มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    พระกำแพงซุ้มกอ เนื้อละเอียด ภายในเนื้อดินจะมีแร่ เมื่อเผาแล้ว จะต้องมองเห็นลายน้ำแร่ในเนื้อพระได้ ว่านดอกมะขาม และต้องพบราดำ จึงจะดูดี หากไม่เข้าใจ เอาภาพมาประกอบให้นะครับ

เนื้อดินกำแพง

ไฟล์ที่แนบมา:

2. wasabi san

คุณkeepwork พระสมเด็จพิมพ์เจดีย์องค์นี้ ผิดพิมพ์ครับ เนื้อใกล้เคียง ไม่พบมวลสาร

เริ่มจากปลายพระเกศต้องมีเนื้อติ่งกลมไปทางซ้าย(นึกถึงพระเกศของพระบูชารัตนะ) ต้องเห็นเส้นการขัดสมาธิชัดเจน ฐานสิงห์ไม่เป็นท้องเรือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2011
  3. wasabi san

ตอบเท่าที่ทำได้นะครับ

ไปสวดมนต์แล้วนะครับ ตี1:29 น. แล้ว

4. boyanoss

boyanoss สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีครับ คุณ wasabi ผมรบกวนคุณ wasabi ไขข้อข้องใจเกี่ยวกับพระสมเด็จด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      895.3 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      934.2 KB
      เปิดดู:
      86
  5. wasabi san

ถ่ายใหม่เถอะครับ ฉากหลังสีดำดีที่สุดครับ

6. boyanoss

boyanoss สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2011
    ได้ครับยังไงก็ ขอขอบคุณ คุณwasabi ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

7. katika

katika สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    <<<<<<<<<< า[/B]

8. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ณ แปดริ้ว [​IMG]
    รบกวนด้วยสักหนึ่งองค์ครับ ช่วยดูพระสมเด็จองค์นี้ให้ด้วยครับ เจ้าของเดิมบอกว่า เป็นพระสมเด็จบางขุนพรหม กรุใหม่ เก็บไว้นานแล้วครับ

แต่ผมดูไม่เป็นจึงขอรบกวนพี่ๆสายตรงช่วยฟันธงให้ด้วยครับ......

[​IMG][​IMG]

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมไม่อยากทำให้เข้าใจผิดนะครับ หากเรารู้เรื่องคราบกรุ และการแกะทรงพิมพ์ พระองค์นี้ไม่เข้าเกณฑ์จริงๆ เส้นสายของพระที่เห็น ไม่มีการกำหนดการแกะพิมพ์ หรืออีกนัยคือ ผู้แกะ แกะตามความคิดของตนเอง จึงผิดพิมพ์ ส่วนคราบกรุ พระสมเด็จที่ออกจากกรุ คราบกรุจะออกจากภายในองค์พระ ไม่ใช่เป็นคราบบนผิวพระ

ในส่วนตัว องค์นี้ ผิดคราบ และผิดพิมพ์ครับ ลองหาท่านที่สามารถสร้างความกระจ่างได้ อธิบายตัวต่อตัว จะดีที่สุดครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

555 ผมโดนอีกแล้วครับท่าน หงายเก๋งอีกครั้งนึง 555
    เห็นคุณ ณ แปดริ้วบอกว่าไปทำบุญที่วัด แล้วทางวัดให้มา สนใจให้ผมเช่าบูชาต่อไหมครับ ผมชอบองค์นี้มากเลย ชอบจิงๆ อยากได้เป็นครู อ่ะนะ

9. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ คุณวาซาบิ

10. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ เจ็บมากๆครับ คุณxlmen หุหุ

11. kepper

kepper เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    รบกวน คุณ วาซาบิ และ คุณ xlmen ช่วยดูพระสมเด็จให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      57
  12. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ขอลงอีกทีครับเพื่อผ่านหูผ่านตาพี่ๆบ้างแหะๆๆใช่พระคงหลวงปู่บุญไหมเอย รอพี่มาเฉลย

ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      50
  13. T_

T_ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขอบพระคุณท่านพี่WSB มากครับที่นำข้อมูล(ดีๆ)เพื่อเพิ่มความเข้าใจ (เชิงลึก)..ครับ....คิดว่า..ข้อมูลที่ให้ไว้นี้.คงมิได้เกิดประโยชน์กับผมแต่เพียงผู้เดียวเป็นแน่...รวมถึงเพื่อนๆ..(สมาชิก)..ที่ยังไม่ทราบอีกด้วย..ยอดเยี่ยมจริงๆครับ...

14. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    อาจารย์ wasabi อาจารย์ xlmen พี่ๆ เพื่อนๆ มีเวลาช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ /ไม่ทราบที่ไหนอย่างไร/พอมีข้อมูลไหมครับ/ขอบพระคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      794.1 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      900.6 KB
      เปิดดู:
      50
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2011
  15. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    สององค์นี้หมดลุ้นครับ....

ส่วนองค์นี้คือพัฒนาการล่าสุดของพระโรงงานครับ...
    สังเกตว่าผิวเนื้อเริ่มทำได้ดี...แต่คราบแป้งโรยพิมพ์นี่สิครับไม่น่าทำเลย...
    พระสมเด็จถ้าผ่านมานานนับร้อยปีแป้งโรยพิมพ์จะยังคงเหลือให้เห็นชัดเยอะขนาดนี้หรือครับ....โอวววเวรกรรม จบข่าวภาคเที่ยงครับ หุหุ

16. xlmen

[​IMG][​IMG][​IMG]

องค์นี้ผมเห็นด้วยกับคุณวาซาบินะครับ....
    โดยเฉพาะความหนาที่สันขอบนั้นดูจะบางไปนิดครับ...ถ้าเป็นพระกรุบางขุนพรหมจริงจะมีกรอบบังคับแม่พิมพ์บริเวณสันขอบจะต้องมีความเรียบไม่มลขนาดความหนาโดยรอบทั้งสี่มุมจะต้องใกล้เคียงกันครับเพราะมีกรอบบังคับแม่พิมพ์ช่วยมิใช่การตัดขอบ...ลองสังเกตพิจารณาตามดูละกันครับ....

17. nobimba

nobimba เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ยกมือเจ็บตัวอีกรายครับ 555

18. xlmen

พระของคุณvutthaivut<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4396041", true); </SCRIPT> พอเห็นสายสร้อยคล้องคอแล้วผมแทบไม่อยากวิภาควิจารณ์เลยครับ....(เกรงว่าอาจจะทำให้จิตท่านตกจากองค์พระ)

ลักษณะพิมพ์มีกรอบกระจกคราบผิวที่เห็นเจตนาให้เป็นพระกรุบางขุนพรหม...
    เนื้อเป็นปูนเปลือกหอยหนึกแข็ง (ไม่นุ่มตา) มีรอยคราบน้ำมันตั่งอิ๋วฉาบผิวพระ...โดยส่วนตัวผมยังไม่ชอบครับ...

เอาเป็นว่าผมขอตีว่าเป็นพระสมเด็จยุคหลังไม่ทราบที่ละกันครับ....ถ้าชอบก็ห้อยคอต่อได้ครับอย่าไปคิดมากครับ

19. xlmen

พระของคุณ PSOM องค์นี้ถือว่าเก๊เก่าครับ...ผิวมีการหดตัวแบบแปลกๆ
    และมวลสารยังดูไม่ดีนัก ส่วนอิฐแดงก็สีซีดไปนิดครับ การยุบตัวทรุดตัวยังไม่ชัดเจนเท่าที่ควรครับ....ผิวเนื้อปูนยังดูสว่างตาเกินไปครับ...ที่สำคัญคือ การหดตัวของเนื้อที่ด้านหน้าไม่สัมพันธ์กับผิวเนื้อที่ด้านหลัง...ดูๆไปแล้วพระองค์นี้มีลับลมคมในชอบกลครับ

ส่วนพระเกศไชโยฐาน ๗ ชั้นองค์นี้นั้นพิมพ์กลับด้านผมเห็นแล้วถึงกับอึ้งเลยครับ...
    จุดที่ควรอยู่ด้านขวาขององค์พระกลับไปอยู่ที่ด้านซ้ายขององค์พระ...ลองสังเกตุดูบริเวณไหล่ยกอกจิกที่องค์พระสิครับ...ปกติเราจะพบอกจิกเหมือนหัวนกอินทรีที่อกพระด้านขวา...แต่องค์นี้มาแปลกมากครับย้อนศรเฉยเลย หุหุหุ

ส่วนฐานที่ ๖-๗ เส้นกลับหนาใหญ่แบบตั้งใจถือว่าเป็นพิมพ์ที่มาแปลกมากครับ...
    ส่วนผิวเนื้อนั้นดูเผินๆ จะคล้ายผิวเนื้อกระยาสาทแต่เท่าที่ผมพิจารณาแล้วคิดว่าองค์นี้น่าจะเป็นพระเก๊เก่าครับ...

ขนาดไฟล์:
      181.1 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      167.2 KB
      เปิดดู:
      627
  20. xlmen

แหมะคุณ ae noi นี่เล่นทักผมกันลืมซะ.....ดูเหมือนว่าผมจะแก่จัดเลยนะครับนี่ 555+

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

พระกรุลำพูนชุดนี้หมดลุ้นยกเครือครับ...ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ อิอิ

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=930 bgColor=#000000><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left><SCRIPT language=Javascript><!--function keyCheck(eventObj, obj){var keyCode// Check For Browser Typeif (document.all){keyCode=eventObj.keyCode}else{keyCode=eventObj.which}var str=obj.valueif(keyCode==46){if (str.indexOf(".")>0){return false}}if((keyCode<48 || keyCode >58) && (keyCode != 46) && (keyCode != 8)){ // Allow only integers and decimal pointsreturn false}return true}--></SCRIPT><SCRIPT type=text/JavaScript>var rstr;rstr=Math.random();function delShop(shopID,ID,name){ if(ID=="") return; var conDel; conDel = confirm("คุณต้องการลบรายการ "+name+" หรือไม่?"); if(conDel==false) return; window.location = "img/delete_pictopic.php?id="+ID+"&shopuserid="+shopID+"&mode=delshop";}</SCRIPT><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%"><TBODY><TR><TD class=Redline colSpan=2 align=middle>พระเลี่ยง ถ่ายรูปใหม่..จับใจกว่าเดิม....

</TD></TR><TR><TD height=200 colSpan=2 align=middle>
    [​IMG] <!--<table height="" width="" border="0" cellspacing="0" cellpadding="0" background=""> <tr> <td>[​IMG]</td> </tr> </table>-->

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

ไหนๆ ก็เห็นสมาชิกเริ่มจะสนใจพระกรุกันบ้างแล้ว
    ผมก็เลยไปจิ๊กรูปพระเขานำมาลงให้ชมกันครับ....ใครสนใจอยากเช่าก็ติดต่อไปที่ร้านเขาเองได้เลยครับ...หุหุ

องค์นี้เป็นพระเลี่ยง กรุประตูลี้ครับ....

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=930 bgColor=#000000><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left><SCRIPT language=Javascript><!--function keyCheck(eventObj, obj){var keyCode// Check For Browser Typeif (document.all){keyCode=eventObj.keyCode}else{keyCode=eventObj.which}var str=obj.valueif(keyCode==46){if (str.indexOf(".")>0){return false}}if((keyCode<48 || keyCode >58) && (keyCode != 46) && (keyCode != 8)){ // Allow only integers and decimal pointsreturn false}return true}--></SCRIPT><SCRIPT type=text/JavaScript>var rstr;rstr=Math.random();function delShop(shopID,ID,name){ if(ID=="") return; var conDel; conDel = confirm("คุณต้องการลบรายการ "+name+" หรือไม่?"); if(conDel==false) return; window.location = "img/delete_pictopic.php?id="+ID+"&shopuserid="+shopID+"&mode=delshop";}</SCRIPT><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%"><TBODY><TR><TD class=Redline colSpan=2 align=middle>พระเลี่ยงกรุดอนแก้วเขียว

</TD></TR><TR><TD height=200 colSpan=2 align=middle>
    [​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

อันนี้เป็นพระเลี่ยงกรุดอนแก้ว ผิวเนื้อเขียวหินครกหายากสุดๆ
    ใครชอบก็ลองติดต่อร้านหาเจ้าของพระเขาเองนะครับ...แค่จิ๊กรูปเขามาลงเจ้าของเขาคงไม่ว่ามั้งครับ อิอิ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้