มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

เ ก ศ ไ ช โ ย ๗ ชั้ น

เรียนคุณwsbและxlmen ช่วยพิจารณา สมเด็จเกศไชโย๗ชั้นให้หน่อยครับ เท็จจริงเป็นอย่างไร...ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. pallop

pallop เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    ถ่ายมาใหม่แล้วครับ พี่วาซาบิ

ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      86
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2010
  3. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ยังไม่ดีครับ เนื้อพระไม่ถูกต้อง คุณkeepwork

4. wasabi san

ตามที่คุณpollop ได้ไปล้างมา

ในส่วนตัวคิดว่าเป็นพระเกจิครับ ไม่ทราบวัดแน่นอน ทรงพิมพ์ไม่สามารถตีเข้าวัดทั้ง 3 วัด คือวัดระฆัง วัดบางขุนพหรม และวัดเกศฯได้ ครับ

ดูจากพระเศียรคล้ายวัดระฆัง ฐานล่างคล้ายบางขุนพรหม ผมไม่สามารถจะลงวัดไหนดี ส่วนมวลสารคิดว่าไม่เข้าทั้ง 3 วัด ครับ

ขนาดไฟล์:
      532 KB
      เปิดดู:
      710
  5. pallop

pallop เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ พี่วาซาบิ
    มีอีก 1 องค์ครับ

ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      76
  6. lexibeat

lexibeat สมาชิก

รบกวน ช่วยดู สมเด็จ 3 องค์ครับ

อยากทราบว่า พระสมเด็จ 3 องค์นี้ เป็นยังไงบ้าง ขอบคุณครับ

7. lexibeat

lexibeat สมาชิก

รูป upload ยากจัง ไม่ยอมขึ้น
    อีกอย่างที่อยากทราบ ราคาที่เหมาะสมน่าจะประมาณเท่าไร ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      196 KB
      เปิดดู:
      153
  8. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ๆนะครับ มีใครเคยเห็นสมเด็จทรงนี้มั๊ยครับ ไม่ทราบมีที่มารึเปล่า

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2012
  9. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    อืมม....เพื่อนข้างบ้านยังอยู่ที่เดิม อิอิอิ

10. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับผม....เมื่อก่อนผมก็จะสวดอิติปิโส + ชินบัญชร ก่อนอาราธนาพระเครื่องห้อยคอทุกครั้งครับ....มาระยะหลังๆ ชีวิตมีเรื่องเร่งรีบค่อนข้างมาก...

เลยสวดอาราธานาแบบย่อๆ อาศัยช่วงที่เราอาราธนาทำจิตให้เป็นสมาธิเป็นกุศลนึกถึงคุณของพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระสงฆ์แล้วขอบารมีพระท่านคุ้มครองเป็นหลักครับ...

ส่วนเรื่องพระเบญจภาคีนั้นผมคงไม่ดิ้นรนแสวงหาหรอกครับ....ห้อยพระตามอัตภาพพอใจในสิ่งที่มีก็พอครับ.....

เท่าที่ผมเห็นมาโอกาสจะเจอพระเบญจภาคีราคาถูกในตลาดล่างมีน้อยมากครับ...แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มี ส่วนมากปลอมมากกว่าแท้....

ด้วยข้อที่ว่าของปลอมมีมากกว่าของแท้นี่เองที่ทำให้ผมรู้สึกเฉยๆ กับพระเบญจภาคีมากครับ....(ราคาเป็นตัวปั่นกระแสให้คนนิยมว่าพระเบญจภาคีน่าแสวงหา)

ปัจจุบันนี้ผมแสวงหาพระเกจิพระใหม่ๆ ที่ท่านปลุกเสกดีที่มั่นใจว่าแท้แน่โดยไม่ต้องไปลุ้นว่าจะไปเจอพระปลอมทำให้เสียความรู้สึกในภายหลังมากกว่าครับ...

ยังงัยก็ขอขอบคุณๆ พ่อเลี้ยง ที่ชี้นำประโยชน์มาให้ในครั้งนี้ด้วยครับ

11. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนอีกครั้งครับ

แจ๊ค... ขอรบกวนท่านพี่ Xlmen และพี่ Wasabi san ครับ พระองค์นี้ลูกศิษย์เก่าให้มาเมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา เป็นของฝาก รดน้ำดำหัวครับ จะโดนใจ/ไม่โดนใจ จะเก๊/จะแท้ อย่างไร ให้พี่ๆช่วยหน่อยครับ เจ้าของที่ให้มาเค้าก็ขอลุ้นด้วยเหมือนกันครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับท่าน

ขนาดไฟล์:
      171.6 KB
      เปิดดู:
      270
      ขนาดไฟล์:
      161.8 KB
      เปิดดู:
      199
  12. xlmen

สมเด็จ 3 องค์ผมเห็นแค่องค์เดียวเองครับ....อย่างในรูปองค์นี้นั้นคิดว่าน่าจะเป็นพระเจตนาเลียนแบบสมเด็จบางขุนพรหมครับ....

ลักษณะของเนื้อพระองค์นี้เป็นเนื้อปูน ไม่ใช่ปูนเปลือกหอยครับ....

เท่าที่ผมเดินสนามพระตลาดล่างมาพบเห็นพระแนวนี้ได้ตามสนามพระท่าพระจันทร์ครับ...ราคาเช่าหาก็มีตั้งแต่ 3 องค์ 100 ถึง องค์ละ 300 บาทครับ

13. xlmen

สำหรับพระของคุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Kawinpun<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3213180", true); </SCRIPT>
    องค์นี้นั้นผมไม่ทราบวัดจริงๆ ครับ....น่าจะเป็นพระเกจิสร้างในยุคหลังนะครับ

14. xlmen

[​IMG][​IMG]
    พระของคุณแจ๊คสแปโร่ องค์นี้จัดเป็นพระเก่าที่ประวัติศาสตร์อยู่ในตัวครับ....

ถามว่าองค์นี้ทันสมเด็จสร้างไหม ?
    โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าจะทันสมเด็จสร้างนะครับ....

ถามว่าเก่าไหม ?
    พระองค์นี้น่าจะมีความเก่าและอายุของพระมากพอสมควรทีเดียว....อาจจะ 50-60 ปี

พิจารณาจากคราบน้ำมันตั่งอิ๋ว...มีความเก่าแห้งระดับหนึ่ง...
    เนื้อพระไม่ใช่ปูนเปลือกหอยครับ.....

มวลสารพวกเกสรดอกไม้ ว่าน ผงวิเศษ ไม่ปรากฎครับ....

คิดว่าบางทีพระองค์นี้อาจจะมีการสร้างมานานแล้วครับ....เพราะมีความเก่าอยู่ในตัวพอสมควรทีเดียว....เก็บไว้ศึกษาและบูชาได้ครับอย่าไปคิดมากครับ

15. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    ลูกค้าลิ้นดี ยังไงก็ยังติดใจกาแฟร้านเดิมผมดีใจที่คุณxlmenเป็นคนมีธรรมะและพึงพอใจในสิ่งที่เรามี ส่วนเรื่องพระเบญจภาคีนั้นผมคิดว่าขอเพียงเป็นพระสมเด็จ,พระรอด,พระซุ้มกอ,พระผงสุพรรณ,พระนางพญาครบ5องค์จะวัดไหนพระกรุหรือไม่ก็ไม่สำคัญถือเป็นพระชุดเบญจภาคีทั้งนั้นอย่ายึดติดวัด(พระผมก็เป็นเช่นนั้น)ไม่จำเป็นต้องขวนขวายและสิ้นเปลืองเกินกำลัง เรามีความสุขใจก็พอแล้ว คนดีคิดดีสิ่งดีๆย่อมเกิดขึ้นกับคุณxlmenแน่นอน ขออนุโมทนาครับ

16. wasabi san

[​IMG] [​IMG]

ขออนุญาตตอบครับ

คุณpallop ดูทรงพิมพ์ และมวลสาร อันนี้ล้อพิมพ์พระสมเด็จวัดระฆังครับ

เท่านี้นะครับ อนุโมทนา

17. wasabi san

[​IMG] [​IMG]

สวัสดีคุณแจ๊ค..สปีชีส์ กัปตันเรือแจว องค์นี้เป็นพระพิมพ์เดียวกับวัดบางขุนพรหม แต่ได้นำพิมพ์นี้ไปกดพิมพ์ใหม่ ที่วัดย่านสามเสน ใกล้สี่แยกเกียกกาย

พระสมเด็จองค์นี้ทันเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โตฯ ครับ เป็นพระแท้ พระสมเด็จพิมพ์นี้ได้บรรจุไว้ที่กรุวัดใหม่ทองเสน พระชุดนี้มีพระเก๊เช่นกันครับ

มาเป็นยาใจ นะครับ

อนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2010
  18. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ๆทุกท่านอีกรอบ และขอขอบพระคุณพี่ XL เป็นอย่างสูง

จากหัวข้อกระทู้ พระสมเด็จนี่ทำให้ไม่ค่อยกล้าโพสพระอื่น - -'

แต่ก็ ไหนๆ แล้วก็เถอะ ขออีกซักองค์ละกันครับ (จะได้พักสายตา ดูอะไรแดงๆบ้าง) กรุไหนพอทราบมั๊ยครับ :boo:

ขนาดไฟล์:
      231.2 KB
      เปิดดู:
      404
      ขนาดไฟล์:
      207.5 KB
      เปิดดู:
      164
      ขนาดไฟล์:
      218.8 KB
      เปิดดู:
      112
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2010
  19. xlmen

[​IMG][​IMG]
    พระพิมพ์ของคุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->keepwork<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3212176", true); </SCRIPT>
    องค์นี้คิดว่าน่าจะเป็นพระวัดอื่นสร้างนะครับ.....

เนื้อพระที่ออกสีเหลืองแบบนี้เกิดจากน้ำมันตั่งอิ๋ว.....

พระเกศไชโยในมุมมองของผมแล้วคิดว่าตัวประสานควรจะเป็นน้ำอ้อยเคี่ยว ไม่ควรเป็นน้ำมันตั่งอิ๋วครับ....ถ้าพบเจอน้ำมันตั่งอิ๋วในพิมพ์เกศไชโยผมจะตีว่าไม่ทันยุคเป็นส่วนใหญ่ครับ

20. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

แจ๊ค...ขอบขอบพระคุณ พี่ XLmen และพี่ Wasabi San มากครับ ได้ความรู้มากเลย แจ๊ค.. คงจะเก็บไว้ศึกษาต่อไปครับท่าน คนที่ให้มาเค้าก็มีน้ำใจอันแท้จริงที่มอบให้ ส่วนพี่ๆที่ตอบกระทู้ ก็เสียสละออกมาตอบ เพื่อให้ได้รับความรู้ สิ่งนี้แหละครับ ถือว่า "เป็นความแท้จริง ของน้ำใจอันดีงาม" ของพวกท่านๆ ขอบพระคุณมากครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้