มีคำทำนายภัยพิบัติ พระยาธรรมที่ท่านทั้งหลายคิดว่าเชื่อถือได้กันบ้างหรือเปล่า

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 24 กันยายน 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

ไม่อยู่เป็นเพื่อนกระผมหน่อยเหรอครับคุณซัลลี่

2. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2018
  3. เทวินตพรหม

Satanial

มาอยู่เป็นเพื่อนเลยครับ 100 ปี ลิ้มรส สักครั้ง 55555

4. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    ท้องฟ้าประเทศไทย ช่วงเย็นๆค่ำๆ วันนี้ครับ (ลงรูปเผื่อให้ท่านเทวินกับสหายให้คิดถึงบ้านเล่นๆครับ ฮาๆ) ภาพจริงสวยมาก แสงสีเหลืองฉายออกมาจากฟ้า เห็นด้วยตานี่ หลายเส้นเลยทีเดียว

อย่าเลยครับ ผมขอเฉาอยู่ที่ไทยดีกว่าครับ ไปนู่นกลัวจะลอยไปกับพายุครับ ฮาๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2018
  5. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ว่าไปนั่น พูดยังกะผมเป็นพระจักรพรรดิ์หรือจอมมารแน่ะ
    เป็นจอมมารก็น่าสนุกนะ แต่ผมไม่อยากเป็นจอมมารขวางศาสนา อยากเปนจอมมารที่ หลอกหลอนคนอื่นให้เห็นโทษของความชั่ว

อยากเลี้ยงอยู่นะครับ แต่หาเพื่อนให้มันไม่ได้นี่สิ คิดหนัก

6. zalievan

เห็นด้วยครับ ขนาดผมอ้วนละนะ ผมยังกลัวโดนลมหอบขึ้นไปเล่นทวิสเตอร์เลย พายุที่อเมริกา หนักขนาดหอบรถบรรทุกปลิวได้ นับประสาอะไรกะผม

7. Sataniel

ใช่ครับท่านซะลิวัน หากอยู่ในละแวกนั้นแล้วเดินๆอยู่อาจสำเร็จวิชาตัวเบา "ท่าเท้าวายุสลาตัน" ก็ได้นะครับ ระดับสุดยอดนี่เหยียบฟ้าได้ทีเดียวครับ ฮาๆ

8. zalievan

วิชาตัวเบา ที่ผมชอบอยู่ก็มี
    เท้ายมทูตเป็นของจั่นเจา
    ไต่บันไดเมฆา เป็นของใครหว่า แต่ที่แน่ ๆ มีก๊วยเจ๋งคนหนึ่ง
    อีกวิชาหนึ่ง ของต้วนอี้ ผมจำชื่อท่าไม่ได้ แต่ใช้ในการเคลื่อนไหวบนพื้นได้รวดเร็ว

แต่ที่ผมอยากได้ที่สุด คือ วิชาตัวเบาของเดอะแฟลชครับ :D

9. เทวินตพรหม

ปลิวครับ อย่าลองครับ ยกเว้นอยากจะเหาะน่ะครับ
    เธอเอาคลิปที่อัดไว้ให้ดูอันนั้นแค่ ระดับ 3 ต้นไม้ยังถอนขึ้นทั้งหมดครับ โรงไม้ พังยับ และ เลเวล 4-5
    ไม่ต้องห่วงนะครับ ยังห่วงสมบัติกันอยู่ ก็แน่ละครับ โจรผู้ร้ายขึ้นบ้านแทบทุกหลัง ฝรั่งเขาถึงมีปืนติดบ้าน
    และพวกอาวุธป้องกันตัว จนถึงพวกตะเกียง เชื้อเพลิง
    ถุงนอน เสื้อผ้า ยิ่งกว่าหนังไม่ต้องจ้างเอฟเฟคครับ

10. Sataniel

ฮาๆ วิชาตัวเบาอันนี้ ผมก็อยากได้นะครับ แต่ท่าทางการฝึกคงก้ามข้ามระดับ "ลากเลือด" ไปอีกจนน่าจะเป็น "ตายไปหลายอสงไขยก็อาจฝึกไม่สำเร็จ" กระมังครับเนี่ย

11. เทวินตพรหม

ผมก็เบาะๆครับ สบาย สบาย หายเครียด
    เพราะเรื่องเครียด กระผมก็ไปทำอะไรไม่ได้ 55
    ตัวกระผมอยู่ที่ไหนก็ได้ครับ ทั่วปฐพี ที่เค้าให้ผมไปน่ะนะ

12. Sataniel

ตปท. ทั้งหลายเดี๋ยวนี้น่ากลัวครับ ภัยพิบัติต่างๆมาตรึม มีประเทศไทยนี่แหละโดนภัยพิบัติต่างๆน้อยที่สุดแล้ว ไม่ว่าจะแผ่นดินไหว สึนามิ ภูเขาไฟระเบิด น้ำท่วม เพราะความจริงแล้วภัยพิบัติของประเทศไทยจริงๆก็คือ "คนไทย" นั่นแล

13. เทวินตพรหม

DA97B3F4-A0EC-4B60-9DBA-114D30D4993E.jpeg ไมเคิลเป็นนกแสก

เอาละ เธอบอก ลูฟี่ มันเรียกหาแนนซี่ นะ
    แหกปากร้อง กากามา เกือบชั่วโมงละ

55555 อีกามันมีชื่อ คิกขุ

ว่าแต่ ไร่มักกะลีผล คุณซัลลี่เป็นไงบ้างขอรับ ..

14. zalievan

ตอนนี่ยังมีแต่การเตรียมการครับ โดยการปลูกอะไรเล็ก ๆ น้อย ๆ ไปก่อน
    ทำอะไรเล็ก ๆ น้อย ๆ ไปก่อน

เช่นทำ จุลินทรีย์สังเคราะแสงไว้
    ปลูกพืชลงแปลงทีละต้นสองต้นโดยที่หาพืชพันธุ์ที่เราชอบมามาเก็บไว้ละปลูกลงดินไว้เรื่อย ๆ
    ไปเก็บเมล็ดต้นไม้มาเพาะใส่ถุงเพาะไว้ อย่างเช่นตอนนี้ก็จะได้ เมล็ดสัก อีกสักพักจะได้เมล็ดยางนาอะไรประมาณนี้ครับ

เตรียมความพร้อม

ทำจุลินทรีย์สังเคราห์แสง 14 ขวด เห็นชัดว่าเป็น 2 ขวดครับ สีเขียว 1 แดง 1 แต่ยังสีอ่อน ๆ อยู่

ส่วนไร่มักกะลีผล รอไปเที่ยวป่าหิมพานต์ได้เมื่อไรผมคงจะไปเสาะหามาปลูกครับ เผื่อจะขึ้น ระบุให้ชัดว่าเป็น นารีผล กับมักกะลีผลไปเลยดีก่า มันมีทั้งต้นที่เป็นผู้หญิง และต้นที่เป็นผู้ชายมั้ง

15. เทวินตพรหม

ช่างเป็นผู้เยี่ยมยอดเสียจริง มีแยกประเภทด้วยครับ

16. เทวินตพรหม

ผมก็มีความหมั่นไส้ อยู่ครามครันขอรับกระผม 55

17. Sataniel

ฮาๆ อย่าหมั่นไส้ไปเลยครับ เอาเวลาไปท่องเที่ยวตะลอนทัวร์จะดีกว่า เพราะคนไทยบางส่วน(ที่บูชาเจลลดไข้)[งมงาย] เค้า "กู่ไม่กลับเสียแล้ว"

18. เทวินตพรหม

ขอแบบซึมซับ....ครับ :D

19. เทวินตพรหม

Thank you. สวยมากขอรับ ฟ้าที่ไทย กระผมหวังให้สยามมีความงดงามอยู่ยงตลอดกาลปวสารนะครับ^^

กระผม อยู่ ตปท ทีไร สมถะกว่าอยู่ไทยเยอะมากครับ
    ทำกับข้าวกินเองทุกมื้อ ไม่ได้เที่ยวอะไรที่ไหนหรอกครับ พักผ่อน คือ ร้องเพลง นั่งสมาธิ อ่านหนังสือ หลับเป็นพักๆ ตื่นก็ออกไปวิ่ง ทำกับข้าว และที่เพิ่มมาก็นี้ล่ะมั้งครับ มาทำอะไรแถวนี้ ฮ่าๆ เช้คเรตติ้งตนเองให้ นักธรรมเขาหมั่นไส้กระผมว่าอวดอุตริพิสดาร เล่นๆ ก็เป็นได้ อ้อ ผมมีฉายาใหม่ [[มารราคะ]]

บางครั้งก็แปลกนะครับที่เมืองไทย เราถูกสอนเรื่องเศรษฐกิจพอเพียง แต่ ตราสารหนี้ทั้งในและนอกระบบกับสูงล้นพ้นตนในค่าอัตราเฉลี่ยครัวเรือน
    พอไม่สบายกาย ใจก็เลยไม่สบาย ประชาชนพลเมืองขาดเเคลนปัจจัย4 ยิ่งทำให้ศีลธรรม ไม่เป็นไปอย่างทางสายกลาง ไม่สุดโต่ง ก็ไม่เชื่ออะไรสักอย่าง เลวไปเลยก็ว่าได้ครับ มีลูกมีหลานก็เอาแต่วัตถุยัดใส่มือ
    คนที่มีอำนาจก็เห็นแก่ตนเป็นส่วนใหญ่ นอกจากกรรมเก่าแล้วก็มีกรรมใหม่เป็นหลักๆ วนเวียนกัน

การทำความดี สะสมกุศลในยุคนี้ต้องกำลังใจดีกันทีเดียว เหมือนเห็น พระมหาชนก ว่ายวนด้วยความอุตสาหะ นางมณีเมขลา ต้องลงมาช่วย คนดีจะได้ไม่หมดกำลังใจง่ายๆ กระผมก็รับรู้ความจริงอย่างว่าครับ คนดีคนมีความสามารถ เขาไม่ได้ค่าตอบแทนก็ไป คนที่ทำด้วยใจโดนรังแก ก็หนี กระผมได้แต่เขียนบ่นในนี้ บทเรียนของประเทศในอเมริกาใต้ นั้นที่ผู้คนตื่นเช้ามา เงินของเขา ไม่มีค่าอะไรเสียแล้ว...

ทั้งทางโลกทางธรรม แกนนี้ กระผมก็ขอให้มีความสมดุลนะขอรับ กระผมตระหนักถึง ศาสตร์พระราชาของพ่ออยู่หัวรัชกาลที่ 9 อยู่ทุกลมหายใจขอรับ

ในขณะที่ บ้านเมืองอื่นที่เขาขาดแคลนทรัพยากรอาหาร เขายิ่งมัธยัสถ์ ประหยัด มีระเบียบ จนกระผม
    ก็อดจะชื่นชมว่า เขานี้เศรษฐกิจพอเพียง มากกว่า ความคิดอ่านของทพลเมืองบ้านเราหรือเปล่า
    เด็กๆที่นี้จน ถึงมอปลาย ก็ไม่ต้องดิ้นหาเงินไป รร ที่พ่อแม่ต้องให้ ตั้งแต่สมัยผม ต้องอวดหรู นี้เขาก็ห่อข้าวไปกิน นี้ตัวผมกับเธอ ก็ทำกับข้าวกินเอง คือการเป็นอยู่ เงินฟุ่มเฟือยไม่ได้ออกจากกระเป๋ากัน
    พวกกะเพรา มะนาว พริก ปลูกเองครับ ฮ่าๆ ไปขโมยของเธอมา กับข้าวแพคเป็นมื้อเป็นมีล ดูหนัง อ่านหนังสือ และที่เที่ยวก็คือสวนธรรมชาติ ป่า ภูเขา น้ำตก วนไป แล้วก็มา Headached project กันต่อครับ รอวันลาโลกแค่นั้น..

20. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

30 กันยายน 2018
    จังหวัดผมมีฤษีท่านหนึ่ง สามารถคุยกับสัตว์ได้ และท่านสามารถมองเห็นสิ่งที่มนุษย์ธรรมดาไม่สามารถมองเห็นได้ แต่ผมไม่เคยเจอ มีแต่ญาติและแม่เท่านั้นที่เคยเจอท่าน ปีหน้าผมคิดว่าถ้าผมกลับบ้านไป อาจจะไม่ขออาศัยและฝึกวิชากับท่านดู ผมแค่อยากรู้ว่าผมมาที่โลกนี้ทำมั้ย มาเพื่ออะไร :)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้