มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. cobainlover

cobainlover สมาชิกใหม่

14 สิงหาคม 2010
    จากข้างบนห้าองค์

องค์นี้องค์ที่หกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      195.8 KB
      เปิดดู:
      76
    • 6 หลัง.jpg
      6 หลัง.jpg
      ขนาดไฟล์:
      198.5 KB
      เปิดดู:
      56
  2. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

หายปายไหน หน่ะ !!!!! เงียบจัง
    nice your trip krub รอเก็บเกี่ยวความรู้ครับ

3. WINAI15

WINAI15 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    เอาข้อคาวามเก่า มาใหม่ครับ กระทู้ หลายจากหน้าแรก กลัว จะลืมกัน ครับ ขอบคุณครับ
    รบกวน คุณwasabi san และคุณ xlmen ช่วยดู พระสมเด็จ วัดระฆัง พอดี เคยไปให้เวปอื่น ดู ว่าไม่ถึงยุค พิจารณาได้เต็มทีเลยครับ(รูปอาจไม่ชัด เท่าไร ครับ)<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

4. faro09

faro09 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008

องค์เดียวกันครับ !
    พอดีถ่ายไว้หลายรูป แล้วเลือกรูปที่ชัดๆโพสต์นะครับ
    เลยดูแล้วเป็นคนละขนาดกัน

ลองดูใหม่ครับ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      43
  5. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

หยุดไปยาวหลายวันเลยครับ....แหมะหยุดยาวแบบนี้ทำให้ขี้เกียจดีนักแล.....หุหุหุ
    วันนี้ขอเริ่มที่พระของคุณ justapierce<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3647815", true); </SCRIPT>
    [​IMG][​IMG]

องค์แรกผิวดูกระด้างมากเลยครับ....ดูไม่เหมือนปูนเปลือกหอยเท่าที่ควรครับ.....

องค์ที่สองสีของน้ำมันตั่งอิ๋วยังดูฉ่ำอยู่เลยครับ....
    ถ้าเป็นน้ำมันตั่งอิ๋วที่หมดยางแล้วจะเหลืองไม่สดเท่านี้นะครับ....เคยเห็นเขี้ยวเสือเก่าๆ ไหมหละครับนั่นแหละครับเหลืองเหมือนเขี้ยวเสือเลยถึงจะเรียกว่าเหลืองเก่าครับ...

6. xlmen

โอ....ตอบข้ามไปนิดนึงครับ.....

พระของคุณ keepwork<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3644751", true); </SCRIPT>
    องค์นี้ผิวเนื้อกับความเก่าดูดีมากเลยครับ....เสียดายที่ไม่ใช่พิมพ์สากลนิยม.....
    ถ้าไม่ซีเรียสก็ห้อยคอได้เลยครับ....

ส่วนพิมพ์เส้นลวดองค์นี้นั้น....พิมพ์ค่อนข้างจะตื้นมากเลยครับ.....
    มวลสารน้อย....ถ้าจะตีเป็นกรุบางขุนพรหมก็พอจะได้อยู่...

จะติดก็ตรงที่ผิวด้านหลังยังดูตึงไปนิด...ปกติถ้าลงน้ำมันตั่งอิ๋วเป็นตัวประสานเนื้อผิวก็ไม่ควรจะแตกลายงา...
    แต่องค์นี้ด้านหน้าแตกลายงาเฉยเลย....

ส่วนด้านหลังมีคราบน้ำมันตั่งอิ๋วที่ล้างออกไม่หมด...ลักษณะเป็นคราบฉ่ำ....
    เป็นการบ่งชี้ว่าองค์นี้น่าจะผ่านการล้างมาอย่างโชกโชนทีเดียว...

แหมะเสียดายที่ผมไม่ถนัดดูพระล้างมาซะด้วยสิครับ....
    เดี๋ยวจะเหมือนองค์ก่อนที่เป็นพระล้างเล่นเอาซะผมต้องล้างตากันเลยครับ 555+

7. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว......กำลังจะบอกว่าองค์นี้ช๊อบชอบ รูปวิ่งไปซะก่อนหล่ว อิอิ

8. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    [​IMG] [​IMG]

ในส่วนตัวผมมองว่าดีครับ บางองค์อาจจะห็นแร่ลอย และเศษว่าน พิมพ์นี้ออกปี97 เป็นพิมพ์กรรมการครับ ผมให้ดูภาะแร่+ว่านก็แล้วกัน

แต่ต้องขอบอกว่า ในทัศนะส่วนตัว ผมเคารพหลวงปู่ทวดมาก เนื่องจากมีความสืบเนื่องบางประการ แต่ผมจะไม่ค่อยสะสมพระของท่าน เพราะไม่ได้ศึกษามากนัก แต่ก็มีครับ

ส่วนใครมีพระของท่าน ขึ้นคอได้เลย ไม่ต้องเข้าพิธีก็ได้ ไม่ต้อง ปี97, 05 แค่ปฏิบัติตนอยู่ในศีล ๕ สวดมนต์เป็นประจำ แล้วให้อธิฐานถึงท่าน ผมรับรอง ปฏิบัติด้วยความเคารพ ไม่ตายโหงแน่นอน(ผมไม่ได้พูดเอง)ไม่ต้องถามผมว่าใครพูดนะครับ

9. wasabi san

องค์นี้คราบกรุไขบางน่าสนใจ พิมพ์ก็ดีครับ ผมชอบนะครับ แต่ไม่ขอวิเคราะห์มากครับ

10. xlmen

พอเห็นพระคุณวิน องค์นี้แล้วผมกลัวเลยครับ....
    จะบอกอย่างไรดีหละครับ....ถ้าจะบอกว่าฝีมือในการทำพระสมัยนี้เขาไปไกลมากจริงๆ ครับ...

คราบเหลืองเก่าเขาก็ทำกันได้แล้ว....
    จะติดก็ตรงที่จะเก่าเหลืองเฉพาะด้านนอกเท่านั้นส่วนเนื้อด้านในจะไม่เหลืองเท่านั้นเองครับ....

เอางี้สิครับ....
    ถ้าอยากหายคาใจว่าเนื้อในจะขาวจริงอย่างที่ผมว่ามาหรือไม่....
    สละพื้นที่ขอบพระเล็กน้อยใช้เข็มขีดดูเนื้อในเลยครับ...อ้ออย่าลืมขอขมาลาโทษพระรัตนตรัยก่อนนะครับคุณวิน.....

สูตรความเก่าที่ผมใช้ประจำคือ ถ้าจะเก่าต้องเก่าทั้งด้านนอกและด้านใน...ความเก่าจะต้องทำให้เกิดความเหี่ยวหด...การยุบตัวทรุดตัว....
    ถ้าเนื้อในมีการยึดตัวแน่นหนาแข็งแรงให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าเราโดนแน่ๆ งานนี้ หุหุหุ....

กฎอีกข้อที่คนเช่าหาพระเครื่องน่าจะฝึกไว้ให้เป็นนิสัยก็คือ
    "ให้ตีไว้ก่อนว่าไม่ถึงยุค" อย่าเข้าข้างตัวเอง.....และก็อย่าโลภ ทำนองเห็นพระองค์ไหนแท้หมดเช่าหมด....แบบนี้อันตรายนะครับ....จะหมดตัวก่อนจะได้เจอพระแท้เอาได้ครับ 555+

หรือให้คิดง่ายๆ ก็ได้ว่า ของแท้ถูกๆ ต้องมีบุญวาสนาจริงๆ เผลอๆ ได้มาฟรีๆ
    แต่การเช่าพระนั้นของแท้จริงๆ ไม่มีใครเขายอมปล่อยถูก ๆ หรอกครับ...ยิ่งเจ้าของรู้ว่าพระของตนแท้ยิ่งไม่ยอมปล่อยถูกเด็ดขาด....

ยกเว้นว่าเขารู้อยู่เต็มอกว่าพระองค์นั้นเป็นพระปลอมแต่อยากจะทำเซ็งลี้...
    เขาก็เชียร์ขายพระส่งไปเพื่อหวังได้เงินก็แค่นั้นเอง.....

บางเวบให้บูชากันเอิกเกริกราวกับว่าพระสมเด็จหาง่ายเหมือนซื้อขนมจีบซาลาเปาในร้าน 7-11
    ตั้งราคากันเป็นหมื่นเป็นแสนเพื่อล่อแมงเม่าที่ชอบของถูกก็มีเยอะไปครับ....

สำหรับพระสมเด็จหลักแสนนี่ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ...ถ้าพระแท้จริงๆ เขาไม่ยอมแลกกับทรัพย์ก้อนเล็กกันง่ายๆ หรอกครับ....
    ยิ่งคุณค่าทางจิตใจสูงมากเท่าไหร่.....ก็ยิ่งต้องใช้กิเลส (เงิน) เข้าแลกเพื่อให้ตบะเจ้าของพระแตกยอมปล่อยพระที่เขารัก....ซึ่งก็เป็นกฎธรรมดาโลกตราบใดที่มนุษย์ยังคงมีกิเลสสูตรนี้ก็ยังคงใช้ได้เสมอครับ 555+

ลองคิดง่ายๆ ก็ได้ว่าขนาดพระของ ลป.ทิม วัดระหารไร่ พระยุคนี้นี่เองมูลค่าความนิยมยังเป็นแสนเป็นล้าน (ในบางรุ่น) รุ่นเบาๆ ยังเป็นหมื่น....แล้วพระสมเด็จหละครับมีหรือที่ค่าความนิยมจะด้อยกว่าหรือน้อยกว่าได้...

ไปๆ มาๆ ผมชักจะนอกเรื่อง...ไปเรื่องเช่าหาพระซะฉิบ....ต้องขออภัยคุณวินด้วยครับ 555+

สรุป ลองไปพิสูจน์ดูเนื้อพระว่าเก่าจริงไหมด้วยตัวคุณเองดูนะครับคุณวิน....จบข่าวครับ

11. wasabi san

พระองค์ใดที่ผมไม่วิเคราะห์ ให้ถือว่าไม่ผ่านดีไหมครับ

หากเห็นด้วย คุณxlmen จะได้ไม่เสียเวลาด้วย เราจะได้เอาเวลาไปทำอย่างอื่นกันนะครับ

อนุโมทนาครับ

12. xlmen

ตั้งแต่ดูพระมาพระของคุณ bikarn ดูง่ายมากเลยครับ.....
    ถ้าสะสมไว้จะไม่เป็นบุญติดตัวไปในภพเบื้องหน้า.....แจกเถอะครับ

ใครอยากได้แจกให้หมดครับ.....ใส่บาตรพระสงฆ์ก็ได้ครับรับรองได้บุญชัวร์....
    หลังจากแจกไปแล้วอย่าเช่าพระลักษณะนี้กลับมาอีกนะครับ....
    ถ้ายังเช่ากลับมาอีกแบบว่าไม่เข็ดก็ขอให้แจกอีก....แจกไปเรื่อยๆ แล้วซักวันพระสมเด็จแท้ๆ ท่านจะมาหาคุณ bikarn อย่างแน่นอนครับ...

13. xlmen

สาธุครับคุณวาซาบิ.....ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ......
    ไม่วิเคราะห์ถือว่าผ่าน....แต่ถ้าใกล้เคียงมีลุ้นค่อยมาวิเคราะห์กันจะดีกว่าครับ....

พักหลังๆ ที่ทำงานผมชักจะงานเข้าใหญ่....
    เหมือนว่าสมเด็จท่านจะยังงัยๆ ชอบกล...ไม่ค่อยมีเวลาตอบที่ทำงานเลยจริงๆ ครับ....หุหุหุ

14. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

แห่ะ่ๆๆมาเงียบๆครับสวัสดีทุกท่านครับมาพร้อมกับพระสมเด็จที่น่าจะเป็นเกจิรุ่นเก่าน่าจะยุคอินโดจีนส่วนตัวคิดว่าน่าจะแท้แต่ปัญหาของกระผมมันจะติดอยู่ปัญหาดียวละ่ครับหาที่หาวัดให้ท่านไม่ค่อยได้ นานๆมาทีแต่ติดตามตลอดนะครับ ชุดนี้ลงถามในกระทู้ใหญ่ด้วยครับแต่ย้งไม่ได้คำตอบ รบกวนหน่อยครับ

ขนาดไฟล์:
      228.3 KB
      เปิดดู:
      997
      ขนาดไฟล์:
      186.8 KB
      เปิดดู:
      44
  15. xlmen

ภาพไม่ค่อยคมชัดวิเคราะห์ลำบากครับ.....

16. xlmen

เกิดมาผมก็เพิ่งเคยเห็นนี่แหละครับคุณกวาวชไม.....555+
    ไม่ทราบว่าท่านอยู่วัดไหนเหมือนกันครับ.....สงสัยจะพระธุดงส์ครับ หุหุหุ

17. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องธุดงส์แล้วหละ่ครับท่านพี่ เจอวัดแหล่วพอดีพี่ที่กระทู้ใหญ่บอกว่าเป็นของหลวงพ่อสุพจน์ วัดสุทัศน์ เลยลองเข้าGG ดูโป๊ะเช๊ะ อิอิ นึกว่าวัดสายตาประกอบแว่นอีกแล้ว...ยังไงก็ขอบคุณท่านพี่ครับยังติดตามกระทู้อยู่นาครับ เด๋วเผลอจะมาใหม่ อิอิอิอิ

18. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

ชุดเบญจภาคีฯ ไม่แท้สักองค์เดียว หลักร้อย ที่ท่าพระจัทร์เยอะครับ

19. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    ส่วนใครมีพระของท่าน ขึ้นคอได้เลย ไม่ต้องเข้าพิธีก็ได้ ไม่ต้อง ปี97, 05 แค่ปฏิบัติตนอยู่ในศีล ๕ สวดมนต์เป็นประจำ แล้วให้อธิฐานถึงท่าน ผมรับรอง ปฏิบัติด้วยความเคารพ ไม่ตายโหงแน่นอน(ผมไม่ได้พูดเอง)ไม่ต้องถามผมว่าใครพูดนะครับ
    หลวงพ่อทวดไม่ต้องถามหรอกครับใครก็รู้ว่าเด่นดังด้านไหน ลองถามสมาชิกกู้ภัยดูสิครับ เคยเก็นศพคนที่คล้องหลวงพ่อทวดไหม
    ผมตอบแทนเลยว่าไม่มี
    <!-- google_ad_section_end -->

20. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

ชุดนี้ก็มาจากท่าพระจัทร์ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้