มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ถ้าไม่บรรจุกรุ ก็ไม่ออกสีรารักอย่างนี้

พระสมเด็จบางขุนพรหม ผิวมักจะแก่ปูนมีคราบน้ำมันตั้งอิ้วผุด
    บางองค์ผิวจะนวลๆคล้ายวัดระฆังครับ

ลองศึกษาดูครับ ผมว่าไม่ยากอย่างที่คิด

ผมต้องขอตัวไปอาบน้ำก่อน พรุ่งนี้มีงานมากเช่นเคย

ราตรีสวัสดิ์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2010
  2. T_

T_ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

3. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

คุณวาซาบิตอบคำถามได้ดีอีกเช่นเคยครับ โมทนาด้วยครับ

อย่างสมเด็จคะแนน...
    ผมก็สงสัยว่าจะเป็นพระฝากกรุของวัดอื่นเหมือนกันครับ....

ส่วนพระกรุนาดูนนั้น ผมถนัดแต่เนื้อหิน (ดินเผา+หินปูน) เนื้ออื่นๆ ไม่สันทัดเช่นกันครับ...
    แต่เท่าที่ดูจากธรรมชาติของดินเผาคิดว่าเนื้อดินยังฉ่ำเกินไปครับ....

ความแห้งเก่ายังไม่พอครับ....คราบหินปูนน้อยไปนิดครับ....
    ความพรุนของเนื้อดินก็น้อยเกินไปครับ....

โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะเก่ายังไม่ถึงยุคนะครับ... คุณ กวินฯ

ส่วนองค์อื่นของอีกหลายๆ ท่านนั้นผมเห็นด้วยกับคุณวาซาบิอีก 1 เสียงขอรับ...

ในการสะสมพระสมเด็จด้วยศรัทธานั้น กำลังใจสำคัญมากอย่าเพิ่งท้อครับถ้าเรายังไม่เจอพระแท้ของสมเด็จท่าน...

ซักวันนึงเมื่อเราปฎิบัติตนดีพอ....เดี๋ยวพระท่านก็จะมาโปรดเราเองแหละครับ....

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2010
  4. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

พระมาเรื่อยๆตามศรัทธาและแรงอธิษฐานจิต เฮ่ออออ ....

พี่วาซาบิชอบ พี่ XL ไม่ชอบ

พี่ XL ชอบ พี่วาซาบิไม่ชอบ

แค่สมเด็จโพสๆไปนี่ เอาเฉพาะแนวๆ วัดระฆังเห็นมีองค์สองคลององค์เดียวกระมังที่ถูกใจทั้งสองท่าน (ก็ดีใจมากแล้วละครับ) แล้วก็องค์เจดีย์ใหญ่ที่พี่ๆว่าเนื้อไม่ถึงแต่พิมพ์เป๊ะ

ลองชมอีกสัก 2-3 องค์ละกันครับ งวดนี้ใช้ฉากหลังสีน้ำตาลบ้าง ผมมีพระให้ส่อง ให้ศึกษามากมายเลย ^^ ช่วงนี้ก็ว่าจะหยุดพักบ้างละเหมือนกันครับ อิอิ (กลัวพี่ๆจะเหนื่อยกันซะก่อน)

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2012
  5. wasabi san

มาดูพระ 3 องค์นี้ ยอมรับว่าน่ากลัวมาก

[​IMG] [​IMG]

องค์แรกเนื้อหาดูดี แต่เป็นการล้อเนื้อ ดูยังไม่ได้อายุครับ ส่วนการแกะพิมพ์ก็ผิดครับ

2 องค์นี้ ผิดทั้งเนื้อ ทั้งพิมพ์ ครับ

ภาพที่ถ่ายมามีความคมชัด ง่ายต่อการศึกษาดีครับคุณKawinpun

อนุโมทนา

6. wasabi san

พระผงสุพรรณ หน้าแก่

คราวที่แล้ว ถ่ายภาพมาสีเพี้ยน มีท่านผู้ศึกษามาเป็นอย่างดี ได้เมตตา PM หาผม เกี่ยวกับเรื่องเนื้อพระ ส่วนใหญ่พระผงสุพรรณเนื้อออกแดง เซียนมักไม่นิยมเล่นหากัน อันนี้เป็นความจริงทุกประการครับ เลยมีโบนัท ให้ คือ ลายนิ้วมือ หากใครศึกษาจะได้มีข้อมูลเปรียบเทียบ ตอนแรกไม่อยากเปิดเผย ในเมื่อมีเพื่อนในเวปมีความเมตตาต่อผม ผมควรจะมีการตอบรับที่ดีเช่นกัน ต้องขออนุโมทนากับเพื่อนที่ PM มาด้วยครับ ไม่งั้นผมคงไม่ต้องการเปิดเผย

พระผงสุพรรณ หน้าแก่ เนื้อเทามอยอมเขียว-ส้ม

ส่วนองค์ยังไม่ได้ใช้ครับ เลยเห็นจุดบางจุดที่ใต่หูขวา จะมี 4 จุด ตามพิมพ์ แลัมีอีกหลายตำหนิพิมพ์ครับ

พระผงสุพรรณ หน้าแก่ สภาพไม่ใช้ครับ

ต่อจากนี้คือตำหนิลายนิ้วมือครับ

ลองศึกษาดูครับ ผมจะไม่อธิบายใดๆ หวังว่าคงเป็นที่น่าพอใจนะครับ

7. xlmen

คำถามที่คุณ keepwork<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3417972", true); </SCRIPT> ถามมานั้น.....
    ว่าที่ลูกศรชี้นั้นคือ แป้งโรยพิมพ์หรือไม่ ?

โดยส่วนตัวผมมองได้ 2 อย่างครับ คือ
    1. แป้งโรยพิมพ์
    2. ผงพุทธคุณที่ผุดขึ้นจากเนื้อพระ

ถ้าจะวิเคราะห์ว่าเป็นแป้งโรยพิมพ์...ก็จะเกิดคำถามขึ้นมาว่า....
    พระที่สร้างขึ้นมาใหม่ๆ นั้นถ้าได้ผ่านการใช้งานมาทั้งมือจับ โดนเหงื่อ ถูตัว...
    แป้งโรยพิมพ์ก็น่าจะหมดไป....จะมีคราบให้เห็นถึงทุกวันนี้หรือไม่ ?

ถ้าจะบอกว่าเป็นพระเก่าเก็บบนหิ้ง ทิ้งไว้นานจนแป้งโรยพิมพ์แห้งแข็ง...ฟังดูก็มีความเป็นไปได้อีกเหมือนกันครับ....

แต่ถ้ามองว่าเป็นผงพุทธคุณผุดบนผิวพระ...อันนี้เห็นได้ชัดเหมือนกันครับเพราะมีหลายจุดที่ดูเหมือนคราบผงจะผุดขึ้นบนผิวพระ....

และเท่าที่ผมเห็นมาส่วนใหญ่จะเป็นผงพุทธคุณซะมากกว่า...ที่ผุดขึ้นบนผิวพระ...

ดังนั้น พอสรุปได้เป็น 2 อย่างครับ...แล้วแต่ว่าใครจะมองเห็นเป็นอย่างไรครับ

8. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    พระผงสุพรรณดำตัดห้าของคุณwasabiสวยมากแถมตัดห้าก็หายากมากเห็นแล้วตะลึงทุกครั้ง(เก็บพระมากๆระวังบ้านจะกลายเป็นรังพระไปนะครับ)
    วันนี้ผมลองกล้องถ่ายภาพพระสมเด็จมาให้หวานใจxlmanของผมและคุณwasabiช่วยแยกแยะหลวงปู่ภู่หลวงปู่นากให้หน่อยผมไม่มั่นใจแต่3องค์นี้ก็ควรเป็นเกจิทั้ง2องค์นี้แหละ
    ลองช่วยผมหน่อยถูกผิดไม่ว่ากันชัดเต็มที่เลยโดยเฉพาะหวานใจผมไม่ได้ฟังคารมมานานแล้ว

ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      156
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      119
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      156
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      169
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      204
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      139
  9. xlmen

พระของคุณพ่อเลี้ยง ผมต้องขออภัยที่ไม่ทราบว่าออกวัดไหน ครับ....
    แบบว่าไม่สันทัดพิมพ์ของลป.ภู ลป.นาค หนะครับ หุหุหุ

เดี๋ยวคงต้องรอคุณวาซาบิเจ้าสำนักมาช่วยตอบแล้วหละครับ....

10. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    อิอิอิ...ของพ่อตาครับ
    ตะกรุดคู่นั้น...โอเคแล้ว แกบอกเอาไปใช้ได้เลย
    ไม่ได้กั๊กกกกก...แต่มันเอาออกมาทีเดียวไม่ค่อยได้ (กลัวเมียดุเอา)
    โอกาสเหมาะ...จะถ่ายตะกรุด 108 ที่แกใช้ประจำมาให้ดูกัน (อิอิอิ)

สมเด็จจิ๋วนี้ก็เจอโดยบังเอิญ...ตอนหยิบห่อมาค้นหา "สมเด็จหลวงพ่อพยุงวัดบรรลังก์" ก็ไม่คาดฝันเหมือนเคย...สาธุ สาธุ สาธุ

แต่ถ่ายรูปแล้วยังไม่ชัดอีกอ่ะดิเนี่ย...กำลังคิดอยู่ว่าจะส่งให้คุณกวินช่วยถ่ายให้ดีมั๊ยเนี่ย ฮ่าๆๆๆๆ

11. Kawinpun

ตะกรุด 108 !!!! จอร์จจจ ผมเคยเห็นทีนึงฮะ ของแม่เมียพี่ชาย แบบว่าถ้าห้อยสะพายแล่ง คงยิงไม่ตาย เพราะโดนตะกรุด (ของพี่จะย่อมกว่ารึเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบได้)

แต่ของแบบนี้มีคนเก็บไว้ด้วย - -' ไม่รู้จะเอาไปรบกับใครน๊อออ

จะเอาไรให้ผมถ่ายรูปก็ส่งมาเลยครับ อิ อิ อิ อิ อิ อิ ด้วยความยินดีครับผม ตอนนี้ผมจัดไฟจัดระยะกล้องได้ลงตัวแล้วครับ สีไม่มีเพี๊ยนเลย แอบไปดูภาพได้นะครับ เดี๋ยวผมส่ง link ไปให้ครับพี่ หุหุ

วันนี้ไม่มีใครถ่ายพระมาให้ยลเลยนอกจากคุณพี่พ่อเลี้ยง ....

สมเด็จวัดเกศพี่เพิ่งล้างหรอครับ ดูเหมือนเปียกเลยครับ ดูยากจัง ส่วนพระสมเด็จสององค์ ผมนึกว่าวัดระฆังพิมพ์โบราณซะอีก (หรือว่าของหลวงปู่ภู อันนี้คงต้องรอพี่วาซาบิครับ ผมก็เคยลงไว้องค์นึง แนวนี้เลยครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2010
  12. wasabi san

ขอโทษมาช้าครับ ส่วนตัวผมว่า มันยากมากเช่นกัน เอาหลักที่ผมเข้าในเรื่องทรงพิมพ์ และมวลสารก่อนนะครับ

องค์ที่ 1-2 เนื้อหาออกไปทางพระสมเด็จบางขุนพรหม จึงน่าจะเป็นของหลวงปู่ภู แต่ดูจากองค์พระ ก็ตอบยากครับ เพราะผมไม่เคยเห็นทรงพิมพ์นี้

ส่วนองค์ที่3 น่าจะเป็นพระวัดระฆัง ของหลวงปู่นาค ด้วยเนื้อหาของมวลสาร และทรงพิมพ์

ส่วนพระวัดเกศไชโยองค์นี้มวลสารดีครับ ผมว่าแท้ แต่อาจจะนอกพิมพ์ องค์นี้ผมดูเฉพาะมวลสาร เพราะมวลสารหนีความจริงไม่ได้ครับ

อนุโมทนาครับที่เมตตาส่งพระมาเพื่อการศึกษา

13. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณwsb.xlman วันนี้วันพระ หลายๆคนคงจำกันไม่ใด้ ว่าวันพระหรือวันlottery ผมมีสมเด็จสององค์ให้ช่วยพิจารณาว่า ทันสมเด็จโตหรือเปล่าหรือว่าพระไม่แท้ องค์แรกผมว่าคล้ายๆเหมือน จากหนังสือ Siam Amuletเดือนมิถุนาเล่มที่18 เป็นพิมพ์เดียวกันหรือเปล่า องค์ที่สองเห็นมีจุดกลมสีเหลืองอยู่ด้านบนขวาคืออะไรตามลูกศรชี้ เท็จจริงเป็นเช่นไร...ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2010
  14. พ่อเลี้ยง2

พระขุนแผนคุณkeepworkถูกอกถูกใจผมมากๆหาดูหาชมยากผมรอดูพระจากคุณkeepworkอีก ปกติเรื่องพระสมเด็จมักมีความคาบเกี่ยวระหว่างหลวงปู่ภู หลวงปู่นากและสมเด็จโตพระที่ประวัติไม่ชัดเจนคลุมเครือจึงกลายเป็นพระไม่นิยมเพราะไม่ทราบที่ว่าใครสร้างผมอยากนำเสนอให้ดูกันเพลินๆสักองค์ ลองพิจารณากันเองนะครับแค่เพลินๆ

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      279
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      124
  15. wasabi san

สวัสดีคุณkeepwork

อนุโมทนากับท่านที่อยู่ในศีล ผมว่าหลายคนในนี้เป็นผู้รักษาศีลกันทั้งสิ้น ยิ่งวันธรรมสวนะ พวกเราชาวพุทธควรถือศีลให้บริบูรณ์ ให้สมกับความเป็นพุทธมามะกะ ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ ทำความดี ละความชั่ว ลาภ ราศี บารมี ก็เกิดกันถ้วนทั่ว

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

การแตกลายงาลักษณะนี้ ผมว่าผิดปรกติ เนื้อจากคราบน้ำมัน-ตัวประสาร จะช่วยการยึดแกะผิวพระเป็นอย่างดี แต่ถ้าพระรุ่นแรกๆ พระจะแตกคนละลักษณะกัน องค์นี้ผมว่าผ่านความร้อนจากการอบผิวพระมาครับ ส่วนเนื้อพระดูกระด้างเกินไป

ผมจะให้ชมพระที่มีตัวประสานในยุคต้น เป็นยุคที่มีการแตกรานของพระ ที่ไม่มีน้ำมันตั้งอิ้วเป็นตัวประสาน พวกเราดูที่ความแตกต่าง แต่มวลสารกลับดูง่าย มีความเป็นธรรมชาติ หนึกนุ่มในตัว ตามตำหรับพระสมเด็จ

พระสมเด็จวัดเกศไชโย 7 ชั้น พิมพ์นักเลงโต

ส่วนองค์นี้ มีมวลสารมาก ผิวดูแล้วแก่ขมิ้น พิมพ์ตื้น องค์นี้ตอนแรกผมคิดว่าถอดพิมพ์มา เกือบตีผิด แต่ดูการหดตัวของทรงพิมพ์ และมวลสารที่แฝงอยู่ ผมว่าองค์นี้แท้ครับ

ส่วนที่ลูกศรชี้ คือพระธาตุชนิดหนึ่ง ออกสีส้ม คลายเม็ดลูกปัดหินคานีเลี่ยน มีขนาดเล็กมาก บางองค์มีเส้นเลือดวิ่งอยู่ภายในพระธาตุด้วย

องค์นี้เนื้อกับพิมพ์เหมาะสมกันครับ(คิดเอาเองว่า ทำไมถึงเหมาะกัน) ผมมีเหตุผล
    แล้วคุณละคิดอย่างไร

อนุโมทนา

16. wasabi san

ใครดูพระสมเด็จเป็น ก็ดูพระองค์นี้รู้เรื่อง สวยงามมาก

อนุโมทนา

17. พ่อเลี้ยง2

ไหนๆเราก็เตลิดไปนอกหลักสากลนิยมแล้วผมอยากให้ทุกคนลองพิจารณาสมเด็จที่ครั้งหนึ่งผู้หลักผู้ใหญ่ในอดีตเล่นหากันอีกเล็กน้อยเพื่อว่าเราจะได้เข้าใจว่าครั้งหนนึ่งในยุคสมัยที่ไม่มีข้อกำหนดหลักสากลนิยมเมื่อ60-70ปีที่แล้วเดิมทีเรียกกันว่าสมเด็จพิมพ์กลัดไม้ขีดปัจจุบันไม่มีให้ดูแล้วเพราะเก็บกันหมดผมเคยเห็น3พิมพ์แต่พิมพ์ที่สวยที่สุดถูกแลกด้วยองค์หักนี้(แม้วงการไม่ยอมรับแต่องค์ที่ได้แลกไปผมทราบภายหลังว่าแผงพระในกรุงเทพเมื่อ14ปีที่แล้วเสนอให้5แสน)ลองดูเล่นๆครับ

ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      417
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      277
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      208
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      163
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      113
  18. wasabi san

ผมรอท่านพ่อเลี้ยง2 กรุแตกมาหลายเดือน ไม่ผิดหวังจริงๆ นับถือ นับถือ

19. Kawinpun

วันนี้ สวยๆหลายองค์เลยครับ :cool: แจ่มมากๆๆๆๆๆ

ผงสุพรรณ รัก ชาด ทอง พลอย ..... โอยยยย

กระทู้นี้มีอะไรให้น่าตกใจอยู่เรื่อย

ของผมวันนี้มีเรื่องน่าตกใจคือล้างพระดันเจอตัวกินพระ พอไปหาข่าวอ่าน ดันเจอที่ว่าเข้าไปไข่ในสมองซะอีก - -'

ผมดันชอบดมพระซะด้วย

20. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนไม่ได้มาอ่านละเอียดนัก พอว่างมาเปิดอ่านดู ไม่เลวเลยนะครับ คุณwasabi ดีครับที่ตั้งกระทู้นี้ วิจาร์กันหลายรูปแบบ ดีมากเลย และยิ่งชอบที่สุดคือการวิเคราะห์ 2 รูปแบบทั้งเซียนใหญ่ที่บีบวงนิยม และพระสมเด็จนอกวงนิยม ที่ความน่าจะเป็นไปได้ว่าแท้แน่นอน ยอดเยี่ยมครับผมชอบนะ อย่างน้อยผู้ที่เอาพระมาถาม ค่อนข้างที่จะได้รับคำตอบที่น่าจะถูกต้อง แม้ว่าไม่ใช่วงนิยม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้