มีคำทำนายภัยพิบัติ พระยาธรรมที่ท่านทั้งหลายคิดว่าเชื่อถือได้กันบ้างหรือเปล่า

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 24 กันยายน 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    ใช่ครับช่วงนี้บรรยากาศไม่ดี อยู่ๆมันก็กลับมาสงบเฉยทั้งๆที่ ก่อนหน้านี้อากาศยังสามฤดูอยู่เลย ควรอยู่บ้านเป็นยอดดีครับจังหวะนี้ จากการคาดการณ์แล้วกลัวน้ำน่าจะท่วมตอนลอยกระทงนี่ละครับ

2. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    มักกะลีผล เห็นเขาบอก แป๊บเดียวเน่าครับ ไม่เกิน 7 - 10 วันหรอกมั้ง เวลาร่วงจากต้น ถ้าไม่โดนฤาษีหรือคนธรรพ์สอย ก็โดนนกจิกกัด

ตอนนี้ผมอยากรู้แค่ว่าพวกนางทั้งหลายจะมีลักษณะรูปร่างหน้าตาการเคลื่อนไหวร่างกายเป็นยังไงเท่านั้นแหละครับ แต่ถ้ายู่ต่อหน้าอะไรจะเกิดขึ้นบ้างก็ไม่รู้แหละครับ 555 ทางที่ดี ผมควรเลี่ยงมากกว่าจะหาเมล็ดมาปลูก แต่เอ๊ะ ถ้าได้มาสักเมล็ดเอามาเพาะหลังบ้านนี่ ถ้าทำได้ผมก็อยากทำนะ ท่าทางจะขายผลได้หลายตัง

แต่ที่อยากได้จริง ๆ คงเป็นมะม่วงลอกคราบหรือมะม่วงกาซอล่ะมั้งครับ
    เผื่อกินแล้วหายโง่

หรือไม่ก็ อาหารอะไรก็ได้ที่กินแล้วมีปฏิภานไวขึ้น(ถ้ามี)
    แต่ช่วงนี้ก็ได้แต่พยายามเรียนรู้แหละครับ เพื่อความรู้ ต้องเรียนรู้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2018
  3. zalievan

ตอนนี้อากาศบ้านผมกำลังน่านอนเลย เย็นสบายยังกะเปิดแอร์เลยทีเดีวครับ ผิดกะตอนกลางวันมาก

4. Sataniel

สนใจมะม่วงหิมพานต์ไหมครับ ราคาไม่หนัก แถมกินแล้วสดชื่นนะ ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

5. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

5555555555555555 เดี๋ยวจะสนุกกว่า นาคี 2 นะครับ ถอยหลังลงคลองกันเป็นแถว ...

6. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

7. เทวินตพรหม

555555

มีอารมณ์ กับมะม่วงนี้ ก็ใช่ได้นะครับ ผมขำๆๆๆ
    ไม่ใช่ฝึกจน เป็น โอตาคุ ม่ายช่ายละครับ

8. zalievan

เห็นข่าวรุ่นพี่รังแกรุ่นน้องที่เป็นออทิสติกละ อยากจัดโซนนิ่งคนจังเลย

เอาคนร้าย ๆ ไปอยู่กะคนร้าย ๆ คนดี ๆ ไปอยุ่กะคนดี ๆ

*0* เฮอรริเคนนี่มีขนาดเท่ารัฐ ๆ นึงได้เลยทีเดียว
    ดีนะบ้านเราไม่เจอมั่ง

9. zalievan

พูดถึงโอตาคุ ผมรู้ตัวว่าเป็นนะ
    บ้าการ์ตูน จูนิเบียว = = ผ่านมาหมด

และเพราะชอบอะไรไม่เหมือนเพื่อนนี่แหละ เลยมักโดนเพื่อนในโรงเรียนแกล้งประจำ

เผลอ ๆ ผมอาจจะเป็นพวกปัญญาอ่อนด้วยมั้ง

พวกที่โรงเรียนมันเกลียดผมกันมากขนาดไหนรู้มั้ยครับ
    ขนาดผมไปถ่ายทุกข์ในห้องน้ำ พวกมันยังไปจับผิดกันเลยว่าผมถ่ายแล้วราดโถส้วมหรือเปล่า...

เรื่องที่ผมยังหาทางออกไม่ได้ไม่ใช่เรื่องพระยาธรรมหรอกครับ
    แต่เป็นชีวิตตัวเองนี่แหละ

โง่เกิน ไม่ร้จะทำมาหากินอะไร เพราะผมกลายเป็นพวกคนที่ไม่อยากออกไปสู่โลกภายนอกอีกแล้ว

เอาจริงผมเจอความทุกข์มามากพอ ๆ ที่จะทำให้ผมไม่อยากอยู่บนโลกนี้ต่อน่ะนะครับ

แต่ ด้วยความโง่นี่แหละ เลยอยากเป็นพระพุทธเจ้า เมื่ออยากเป็นพระพุทธเจ้า ก็ไม่ควรจะหาเรื่องฆ่าตัวตาย ต้องอดทนอยู่บนโลกที่แสนเบื่อหน่ายและเกลียดชังเพื่อเรียนรู้ หลัก ๆ ก็เรืยนรู้ความโง่นี่แหละครับ
    เพราะเห็นคนโง่ ๆ โดนกระทำ เลยอยากเป็นคนที่มีปัญญามากพอ ที่จะทำให้คนโง่ ๆ ทุกคน สามารถหลุดพ้นจากความโง่ได้ หรือแม้จะทำให้เขาฉลาดไม่ได้จริง ๆ คนโง่ที่มีจิตใจดีก็ควรได้มีชีวิตที่มีความสงบสุข

ไม่อยากให้โลกมีคนโง่ ๆ อีกแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2018
  10. zalievan

ถ้าผมได้เป็นพระจักรพรรดิ์จริงคงดี
    ตอนนี้เริ่มอยากเป็นแล้ว ถึงจะไม่มีปัญญาพอ แต่ผมก็มีสิ่งที่อยากใช้อำนาจของพระจักรพรรดิ์จัดการอยู่ เผด็จการได้ก็ควรเผด็จการ 555

ขอเป็นพระจักรพรรดิ์ที่มี รัตนะเจ็ดดีกว่า สมุนบริวารมากมายไม่จำเป็น
    ใช้อำนาจในฐานะพระจักรพรรดิ์ออกไปเป็นใครก็ต้องฟังอยู่แล้ว

อยากทำตัวเหมือนแบ็ทแมน

ใคร ๆ ก็รู้ว่าเมื่อแบ็ทแมนมา นั่นคือแบ็ทแมน
    แต่ไม่มีใครรู้ว่าแบ็ทแมน คือ บรูซเวย์น

11. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

30 กันยายน 2018
    แล้วท่าน Zalievan ทำมั้ยไม่เป็นพระจักรพรรดิ์ ไปเลยล่ะครับ อิอิ รอดูอยู่
    คิดไปคิดมา งานหนักอยู่นะท่าน ถ้าเป็นผม คงไม่เอาด้วย เหนื่อยตายเลย

12. zalievan

ถ้าผมอัญเชิญจักรแก้วได้ผมเป็นนานแล้วครับ
    ที่ไม่ได้เป็นเพราะอัญเชิญจักรแก้วไม่ได้นี่แหละ

แต่ถ้าจะเปรีบเปรย ว่า รัตนะ 7 ของพระจักรพรรดิ์เป็น อริยะทรัพย์ 7

อริยทรัพย์ 7 (ทรัพย์อันประเสริฐ, ทรัพย์คือคุณธรรมประจำใจอย่างประเสริฐ — noble treasures)
    1. ศรัทธา (ความเชื่อที่มีเหตุผล มั่นใจในหลักที่ถือและในการดีที่ทำ — confidence) นางแก้ว เมื่อใจอ้างว้างไม่มั่นคง หากมีศรัทธา ศรัทธาจะช่วยปลอบประโลมจิตใจ เมื่อใจร้อนรน มีศรัทธาคอยบรรเทาความร้อนรนในจิตใจ
    2. ศีล (การรักษากายวาจาให้เรียบร้อย ประพฤติถูกต้องดีงาม — morality; good conduct; virtue) แก้วมนีโชติ ศีลคือแสงสว่างส่องทางไปสู่มรรคผลครับ
    3. หิริ (ความละอายใจต่อการทำความชั่ว — moral shame; conscience) ช้างแก้ว ตรวจเมืองภายนอก รับศึกหนัก
    4. โอตตัปปะ (ความเกรงกลัวต่อความชั่ว — moral dread; fear-to-err) ม้าแก้ว ตรวจเมืองภายใน รับศึกเบา ๆ
    (3-4 สลับตำแหน่งกันได้ตามความเหมาะสม เพราะบางครั้ง ความละอาย่อบาปและความเกรงกลัวต่อบาปก็มีความหนักเบาต่างกันตามแต่สถานการณ์)
    5. พาหุสัจจะ (ความเป็นผู้ได้ศึกษาเล่าเรียนมาก — great learning) ขุนพลแก้ว เมื่อมีความรู้ที่หนักแน่น ก็จะเป็นผู้ที่แกล้วกล้าองอาจในสิ่งที่ตนรู้

6. จาคะ (ความเสียสละ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ — liberality) ขุนคลังแก้ว
    เมื่อเห็นโทษของคนอื่น ก็ไปหาขุดธรรมในท้องพระคลังความรู้ของตัวเองมาใช้ เพื่อปล่อยวางในอาการของคนอื่น ทำให้เราสามารถอยู่ร่วมกับเขาได้โดยไม่มีปัญหา เป็นการอภัยทาน ยกตัวอย่างแค่นี้ก่อนครับ ที่จริงมันโยงได้หลายแหล่ง หลายวิธี

7. ปัญญา (ความรู้ความเข้าใจถ่องแท้ในเหตุผล ดีชั่ว ถูกผิด คุณโทษ ประโยชน์ มิใช่ประโยชน์ รู้คิด รู้พิจารณา และรู้ที่จะจัดทำ — wisdom) จักรแก้ว
    เมื่อมีปัญหาเกิดขึ้นก็ใช้ปัญาในการแก้

พระจักรพรรดิ์เป็นใครล่ะ

คำตอบคือ สติครับ ถ้าไม่มีสติก็ไม่สามารถขับเคลื่อนอริยะทรัพย์ 7 ได้
    ผมเป็นพระจักรพรรดิ์ไม่ได้ เพราะ มีอริยะทรัพย์ 7 ไม่ครบ และ สติน้อย

เอาเป็นว่าผมเองก็ยังขาดอริยะทรัพย์อยู่หลายข้อเหมือนกัน
    เมื่อผมยังขาดอริยะทรัพย์ผมก็มีคุณสมบัติไม่พอที่จะเป็นผู้นำใครครับ

หรือถ้าผมจะเป็นพระจักรพรรดิ์ของตัวเอง ปกครองนครชื่อ กายสังขาร ผมก็อาจจะเป็นได้นะ
    แต่ต้องฝึกหน่อย แต่มันก็ไม่ได้ให้อำนาจผมในการจัดการกับโลกนี่นา

ดังนั้นทางเดียวที่ผมจะเป็นพระจักรพรรดิ์ของโลกได้ คือ ต้องมีรัตนะ 7
    เรียกได้ว่า ถ้าไม่ได้ รัตนะ 7 ผมก็เป็นจักรพรรดิ์ไม่ได้นั่นแหละ

เรื่องตลกคืออะไรรู้มั้ยครับ มีเรื่องเล่าว่าว่า เมื่อพระจักรพรรดิ์คิดถึงหญิงอันเป็นที่รัก นางแก้วก็มา ผมได้ศรัทธาในศาสนาพุทธเพราะพิจารณาความทุกข์ที่เกิดจากการอกหัก
    จนเข้าใจธรรมดาของโลกได้เอง เมื่อเข้าใจธรรมดาของโลก ก็พลอยเข้าใจไปด้วยว่าทำไมพระพุทธเจ้าบัญัติธรรมข้อนั้น ๆ ออกมา ปัญญาก็เริ่มเกิด

เรียกได้ว่า ได้ศรัทธา(นางแก้ว) จากการคิดถึงหญิงอันเป็นที่รัก ตรงกะเรื่องที่เขาเล่าเลย เรื่องนี้แหละ ทำให้ผมบ้าเป็นพระจักรพรรดิ์ไปเมื่อหลายปีก่อน

13. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

แล้วท่านคิดว่าจะมีคนเกลียดพระจักรพรรดิ์ หรือเปล่าครับ ถ้าเกิดพระจักรพรรดิ์ท่านมาจริงๆ

14. zalievan

ถ้าโลกยังเหลือคนไม่ดี หรือไม่เข้าใจในสิ่งที่พระจักรพรรดิ์ทำ ยังไงก็ต้องมีคนเกลียดพระจักรพรรดิ์ครับ

ธรรมดาของโลก

นึกถึงตัวเราก่อนครับ
    เราไม่ได้ชอบกฏหมายทุกข้อหรอก จริงมั้ย
    เราไม่ชอบให้ใครคุม
    ถ้าพระจักรพรรดิ์มาคุมเรา โดยที่ไม่มีเหตุผลที่สมควรหรือโดยที่เราไม่ชอบใจ เราก็ไม่ชอบ

15. เทวินตพรหม

รู้สึกว่า ท่านซือจุ้ทำกระผมเศร้าทีเดียวเชียวขอรับ
    ราคาข้าวหอมมะลิไทยตก โดนจีนกับอเมริกาป่วน
    เฮ้อ...ยางพารา.. เครื่องเทศ... เพื่อแลกยารักษาโรคและอาวุธยุทธสปกรณ์

ตอนที่ผมเรียนทหารที่มีลูกเจ้าใหญ่นายโตไปเรียนมากๆถึงรู้ว่า พ่อมึง พ่อกู ลูกใครหลานใคร โดนอะไร
    ยิ่งเด็กอุปการะอย่างผมนี้เข้าใจครับ ก็ถือว่าเราผ่านบททดสอบอย่าไปจดจำมันให้มาเป็นปมด้อยเลยนะขอรับ มองภาพปัจจุบันจะดีกว่า

ปัจจุบันนี้ เห็นคนเอาหลักธรรมของพระพุทธเจ้า ไปเป็น Life Coach หารายได้กันมากนะครับ เลือกดีดีล่ะ แต่จริงๆ กระผมไม่แนะนำครับ ถ้าจะศึกษาหรือ อยากลบปมด้อยตัวเอง กระผมว่า จิต ฝึกกรรมฐาน ดีที่สุดครับ

สังคมเราป่วยทางจิตเยอะ กระผมไม่ได้ว่าเรื่อง เพี้ยนหรืออะไร แต่คือ ซึมเศร้า ไบโพล่าร์ กระผม ต้องการให้ หาสาเหตุก่อนว่า เพราะอะไรเราถึงเป็น ..พอนึกภาพออกนะครับ ว่าเกาไม่ถูกที่คัน ชาติหน้าก็ไม่หายหรอกครับ

16. Fallenz

Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

ซีม่า กันเลยทีเดียว เอิ้กๆ

17. เทวินตพรหม

?

18. Sataniel

กลับมาทีไรก็ไม่ทันข่าวสารโลกทุกที ขอตั้งโต๊ะแอบฟังสักระยะแล้วกันครับ

19. zalievan

*0* ผมไม่เหมือนซีจุ๊ตรงที่ยังไม่มีเหมิงกูน่ะสิครับขนาดฝันเปียก คนที่อยู่กับผมยังเป็นคนที่ผมไม่รู้จักเลย

แม้แต่ฝันเห็นงูเป็นพัน ๆ ตัว ก็ล้วนแล้วแต่เลื้อยหนีผมทั้งหมด
    จะมีเลื้อยมาหาผมบ้าง ก็เลื้อยขึ้นไปรัดพันขลุ่ยที่ผมเป่าให้งูฟัง 555

20. Cheewin...

ลองไปหาอ่านดู - Luke 21:25 ดูครับ น่าสนใจอยู่

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้