มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. PUTAHRACSA

PUTAHRACSA เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    เห็นว่ากระทู้นี้ "ร้อน" และ "แรง" จึงอยากร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยครับ
    ผมเห็นด้วยกับท่าน Guu3 ครับ!!
    พระ "แท้" ในความคิดของผมคือพระที่ "คุ้มครอง" ผมได้อาจจะเป็นแท้คนเดียวอย่างที่ใครๆ ว่าแต่ผมก็ "ภูมิใจ" ครับที่มีชีวิตรอดมาจนถึงอายุ 32 ปี

พระสมเด็จองค์นี้ทำให้ผมผ่าน "25" มาโดยไม่มีเหตุการณ์ใดๆ และทำให้ผมรอดตายในคืนฝนตก แล้วมีกิ่งไม้หักมาขวางทางอย่างหวุดหวิดครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

ด้วยความเคารพ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      54.2 KB
      เปิดดู:
      1,782
      ขนาดไฟล์:
      56.6 KB
      เปิดดู:
      862
  2. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

อนุโมทนา ครับ ลองดูพระที่ผมมีบ้าง

ขนาดไฟล์:
      379.7 KB
      เปิดดู:
      1,119
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2009
  3. tomnok

tomnok Active Member

20 กันยายน 2009
    "อัตตาหิ อัตตโน นาโถ"

4. A-Ho-Si

A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าแล้ว เจอของจริง มันต้องอย่างนี้ ของเขาดีจริงๆ

5. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเห็นของคุณมั่ง.....

6. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน คำนี้แหละ ที่โดนใจผมที่สุดครับ :cool:

ความศรัทธา เป็นเรื่องที่เฉพาะตัว

แต่ การศึกษาพระเครื่อง ใช้แต่ ความศรัทธา เพียงอย่างเดียว ไม่ได้หรอกครับ ต้องมี การศึกษาค้นคว้า หรือ โยนิโสมนสิการ (ปัญญาพิจารณาโดยแยบคาย) ด้วยครับ

ผมว่าทุกเรื่องนั่นแหละครับ ปัญญา เป็นสิ่งจำเป็นที่สุด พระพุทธองค์ทรงสรรเสริญยิ่งนัก

นัตถิ ปัญญา สมาอาภา แสงสว่าง เสมอด้วย ปัญญา ไม่มี ^_^

ปล. ถ้าจะให้ผมเล่าประสบการณ์ของผมบ้าง 3 วัน 3 คืน ก็ไม่จบ เพราะผมศึกษาพระเครื่องมาตั้งแต่อายุ 12 (สวดชินบัญชรได้ ตอนอายุ 12) เห็นพระมามากมาย เพราะมีครูบาอาจารย์สอนหลายท่าน หลายท่านก็ไปสุคติแล้ว เคยห้อยพระมาไม่รู้เท่าไหร่ แจกไปก็เยอะ สร้างถวายวัดก็มี ศรัทธาจนไปบวชมา 10 ปี ประสบการณ์เพียบบบบบบ แต่ขี้เกียจมาโม้เฉยๆ อิอิ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2009
  7. A-Ho-Si

A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

A-Ho-Si มาแล้ว มาตามคำขอ

ขนาดไฟล์:
      216 KB
      เปิดดู:
      1,461
      ขนาดไฟล์:
      276.2 KB
      เปิดดู:
      994
  8. หมอพล

บางขุนพรหม พิมพ์เส้นด้าย ฐานเรียบ ซุ้มบาง อกวี สีดอกจำปา

แท้ ล้าน %

พิมพ์เส้นด้าย บางขุนพรหม จะมีหลายแม่พิมพ์ แต่ จะมี 2 พิมพ์หลัก คือ เส้นด้าย ฐานรางน้ำ กับ เส้นด้าย ฐานเรียบ

9. wasabi san

เป็นของแท้ครับ เก็บไว้ให้ดีครับ

คุณphon007 เรียก พระบางขุนพรหม พิมพ์เส้นด้าย ผมขอความรู้ว่าที่จริงควรเรียกอย่างไรดีครับ
    ส่วนผมเรียก พระสมเด็จบางขุนพรหมพิมพ์ใหญ่(กรุเก่า) เกศทะลุซุ้ม

ส่วนพิมพ์เส้นด้าย มี พิมพ์เส้นด้ายใหญ่ และเส้นด้ายเล็ก จะแยกอย่างไรครับ

10. wasabi san

ดูกระทู้ของคุณวิสุทโธ ของสะสมส่วนตัว ดูเล่นๆเพลิน คงจะไม่แค่ดูเล่นแล้วอย่างนี เพลินดีจริงๆ

เอา
    พระสมเด็จบางขุนพรหมพิมพ์ใหญ่(กรุเก่า) เกศทะลุซุ้ม มาให้ดูอีกองค์ เป็นพิมพ์เดียวกันกับของคุณ A-Ho-Si และ infinityboon

ดีใจกับคุณ infinityboonอีกครั้ง ไม่เคยนึกไม่เคยฝันว่าจะเห็นพระสมเด็จมากขนาดนี้ อนุโมทนาในบุญกุศลเก่าก่อน เป็นผู้มีบุญบารมีที่ได้ครอบครองพระสมเด็จคนหนึ่ง

ขนาดไฟล์:
      463.8 KB
      เปิดดู:
      7,148
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2010
  11. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้เห็นเป็นยังไงครับ

คุณ wasabi san คิดว่าองค์นี้เป้นยังไงมั่งครับ

12. infinityboon

infinityboon เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    เห็นหลังคล้ายๆบางขุนพรหม09จังนะครับ ไอ้รอยประยาวๆนี้เหมือนเลย

13. หมอพล

พิมพ์ใหญ่ บางขุนพรหม สมัยก่อนเรียกว่า พิมพ์ชายจีวร จะเห็นชายจีวรบางๆ ที่องค์พระ มีอยู่ด้วยกัน 5 พิมพ์หลัก และ แบ่งออกไปอีกหลายแม่พิมพ์

5 พิมพ์หลัก ของ พิมพ์ชายจีวร ได้แก่ ชายจีวรบางแขนโค้ง ชายจีวรบางแขนกลม ชายจีวรบางล่ำ-ลึก ชายจีวรบางผอมเพรียว และ ชายจีวรบางเกศเอียง มีทั้งที่ เกศทะลุซุ้ม เกศจรดซุ้ม เกศเอียงซ้าย เกศเอียงขวา ฯลฯ

ส่วน พิมพ์เส้นด้ายใหญ่ เส้นด้ายเล็ก เพิ่งมาบัญญัติกันได้ไม่นาน สมัยก่อน มี 2 พิมพ์หลัก ได้แก่ เส้นด้ายฐานรางน้ำ กับ เส้นด้ายฐานเรียบ

และ แบ่งแยกย่อยออกไปอีกหลายแม่พิมพ์ ไม่จำเพาะแค่ เส้นด้ายใหญ่ (เส้นหนา) เส้นด้ายเล็ก (เส้นบาง) แต่มีทั้งแบบ เกศทะลุซุ้ม เกศจรดซุ้ม เกศเอียงซ้าย เกศเอียงขวา อกเต็มทรงกระบอก อกบาง (อกวี) ฯลฯ เฉพาะ เส้นด้ายฐานรางน้ำ ยังแบ่งออกไปอีกอย่างน้อย 9 แม่พิมพ์

พอแค่นี้ก่อนนะครับ ผมขี้เกียจเขียนยาว... อีกอย่าง ความรู้ผมยังน้อย ยังต้องขอศึกษาอีกนานครับ ที่เขียนมาเพียงนิดหน่อยครับ ยังไม่ครบถ้วนกระบวนความครับ ยังไม่รู้ครบทั้ง 173 พิมพ์หลัก 384 พิมพ์ย่อย สำหรับ พระสมเด็จของท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯ ครับ ทั้ง ช่างราษฎร์ และ ช่างหลวง

เฉพาะช่างสิบหมู่ ได้แกะแม่พิมพ์ถวายท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯ ใช้คนแกะแม่พิมพ์ถึง 47 คน และแกะถวายมานานถึง 60 ปี โดยฝีมือการแกะแม่พิมพ์ที่สวยที่สุด คือ หลวงวิจารเจียรนัย (เฮง) ช่างทำทองในพระราชวังหลวง โดยเป็นแม่พิมพ์หินอ่อน เริ่มแกะถวายในปี พ.ศ. 2408 ครับ

เรียนมาด้วยความเคารพ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2009
  14. หมอพล

15. wasabi san

โดยส่วนตัวผมดูจากทรงพิมพ์ ผมไม่ชอบครับ ต้องขอโทษด้วย มีจุดให้ติดขัดมาก ถ้าผมเป็นคนวางเส้นในองค์พระ มันผิดปกติหลายอย่าง ส่วนเนื้อพระไม่มีมวลสารที่พอจะมองออกว่าดี ผมมีพระที่คิดว่าองค์นี้ถอดพิมพ์ หรือล้อพิมพ์มาให้เปรียบเทียบ องค์นี้ผมก็ยังไม่เคยคล้องเลย ตั้งแต่ผมได้พระมานานมากแล้ว แต่พอดีเคยถ่ายรูปเก็บไว้ เลยอยากลองให้คุณดู เป็นสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ เนื้อหาดูจะห่างกับพระที่คุณส่งมา ต้องขอขอบคุณที่ส่งรูปมาให้ดู จะได้เป็นปัญญาของคนอื่น และตัวผมด้วย อนุโมทนา

ขนาดไฟล์:
      136.6 KB
      เปิดดู:
      1,623
      ขนาดไฟล์:
      140.3 KB
      เปิดดู:
      1,314
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2009
  16. หมอพล

เห็นด้วยครับ เนื้อหา และ พิมพ์ทรง ห่างกัน ราวฟ้า กับ ดิน จริงๆ

กรุณาอย่าเอารูปออกนะครับ เก็บไว้ศึกษา ครับ

ขอบพระคุณ ครับ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2009
  17. Guu3

Guu3 เป็นที่รู้จักกันดี

ยาวไป กลับมาจากต่างจังหวัด ได้อะไรมาด้วย เดี่ยวพรุ่งนี้มาตามต่อ ขับรถมาไกลขอไปนอนก่อน ครับ

เด็จดวงมาก แต่อยู่บนพื้นฐานความสมานฉัน

18. wasabi san

ผมไม่เอารูปออกหรอกครับ แต่ผมส่งรูปผิด เอารูปมาส่งใหม่ คอยชมนะครับ

ผมมีเรื่องโม้ให้พวกคุณฟังอีกแล้ว วันนี้ตอนสวดมนต์เช้าผมได้กราบนมัสการหลวงปู่โตฯว่า ถ้าวันไปธุระข้างนอกบ้าน อยากจะได้เห็นสมเด็จสวยๆเป็นบุญตาบ้างสักองค์หนึ่ง เผื่อจะเช่ามา แต่วันนี้เห็นแต่สมเด็จปลอมทั้งนั้น ผมไปเดินกับพี่คนหนึ่งที่เขาเอาพระมาให้ดู เดินอยู่พักใหญ่ประมาณ 19.00 น. ผมเหลือบไปเห็นพระแก่ๆรูปหนึ่งเดินอยู่จีวรไม่ค่อยเรียบร้อย แต่ที่น่าตกใจคือ พระรูปนี้หน้าคล้ายพระพักตร์ของเจ้าพระคุณสมเด็จพุฒาจารย์โตฯ จริงๆ ผมเดินผ่านท่านพร้อมพนมมือไหว้พระรูปนั้น ไม่อยากเชื่อตัวเองเลยกับสิ่งที่เห็น ผมบอกกับพี่ที่ไปด้วยว่า "พี่เมื่อเช้าผมอารธนาเจ้าพระคุณสมเด็จพุฒาจารย์โตฯ ไว้" แต่ตอนนี้พี่ช่วยเดินไปดูพระรูปนั้นให้หน่อย ดูว่าท่านหน้าคล้ายใคร พอพี่เค้าเดินกลับมาบอกผมว่าพระอะไรออกมาตอนมือค่ำ แต่ทำไมหน้าพระรูปนี้เหมือนในหนังสือพระเลย เออหน้าคล้ายสมเด็จโตจังเลย เป็นเรื่องแปลก นับเป็นครั้งที่ 2 ในชีวิตผมที่ได้เห็นเหตุการณ์อย่างนี้ เมื่อก่อนก็เคยเห็นหลวงปู่สงฆ์มาทีแล้ว มาคราวนี้ได้เห็นเจ้าพระคุณสมเด็จพุฒาจารย์โตฯ อีก ถ้าครั้งนี้เป็นจริง ผมก็ไม่รู้จะตอบอะไรกับตัวเองดี

เล่ามาให้ฟัง ก็ฟังหูไว้หู เพราะไม่รู้ว่าผม 2 คนจะตาฝาดหรือเปล่า? ส่วนผมขอให้เป็นจริงเถอด

ขนาดไฟล์:
      140.3 KB
      เปิดดู:
      987
  19. หมอพล

อย่าลงผิดบ่อยนะครับ เดี๋ยวพี่น้องจะเวียนหัวครับ ดูเก๊เป็นแท้ แท้เป็นเก๊ไป จะยุ่งกันใหญ่ครับ ^_^

คุณกรู ไปนอนได้แล้ว พรุ่งนี้ทำงาน... อิอิ

20. wasabi san

ฝันดีครับทุกคน ผมก็มีประชุมแต่เช้าครับsleeping_rb

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้