดเหมือนกัน

คิดว่าควรใช้วิจารณญาณให้ดี

หรือไม่ก็บูชาพระธาตุไปเลยจะดีกว่า ได้ทั้งพุทธานุสติ ได้ทั้งพลังบารมีพระธาตุ

จากพระอรหันต์ผู้ปราศจากกิเลส

5. Numsai

--------------------------------------------------------

ขนาดเท่ากับที่เคาะออกมาจากรังหิน หรือใหญ่กว่าเล็กน้อยค่ะ (ตามภาพด้านล่างค่ะ )

ความจริงเราบูชาแบบที่เคาะแล้วจะคุ้มกว่าค่ะ แต่บางท่านอาจจะชอบแบบลุ้น..อิอิ เลยชอบแบบรังหิน

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

น้ำใส

ขนาดไฟล์:
      15.7 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      29 KB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      29.1 KB
      เปิดดู:
      105
  6. Numsai

-----------------------------------------

ขออนุโมทนาในธรรมทานค่ะ และเข้าใจในเจตนารมณ์ของท่านเป็นอย่างดี

ถ้าต้องการบูชาพระธาตุ ไม่ต้องเช่า ทางกลุ่มวัชรธาตุ แจกฟรีค่ะ!! เนืองจากกิจของเราที่แท้จริง คือการอัญเชิญพระธาตุ เพื่อจัดเป็นตู้ประดิษฐานและแจกจ่ายตามวัดต่าง ๆ ค่ะ

ดิฉันเห็นด้วยที่ต้องยึดพุทธานุสติ ธรรมานุสติ และสังฆานุสติ เป็นสำคัญ ดิฉันก็ยึดพระรัตนตรัย เป็นเครื่องบูชาอันสูงสุดเช่นกันค่ะ แต่ว่า บุพกรรมของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกันนะคะ การเรียนรู้แต่ละบุคคลก็แตกต่างกัน คนเรียนแพทย์จะให้ไปเรียนวิชาเดียวกันกับคนที่เรียนวิศวะไม่ได้ ฉันใดก็ฉันนั้น ทุกอย่างมีเหตุปัจจัยเสมอค่ะ

เรื่องของพลอยพญานาคนั้น มันยากมากนะที่จะได้ ที่จะมี ที่จะพบ

- ก็จริงอีกค่ะ แต่ถ้าท่านไปศึกษาเรื่องสัณฐาน และวรรณะของพลอยพญานาคจะทราบว่า ความจริงมีอยู่มานานแล้ว เพียงแต่ไม่มีใครนำมาลงเว็บให้เห็น ติดตามอ่านรายละเอียดได้ที่

http://www.watcharathath.com/modules.php?name=News&file=article&sid=194&mode=&order=0&thold=0

จากการอัญพลอยพญานาคในเดือนกรกฎาคม 2551 ที่ผ่านมา และทางกลุ่มได้สัณฐานที่ไม่คิดว่าจะมี คือ สัณฐานเต่า สัณฐานพระฤษี สำหรับสัณฐานเต่าที่ลงในเว็บ เราอัญเชิญได้ เมื่อวันที่ 4 กค. 51 ที่ผ่านมาค่ะ เรื่องนี้ เป็นเรื่องของกรรมวิสัยและฌานวิสัย ถือว่าสิ่งเป็นอจินไตย ส่วนในรายละเอียด ดิฉันไม่ขอนำมากล่าวใน ณ. ที่นี้นะคะ

สรุปเพียงว่า บุคคลใดสร้างบุญใหญ่และเคยอธิษฐานปวารณาตัวเป็นผู้สืบต่อพระศาสนา จนกว่าจะสำเร็จความปรารถนาอย่างใดอย่างหนึ่ง สิ่งที่เคยเนื่องจากการอธิษฐานจิตของบุคคลนั้น ย่อมมาปรากฏในทุกภพชาติที่เกิดมาสร้างบารมีเสมอ จนกว่าจะสำเร็จความปรารถนาหรือจบกิจนั้น

การที่กล่าวเช่นนั้น มิได้เป็นการโต้แย้งแต่อย่างใด เพียงแต่ชี้แจงเหตุผล ส่วนท่านจะเชื่อหรือไม่ แล้วแต่วิจารณญานของแต่ละท่าน เนื่องจากทางกลุ่มเองมีเจตนารมณ์อันบริสุทธิ์ และปัจจัยต่างๆ ที่ได้มานั้น ได้นำมาบำรุงพระศาสนาทั้งสิ้นค่ะ

ท้ายที่สุดนี้ ขอบุญกุศลอันบริสุทธิ์ที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาอย่างดีแล้วตั้งแต่อดีต จนถึงปัจจุบัน นับอสงไขยไม่ถ้วน ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี มีผลให้ญานทัสสนะและปัญญาที่แจ่มใสแก่ข้าพเจ้าเพียงใด ขอจงบังเกิดแด่ท่านผู้ถาม ท่านผู้อ่านและท่านผู้มาโมทนาบุญในกระทู้นี้

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านค่ะ

น้ำใส

หมายเหตุ ภาพการถวายตู้พระธาตุแด่วัดต่างๆ ที่ผ่านมา

ขนาดไฟล์:
      47.1 KB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      65.2 KB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      29.4 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      31.5 KB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      66 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      39.9 KB
      เปิดดู:
      94
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2008
  7. มุจลินทร์17

มุจลินทร์17 สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2008
    ขอขอบพระคุณ คุณ Numsai ที่ได้ตอบคำถาม

เเละอวยพรผม โดยเฉพาะเรื่องฌานวิสัย กรรมวิสัย

แต่สำหรับผม ไม่มีกรรมอันใดที่น่ากลัวเท่ากับ

การมองไม่เห็นอริสัจ ที่พระพุทธองค์ได้ตรัสสอนไว้

เพราะหากสัตว์โลกยังมองไม่เห็น ทุกขสัจ

ไม่เห็นเหตุเเห่งทุกข์ ไม่รู้ทางเเห่งความดับทุกข์

คือ การเจริญวิปัสสนา สติปัฏฐาน 4 เเล้ว ไซร้

นั้นเเหละครับ ถือว่าเป็นกรรมวิสัย ที่น่ากลัวที่สุด

เพราะสิ่งสำคัญที่สุด

ไม่ได้อยู่ที่ว่าจะเข้าใจว่า พลอยพญานาคของคุณ

เป็นของเเท้รึไม่

ถ้าเข้าใจ เเล้วเชื่อว่าเป็นของเเท้ เป็นของพญานาคจริงๆ ถือว่าเห็นถูก

ผมว่าการจะใช้คำว่า กรรมวิสัย ฌานวิสัย น่าจะใช้กับการ

ปฏิบัติธรรม เพื่อการละกิเลส เพื่อมรรค ผล นิพพาน

น่าจะเหมาะมากกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2008
  8. Numsai

-------------------------------------------

ขออนุโมทนาในคำตอบนะคะ ความจริงเรื่องของการให้พรนั้น เป็นเรื่องปกติที่ดิฉันมักจะขอมอบบุญให้กับทุก ๆ ท่านอยู่แล้ว หากคุณย้อนกลับไปอ่านกระทู้ของดิฉันที่ผ่านมา เพราะดิฉันคิดว่า การที่ให้พรนั้น เป็นการเจริญพรหมวิหาร

หากว่า ทำให้คุณมุจลินทร์17 เข้าใจผิดบางอย่าง ดิฉันก็ต้องขออภัย และขอขมากรรมด้วยนะคะ กรรมจะเกิดขึ้นได้ เนื่องจากเจตนาเป็นเหตุค่ะ

ดิฉันไม่ขอโต้แย้ง หรือตอบคำถามใด ๆ ต่อไปค่ะ ถือว่าเป็นเรื่องของวิจารณาญาน หรือเหตุผลส่วนบุคคลค่ะ เพราะทุกอย่างดิฉันได้ชี้แจงไปหมดแล้วค่ะ

ขออนุโมทนาบุญในทุก ๆ บุญของคุณ มุจลินทร์17 ด้วยนะคะ

น้ำใส

9. อรมณีจันทร์

อรมณีจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    พระที่ปลุกเสกมีพลังจริงและการทำลายรูปเคารพ ก็บาปจริงๆ บาปมากด้วย

10. คนตาบอด

คนตาบอด Active Member

อนุโมทนาครับ..มหัศจรรย์จริงๆ

เชื่อแน่ว่า เจ้านอนหลับแล้วฝัน.

แต่เมื่อใดที่เจ้าเห็นความฝัน โดยที่ไม่ได้นอนหลับ เจ้าจะเข้าใจเอง ว่าชีวิตทั้งชีวิตนี้ก็คือความฝันทั้งหมด.หาเป็นตัวตนแท้จริงไม่..

11. jiab670

jiab670 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเพชรพญานาค สีม่วงล่ะค่ะจะมีพลังแก้อะไรได้บ้าง อยากทราบค่ะ หนูมีอยู่อัน

กะจะไปทำหัวแหวนไว้ใส่เสริมบารมี แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ทำค่ะ

12. pongdoo

pongdoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    :z12อนุโมทนาครับ..ครับ...
    เกร็ดความรู้เล็กๆน้อยจาการถ่ายภาพด้วยกล้องพิเศษที่เรียกว่ากล้องอ่อร่า
    นะครับ .................. มนุษย์เราสามารถที่จะนำภาพถ่ายจากรังสีออร่ามาช่วยในการสำรวจโรคหรือภาวะทางอารมณ์ ซึ่งผิดปกติในร่างกายได้เพื่อเป็นแนวทางในการค้นหา วิีธ๊การรักษา หรือแก้ไขปริศนาแห่งชีวิตและสุขภาพในศาสตร์มี่ชื่อว่า
    คัลเลอร์เธอราปี้ซึ่งเป็นที่ยอมรับกันทั่วไปในวงการแพทย์

ลักษณะของคนที่ถ่ายด้วยกล้องออร่า....

ม่วงใส... มีสมาธิสูง มีปรัชญาในตัวเอง อารมณ์ดี
    ม่วงทึบ...เก็บกดทางอารมณ์ ขัดแย้งในตัวเอง
    ฟ้าใส.....เข้ากับคนอื่นได้ง่าย ชอบช่วยเหลือ อัธยาศัยดี แต่ขี้อาย
    ฟ้าทึบ....เป็นคนหวาดระแวง คิดแต่เรื่องคนอีื่่น มีสัมผัสพิเศษ
    น้ำเงินใส.. มีวิสัยทัศน์ มองการไกล เป็นผู้นำ
    น้ำเงินทึบ...หลงตัวเอง เชื่อมั่นในตัวเองสูง
    เขียวใส....มีสุขภาพดี ปอดและตับดี มีระบบเผาผลาญสมบูรณ์
    เขียวทึบ....เป็นคนหน้ามุุ่ยทั้งวัน ไม่สดชื่น อารมณ์ไม่คงที่
    เหลืองใส....เป็นคนมีปัญญาไหวพริบดี ช่างสังเกต รักสันโดษ
    เหลืองทึบ..เป็นทำอะไรเพื่อคนอี่นเสมอจนไม่มีความเป็นตัวของตัวเอง
    ชมพูใส....มีความใฝ่ดี มองโลกสดใส กำลังมีความรัก
    ชมพูทึบ...เป็นคนจริงจังกับความรักหาเหตุผลเข้าข้างตนเองกลัวถูกทอดทิ้ง
    แดงใส.....มีความมั่นใจในตนเองสูง ชอบแสวงหา มุ่งมั่น
    แดงทึบ.....มีความเครียด โกรธ ว้าวุ่นในใจ ไร้เหตุผล ขี้กังวล
    ขาว........เป็นคนมีสัมผัสพิเศษ จิตใจดี เป็นคนดี ปล่อยวาง สงบเหยือกเย็น

wel lcome_

13. Numsai

--------------------------------------------------------------------

วรรณะ(สี)ของเพชรพญานาค

ความหมายตามสีสันของเพชรนาคา
    1.สีขาว หมายถึงพลังบารมีพุทธคุณหรือบารมีขององค์มหาพระโพธิสัตว์ที่ได้ทรงบำเพ็ญเพียรถือศีลภาวนาปฏิบัติธรรมลดละกิเลสตัณหาอุปทานให้วางจิตให้อยู่ในสายกลางไม่มีบุญไม่มีบาปมีสติเป็นผู้รู้(เกิดปัญญา)เท่าทันในสภาวะปัจจุบัน เกิดความใสสะอาดบริสุทธิ์มีจิตใจเยือกเย็นหนักแน่นมั่นคงไม่หวั่นไหวง่ายๆ
    2. สีแดง หมายถึงสีแห่งกำลังฤทธิ์อำนาจ กล้าหาญเด็ดเดียวความคิดฉับไหวเฉียบคมดุดันตัดสินใจรวดเร็วตรงเป้าหมายทันอกทันใจ เป็นที่เคารพน่าเกรงขามผู้ที่ได้ครอบครอบเพชรนาคาสีแดงนี้จะต้องเป็นผู้ที่ปฏิบัติธรรมฝึกฝนให้จิตมี

14. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

เก็บ

15. วิฑัญดาวัชรธาตุ

วิฑัญดาวัชรธาตุ สมาชิก

ข้าพเจ้าก็เพิ่งนำลูกแก้วพญานาคไปถ่าย aura มาเหมือนกันค่ะ เข็มที่วัดพลังงานก็ดีดไปเกิน 100 เมตร เหมือนกับของคุณ Komodo ค่ะ

อย่างที่คุณ Komodo ว่าเราไม่ควรเอาพลังมาเทียบหรือวัดกันว่าใครเหนือกว่าใคร การจะมากหรือน้อยนั้นขึ้นอยู่กับแต่ละปัจจัยหลาย ๆ อย่าง ประกอบกัน แต่การที่เราเอามาถ่ายนั้นเพียงเพื่อยืนยันว่าพลังงานของธาตุกายสิทธิ์นั้นมีอยู่จริง

โมทนา สาธุการเจ้าค่ะ
    วิฑัญดา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2008
  16. CJ 7

CJ 7 สมาชิก

25 มิถุนายน 2008
    ไม่ว่าอะไรก็ตาม ที่ผ่านการ ปลุกแสก จากพระ หรือผู้มีศิล ล้วนแล้ว มีแสงออร่าทั้งหมดครับ แว้นแต่ว่า จะมี ความสว่างกี่เมตร ซึ้งความสว่างมาก แสงไปได้ไกลมาก แสดงว่า อณุภาพมีมากครับ

ไม่ว่าอะไรก็ตาม ก็มีแสงออร่าหมดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2008
  17. OrangeHP

OrangeHP เป็นที่รู้จักกันดี

จะว่าไปแล้วผมก็ไม่ต่อต้านนะแต่ มีข้อสงสัยว่า
    สิ่งวิเศษปานนี้จะมีให้เสาะหาหรือครับ แล้วอะไรจะบ่งบอกได้ว่านี่คือสิ่งที่พญานาคเขาอธิฐานไว้ แม้แต่พญานาคเองเรายังไม่เคยเห็นเลย ทุกสิ่งทุกอย่างที่ศักดิ์สิทธิ์ ท่านจะมาหาเองตามที่เราตั้งจิตอธิฐานไว้ ตามบารมีของเราเอง บางทีก็ลอยมาตกให้เราเห็น ให้เราจับได้ มีเงินเป็นสิบๆล้านยังซื้อไม่ได้เลย กลุ้มจังอิอิ แม้จะบูชาไปก็ได้แค่แก้วเปล่าจริงหรือไม่ แม้ได้ไปถ้าไม่ปฏิบัติธาตุๆต่างๆก็หายวับไปกับสายลมเหลือแ่ต่เศษแก้ว แล้วจะเอาไปทำไมครับงงจัง

18. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    คิดง่ายๆครับ ถ้าพญานาคมีอายุยืนยาว สมัยก่อนพญานาคก็อาจจะเชิญพระสมัยก่อนมาปลุกเสกเพชรพญานาคก็ได้ หรือไม่ก็พญานาคที่มีฤทธิ์ก็อาจจะเสกเพชรพญานาคก็ได้ครับ

คิดง่ายๆว่า อีก 1 แสนปี ถ้ามีคนขุดเจอพระเครื่องแล้วไปทดสอบว่ามีพุทธคุณ คนสมัยนั้นก็คงสงสัยเหมือนเราในปัจจุบันครับ อย่าลืมนะครับว่า เวลาอัญเชิญส่วนใหญ่เค้าไปอัญเชิญจากแหล่งที่มีเยอะครับ

เรื่องของเศษแก้วหรืออะไรก็ตาม ผมว่าแล้วแต่คนจะมองครับ แต่สำหรับผมคิดว่า ในเมื่อผู้บูชาแจ้งให้ทราบแล้วว่า นำเงินไปใช้ทำเพื่อพระศาสนา และมีหลักฐานยืนยันการทำงานของกลุ่ม

ผมว่า ถ้าตั้งใจเอามาหลอก ก็ย่อมได้รับกรรมมหันต์เช่นกันครับ วันนี้เราต้องยอมรับว่า เพชรพญานาคของจริงก็มี และของปลอมก็มีครับ ก็เหมือนพระเครื่องที่มีการปลอม

ดังนั้นคนที่บูชาต้องใช้วิจารณญาณในการบูชาครับ คิดง่ายๆว่า เราทำบุญ แต่ได้เพชรพญานาคเป็นที่ระลึกครับ

เรื่องพิสูจน์ว่า ไม่เคยเห็นนาคนั้น ผมว่า คงต้องพิสูจน์โดยการปฏิบัติครับ ต้องถามตัวเองว่า ศีลคุณบริสุทธิ์หรือไม่ คุณนั่งสมาธิวันละกี่ชั่วโมง เราคงต้องลองทำก่อน แล้วค่อยพิสูจน์ว่ามีจริงหรือไม่ เพราะคนกลุ่มนี้ที่ไปอัญเชิญมานั้น เค้าทำมาแล้ว

ผมว่าก็เหมือนเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์แหละครับ เราไม่เคยเห็นด้วยตาเปล่า แต่เราเชื่อว่ามีจริงครับ

สิ่งวิเศษนั้นมีเยอะแยะในโลกนี้ครับ กระดาษที่พรินต์ภาพพระพุทธเจ้ายังมีพลังเลยครับ อย่างที่บอกนะครับว่า เรื่องนี้นานาจิตตังครับ ไม่สามารถพิสูจน์ได้ชัดเจน ถ้าผู้ต้องการพิสูจน์ไม่ใช่ผูัปฏิบัติครับ

เรื่องการลอยมาตกให้เห็นนั้น ถ้าเราเชื่อว่า พระธาตุเสด็จเองได้ เราก็ควรจะเชื่อว่า เพชรพญานาคเสด็จเองได้เช่นกัน เพราะพระธาตุศักดิ์สิทธิ์กว่า ท่านยังเสด็จมาครับ

ส่วนบูชาไปแล้วไม่ปฏิบัติ ผมว่าก็ไม่ควรบูชาไปครับ แต่ถ้ามองอีกมุม คือ เงินที่บูชาไปนั้น ทางกลุ่มเอาไปใช้ทำบุญครับ เราก็ได้บุญในจุดนี้ด้วยครับ

โมทนาครับ

19. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    อันนี้อับให้ดูเฉยๆครับ พอดีเคยถ่ายออร่าที่สถาบันออร่าในปีที่แล้วครับ
    ตอนนั้นคนอ่านค่าออร่าบอกว่า "ผมเป็นพวกเจได 555" มีพลังลึกลับในตัวเยอะ (สีม่วง) ส่วนสีขาวๆแสดงว่า มีธรรมในใจ หุหุ

เอาไว้ดูกันเล่นๆนะครับ ผมไม่ได้ต้องการโชว์นะครับ แต่เชื่อว่าหลายๆคนอยากเห็นครับ เบอร์ติดต่อดูในไฟล์ที่สแกนเลยครับ

โมทนาครับ

20. Fourthman

Fourthman เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    สัมมาทิฏฐิสูตร ๑๐ ประการ

๑. การให้ทาน มีผล
    ๒. การบูชา มีผล
    ๓. การบวงสรวง มีผล
    ๔. ผลแห่งกรรมดี กรรมชั่ว มีจริง
    ๕. สัตว์ที่มาเกิดจากโลกอื่น มีจริง
    ๖. สัตว์ที่ตายจากโลกนี้ไปเกิดยังโลกอื่น มีจริง
    ๗. มารดา มีบุญคุณจริง
    ๘. บิดา มีบุญคุณจริง
    ๙. สัตว์ที่เป็นโอปปาติกะ มีจริง (ได้แก่ เหล่ากายทิพย์ เช่น ภูตผี นาค ครุฑ เทวดา พรหม เป็นต้น)
    ๑๐. สมณพราหมณ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ทราบถึงโลกนี้และโลกอื่นด้วยอภิญญา และสามารถสอนให้ผู้อื่นรู้ตามได้ มีอยู่จริง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้