มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีรูปพระขุนแผนกรุวัดพระรูปของป๋องสุพรรณมาฝากครับ....เผื่อเพื่อนสมาชิกสนใจจะได้ศึกษาเนื้อ พิมพ์เป็นวิทยาทานครับ....
    [​IMG]<SCRIPT id=id_predict_include_script type=text/javascript src="http://cdn1.predictad.com/scripts/publishers/sweetim/predictadme.js"></SCRIPT>
    [​IMG]<SCRIPT id=id_predict_include_script type=text/javascript src="http://cdn1.predictad.com/scripts/publishers/sweetim/predictadme.js"></SCRIPT>

ไฟล์ที่แนบมา:

2. xlmen

[​IMG] [​IMG]
    ลักษณะผิวเนื้อและพิมพ์เหมือนพระของพระครูสังฆ์มากเลยครับ....
    เสียดายที่ผมไม่ถนัดดูพระสมเด็จยุคหลังนะครับ.....เอาเป็นว่าผมขอผ่านละกันครับ

แหมะ.....ถามแบบนี้คงต้องรอคุณวาซาบิซังมาตอบแล้วหละครับ....
    พระของลพ.ปานนั้นผมไม่สันทัดจริงๆ ครับ....ฝีมือปลอมสมัยนี้ขั้นเทพมากเล่นหายาก...

3. xlmen

ดูจากพิมพ์และเนื้อ + ผิวกรุแล้วคิดว่าไม่น่าจะทันยุคพระสมเด็จนะครับ...
    คราบกรุก็แปลกตามาก....บางทีอาจจะเป็นพระกรุอื่นแถวอยุธยาก็เป็นได้ครับ...

4. xlmen

เห็นพระลักษณะนี้ไม่ต้องลังเลใจเลยครับ.....มั่นใจได้เลยครับว่าเราโดนแน่ๆ กรุท่าพระจันทร์เต็มๆ เลยครับ....เจอที่ไหนเลี่ยงได้ก็เลี่ยงเลยครับ

5. rongfox

rongfox สมาชิก

30 สิงหาคม 2010
    เรียนคุณ wasabi san พี่xlmen และท่านอื่นๆวิจารให้อีกหน่อยครับใส่เต็มที่ครับเพราะว่ากำลังจะนิมินต์มาครับยังคาราคาซังอยู่ครับ ช่วยที

ขนาดไฟล์:
      214.6 KB
      เปิดดู:
      92
  6. shane9

shane9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ อาจารย์นึกว่าไม่มากันซะแล้ว

7. xlmen

พระผงสุพรรณของคุณอังคาร....พิมพ์ทรงผมว่าผิดจากสากลนิยมมากโขอยู่นะครับ....
    ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์หน้าแก่ หน้ากลาง หรือหน้าหนุ่มส่วนใหญ่องค์พระจะต้องหันพระพักตร์ไปทางซ้ายของท่านเสมอนะครับ....

พูดง่ายๆ คือ ลำตัวตั้งตรงพระพักตร์หันซ้าย
    ....ขาขวาทับขาซ้ายต้องดูลาดเอียงคมสันไม่กลมมลหรือองศาการเอียงผิดรูปนะครับ....

ที่สำคัญคือ ถ้าเป็นคราบกรุเก่าจริงนั้นคราบดินกรุ หรือดินนวลจะเกาะแน่นแข็งติดเนื้อพระ....
    เหมือนหินปูนต่อให้ใช้น้ำยาล้างจานล้างคราบหินปูนไม่มีทางหลุดออกจากเนื้อได้หรอกครับ....

ดังนั้น พระของคุณอังคารองค์นี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นพระยุคหลังนะครับ....
    ลองพิจารณาเทียบเคียงกับพระของป๋องสุพรรณ (เซียนใหญ่) ในตลาดสากลดูละกันครับ....เผื่ออาจจะเห็นภาพชัดขึ้นครับ.....

[​IMG]<SCRIPT id=id_predict_include_script type=text/javascript src="http://cdn1.predictad.com/scripts/publishers/sweetim/predictadme.js"></SCRIPT> [​IMG]<SCRIPT id=id_predict_include_script type=text/javascript src="http://cdn1.predictad.com/scripts/publishers/sweetim/predictadme.js"></SCRIPT>

8. xlmen

สมเด็จเกศไชโยรุ่นสร้างเขื่อนองค์นี้นั้นมาแปลกมากตรงที่พิมพ์หนะใช่เลย.....
    แต่มวลสารกลับทำเกินที่วัดออกครับ....มวลสารดันกลายเป็นมวลสารผสมเกสร ผงดำเลียนแบบสมเด็จฉิบ....

สรุป คิดว่าคุณขุมไทยคงโดนเข้าแล้วหละครับ.....อิอิ

9. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงสุพรรณของคุณอังคาร....พิมพ์ทรงผมว่าผิดจากสากลนิยมมากโขอยู่นะครับ....
    ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์หน้าแก่ หน้ากลาง หรือหน้าหนุ่มส่วนใหญ่องค์พระจะต้องหันพระพักตร์ไปทางซ้ายของท่านเสมอนะครับ....

พูดง่ายๆ คือ ลำตัวตั้งตรงพระพักตร์หันซ้าย
    ....ขาขวาทับขาซ้ายต้องดูลาดเอียงคมสันไม่กลมมลหรือองศาการเอียงผิดรูปนะครับ....

ที่สำคัญคือ ถ้าเป็นคราบกรุเก่าจริงนั้นคราบดินกรุ หรือดินนวลจะเกาะแน่นแข็งติดเนื้อพระ....
    เหมือนหินปูนต่อให้ใช้น้ำยาล้างจานล้างคราบหินปูนไม่มีทางหลุดออกจากเนื้อได้หรอกครับ....

ดังนั้น พระของคุณอังคารองค์นี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นพระยุคหลังนะครับ....
    ลองพิจารณาเทียบเคียงกับพระของป๋องสุพรรณ (เซียนใหญ่) ในตลาดสากลดูละกันครับ....เผื่ออาจจะเห็นภาพชัดขึ้นครับ.....

ขอบคุณครับ จริงแล้วผม ผมทราบมานานแล้ว แต่เห็นว่าตอนนี้กำลัง fever เลยขอรูปเพื่อนมาลงถามดู เผื่อฟลุ๊ค เปล่าหรอกครับ เพียงแตว่า อยากบอกเพื่อนสมาชิกให้ได้ดูกันเท่านั้นเอง
    แต่ถ้าใครมี ไม่อยากเก็บไว้ บอกผมนะ อิอิอิ pm มาได้ครับ

10. faro09

faro09 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณมากครับอาจารย์
    ต้องตามหาของท่านฯต่อไปอีกแล้วซิครับ... สู้ต่อครับ..

11. xlmen

[​IMG][​IMG]
    พระของคุณขุมไทยองค์นี้ผมมองทีแรก...ถ้าพิจารณาพิมพ์แล้วต้องบอกว่าใกล้เคียงมากครับ....
    เส้นฐานออกจะหนากว่าพิมพ์ต้น...แต่พอมาดูคราบสีเหลืองๆ ที่ด้านหลังพระแล้วก็ต้องชะงักว่าคราบนี้น่าจะเป็นคราบน้ำมันตั่งอิ๋วใหม่ไม่น่าจะใช่คราบน้ำอ้อยเคี่ยว...ป้ายทาผิวทั้งหน้าและหลังครับ....

แต่พอเห็นภาพนี้ก็มึนตึ้บอีก.....ตกลงพระของคุณขุมไทยสีอะไรกันแน่ครับ.....ผมเห็นแล้ว เง็งเต็กเลยครับ หุหุ

ในขณะที่ผมกำลังมึนกับสีเนื้อพระองค์นี้....ก็มาเห็นรอยกระเทาะที่ขอบพระด้านล่างเข้า...คำตอบของปัญหาก็เลยออกมาได้ความว่า....

เนื้อพระองค์นี้เป็นเนื้อที่ทำมาจากปูนเปลือกหอยจริง....
    แต่ผิวที่แตกลายงาด้านหลังนั้นเกิดจากการนำน้ำมันตั่งอิ๋วมาทาที่ผิวพระแล้วอบด้วยความร้อนเพื่อให้ผิวเกิดการแตกลายงา...(ผิวแต่ง)

เนื้อพระที่บิ่นจึงยังขาวใหม่เนื่องจากอายุของเนื้อยังเก่าไม่ทันยุคครับ....ซึ่งถ้าจะว่ากันจริงๆ แล้วถ้าเทียบความหายากของพระเกศไชโยแท้ๆ กับพระสมเด็จวัดระฆังแล้วพระเกศไชโยนั้นจะต้องเก่ากว่าวัดระฆัง....และหายากกว่า...เพราะสมเด็จท่านสร้างขึ้นสมัยที่ท่านเป็นพระลูกวัดครับ.....

ดังนั้น ถ้าเกิดไปเจอเนื้อเกศไชโยที่ผิวตึง หรือแตกลายงาแค่ผิวให้สันนิษฐานได้เลยครับว่าไม่น่าจะเก่าถึงยุคครับ...
    เพราะถ้าเป็นการหดตัวของพระเก่าจริงๆ แล้วจะต้องหดทั้งข้างนอกและข้างใน...ยิ่งใส่น้ำอ้อยเคี่ยวด้วยแล้วยังงัยซะเนื้อก็ต้องหดตัวแน่นอนอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้....

สรุป องค์นี้ยังไม่โดนใจผมครับคุณขุมไทย....

12. xlmen

ตอบคุณ โย องค์นี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเป็นพระออกวัดไหนครับ....คิกม่ายออกเจงๆ ครับ อิอิ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

องค์นี้ผมไม่ทราบที่เหมือนกันครับ....

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    พระ 4 องค์หมดลุ้นเลยครับ....องค์แรกเจตนาแกะพิมพ์เลียนแบบพิมพ์นิยมแต่ผิดเยอะมาก....

ร่องแขนทั้งซ้ายขวาแคบกว้างแบบชนิดเตะตาเขเลยครับ อิอิ
    ส่วนองค์อื่นๆ แค่พิจารณาเนื้อกับความเก่าก็ไม่ผ่านแล้วครับ....สู้ต่อไปนะครับคุณ ชัย

13. THEP TRANG

THEP TRANG Active Member

รบกวนช่วยดูหน่อยครับ ขอบคุณครับ

14. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ผิวเนื้อพระแบบนี้น่าสนใจหรือเปล่าคะ หรือว่าควรมองผ่านไม่น่าสนใจ ตีเก๊ได้เลยคะ

ขนาดไฟล์:
      111.2 KB
      เปิดดู:
      1,106
      ขนาดไฟล์:
      113.4 KB
      เปิดดู:
      1,071
  15. xlmen

แหมะคุณวาซาบิเล่นเงียบหายไปซะแบบนี้.....งานนี้มีหวังผมจุกแน่เลยครับ หุหุ
    ยังงัยผมก็จะรอคุณวาซาบินะครับในระหว่างนี้ผมขอขัดตาทัพไปพลางๆ ก่อนครับ อิอิ...(แต่อย่านานนะครับ)

อ้อ....จำได้ว่าคุณพ่อเลี้ยง หรือคุณบุพนิมิตนี่แหละที่ถามมาว่าหลวงวิจิตมีนามต่อท้ายหรือไม่ ?
    จู่ๆ ผมก็นึกออกในบัดดลแบบคนแก่...อิอิ

ชื่อเต็มของท่านคือ "หลวงวิจิต นฤมล" ,ส่วนหลวงวิจาร เจียรนัย น่าจะรู้จักกันดีอยู่แล้วครับ ส่วนหลวงสิทธิ์ผมยังนึกไม่ออกครับ

ต่อกันที่พระของคุณกิต องค์นี้ขอบบังคับแม่พิมพ์ผิดสูตรมากครับ....
    ลักษณะพิมพ์เป็นพิมพ์ใหญ่พระประธาน ศิลป์แนวของหลวงวิจาร....เนื้อเป็นปูนเปลือกหอย....แต่ที่แปลกก็คือด้านหน้าพระเหมือนจะชุ่มน้ำมัน ส่วนด้านหลังผิวเนื้อแห้งกระด้าง...ทำให้ชวนสงสัยมากครับ

มวลสารพวกเกสรเยอะดีครับ....ผงดำมี แต่ผงพุทธคุณในเนื้อพระผมยังสงสัยอยู่ว่าหายไปไหน ???

ตัวประสานเนื้อน่าจะเป็นปูนเปลือกหอย + ผงข้าวสุก ปัญหาก็คือ ด้านหน้าแลดูเหมือนเนื้อข้าวสุกมีการหดเหี่ยวดีมาก....แต่ด้านหลังกลับกระด้างขัดตาผิดสูตรเนื้อข้าวสุก...

สรุป องค์นี้ผมเห็นแล้วเหนื่อยแทนครับ....อิอิ
    เอาเป็นว่าผมให้คะแนนเป็น 70-30 ชอบ 70 ไม่ชอบ 30 ละกันครับ.....หุหุ

ส่วนสมเด็จวัดระฆัง 100 ปี องค์นี้คุณกิตห้อยติดตัวผิวเนื้อสวยดีมากเลยครับดูมีชีวิตชีวา....
    เหมือนพระมีชีวิตเลยครับ....พิมพ์ทรงถูกน่าจะแท้นะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2010
  16. xlmen

ถ้าเป็นเนื้อคนก็น่าจะเผาได้แล้วหละครับคุณยา....อิอิ
    แต่ถ้าเป็นเนื้อพระก็ต้องขอชมองค์เต็มหน่อยหละครับ....หุหุ

17. krit90

krit90 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    ขอบพระคุณครับ ท่าน xlmen

18. อั้มอึ้ง

อั้มอึ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

เอาพระออกมามาลุ้นครับ

รบกวนพี่ XLmen และ พี่ wasabi san ครับ มีลุ้นกับเค้าสักองค์ไหมครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      142
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      168
      ขนาดไฟล์:
      609.1 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      664.1 KB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      528.7 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      768.1 KB
      เปิดดู:
      137
      ขนาดไฟล์:
      594.5 KB
      เปิดดู:
      74
  19. golfve

golfve สมาชิก

ฝากดูองค์นี้ให้ด้วยคับพี่ๆ

20. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

องค์จริง ต้องเข้าดูที่อัลบัมรูปนะคะ คุณ xlmen หุหุหุหุ ไม่กล้าโพสคะเดี๋ยวคุณ xlmen แซว ว่าเป็น พระมาจากต่างดาว ฮ่าฮ่าฮ่า เขินคะ อายด้วย พระไม่เข้าตากรรมการ ไม่กล้าลงแระ อิอิอิอิ เอิ๊กกกก

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้