มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

คุณJmind เคยเห็นผิวเนื้อพระของลพ.สุพจน์ วัดสุทัศน์ไหมหละครับ ?
    พระของลพ.สุพจน์น่าจะสร้างในช่วงเวลา 2483-2485 นี่แหละครับ...

มวลสารพระชุดนี้มีเศษพระแตกหักของวัดระฆังผสมอยู่หลังจากท่านนำมากดพิมพ์ใหม่ถึงทุกวันนี้ก็ปาไป 60-69 ปี เข้าไปแล้ว....

คุณJmind มองเห็นอะไรในเนื้อพระชุดนี้บ้างหละครับ ?
    แล้วพระบางขุนพรหมปี 17 วัดระฆังปี 118 ปีผิวเนื้อน่าจะเก่ากว่าพระของลพ.สุพจน์ไหมหละครับ ?

ผิวเนื้อและความเก่าในมุมมองทัศนะของคุณ Jmind เป็นอย่างไรช่วยชี้แนะผมหน่อยสิครับ...
    ผมอยากฟังทัศนะคติเทียบเคียงคำว่า "เก่า" ของพระในแต่ละยุคว่าแตกต่างกันอย่างไร...เชิญนำเสนอได้เลยครับผมรอฟังอยู่ครับ หุหุ

2. xlmen

พระของคุณkiatti1234<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4556950", true); </SCRIPT> ดูเหมือนว่าจะมีการถอดพิมพ์มาจากพิมพ์ใหญ่พระกรุขุนอินทรประมูลนะครับ...ดูคร่าวๆ ยังไม่ประทับใจครับผม...ขอผ่านครับ

3. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอออกตัวคับว่าผมชี้แนะพี่ไม่ได้คับ ประสบประการผมยังไม่ถึงคับ
    หากทัน สมเด็จโต ตั้งร้อยกว่าปี หากพระไ่ม่ตากแดดตากลมก็ต้องมีรอยปริ รอยหลุม รอยย่น ยับ มากกว่านี้
    แต่ที่ผมเห็นพระองค์นี้ เนื้อยังเนียนอยู่เลยคับ

4. xlmen

ถ้าจะถามว่าพระผิวเนื้อแบบนี้มีการหดตัวยุบตัวหรือไม่ ?
    ก็ขอให้ลองพิจารณาดูที่รอยผิวที่แตกลายงา...โดยปกติแล้วถ้าพระพิมพ์นั้นไม่ได้ผ่านการลงรักปิดทองมาก่อนการที่ผิวเนื้อจะแตกลายงาได้จะต้องมีสาเหตุมาจากผิวเนื้อเกิดการหดตัวเนื่องจากมวลสารภายในเกิดการหดตัวครับ...

แต่ก็อย่างว่าแหละครับผมอาจจะมองว่าพระเก่าถึงยุค...คุณวาซาบิอาจจะมองว่าทันเจ้าประคุณสมเด็จโตท่านสร้าง....
    แต่ก็อาจจะมีเพื่อนสมาชิกที่มีความเห็นต่างกันบ้างซึ่งตรงนี้ก็ไม่ถือว่าผิดกติกาหรอกครับ....

ของแบบนี้นานาจิตตังครับ...ใครชอบแบบไหน
    เห็นว่าแบบไหนดี แบบไหนชอบ แบบไหนเก่าถูกใจ แบบไหนเก่าไม่ถูกใจ ท่านก็สามารถเลือกที่จะชอบ เลือกที่จะคิดได้ตามอัธยาศัยครับ...ผมไม่ขัดใจท่านหรอกครับ อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      194.3 KB
      เปิดดู:
      434
      ขนาดไฟล์:
      310.9 KB
      เปิดดู:
      450
      ขนาดไฟล์:
      134.7 KB
      เปิดดู:
      503
  5. xlmen

พระพิมพ์ฐานแซมองค์นี้เจตนาแกะพิมพ์เลียนแบบพิมพ์นิยมผิดพิมพ์มากมายกายกอง....หลายๆๆๆๆๆ เลยครับ

ส่วนผิวเนื้อจะทำให้เป็นวัดระฆังก็ยังเก่าไม่ถึง ผิวกระด้างไปเยอะเลยครับ...

ผิวคราบก็ไม่น่าจะมีซะด้วยซ้ำถ้าเป็นวัดระฆังจริง...
    บางทีคนที่สร้างเขาอาจจะร้อนวิชามากไปหน่อยเลยเผลอทำคราบเก่าคราบกรุผสมผเสลงไปหนะครับ...

สรุป โดยส่วนตัวผมยังไม่ชอบนะครับ....เดี๋ยวรอเพื่อนสมาชิกท่านอื่นลงความเห็นอีกทีดีกว่าครับ...

6. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมขอถาม คุณJmind อย่างนี้ดีกว่าครับ( ไม่ได้ว่ากล่าวนะครับ) คุณJmindเคยเห็นพระกรุอายุเกินร้อยปี สภาพเนี๊ยบๆเหมือนใหม่ไหมครับ ถ้าเคยเห็นคุณจะเข้าใจพระเครื่องได้ดี หากตำรากล่าวว่า พระสมเด็จต้องมีรอยปริ รอยหลุม รอยย่น ยับ ผมขอถามอีกนิดว่าทำไมพระสมเด็จในมือเซียนบางองค์ไม่มีครบ หรือไม่มีริ้วรอย บางองค์ดูใหม่ ทำไมเขาจึงยอมรับกัน ลองหาเหตุผลดูครับ
    พระสมเด็จพิมพ์คะแนนของคุณยา แท้แน่นอน ถ้ามองไม่เข้าใจก็จะไม่เข้าใจ ตลอดชีวิต คุณแอ็กแอลก็สอนวิธีดูแล้ว ผมเองนั้นไม่มีหลักการในการดูพระ แต่หากมีโอกาสพระลักษณะนี้ผมไม่ปล่อยผ่านไปแน่ ส่วนคนอื่นๆมองยังไง Don't worry

7. pnongmix

pnongmix สมาชิกใหม่

สงสัยคงต้องรบกวนท่าน xlmen กับท่านวาซาบิ แล้วครับ

เห็นกระทู้ของผมค้างอยู่หลายวันยังไม่มีสมาชิกท่านใดตอบเลย หรือว่าเป็นการตอบแบบเป็นนัยๆ ว่าของเทียมไม่ใช้ของแท้ โปรดทำใจ...ฮ่าฮ่า...ถึงอย่างไรก็รบกวนทั้ง 2 ท่่านด้วยนะครับ :boo:

8. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีท่านพ่อเลี้ยง และทุกๆท่าน

เนื้อมวลสารของคุณยา คงไม่ต้องชี้แจงแล้ว ผมจะให้ดูว่าถ้าคล้องพระสมเด็จ 15 ปี พระสมเด็จของคุณยาจะเปลี่ยนแปลงอย่างไร พระสมเด็จที่ผมโพสต์ ก่อนคล้องเมื่อ15 ปีที่แล้วเนื้อจะเป็นชนิดเดียวกัน หากพิจารณาพิมพ์ ก็คือพิมพ์เดียวกันนั้นเอง ต่างกันที่ขนาดเท่านั้น

องค์นี้ถ่ายหลังสรงน้ำพระพุทธมนต์ เนื้อจึงแปลกตา ทำให้เห็น"สนิมสมเด็จ"ตามคำพูดคนรุ่นเก่าที่เคยพูดกัน

ขนาดไฟล์:
      155.5 KB
      เปิดดู:
      401
  9. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ พ่อเลี้ยงคับ ผมไม่ได้บอกว่าสมเด็จองค์ไม่แท้ ผมว่าไม่ถึงสมเด็จโต
    พระที่สมเด็จโตท่านสร้าง จะมีมวลสารพวก กล้วย ข้าว เกสร
    ของพวกนี้ยุบตัวง่ายคับ เวลาผ่านไปมวลสารเหล่านี้จะสลายคับ ผมว่าผิวไม่น่าจะยังตึงแบบนี้
    ส่วนพระในมือเซียนเอามาเป็นมาตรฐานไม่ได้หรอกคับ หุหุ
    ต้องพระออกจากวัด เอาเป็นมาตรฐานได้คับ
    บูชาพระใหม่ที่วัดผมว่าศักดิ์สิทธิ์กว่าบูชาสมเด็จแท้จากคนโลภมากคับ

10. katika

katika สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบพระคุณมากคะ ท่านวาซาบิและคุณเอ๊กเมน

ก็ดีใจนะคะ ที่ได้มีท่านพระสมเด็จมาครอบครองอีกครั้งหนึ่ง และขอบคุณท่านเอ๊กเมนที่แจกสมหวังมาให้ทานนะคะ หลังจากหายหน้าหายตาไป ( ด้วยความน้อยใจ อิอิอิอิ ปนสลดใจ ตามประสาปู้ยิ๊งงงปู้หญิง อิอิอิอิ ล้อเล่นคะ ไปฝึกวิชามารฟ้ามาคะ ) ก็ไปฝึกวิชาในถ้ำเขียวถั่วปลี มาคะ ( ขอแอบกวนนิดๆนะคะ ) ได้ความรู้เิ่พิ่มเติมคะ เรื่องของมวลสาร และ รอยหนอนด้น รอยปูไต่ ว่าแท้จริงเขามองกันคือรอยอะไร พระเจ้าจ๊อดมานยอดมากคะ ( ลืมหมดเลย เหอเหอเหอ ) สงสัยต้องทบทวนให้แม่นก่อนคะ

ขอบคุณท่านพ่อเลี้ยง และ เพื่อนพี่ๆทุกคนนะคะ ที่ยังช่วยกู้หน้า( หน้าบอร์ดที่โพสสอบถาม) อีกครั้งคะ คิดว่าลืมไปหมดแล้ว ฮือฮือฮือ ดีใจคะ :':)':)'(

ไม่เจอพี่เอ๊กเมนตั้งนานไม่วายกัดเจ็บอีกนะเนี้ย ...

11. katika

สวัสดีคะท่านพ่อเลี้ยง ยังไม่นอนอีกหรือคะ
    อ้อ ลืมขอบคุณท่านพี่วาซาบิคะ บทสวดมนต์ที่ให้ยาสวดทุกวันตามคำบอกพี่นะคะ เชื่อผู้ใหญ่ไว้ก่อนคะ

12. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีครับคุณยา แวะมาเปิดข้อมูลเก่าๆที่เคยอ่านอีกครั้ง เดี๋ยวนอนแล้วครับ แต่บางครั้งเวลาพูดตรงๆ คงไม่ทำให้คุณJmind โกรธนะครับ เพราะเป็นนิสัยที่แก้ยากเสียแล้ว

13. katika

เงียบๆเงียบๆเงียบๆ งุงิงุงิ อยากพูดกับท่าน Jmind แต่เว่าบ่ได้ กลัวตอบคำถามบ่ได้ ถ้าเช่นนั้นคงต้องนิ่งเสียตำลึงทอง งุงิงุงิงุงิ แฮ่แฮ่แฮ่

14. katika

มีอย่างหนึ่งคะท่านพ่อเลี้ยง ที่ยาบอกตัวเองและเตือนตัวเองเสมอคะ ว่าจงทำตัวคนแกล้งโง่ดีกว่าอวดฉลาด เพราะ ฉลาดมากๆก็ไม่ได้ความรู้เพิ่มเติมคะ ( ไม่ได้ว่าคุณJmind นะคะ ว่าตัวเองคะ เพราะยังไม่แม่นคะ เลยไม่กล้าถกเนื้อหาเกี่ยวกับพระสมเด็จ ) ส่วนพูดตรงไปตรงมานั้นดีแล้วคะ มัน คือ ความจริงใจคะ รับได้ก็รับ รับไม่ได้ เราก็ไม่พูดอีก เหอเหอเหอ (ถ้าพูดอีกเดี๋ยวมีเรื่องคะ ลำคาญใจเปล่าๆคะ ) คำว่าเซียนนั้นมีหลายความหมายจริงๆคะ เซียนแบบนักเลงพระ ยาไม่เล่นด้วยคะ เพราะ ว่าอะไรไม่ได้ เดี๋ยวถูกฝังทั้งเป็นแบบเซียนเมืองชล คะ

สบายดีนะคะท่านพ่อเลี้ยง พระองค์นี้เนื้อสวยแต่ไม่เทียมเท่าพระของท่านพ่อเลี้ยงที่เคยให้ชมเลยคะ ยังจำติดตาไม่หายคะ หวังว่าทางภาคเหนือ คงอากาศดีนะคะ

15. katika

เรียนท่าน Jmind คะ
    สำหรับยาแล้วนะคะ อายุไม่เกิน 80 ปี ยา็ก็ภูมิใจคะ ยาไม่ยึดติดคะ การที่เล่นและสะสมพระในแบบของยา คือ ความชอบและหลงเสน่ห์ของเนื้อหามวลสารท่านคะ แทบเรียกว่าลุ่มหลงได้เลย ยิ่งหาความหมายยิ่งสนุกคะ มันมีความท้าทายอีกแบบคะ พระดีพระแท้ก็ขึ้นอยู่ที่ใจนะคะ คิดดีทำดี ประพฤติดี พระแท้ก็อยู่กับเราหมดแหละคะ ( ความคิดส่วนตัว ) ส่วนการนำพระไปปล่อยนั้น ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยการดำรงณ์ชีวิตที่แตกต่างคะ สถานภาพของเรานั้นต่างกันคะ อย่างยาต้องปากกัดตีนถีบ ยาก็ต้องดิ้นรน แต่ก็ไม่ลืมที่คิด จะแตกแยกความดีที่พึงกระทำเป็นนิจ ตอนนี้ในใจยาที่คิดและต้องการ คือ ทดแทนคุณพ่อแม่ ก่อนเราหมดลม หรือ ท่านหมดลมก่อนที่เรายังไม่ทดแทนบุญคุณเลี้ยงดูท่านให้อยู่สบาย คะ อย่างน้อยก็ภูมิใจที่ได้ทำคะ ใครจะมองเช่นไรคงไม่ใส่ใจคะ ใครจะมองเราว่าสนใจพระสมเด็จเพื่อพุทธพานิช ก็ว่ากันไปคะ เราทำอะไรเรารู้แก่ใจดีคะ อยู่ที่จะยอมรับความจริงแท้ในใจหรือไม่ ( คนจนๆต้องกัดปากดิ้นรนต่อไปปปปปป เย้อเย้ออออ )

บางครั้งการวิเคราะห์อาจกระทบกระทั่งกันไปบ้าง แต่ก็ส่งผลดีในอีกรุปแบบนึงคือ ความรู้จากท่านเซียนแต่ละท่าน ถ่ายเทออกมา เพื่อไขข้อกังขากันและกัน ดังนั้น การที่ท่าน Jmind ได้มาตั้งข้อคำถาม ยาถือว่า เป็นบทหนึ่งขององค์ความรู้คะ ขอบคุณมากนะคะ และ ขอบคุณเพื่อนๆที่ช่วยกันนำภาพมาลงเพื่อเป็นการศึกษาพระสมเด็จอย่างเข้าใจมากขึ้นคะ ขอบคุณคะ ชะแว๊บไปนอนก่อนนะคะ ปวดมือจริงๆ เฮ้อ

16. pnongmix

pnongmix สมาชิกใหม่

สวัสดีเช้าวันพุธครับ มีพระสมเด็จมารบกวนท่าน xlmen กับท่านวาซาบิช่วยวิเคราะห์ครับ

เป็นพระสมเด็จอีกองค์ที่เห็นว่าน่าสนใจ ไม่ว่าจะเป็นขอบด้านหลังที่ลักษณะคล้ายขอบด้งน้อยๆ การหลุดของมวลสารบริเวณขอบพระ ผมยังมีความรู้ไม่เพียงพอที่จะวิเคราะห์หรือชี้ชัดว่าดีหรือไม่ดี จะเป็นพระโรงงานหรือเปล่า รบกวนทั้ง 2 ท่านช่วยด้วยนะครับ คุณยาได้บทสวดมนต์จากท่านวาซาบิไม่เห็นแจ้งให้ทราบเลยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      966.5 KB
      เปิดดู:
      167
      ขนาดไฟล์:
      388.8 KB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      313.8 KB
      เปิดดู:
      116
      ขนาดไฟล์:
      218.3 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      281.5 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      213.2 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      684 KB
      เปิดดู:
      33
  17. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    รบกวนองค์นี้หน่อยครับ อาจาร์ย พิมอะไร วัดไหน ครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      37
  18. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนเพื่อนๆคุณยา คุณวาซาบิและxlmenช่วยดูหน่อยครับ สีเพี้ยนไปบ้างมะว่ากันนะ หุหุ........

19. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    จัดไปอีก 1องค์ครับรุ่นไหนครับแท้ไหมครับพี่ๆช่วยดูที สีพระถ่ายเพี้ยนๆไปหน่อยครับ

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      119
  20. Karanตี

Karanตี สมาชิก

ตามความคิดเห็นส่วนตัว องค์แรกเนื้อเสวยดีครับไม่ค่อยเห็นมวลสารแต่คราบกรุ
    ดูแปลกๆนะครับ ส่วนองค์ที่สองมวลสารเยอะพอดีกำลังสวย แต่ผิวขาวสวยเนียนไปหน่อยดูไม่เก่าครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้