มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. khunden

khunden Active Member

2 พฤศจิกายน 2010
    พี่ครับรบกวนดูให้หน่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      485.9 KB
      เปิดดู:
      120
  2. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    องค์นี้ผมไม่ทราบที่เหมือนกันครับ....

ส่วนองค์อื่นๆ แค่พิจารณาเนื้อกับความเก่าก็ไม่ผ่านแล้วครับ....สู้ต่อไปนะครับคุณ ชัย [/QUOTE]
    ขอบคุณครับพี่xlmen ที่ดูให้ครับ จะสู้ต่อไปครับ
    ผมเอาพระพิมพ์นี้(รูปที่โชว์)มาล้างแล้วทำหลุดมือแตกครับ เลยมีคำถามว่ามวลสารที่เจอในเนื้อพระ เป็นไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

3. yo049

yo049 Active Member

4 พฤศจิกายน 2010

ขอบคุณคับแล้วจะหามาไห้ดูใหม่ครับ

4. yo049

yo049 Active Member

4 พฤศจิกายน 2010
    เรียนผู้รู้ทุกท่าน

ช่วยดูให้หน่อยคับใช่สมเด็จหลวงพ่อจงวัดต่างนอกป่าวอยาก ทราบประวัติและความนิยมคับด้านหน้าเป็นรูปพระพุทธเจ็ดองค์ด้านหลังมีจักรสิงห์ใครมีความรู้ช่วยหน่อยคับ

ขนาดไฟล์:
      88.7 KB
      เปิดดู:
      134
  5. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่xlmen ที่ดูให้ครับ จะสู้ต่อไปครับ
    ผมเอาพระพิมพ์นี้(รูปที่โชว์)มาล้างแล้วทำหลุดมือแตกครับ เลยมีคำถามว่ามวลสารที่เจอในเนื้อพระ เป็นไงบ้างครับ ขอบคุณครับ[/QUOTE]

เรื่องอภินิหารพระหลุดมือนั้นเพื่อนผมและผมเองก็เคยเจอมากับตัวครับ...
    เมื่อสมัยก่อนช่วงที่ผมสะสมพระใหม่ๆ ผมเคยเช่าพระสมเด็จมาแพง...พอได้มาก็ทั้งรักทั้งหวง....แต่พอมาถกกับเพื่อนแล้วก็หาข้อสรุปไม่ได้ต่างคนต่างก็เข้าข้างตัวเองว่าพระเราต้องแท้แน่ๆ.....

เหมือนว่าสมเด็จท่านจะสงสารครับอยากให้เราได้รู้ความจริง...
    ส่องพระอยู่ดีๆ มือก็กำพระแน่นไม่น่าหลุดมือได้....พระก็ดันหลุดมือเฉยเลย...ก็เลยได้พบความจริงถึงบางอ้อเพราะเนื้อพระด้านในนั้นเป็นเนื้อปูนขาวจ๋องเลยผิวปูนภายในก็กระด้างขาดความเก่าอย่างมากครับ....

กรณีของคุณชัยก็เช่นเดียวกันครับ....ถ้าพระแตกแล้วอย่าเอาไปทิ้งวัดนะครับ...
    ผมจะนำพระจำลองพิมพ์บดเรียบแล้วยัดใส่องค์พระประธานเพื่อป้องกันคนอื่นนำไปบูชาต่อ....และเพื่อเป็นการนำท่านไปบรรจุใหม่เพื่อให้เป็นที่สักการะของชนรุ่นหลังต่อไปครับ...(ดีกว่าให้รุ่นลูกรุ่นหลานมันว่าปู่มันได้ว่าเก็บแต่พระปลอมแล้วก็ทิ้งขว้างไม่บูชาหนะครับ....หุหุ)

6. xlmen

[​IMG] [​IMG]
    คุณอังคารนำรูปมาเปรียบเทียบผิวกรุได้ดีมากเลยครับ....
    อย่างพิมพ์อกครุฑเศียรบาตรองค์นี้ถือว่าผิวกรุ (หินปูน) จับผิวได้ดีเป็นธรรมชาติมากครับ ตามขอบเส้นซุ้มผ่าหวายก็ปรากฎน้ำมันตั่งอิ๋วผุดจับเป็นเม็ดๆ ....ผิวบางจุดก็มีการหดตัว ปริแยกโดยธรรมชาติ...จัดเป็นเนื้อที่ดูง่ายสบายตาครับ

เนื้อปูนถือว่าเป็นปูนเปลือกหอยที่มีความหนึกนุ่มใสทีเดียว....องค์นี้นับเป็นการนำเสนอที่ดีมากครับคุณอังคาร....

สำหรับพระของคุณ rongfox นั้นผมไม่สามารถขยายรูปให้ใหญ่ได้ทำให้ไม่เห็นผิวเนื้อจริงว่าหนึกนุ่มหรือไม่? ยังงัยก็ลองพิจารณาเทียบเนื้อ+ผิวกรุ กับพิมพ์เศียรบาตรที่คุณอังคารนำเสนอเทียบดูละกันครับ...

7. xlmen

[​IMG]<SCRIPT id=id_predict_include_script type=text/javascript src="http://cdn1.predictad.com/scripts/publishers/sweetim/predictadme.js"></SCRIPT>
    พระของคุณ THEP TRANG<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4014064", true); </SCRIPT> องค์นี้ทีแรกผมมองคิดว่าพระจำลองพิมพ์แต่พอขยายรูปดูเนื้อแล้วก็เข้าท่าดีเหมือนกันครับ....

ลักษณะเนื้อเป็นปูนเปลือกหอยเผา...หนึกนุ่มเฉพาะส่วนที่ผ่านการสัมผัส....
    มวลสารพวกผงเกสรมีกระจายทั่วบางจุดหลุดร่อนออกไปก็มีให้เห็นครับ....

ผงดำมี....แต่ผงพุทธคุณในเนื้อพระหาได้ยากมากเลยครับ....
    แป้งโรยพิมพ์หนะมีอยู่แต่ทำไมผงพุทธคุณในเนื้อจึงไม่เห็นทำปฏิกริยาใดๆ ในเนื้อพระเลยตรงนี้ที่ทำให้ผมอดสงสัยไม่ได้ครับ....

ถ้าลองพิจารณาดูที่บริเวณอกจะพบเศษอะไรบางอย่างสีขาวลักษณะออกสี่เหลี่ยมทำให้ผมสงสัยว่า ?...
    องค์นี้น่าจะเป็นพระจำลองพิมพ์แน่ๆ น่าจะเป็นความพยายามที่จะทำผงพุทธคุณในเนื้อพระแบบตั้งใจเกินไปครับ....

ส่วนตัวประสานเนื้อองค์นี้ใช้น้ำอ้อยเคี่ยวจริงๆ ที่แปลกก็คือ คราบสีแดงๆ คืออะไร ?
    จะบอกว่าเป็นชาดแดงที่หุ้มองค์พระไว้ก็ดูไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่....ถ้าลงชาดแดงจริงสีของชาดแดงจะต้องฝังลงในร่องแตกลายงาสิครับ....

บางจุดก็มีการพบเศษทองคำเปลว...เหมือนเจตนาจะทำให้คนดูเข้าใจว่าพระองค์นี้ผ่านการปิดทองร่องชาดมาก่อนแล้วล้างออกยังงัยยังงั้นเลยครับ....(สีทองใหม่เกินไปทองไม่เก่าพอครับ)

สรุป พระองค์นี้พิมพ์สวยน่าจะเป็นพิมพ์ใหญ่พระประธาน เนื้อสวย แต่มวลสารน่าสงสัยและมีจุดที่น่าสงสัยหลายจุดมาก....ระดับความไว้ใจผมให้อยู่ที่ 40-60 ครับ

8. THEP TRANG

THEP TRANG Active Member

ช่วยดูองค์นี้หน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ

9. THEP TRANG

THEP TRANG Active Member

ขอโทษทีครับ กำลังเช็คให้พอดีขอโทษน่ะครับ Xlmen
    ขอบคุณครับ

10. xlmen

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    ผมมีจุดสังเกตให้ คุณอั้มอึ้งพิจารณาดูละกันครับว่า...ถ้าเป็นพระพิมพ์สร้างกันคนละปี คนละยุคควรไหมที่ผิวเนื้อจะดูเหมือนกันซะขนาดนี้...เหมือนกับว่าทั้ง 4 องค์นี้จะถูกกดพิมพ์ออกมาในวันและเวลาเดียวกันเลยครับ....จบข่าวครับ

11. xlmen

[​IMG] [​IMG]
    เสียดายที่ภาพขยายใหญ่ไม่ได้นะครับ....เท่าที่มองระยะ 10 เมตร....
    คิดว่าน่าจะหมดลุ้นนะครับ....สู้ต่อไปครับ

12. kepper

kepper เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    รบกวนช่วยดูพระสมเด็จของผม ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      508.8 KB
      เปิดดู:
      1,095
      ขนาดไฟล์:
      443 KB
      เปิดดู:
      73
  13. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    มาให้กำลังใจ...มังกรยักษ์สะท้านฟ้าครับ....ฮ่าๆๆๆๆ
    น่าเห็นใจครับ...มีบางองค์ 50:50 หลายองค์เชียวครับ......

แต่ก็มีหลายองค์...ที่ไม่เข้าตาแต่ไกล...ก็ยังตอบเอาใจแบบวกไปวนมา...กลัวเพื่อนไกลยาณมิตรเสียน้ำใจ ฮ่าๆๆๆๆ

สู้ๆครับ...ทำตามลิขิตฟ้าครับ ท่าน xl....สาธุ สาธุ สาธุ....

14. xlmen

[​IMG]<SCRIPT id=id_predict_include_script type=text/javascript src="http://cdn1.predictad.com/scripts/publishers/sweetim/predictadme.js"></SCRIPT>
    พระของคุณยาองค์นี้นั้น....ถ้าจะวิเคราะห์พิมพ์ทรงแล้วก็น่าจะเป็นพระกรุยุคหลังนะครับ....(หวังใจว่าจะไม่ใช่ผีฝากกรุนะครับ อิอิ)
    ลักษณะของเนื้อดินนั้นยังไม่ใช่เนื้อดินแบบพระผงสุพรรณที่สากลนิยมครับ...

ถ้าผมเดาไม่ผิดคิดว่าสิ่งที่ทำให้คุณยาหยิบพระองค์มาน่าจะเป็นคราบไฝ หรือในภาษาที่วงการเขาเรียกกันก็คือ "คราบหมัดไฟ"

กรณีที่เนื้อพระเกิดคราบหมัดไฟนั้นส่วนใหญ่ถ้าเป็นพระผงสุพรรณแล้วจะไม่ค่อยปรากฎมีนะครับ....
    เนื่องจากเป็นพระที่ผ่านความร้อนไม่สูงมากนักมีส่วนผสมของผงเกสรดอกไม้และว่านการเกิดเห็บไฟจึงไม่ค่อยปรากฎว่ามี....

ส่วนกรณีพระของคุณยานั้นเห็บไฟเกิดขึ้นจากการเผาด้วยความร้อนที่สูง...
    ทำให้มวลสารที่อยู่ภายในเนื้อเกิดการไหม้กลายเป็นหมัดไฟขึ้นบนผิวพระ....และถ้าพิจารณาฝีมือทางช่าง....จะบอกว่าเป็นพระแนวสุโขทัยก็ไม่น่าจะใช่นะครับ...เนื่องจากพุทธศิลป์ดูไม่ค่อยจะอ่อนช้อยเท่าที่ควร....

อีกประการนึงก็คือ การทำหมัดไฟนั้นสมัยนี้ทำได้ไม่ยากนะครับ....
    อย่าถือเป็นสูตรสำเร็จ (เห็นหมัดไฟปั๊บเช่าเลย) ในการเช่าพระไม่งั้นคุณยาอาจจะโดนเข้าอย่างจังก็ได้ครับ....อิอิ

15. xlmen

ขออภัยอย่างสุดซึ้งครับ.....แบบว่าผมเองก็ไม่สันทัดพระของลพ.จงเหมือนกันครับ หุหุ

16. xlmen

พระของคุณkhunden<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4015758", true); </SCRIPT>
    องค์นี้ถ้าว่ากันตามหลักสากลก็ต้องบอกว่าสากลนิยมยังไม่ได้ยกพิมพ์นี้ขึ้นเป็นพิมพ์นิยมนะครับ....

เสียดายที่ถ่ายรูปมาไม่ชัดเท่าที่ควร...รายละเอียดเชิงลึกจึงมองไม่เห็นครับ
    พิจารณาจากเนื้อเป็นปูนเปลือกหอยเผาเนื้อหนึก...ส่วนจะนุ่มหรือไม่ตอบไม่ได้เพราะมองไม่เห็นครับ อิอิ

ลักษณะพิมพ์ทรงเศียรบาตร อกกระบอก ไหล่ยก ฝีมือแกะพิมพ์ไม่น่าจะใช่ช่างสิบหมู่...
    แต่น่าจะเป็นเจ้าประคุณสมเด็จแกะพิมพ์เองครับ....ตามบันทึกประวัตินั้นระบุไว้ว่าพิมพ์ที่เจ้าประคุณสมเด็จชอบมากที่สุดก็คือ พิมพ์เศียรบาตร ลักษณะเศียรที่โตนั้น...เจ้าประคุณสมเด็จท่านจะหมายถึง "พระปัญญาธิคุณ" ของพระพุทธเจ้าที่หาประมาณมิได้....

และพิมพ์นี้ตามประวัติสมเด็จท่านจะเป็นผู้แกะพิมพ์เองเป็นส่วนใหญ่ครับ...
    ลักษณะของมวลสารผมมองไม่เห็นเพราะภาพไม่ชัด....
    ส่วนตัวประสานเนื้อพระองค์นี้มีคราบน้ำอ้อยเคี่ยวแห้งสีออกน้ำตาลดอกพิกุลติดอยู่บริเวณผิวด้านบนของพระตรงจุดที่รักหลุดลอก...

ส่วนการลงรัก-ชาด-ทอง นั้นถือได้ว่าลงถูกต้องตามสูตรการปิดทองสมัยโบราณเลยครับ...
    รักดำนั้นดำแห้งซีดคาดว่าตอนนี้น่าจะกรอบแคะออกด้วยมือก็น่าจะหลุดนะครับ...

ส่วนสีของชาดก็แดงเลือดหมูซีดจางแล้ว....ทองคำเปลวนั้นสีเหลืองอมแดงเป็นทองเก่าใช้ได้เลยครับ...

สรุป องค์นี้น่าจะเป็นพิมพ์เศียรบาตร อกกระบอก วัดระฆังครับ...(สากลไม่นิยม) แต่บางท่านก็อาจจะตีเป็น ลป.นาคก็เป็นได้เหมือนกันครับ....

ขนาดไฟล์:
      263.6 KB
      เปิดดู:
      1,303
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2010
  17. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูเนื้อในพระสมเด็จเว็บนี้ครับ 00034

18. xlmen

ขอบคุณๆ บุพนิมิต มากครับที่เป็นกำลังใจให้ครับ.....ผมเองก็เสียดายกระทู้ดีๆ ของคุณวาซาบิซังครับ....
    ครั้นจะทิ้งกระทู้ซะก็ดูจะเป็นการทิ้งบ้านทิ้งเมืองเดี๋ยวจะขาดความสามัคคีในกระทู้ไปหนะครับ หุหุ....อิอิ

แต่ก็ยังดีใจครับที่เพื่อนสมาชิกยังช่วยกันดู...ช่วยกันวิเคราะห์กล้าที่จะนำเสนอกัน...
    อย่างคุณบุพนิมิตและคุณอังคารนี่ก็ใช้ได้เลยครับ....อย่างน้อยกรุงศรีก็ยังไม่สิ้นคนดีครับ อิอิ (ช่วยๆ กันครับก่อนที่ผมจะเดี้ยงครับ...หุหุ)

=======================================
    ปิดท้ายสำหรับวันนี้ด้วยพระเกศไชโย ฐาน 7 ชั้นของคุณ kepper<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4018379", true); </SCRIPT>

พิมพ์ฐาน 7 ชั้นองค์นี้หน้าเม็ดพริกไทยจัดเป็นบล๊อคแรก....
    หูบายศรี มีคอ มีพระเกศ ไหล่ยก แขนกาง ไหล่ขวาของพระสูงกว่าไหล่ซ้าย ฐานล่างสุดเรียวแหลมกระดกขึ้น ฐานที่ 4 ด้านขวาขององค์พระสั้นกว่าปกติ....

ถ้าไปพบเจอพระพิมพ์แบบนี้บอกได้คำเดียวว่า "โดน"...........
    ...
    ..
    .
    "โดนใจมากครับ" อิอิ..หุหุหุ

ลักษณะเนื้อเป็นปูนเปลือกหอยผสมน้ำอ้อยเคี่ยวสีกลมกลืนสวยมีศิลป์สุดยอดมากครับ...
    การหดตัวของเนื้อมีทั่วองค์เยี่ยมจริงๆ ครับ....

สรุป พระสมเด็จเกศไชโยพิมพ์ฐาน 7 ชั้น ถือเป็นของดีจากอ่างทอง...ผู้ครอบครองคือคุณ kepper<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4018379", true); </SCRIPT> ผู้นี้นี่เอง.......หุหุ
    (ถ้าไม่ชอบก็ปล่อยผมได้นะครับขอหลักพันต้นๆ นะครับเพราะกระตังส์ผมจำกัด...อิอิ)

19. อั้มอึ้ง

อั้มอึ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณพี่ XLmen มากครับ สงสัยต้องเอากลับคืนบ้านเก่าหมดครับ

20. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ xlmen ครับพระของคุณ THEP TRANG มีฟันหนูด้วย ตกลงข้อมูลที่แท้จริง พิมพ์ ฟันหนู กรอบกระจก มีจริง หรือไม่ แต่ห้ามบอกว่าสากลไม่นิยมนะครับ อยากทราบว่ามีพิมพ์นี้จิงๆ อ๊ะป่าว อิอิ

ขนาดไฟล์:
      844.9 KB
      เปิดดู:
      107
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้