มีคำถามครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Samarnl, 18 กันยายน 2014.

1. ใจของกาย

ใจของกาย เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2014
    ดังนั้น คุณราม ให้ทำความเข้าใจคำว่า

คนมีศีล กับคนที่ รักษาศีล ให้เข้าใจนะครับ ว่าไม่เหมือนกันนะครับ

2. ใจของกาย

พระสมัยนี้ เอาไปเทียบกับ พระพุทธองค์ได้หรือครับ

ก็นี่ไง แล้วคำตอบ ที่คุณถาม คุณรู้หรือยังล่ะครับ ในคำตอบนั้นครับ
    ว่าใครคือคนที่ควรจะสอน พระนิพพาน

3. ใจของกาย

เอายังงี้นะ อ่านตรงนี้ก่อนนะ

ว่า ผู้ฉิง หรือ ผู้ญาย อ้อ ด้อเด้น

ผู้หญิงหรือผู้ชาย ไม่ไช่ปัญหาในการบรรลุธรรมหรอก ถ้าหมายถึง พระนิพพานเท่านั้นนะ คือ ถ้า ผู้หญิงหรือผู้ชาย เหล่านั้น ปรารถนาในพระนิพพานแล้ว พอ ได้ นะ

แต่ปัญหา ของทุกวันนี้ มันไม่ไช่ว่าแค่ พวกเขาเหล่านั้น ต้องการพระนิพพานน่ะสิครับ

แต่บางคน อยากได้มโนมยิทธิ หรือ อยากเห็นธรรมกายในตน หรืออยากเห็นเมืองนิพพาน หรืออยากเห็นผี อยากเห็นเทพเทวดา อยากเห็นนรกสวรรค์ อยากมีฤทธิ์ อยากเป็นผู้วิศษ อยากเป็นพระพุทธเจ้า อยากเป็นพระโสดาบัน อยากเป็นพระสกิทาคามี อยากเป็นพระอนาคามี อยากเป็นพระอรหันต์ อยากเป็นพระปัจเจก อยากเป็นพระโพธิสัตว์ อยากเป็นนางแก้ว อยากเป็นนายแก้ว อยากมีพระโพธิญาณ เฮ้อ อีกเยอะแยะเลย

แล้วมันมีจริงๆมั้ย ที่ปรารถนา พระนิพพานจริงๆน่ะ อย่างที่คุณยกตัวอย่างมาว่า ฆราวาสมาให้พระสอนนั่งสมาธิ นี่ก็ไม่ได้ปรารถนาพระนิพพาน เลย

เข้าใจมั้ยครับ หรือ ยาวไปครับ

4. ใจของกาย

ผมไม่เชื่อครับ คุณอยากเชื่อก็ตามใจสิครับ
    หรือถ้าเขาบรรลุจริง เข้าใจจริง ผมไม่ได้บรรลุตาม ไม่ได้เข้าใจตามนี่ครับ ผมไม่ยกเอาคนอื่นมาอ้างหรอกครับ

แล้วหลวงตาที่คุณกล่าวถึง คือ หลวงตา ชื่ออะไรครับ

5. ใจของกาย

ก็ตามใจคุณสิครับ ถูกของคุณไง ไม่ไช่ถูกของผม

คุณอยากคิดต่อไป ก็เชิญคิดตามสบายนะครับ
    แต่ถ้า มีเหตุผล มาอ้างอิง หักล้าง แบบไม่แค่พูดว่า ผมคิดถูกเอง แล้วล่ะก้อ

ค่อยเข้ามาคุยอีกทีนะครับ

6. ใจของกาย

ถ้า ผู้หญิงหรือผู้ชาย เหล่านั้น ปรารถนาในพระนิพพานแล้ว พอ ได้ นะ

อ่านเข้าใจมั้ยครับ แปลไทยเป็นไทยว่า ถ้าเขาปรารถนาพระนิพพานแล้ว รู้จักพอ พอได้จริงน่ะ

7. ใจของกาย

คราวก่อน ในนิมิตร ในฝันของผม หลวงตามหาบัวหลังมรณะภาพ ท่านยังมาช่วยดับไฟลามทุ่ง ในนิมิตรในฝันผมเลยครับ ท่านมาพร้อมบริวารหลายคน มาช่วยผมดับไฟ ครับ

ท่านนิพพานจริงหรือ หรือคุณราม คิดเอาเองและเข้าใจเอาเอง เหมือนที่ถนัดคิด น่ะครับ

ท่านมาช่วยดับไฟลามทุ่งในนิมิตรของผม แปลไทยเป็นไทย ว่า พุทธบริษัทสี่เหมือนกัน ต้องช่วยเหลือกันและกัน เป็น น่ะครับ

8. ใจของกาย

พุทธบริษัทสี่เหมือนกัน ต้องช่วยเหลือกันและกัน เป็น น่ะครับ

แปลไทยเป็นไทยแปลว่า ถ้าคนไทยเราทั้งหมด รู้จักตนเองว่า ล้วนเป็นพุทธบริษัทเดียวกัน ชาวพุทธเหมือนกัน ต้องรู้จักให้ความช่วยเหลือกันและกันเป็น และทำได้ และทำอยู่ และทำต่อไป ก็คงจะดีมากนั่นเองครับ

9. ใจของกาย

อย่ากระนั้นเลย แม้พระอาจารย์มั่น (ผมนับถือเหมือนพ่อคนหนึ่ง) ท่านยังมาเมตตาสอนธรรมในนิมิตรของผมเลย

ผมก็จะบอกว่า ท่านยังไม่ได้นิพพานจริงแต่อย่างใด แต่ถ้า ท่านอยู่ในเมืองนิพพานเหมือนที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เข้าไปรู้เห็นในแดนนิพพานนั้น อันนี้จริง แต่ไม่ได้แปลว่า นิพพาน ดับจิต จริง และรวมหลวงพ่อฤาษีลิงดำก็ด้วย ท่านก็ยังไม่ได้นิพพานจริง

ถ้าคุณรามจะเถียงประเด็นนี้ ให้หาเหตุผล มาหักล้างนะครับ ผมจะถือว่า เป็นปัญญาชนเขาคุยกันครับ ไม่ควรสรุปว่า ...คิดเอาเอง นะครับ

10. ใจของกาย

พระอรหันต์มรรค น่ะ ผมเชื่อ แต่พระอรหันต์ผล ผมไม่เชื่อ น่ะสิครับ
    ผมมีเหตุผลด้วยนะ ไม่ได้คิดเอาเองหรือ เชื่อตามคนอื่น เขาว่ามาด้วยนะครับ

11. ใจของกาย

เอางี้นะ

ธรรมที่ผมฟังจาก หลวงตามหาบัว กับ ธรรมที่ผมฟังจาก หลวงปู่มั่น กับ ธรรมที่ผมฟังจาก หลวงปู่ฝั้น (อ่านจากธรรมที่ท่านเทศน์เอาไว้นะ)

ธรรมที่ฟังแล้วผม ว่าเข้าใจง่าย ชัดเจนที่สุด คือ ของหลวงปู่ฝั้นนะ

ส่วนหลวงปู่อื่นๆ ยังไม่ตรงเท่าไหร่(นอกเหนือ สามหลวงปู่นะ) ธรรมหลวงปู่ดู่ ยังถือว่าไม่ตรงเลยนะ

ตรงที่สุด คือ ธรรมของหลวงปู่ฝั้น นะ ที่ผมเข้าใจได้นะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2014
  12. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

จริงใหม?พี่ระมิงค์
    อีกอย่างกระทู้ธรรมะของลุงหมานที่มานำเสนอแลก
    เปลี่ยนก็เป็นเนื้อหาธรรมะที่กำลังเหมาะไม่ง่ายเกินไป
    สำหรับคนที่ศึกษามาบ้างพอสมควร
    และไม่อยากเกินไปสำหรับผู้ใฝ่รู้ไต่ระดับ
    ที่สำคัญอธืบายสาธยายได้ดีเท่ากีบพระ
    อรรถกถาจารย์เลยทีเดียว

13. ใจของกาย

ผมรู้จาก การแสดงธรรมเรื่อง สติปัฏฐานสี่ นี่แหล่ะ ว่า พระหลวงตาแต่ละองค์ แสดงธรรมเรื่องสติปัฏฐานสี่ นั้น ท่านเข้าใจได้แค่ไหน แล้วเอามาแสดงธรรม สอนให้คนอื่น อ่านแล้ว พอเข้าใจง่ายยากแค่ไหน นั่นเอง

ส่วนหลวงปู่ฝั้นที่ผม ว่าท่านแสดงธรรมตรงกว่า ก็เพราะท่านรู้ตนในความเป็นพระของตนเอง ท่านแสดงธรรมด้วยความเป็นพระ ไม่ได้เอาความเป็นมนุษย์ มาเจือปนธรรมเลย ครับ

14. ใจของกาย

หลวงปู่่ฝั้น ท่านไม่เอาธรรมมาวิจารย์มาสอน มาแยกแยะ มาตีความ หรอกครับ ท่านพูดคำเดียว ถ้าใจเราดี อะไรก็ดีไปหมด จบ

15. ใจของกาย

ผมโกรธนะ ผมพยาบาทนะ แต่ไม่โกรธคุณ ไม่พยาบาทคุณหรอก

ผมมีความสามารถพิเศษครับ โกรธตนเอง พยาบาทตนเองได้ครับ :cool:

ถ้าคุณเชื่อเรื่อง กฏแห่งกรรม คุณจะรู้ว่า ความโกรธความพยาบาทที่ทำร้ายตัวเราได้จริงนั้น ก็คือ ความโกรธความพยาบาทที่มี ที่เกิดมาจากตัวเรานั่นแหล่ะครับ ความโกรธความพยาบาทของคนอื่น มาทำร้ายเราไม่ได้หรอกครับ อันนี้ คุณราม คิดแล้ว พอเข้าใจมั้ยครับ

แต่ถ้าอยากเข้าใจ ไม่ต้องคิดนะครับ เพราะที่พูดมามันคือความจริงครับ ไม่ต้องคิดครับ แค่อ่าน แค่รู้ ก็พอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2014
  16. ปุณฑ์

ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระพุทธเจ้ากับพระอรหันต์เหมือนกันไหม

ผู้ฟัง บรรลุเอง แล้วทำให้คนอื่นบรรลุได้ไหม
    หรือว่าต้องแสดงธรรม เพื่อให้คนอื่น(มากแค่ไหนไม่รู้)บรรลุ หรือรู้ธรรมนั้น

17. ปุณฑ์

1
    นี่เที่ยวแสดงธรรม หรือเล่นปาหี่...นะน้าจร
    https://th.answers.yahoo.com/question/index?qid=20091213210443AAycnEM

18. ใจของกาย

หมอหลายคน คนป่่วยคนเดียว

ถามว่า ถ้าหมอ ทั้งหลาย วินิจฉัยโรคได้ตรงกัน รู้เหตุ รู้วิธีดับเหตุ และดับเหตุได้เหมือนกัน รักษาให้หายได้เหมือนกัน นั่นก็แสดงว่า ความแตกต่างไม่ได้อยู่ที่มีหมอหลายคนเลยนะ และความไม่แตกต่าง หรือความเหมือนกันของหมอทั้งหลาย ก็มีอยู่อันเดียว ที่เหมือนกันก็คือ

รู้เหตุ รู้วิธีดับที่เหตุ และดับเหตุได้ (รู้ทุกข์ รู้สมุทัย รู้นิโรธ) และกระทำมรรคให้แจ้งได้ เช่นกันนั่นเอง

ถามว่า การทำให้คนอื่นหายจากทุกข์ได้ ต้อง รู้อริยสัจจริง นั่นเอง

19. ใจของกาย

20. ปุณฑ์

1
    น้าจร คงต้องหลายหมอ หลากความสามารถ ต่างๆกัน
    ระดมรักษา.. เพราะว่า หมอหลายคนแต่ถ้าความสามารถเหมือนกัน คงเอาไม่อยู่