ภาพแสงออร่าของเพชรพญานาคสัณฐานแปลกๆ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 23 สิงหาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    โมทนาครับพี่อดุลย์ ผมขอให้พี่พิจารณาตามกฎกติกาของเว็บครับ และคิดว่าทั้ง 2 ท่านที่มีความเชี่ยวชาญทางกฎหมายอย่างคุณกลการ และคุณslaybadhuman คงยอมรับกฎของทางเว็บนะครับ

2. มะขามป้อม

มะขามป้อม เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอ่านมานาน...ที่จริงเป็นเหมือนเหรียญที่มี ๒ ด้าน หัว กับ ก้อย ถ้ามองด้านเดียวก็จะเห็นเพียงด้านเดียว

วิทยาศาสตร์ : มุ่งเน้นหาคำอธิบาย พิสูจน์ได้ เป็นรูปธรรม เข่น แร่ธาตุ สสาร แต่ในบางมุม วิทยาศาสตร์ก็เข้าไปไม่ถึง ไม่สามารถอธิบายได้ ก็มีมากมาย

ศรัทธา ความเขื่อ ปาฏิหารย์ : ต้องทำจริง ถึงจะเห็นได้จริง มีเหตุและผลซ่อนเร้นอยู่ แต่แยกธาตุอธิบายทางวิทยาศาสตร์ได้ผลไม่เหมือนกัน

พลอยพญานาค ก็เหมือนกัน ถ้ามองแบบวิทยาศาสตร์ ก็จะติดอยู่ เพียงแค่วัตถุ แล้วตีค่าราคาเป็นเงิน แต่ถ้ามองแบบ ศรัทธา ความเขื่อ ปาฏิหารย์ ก็อาจเห็นในสิ่งที่ไม่เคยเห็นก็ได้...แล้วแต่บารมี...เปิดใจให้กว้าง ศึกษาให้รอบด้านดีกว่า เหมือนมองเหรียญที่ต้องมองทั้งด้านหน้า ด้านข้าง และด้านหลัง ให้ครบทุกด้าน...

พลอยพญานาค มีทั้งของจริง และของที่มนุษย์ทำขึ้น...โปรดใช้วิจารณญาณ

3. ZeusInw

ZeusInw เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    เลิกได้ละมั้งครับ

ผมว่ามันเลยเถิดละนา

4. hamanokun

hamanokun เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดมาทั้งทีมีพ่อองค์เดียวกัน คือพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก็ขออย่าได้ทะเลาะเบาะแวงกันเลยครับ

ท่านใดที่มีความเห็นเป็นลบก้ขออย่าได้มาแสดงความคิดเห็นที่เป้นลบในกระทู้บอกบุญเลยนะครับ เพราะว่าจะทำให้บุคคลอื่นทีมีจิตไปทางศัทธาจริต (คนแบบนี้จะเชื่อง่าย)เสื่อมหรือหมดศรัทธาลง

ใครเขาจะดีหรือไม่ดีก็ตามอย่าไปสนใจจริยาของบุคคลอื่นเลยนะครับ
    ควรดูตัวของเราเป็นหลักว่าตัวของเราดีแล้วหรือยัง พระท่านสอนไว้ว่า บุคคลผู้เกิดมาแล้ว ไม่ควรทำชั่วทุกประการทั้ง กาย วาจา ใจ และควรที่จะตั้งมั่นทำความดีทุก ๆ ประการ ทั้งกาย วาจา ใจ (หากทำความชั่วแม้แต่น้อยนิดผลกรรมที่สั่งสมในอดีตชาติจะได่ช่องสามารถแทรกและมาส่งผลให้เราเป็นทุกข์ได้ในปัจจุบันชาติ แต่หากท่านใดทำแต่ความดี ผลบุญชาติเก่า ๆก็จะมาส่งผลเช่นเดียวกัน) เพราะงั้นทำแต่ความดีเถอะครับ
    สิ่งใดที่เป็นความชั่วเลิกเสียเถอะครับ คนเราเกิดแก่เจ็บตายมานับหลายอสงไขยกัป พระท่านบอกว่าอย่างน้อยก้มาเจอกันอย่างละ 1 ชาติ ก็ขอให้รักกันไว้ ถือได้ว่าเป็นพี่เป็นน้อง เป้นญาติมิตรสหายที่ร่วม เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกัน จะดี จะชั่ว จะรวย จะจน หน้าตาดี หล่อสวย รวยทรัพย์ อย่างไรก้ตาม ก็ตายหมด แล้วจะขัดแย้งกันทำไมละครับ ท่านที่ขัดแยงหรือโต้แย้งไปในทางลบ ก็ขออย่าได้แสดงเหตุผลเลยนะครับ เพียงแค่คิดในใจก็ไม่ดีแล้ว มันจะเป็นบาป

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้