ปิดรับบริจาค รวมบันทึกการเดินทางตามรอยพระอาจารย์ ณ บึงลับแล ๒๕๕๒/ร่วมบุญใหญ่หน้า ๑๐๘

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 18 ธันวาคม 2008.

1. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

chearr ได้แต่เชียร์อย่างเดียว แต่พูดไม่ได้อ่ะ

2. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

ว้า!!!! แย่จัง

3. ธรรมคุณาลังการ

ธรรมคุณาลังการ สมาชิก

10 กุมภาพันธ์ 2009
    สนใจทริปไปเขมร!

.....พี่ๆทุกท่านจัดทริปกันติดๆเลยแฮะ ติดสอบติดงานเลยช่วงนี้ แต่สนใจทริปที่พี่ยายผีป่า จะจูงไปเดินเล่นที่เขมรเช่นกัน หากมีลายละเอียดแน่ชัด รบกวนบอกด้วยขอรับ ขออย่าตรงกันวันสอบเลย เอาสักก่อนหน้าวันสอบสักวันก็แล้วกัน ..ไปเขมรกลับมาสอบวันพรุ่ง คงสนุกพิลึก แต่คิดว่าขลังชัวร์ o_O

4. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    ผู้ที่ไม่ได้ไปนครวัตครั้งนี้อย่าเสียใจ เพราะจะมีทริปสุรินทร์ ต้นเมษาจ้า

5. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทริปเขมรที่จะไปจริงๆ คือช่วงวันที่ ๔-๖ เมย. นั่นคือไปเ็ป็นคณะรถตู้ ซึ่งจะแจ้งรายละเอียดที่ชัดเจนให้ทราบอีกครั้ง เพราะี่ได้ติดต่อประสานงานกับพี่เอื้อมในเรื่องการเดินทาง ที่พักรวมถึงสถานที่ๆ จะไปกันไว้บ้างแล้ว ไว้ลงตัวเมื่อไหร่จะแจ้งรายละเอียดที่ชัดเจนให้ทราบพร้อมกันอีกครั้งหนี่ง

แต่ขอแจ้งก่อนว่าทริปที่ไปเร็วๆ นี้ เป็นทริปของพี่ณัฐ เป็นทริปเฉพาะกิจ และไม่ได้ไปเพื่อการท่องเที่ยว แต่เน้นไปเพื่องานโดยเฉพาะเพราะไม่สามารถที่จะรอเวลาใดๆ อีกได้ และงานนี้ไม่ได้เข้าไปที่เขมร แต่ไปที่ จ.สุรินทร์ รายละเอียดต่างๆ หญิงไม่สามารถนำมาพูดผ่านทางหน้าบอร์ดได้ แต่ขอให้กัลยาณมิตรทุกท่านได้เข้าใจตรงกันว่า ทริปนี้ที่จะไปไม่กี่คน และคือทริปเฉพาะกิจจริงๆ ถ้าจะไปแบบเต็มรูปแบบ ก็ขอให้ทุกท่านเตรียมตัว เตรียมเงินไว้ไปในตอนต้นเดือน เมย.ได้เลยค่ะ

6. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

คำสอนหลวงพ่อเล็ก

จากคำสอนของหลวงพ่อเล็ก (พระศูนย์) ที่สอนก่อนเดินทางไปบึงลับแล ว่า
    การเดินทางครั้งนี้เป็นการทดสอบอารมณ์ ว่าเป็นอย่างไร จะยังคงรักษาอารมณ์ให้ปกติได้มั้ย ในเส้นทางที่ลำบาก และความเหนื่อยล้าเข้ามาเยือน อารมณ์จิตของเราเป็นอย่างไรบ้าง ?

ผมตกม้าตายตั้งแต่ 50 เมตร แรกเลยครับ มองดูขันธ์ 5 ไม่เอื้อเลยที่เดินทางไปบึงลับแลเลย พิจารณาขันธ์ 5 ของตัวเองแล้ว คงไม่ไหวเป็นแน่เรา ตัวเล็กสะด้วยเรา (เล็กว่าภูเขานิดเดียว เล่นเองชงเองครับท่าน) ต้องพาขันธ์ 5 ขึ้นเขาข้ามเขาหรือนี้ หากถอดจิตออกไปได้ จะพาจิตไปอย่างเดียว ความลำบาก ความเหนื่อย ความทุกข์ทางร่างกาย ก็จะไม่เกิดขึ้น หากไม่มีขันธ์ 5 ร่างกายของเรา หากผมไม่มีขันธ์ 5 ก็คงจะดี จิตอยากไปไหนก็ไปได้ ไปบึงลับแล ไปสวรรค์ ไปเที่ยวนรก (ไปเที่ยวเฉยๆ นะ ไปเลยไม่เอานะ เสียวจัง) ไปพรหม ไปพระนิพพาน อย่างที่ใจต้องการได้ ขันธ์ 5 มันเป็นอุปสรรคอย่างยิ่ง เสื่อมลงทุกวันเลย

การเดินทางไปบึงลับแล ก็เหมือนสนามสอบเบื้องต้น เส้นทางจำลองการไปพระนิพพาน ว่าเราจะมีกำลังใจเป็นอย่างไร เมื่อระหว่างการเดินทางเกิดความยากลำบาก ความเหนื่อย เกิดุอบัติเหตุ จิตของเราจะเป็นอย่างไร จะยอมแพ้มั้ย จะเดินต่อไปมั้ย จะยังคงเชื่อมั่นในคำสอนของพระพุทธเจ้ามั้ย มีความสงสัยในพระรัตนตรัยมั้ย (ครูแหลมได้เต็มไปเลยงานนี้) เราได้อะไรจากการเดินทางในทริปนี้

ในการเดินทางในครั้งนี้ ทำให้ผมได้รู้ว่า ขันธ์ 5 มันเป็นตัวถ่วงเราจริงๆ เลย หากไม่มีมัน (ขันธ์ 5) เราไปได้ตั้งนานแล้วในมโน เหมือนการเดินทางไปพระนิพพาน หากเราตัดขันธ์ 5 ได้ เร็วเมื่อไหร่ เราจะไปพระนิพพานได้เร็วเท่านั้น

จากการเดินทางในทริปนี้ ผมได้อะไรขึ้นเยอะมากครับ ทำให้เห็นทุกข์จากขันธ์ 5 ได้ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ ยิ่งหลังกลับมาบ้านแล้ว เจ็บปวดรวดร้าวไปหมดเลยครับ ขอบคุณพี่หญิงพี่เอื้อม และทุกๆ ท่าน ในทริปนี้ทุกคนครับ ประทับทุกคนมากครับในทริปนี้ เห็นความตั้งใจสนใจในการปฏิบัติธรรมของน้องๆ ประทับใจมากครับ (โดยเฉพาะน้องชไมเคล น้องมิ้น น้องดา) เห็นความตั้งใจของทุกคนในทำนุบำรุงรักษาพระพุทธศาสนาอย่างเต็มสุดหัวใจ (พี่หญิง พี่กร พี่ณัฐ) ตั้งใจทำงานเพื่อพระพุทธศาสนากันแบบเต็มที (น้องนะ น้องนนท์ ศาล และเม้ง) ทุ่มเทเพื่อพระพุทธศาสนากันตลอดเวลาในเราอยู่ด้วยกัน มีความฉลาดในการทำบุญกันทุกคนฉวยโอกาสสะสมบุญแบบเก็บไม่ยัง (โดยเฉพาะคุณกฤษ กับ คุณกุ้ง ) ทุกเวลาที่ผ่านไปในทริปนี้ เต็มไปด้วยบุญกุศลแห่งความตั้งใจของทุกคน (แบบว่าระบุชื่อไม่ได้ทุกคน เพราะจำชื่อไม่ได้ แต่จำหน้าได้ทุกคนนะครับ ขอโทษด้วยถ้าจำชื่อไม่ได้ แบบเริ่มแก่แล้วครับ)

ขอบพระคุณในคำสอนของหลวงพ่อเล็กมากครับ อยากศูนย์เหมือนท่านครับ (แต่ตอนนี้ ได้แต่ตัวกลมเป็นศูนย์ก่อนล่ะกัน)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      333.6 KB
      เปิดดู:
      22
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2009
  7. ธรรมคุณาลังการ

ธรรมคุณาลังการ สมาชิก

10 กุมภาพันธ์ 2009
    เข้าใจล่ะ ว่ามีทริปแถวๆนั้น มี ๒ ช่วง

.....รับทราบครับ ขอให้พี่ณัฐผ่านพ้นไปได้ด้วยดีครับ น้องคนนี้เป็นกำลังใจ

8. Schmeichel

Schmeichel เป็นที่รู้จักกันดี

นู๋ไม่ชอบเขมร
    และไม่มีกิจต้องไป
    จึงขอเอาใจช่วยพี่ณัฐให้ผ่านมรสุมครั้งนี้ไปได้อย่างราบรื่นค่ะ

เจ๊กุ้งสู้ตาย
    ชไมเคิลรู้ว่าเจ๊น่ะเกินร้อย!!!

9. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

เกินร้อยนี่ หมายถึง ล้น หรือป่าวจ๊ะน้องชไมเคิล เอาฟระ ดีกว่าไม่เต็มบาท อิอิ;aa42

10. Teetab

วันแรกตอนเช้าที่มาถึงที่วัดท่าขนุน มาถึงที่หอฉันท์ พวกเราทุกคนขยันขันแข็งในการเตรียมอาหารถวายพระ ต่างคนต่างช่วยคนทุกคนในการเตรียมอาหารถวายพระ โดยเฉพาะพี่กร ระหว่างที่หลวงพ่อเล็กท่านนำสวดมนต์ ปิติล้นมากเลยครับ สมเด็จองค์ปฐมพระองค์ลงมาครับ ท่านเมตตาลงมาเป็นประธานครับ สังฆทานบุญใหญ่ รับกันไปทุกคนเลย

ต่อมา ในการเดินทาง ที่พวกเรานั่งรถเปลี่ยนสีผมและสีผิว ไปบึงลับแล นั้น
    ตลอดเวลาที่เราเดินทางไป ถ้าสังเกตดีๆ จะมีต้นไม้ใหญ่ สูงๆ หลายต้นครับ
    ถ้าสังเกตดีๆ ท่านรุกขเทวดา ท่านเมตตาออกมาต้อนรับพวกเราตลอดนะครับ ใครสะดุดต้นใหญ่ ลองนึกดู

และในวันที่ที่สอง ตอนเย็นๆ ที่พี่หญิงนำทีม พวกเราไปเปลี่ยนธงบนยอดขายเขาวัดท่าขนุน ถ้าสังเกตดีๆ ท่านพี่อินทกะ วัดท่าขนุน ท่านเมตตาอยู่กับเราตลอดการขึ้นลงด้วยนะครับ (ตอนแรกผมก็จะลากสังขารขึ้นไปไม่ไหวแล้วครับ แบบหมดแรงแล้ว แต่พอเจอคำชวนร่วมบุญของน้องนะ เลยต้องลากสังขารอันเบาๆ ขึ้นไปกับเขาด้วย อีกทั้งท่านพี่อินทกะ ท่านมาสะกิด ก็เลยขึ้นก็ขึ้น ก็เลยได้ร่วมบุญกับเข้าด้วยงานนี้ ขอบคุณท่านพี่อินทกะ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ แม้ท่านจะดูดุขรึม แต่ท่านก็เมตตาผม กลัวผมจะตกเขาไป เพราะกำลังแรงจริงๆ ของผมหมดแล้ว อาศัยแรงกำลังจากพระท่านเท่านั้นในร่วมทำบุญในครั้งนี้

ขอบคุณทุกท่าน ทริปนี้บุญเยอะมากครับ บุญอยู่ต่อหน้า ใครคว้าก็ได้บุญไปครับ ลืมตาก็เห็นบุญ ขยับเป็นได้บุญครับ ทริปนี้บุญทะลักครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2009
  11. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวสร้างานเลยนะเนี่ยเรา อิิอิ
    ขึ้นไปบนยอดนั้นแล้ว รู้สึกสบายใจมากๆ

ปล.พี่ธีร์ครับ ท่านพี่อินทกะ นี่คือท่านใดครับ

12. Teetab

พี่ณัฐ ครับ
    บุญกรรมฐานจะช่วยคลี่คลายปัญหาต่างๆ ได้
    พี่ณัฐไปเขาพระวิหารให้ได้นะครับ
    ขอบารมีหลวงปู่หงส์ คุ้มครองพี่ณัฐครับ

พูดได้แค่นี้ครับ ปวดมากๆ เลย

13. จำปาเมืองลาว

จำปาเมืองลาว สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ทริปไปเขมรนี้ มีใครไปมั้งยังครับอิอิ สนใจ

14. cinderella2517

ถ้าหมายถึงทริปเฉพาะกิจ มียายผีป่า พี่ณัฐ พี่ตุ่น ถ้าไม่ผิดโผและงานไม่เข้าก็ นางซินเจ้าค่ะ ทริปนี้น้อย ที่ไปเพราะว่างานเข้าเจ้าค่ะ ส่วนทริปเดือนเมษายนก็รอลงชื่ออยู่มั้ง

15. Teetab

พี่ก็รู้น้อย พูดเท่าที่รู้แล้วกัน ท่านเป็นเทวดาชั้นจตุโลกบาล ท้าวจตุโลกบาลทั้ง 4 จะมีบริวารเป็นท่านพี่อินทกะ โดยแต่ละทิศจะมีท่านพี่อินทกะ ทิศละ 1,000 องค์ ครับ ท่านพี่จะช่วยงานของท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง 4 ครับ
    ท่านอินทกะ แต่ละท่านจะดูแลสถานที่ ที่สำคัญในโลกนี้ครับ ท่านมาช่วยงานพระพุทธศาสนาครับ และหนึ่งในสถานที่สำคัญในโลกนี้ ก็คือวัดท่าขนุนครับ สำคัญอย่างไรทุกท่านก็คงทราบดี ท่านพี่อินทกะ ท่านนี้ชื่ออะไร ถ้ามโนพี่ไม่มึดเกินไป หรือพี่มั่วก็ไม่ทราบนะ อย่าเชื่อพี่ล่ะลองถามท่านเองแล้วกัน ท่านบอกว่า ท่านชื่อท่านพี่อินทกะสุขาวดี ครับ

นะ ถ้ามีโอกาส ตั้งใจฝึกมโนยิทธิดูนะ ท่านพญานาค หลายท่าน อยากคุยด้วย
    (อย่าถามผ่านพี่เลย เพราะพี่ก็มึดๆ เหมือนกัน คุยเองมันกว่าครับ)

16. จำปาเมืองลาว

จำปาเมืองลาว สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณ ครับ พี่กุ้งสุดสวย น่าจะมีทริปไปภูเขาควายนะครับนี่ อิอิ

17. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพี่ จะพยายามฝึกอยู่ รู้สึกเหมือนท่านต้องการจะสื่อสารกับนะแหละ
    เพราะแค่กลับจากบึง มาที่บ้านพี่เอื้อม
    ตอนที่พี่บอกอ่ะ ลงนอนเหมือนโดนรัด แค่เบาๆนะ รู้สึกได้เลย

18. Teetab

พี่กุ้ง สะเทินน้ำ สะเทินบก ดีจังเลยนะพี่ ทั้งสวยทั้งอึด
    ขอโมทนาบุญด้วยครับพี่

ไปคราวนี้ ระวังเจอคู่ปรับเก่าล่ะ

19. cinderella2517

เจอไม่กลัว กลัวไม่เจออ่ะจิ แต่คงเจอแหล่ะ แต่ว่าพี่จะเห็นหรือเปล่านี่ซิเรื่องใหญ่ เพราะพี่ไม่เห้นอะไรซักกะอย่าง

20. Schmeichel

Schmeichel เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เห็นน่ะดีแล้วเจ๊
    ทำหน้ามึนลุยไปข้างหน้าอย่างเดียว
    สติตั้งมั่นเท่านั้นจึงจะชนะได้!!!

พอเรารู้เราเห็นแล้ว
    หลายๆอย่างที่เราปฏิเสธไม่ได้มันจะเข้ามา
    แบบที่เขาเรียกว่า "งานเข้า" น่ะค่ะ
    ทำให้เราทำในสิ่งที่ต้องการไม่ค่อยจะได้

แต่ถ้าเราไม่รู้ไม่เห็นซะแล้ว
    อยากทำอะไรก็ทำเพราะถือว่า "ไม่รู้ก็คือไม่ผิด"
    เขาก็ต้องยอมๆแบบว่า เออวะ! ยอมมันก็ได้ ก็มันไม่รู้นี่หว่า

แฮะๆ แต่ว่าพอเรารู้ขึ้นมาล่ะก็.......
    มีคิดบัญชีเหมือนกันนะเนี่ย

เจ๊อย่าว่อกแว่กล่ะ!!
    เป็นห่วงนะเนี่ย
    (ห่วงความล้นของเจ๊อ่ะ)
    ;aa8