มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    อนุโมทนาคำพูดดีดีด้วยครับ...เมื่อวานก่อน ลูกน้องกลับจากบ้านเมืองกาญจน์(พักร้อน) นำพระของพ่อมาฝาก 1 องค์ เป็นพระผงสุพรรณที่พ่อแกสะสมไว้(มีหลายองค์) ขอพ่อมาฝากผมด้วย(ลูกน้องห้อยติดคออยู่ด้วยเหมือนกัน) ไม่ทราบกรุ(ไม่ได้ถามพ่อ) จริงๆผมก็ไม่สนใจว่าจะแท้หรือเก๊เหมือนๆท่านพ่อเลี้ยงนะครับ ได้มาฟรี..ผู้ให้เต็มใจ ผู้รับอย่างผมก็สุขใจครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. บุพนิมิต

กำแพงกลีบบัว...กรุทุ่งเศรษฐี ขุดพบทั้งในวัด และในนาเยอะมาก
    ดูเนื้อพระแล้ว..ส่วนตัวชอบครับ
    แต่พระเนื้อดินแบบนี้..ก็มีพระเกจิบางรูปทำขึ้นนะครับ
    อนุโมทนาครับ

3. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็ไม่ค่อยจะถนัดพระกรุซักเท่าไหร่ซะด้วยสิครับ....

ถ้าจะบอกว่าเป็นพระกำแพงกลีบบัว พิมพ์ก็ยังไม่เข้าเกณฑ์ หรือจะกำแพงเม็ดมะลื่น ก็ยังตัดสินใจได้ไม่ชัดนัก...

เอาเป็นว่าคุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Kawinpun<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3216515", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ลองดูเทียบกับพระที่สากลนิยมดูละกันครับ

ถ้าพิจารณาจากเนื้อดินแล้ว....ผมว่าดินเก่าแนวดินกำแพงทีเดียวครับ....
    แถมมีคราบราดำแห้งติดคาพระสวยมากทีเดียว....เทียบกับพระประกวดแล้วองค์นี้เนื้อสวยใช้ได้ทีเดียวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2010
  4. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    พระของคุณบุพนิมิตผมดูไม่ออกหรอกครับต้องถามคุณxlmenหรือคุณwasabi เพราะผมไม่ได้ศึกษามา แต่ถ้าเป็นเกจิอาจารย์ปลุกเสกคนก็นิยมกันนะครับรวมให้ครบ5องค์(ใครคิดยังไงไม่เป็นไร เราสุขใจพอแล้วครับ) ขอให้ได้เบญจภาคีไวๆนะครับ

5. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    พระนางกำแพงกลีบบัว

องค์นี้เป็นพระกำแพงกลีบบัว เป็นพระแท้ที่สมบูรณ์มาก ตำหนิพิมพ์ดีมาก เป็นศิลปะสมัยสุโขทัย อาจเป็นพระกรุวัดบรมธาตุ หรือกรุวัดช้างล้อม ไม่ทราบแน่

พระนางกำแพงกลีบบัว

เทียบพิมพ์

ถ้าเป็นพระนางกำแพงกลีบบัว ปลายพระหัตถ์ซ้ายจะเป็นเส้นแตกเป็้นเส้นเสี้ยน

ถ้าเป็นพระกำแพงเม็ดมะลื่น ปลายพระหัตถ์ซ้ายจะยาวเหมือนพระนางพญา จะยาวและเส้นแหลมคม

6. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

kwsb.xlmen ครับช่วยดูหลวงพ่อโตบางกระทิงให้หน่อยครับ

kwsb.xlmen ครับช่วยดูหลวงพ่อโตบางกระทิงให้หน่อยครับ.เท็จจริงเป็นอย่างไร? ลงผิดกระทู้หรือเปล่า! kwsb.xlmen คงช่วยตอบคำถามใด้.....
    ขอบคุณครับ

7. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่ๆปรมาจารย์ ทุกท่านมากๆครับ :cool:

ทั้งพี่ วาซาบิ พี่บุพนิมิต พี่ XL

พระพิมพ์นี้ ผมเคยพบก็องค์นี้องค์เดียวแหละครับ คือที่ผมมีและใช้อยู่ คือตอนแรก เช่าไว้ไม่ได้คิดอะไร ชอบความเก่าและเนื้อหา แต่พอจะหาเพิ่ม ..... ทำไมหายากจังหว่า - -' สันณิษฐานว่า ออกบริเวณโซน บ้านทุ่งเศรษฐี หรือในบริเวณใกล้เคียงนั้นแหละครับ

เคยอ่านพบในคอลั่มน์แนะนำพระในหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งเมื่อนานแล้ว ว่าเป็นกรุ "บ้านท่าเดื่อ" ซึ่งอยู่ห่างบ้านทุ่งเศรษฐีประมาณ 4.7 กม. (ค้นจากแผนที่ประเทศไทย เอาเข้าจริงๆ ระยะอาจจะใกล้กว่านั้น เพราะปัจจุบันถนนมันอ้อม และอยู่คนละเขตตำบล) แต่หาหลักฐานอ้างอิงยากมาก เพราะประวัติเป็นเพียงแค่เรื่องเล่า และพระที่ออกน่าจะน้อยมาก จนเซียนเขาไม่นิยมกระมัง (ผมไม่เคยเห็นพระพิมพ์นี้ หรือรู้จักคนที่อ้างว่ามีพระพิมพ์นี้ กรุนี้เลยสักรายเดียว)

เอามาลงพอเป็น จังหวะพักดู สมเด็จ .... มาส่อง (สมเด็จ) นาง (พญา) กำแพง บ้างพร้อมเกร็ดความรู้ประดับเล็กๆน้อย เผื่อพี่ท่านใด พบเห็นที่ไหนจะได้ ..... อ๊ะๆ เคยเห็น เคยเห็น .....

แต่เรื่องความแท้ เก๊ .... ก็ตามภาพที่เห็นแหละครับ ผมไม่มีฐานข้อมูลยืนยันนะครับ ที่จริงพี่ๆที่มาตอบกระทู้นี่แหละ เป็นความหวังของผม T_T

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ catt26

ปล. ผมนับถือ พี่ XL กับพี่ วาซาบิ มากเลยนะครับ พี่ทั้งสองท่าน "กล้าฟัน" ว่าเก่าแท้ ทั้งที่ไม่เคยพบเห็นพิมพ์

สุดยอดฮะ :cool:

ก็ทำนองเดียวกันกับ พวกเราๆท่านๆทั้งหลาย ที่เสาะแสวงหาพระสมเด็จนั่นแล

ปัจจุบันวงการพระ เราต้องการให้มีคนประเภทไหนมากๆ ? หวังว่าทุกท่านที่เข้ามาอ่าน คงมีคำตอบอยู่ในใจนะขอรับ

ด้วยความเคารพสมาชิกทุกท่าน

กวินพันธุ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2010
  8. บุพนิมิต

ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์เพิ่มกับคุณกวินพันธุ์นะครับ

พระกรุกำแพงเพชรมีเยอะมาก หลายกรุ และเกลื่อนตามทุ่งนาก็มี ริมแม่น้ำปิงก็มาก แต่ละกรุ...ก็ยังมีหลายแบบหลายพิมพ์ เยอะแยะ แต่ที่เหมือนกันคือเนื้อพระครับโดยเฉพาะเม็ดสีแดงๆเล็กๆ เนื้อพระแกร่งแช่อยู่ในน้ำนานๆก็ไม่กร่อน

อย่างที่เคยเขียน comment ไว้นะครับ ตอนผมเด็กๆ 2510-2520 ผมเห็นจนชินตา ชาวบ้านที่อยู่ริมแม่น้ำปิงตลอดแนวนครสวรรค์-ตาก มีกันแถบทุกบ้าน เพราะทำมาหากินทางเรือกัน รถเข้าไม่ถึงครับ แต่ชาวบ้านสมัยนั้น...ไม่ได้ให้ความสนใจกับพระชนิดนี้ครับ ใช้พระผง เหรียญ รูปหล่อ รูปภาพ ของพระเกจิซะมากกว่าครับ

9. บุพนิมิต

พระสมเด็จที่ได้รับมาจากคุณทรงกลดครับ

อนุโมทนาบุญ ที่มีเมตตาแบ่งปันให้บูชาและเป็นความรู้เพิ่มครับ
    ผมขออนุญาตินำมาร่วมแบ่งปันความรู้กับกัลยาณมิตรที่ศรัทธาในองค์สมเด็จหลวงพ่อโตด้วยนะครับ

ทั้งนี้..ผมได้ส่งพระเหรียญที่ระลึกพื้นบ้านจังหวัดสุพรรณบุรี(ของพ่อตา..อิอิอิ) เพื่อตอบแทนน้ำใจไปให้คุณทรงกลดเรียบร้อยแล้ว คงจะได้รับในเร็ววันนี้นะครับ

10. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

แจ๊ค...อยากทราบข้อมูล/ประวัติเกี่ยวกับ พระกรุวัดใหม่ทองเสนครับ และในวงการเซียนพระในปัจจุบันเค้ามีทรรศนะและความคิดเห็นอย่างไร จึงรบกวนพี่ Wasabi san และพี่ๆ ท่านอื่นๆ ที่พอมีความรู้ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

11. xlmen

พระของคุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->keepwork<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3220418", true); </SCRIPT>
    สวยมากเลยครับ.....เสียดายผมดูพระหลวงพ่อโตไม่ขาดครับ....

เท่าที่เคยเห็นมาคร่าวๆ คิดว่าองค์นี้น่าจะแท้นะครับ....มีหน้าตาชัดเจน....มีรักยิ้มซะด้วย
    สวยใช้ได้เลยครับ...เส้นรัศมีรอบองค์พระชัดเจนแบบนี้ไม่น่าจะปลอมนะครับ...

พิจารณาจากเนื้อดินแล้ว....ดินมีเก่าเหี่ยวหดตัวใช้ได้ครับ....สีดินเป็นสองสีโดยธรรมชาติมีทั้งสีเหลืองอ่อน (คราบน้ำดินติดเนื้อพระ) และสีแดงอมส้ม แร่เม็ดมะขามเข้มใช้ได้เลยครับ...

บริเวณฐานบัวด้านซ้ายของพระมีรอยแตกที่ดูเก่ามากครับ....ถ้าเห็นรอยแตกเก่าแบบนี้ถือว่าเป็นพระเนื้อดีดูง่าย....สามารถใช้ในการตัดสินใจได้ดีทีเดียวครับ...

สรุป โดยส่วนตัวคิดว่าองค์นี้น่าจะแท้นะครับ.....ดูจากเนื้อผมชอบนะครับ ดูเมือนว่าจะเป็นพระล้างมาซะด้วย (เดี๋ยวรอผู้รู้จริงมาตอบดีกว่าครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2010
  12. cc192

cc192 เป็นที่รู้จักกันดี

มาดูพระกำแพง ของผมกันบ้างครับ
    พระชุดนี้ได้มาจากคนกำแพงเพชรเอง.....
    พระอยู่ในสภาพเดิม ๆ เกือบไม่ผ่านการใช้งานมาก่อน
    คนให้บอกว่าขึ้นกรุราวปี 2470 โน่นแหละครับ......
    เป็นพระซุ้มกอพิมพ์เล็ก ปัจจุบันเขาเล่นเป็นพิมพ์กลางไปแล้ว.....

ลองชมกันครับ ว่าสภาพเดิม ๆ เพิ่งออกจากกรุนั้นเป็นอย่างไร....

13. cc192

ขออภัยครับ.... ขี้นภาพผิดครับ

พระซุ้มกอ ข้างบนทั้่งหมดนี้เป็นพิมพ์กลางครับ.....
    ลองชมภาพใหญ่ ๆ ชัด ๆ จะเห็นผิว เห็นเนื้อ กัน....
    สภาพผิวพระ จะดูเหมือนมีหลายชั้น กล่าวคือ

ผิวชั้นบนที่เห็นออกสีขาวแกมส้ม เหมือนผงฝุ่นที่เกาะติด ตามซอกลึก หรือหลุมลึก บางทีเรียกว่าคราบกรุ หรือคราบนวลกรุ

ผิวชั้นต่อมา สี้น้ำตาลเข้ม ๆ จะเห็นเหมือน ขี้ผึ้ง (wax) ที่ติดอยู่บนเนื้อพระอีกที

ชั้นล่างสุดอาจเป็นสีพิกุล หรือ สีอื่นใด แล้วแต่ (ในภาพจะมองไม่ค่อยเห็นเพราะถูกคลุมด้วยผิวชั้นที่ 2 หมด) จะเป็นเนื้อพระ

ส่วนที่เห็นเป็นจุด ๆ ในเนื้อพระนั้น เป็น แร่ดอกมะขาม หรือ ว่านดอกมะขาม ก็แล้วแต่จะเรียกกัน..... อันที่จริง ก็เหมือนหินลูกรังนั่นแหละครับ

14. cc192

ลองชมภาพขยายชัด ๆ สักองค์ครับ....
    องค์สุดท้ายด้านหน้าครับ

พระซุ้มกอ แบบนี้ ขึ้นกรุฝั่งทุ่งเศรษฐีครับ .... ส่วนจะเป็นกรุไหน
    คนที่ให้มา ก็มิได้บอกมาด้วย .....จะเป็นวัดพิกุล หรือ วัดบรมธาตุ หรือ วัดอื่น ๆ ....ก็ไม่ทราบได้ครับ.... แต่ส่วนใหญ่ เนื้อหาแบบนี้ เขาก็ตีวัดพิกุลกันทั้งนั้นครับ

15. cc192

พระชุดนี้ เป็นพระซุ้มกอพิมพ์เล็ก ที่เขาว่าเป็นพิมพ์กลาง แต่ขนาดเล็กกว่าพระชุดข้างต้นครับ....

ลองชม แล้วก็วิจารณ์กันได้ตามถนัดครับ.....
    พุทธคุณสูง ทางด้านแคล้วคลาด โชคลาำภ ค้าขาย
    ได้พิสูจน์มาแล้วหลายรายครับ.....

16. xlmen

แหมะวันนี้รวมมิตร.....พระกรุกันตรึมเลยนะครับ หุหุหุ

เนื่องจากพระกรุนั้นออกหลายกรุ...หลายวัดมากครับ.....
    อย่างที่คุณ บุพนิมิต<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3221729", true); </SCRIPT>
    ได้นำเสนอมาว่ามีทั้งที่พบตาม ตามทุ่งนาก็มี ริมแม่น้ำปิงก็มาก....แถมมากพิมพ์ซะอีก

ตรงนี้นี่เองที่ทำให้การศึกษาพระกรุมันสิไม่ง่ายเลยครับ....หุหุหุ

แต่ถ้ายึดเฉพาะบรรทัดฐานที่สากลนิยมยอมรับแล้ว....เราจะพบว่าหลักสากลนั้นได้ตัดพิมพ์อื่นที่จริงๆ ก็มีอยู่มากทิ้งเรียบ.....

ซึ่งก็เหมือนพระสมเด็จนั่นแหละครับ.....พิมพ์เดียวกันแต่มีหลายแม่พิมพ์.....

ดังนั้นพระซุ้มกอก็เช่นกัน พิมพ์ใหญ่ พิมพ์กลาง พิมพ์เล็ก ก็ย่อมต้องมีหลายแม่พิมพ์เช่นกันครับ.....

สำหรับพระของคุณ cc192<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3222112", true); </SCRIPT>ถ้าจะให้วิเคราะห์เทียบกับพิมพ์สากลตามมาตรฐานก็จะเห็นว่ามีข้อแตกต่างกันอยู่มาก....แต่คิดว่าน่าจะเป็นพระแท้ครับ....เมื่อพิจารณาจากความเก่าสีของดินออกแดงน่าจะเป็นพระซุ้มกอในยุคหลังๆ ครับ....

เนื่องมาจากพระซุ้มกอนั้นมีชื่อเสียงมานานตั้งแต่ในอดีต....จึงทำให้มีการสร้างขึ้นมาใหม่ในแต่ละยุคสมัยเรื่อยมาครับ....

บางทีเนื้อดินสีแดงแบบนี้อาจจะเป็นพิมพ์ที่สร้างในสมัยอยุธยาก็ได้ครับ...

เนื่องจากถ้าเป็นพระซุ้มกอที่สากลนิยมนั้นเนื้อดินสมัยวงศ์สุโขทัยจะต้องออกเหลืองๆ ครับ...ถ้าจะแดงก็แดงซีดๆ ไม่แดงจัดครับ

ในที่นี้ผมได้แนบรูปมาให้พิจารณากันเพิ่มเติมด้านล่างครับ
    v
    v

17. cc192

สวัสดีคุณ xlmen

พระซุ้มกอนั้นมีหลายกรุครับ.... ฝั่งตะวันตก หรือ ฝั่งตะวันออกของแม่น้ำปิง เอาให้ง่ายเข้า เรียกว่าฝั่งทุ่งเศรษฐี (สุโขทัย) หรือฝั่งเมือง (อยุธยา)

สำหรับเรื่องพิมพ์นั้น เอาไว้ก่อนนะครับ..... เรามาดูเรื่องเนื้อหากันก่อน ว่าพระซุ้มกอข้างต้นเป็นพระสมัยสุโขทัย หรือพระสมัยอยุธยากัน

พระเครื่องเมืองกำแพงฝั่งทุ่งเศรษฐีนั้นเป็นพระยุคสุโขทัย .... ในสมัยนั้น พระเนื้อดินส่วนใหญ่จะทำด้วย ดินดิบบ้าง ดินเผาที่เผาไม่สุกบ้าง แต่ หากเป็นฝั่งเมือง ซึ่งส่วนใหญ่เป็นสมัยอยุธยาแล้ว เนื้อดินฝั่งนั้นมักเป็นดินเผาครับท่าน......

การอนุรักษ์พระเนื้อดินดิบให้มีอายุยืนยาว นั้นมีหลายวิธี วิธีหนี่งที่คนสมัยโบราณ นำมาใช้กับพระพิมพ์เมืองกำแพง คือ การนำพระเนื้อดิน แล้วหุงด้วยขี้ผีึ้ง (น่าจะจุ่มขี้ผึ้ง ที่หลอมเหลว) เพื่อให้ขี้ผึ้งครอบคลุมองค์พระนี้ ก็เป็นกรรมวิธีอย่างหนึ่งนำมาใช้กับพระเครื่องเมืองกำแพงเพชร ก่อนนำเก็บบรรจุกรุ สันนิษฐานว่า เพื่อเป็นการป้องกันความชื้นเข้ามาทำลายองค์พระ.... ซึงเราจะเห็นเซียน หรือ ผู้รู้บางท่านกล่าวว่า พระเมืองกำแพง มีการผสมด้วยเกสรดอกไม้...... ซึ่งก็มาจากขี้ผี้งนี่แหละครับ.....

อยากให้ชมพระสภาพเดิม ๆ ก่อน มีการขัดถูให้สภาพพระแบบพระซุ้มกอพิมพ์เล็ก พิมพ์กลาง

องค์นี้ เป็นพระซุ้มกอไม่มีลายกนก....... สภาพที่ถูกคราบกรุคลุมทั้งองค์

ความเห็นที่แตกต่างย่อมก่อให้เกิดความรู้ใหม่เสมอครับ......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2010
  18. cc192

ให้ชมอีกองค์หนึ่ง เนื้อหาได้ถูกขัดผิวไปบ้างแล้ว พอเห็นเนื้อใน....

19. บุพนิมิต

กรุกำแพงฯอยู่กะท่าน cc192 เยอะจริงๆ
    ยกนิ้วให้ครับ...ราคาคงหลายน่าดู

เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว มีผู้อาวุโสเจ้าของไร่ข้างๆ ปล่อยซุ้มกอออกไปในราคาองค์ล่ะ 3 แสน ไม่รู้ตอนนี้ราคาเท่าไหร่กันแล้ว

20. cc192

ภาพด้านหลังองค์นี้ จะเห็นเนื้อหาได้ชัดเจนว่ามีกี่ชั้น....

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้