มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. bobbysoking

bobbysoking เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนถามพี่Xlmanกับพี่ๆทั้งหลายครับเจ้า"ผงพุทธคุณ"นี่เป็นยังไงอ่ะครับ หามานานไม่เคยเจอเลยอ่ะครับ เคยเห็นแต่เขาพูดกันอ่ะครับผม

2. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอเรียนถามพระสมเด็จครับ ท่านชอบหรือไม่ชอบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      194.1 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      186.6 KB
      เปิดดู:
      88
  3. katika

katika สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ขออนุญาติแก้ข่าวคะ หุหุหุหุ ภาพที่สองหน้านี้ของยาที่สอบถามนั้น ยาชักงงๆแล้วคะ ไม่รู้ก๊อปรูปจากที่ไหนมา แล้วใส่ไว้ในกล่องเดียวกัน บ่แม่นของยานะคะ รูปใครไม่รู้ แง้แง้แง้ งงไปหมดเลย มายด๊อกคิวเม้นท์มีแต่รูปพระเต็มไปหมด เลยยยยฮือฮือฮือ ขออภัยท่านเจ้าของรูปนะคะ

4. pnongmix

pnongmix สมาชิกใหม่

พระองค์นี้ให้คุณยาลองดูครับ ไม่รู้ว่าตาหายหรือยัง

เห็นคุณยาบอกว่าจะค้นหารายละเอียดให้ เลยมีพระมาให้ดูเล่นๆ ครับ คนที่มอบให้มาเขาบอกว่าเป็นพระสมเด็จบางขุนพรหมครับ

5. katika

เรียนท่าน pnongmix

ผิดถูกอย่างไรต้องขอคำชี้แนะด้วยนะคะ กำลังศึกษาคะ ก็ไม่รู้ว่าพระสมเด็จแท้หรือไม่ แต่จากที่ดูเอกสารใกล้เคียงกันมากคะ แท้หรือไม่คงต้องขอความอนุเคราะห์จากท่านวาซาบิและเอ๊กเมนชี้แจง เนื้อหามวลสารอีกทีนะคะ

จากที่ยาดูรูปนะคะ น่าจะเป็น พระพิมพ์ประธานเกศทะลุซุ้ม วัดบางขุนพรหมใน

ตามเอกสารที่อ่าน เขียนว่า เกศยาวทะลุซุ้ม ใบหน้าคล้ายเม็ดงา ( สงสัยต้องไปหาเม็ดงามาดูแล้วคะ หุหุหุหุ ) ไม่มีหู วงแขนโค้งแล้วหักศอกจรดหน้าตัก ข้อศอกซ้ายไม่มีชายจีวรติดหัวเข่า หัวเข่าหน้าตักงอนรับวงแขน ฐานบนเป็นฐานคมขวาน ฐานกลางเป็นฐานขาโต๊ะ ฐานล่างหน้ากระดานตัดตรง มีซุ้มผ่าหวายครอบองค์เสมอกัน ( คัดลอกมาไม่หมดนะคะ เหอเหอ มันยาว )
    นายเจิมช่างวงหล่อ แกะพิมพ์ถวาย
    เนื้อพระมีสองเนื้อ คือ
    เนื้อผงผสมข้าวสุก ผงเกษร ผงใบลาน ผงตะไคร่เจดีย์ ผงดำ น้ำอ้อยเคี่ยวและ น้ำอ้อยเคี่ยว เนื้อแห้ง ขาวอมเขียวก้านดอกมะลิ แข็งเหนียว
    เนื้อผงผสมปูนเปลือกหอย ผงเกษร ผงใบลาน ผงดำ น้ำมันตังอิ๊ว เนื้อแห้งขาวนวล แข็งแต่เปราะ

แต่พิมพ์นี้ ยาคิดว่าน่าจะเป็นพิมพ์เนื้อผงผสมข้าวสุก ผงเกษร ผงใบลาน ผงตะไคร่เจดีย์ ผงดำ น้ำอ้อยเคี่ยว

หมายเหตุ ยาคัดลอกมา จากหนังสือ และ หยิบยกมาบางเนื้อหา ดังนั้น ยาไม่ทราบหรอกนะคะว่า พิมพ์ที่ยากล่าวถึงนั้น จะตรงตามภาพหรือไม่ และ พระสมเด็จแท้ หรือไม่ แต่ประการใด ดังนั้นข้อความข้างบนที่เขียน ขอกล่าวอ้างถึงลักษณะของพระสมเด็จ พิมพ์ประธานเกศทะลุซุ้มเท่านั้นคะ อาจไม่ครบถ้วนต้องขออภัยด้วยคะ

6. katika

เขียนเองก็งงเองคะ ไม่ทราบมีใครพอชี้แจงได้ไหมคะ ว่า วัดบางขุนพรหมใน และ บางขุนพรหมนอก แตกต่างกันตรงไหนคะ

พระสวยคะ บางเฉียบเชียว อิอิอิอิ อยากได้ อยากได้ อิอิอิอิอิ แต่ม่ายยยยมีปํญญา เหอเหอเหอ ต้องศึกษาต่อไป เผื่อมีพระดีๆหลุดมาหาบ้าง ( พระนอกตาเซียน ใบไม้นอกกำมือ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2011
  7. katika

ขอลบข้อความนะคะ เพราะ ยาถือว่าได้โพสเนื้อหาไปแล้ว และคาดว่าเพื่อนสมาชิกได้เซฟกันบ้างแล้วนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2011
  8. katika

ขอลบเนื้อหาต่างๆนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2011
  9. katika

ขอลบเนื้อหาต่างๆนะคะ

10. BIGER

BIGER สมาชิก

สมเด็จบางขุนพรหม 100 ปี หรือป่าวครับ

รบกวนผู้รู้ชี้แนะครับ

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      232.9 KB
      เปิดดู:
      40
  11. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

หนังสือ รุ่นนี้ ขายที่ไหนอ่ะคุณยา บอกผมบ้างจิ................

12. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ฮือฮา!หิมะตกเวียดนามครั้งแรกในประวัติศาสตร์ คาดอาจเกี่ยวสึนามิ

ฮือฮา!หิมะตกเวียดนามครั้งแรกในประวัติศาสตร์ คาดอาจเกี่ยวสึนามิ

เกิดหิมะตกเป็นครั้งแรกที่เมืองซาปา ทางตอนเหนือของเวียดนาม สร้างความประหลาดใจแก่ผู้คนทั่วประเทศ คาดปรากฏการณ์ประหลาดอาจเกี่ยวข้องผลพวงแผ่นดินไหว-สึนามิที่ญี่ปุ่น...
    สำนักข่าวต่างประเทศรายงานเมื่อวันที่ 17 มี.ค. ว่า เกิดหิมะตกหนักเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ที่เมืองซาปา แหล่งท่องเที่ยวชื่อดังทางตอนเหนือของเวียดนาม สร้างความฮือฮาครั้งใหญ่ให้กับชาวเวียดนามทั่วประเทศ และกลายเป็นข่าวดังไปทั่วโลกเพียงชั่วข้ามคืน

รายงานข่าวระบุว่า เมื่อช่วงเช้าตรู่ของวันที่ 16 มี.ค .ที่ผ่านมา ได้เกิดปรากฏการณ์ประหลาด เมื่อมีหิมะตกเป็นครั้งแรกที่เมืองซาปา แหล่งท่องเที่ยวยอดนิยมอันดับต้นๆของเวียดนาม ซึ่งตั้งอยู่ในเขตจังหวัดลาว ไค ทางตอนเหนือของประเทศ ไม่ไกลจากพรมแดนของสาธารณรัฐประชาชนจีน

ฟาม กวง โฮ ผู้อำนวยการศูนย์พยากรณ์อากาศประจำจังหวัดลาว ไค ออกมายืนยันว่า หิมะได้เริ่มตกที่เมืองซาปาตั้งแต่เวลาประมาณ 5.00 น.ตามเวลาท้องถิ่นของเมื่อวานนี้ (16) ซึ่งถือเป็นครั้งแรกที่มีหิมะตกในพื้นที่แถบนี้ และเมื่อเวลาผ่านไปถึงราว 9.15 น. หิมะที่ตกในเมืองซาปาก็มีความหนาถึงราว 2.5 เซนติเมตร

" สิ่งที่เกิดขึ้นทำให้ประชาชนตื่นเต้นกันมาก ผู้คนมากมายต่างออกมายังท้องถนนเพื่อชมหิมะด้วยตาของตัวเอง" ฟาม กวง โฮ กล่าว

ทั้งนี้ นับตั้งแต่เกิดเหตุแผ่นดินไหวระดับ 9 และสึนามิซัดถล่มเกาะฮอนชูของญี่ปุ่นเมื่อวันที่ 11 มี.ค.ที่ผ่านมา มีรายงานว่าได้เกิดสภาพอากาศที่แปรปรวนผิดฤดูกาลในหลายพื้นที่ทั่วโลก โดยที่กรุงฮานอยเมืองหลวงของเวียดนาม อุณหภูมิได้ลดต่ำลงเหลือเพียง 11 องศาเซลเซียสในตอนกลางวัน และในคืนวันที่ 16 มี.ค. อุณหภูมิในกรุงฮานอยได้ลดต่ำเหลือเพียง 9 องศาเซลเซียสเท่านั้น.

ไทยรัฐออนไลน์

• โดย ทีมข่าวไทยรัฐออนไลน์
    • 17 มีนาคม 2554, 18:25 น.
    ที่มา : ฮือฮา!หิมะตกเวียดนามครั้งแรกในประวัติศาสตร์ คาดอาจเกี่ยวสึนามิ - ข่าวไทยรัฐออนไลน์

ขนาดไฟล์:
      49.4 KB
      เปิดดู:
      731
      ขนาดไฟล์:
      51.3 KB
      เปิดดู:
      558
      ขนาดไฟล์:
      62.1 KB
      เปิดดู:
      507
      ขนาดไฟล์:
      21.9 KB
      เปิดดู:
      502
      ขนาดไฟล์:
      30.6 KB
      เปิดดู:
      550
  13. wasabi san

ผมเคยถามเพื่อนที่บวชในวัดอินทร์ฯ(สึกแล้ว) เรื่องหนังสือพระสมเด็จที่วางขาย เพื่อนผมชี้ไปหนังสือที่คุณยาแนะนำ แค่เห็นปกหนังสือ เพื่อนผมถึงกับส่ายหน้า แถมยังบอกเหตุผลอย่างตรงไปตรงมาถึงหนังสือพระเล่มนั้น ซึ่งเป็นความคิดเห็นเดียวกันกับผม

ผมแนะนำว่า อย่าซื้อมาอ่านจะดีกว่า เพราะผู้เขียนคัดลอกมาบางส่วน แล้วตีใข่ใส่แป้ง ผมอ่านแล้วต้องปิดหนังสือเลย เพราะเขียนข้อความวนไปมา หนังสือพระหลายเล่มหลงทาง คัดลอกกันมาตลอด ในหนังสือนำพระของพรรคพวกมาลง ผสมพระฝีมือ เพื่อสร้างราคาในวงการพระเครื่อง คนรุ่นหลังอ่านข้อมูลแล้วเกิดศรัทธากันผิดๆไปเสียหมด ความจริงในหนังสือมี เพียง50% อีก50%แต่งเองทั้งสิ้น

หากต้องการอ่านหนังสือเล่มดังกล่าว ให้จำเรื่องมวลสารและทรงพิมพ์บางองค์ ให้อ่านที่หลวงปู่คำอธิบายก็พอ

14. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

มิน่าหล่ะ เช้านี้หนาวสุดยอด จะเกี่ยวกันไหมเนี่ย

15. katika

ที่โคราช ยามองไม่เห็นแดด สองวันนี้ได้แล้วคะ อึม ครึม ตลอดคะ มีฝนตกประปรายด้วยคะ พี่อังคาร

16. wasabi san

จากท่านประธานที่ประชุม

ต้องขออนุญาตให้คุณยาเอาภาพปกหนังสือลงครับ และรายชื่อลงด้วยครับ ไม่เหมาะสม เดี๋ยวเจ้าของหนังสือเขา้เสียหายได้ การกล่าวถึงน่าจะเข้าใจแล้ว

ส่วนเรื่องอุณหภูมิที่ลดลง เกิดจากการรั่วไหลของพลังงานปรมาณูที่จากญี่ปุ่น ที่ผลักดันมวลอากาศจากรัสเซียและจีน ให้พัดลงมายังภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และเอเชียใต้

17. katika

ลบแล้วคะ ดีนะคะ มาลบได้ทัน โอยยย เหงื่อแตก แต่ว่าลบตะกี๊มันเออเร่อคะ สงสัยพี่วาซาบิลบให้แน่เลย ขอบคุณมากคะ ถ้ายังงั้น ยาจะเอาเนื้อหาเฉพาะ ตรงหลวงปู่คำเล่ามาให้เพื่อนๆในสมาชิกบอร์ดได้ศึกษา (หากต้องการอ่านหนังสือเล่มดังกล่าว ให้จำเรื่องมวลสารและทรงพิมพ์บางองค์ ให้อ่านที่หลวงปู่คำอธิบายก็พอ) ตรงนี้ทำได้ใช่ไหมคะ พี่วาซาบิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2011
  18. wasabi san

ขอบคุณครับที่นั่งลง เออ เอาภาพลง ท่านประธานถึงกับมึนไปชั่วขณะ :cool::mad::':)cool: รู้สึกดีขึ้นแล้วครับ catt15ประชุมกันต่อได้เลย

หนังสือทุกเล่มผมอ่าน แต่ผมเลือกที่จะจำ

(หากต้องการอ่านหนังสือเล่มดังกล่าว ให้จำเรื่องมวลสารและทรงพิมพ์บางองค์ ให้อ่านที่หลวงปู่คำอธิบายก็พอ)

สรุปอ่านได้ครับ

19. katika

อิอิอิ พี่วาซาบิเล่นพูดตลกได้กะเขาด้วย ฮ่าฮ่า ฮ่า ฮาดีคะ
    ต้องขออภัยท่านประธานที่ประชุม เนื่องจากว่าสมาชิก (โอ้ยย ไม่ใช่คะ )ข้าพเจ้า ความรู้น้อย จึงทำอะไรโดยคิดเท่าไม่ถึงการณ์ จึงจำต้องนำดอกไ้ม้ธูปเทียนมาขอขมา ในครั้งนี้ และ หวังว่า ท่านประธานที่ประชุม และ สมาชิก จะให้อภัย ในความผิดครั้งนี้
    (เตง เต่ง เต้งงงง เตงงงง เตง ตะเหลง เตง เต่งงงงง )

ขนาดไฟล์:
      91.2 KB
      เปิดดู:
      457
  20. wasabi san

เพื่อนสมาชิกที่เคารพครับ หากผมเขียนข้อความบางอย่างในกระทู้ ก็อย่าด่วนสรุปว่าจะเกิด นะครับ ให้ดูตามรูปการณ์ แต่ผมจะเน้นเรื่อง ความไม่ประมาท

ในเมื่อเราเกิดมาแล้ว และจำต้องดำรงอยู่ ก่อนจะดับ จากกันไป

ผมใคร่พิจารณาในกาลปัจจุบัน และกาลอันใกล้ ดังเราจะทราบเรื่อง แผ่นดินไหวในประเทศญี่ปุ่น มีการรั่วไหลของกัมมันตภาพรังสี และอีกไม่นานจะเกิดโรคระบาด ซึ่งเรื่องโรคระบาดคือกาลอันใกล้ ราวเมษา-พฤษภา หากเกิดขึ้นจริง ผมแนะนำว่า การคล้องพระบางประเภทที่สามารถป้องกันเรื่องโรคภัยไข้เจ็บ หรือฝุ่นกัมมันตภาพรังสี ผมเห็นสมควรต้องคล้ององค์พระไว้ เพื่อความไม่ประมาท ส่วนจะเป็นพระใดนั้น ผมว่าท่านน่าจะทราบกันบ้างแล้ว ผมไม่ต้องการสร้างกระแสในเรื่องนี้ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าผมมีส่วนได้ส่วนเสียในวงการนี้ ทั้งหมดนี้ เป็นเพียงเครื่องเตือนสติ คือ ความไม่ประมาท ระหว่างผมกับเพื่อนๆทุกคนเท่านั้น

ส่วนการอยู่การกิน ในกลุ่มของผม เมื่อมีเหตุการณ์ที่อ่อนไหว พวกผมจะเริ่มเก็บของจำเป็น เช่น พลังงาน อาหารบางประเภท น้ำดื่ม เครื่องนุ่งห่ม อาวุธ เพื่อรองรับเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน

สิ่งที่ผมโพสต์มาทั้งหมดนี้ คือ มาตราการสากลของคนทั่วโลกที่เขาทำกัน

เอาไปพิจารณานะครับ
    ใครจะเชื่อหรือไม่ สุดจะห้ามกันได้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้