มีใครเรื่มก้าวเข้าสู่พระธรรม ตั้งแต่ช่วงวัยรุ่นบ้างครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย moondance2, 4 กุมภาพันธ์ 2011.

1. pawanakun

pawanakun เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2010
    พี่เริ่มเข้าสู่ธัมมะ ตอนอายุ 22 ปีค่ะ แต่ที่จำได้เริ่มสนใจทำสมาธิตั้งแต่อายุ 17ปี ตอนนั้นทำตามหนังสือ ไม่มีครูอาจารย์ แล้วก็เลิกทำไปสักพัก พออายุได้ 22 ปี ได้มีโอกาสไปศึกษาพระอภิธรรม จึงได้รู้ว่า ผู้ที่จะรักษาศีล 5 ได้บริสุทธิ์นั้น ต้องเป็นพระอริยบุคคล ตั้งแต่ ชั้นพระโสดาบันขึ้นไป เพราะอำนาจของโสดาปัตติผลจิต เรายังเป็นปุถุชนคนธรรมดา มีกิเลสหนาอยู่ ไม่มีทางที่จะรักษาศิล 5 บริสุทธิ์ไม่มีด่างพร้อย ได้เลยค่ะ จะต้องมีอะไรเป็นที่สุด อย่างเช่น มีชีวิตเป็นที่สุด มีสิ่งที่รักเป็นที่สุด เช่น ถ้ามีตัวแมลงอะไรก็ไม่รู้มาเข้าหูเรา และเราก็ไม่รู้ว่าแมลงนั้นมีพิษสามารถทำอันตรายต่อเราหรือไม่ เราจำเป็นจะต้องทำลายแมลงตัวนั้นใช่มั้ยคะ เพราะเรายังมีตัวตน ของตนอยู่ค่ะ เพียงแต่ขอให้เรามีสติ ระลึกถึงการกระทำนั้น ว่าดี หรือชั่ว ควรไม่ควร ก็เก่งแล้ว (เป็นคำพูดของ ท่าน ศาสตราจารย์นายแพทย์เชวง เดชะไกศยะ) และอำนาจของสติที่เกิดขึ้นบ่อยๆ จะทำให้เรายับยั้งชั่งใจได้มากขึ้นๆ และเรื่องสมาธิก็เช่นกันค่ะ เพราะการศึกษาจึงทำให้รู้ว่า สมาธินั้น มีทั้ง มิจฉาสมาธิ และ สัมมาสมาธิ ถ้าเราไม่ได้ศึกษาไม่มีโอกาสรู้ได้เลยว่า สิ่งที่เราทำไปนั้น เป็นมิจฉาสมาธิ หรือ สัมมาสมาธิค่ะ และให้ผลต่างกันด้วยค่ะ
    ที่เขียนมานี้ เป็นเพียงการแสดงความคิดเ้ห็นตามที่ได้ศึกษามานะคะ
    ไม่คิดล่วงเกินความคิดเห็นของใครค่ะ
    ขอบคุณค่ะที่ให้โอกาศแสดงความคิดเห็น
    หางาน รายได้เสริม
    (f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2011
  2. samsong

samsong เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    ผมเริ่มตอนเข้าเรียนปี 1 จากการแนะนำของเพื่อนในคณะคนหนึ่ง

ก็รู้สึกว่าโชคดีที่ได้มาปฏิบัติทางนี้ตั้งแต่วัยรุ่น

อน่างอื่นก็เหมือนพี่ๆๆคนอื่นอ่ะครับ คล้ายๆๆกัน

3. jaiberkban

jaiberkban สมาชิก

ตอนนี้ผมอายุ 15 ก็เพิ่งเริ่มเข้าทางธรรมไม่นานนี้เองเหตุเพราะความทุกข์นี่ล่ะครับ

4. T.cha

T.cha เป็นที่รู้จักกันดี

ผม 29 ยังวัยรุ่นอยู่

5. ดุสิตบุรี

ดุสิตบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมเริ่มปฏิบัติธรรมตั้งแต่อายุยังน้อย เพราะตามครอบครัวเข้าวัด แต่มาเริ่มปฏิบัติธรรมอย่างจริงจังก็ตอนอายุ 15 ปีครับ แต่จะว่าจริงจังทุกช่วงก็ไม่ใช่ เพราะด้วยความเป็นวัยรุ่น จิตมีกิเลสอย่างปุถุชน บางช่วงบางเวลาก็ปล่อยอารมณ์ไปกับกระแสทางโลกบ้าง มีทุศีลบ้าง เล็กน้อยแต่ไม่มาก ตอนหลังอายุเพิ่มขึ้นก็ทำได้ดีขึ้นเพราะปกติส่วนตัวเป็นคนชอบทำทาน และเจริญภาวนาครับ

เข้าวัดปฏิบัติแต่อายุยังน้อยถือว่าโชคดีและน่าสรรเสริญมากครับ แต่การรักษาจิตใจตัวเองให้อยู่ในทางธรรมได้ทุกขณะจิต และเดินเส้นทางนี้ตลอดไปไม่ด่างพร้อยจนกระทั่งหมดอายุขัย เป็นเรื่องที่ยากกว่าและน่าสรรเสริญยิ่งกว่าครับ

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

6. ๖T8๙

๖T8๙ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ผมเริ่มตอน 15 ครับ...
    (ตอนนี้ 16 ปี)
    เหมือนเด็กกำลังหัดเดินอยู่เลย...
    เดินไป ล้มไป ลุกใหม่ เดินใหม่ ~

7. thth

thth เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณดุสิตบุรีและกับทุกๆ ท่านด้วยครับ

8. i dreamed a dream

i dreamed a dream สมาชิกใหม่

มีแต่วัยเอ๊าะๆทั้งนั้นเลย คริๆ(deejai)

9. เบองซูร์

เบองซูร์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    สาธุอนุโมทนาบุญบารมีความดีของทุกท่านครับ
    มาทางนี้ครับ เป็นการต่อยอด การปฏิบัตธรรม ใช้ได้กับทุกสายครับ
    ขอให้ทุกท่านโปรดลองศึกษาดูนะครับ
    อาจารย์ท่านบอกว่าเป็นทางลัดตัดตรงเข้าสู่พระนิพพานครับ

สถาบันแสงทิพย์อริยธรรม
    www.buddhapoem.com
    www.buddha-dhamma.com
    www.sangthipariya.com
    www.sangthipariyadhamma.com

10. สายสุดสวาท

สายสุดสวาท สมาชิกใหม่

18 ธันวาคม 2010
    เริ่มตอนอายุประมาณ 16 ค่ะ แต่จริงจังตอนอายุ 17 เหตุที่หันเข้าหาธรรมะเนี้ยเพราะได้รับฟังเรื่องบ้างอย่างอีกอย่างหนึ่งบอกตามตรงว่ากลัวตายเลยหันเข้าหาธรรมะค่ะ
    ตอนนี้ดีมากค่ะมีผู้ชี้แนะที่ดีค่ะ เห็นอะไรก็เริ่มปลงค่ะจิตจะนิ่งสบายใจมากเลย

11. prasorayutt (jiksaw)

prasorayutt (jiksaw) สมาชิกใหม่

นอนสมาธิิตั้งแต่วัยละอ่อน จริงจัง 19 บวช 20 ตอนนี้ จะ26 แล้ว และคงไม่สึกแล้ว ไม่เคยมีเมีย ภูมิใจสุดๆ
    อยากจะบอกว่า "ที่รอดมาได้ เพราะเจริญสติอย่างต่อเนื่อง เบาๆ เรื่อยๆ สบายๆ"

12. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณข้อแนะนำนะครับ

ถ้าถามผมว่าผมติดตรงไหน ตอนนี้ยังผ่านตัว วาง ไปไม่ได้

ดู รู้ ละวาง หาก วางได้แล้ว ผมคงอยู่ในสังคมนี้ง่ายขึ้น

ผมได้อ่านประสบการณ์ของทุกท่านหมดแล้วนะครับ

ยังยินดีรับฟังเพิ่ม ท่านไหนมีะไรแนะนำเชิญได้เลยครับ

ยังตามอ่านอยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กุมภาพันธ์ 2011
  13. ฟ้าทมิฬ

ฟ้าทมิฬ สมาชิก

เริ่มตอนอายุ 18 เริ่มจากเหตุว่าเป็นคนฟุ้งซ่าน คิดมาก ขาดสติ ก็เลยฝึกสมาธินะครับ ตอนนี้ก็ 19 ปีกว่าๆแล้วครับ หุหุ

14. npg002

npg002 สมาชิก

ผมก็อายุ 19 เคยนั่งสมาธิจนทำให้คนอื่นเดือดร้อนมาแล้ว

15. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ดีใจจริง ๆ ที่ทุกคนเริ่มใช้ชีวิตในทางที่ดี ตั้งแต่วัยเยาว์ สำหรับตนเอง เพิ่งเริ่มเข้ามาเป็นนักปฏิบัติเมื่อปี 2551 นี่เอง จำได้เมื่อตอนพ.ศ. 2533 ฝันเห็นฤๅษีกับฝูงลิงดำ ก็รู้ว่าท่านชวนให้มาเป็นนักปฏิบัติ แต่เพราะกิเลสยังหนา อยากสร้างเนื้อสร้างตัว ให้มีรากฐานชีวิตที่มั่นคงก่อน ยังอาศัยพ่อแม่ ยังไม่สามารถเป็นที่พึ่งของใคร จะยังทิ้งภาระนี้ไม่ได้
    ตอนนี้ภาระทุกอย่าง ปัจจัยสี่พร้อมสรรพ เป็นที่พึ่งของพ่อแม่ได้ ชีวิตเป็นเสาหลักได้
    หลวงพ่อท่านก็มาตามอีกตอนปี 2551 ช่วงนั้น ภาระที่มีเริ่มหมดสิ้นแล้ว หนี้สินที่เกิดจากการสร้างรากฐานชีวิตหมดลง ทุกอย่างเบาสบาย ใจสบาย
    การปฏิบัติไปได้ดีมาก มโนมยิทธิก็มีหลวงพ่อฤๅษี เป็นกำลังใจให้เห็นทุกครั้งที่ส่งใจไปกราบท่าน พยายามที่จะรักษาเรื่องศักดิ์สิทธิที่เกิดกับตัวเองไว้ให้นาน และทำให้มากขึ้น เพราะนอกจากหลวงพ่อฯ แล้ว พระพุทธองค์ ก็ยังเป็นกำลังใจให้ เร่งปฏิบัติอย่างมากมาย จากนิมิตที่เห็นในสมาธิ

คนที่บ้านเห็นแล้วโมทนา แต่คนที่ทำงานหาว่าเราเพี้ยน ถึงกับพูดต่อหน้าพระพุทธรูปที่ทิพย์เอามาตั้งไว้ที่ทำงานว่า "เธออย่าเพี้ยนกับเรื่องพวกนี้ได้ไหม" (สวดมนต์ทุกเช้ากับท่าน แถมรอบโต๊ะทำงานมีแต่รูปพระพุทธรูป ) ต้องเงียบค่ะ ถึงแม้ใจจะต่อต้าน แต่อย่าทำกริยาไม่สุภาพให้หลุดออกไปเด็ดขาด จะเสื่อมเสียนอกจากเราแล้ว เขาจะหาว่าเราเป็นชาวพุทธแต่ปาก กับทะเบียนบ้าน เท่านั้น

ยินดีกับเยาวชนที่เป็นนักปฏิบัติในกระทู้นี้ทุกคน ยังมีเยาวชนที่สนใจใฝ่ธรรมะกันอยู่มากมาย สวรรค์นิพพานคงไม่เหงาแล้วละ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2011
  16. ReinForce

ReinForce Active Member

11 มิถุนายน 2010
    ผมแต่เดิมเป็นคนชอบวัด แต่ไม่ค่อยได้ไป สวดมนต์ & นั่งสมาธิเมื่อมีอารมณ์อยากจะทำเท่านั้น จนกระทั่งได้สนทนากับเพื่อนคนหนึ่งที่เรียนอยู่ห้องเดียวกัน (เมื่อก่อนที่จะสมัครเว็บพลังจิต ได้ไม่กี่เดือน) เขาเล่าเรื่องเกี่ยวกับธรรมะให้ฟัง ซึ่งผมก็สนใจฟังเขามาเรื่อยๆ และเริ่มปฏิบัติ (ปัจจุบันอายุ 22 ครับ)

แต่ก็มีบางอย่างที่ฟังแล้ว เกิดความไม่แน่ใจ ก็ฟังไว้ เป็นความรู้ แต่ยังไม่ปลงใจเชื่อ (กาลามสูตร 10) ก็มาหาความรู้จากเว็บเพิ่มเติม และปฏิบัติแล้วเห็นผลได้ถึงจะเชื่อ และสามารถนำไปเผยแพร่ให้คนอื่นๆ ได้อย่างมั่นใจ

แต่ก่อนที่จะเผยแพร่ให้คนอื่นๆ ได้นั้น บางอย่างที่รับรู้มา ไม่แน่ใจ ว่าจริงหรือไม่ เข้าใจถูกหรือผิด จะปรึกษากับใครก็ลำบาก เพราะเนื้อความบางอย่างเป็นเรื่องที่ละเอียด (หรือเพราะผมเป็นคนสื่อสารกับคนอื่นได้ยาก?)

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำ ผ่านการตอบกระทู้ครับ
    ขอโมทนาบุญกับทุกๆ ท่าน ที่ให้คำชี้แนะใน ธรรมมะ ครับ

อันนี้ MSN ของผมครับ ไว้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ครับ
    APIWAT_555 AT HOTMAIL DOT COM

17. kengkenny

kengkenny เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนผมไม่รู้ว่าเริ่มตอนไหน รู้แต่เพียงว่า เริ่มแล้ว กำลังดำเนินอยู่ เดินทางอยู่ รักษากายวาจาใจอยู่ ไม่ให้กำเริบ ถ้ามันกำเริบก็ให้มันกำเริบแต่รู้ว่ามันกำเริบ และเพียรดูมันว่า ทำไมมันถึงกำเริบ หลวงปู่หลวงตาก็บอกว่า รักษาศีลให้มั่นไว้ ศีล5 อย่าให้ขาด เพียรรักษาไว้ จะปฏิบัติอะไรก็ตาม ศีลต้องพร้อม เพราะศีลเป็นเครื่องหมายของความตั้งมั่น ไปในทางที่จะสร้างความดี ผมยังไม่พร้อมเลยบอกอะไรมากไปกว่านี้ไม่ได้ ศีลผมยังลุ่มๆดอนๆอยู่ สมาธิที่ได้มันจึงไม่ใช่สมาธิจริงๆ เป็นเรื่องราวที่ลุ่มๆดินๆ ผลุบๆโผล่ๆ นั่นเพราะศีลยังไม่สมบูรณ์ ศีลไหนก็ได้ ศีล5ก็พอแล้วสำหรับปุถุชน ตกลงตอนนี้ก็ยังไม่รู้ว่าเริ่มตอนไหนเลยเพราะจำไม่ได้ และไม่เคยจำ ขอให้รักษา ศีล กันไว้ให้มาก อะไรละได้ก็ละลงเสีย กิเลส มานะ ตัณหา ต้องค่อยๆพิจารณา เมื่อมีศีลจิตก็จะสงบง่าย เพราะไม่ต้องกังวลกับสิ่งใดๆในโลกสมมุตินี้ ไม่อยากได้อยากมีเหมือนใครๆเขา เท่านี้แหละเป็นการเริ่มต้นของหนทางที่เรียกว่า การเข้าสู่หนทางแห่งธรรม

18. Saksee Isanpayu

Saksee Isanpayu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

19 ธันวาคม 2010
    น่ายินดีด้วยครับ ทำทุกอย่างมันต้องมีอุปสรรคนะครับ ต้องรักษากำลังใจไว้ให้ดี และให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ต่อวันหนึ่งวันครับ ถ้าเบื่อในการปฏิบัติ ก็ให้ลองศึกษาอิทธิบาท ๔ นะครับ
    แต่ศีล ๕ นี่ต้องทำให้ได้แน่นอนไม่ด่างพลอย ครับ คิดไว้เสมอว่า เราจะไม่ทำลายศีลด้วยตนเอง ไม่ยุยงสงเสริมให้บุลคลอื่นทำลายศีล และก็ไม่ยินดีเมื่อบุลคลอื่นทำลายศีลแล้วนะครับ พี่ก็ยังทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ครับ แต่ดีใจที่มีคนหันมาปฏิบัติ ความดีเพิ่มขึ้นนะครับ ขอให้เจริญในธรรมนะครับ

19. albertalos

albertalos เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มตอน 12-13 มีประสบการทางสมาทิดีก้เลยเชื่อมั่นในสาศนาพุทธ
    ศิลสมาทิทานจะเยอะช่วงเด้กไปวัดทุกอาทิดสวดมนถือศิลประจำ
    เริ่มวิปัสนาประมาน18 เริ่มฝึกสติ เลิกเชื่ออย่างงมงาย เชื่อในธรรม
    ปติบัติมากฐิทิมากตามตัวเริ่มเข้าใจธรรมดาของชีวิตปล่อยวางไม่ค่อยฟุ้งซ่านสงบระงับ
    เจริญธรรมทุกท่าน

20. ธรรมทิพย์

ธรรมทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอชื่นชมและอนุโมทนาบุญค่ะ
    ดิฉันเริ่มสนใจและปฏิบัติธรรมเมื่ออายุ ๑๙ ปี
    รักษาศีลห้าบริสุทธิ์ ละอบายมุขทั้งหลาย
    กินอาหารมังสวิรัติเพื่อลดการเบียดเบียนชีวิตผู้อื่น
    มีหลักในการปฏิบัติคือ
    ๑.สังวรศีล คอยตรวจสอบ ระวังอย่าตบยุง
    ๒.สำรวมอินทรีย์ทั้งหก ควบคุมมิให้แส่ส่าย
    ๓. โภชเนมัตตัญญุตา เรื่องอาหารกินเป็นเวลา ไม่กินจุบกินจิบ
    ๔. ชาคริยานุโยคะ นอนแต่พอดีมีสติ
    สิ่งที่ระวังคือเรื่องของสติ และให้มีจุดยืนในสิ่งที่ตนทำ
    มีสมาธิในขณะลืมตาสำคัญกว่าหลับตานะคะ
    "ธรรมย่อมคุ้มครองรักษาผู้ประพฤติธรรม":cool: