มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasabi san [​IMG]
    ภาพพระปลอมก็อย่างมองข้ามนะครับ เป็นฐานความรู้อีกอย่าง
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasabi san [​IMG]

ต้องรู้เขารู้เรา รู้แบบแทงตลอด ใครจะว่าอย่างไร สุดท้ายต้องถือว่าเป็นความรู้จะต้องสังเคราะห์อีกที คงไม่มีใครเชื่อทุกเรื่องได้ จริงไหมครับ

พรุ่งนี้จับตาแผ่นดินไหวให้ดี 15 มีนาคม 2554 (หมอดูคู่หมอเดา)
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

นี่ครับคือพระปลอมของผมที่วิเคราะห์แล้วจากโพสนี้ เอาไว้ดูเนื้อดูพิมพ์กัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      635.6 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      523 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      734.7 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      692.4 KB
      เปิดดู:
      76
  2. อังคาร99

ตามมาติดๆ กับพระปลอมที่ผ่านการวิเคราะห์แล้วจากที่โพสนี้อีกเช่นกัน ตัวอย่างความรู้ครับ จะได้รู้ว่าเนื้อและ พิมพ์แบบนี้เก๊ อย่าไปบูชามา
    โดยเฉพาะองค์สุดท้ายที่คุณ xlmen บอกว่าพระ บ พระเครื่องพิมพ์ ที่ล้อพิมพ์หลวงวิจารณ์ ถ้าเจอเนื้อหามวลสารแบบนี้ การทำให้ดูเก่า กินลึก ถึงด้านในขอบข้าง
    มวลสารสีต่างๆมากมาย ที่มีทั้งสีเหลือง สีเขียว สีฟ้า สีดำ สีขาว สีต่างๆเป็นต้น
    การผุดของผิวพระที่ดูเหมือนผด
    พิมพ์ทรง บ พระเครื่อง
    อย่างที่คุณwasabi san ได้กล่าวไว้รู้มวลสาร ก็ต้องรู้พระปลอมด้วย จะได้รู้เขา รู้เราแทงได้ตลอดไม่ตกเป็นเหยื่อเขาไม่ว่าจะแพงหรือถูก
    ผมเองก็บูชามาไม่แพงครับ 30-60 บาท บางองค์ ผมรู้ว่าปลอม แต่บูชามาเพื่อเป็นครู แต่ก็ต้องมาถามในโพสนี้เพราะอยากทราบด้วย และให้เพื่อนสมาชิกได้รู้ด้วยกัน

ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      796.4 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      786.8 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      393.3 KB
      เปิดดู:
      60
  3. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

พระองค์นี้ผมไม่ทราบว่าออกวัดไหนเหมือนกันครับ....

[​IMG][​IMG]
    สีชาดแดงยังไม่โดนใจครับ....ผิวเนื้อที่ผ่านการลงรักมายังไม่แตกลายงาเท่าที่ควรครับ
    บางทีอาจจะเป็นพระเกจิสร้างแต่ยังไม่ทราบวัดก็เป็นได้ครับ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    ส่วนองค์นี้แค่เห็นสันขอบความหนาก็ถือว่าสอบไม่ผ่านแล้วหละครับ....

ส่วนพิมพ์นั้นเจตนาเลียนแบบพิมพ์นิยม...ผิวเนื้อดูมลเหมือนถอดพิมพ์มาจากแม่พิมพ์ยางนะครับ...องค์นี่้จบข่าวCNN ครับผม

4. xlmen

คุณยานำเสนอบันทึกที่เป็นประวัติได้ดีครับ...
    ส่วนเรื่องรูปพระนั้นคงต้องเลี่ยงซักนิดนะครับเพราะเกรงว่าอาจจะมีผลเกี่ยวเนื่องกับลิขสิทธิ์...ผมเองก็อยากนำมาลงให้ชมกันแต่ติดตรงที่ใจปลาซิวไปนิดครับ...555+

มาเห็นคุณยายอดหญิงใจกล้าๆ นำเสนอผมก็ดีใจแทนครับ หุหุ

ส่วนคำถามที่คุณ bobby ถามมาเรื่องผงพุทธคุณในเนื้อพระว่าคืออะไรนั้น ?
    ผมขอแนะนำให้ลองเปิดกระทู้ก่อนหน้านี้ย้อนไปเยอะหน่อยเดี๋ยวก็ได้คำตอบครับ หุหุ

ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย...ก็ขอให้ทุกท่านรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ....
    อากาศเปลี่ยนได้แต่ใจขออย่าได้เปลี่ยนจากคุณงามความดีกันนะครับ....ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมครับ หุหุ

5. katika

katika สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ข้าน้อยมิอาจกล้า เพคะ เสด็จพี่เอ๊กเมน น้องยาก็ใจลูกปลาซิวเหมียนกันเพคะ หุุหุหุหุ ออกสำเนียงลาว แต่ที่ทำมานั้น คือ ทำแบบสิ้นคิดเพคะ ห้าห้าห้า เอาไปเลยตรงๆคะ คือ หัวเข็มขัด กับรู เวลาจะคาด มันห่างเกินไปคะ ( คาดไม่ถึง ) หุหุหุหุหุ แต่ถึงกระนั้นกระนี้ก็เหอะ ไม่ทราบว่า จะโพสเนื้อหาได้หรือไม่ เพคะ หรือ ต้องแสดงเจตนารมณืแก่เจ้าของหนังสือก่อน เพื่อเป็นการให้เกรียติ หรือ เพียงแค่อ้างอิง ถึงหนังสือก็ได้ คะ
    หากมีลิขสิทธิ์ กฎข้อที่หนึ่งคือ ตักเตือน ( ขอให้บอก ข้าน้อยมิบังอาจคร้าาา ลบทันที อิอิอิอิอิ )
    ต้องขออภัยเจ้าของหนังสือ ที่ได้ตีพิมพ์คะ หากล่วงละเมิดอภิสิทธิ์ เอ้อ ไม่ใช่คะ ลิขสิทธิ์ ต้องกราบขออภัยเป็นอย่างสูงคะ
    จึงเรียนมาเพื่อทราบ

6. xlmen

เรียนตามตรงนะครับว่าองค์นี้จัดเป็นพระที่มีผิวเนื้อและมวลสารใกล้เคียงกับพระสมเด็จยุคต้นมากครับ....

แต่ติดตรงที่คราบรักดำ และชาดแดงเท่านั้นที่น่าสงสัยว่าทำไมชาดแดงที่เห็นจึงได้แดงเข้มมากซะขนาดนั้นหละครับ ?

ส่วนคราบรักดำนั้นก็ดูติดผิวเนื้อ (ด้านหลัง) ดูเหมือนว่าจะติดแน่นไม่ร่อนเองตามธรรมชาติแต่มีการล้างขัดออกก่อนระยะเวลาที่ควรจะเป็นครับ....

สรุป องค์นี้น่าจะเป็นพระล้อพิมพ์ล้อเนื้อเก่าเอาเรื่องใช้ได้เลยครับ....
    แต่ยังไม่เก่าพอคราบรักชาดยังเก่าไม่ถึงยุคครับ....พูดง่ายๆ ก็คือ
    "ผิวเนื้อดีแต่องค์ประกอบรวมๆ น่าสงสัยไปนิดครับ"

ขนาดไฟล์:
      1,010.2 KB
      เปิดดู:
      739
  7. อังคาร99

ขอบคุณมากครับคุณ xlmen เก็บเป็นข้อมูลที่ดีเลยครับ

8. อังคาร99

[​IMG][​IMG]

โอววว.....ผมเห็นพระของคุณอังคารแล้วกลุ้มจายจังครับ....
    ทำไมล้างผิวพระซะแรงขนาดนี้ครับนี่....ซาดิสย์มากครับขอบอก คริคริ

มองทีแรกผมก็คิดว่าพระปลอมแหง๋มๆ...
    แต่พอได้พิจารณามวลสารและความเก่าที่พอหลงเหลืออยู่แล้วก็ต้องอึ้ง ทึ่ง เสียวเชียวครับ 555+

ลักษณะพิมพ์เป็นพิมพ์ชายจีวรบางที่คาบเกี่ยวระหว่างพิมพ์เส้นด้ายผสมกับพิมพ์ชายจีวรบาง....
    ศิลปะการแกะพิมพ์ออกแนวหลวงสิทธิ์มากกว่าที่จะเป็นหลวงวิจารครับ....

ผิวเนื้อเป็นปูนเปลือกหอย หนึกนุ่มใส ถือว่าผ่านครับ....
    มวลสารองค์นี้จะหนักไปทางผงดำ เศษอิฐ ตะไคร่เสมา (สิ่งที่หายไปก็คือผงเกสร) และมีผงพุทธคุณในเนื้อพระระดับลึก...เรียกว่ามองไปทางไหนก็เห็นผงพุทธคุณเต็มเนื้อพระทั้งหน้าและหลังเลยครับ....

ถ้าพิจารณาดีๆ จะเห็นว่าพระองค์นี้นั้นผิวเนื้อมิได้ออกขาวอมเหลืองเพียงอย่างเดียว...
    แต่จะมีสีอมเขียวหม่นๆ ผสมอยู่ด้วยยิ่งทำให้องค์นี้ยิ่งมีน้ำหนักว่าน่าจะเป็นพระวัดระฆังมากยิ่งขึ้นครับ....

ส่วนตัวประสานเนื้อพระนั้นองค์นี้จัดเป็นพระที่แก่ปูนเปลือกหอย
    โดยผ่านการลงรักน้ำเกลี้ยงมาก่อน...
    ทำให้ด้านหลังพระเกิดการหดตัวแตกลายงาแบบปุยเมฆกระจายทั่ว...แต่แปลกก็ตรงที่พระองค์นี้กลับแตกเฉพาะด้านหลังไม่แตกถึงด้านหน้า....

ผมจึงสันนิษฐานว่าบางทีพระองค์นี้แต่เดิมช่างสิบหมู่อาจจะ...
    ลงรักปิดทองไว้แต่เจ้าของพระเกิดความอยากเห็นเนื้อพระด้านหน้าก็เลยล้างซะ.....และเก็บด้านหลังไว้ทำให้คราบรักมีเวลาในการเซทตัวเพื่อให้เกิดผิวแตกลายงาอย่างที่เห็นครับ...

ส่วนสันขอบองค์นี้ถือว่าตัดได้ไม่ดีนักเป็นการตัดขอบโดยใช้มีดตัด....
    การวางมีดก็ไม่ค่อยจะตั้งฉากเท่าที่ควรส่วนใหญ่จะวางมีดเอียงๆ ทำให้สันขอบองค์นีัขี้เหร่อย่างมากครับ หุหุ

สรุป องค์นี้สากลอาจจะไม่นิยม...แต่โดยส่วนตัวผมถือว่าผ่านนะครับ....เอ หรือจะไม่ผ่านดี ??

เอางี้ละกันครับถ้าองค์นี้เกิดไม่ดีขึ้นมา...ก้อยกให้ผมสิ้นเรื่องสิ้นราวไปดีไหมครับคุณอังคาร 5555+

โอ............ องค์นี้เรียนตามตรงว่า ผมไม่ได้ล้างจ่ะ แต่เป็นไปได้ว่าเจ้าของเดิมคงล้างมาครับ เป็นพระที่ผมแลกมา อยู่ดีๆเพื่อนรุ่นน้องเขามาให้ผมดูพระเขา 3-4 องค์ผมดูแล้วก็บอกว่าดูดีทุกองค์นะ แท้หรือเปล่าผมฟันธงให้ไม่ได้ ( ถ้าแท้อาจารย์ผมบอกว่าต้องแลกเป็นเงินได้ อิอิอิ ) ผมเลยเอาองค์ที่เก๊ให้เขาศึกษา แถมบอกด้วยว่าเป็นพระแนว " บอพระเครื่อง ( ขออนุญาติเรียนแบบ อิอิ )" เป็นพระพิมพ์สวยของหลวงวิจารณ์ แต่เก๊ ผลเป็นไงทราบไหมครับคุณ xlmen เขายื่นองค์นี้มา บอกว่าขอแลกกับผม โอ้....... อะไรจะปานนั้น ผมเลยคิดว่าการโหมโฆษนานี่มีผลอย่างมากที่ทำให้ผู้คนมากมายหลงทางพระสมเด็จท่าน ผมย้ำว่าพระเก๊ จะเอาไปทำไม เขาก็ดึงดันว่าเขาชอบขอแลก ผมเลยบอกว่าเอ้าตามใจ แต่ให้ไปเช็ค และดูให้ละเอียด ถ้าวันไหนอยากแลกคืน ให้มาเอากลับไป จนป่านนี้แล้ว ยังไม่เห็นกลับมาเลยอ่ะคับ
    ส่วนการตัดขอบเป็นอย่างที่คุณ xlmen กล่าวถูกต้อง ก็ต้องขอขอบคุณในการวิเคราะห์ด้วยครับครับ<!-- google_ad_section_end -->

คืนเด็กรุ่นน้องไปแล้วครับ พึ่งเจอกันวันนี้ และให้เขาดูการวิเคราะห์ของคุณ xlmen ด้วย ผมเลยคืนให้เขาไป พระสมเด็จไม่ใช่หากันได้ง่ายๆ
    ตอนคืนเขาไปผมก็เสียดายตะงิ๊ดๆ เหมือนกัน แต่ก็ดีแล้ว ไม่งั้นเหมือนผมเอาเปรียบเขาอ่ะน๊ะ เขามาชอบพระที่คุณ xlmen วิเคราะห์แล้วว่าเก๊ ( แต่เขาชอบ ) คนรู้จักกัน เลยไม่อยากเอาเปรียบ สบายใจขึ้นเยอะ อิอิอิ

9. stud100thai

stud100thai สมาชิกใหม่

รบกวนคุณ XLMEN & คุณวาซาบิ และเพื่อนๆ อีกองค์ครับ

วัดเกศไชโย พิมพ์ 7 ชั้น
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

10. boyanoss

boyanoss สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2011

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      592
  11. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    เนื้อไม่ดีครับ พระสมเด็จวัดเกศไชโย มีเนื้อมวลสารเฉพาะจากท้องถิ่น ไม่ใช่เนื้อนี้ครับ ส่วนทรงพิมพ์ ผิดพิมพ์ หากพิจารณาฐานที่ยาวที่สุด ต้องเป็นเส้นโค้งเล็กน้อย ไม่ใช่ตรงจนกระด้างตา ลองเทียบพิมพ์จากองค์จริงจะเห็นความแตกต่าง

12. wasabi san

พระสมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์ฐานคู่ องค์นี้ผมไม่เห็นด้านหลัง เป็นเรื่องยากที่จะตอบว่าดีหรือไม่ดี

ในส่วนตัวเท่าที่ดูทรงพิมพ์มีโอกาสครับ ผมทำตำหนิพิมพ์ไว้ หากเป็นพระแท้จะมีตามนั้น จริงๆแล้วมีตำหนิพิมพ์มากกว่านี้

มวลสารการยุบตัว องค์นี้เป็นพระที่ใช้ช้ำมาก กรอบกระจกในพิมพ์แทบมองไม่เห็น หากเห็นด้านหลังอาจหงายหลังหรือเปล่า อันนี้ต้องรอดูอีกที

ขนาดไฟล์:
      205.5 KB
      เปิดดู:
      538
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2011
  13. wasabi san

สวัสดีท่านพ่อเลี้ยง สบายดีนะครับ เข้ามาบ้าง จะได้มีอะไรทำก่อนนอน

ราตรีสวัสดิ์นะครับ

14. katika

รอพี่วาซาบิ ช่วยชี้แนะคะ

รอลุ้น รอลุ้น รอลุ้น คะ

15. katika

ภาพนี้ เป็นภาพเปรียบเทียบ กับข้อมูลภาพเดิม หน้า7 ของบอร์ด ท่านเจ้าของพระ จึงขอความกรุณาท่านวาซาบิ ช่วยวิเคราะห์อีกทีคะ ( ท่านเอ๊กเมนวิเคราะห์ไปแล้ว)

16. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีคุณวซบ. ผมสบายดี
    เป็นเรื่องธรรมดา ของคนที่ชอบพระเครื่อง แม้ร่ำลากันไปแล้ว ก็อดจะเปิดมาอ่านย้อนหลังกลับไปกลับมาไม่ได้ เห็นคุณวซบ. และคุณแอ็กแอลตอบคำถามอยู่เสมอ น่าชื่นชม เอาเป็นว่า ผมดูอยู่ติดตามอยู่แต่ห่างๆครับ ส่วนมากไปเปิดฟังเพลงอาวรณ์ มารีฮวนน่า หน้า316 ที่คุณcocomoto โพสต์ เข้าบรรยากาศดี ผมไปเปิดฟังบ่อยๆ
    ที่สำคัญผมเลือกก็อปปี๊ภาพพระสมเด็จไว้ศึกษาวันหลังครับ

17. pnongmix

pnongmix สมาชิกใหม่

ต้องขอบคุณมากครับที่ค้นคว้าเนื้อหาเพื่อเป็นความรู้ส่วนพระจะแท้หรือไม่นั้นไม่สำคัญ เพราะสมาชิกทุกท่านอยากใช้เป็นข้อมูงอ้างอิงแลศึกษาต่อได้ ผมมีข้อความหนึ่งที่จำเขามาเหมือนกันครับ...ถ้าเรามองหาแต่พระพิมพ์นิยมก็จะมีให้เราศึกษาน้อย แต่ถ้าเราศึกษาพระแท้ที่เป็นพระนอกพิมพ์ก็จะมีให้เราศึกษาเยอะครับ...มีรูปพระมาฝากครับ แต่ไม่ใช้พระสมเด็จ

18. boyanoss

boyanoss สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณ คุณwasabi san มากครับเเล้วผมจะถ่ายภาพข้างหลังมาลงครับ

19. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    อาจารย์ทั้งสอง พี่ ๆ เพื่อนๆ พิจารณา ด้วยครับ/ ขอบพระคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      689.1 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      770.9 KB
      เปิดดู:
      51
  20. pnongmix

pnongmix สมาชิกใหม่

อยากทราบข้อมูลและรายละเอียดครับ รบกวนคุณ xlmen กับคุณวาซาบิ อีกครั้งครับ

เห็นคุณยาบอกว่าจะช่วยดูข้อมูลและเนื้อหาให้ แต่ยังคงติดภารกิจ รบกวนคุณวาซาบิ กับคุณ xlmen ด้วยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้