มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

ผิดพิมพ์ครับ ผมว่าถ้าแท้คงจะเป็นพระเกจิสร้างครับ

2. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุหุ พี่วาซาบิคะ (เจอแต่คนเชื้อสายบางนมโค ) นี่ยังพอไหวคะ หากเป็นบางนมตะ ตะ โต นี่ หนูขอร้องงงงงงงง ฮ่าฮ่าฮ่า

3. yamie

ขอบคุณคร้า งุงิงุงิงุงิ อดโม้เลยงานนี้ อุตส่าห์จะโม้ต่อ งุงิงุงิ ไปนอนดีฝ่าาาาา ( พี่ๆคะ พี่ว่าเป็ดชอบร้องยังไงคะ กั๊บกั๊บ กั๊บ) ถ้ายังงั้น ราตรีสวัสดิ์นะคะ คนข้างๆนอนกรนคร๊อกกกก คร๊อกกก ลั่นบ้านแล้ว ฮ่าฮ่าฮ่า นอนหลับฝันดีคะ อย่าลืมห่มผ้าหนาๆนะคะ เดี๋ยวเป็นหวัดคะ บาย อืม พี่วาซาบิระวังเรื่องการเดินทางด้วยนะคะ ถนนไม่ค่อยมีเลน แต่ยังไงพี่ๆที่จะเดินทางไกล ขอให้ปลอดภัยกันทุกคนนะคะ

4. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณKawinpun แอบเก็บไว้ แหมะ เพิ่งมาโพสต์ป่านนี้ เสียดายผมอยู่เชียงใหม่ 10 กว่าปีไม่ชอบพระคง พระเปิมสักเท่าไหร่ตอนนั้น เช่าหากันไม่แพง ( 1000-4000 ก็หาได้ตามสภาพ) ชอบแต่พระสมเด็จกับเกจิอื่นเสีย ผมเลยไม่มีพระสกุลนี้เลย ตอนนี้สภาพสวยราคาๆไปไกลแล้ว หายากอีกเสียดายมาก เมื่อก่อนผมให้คนรู้จักกันเช่าไป บทเรียนนี้สอนให้รู้ว่า ควรเก็บไว้บ้างสักองค์ เพื่อเป็นครู ว่าแต่แบ่งมาเป็นองค์ครูสักองค์ได้ไหมครับ
    ผมลืมไปเรื่อง หนังสือของคุณแฉล้ม และหนังสือของคุณตรียัมปวาย นั้นผมสนใจทั้ง2เล่มแต่หาเป็นเจ้าของไม่ได้สักทีโดยเฉพาะของคุณตรียัมปวายควรจะหาได้โดยง่าย แต่หาไม่ได้ คุณxlmenคุณ wasabiและเพื่อนสมาชิกมีคำแนะนำบ้างไหมผมอยากได้หนังสือมาศึกษาบ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2010
  5. yamie

ขอบคุณคะ คุณพ่อเลี้ยงสองที่แนะนำหนังสือนะคะ แต่ยาอ่านหนังสือเล่มนี้ แต่ยังไม่จบสักทีไม่รู้ว่าใช้ได้หรือไม่ ถ้ายังไงก็ขอคำแนะนำเพิ่มเติมนะคะ
    http://prasomdej.net/menu1_4.html

6. faro09

faro09 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    รบกวนท่านอาจารย์อีกองค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      83
  7. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องหนังสือของตรียัมปวายนั้นผมเองก็อาศัยยืมจากคนรู้จักมาอ่านเหมือนกันครับ.....
    หาเล่มเดิมๆ มาซื้อเข้ารังยากเหมือนกันครับ....ถ้ามีก็ราคาแรงไม่แพ้หนังสือใหม่เลยครับ 4-5 พันโน่นแหละครับ....ส่วนหนังสือของคุณแฉล้มนั้นก็ตกประมาณ 3,500 ครับ...เห็นราคาแล้วอยากเก็บตังส์ไปเช่าพระมากกว่าครับ หุหุหุ

ถ้าอยากประหยัดสุดประโยชน์สูงก็ต้องครูพักลักจำหรือไม่ก็ขอเจ้าของเขาไปถ่ายเอกสารครับ....แหมะไอ้จะถ่ายหมดเล่มก็รู้สึกว่าเจ้าของเขาจะมองตาเขียวนะครับ หุหุหุ

8. kanchit_a

kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

หนังสือ"พระสมเด็จ" โดยตรียัมปวาย พิมพ์ครั้งที่ 7 พ.ศ. 2546จำนวน 3000 เล่ม จัดจำหน่ายโดย สำนักพิมพ์ไทภูมิ จำกัด เบอร์โทร 02-6674540-1 ราคาปก 1199 บาท

9. xlmen

โอ้แม่จ้าว....ดีนะที่ผมไม่ควักตังส์ซื้อหนังสือเก่าไปไม่งั้นหละเจ็บใจแย่เลยครับ...หุหุหุ

10. xlmen

[​IMG] [​IMG]
    หมดลุ้นครับคุณฟาร์โร....สู้ต่อไปครับ

11. xlmen

เอ...ผมเห็นไปคนเดียวหรือเปล่าไม่ทราบว่าท่านอื่นเห็นเหมือนผมหรือเปล่าครับ...
    ดูๆ ไปน่าจะเป็นพิมพ์หน้าพรีเดเตอร์นะครับคุณยาแหน่ง....อิอิ

12. faro09

faro09 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณครับที่ช่วยดูให้

แล้วไม่ทราบว่าองค์นี้ดูเป็นอย่างไรบ้างครับ

ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      2,201
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      66
  13. gumio

gumio Active Member

รบกวนฝากพิจารณาองค์นี้ให้ด้วยนะครับ
    พอมีลุ้นบ้างหรือเปล่าครับ จะได้ขอเช่าจากเพื่อนครับ

14. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อน...ฝากมาลุ้น 2 องค์ ครับ รบกวนพี่ Xlmen และ พี่ wasabi san ด้วยครับ ส่วนองค์ที่ 3 ของผมเอง เคยลงถามแล้วครับ ถ่ายมาให้ชมใหม่ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      156
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      104
  15. ติ่งลี

ติ่งลี เป็นที่รู้จักกันดี

คุณwasabi sanฝากองค์นึงครับ

ขนาดไฟล์:
      279.5 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      326.9 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      208.9 KB
      เปิดดู:
      59
  16. HAMMERHEAD

HAMMERHEAD เป็นที่รู้จักกันดี

โห........สวยจังเลยครับ
    ส่วนของผมมีวาสนาได้แต่นี้เองครับ กรุเก่า
    ไม่แน่ใจครับ ว่าแท้ไหมเพราะว่าพิมพ์เลือนหมดแล้ว ดูได้แต่เนื้อ แต่ก็ยังไม่มั่นใจ รบกวนแนะนำให้ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      622.4 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      638.8 KB
      เปิดดู:
      38
  17. xlmen

[​IMG]<SCRIPT id=id_predict_include_script type=text/javascript src="http://cdn1.predictad.com/scripts/publishers/sweetim/predictadme.js"></SCRIPT>
    พระของคุณฟาโรองค์นี้ลักษณะเป็นพระถอดพิมพ์มานะครับ...
    เนื้อเป็นปูนเปลือกหอยก็จริงแต่ยังเก่าไม่พอครับ....ผิวเนื้อแลดูตึงเกินไปครับ
    การยุบตัวแทบไม่ปรากฎเลยครับ....

บริเวณเส้นซุ้มผ่าหวายก็ดูตื้นไม่คมชัดเหมือนถอดพิมพ์มาอีกที....
    ส่วนตามขอบพระบริเวณใกล้กับกรอบกระจกนั้นขอบดูมลแบบแม่พิมพ์ยางพารา....

ส่วนผงผุดที่เห็นในองค์นี้มิใช่ผงพุทธคุณผุดในเนื้อพระนะครับ....แต่เป็นผงปูนทำปฏิกริยากับน้ำเกิดเป็นฟอง เป็นดวงขึ้น....ยังไม่ใช่ปฏิกริยาของผงพุทธคุณครับ

สรุป องค์นี้ยังเก่าไม่พอครับ...เจตนาเลียนแบบพิมพ์นิยมชัดเจนครับ...

18. xlmen

แหมะผมจะขัดลาภคุณเพื่อนก็จะกระไรอยู่นะครับ.....เอาเป็นว่าถ้าคุณ furai ชอบก็ขอแบ่งเช่าจากคุณเพื่อนก็ได้ครับ....
    แต่อย่าเช่าให้แพงหละครับ 300 กำลังดีครับ...แต่ถ้าใจดีก็ให้ซัก 500 ก็ได้ครับ....

ลักษณะเนื้อแบบนี้จัดว่าเป็นเนื้อระดับ A+ ที่ทำได้ใกล้เคียงกับของจริงมากมีทั้งรูพรุนปลายเข็ม หนอนด้น ปูไต่ เม็ดเกสรก็หลุด ผงดำก็มี คราบตั่งอิ๋วก็แห้งซีดเหมือนผ่านการล้างมา....(มีครบแต่ไม่เป็นธรรมชาติ)
    ผิวก็แตกลายงาสวยเชียว...ถ้าเห็นแต่ด้านหน้าอาจหลงเสน่ห์ได้ครับ....
    แต่พอมาดูด้านหลังผิวเนื้อกลับกระด้าง....

จึงพอสรุปได้ว่า.....องค์นี้คือพระใหม่ที่เจตนาทำเลียนแบบพิมพ์นิยมระดับ A++ ครับ...
    ความเก่าและผุของเนื้อยังไม่พอครับ....การยุบตัวของมวลสารที่ด้านหลังไม่ปรากฎเท่าที่ควร....หลุมเม็ดเกสรก็ดูจะมีความคมเกินไปครับ...

สรุป เช่าได้แต่อย่าเช่าแพงครับ....จบข่าวครับ

19. xlmen

สององค์นี้หมดลุ้นครับ....ลักษณะผิวเจตนาแต่งผิวออกนอกหน้าเกินไปครับ...

องค์นี้มีลุ้นครับ....เสียดายที่ถ่ายรูปมาไม่ชัดวินิจฉัยยากครับ.....

20. cc192

cc192 เป็นที่รู้จักกันดี

นาน ๆ มาปรึกษาทีหนึ่งครับ......ท่าน wasabi san และท่าน xlmen

พระสมเด็จ วัดระฆัง พิมพ์ใหญ่ องค์นี้ เนื้อหา มวลสาร และพิมพ์ เข้ามาตรฐานเขาไหมครับ......

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้