มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    หลังจากเสร็รเรียบร้อยจากการนมัสการพระธาตุ ก็ต้องขับรถหาที่นอนซึ่งก็หากันนานมากกว่าจะได้นอนก็ปาเข้าไป ตี2 แต่ต้องตื่นตี 5 เพราะน้องเค้ามีแขกตอนเช้า ก็ต้องรีบขับรถกลับผ่านสถานที่หลายๆๆที่ตอนกลางคืนเรามองไม่เห็นอะไรเลย พึ่งนึกขึ้นได้ว่าวันเดียวเราขับรถผ่าน 3แม่น้ำใหญ่เลยคือ แม่น้ำมูลที่อุบล แม่นำชี ที่มหาสารคาม แม่น้ำโขงที่หนองคาย โอ้เราก็ทำได้เน๊าะ ขากลับเค้าโค้งนะครับขับมาเกือบร้อยเพราะผ่อนความเวไม่ทัน น้องเค้าบอกว่าพี่ๆๆ ปู่หนีแล้วตั้งแต่ขับเกิน 80 แล้ว แต่ตอนนั้นในใจผมคิดว่าเราหัดไม่ทันแน่ๆๆต้องชนถลอกแน่ด้านข้างแต่กลับเป็นว่าอยู่ๆๆก็เหมืนเลี้ยวไปได้แบบเฉียดฉิวอะ อะไรกันแต่ก็ดีไม่ต้องเจ็บตัวกัน พอมาเจอแขกของน้องเค้าไอ้เราก็นึกว่าแขกที่ไหนก็คนรู้จักกันนี่เอง ก็ไปเตรียมซื้อของไปบูชาปู่แล้วน้องคนนั้นเค้าจะถวายพระพุทธรูปปู้ก็ไปเดินหาที่ ท่าเสด็จได้มาองค์นึงสวยมากเป็นพระพุทธรูปปางเปิดโลก กลับมาที่บ้านน้องเค้าซึ่งเป็นตำหนักของปู่ท่าน มีที่เดียวที่นี่ ถ้าเป็นที่อื่นก็แสดงว่าไม่ใช่แล้ว อาจจะเป็นการอัญเชินไปบางครั้งแต่หลังๆๆถ้าปู่ประทับต้องกับน้องเค้าคนเดียว วันนั้นก็โดนปู่ท่านแซวอีกแล้วเป็นไงหละแปลนเอิดเติดเลย แต่ปู้ท่านก็ให้แก้วรัตนมณีสีแดงเม็ดใหญ่ (เพ็ชรพยานาค) ครับ หลังจากนั้นเราก็ต้องเตียวตัวต่ออีกเพราะคณะเราต้องไปลพบุรี ไปร่วมมุฑิคาจิตครูบาอาจารย์ผมเนื่องในวันคล้ายวันเกิดท่านและปู่จะให้ท่านเดินธุดง ต้องมาทำบายศรีกันนะครับ

2. Ratchawan

Ratchawan สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2009
    มีองค์นาคราช๕เศียร์แต่ไม่รู้ชื่อขององค์ท่าน

3. Ratchawan

มีเรื่องแปลกๆๆเกิดขึ้นให้รู้สึกแปลกใจหลายเรื่อง

4. Ratchawan

ใครช่วยตอบทีไหมไปถามร่างทรงบอกว่าองค์ท่านเลือกเราแล้ว

5. Ratchawan

6. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

อุ้ย วันนี้ยังโทรศัพท์
    คุยกับน้องสาวที่กำแพงเพชร
    อยู่เลยว่า สงสัยจะเป็นลูก
    หลานพญานาค

อนุโมทนามะ

7. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

อิทัง สัพพะนาคาเทวานัง โหตุ สุขิตาโหตุ สัพเพนาเคเทวา

8. สิงหนวัติ

ท่านผู้มาสว่างดีแล้ว ขออย่าได้อยู่ใต้อำนาจแห่งกิเลส ตัณหา อวิชชา ทั้งหลาย มิเช่นนั้น จะเป็นการเสียชาติเกิด วกเวียนวนไปมา เมื่อได้จุติไปเกิดในภพภูมิที่เคยมา จะมานั่งเสียใจทีหลังว่าตอนเป็นมนุษย์ไม่ทำ พอมารู้มาเห็นอยากจะทำก้สายไปเสียแล้ว จึงอยากไปเกิดใหม่ ซ้ำๆซากๆกันอยู่อย่างนี้ บางสิ่งรู้สักแต่ว่ารู้ เห็นสักแต่ว่าเห็น ควรรู้ตระหนักไว้ว่าสมควรได้รู้ ควรเห็นตระหนักไว้ว่าสมควรเห็น สิ่งสำคัญคือ ถามตัวเองซิว่า "เห็นชอบหรือเปล่า?" นี่ผมไม่ได้สั่งสอนใครนะ ผมสอนตัวผมให้คนอื่นดู ใครจะสอน จะรู้ จะเห็น ตัวเองได้ดีไปกว่าตน

ผู้มีปัญญายิ่งยวดหากตระหนักได้ดังนี้แล้ว มรรคผลนิพพาน อันเริ่มด้วยความเห็นชอบเป็นประธานนี้แล จักเป็นปัจจัยค้ำจุนหนุนนำให้ตัดเสียซึ่งอาสวะได้ ประดุจโดมิโนที่ล้มทับกันไปดังนั้น

9. สิงหนวัติ

มีข้อสงสัยมานานแล้วคับ อยากถามคุณวรุณบุตรว่า ในภาพที่ใช้แทนตัวนี่เป็นภาพอะไรหรือครับ แล้วกำลังทำอะไรกัน ช่วยบอกผมหน่อยนะครับ

10. วรุณบุตร

เป็นภาพตอนไปทริปที่วัดท่าขนุนตอนวันที่ 10 ธันวา ครับ พอดีว่าตอนเช้าหมอกลงจัดนะครับหลวงพี่หน่อย (พระเลขาหลวงพี่เล็ก)เลยพาขึ้นไปกราบบูชารอยพระพุทธบาทนะครับ เดินกันทรหดมากครับ แต่ขึ้นไปก็อิ่มบุญครับ ตอนขึ้นไปก็คิดว่าตายก็ตายวะได้มากราบรอยพระพุทธบาท แล้ว ลองตามดูที่ห้องหลวงพี่เล็กนะครับ กระทู้ตามทรปตามรอยพระพุทธบาทนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2009
  11. วรุณบุตร

ตาม Link ดูนะครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=158598&page=12

12. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เพชรพญานาค ^^

อิอิ แม้จะเสียดายนิดนึงที่มาช้า~เลยมาตอบไม่ทัน แต่ก็ไม่เห็นจะเป็นไร ก็ในเมื่อสิ่งนั้นไม่ใช่ของๆเรา ^^
    เพชรพญานาคเม็ดนั้นเป็นสีเหลืองทองมิใช่หรือ ของเราจะเป็นสีเขียวค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เจอกัน...

ครั้งนึง ได้อ่านเกี่ยวกับเรื่องเพชรพญานาคในกระทู้นี้ แล้วเกิดกิเลสอยากจะได้มั่ง ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เคยคิด
    ก็เลยติดต่อสอบถามกับคุณวรุณบุตร ทำอย่างไรจึงจะได้ ? แล้วจะดูได้อย่างไรว่าเป็นของจริงหรือของปลอม
    แหม !? ก็มีวางขายกันตามวัดตามงานบุญใหญ่ๆ ไม่ใช่ของหายากอีกแล้ว เลยดูยากสักหน่อย ^^''
    คุณวรุณบุตรเลยแนะนำมา ( ขอโทษที่พาดพิงถึงนะคะ ) ลองอธิฐานขอจากท่านพ่อ ท่านปู่ลองดูสิ
    ถ้าบุญวาสนาถึง ประกอบกับเวลาอันเหมาะสม ก็อาจจะได้มาแบบฟลุ๊คๆนะ เอ๊า ลองดูก็ไม่เสียหายอะไร
    เรื่องนี้ไม่ได้เล่าให้คุณวรุณบุตรฟังถึงความคืบหน้า เล่าตรงนี้ให้ได้อ่านกันพร้อมกับเพื่อนๆก็แล้วกันนะ

ตอนนั้นตั่งใจว่าจะอธิฐานในคืนวันพระใหญ่ คือจะสวดมนต์ไหว้พระก่อนแล้วจึงอธิฐาน
    แต่วันพระต้องรอไปอีกสองวัน วันนั้น หลังจากที่ได้รับเมล์เกี่ยวกับคำแนะนำ ตกกลางคืนก็ฝันถึง...
    พรฝันเห็นพระอมิตตา เหมือนองค์พระยูไลในหนังจีนไซอิ๋วที่เคยดูทางช่อง 3 ตอนเย็นๆ
    แต่ในฝัน ใจบอกว่าท่านนี้คือพระอมิตตา ท่านนั่งมาบนดอกบัวสีชมพูดอกใหญ่ ลอยลงมาจากบนฟ้า
    รัศมีท่านงามมาก...พรกราบท่าน ท่านพูดกับพร เราจะให้หินสีเขียวแก่เจ้า ( เพชรพญานาคสีเขียว )
    ในวันข้างหน้า เจ้าจะต้องทำหน้าที่ติดต่อสื่อสารกับเบื้องบน หินสีเขียวจะช่วยเสริมพลังให้แก่เจ้าได้...

แหะแหะ ^^'' เล่าแล้วเหมือนโม้เลยแฮะ แต่ก็นะ พรไม่ได้พูดปด พรก็เล่าตามที่ได้ฝันเห็นมา
    พรชอบเพชรพญานาคสีน้ำเงิน เพราะชอบสีน้ำเงินมาแต่เดิมอยู่แล้ว แต่ดูคุณลักษณะของสีแต่ละสีแล้ว
    คิดว่าบุญเราคงไม่ถึงความหมายของสีน้ำเงิน งั้นก็จะขอเป็นสีม่วง หรือสีชมพูก็แล้วกันนะ
    อยากเป็นคนที่มีซาเหน่ อิอิ ^^ ก็คิดว่าจะขออยู่สองสีนี่แหละ ไม่ได้สีใดก็สีนึง สีเขียวไม่ได้อยู่ในความคิดเลย
    แต่พอมาฝันแบบนี้เข้า...ในคืนที่อธิฐานขอ ก็เลยขอมณีนาคราชสีเขียว ตามที่ผู้ใหญ่ท่านว่ามา
    เพื่อให้แน่ใจว่าจะได้แน่หรือเปล่า พรก็เสี่ยงทายไปว่า ถ้าจะได้มาครองตามที่ได้อธิฐานขอไปแล้วนั้น
    ในคืนนี้ ขอให้ฝันเห็นพญานาคด้วยเถอะนะคะ แล้วก็ได้ฝันถึงจริงๆเสียด้วย มากันสามองค์ แต่งองค์ทรงเครื่องงดงาม
    พอขึ้นจากน้ำก็แปลงเป็นชายหนุ่ม ขึ้นเรือนมาคุยด้วย ทีนี้ห้ามหนีไปไหนอีกนะ ตามตัวยากเหลือเกิน
    เพื่อกันเราหนี ก็เลยให้เหล่าบริวารที่เป็นงู มาเฝ้าเอาไว้นับสิบตัว พวกมันก็เลื้อยเวียนขวา วนรอบตัวเราอยู่

ฮ่ะฮ่ะ ฝันสนุกชะมัดเลย ว่ามั้ย ? ^^ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เจอมณีนาคราชสีเขียวที่ว่านั้นเลย
    พรก็ไม่ได้รีบร้อนอะไร คิดว่าคงยังไม่ถึงเวลานั่นเอง เอาไว้เมื่อถึงเวลาที่ควรได้ เดี๋ยวก็ได้เองแหละ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2009
  13. วรุณบุตร

ก็รอเวลาหละกันนะครับ ทุกอย่างผมว่ามันมีจังหวะเวลาของมันครับ แต่เคยได้ยินปู่ท่านบอกว่าเม็ดสีเขียวของท่านนี้หายากแล้วจะไม่มีแล้ว ผมเคยเห็นนะครับแต่ยังไม่ได้ได้แต่สีแดง

14. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านจบปีติเกิดเหมือนสายฟ้าฟาด อักษรนี้มีพลังบุญกุศลของนาคาแฝง
    จะติดตามอ่านคับชอบเรื่องพญานาค โดยส่วนใหญ่ท่านชอบช่วยนักบุญ

15. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

พี่กฤษครับ
    น้องนะก็อยากได้เหมือนกันนะ
    เห็นแล้วกิเลสเกิด
    ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสมีกะเขาบ้างรึเปล่าก็มะรุ

16. สุขและทุกข์

สุขและทุกข์ Active Member

17. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007

เจริญพรคุณโยม

ใช่เขียวแบบนี้หรือเปล่าที่โยมฝันเห็น ในรูปอาจจะไม่ชัดแต่ของจริงจะสีสดกว่า เลื่อมมันวาวมาก และข้างในเพชรพญานาคน้ำจะงามมากเลย

<LEGEND>รูป</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

18. azuminami

azuminami เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกทรายเงิน ลูกทรายทอง รึป้าวครับ

ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ที่บ้านมีแบบนี้หนึ่งลูก

19. azuminami

azuminami เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้มา 3-4 วัน

ครึกครืนดีนะครับบ

ขอความสวัสดีจงมีแด่ทุกท่าน

20. สิงหนวัติ

ไม่มีอยู่แต่เหมือนว่ามีอยู่ กับมีอยู่แต่เหมือนว่าไม่มีอยู่ แบบไหนดีกว่ากัน

บุญบารมีต้องสั่งสมด้วยอำนาจแห่งบุญ เป็นสิ่งซึ่งซื้อหาไม่ได้ ฉะนี้แล้ว สิ่งใดเป็นสิ่งที่พึงได้มาจากอำนาจบุญบารมี ย่อมซื้อหามาครอบครองมิได้เช่นเดียวกัน ตามปกติวิสัยของปุถุชนคนธรรมดาที่ยังไม่สามารถก้าวล่วงกิเลสตัณหา ความปรารถนาที่จะสัมผัสภพภูมิที่ซับซ้อนย่อมเป็นไปได้ยาก เนื่องด้วยอยู่ในสภาวะเป็นทิพย์ ฉะนี้แล้ว ผลผลิตที่มาจากภพภูมินั้นๆ ก็จักมีสภาวะเป็นทิพย์ สัมผัสได้ยากหากไม่เจริญปัญญา บางสิ่งมีอยู่-เห็นได้ บางสิ่งมีอยู่-เห็นไม่ได้ บางสิ่งไม่มีอยู่-เห็นได้ บางสิ่งไม่มีอยู่ย่อมเห็นไม่ได้ บางสิ่งมีอยู่แต่เสมือนว่าไม่มีอยู่-เห็นได้ ตัวนี้อันตราย เพราะมีอยู่แบบไม่มีอยู่ คือไม่เป็นอัตตาของสื่งๆนั้น เป็นของเทียม เห็นได้ก็เห็นผิด เพราะของทิพย์ สัมผัสด้วยจิตดีกว่าหู ตา จมูก ลิ้น กาย ฉะนี้แล้วของที่มีอยู่ หรือไม่มีอยู่ ย่อมเห็นได้ด้วยจิตเราเอง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้