มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. katika

katika สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    katika, 15938, ทรงกลด555, jaturong_tun, boonvate สวัสดีคะ

คุณทรงกลดสบายดีนคะ
    ไม่ไ้เข้ามานานคะ จำพลาสไม่ได้เลยต้องสมัครใหม่อีกครั้ง กำลังรอคำชี้แนะ พระที่โพสสอบถาม สงสัยจะไม่เข้าตากรรมการแหงเลยคะ

2. katika

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ คะ

ช่วยได้เยอะจริงๆคะ แล้วก็คลั่งไคล้ส่องพระไปพักนึง เพราะ ชอบคะ มีอะไรให้ลุ้นดี และ ได้ความรู้เพียบ สายตาที่สั้นๆก็เริ่ม จะยาวมาทีละเซ็นต์ ต้องขอบคุณ มากๆคะ พี่ๆและเพื่อนสมาชิกที่ให้ความรู้แลกเปลี่ยน และ พระสวยๆ มาให้ชมด้วย ขอบคุณคร้าาาาาาาา

3. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณyamie เห็นสำนวนแล้ว นึกถึงคุณเลย สบายดีเน๊าะ หาองค์นี้มากลัวว่าเจอ ล้อพิมพ์อ่ะนะ รอคุณ wasabi san และคุณ xlmen ละกันนิ อิอิอิ

4. อังคาร99

แหมะ...มายังกะนินจา ไปก็แบบนินจาเฉพาะกิจ จิงๆ มาแว๊ป ไปแว๊ป เลยนะคุณ xlmen อุตสาห์มาตอบไขข้อข้องใจให้ สมาชิก อิอิอิ หยอกเย้า เด้อ............

5. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยกับคุณวาซาบิ และคุณ nobimba ครับ....
    ขออนุญาตคุยนอกเรื่องนิดนึงนะครับ....เรื่องพระพิมพ์ตุ๊กตาวัดพลับนั้นในหลายๆ เซียนต่างมองว่าเป็นพระที่สมเด็จพระสังฆราชสุก ไก่เถื่อนสร้างกันแทบจะทั้งนั้น....

แต่โดยส่วนตัวผมแล้วเท่าที่อ่านจากชีวประวัติของท่านกลับพบว่าพระสังฆราชสุกนั้นจริงๆ แล้วท่านเป็นผู้สอนให้พระลูกศิษย์หัดทำผงวิเศษและลองปั้นพระมากกว่าที่ท่านจะเป็นคนปั้นเองนะครับ....

ดังนั้นที่เราเห็นว่าพระวัดพลับมีทั้งตุ๊กตาเล็ก ใหญ่ ยืน
    เทียบโดยฝีมือแล้วคิดว่าน่าจะเป็นลูกศิษย์สร้างมากกว่าที่จะเป็นอาจารย์สร้างนะครับ...

ทีนี้ก็มาถึงประเด็นที่ว่าแล้วใครหละคือลูกศิษย์ ???
    เหอะๆๆๆ น่าคิดไหมหละครับ....ส่วนใครจะเป็นลูกศิษย์ท่านบ้างนั้นผมไม่ทราบรายละเอียดทั้งหมดหรอกครับ....

แต่ที่แน่ๆ เลยก็คือ เจ้าประคุณสมเด็จโตท่านคือศิษย์เอกของพระสังฆราชสุก
    และเจ้าประคุณสมเด็จท่านน่าจะผ่านบนเรียนวิชาสร้างผงวิเศษ และปั้นตุ๊กตาจากสังฆราชสุกมาแล้วอย่างช่ำชองแน่นอนครับ...หุหุ

ดังนั้นในการพิจารณาเนื้อพระและความเก่านั้นพระตุ๊กตาวัดพลับ...
    จะต้องแลดูเก่ากว่าพระสมเด็จวัดระฆังยุคต้นครับ...

6. HAMMERHEAD

HAMMERHEAD เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายที่รูปพระเลี่ยงไม่ชัด พิมพ์ทรงสวยคมมากครับ

7. katika

เห็นบ่อยคะ พระพิมพ์ตุ๊กตาวัดพลับ แต่ไม่ทราบว่าจะแท้หรือไม่นะคะ และ อีกอย่าง ตัวยาเองก็ไม่ได้รู้ว่าเขาเล่นหากันหรือไม่ แต่หากเป็นพระที่น่าสะสม และ ส่วนใหญ่ไม่มีใครปลอม ก็น่าเช่าหา ใช่หรือไม่คะ คุณ xlmen ( แบบว่าเดินไปที่แผงพระเห็นวางให้เช่า เลยไม่ค่อยกล้าหยิบกลัวปลอมคะ แต่เนื้อขาวๆนวลๆสวยดีเหมือนกันคะ )

8. xlmen

[​IMG][​IMG]
    เรียนคุณkeepbarking<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4367627", true); </SCRIPT> ตามตรงนะครับว่า.....
    พระกรุเจดีย์เล็กนั้นประวัติที่มาค่อนข้างจะคลุมเครือ...
    เนื่องจากพระจำนวนหนึ่งได้ถูกลักขโมยออกจากกรุไปก่อนหน้าที่ทางวัดจะมาทราบ...ดังนั้นจำนวนพระพิมพ์ที่หลงเหลือที่ทางวัดเปิดกรุและนำออกให้บูชาจึงมีเพียงไม่กี่พิมพ์เท่านั้น.....

ด้วยเหตุนี้ทำให้พระกรุเจดีย์เล็กถูกเซียนส่วนใหญ่ตั้งข้อสงสัยว่าที่มาเชื่อถือได้จริงหรือไม่ ?
    บ้างก็ว่าเป็นพระยัดกรุ....บ้างก็ว่าไม่ทันสมเด็จ บ้างก็ว่าทันสมเด็จสร้างแน่...ส่วนคนที่เขานิยมชมชอบก็ยังพอมีอยู่แต่คงจะไม่แพร่หลายมากนักครับ....

โดยส่วนตัวผมมองว่าเป็นพระเก่านะครับ....
    แต่อย่างที่บอกแหละครับที่มาคลุมเครือถ้าจะห้อยคอก็คงต้องทำใจข้อนี้ด้วยนะครับ...

9. xlmen

อูย......เดินผ่านแล้วเช่าเลยนี่อันตรายมากนะครับคุณยา...
    พระวัดพลับนั้นถ้าให้ผมสันนิษฐานจำนวนการสร้างอย่างไม่เป็นทางการน่าจะมีอยู่ไม่เกิน 500 องค์นะครับ....

ที่สำคัญพระปลอมระบาดมีเป็นดอกเห็ดเจอง่ายมากจะเช่าหาต้องระวังครับ....
    และเรียนตามตรงว่าตั้งแต่ผมเดินสนามพระมากระทั่งทุกวันนี้ผมยังไม่เคยเจอสมเด็จวัดพลับที่เก่าถึงใจเลยแม้แต่องค์เดียวครับ...

10. katika

ขอบคุณคะ สงสัยต้องไปหาศึกษาเรื่องพิมพ์ตุ๊กตาบ้างแล้วคะ เพราะ ชักสงสัยขึ้นมาแล้วว่าทำไมคนขายพระถึงปลอมได้เยอะจริงๆ ทำราคาได้แน่เลย ถึงได้ปลอมเยอะ

แต่ยาก็มีข้อขัดแย้งสงสัยในเรื่องของธรรมมะ ในการสร้างบุญและบาปนะคะ
    เรื่อง มีอยู่ว่า หาก คนขายพระ นั้น รู้อยู่แก่ใจว่า พระที่ปล่อยนั้น ไปได้มาจาก แถวๆท่าพระจันทร์ มาวางที่แผง แต่มีคนมาเช่า ไป ซึ่งสิ่งนั้นถือว่า บาปหรือไม่ ที่คนขายพระ ได้ปล่อยให้เช่าพระไป แต่คนขายไม่ได้พูดบอกว่า พระเขานั้นแท้หรือไม่ เอ แบบนี้ผิดไหมคะ แต่มองต่างมุม นั่นคืออาชีพสุจริต ไม่ได้ลักขโมย และ การปล่อยพระ ยามองว่า กำไรดีกว่า ขายของกิ๊ปช๊อปนะคะ หุหุหุ อยากกิ๊ฟวื้อมา สิบบาท ขาย ยี่สิบ แต่พระ แม้ องค์ละ ห้าบาท ปล่อยเช่าที ราคา ห้าสิบบาท โห กำไรเห็นๆเลยคะ แต่ว่า การกระทำแบบนี้ เราคิดว่า บาปหรือไม่คะ
    สำหรับยานะคะ คิดว่า ยืนตรงกลาง เพราะ คนปล่อยพระ ก็คือ อาชีพหากิน ที่ถูกกฏหมาย โดยชอบธรรม แต่หากจะบุญหรือ บาป เกิดจากการ โกหก และ หลอกลวง ต้มตุ๋น ขายพระปลอมให้ได้ราคาดีๆจากผู้ไม่รู้
    สรุป ดังนั้น ผู้ที่คิดจะสะสมพระเครื่อง นั้น จำต้องศึกษา เนื้อหา และ ประวัติ พื้นฐานแบบคร่าวๆ และ ประสบการณ์ต่างๆในการเล่นหาสะสม ผู้ที่ถูกหลอกซื้อ ต้องมองกลับที่ตนเองว่า ตนผิดที่ไม่ศึกษาให้ดีเสียก่อน ที่จะเช่าพระแพง หรือ ตกเป็นเหยื่อ ของอีกฝ่าย ( เจอกับตัวแล้วคะ แต่ไม่แพงมากคะ ราคาสามร้อยบาท หุหุหุ แต่วันนั้นเจอไป พันกว่าบาทได้ เช่า สมเด็จนางพญาคะ กลับมาถึงบ้าน ไม่ถึงอาทิตย์กระเทาะออก เป็น อิฐมอญแดงๆ ข้างในทั้งก้อนเลยคะ เหอเหอเหอ ฮากลิ้ง เจอเต็มๆเลยคะ แต่ไม่โทษคนขายนะคะ โทษตัวเอง ที่ดูไม่ให้ดีเสียก่อน ) แต่จดจำหน้าตาคนขายไว้คะ ว่า หน้าตาแบบนี้หละ จะไม่ขอเดินไปหยิบพระมาส่องอีกเลย อิอิอิอิ ( เราให้อภัยท่าน และอโหสิกรรมให้ท่าน แต่เราจะขอจดจำชื่อท่าน หน้าตาของท่านจนวันตาย ) หุหุหุหุหุ

11. xlmen

องค์นี้ผิวเนื้อแลดูใหม่ไปนิดนะครับคุณชัย....การยุบตัวหดตัวน้อยไปนิดครับ...
    ส่วนคราบตั่งอิ๋วที่ด้านหลังก็ดูเหมือนคราบทาแล้วล้างไม่เหมือนตั่งอิ๋วในเนื้อนะครับ...

เอาเป็นว่าสู้ต่อไปละกันครับ....ผมเอาใจช่วยครับ

[​IMG][​IMG] [​IMG][​IMG]
    ดูจากผิวเนื้อแล้วน่าจะเป็นพระโรงงานนะครับ....หมดลุ้นครับ

[​IMG] [​IMG]
    เฮ้ออออ....เศร้าใจจังตกลงพระท่านจำพรรษาที่วัดไหนหละเนี่ย หุหุ ??

องค์นี้ผิวเนื้อและคราบเป็นพระโรงงานครับ....(ยุคนี้) คราบน้ำอ้อยเคี่ยวหยังไม่แห้งพอครับ...
    ส่วนพิมพ์ทรงก็ดูขืนๆ ผิดพิมพ์หลายจุดครับ

สรุปคือยังดูไม่ดีนักครับ

องค์นี้หมดลุ้นครับ...พิมพ์เจตนาเลียนแบบชัดเจน
    ผิดพิมพ์ตรึมครับ...(พระกั๊กเก่า)

12. xlmen

ขึ้นอยู่กับเจตนาครับ....
    ถ้าเจตนาโลภหวังจะหลอกได้เงินคนอื่นโดยการปล่อยพระปลอมอันนี้จิตโลภ..ก้อไปเกิดเป็นเปรตครับ

แต่ถ้าเวลาให้บูชาพระเราบอกผู้ซื้อไปตรงๆ ว่าองค์นี้เป็นพระย้อนยุคนนะพี่ หรือพระจำลองพิมพ์นะพี่....
    เช่าไม่แพงเพราะไม่ใช่ของแท้ ถ้าผู้ซื้อเขารู้แล้วเขายังอยากจะเช่าก็ถือว่าเขาพอใจที่จะเช่าโดยที่เรามิได้ไปหลอกกินเงินเขา...

ถ้าเป็นกรณีหลังก็ถือว่าไม่บาปครับ....สิ่งสำคัญก็คือ

"อย่าหลอกเขากิน...ซื่อสัตย์ในอาชีพแค่นี้พอครับ"

(แท้บอกแท้...ปลอมบอกปลอม...ไม่รู้ก็บอกไม่รู้...มีสัจจะในตนเองไม่หลอกลวงใคร...ถ้าทำได้ดังนี้จะดีมากครับ)

13. pup55

pup55 Active Member

27 พฤศจิกายน 2010
    ผมรบกวนดูให้ผมทีนะครับพอมีพิมพ์ที่นิยมบ้างใหมครับ ขอบคุนพี่มากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      676.9 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      468.5 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      410.7 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      352.7 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      416.2 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      452.6 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      553.1 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      520.8 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      544.5 KB
      เปิดดู:
      32
  14. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    หาพระหลักไม่ได้เลยเอาพระทั่วไปมาฝากดูขำๆครับพี่จะได้ฝึกวิทยายุทธครับแหะๆๆๆ

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      525
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      101
  15. ae noi

มาอีกครั้งแล้วครับหามาถามตลอดครับดีไม่ดีว่ากันอีกเรื่องแต่หามาถามหนุกครับแหะๆๆๆว่าแต่ว่าองค์นี้ไปทางไหนครับ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      64
  16. อังคาร99

มาอีกกี่ครั้งก็ได้ครับ อิอิ สมาชิกก็ได้ตักตวงความรู้กันไป ขออนุญาติวิเคราะห์ ลองวิชานะครับ
    ตัดขอบไม่ค่อยชอบ ผิวกรุไม่น่าใช่นะครับเหมือนไปหมัก ดินลูกรังร่อนมา ขอบคุณครับที่นำมาให้ความรู้ ถ้าเกิดแท้ หรือมีลุ้น ผมและสมาชิก จะได้ดูคราบกรุเป็น
    อย่าว่ากันนะคุณ arnoi ผมเองก็พึ่งหัดดูจ่ะ เด๋วรออาจารย์ทั้ง2 ผมก็ได้ความรู้ด้วยคนครับ

17. ae noi

ไม่มีปัญหาครับ555เป็นไปตามบรรยายครับ555

18. อังคาร99

คุณarnoi ครับโดนอีกแล้วครับ เหมือนกับที่ผมโดนมาแล้ว อิอิอิ ผมมีเพื่อนแล้วหล่ะตอนนี้ ยินดีที่ได้ฮู้จักก๋า.... อย่างนี้คุยกันง่ายขึ้น อิอิ
    ตอนแรกที่ผมได้มา คุณเอ๋ยปลื้มใจมากให้ใครดูก็บอกดีไปหมดมีคุณ wasabi คนเดียวบอกว่าผิดพิมพ์ ผิดเนื้อ ตอนนั้นเหี่ยวนิดๆ
    หลังนั้นไปเดินท่าพระจันทร์ คุณเอ๋ยมี 2 size ให้เลือก องค์ใหญ่ 100 บาท องค์เล็ก 80 บาท นึกถึงคุณ wasbi san นี่สุดยอดจริงๆ คนอาราย รู้ไปหมด 555 แต่นั้นมาเก็บเป็นครูไปเลย
    สู้ๆ ครับ

19. santiviriya

santiviriya สมาชิกใหม่

29 พฤษภาคม 2009
    พระสมเด็จองค์นี้ ดูดีหรือไม่ครับ ช่วยบอกทีนะครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      41
  20. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

ผิดทั้งพิมพ์ และมวลสารครับ เป็นพระฝีมือเกรดล่าง ทำเก่าครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้