มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องความฝันประหลาดๆ มาเล่าสู่กันฟัง (หลังจากที่ไม่ได้โพสซะนาน)

หลังจากไปรับยันต์เกราะเพชรมาที่วัดท่าขนุน ผมฝันว่าได้ไปวัดท่าขนุนอีกครั้ง มีผู้ชายแก่ๆ นุ่สีขาวพาขึ้นไปบนภูเขาที่มีบ่อน้ำเล็กๆ อยู่ในนั้น ในบ่อเต็มไปด้วยแสงเรืองๆ แต่ไม่รู้ว่าข้างในเป็นอะไร พอเดินต่อมาที่ผนังถ้ำ ชายแก่ก็เอามือล้วงไปที่ผนัง เอาพระขรรค์แก้วสีม่วงเล่มใหญ่ประมาณ 1 เมตรได้ จำนวน 2 เล่มมาให้ดู ไม่ทราบว่าใครพอจะตีความฝัน หรือทราบข้อมูลบ้างว่ามีถ้ำอยู่จริงแถวๆ วัดท่าขนุนหรือเปล่า เพราะที่ไปมาเห็นเขาหลายลูกรอบๆ วัด แต่ไม่รู้ว่าเขาไหนมีถ้ำอยู่ข้างใน (ในฝันผมหันหน้าเข้าพระอุโบสถ แล้วเขาให้เดินไปทางขวาเฉียงๆ (ทิศอีสานอ่ะครับ)

2. รัตนภูมินทร์

รัตนภูมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณสิงหนวัติน่าจะฝันเร็วกว่านี้สักสามสี่วันนะคับ ผมจะได้เอาไปตีเป็นเลขซะเผื่อจะมีโชคกับเค้าบ้าง เหอๆๆ

3. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สวัสดีจ้า ^^ วันนี้เป็นวันอาสาฬหบูชา คิดว่าหลายๆคนก็คงจะได้ไปทำบุญในช่วงเช้ากันมาแล้ว
    พรก็ทำบุญที่วัดแถวๆบ้าน ไม่ได้ไปไหนไกล เนื่องจากวันนี้เป็นวันสำคัญทางศาสนา
    พระท่านเลยสวดมนต์เพิ่มขึ้นหลายบททำให้นานกว่าปกติ ทำเอาพ่อออกแม่ออกเหน็บกินไปตามๆกัน :d
    พี่ๆหลายคนก็ออกสัญจรไปตามต่างจังหวัดเพื่อถวายเทียนพรรษา พรขอโมทนาบุญด้วยคน

เมื่อวานฝนตกเกือบทั้งวัน ตอนเย็นพรยังไม่ขึ้นจากงานนา อยู่ๆก็รู้สึกเวียนหัวเหมือนพื้นโคลงเคลง
    มันคลื่นไส้ชอบกล อยากจะอ๊อก แต่ก็รู้ตัวดีว่าไม่ได้ป่วยไข้เสียหน่อย จึงกลับเข้ามาที่บ้านสวน
    นั่งพักอยู่ครู่นึงก็ไม่ได้ดีขึ้นเลย จึงกำหนดจิตถามไป เกิดอะไรขึ้นกับตัวเอง ทำไมวินเวียนคลื่นไส้
    ใจตอบกลับมาว่า เมาบุญ !? คือเป็นจังหวะเหมาะที่เพื่อนๆ พี่ๆทั้งหลายได้สวดมนต์และแผ่เมตตา
    ทั้งยังท่านอื่นๆที่บังเอิญแผ่เมตตาชนิดครอบจักรวาลอีกด้วย แล้วกระแสนั้นก็มาพร้อมกันหลายทาง
    หลายๆกระแสมาผสมรวมกันเหมือนค็อคเทล ทำเอาตาลายคลื่นไส้จะอาเจียน หาวซะเมื่อยกรามเลย
    แล้วก็ตั่งคำถามกับตัวเอง ทำอย่างไรจึงจะหายจากอาการที่ว่านี้ ใจตอบว่าเมื่อท่านส่งกระแสแผ่เมตตามา
    เมื่อเรารับรู้ได้แล้ว ก็ให้กล่าวคำอนุโมทนาต่อผลบุญที่เพื่อนๆพี่ๆทั้งหลายได้กระทำ เป็นการตอบรับ
    แล้วอาการต่างๆก็จะหายไปเอง ก็เลยกล่าวคำโมทนาออกไป ครู่ใหญ่จึงหาย ร่างกายกลับเป็นปกติอีกครั้ง
    วันนี้ก็เลยมารายงานตัว พลังบุญที่พี่ๆส่งมาให้ด้วยความเมตตา อุส่าห์ระลึกถึง ได้รับแล้ว...ขอบคุณนะคะ

ในวันอาสาฬหบูชา ที่ตำบลที่พรอยู่จะมีงานแห่เทียนเข้าพรรษา ประกวดขบวนแห่ ซึ่งจะจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี
    ปีนี้ก็เช่นกัน มีขบวนแห่ต้นเทียนมาร่วมแห่อยู่ 16 ขบวน ไว้จะโหลดภาพมาให้ดูในภายหลัง
    ต้นเทียนไม่ได้สวยงามมากมายนัก เพราะเป็นแค่งานระดับตำบล ซึ่งหมู่บ้านในชุมชนต่างๆ
    ทางโรงเรียนและหน่วยงานราชการ ได้ร่วมมือร่วมใจกันจัดขึ้น จะให้เท่างานแห่เทียนระดับจังหวัดคงเป็นไปไม่ได้
    แต่อย่างน้อย ก็แสดงออกถึงความสามัคคี การเสียสละเวลาอันมีค่าในช่วงดำนา ( วันละ 250 ) มาร่วมงาน
    จะมีงานใหญ่อีกทีก็ตอนลอยกระทงโน่นแหละ เอาไว้เข้าพรรษาปีหน้า...ถ้าพรยังอยู่ที่นี่...ที่อำเภอเขาวงแห่งนี้
    จะชวนพี่ๆมาทอดถวายเทียนพรรษาที่วัดใกล้บ้านพรมั่งดีกว่า เผื่อจะได้เจอกันบ้าง...คิดถึงพี่ๆ เพื่อนๆทุกคนนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2009
  4. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    โมทนาบคุณพรด้วยนะครับ เมื่อวานไปร่วมงานอาสาฬหบูชาและพิธีโสฬสที่วัดท่าขนุนมาครับ

5. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเจ้าค่ะ เพื่อนๆทุกคน ภัทรอังคารกลับมาสู่บ้านหลังนี้แล้วนะจ๊ะ หลังจากที่ห่างหายไปหลายวันมากเลย ตกลงไปทอดเทียนพรรษามาทั้งหมด 43 วัดค่ะ อิ่มบุญมากๆถ่ายรูปมาพอสมควรไว้จะนำมาลงให้ดูกันนะค่ะ แต่คงต้องใช้เวลานิดนึงเพราะต้องเตรียมรูปก่อนว่าจะตั้งเป็นกะทู้ให้ได้อ่านกันเลยค่ะ ขอแบ่งบุญให้เพื่อนๆทุกคนนะค่ะ บุญใดที่ทำไว้ดีแล้วขอให้ลูกหลานปู่ทุกคนจงมีส่วนได้ด้วยทุกประการ

คืนแรกไปค้างที่วัดศาลาลอย ที่จังหวัดสุรินทร์ คืนที่สองค้างที่วัดหนองป่าพง อุบลราชธานีค่ะ มีเพื่อนๆร่วมคณะทั้งหมดเกือบ 400 ชีวิต รถบัสไปกันทั้งหมด 8 คัน รถตู้และรถส่วนตัวอีกไม่รู้กี่คัน เป็นคณะทัวร์บุญที่มีคนร่วมด้วยมากที่สุดเลยค่ะ ไปถึงวัดไหนชาวบ้านเห็นพวกเราก็แตกตื่นเลย

วัดที่ประทับใจมากที่สุดเห็นจะเป็นวัดป่าไทรงาม และวัดป่านานาชาติ ที่ความเป็นธรรมชาติยังสมบูรณ์อยู่มากๆเลย ท่านเจ้าอาวาสที่วัดป่านานาชาติเป็นฝรั่งแต่พูดท่านได้ขัดมาก ให้ศีลให้พรเป็นภาษาไทย น่าปลื้มใจมากเลยค่ะ

คิดถึงเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ ดีใจที่ได้กลับมา้บ้าน

6. ภัทรอังคาร

โมทนาบุญกับคุณวรุณบุตรนะค่ะ เสียดายงานตรงกันเลยไม่ได้ไปร่วมพิธีที่วัดท่าขนุนด้วยค่ะ

7. DEVA_NAKA 'S SON

DEVA_NAKA 'S SON สมาชิก

5 มิถุนายน 2009
    กลับมาแว๊วคร๊าบบ.....พร้อมๆกับเอาผลบุญมาฝากทุกๆท่านที่เปงลูกหลานพญานาคนะครับ (55+...ขอไม่เอ่ยชื่อนะครับเพราะเยอะมากเอารวมๆเลยนะครับ) แล้วเด๋วจะเอารูปท่านปู่-ย่า มาให้ชมกันนะครับ ไปเที่ยวนี้ก็ได้ของดีมาพอสมควรนะครับ 55+...เด๋วค่อยมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

8. วรุณบุตร

โมทนาบคุณอุ้มด้วยนะครับ เจอพี่ยายแก่ผอมมากเลยครับ แต่ก็ยังร่าเริงดีครับ

9. วรุณบุตร

โมทนาบุญด้วยนะครับ

10. ภัทรอังคาร

สาธุค่ะ คุณยายแกคงจะเหนื่อยมากนะค่ะเพราะแกกิจกรรมหลากหลายมาก วิ่งไปนู่นที่ไปนั่นที ช่วงนี้อุ้มก็ไม่กล้าที่จะโทรหาแกเลยกลัวจะเป็นการรบกวน มีเรื่องจะเล่าให้แกฟังก็เก็บไว้ก่อนมีโอกาสก็คงได้เจอกันค่ะ

11. ภัทรอังคาร

โมทนาบุญด้วยนะค่ะ

12. สิงหนวัติ

โมทนาบุญกับพี่อุ้ม คุณ naga's son พี่กฤศ (ที่ไปด้วยกัน) และทุกๆท่านด้วยนะครับ
    ผมก็ไปวัดท่าขนุนกับพี่วรุนบุตรนั่นแหละครับ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.641963/[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2009
  13. DEVA_NAKA 'S SON

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ ว่าแต่วัดท่าขนุนนี่อยู่ที่ไหนหรอครับแล้วมีอะไรบ้างครับช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เพื่อไปไหนมาไหนจะได้แว๊บไปอ่ะครับ อิอิ...ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

14. สิงหนวัติ

ประวัติและพุทธศิลป์วัดท่าขนุน
    รวบรวมโดย พระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    [​IMG]๑. ที่ตั้ง ตั้งอยู่เลขที่ ๒๓๕ บ้านท่าขนุน ถนนกาญจนบุรี - สังขละบุรี หมู่ที่๑ ตำบลท่าขนุน อำเภอทองผาภูมิ จังหวัดกาญจนบุรี สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย
    ที่ดินตั้งวัดมีเนื้อที่๕๙ ไร่ ๒ งาน ๓๐ ตารางวา อาณาเขต ทิศเหนือ จรดทางสาธารณะ ทิศใต้ จรดหมวดการทองผาภูมิ ทิศตะวันออกจรดทางหลวงสาย ๓๒๓ ทองผาภูมิ-สังขละบุรี ทิศตะวันตก จรดแม่น้ำแควน้อย
    ๒. ประวัติความเป็นมาของวัด วัดท่าขนุน ตั้งเมื่อ พ.ศ.๒๔๗๓ ชาวบ้านเรียกว่า วัดหลวงพ่อสาย เดิมเป็นที่ดินของตระกูลนกเล็กได้ถวายแก่หลวงปู่พุก อุตฺตมปาโล เพื่อสร้างวัด
    เมื่อหลวงปู่พุกมรณภาพ พระอาจารย์ไตแนมซึ่งเป็นชาวกะเหรี่ยง เป็นเจ้าอาวาสบูรณะพัฒนาวัดโดยการสร้างมณฑปพระพุทธบาท ผู้ให้ความอุปถัมภ์คือ ผู้ใหญ่บ้านทม หงสาวดี เมื่อพระอาจารย์ไตแนมมรณภาพลง วัดท่าขนุนได้กลายเป็นวัดร้างไปชั่วระยะหนึ่ง
    จนกระทั่งหลวงปู่สาย อคฺควํโส (พระครูสุวรรณเสลาภรณ์) เดินธุดงค์มาจากจังหวัดนครสวรรค์ และปักกลดพักที่วัดร้าง ชาวบ้านเห็นวัตรปฏิบัติอันเคร่งครัดของท่าน จึงได้นิมนต์ท่านอยู่จำพรรษา และพัฒนาวัดสร้างเสนาสนะเพิ่มขึ้น จนกลายเป็นวัดประจำอำเภอทองผาภูมิมาจนทุกวันนี้
    หลวงปู่สาย อคฺควํโส ได้มรณภาพลงในปีพ.ศ. ๒๕๓๕ ทำให้เสนาสนะทั้งหลายได้ทรุดโทรมลง
    จนถึงปีพ.ศ. ๒๕๔๕ พระราชธรรมโสภณ รักษาการเจ้าคณะจังหวัดกาญจนบุรี ได้มีบัญชาให้ พระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ มาพัฒนาวัดท่าขนุน ให้มีเสนาสนะที่สมบูรณ์ขึ้นอีกครั้งหนึ่ง
    [​IMG]๓. ลำดับเจ้าอาวาสวัดท่าขนุน
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="80%" align=center border=0><TBODY><TR><TH scope=col align=left>๑. หลวงปู่พุก อุตฺตมปาโล (พ.ศ. ๒๔๗๓ - ๒๔๘๕)
    ๒. หลวงปู่ไตแนม (พ.ศ. ๒๔๘๕ - ๒๔๙๘)
    ๓. พระครูสุวรรณเสลาภรณ์ (พ.ศ. ๒๔๙๘ - ๒๕๓๕)
    ๔. พระอธิการสมเด็จ วราสโย (พ.ศ. ๒๕๓๕ - ๒๕๔๑)
    ๕. พระสมุห์สมพงษ์ เขมจิตฺโต (พ.ศ. ๒๕๔๑ - ๒๕๕๑)
    ๖. พระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ (พ.ศ. ๒๕๕๑ - ปัจจุบัน)
    </TH></TR></TBODY></TABLE>

ดูเพิ่มเติมได้ที่

15. สิงหนวัติ

ช่วงนี้ดูเงียบๆกัน เลื้อยกลับลงรูกันไปหมดแล้วม้างง ก๊ากๆๆๆ

16. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยนะคะ

กลับมาแล้วจ้ะ แต่ช่วงนี้ใกล้สอบ ต้องจำศีลด่วน 55555555555

17. ภัทรอังคาร

ก๊ากๆๆๆๆ เขาก็ไปจำศีลภาวนากันหมดนะสิจ๊ะ เข้าเฝ้าพระพุทธองค์ ช่วงเข้าพรรษาใครเขาจะออกมาเลื้อยบ่อยๆละจ๊ะ

18. สิงหนวัติ

วันนี้ไปบ้านนนทธรรม สำนักอาจารย์ไก่ เว็บคนเมืองบัวมาครับ ปีติ ปีติ แท้ๆ ใครสนใจเชิญไปฝึกมโนมยิทธิด้วยกัน ทุกวันศุกร์เสาร์อาทิตย์ที่ 2 ของเดือน เช่น เดือนนี้ก็มีเมื่อวาน วันนี้ และวันพรุ่ง ส่วนเดือนสิงหาคมก็ 7-8-9 อ่าครับ ดีจริงๆนะครับ ไม่ได้โม้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2009
  19. DEVA_NAKA 'S SON

เลื้อยลงเมืองบาดาลนะครับไม่ใช่รูครับ....ขอขอบคุณเรื่องประวัติวัดท่าขนุนด้วยนะครับ

20. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ช่วงนี้พรแปลงร่างเป็นอ้ายโม่ง ก้มหน้าก้มตาดำนาอยู่กลางทุ่งโน่น ไม่ค่อยได้มานี่หรอก
    ก็ว่าจะมาโหลดภาพในวันแห่เทียนเข้าพรรษาให้ได้ชมกัน ที่เห็นกลุ่มแม่บ้านเค้าสวมใส่กัน
    คือชุดพื้นเมืองของชาวภูไทค่ะ ในส่วนของสาวๆชาวราชการจะแต่งชุดพื้นเมืองแบบประยุกต์
    อ.เขาวงเป็นแหล่งที่ทอผ้าห่มกันอย่างแพร่หลาย ผ้าทออย่างที่เรียกกันว่าผ้าสี่เขา ผ้าหกเขา
    ที่นี่มีหูก,กี่ทอผ้าแทบจะทุกหลังคาเรือน พอว่างเว้นจากการทำนา แม่บ้านก็จะทอผ้าเอาไว้ใช้เองบ้าง
    เอาไปถวายร่วมกองบุญตามงานต่างๆบ้าง แต่ส่วนใหญ่ก็จะทอขาย วันนึงทอได้ 2-3 ผืน บางคนก็ทอได้มาก
    สร้างรายได้ให้แก่ครอบครัว เป็นสินค้าส่งออกที่ขึ้นชื่อของจังหวัดกาฬสินธุ์ แล้วข้าวของที่นี่ก็ทั้งนุ่ม ทั้งหอม
    รับประทานอร่อยกว่าข้าวของที่อื่น ( เคยไปกินข้าวที่บ้านญาติที่ต่างจังหวัด ข้าวแข็งแทงปาก กินไม่อร่อย )
    ภาคอีสานมีอะไรดีๆหลายอย่างที่น่าเที่ยวชม โดยเฉพาะริมฝั่งแม่น้ำโขง... นครพนม...
    แหล่งพลังแหล่งใหญ่ของชาวนาคา ถ้าเคยได้เข้าไปเยี่ยมชมที่ห้องประทับนาคาก็จะรู้ พลังแรงจริงๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      880.1 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      775.9 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      1,001.1 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      951.9 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      754.5 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      662.1 KB
      เปิดดู:
      25
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2009
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้