มีคำทำนายภัยพิบัติ พระยาธรรมที่ท่านทั้งหลายคิดว่าเชื่อถือได้กันบ้างหรือเปล่า

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 24 กันยายน 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้อ! ต่อไป...แล้วใครจะกล้าสอนเราล่ะทีนี้ ที่จริงแล้วเป็นคนธรรมดาจริง ๆ ค่ะ เพียงแต่ประสบกับสภาวะต่าง ๆ ของธรรมโลกุตระเหล่านั้นเพียงแค่หนึ่งครั้ง และชั่วขณะแค่นั้นเองค่ะ ส่วนสภาวะธรรมต่าง ๆ มันก็รู้มาเอง แต่มันก็ไม่ได้เป็นคุณสมบัติของตนนะค่ะ จะพูดอย่างไรดี

2. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    อิทัง ทุกขัง อะริยะสัจจันติ เม ภิกขะเว ปุพเพ อะนะนุสสุเตสุ ธัมเมสุ จักขุง อุทะปาทิ ญาณัง อุทะปาทิ ปัญญา อุทะปาทิ วิชชา อุทะปาทิ อาโลโก อุทะปาทิ ฯ
    ตัง โข ปะนิทัง ทุกขัง อะริยะสัจจัง ปะริญเญยยันติ เม ภิกขะเว ปุพเพ อะนะนุสสุเตสุ ธัมเมสุ จักขุง อุทะปาทิ ญาณัง อุทะปาทิ ปัญญา อุทะปาทิ วิชชา อุทะปาทิ อาโลโก อุทะปาทิฯ
    ตัง โข ปะนิทัง ทุกขัง อะริยะสัจจัง ปะริญญาตันติ เม ภิกขะเว ปุพเพ อะนะนุสสุเตสุ ธัมเมสุ จักขุง อุทะปาทิ ญาณัง อุทะปาทิ ปัญญา อุทะปาทิ วิชชา อุทะปาทิ อาโลโก อุทะปาทิฯ

ภิกษุทั้งหลาย ดวงตาเห็นธรรม(สภาวะธรรม) ได้เกิดขึ้นแล้ว ญาณ(สภาวะรู้)ได้เกิดขึ้นแล้ว ปัญญา(วิธีทำสู่การหลุดพ้นจากอัตตา)ได้เกิดขึ้นแล้ว วิชชา(ได้รู้วิธีทำลายอัตตาแล้ว) แสงสว่าง(รังศี)ได้เกิดขึ้นแล้ว อย่างแจ่มแจ้งในธรรมทั้งหลาย ที่เรายังไม่ได้เคยรับฟังมาในกาลก่อน ว่านี้ เป็นทุกขอริยสัจจ เป็นสิ่งที่ควรกำหนดรู้ ภิกษุทั้งหลาย (บัดนี้) เราได้ดวงตาเห็นธรรม เกิดญาณ ปัญญา วิชชา แสงสว่าง อย่างแจ่มแจ้งในธรรมทั้งหลายที่เรายังไม่ได้เคยรับฟังมาในกาลก่อน ว่านี้เป็นทุกขอริยสัจ เราได้กำหนดรู้แล้ว

ที่คุณจิตยิ้มบอกไร้เจตนานั้น "มีแสบตาไหมละครับ"

3. jityim

ถ่อมตนจังเลยค่ะ

4. Sataniel

ความรู้สึกใต้ผิวหนังนับว่าถูกทั้งหมดครับ เพราะมันคือกายเวทนา จะร้อนจะชาซู่ซ่านับว่าใช่หมดเช่นกันครับ

5. jityim

ไม่มีสภาวะ"แสบตา"เลยค่ะ จะเรียกว่า"เต็มตา"บริบูรณ์มาก เต็มไปด้วยความนิ่งและว่าง

6. Sataniel

แสดงว่า "พ้นจากขันธ์" แต่ยังไม่ได้ "ทำลายขันธ์" นะครับ ลองหาทางทำลายดูครับ สภาวะรู้กลืนสภาวะของอัตตา"ทั้งหมด"นะครับ และปล่อยอาการเต็มตาไว้จนกว่ามันจะ "เจิดจ้า" ครับถ้าทำได้

7. Sataniel

ลองหายใจเข้าเยอะๆ(ไม่ต้องแรง) และเก็บไว้สักพัก จะเกิดความรู้สึกตรงที่ลมอยู่ในกาย ให้คงความรู้สึกตรงนั้นไว้และปล่อยลมออก แต่ความรู้สึกตรงส่วนนั้นคงอยู่ครับ และปล่อยให้ความรู้สึกตรงนั้นไหล "ให้ทั้งตัวและทั่วตัว"ครับ

8. jityim

ให้ทำจริง ๆ ทำไม่ได้หรอกค่ะ เพราะชาตินี้ยังไม่เคยฝึกมาก่อนเลยค่ะ เพียงแต่รู้และเข้าใจในสิ่งที่ท่านสื่อไปลองทำและรู้ได้ ว่าคืออะไร และมีสภาวะลักษณะอย่างไร แต่..ได้มาคงมีเหตุอะไรบางประการค่ะ หรือ จากในอดีตชาติคะ

9. jityim

ท่านซาตานเนียลเงียบไปเลย งง!หรือกับคำตอบของจิตยิ้มหรือเปล่าคะ ถ้าเป็นการทำสภาวะจ้า (ฉัพรรณรังษี) หรือ การทำลายขันธ์ ยังทำไม่ได้หรอกค่ะ ความสามารถไม่ถึงค่ะ

10. Sataniel

เปล่าครับ เข้าใจครับแต่ยังยุ่งๆอยู่กับข้างนอกครับนี่แวบมาตอบ

Edit:ถ้ายังไม่ได้ให้อยู่กับรู้(ที่ไม่ใช่รู้สึกไปก่อน)ครับ ส่วนได้มายังไงก็ได้มาจากการทำเอาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2018
  11. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ไม่ครับ ผมพูดตามความจริงเลย
    ผมทำได้เท่าไหนก็พูดเท่านั้นแหละครับ

ตอนนี้บางคนถามผมอาจจะคิดว่าผมปฏิบัติไปไกลแล้ว แต่ที่จริง การปฏิบัติธรรมของผมยังไม่ไปไหนเลย ปฏิบัติพอรู้กายตามที่กายทำไปแล้ว รู้ความรู้สึกตามที่รู้สึกไปแล้ว รู้ตามอารมณ์ที่มีอารมณ์ไปแล้วแบบหยาบ ๆ หยาบมาก ๆ เท่านั้นเอง นั่งสมาธิก็แค่ รู้ตามลมหายใจ แต่ยังตั้งมั่นในลมหายใจไม่ได้ครับ

สิ่งที่ผมคิดว่า พอจะทำให้รู้ละเอียดได้ก็คือ สิ่งที่ตั้งใจทำให้มันเกิดและตั้งใจสังเกตเท่านั้นครับ ทำแบบนั้น จะรู้ละเอียดกว่ารู้ตามที่ผมหัดทำเยอะทีเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2018
  12. jityim

ค่ะเชื่อค่ะ แล้วสักวันหนึ่งจะรู้ตั้งแต่ต้น ไปจนถึงปลายเลยค่ะ ถ้ารู้ในสิ่งที่ไม่ได้มาก่อน พอได้แล้วความรู้นั้น จะช่วยให้รู้รอบ และรู้ที่มารู้ที่ไป รู้ทั้งผิดและถูกครอบคลุมไปหมดด้วยเลยค่ะ

13. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

30 กันยายน 2018
    คืนนี้ อยู่กับหลวงปู่ดูลย์ อตุโล ในเรื่องของจิต:)

14. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

15. zalievan

ประสพการณ์ที่ผ่านมาของผม

พบว่ายิ่งแสวงหาความวิเศษ ยิ่งห่างไกลธรรม
    ยิ่งแสวงหาความเรียบง่าย(ธรรมชาติ) ยิ่งเข้าใกล้ธรรม

....

บางที พระยาธรรม พระจักรพรรดิ์ พระเมสิอาห์ อิหม่ามมะห์ดี ศาสดาอิซา
    อาจไม่ใช่อย่างที่ตำนานใด ๆ กล่าวถึงเลยก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2018
  16. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

30 กันยายน 2018
    ตอนนี้ โลกได้เปลี่ยนไปแล้ว

17. zalievan

ฝนตกในทะเลทราย ดูน่ายินดีและน่ากลัวในเวลาเดียวกัน
    แต่ ในทะเลทรายก็มีฝนตกเหมือนกันนะครับ
    แต่ไม่บ่อย
    แฟลชฝลัด ก็มีตามธรรมชาติ เพราะไม่มีป่าอุ้มฝนไว้
    เพียงแต่ ผมไม่แน่ใจว่า สิ่งที่เราเห็น มันปกติหรือเปล่า เพราะเราไม่ใช่คนแถวนั้นนี่เนอะ

ถ้ามีข่าวมาซะขนาดนี้ก็คงจะผิดปกติแหละมั้ง

18. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2018
    ทุกอย่างเกิดขึ้นโดยธรรมชาติ..หมายถึงจิตใจมนุษย์ ถ้ามนุษย์มีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ช่วยเหลือเกื้อกูลกันโลกก็สงบสุขสิ่งดีๆก็เกิดขึ้นกับโลกได้ไม่ยากนัก...ขอบคุณทุกท่านที่อยู่เคียงข้าง คอยให้คติเตือนใจอยู่ตลอดเวลา เราไม่มีอะไรจะพูด...มีเพียงคำว่า "ขอบคุณมาก"

19. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

เรารู้ว่าพวกท่านอยู่กับเราตลอดเวลาให้ความช่วยเหลือปกป้องคุ้มครองเราตลอดเวลา "ขอบคุณมาก" ซาบซึ้งกับสิ่งที่ทุกท่านให้มาโดยตลอด

20. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

คิดถึงทุกท่าน จึงแวะเข้ามาทักทาย...เรายังทำหน้าที่แต่ช่วงนี้อาจจะช้าไปบ้าง "คิดถึงจัง"

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้