มีใครไม่เคยเห็นผีบ้างครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย pongio, 12 ตุลาคม 2015.

1. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    55555ถ้าไม่อยากเป็นผีรับใช้ก็อย่าหลงตายสิครับ อย่าพยาบาทแล้วตายในขณะนั้น อย่าโลภด้วยความอยากแล้วตายในขณะนั้น พวกนี้ไปที่มืดแน่นอน มีโอกาสเป็นทาสแน่ถ้าวิบากกรรมส่งผลให้เป็นสัพเวสีห์55555
    ไม่อยากไปที่มืดก็ต้องมีอริยศีล รุ้จักใหมครับ อริยศีลของอริยบุคคลนะ 5555555

2. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    เอาแว่นขยายไม๊ พ่อรูปหล่อ แต่ตาลาย
    ยายบอกแล้วไง ว่า ไม่รุ้จัก อริยศีล มีอะไรบ้างเหรอ ท่องให้ฟังสิ

3. VERAJAK

แม้เขินแย่เลยยาย หล่อนะดีแต่ถ้ายังหล่อไม่เสร็จแล้วรีบมาเกิดนี่ยุ่งเลยนะยาย 555555ไอ้ผมนะมันเป็นแบบหลังเสียด้วยมัวแต่เลือกบล๊อกจะเอา นเดชดี รึ บอยดีตัดสินใจนานไปหน่อย โดนเค้ารำคาญเลยถีบไส่บล๊อกน้องๆสังฆ์ทองซะ 5555555
    อริยศีลที่อริยบุคคลเค้ายึดมั่นคือ เราไม่อยากให้ใครมาฆ่าเรา มาขโมยของๆเรา มาเป็นชู้กับสามีรึภรรยาเรา (แม้วันนี้พูดเพราะนะปกติผัว-เมียเลย55555)เราไม่ชอบให้ใครมาโกหกเราและเราไม่ชอบให้ใครขาดสติมาทำร้ายเรา คนอื่นๆเค้าก็ไม่ชอบเหมือนเราเช่นกัน เราไม่ชอบให้ใครมาเบียดเบียนเราเอารัดเอาเปรียบเราคนอื่นๆเค้าก็ไม่ชอบเหมือนเราเช่นกัน เราไม่ชอบให้ใครมาทำไม่ดีกับเราไม่ว่าทางกาย วาจา ใจ คนอื่นๆเค้าก็ไม่ชอบเหมือนเราเช่นกัน
    นี่คืออริยศีลที่อริยบุคคลเค้ายึดตลอดเวลาที่มีลมหายใจเข้า-ออกจนเป็นอุปนิสัย และเค้ารุ้ว่าถ้าตายในตอนนี้เค้าไปสว่างแน่เหตุเพราะเค้าไม่เคยทำในสิ่งที่ตนไม่ชอบกับคนอื่นๆ นี่คือรุ้แจ้งแก่จิตตนโดยมิต้องให้ใครมาบอก จริงไหมครับ นี่เค้าเรียกอริยบุคคล เค้ายึดมั่นในอริยศีลและมั่นใจว่าตายตอนนี้เค้าไปสว่างแน่ไม่สงสัยและเชื่อมั่นว่านี่คือธรรมที่พระพุทธเจ้าเปล่งสีหนาทดังก้องไปทั้งสามโลกธาติ แค่นี้แหละขอให้มั่นใว้จนกว่าจะสิ้นลมหายใจ จิตจะมีที่ตั้งแน่นอน เมื่อเจอยมบาลก็สามารถประกาศก้องว่าฉันไม่เคยทำสิ่งที่ฉันยังไม่ชอบนี้กับคนอื่น รับรองได้ ไม่เชื่อก็ตรวจดูพฤติปฏิบัติตอนหายใจอยุ่ได้ นี่รับรองเกิดอีกไม่เกิน7ชาติบรรลุพระอรหันต์แน่นอน
    อย่าไปยึดที่ศีล5ข้อ8ข้อ10ข้อรึกี่ข้อก็ตาม นั้นมันข้อศีล ส่วนศีลอริยบุคคลนั้นเค้าไม่ยึดเค้าผัสสะ. สติกับปัญญามันจะทำงานทันที
    เพราะจิตเค้ามั่นในอริยศีล เค้าไม่ยอมทำในสิ่งที่ตนไม่ชอบกับคนอื่นและสรรสัตว์ทั้งหลายเด็ดขาด จริงไหมครับยาย555555. เค้าจึงเรียกว่ามนุษย์ศีล คือพ้นจากปุถุชนขึ้นสุ่อริยบุคคลขั้นแรก จะไม่มีอบายภูมิเป็นที่ไปแน่นอน เมื่อไม่หายใจ55555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2015
  4. ชะมะนาด

แหม ตอบซะยาวเลย ขอบพระคุณมากๆๆเลย ยาย อ่านแล้ว จะพยายามปฏิบัติให้ได้น่ะ ยายไม่อยากไปที่มืดๆๆ กลัวความมืด
    อ้อ เรื่อง ความหล่อ ยาย ว่า คุณติ๊ก เจษฏาพร หล่อกว่าน่ะ มองหลายมุม ก็ หล่อทุกมุม 55555555 คนอาไรก็ไม่รู้ ยิ่ง อายุมาก ดูสิ ความหล่อไม่จางหายเลย ไม่รู้กินอะไรบ้าง.........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2015
  5. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    *นอนเปิดไฟเลยไม่เคยเห็น ยกเว้นตอนมองกระจก:'(
    *ความหล่อแบบ"หนุ่มน้อย"หรือจะเทียบเท่า"วัยรุ่นแรกแย้ม"...(ฝาโรง)

6. VERAJAK

555555ขอเป็นกำลังใจให้นักต่อสู้ที่พร้อมสู้ในสนามรบนั้น
    นักต่อสู้แม้ว่าจะต้องพ่ายแพ้ แต่ว่ามันสู้ไม่เคยถอย ล้มแล้วมันก็ลุกขึ้นมาสู้อีก. มันล้มจนนับครั้งไม่ถ้วน แต่มันก็ลุกขึ้นมาสู้อีกอย่างกล้าหาญ มันมีบาดแผลเต็มไปหมด นี้คือนักสู้ที่แท้จริงมันแพ้จนความพ่ายแพ้ทำอะไรมันไม่ได้เพราะมันจะลุกขึ้นสุ้ทุกครั้งที่มันแพ้ และสุดท้ายมันก็ชนะ มันชนะบนความพ่ายแพ้นั้นแหละ มันเปล่งสุรเสียงคำรามก้องปฐพี บัดนี้มันชนะศึกโดยเด็ดขาดแล้ว
    สนามรบนี้คือสนามรบแห่งจิตตน ชนะจิตตนได้นี้มันยิ่งใหญ่กว่าทุกสิ่งทุกอย่างบนโลกนี้ ขอเป็นกำลังใจให้นักต่อสุ้ทุกคน
    ที่แพ้แต่ไม่เคยยอมแพ้ มันลุกขึ้นสู้ทุกครั้งที่แพ้ จำไว้อย่างนะครับ. สู้ก็ตาย. ไม่สู้ก็ตาย แต่ถ้าไม่สู้มีโอกาสไปที่มืดสุงมาก ไม่แน่ไม่นอน. ถ้าสู้อย่างไม่ยอมแพ้ทุกครั้งที่แพ้ จะไม่มีโอกาสไปที่มืดเลย
    ผมเคยสู้มาก่อน ผมสู้ด้วยหัวใจเด็ดเดี่ยว มีพ่อแม่ครูบาอาจารณ์คอยให้กำลังใจ คอยสั่งคอยสอน ผมสู้เพราะกลัว กลัวจริงๆ กลัวท่านจะเหนื่อยเปล่าที่เสียเวลามาสั่งมาสอนผม ผมสู้เพราะกลัวว่าท่านจะเสียใจที่มีคนโง่ๆอย่างผมเป็นศิษย์ ผมสู้เพราะกลัวเกิด. ผมยอมตายแต่ไม่ยอมเกิด จะแพ้รึชนะผมก็ภูมิใจที่ไม่เสียชาติเกิดแล้ว ผมภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็นลูกของสมเด็จพระพุทธชินสีห์เจ้า และได้เป็นนักต่อสู้ที่ไม่ยอมแพ้ แม้จะแพ้ก็เถอะครับ ผมสามารถเปล่งสุรสีห์ทั่วทั้งพิภพอย่างภาคภูมิใจ. ขอให้ท่านสุ้นะครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ55555
    ป.ล. ส่วนผู้ที่ไม่สู้ นั้นคือคนที่แพ้ตั้งแต่ยังไม่เคยสุ้ด้วยซ้ำ. มันแพ้ตลอดกาล มันแพ้ทุกสิ่งบนโลกนี้ และโลกหน้า. มันแพ้ตั้งแต่ได้ยินเสียงข้าศึกแล้ว มันจึงต้องทุกข์ตลอดไม่รุ้ว่ากี่แสนอสงไขย์ 555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2015
  7. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    อนุโมทนาสาธุๆๆ แถมคราวนี้เขียนตัวโตดี คนสว อ่านสบายค่ะ กําลังพยายามอยู่ค่ะ:cool:

8. ชะมะนาด

เออ จริงด้วย ตัวใหญ่มาก อ่านสบายเลย ขอบพระคุณมากๆๆค่ะ จะพยายามดูน่ะค่ะ