มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Artter

Artter Active Member

ขอบคุณครับ
    มีท่านใดจะแนะนำเพิ่มเติมมั่งไหมครับ
    ในความรู้สึก เหมือนจะได้แหวนพญานาค จากที่นี่
    ถ้าอย่างไร ตอบผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

2. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ความฝันบอกเล่าถึงความเป็นไป เหตุที่ผ่านมาหรืออนาคตที่จะมาถึง อาจจะเคยมีอดีตชาติเช่นนั้นจึงระลึกถึงซ้ำแล้วซ้ำอีก ตัดอดีตได้ฝันก็อาจจะหายไป อยู่กับปัจจุบัน เพราะอดีตย้อนคืนกลับไปไม่ได้แล้วนะเจ้าค่ะ

3. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    ออกพรรษานี้ ใครจะไปดูบั้งไฟพญานาคบ้างคะ

ที่หนองคาย ใครเคยไปแล้วแนะนำให้หน่อยนะคะ

ว่าไปอำเภอไหนดีูู

4. ภัทรอังคาร

แม่อุ้มอยากไปทุกปี แต่ไม่เคยได้ไปเลย ลูกหยี หนูจะไปเที่ยวหร๋อจ๊ะ คนเยอะมากมายจนมันแลไม่น่าเที่ยวแล้วนะ สู้ไปคำชะโนดไม่ได้ เดี๋ยวดูก่อนถ้าไปช่วงออกพรรษาได้แม่อุ้มจะไปที่คำชะโนดดีที่สุดเยย

5. ธิดารัตน์

ก็อยากไปอีกสักครั้งน่ะค่ะ
    ไม่รู้จะได้ไปหรือเปล่า
    ไม่ขอให้ได้เห็นหรอกนะคะ
    ขอเพียงแค่ได้ไปเยือน "เมืองหลวงแห่งภพพญานาค"น่ะค่ะ
    อยากไปชมจันทร์สวยๆเต็มดวงที่ริมโขง ณ หนองคาย
    คนที่เค้าเคยไปเค้าพูดให้ฟังน่ะค่ะไปชมแล้วปลาบปลื้มใจกันสุดๆ
    แต่ก็นะคะออกพรรษาทุกปีร้องไห้ประจำ อดดูทุกปี

6. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    มุทิตาหลวงปู่สุภา-อายุ115ปี
    วันพุธที่ 16 ก.ย.2552
    เวลา 16.00 น.พิธีสวดมหาสมัยสูตร โดยพระสงฆ์สมณศักดิ์จากวัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฎิ์
    เวลา 17.30 น.พิธีสวดธัมมจักกัปปวัตนสูตร
    เวลา 19.00 น.พิธีสวดภาณยักษ์และสวดนพเคราะห์โดยพระสงฆ์สมณศักดิ์
    เสร็จพิธี แจก รูปเหมือน หลวงปู่สุภา ลอยองค์ เนื้อชานหมาก และ ทางธนาคารกสิกรไทย ใด้จัดน้ำขวดเฉพาะกิจ มีสติกเกอร์ รูปหลวงปู่ เป็น น้ำมนต์หลวงปู่สุภา 115 ปี แจก สาธุชน ศิษยานุศิษย์

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    มุทิตาหลวงปู่สุภา-อายุ115ปี
    วันที่ 17 ก.ย.
    เวลา 06.09 น.พิธีบวงสรวงสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    เวลา 08.19 น.พิธีบายศรีสู่ขวัญถวายหลวงปู่สุภา
    เวลา 09.00 น.พระสงฆ์แสดงพระธรรมเทศนา โดย พระเทพปริยัติเมธี เจ้าคณะภาค 17 เจ้าอาวาสวัดชลประทานรังสฤษฏ์

เวลา 09.30 น.พระสงฆ์สมณศักดิ์ 9 รูปเจริญพระพุทธมนต์
    เวลา 10.00 น.หลวงปู่สุภาปล่อยนก 119 ตัว
    เวลาประมาณ 10.00 หลวงพ่อจำเนียร วัดถ้ำเสือ ท่านแสดงมุทิตา หลวงปู่สุภา อัญเชิญพัดยศจำลอง

พิธีรับพระราชทานเสาเสมาธรรมจักรจากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พระสงฆ์แสดงมุทิตาสักการะ
    ท่านผู่ว่าราชการภูเก็ต อัญเชิญ เสาเสมาธรรมจักร ทองคำ ...
    ท่านเจ้าคุณ พระเทพปริยัติเมธี เจ้าคณะภาค 17 เจ้าอาวาสวัดชลประทานรังสฤษฏ์ รับ มอบ จากนั้น ถวาย แด่ หลวงปู่สุภา ลำดับต่อไป

เวลา 11.00 น.ถวายภัตตาหารเพลพระสงฆ์-สามเณร 200 รูป
    เวลา 12.00 น.หลวงปู่สุภามอบเงินที่ได้รับพระราชทานจากสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ จำนวน 100,000 บาท เพื่อใช้ในกิจการตึกสงฆ์อาพาธโรงพยาบาลวชิระภูเก็ต

เวลา 13.00 น.มอบทุนการศึกษานักเรียนจำนวน 139 ทุน เวลา
    14.00 น.ศิษยานุศิษย์มุทิตาสักการะหลวงปู่สุภา แจก เหรียญเนื้อว่าน หลวงปู่สุภา ด้านหลัง แมงมุมมหาลาภ (จากปี 2551 )
    ท้ายสุด หลวงพ่อจำเนียร วัดถ้ำเสือ ท่านเมตตา สวดสะเดาะเคราะห์ แก่ ศิษยานุศิยษ์ และ แจก วัตถุมงคล....
    (บายศรี ปี นี้ 2552 จัดน้อยพอสมควร )
    เป็นอันเสร็จพิธี

สำหรับท่านเจ้าคุณพระมงคลวิสุทธิ หรือที่ทุกท่านรู้จักกันเป็นอย่างดียิ่งในนาม หลวงปู่สุภา ได้เจริญอายุยั่งยืนนานมาถึง 115 ปี นับได้ว่า หลวงปู่สุภา ท่านเป็นคณาจารย์อาวุโส ที่มีอายุยืนที่สุดองค์หนึ่งในยุคนี้เลย

***เรื่องเล่า ***
    เวลา 10.00 น.หลวงปู่สุภาปล่อยนก 119 ตัว นก(น่าจะ )ตัวสุดท้าย ตัวที่ 119 เธอ กลับบิน หันกลับ เข้าสู่ ในศาลา สวดมนต์ และ หลบหลีก พัดลมเพดาน จากนั้น เจ้านก ตัวนี้ บิน มาเกาะ ที่หลวงปู่สุภา นาน นับประมาณ ชั่วโมง จน หลวงปู่สุภา ท่าน เมตตา เป่า.....นกเลยบิน จากไปโดยสวัสดิภาพ ***เป็นเรื่อง ที่ฮือฮา กันมาก ในวันที่ 17 กันยา หลายคน มุงถ่ายภาพ กันสุดๆๆ
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    http://palungjit.org/threads/โครงกา...อ-คณานันท์-ที่โรงพยาบาลหาดใหญ่.192833/page-10

สนใจ ..ทริป นี้ ไหมเอ๋ย ..
    .อาจจะมี พี่ๆ ที่ น้องลูกหยี รู้จัก ครับ
    .http://palungjit.org/threads/ทริปออ...บั้งไฟพญานาค-4-6-ตุลาคม-2552-a.201594/page-11
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2009
  7. marcbangkok

marcbangkok เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2007
    วัดถ้ำศรีมงคล (วัดถ้ำเพียงดิน, วัดถ้ำดินเพียง)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      786.3 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      1,017.2 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      29.9 KB
      เปิดดู:
      63
  8. ธิดารัตน์

อยากไปมากๆค่ะ แต่ไม่รู้จะไปยังไงบ้านก็ไกลด้วย
    ตอนนี้ก็ว่าจะชวนคุณครูประจำชั้นไปค่ะกับเพื่อนๆ
    แต่คิดว่าคงไม่ได้แน่
    ยังไงก็อนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ

9. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ดาวพระเสาร์เคลื่อน

โหย~ไม่ได้พูดถึงเรื่องดวงดาวตามหลักวิทยาศาสตร์หรอกค่ะ ดาวเสาร์ก็ยังอยู่ที่เดิมนั่นแหละ
    นี่ดาวพระเสาร์ตามหลักวิชาทางโหราศาสตร์เค้า ดาวพระเสาร์จะเคลื่อนจากลักขณาเดิมในวันที่ 30 กันยา
    แล้วเทวดาพระเสาร์ท่านเกี่ยวข้องกันยังไงกับคนที่บูชา,ให้ความเคารพนับถือในเรื่องพญานาค
    ก็ พระพุทธรูปประจำวันเสาร์คือปางนาคปรก ใครเกิดวันเสาร์ก็เลยได้กราบไหว้บูชาพญานาคเป็นของแถม
    ทีนี้เวลาพระเสาร์,พญานาคเคลื่อน สิ่งที่ตามมาคือฝนตกหนัก น้ำท่วม อาจถึงขั้นมีแผ่นดินไหวในบางพื้นที่
    มันตรงกับวันที่พายุกฤษณาพัดเข้ามาถึงประเทศไทยพอดิบพอดี อันนี้ไม่ได้มั่วนะ ^_^ ไปจำเค้ามาเล่าอีกที
    พญานาคเกี่ยวข้องกับทรัพย์สมบัติ เพราะเป็นผู้ดูแลทรัพย์แผ่นดิน กรุสมบัติในใต้พื้นพิภพ
    เป็นผู้ดูแลพระศาสนา รวมถึงความอุดมสมบรูณ์ทางการเกษตร ทรัพย์ในดินสินในน้ำ ฟ้าฝนชลธาร
    เชื่อว่าผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ ล้วนเป็นผู้ชื่นชอบ ชื่นชมพญานาค ไม่มากก็น้อย ส่วนนึงก็สัญญาเดิมล่ะ
    ดังนั้น พรุ่งนี้เช้าเรามาร่วมกันทำบุญตักบาตร ทำบุญถวายให้กับพระเสาร์และเหล่าพญานาคทั้งหลาย
    เพื่อความเป็นสิริมงคลแบบพิเศษๆสักวันเถอะนะ *^_^* แหม~ไม่ได้คุยกันตั่งนาน คิดถึงนะจ๊ะทุกคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2009
  10. ภัทรอังคาร

สวัสดีทุกคนเช่นกันนะจ๊ะ ช่วงนี้ยุ่งๆๆๆๆๆๆๆ มีแต่งาน งาน งาน แล้วก็งานจ๊ะ ไม่มีเวลามาทักทายใครเลยเนาะ แต่ก็คิดถึงทุกคนเสมอนะค่ะ ขอให้อยู่กันอย่างมีความสุข สงบ เย็นทุกคนค่ะ ใครเครียด ก็ให้คิดบวก เพราะการคิดบวกจะดึงพลังที่ก่อเกิดสรรพสิ่งมาสู่ตัวเรา ทำให้ชีวิตเราบวกๆๆ ไม่เชื่อก็รองดู ส่วนใครอยากรู้แนวทางของพลังการคิดบวกนี้ ไว้มีโอกาสจะมาเล่าสู่กันฟัง เขาเรียกว่าพลังเนรมิต เราสามารถเนรมิตทุกสิ่งให้เกิดขึ้นได้จากพลังในตัวเราที่มีอยู่ แต่หารู้ไม่ว่าเรามี เพราะทุกคนติดคิดลบเสมอมา จึงไม่ได้นำพลังบวกๆออกมาใช้กัน จะบอกให้ว่าภัทรเป็นตัวอย่างนึงของคนที่เห็นผลจากพลังเนรมิต หรือพลังบวกๆนี้ อย่าท้อ อย่าถอย อย่าคิดลบ ใครอยากได้เงินก็คิดเงิน ใครอยากได้รถก็คิดรถ ใครอยากได้บ้านก็คิดบ้าน อยากได้อะไรไปหาภาพมาติดให้เต็มบ้านเลย แล้วเพ่งมองมัน เช้า เย็นหรือทุกครั้งที่มีเวลา นึกถึงมันบ่อยๆ อยากได้มันมากๆ แล้วไม่เกิน 3 เดือนสิ่งเหล่่านี้จะมา พูดไปเหมือนโกหก รองทำกันดูสิค่ะ หากใครอยากรู้เพิ่มเติมก็ถามมาได้ค่ะ แล้วจะแนะวิธีให้ ง่ายๆเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2009
  11. ธิดารัตน์

อุตุฯสั่งจับตาพายุ กิสนา ถล่มไทย 29-30ก.ย.นี้ คาดฝนหนักสุดรอบ30ปี

ได้ข่าวมาเหมือนกันค่ะ
    ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆนะคะพี่พรหมพร แม่อุ้ม

12. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปมาแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ มาเล่าสู่กันฟังได้นะครับ เผื่อว่าจะเป็นความรู้แก่สหายทุกท่าน

13. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพ บั้งไฟพญานาค เมื่อ พรรษา 2550 ที่ อบต.บ้านตามุ๋ย อุบลฯ
    [​IMG] ดวงมณีนาคราช นาคา
    [​IMG] [​IMG]
    ยังห่วงเรื่องน้ำ แต่ มั่นใจ ว่า ผ่านไปใด้ด้วยดี ครับ
    พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง
    ร่วมสร้างพระวิหารวัดป่าโนนจ่าหอม-ลูกแก้วขึ้นมาใหม่-กฐินวัดร่วมบุญได้ถึงวันที่-5-ตุลา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2009
  14. ธิดารัตน์

ใกล้วันแล้วสินะคะ วันออกพรรษา ยังไงก็ขอให้ฝนฟ้าเป็นใจด้วยนะคะ

วันนี้ไปทำบุญมาที่พี่พรหมพรบอกว่าพระเสาร์เคลื่อน อิอิ

รู้สึกไม่ค่อยดีด้วย ไปวัดแล้วสบายใจมากเลยค่ะ

^__^"

15. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ค่ะ พายุกิสนา,กฤษณา ลูกนี้ก่อความเสียหายมากมาย คนตายกันเยอะเพราะไม่ได้มีแค่ฝนตกหนักอย่างเดียว
    มันหอบลมมาด้วย เห็นภาพข่าวจากประเทศเพื่อนบ้านแล้วสยองขวัญ ไม่อยากเห็นภาพแบบนี้เลย
    ดีแล้วที่พายุได้อ่อนกำลังลงเมื่อมาถึงประเทศไทย ไม่ได้เข้ามาแบบเต็มๆ ไม่ว่าจะเป็นพายุลูกไหนก็ตาม
    นับว่าเป็นบุญของประเทศไทยโดยแท้ จะว่าเป็นด้วยเมืองไทยเรามีพระสยามเทวาธิราชคุ้มครองก็ว่าได้
    ได้ข่าวว่ามีแผ่นดินไหวในหลายพื้นที่เหมือนกัน แต่ไหวอยู่ที่ต่างประเทศ เกิดเป็นสินามิ ภัยแห่งน้ำ

ก็ได้แต่อธิฐานจิต ขอพลังจากเทพเทวา ขอให้ท่านช่วยปกปักษ์รักษาบ้านเมืองเราให้พ้นจากภัยธรรมชาติทั้งปวง
    เชื่อแน่ว่าหลายๆคนช่วยคงจะช่วยกันอธิฐานเพื่อชาติบ้านเมือง ใช้พลังจิตที่ดีงามเป็นสายใยอันเหนียวแน่น
    ถักทอเป็นร่างแห,ข่ายเพชร โอบคลุมทั่วผืนแผ่นดินไทย ขอให้พวกเราพ้นจากภัยธรรมชาติเทอญ โอม ศานติ

มีเวปไซค์ที่น่าสนใจอยู่เวปนึง ร้านทองอู่ทอง ได้จัดทำแหวนพญานาคขึ้นมารุ่นนึง สวยงามมาก~
    พรดูรายการทำนายดวงชะตารายการนึง เค้าเอามาใช้ชม พรเห็นครั้งแรกก็น้ำตาไหลพราก นาคคู่...อธิบายไม่ถูก...
    สินค้าใหม่ของร้านอู่ทอง สนใจแหวนพญานาคก็คลิกเข้าไปดูได้ ช่างทองเค้าแกะออกมาได้สวยมาก เป็นงานฝีมือจริงๆ

16. สิงหนวัติ

มาอีกแล้ว ต้าหม่า หรือ ม้าใหญ่ (หรือเปล่า?) ขออย่าให้รุนแรงเลย สาธุ!!!

17. ธิดารัตน์

พรุ่งนี้ก็วันออกพรรษาแล้ว
    พี่สิงหนวัติและพี่ๆคนอื่นได้ไปหนองคายมั้ยคะ?
    ถ้าใครไปก็ขอให้ได้ชมบั้งไฟกันอย่างเต็มอิ่มเต็มที่นะคะ
    และฟ้าฝนเป็นใจด้วยนะคะ

พรุ่งนี้ไปทำบุญกันนะคะ ^__^"

18. Guu3

Guu3 เป็นที่รู้จักกันดี

วิทยาศาสตร์ กับศาสนา อยู่ร่วมกันบนโลกได้

พรุ่งนี้วันออกพรรษา เอาเสียงบทสวดเพราะๆมาฝากครับ บุญรักษา<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

19. สิงหนวัติ

วันนี้ วันบำเพ็ญเพียรครั้งใหญ่ ขอทุกท่านเจริญพระกรรมฐาน ขออารธนาบารมีสมเด็จองค์ปฐมฯ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ และพระสงฆ์สาวกผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบทั้งหลาย ได้โปรดยกจิตของทุกท่านขึ้นสู่ภาวะพระกรรมฐานทั้ง 40 ทัศ พระปีติทั้ง 5 และวิปัสสนาญาณทั้ง 9 ขอพระกรรมฐานทั้ง 40 ทัศ พระปีติทั้ง 5 และวิปัสนาญาณทั้ง 9 จงมาบังเกิดปรากฏในกายทวาร วจีทวาร มโนทวาร ของทุกท่าน ขอได้โปรดยกดวงจิตของทุกท่าน ขึ้นสู่ภาวะแห่งเมฆจิต สามารถกำหนดจิต รู้ภาวะการณ์ต่างๆ ทั้งเหตุ ผล อดีต อนาคต และปัจจุบัน ได้ทุกขณะจิต ที่ปรารถนาจะรู้ เมื่อรู้แล้ว ขอให้เห็นภาพนั้น ได้ชัดเจนแจ่มใส และพยากรณ์ได้ ตามความเป็นจริงทุกประการ... สัมประจิตฉามิ นาสังสิโม พรหมมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ พรหมมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุเม มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุเม มิเตพาหุหะติ พุทธะ มะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ มานีมานะ พุทธัสสะ สวาโหม สัมปะติจฉามิ เพ็ง เพ็ง พา พา หา หา ฤา ฤา... อะ งะ สะ ประสิทธิลาโภ ปิโยนาคะ ขันธะปริตตัง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2009
  20. รัตนภูมินทร์

รัตนภูมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้