ปิดรับบริจาค รวมบันทึกการเดินทางตามรอยพระอาจารย์ ณ บึงลับแล ๒๕๕๒/ร่วมบุญใหญ่หน้า ๑๐๘

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 18 ธันวาคม 2008.

1. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    ถ้ามันล้นก็เทออก อิอิ ม่ายยาก 555

2. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

กรรม เป็นแผนที่ลิขิตชะตาชีวิต
    บุญ (ทาน ศีล ภาวนา) เป็นเครื่องมือต่อสู้ กับ กรรมที่กำลังโถมเขามา
    พระนิพพาน เป็นเขตแดนที่กรรมทำอะไรไม่ได้ กรรมตามไปไม่ถึง
    อยู่ที่ตัวเราแล้วล่ะ จะยืนรับกรรม หรือ สู้กรรมด้วยบุญ ล่ะนะ

เจ้ากรรมนายเวร ของแต่ละคน ที่เกิดมาในหนึ่งชาติ มีเป็นโกฏินะครับ (1 โกฏิ เท่ากับ 10 ล้าน) แม้แต่พระพุทธเจ้ายังมี

มีคนถามว่า ทำบุญตั้งมากทั้งมาย ทำไมชีวิตยังมีอุปสรรคมากมายอีก
    (ทำบุญที่มากมายเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับกรรมบาปที่เคยทำมา เจ้านายนายเวรรออยู่เป็นทิวแถว ถ้าเจ้ากรรมนายเวร เข้าอโหสิกรรม โมทนาบุญที่เราให้ ก็จบไป ลองนึกดูถ้าเราไม่มีบุญเลย ไม่เคยทำบุญเลย จะเอาบุญที่ไหนไปให้เจ้ากรรมนายเวร โมทนาได้

เจ้ากรรมนายเวรเขามาตามเวลาของเขา ถ้าเราไม่มีบุญ ให้เข้าโมทนา เราเดี้ยงแหง่ๆ ถ้าเราทำบุญทุกวันเป็นเนื่องนิจ เจ้ากรรมนายเวรที่มาถึงเรา ท่านก็โมทนาบุญได้ เห็นเราตั้งใจทำความดี ท่านก็โมทนาด้วย ยอมอโหสิกรรมให้ ผ่อนหนักกลายเป็นกรรม จากเคราะห์กรรมใหญ่ ก็กลายเป็นเล็ก

ถ้าใครไม่เคยทำบุญเลย หรือทำบุญน้อย เจ้ากรรมนายเวรมาทีไร จบเหตุเกือบทุกที

การที่เราพูดเรื่องกรรมคนอื่น เจ้ากรรมนายเวรของเขา มองตาเขม่งเลยนะ เขาแค้นของเขาเราดันไปยุ่ง ของเราเอาตัวแทบไม่รอด ยังไม่หน้าไปยุ่งกับคนอื่นอีก

สุดท้ายสิ่งที่สำคัญ คือ การทำบุญ คือ การสู้กรรม เปลี่ยนชะตาชีวิต
    ดังมีพระพุทธเจ้าเป็นตัวอย่าง
    การทำทาน เป็นการสู้กรรมขั้นต้น เจ้ากรรมนายเวรระดับปกติทั่วไป ท่านจะโมทนาบุญ อโหสิกรรมให้
    การรักษาศีล เป็นการสู้กรรมขั้นกลาง ถ้าเรามีศีลดี ไม่บกพร่อง ก็เป็นการปิดช่อง ไม่ให้เจ้ากรรมนายเวรทำอะไรกับเราได้ระดับนึ่ง และยังเอื้อให้ท่านเทวดาสามารถช่วยเราได้ ถ้าไม่เกินกฏแห่งกรรม ถ้าศีลไม่ดี เทวดาก็ไม่รู้จะช่วยเราได้อย่างไร
    กรรมฐานวิปัสสนา เป็นการเข้าสู่กระบวนสู้กรรมขั้นตอนสุดท้าย เป็นการทำบุญสู้ เจ้ากรรมนายเวรระดับหนัก ระดับพิเศษ ระดับนี้ต้องทำบุญใหญ่ บุญพิเศษ คือบุญปฏิบัติวิปัสนนากรรมฐาน แค้นมาก บุญต้องใหญ่มาก ถ้าเราปฏิบัติได้ชีวิตเราจะเปลี่ยน เปลี่ยนเป็นคนที่ต้องการเป็นคนดี เจ้ากรรมนายเวรเห็นความตั้งใจในการปฏิบัติธรรม ว่าเรามีความตั้งใจจริงในการปฏิบัติ ถ้าเพียงพอ ท่านก็ยอม อโหสิกรรมให้ แต่อาจได้รับเศษกรรมบ้าง เป็นเรื่องปกติ (พระอรหันต์ผู้เป็นเลิศทางด้านอิทธิฤทธิ์อย่างพระโมคคัลลานะ ท่านก็ยังได้รับเศษกรรมเลยครับ ประสาอะไรกับเรา)
    - ถ้าปฏิบัติถึงพระโสดาบัน ปิดอบายภูมิได้
    - ถ้าปฏิบัติได้ถึงพระอรหันต์ หนีกรรมได้ถาวร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2009
  3. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญร่วมทำบุญ ครั้งหนึ่งในชีวิต สร้างพระประทานพุทธอุทยานนครสวรรค์

ขอเชิญร่วมทำบุญ ครั้งหนึ่งในชีวิต สร้างพระประทานพุทธอุทยานนครสวรรค์

พี่น้องท่านใดสนใจร่วมทำบุญ สร้างพระประทานพุทธอุทยานนครสวรรค์

เชิญได้นะครับ

www.bunsw.com โทร.056-219999 ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      120.8 KB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      172.6 KB
      เปิดดู:
      22
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2009
  4. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

อนุโมทนาค่ะ

5. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    แม้คุณธีร์มาให้ความรู้นะครับ ก็อย่างที่คุณธีร์แนะนำแหละครับเห็นด้วยทุกประการครับ
    ทริปนี้โดยส่วนตัวแล้วครับประทับใจตั้งแต่เริ่มออกเดินทางแล้วหละครับ ไปถึงวัดท่าขนุนทุกคนก็รู้หน้าที่ที่ต้องทำกันช่วยเหลือกันดีครับ ยิ่งไปถึงบึงลับแลได้น่าทึ่งมากเลยครับเหนื่อยก็เหนื่อย แต่ก็ไปถึงกันจนได้ขากลับยิ่งแปลกไม่รู้ไปเอาแรงมจากไหน ไม่ชอบปีนเขาแต่ขากลับรู้สึกชำนาญ และกระปรี้กระเป่ามากครับ พอมาถึงวัดก็ขึ้นไปเปลี่ยนเสาธงรู้สึกปลื้มมากครับ แล้วก็ไปอาบพุน้ำร้อยคุ้มค่ามากๆๆๆๆ ชอบทีสุดเลยครับ เสร็จแล้วก็มาทานข้าวกันก่อนนอนมีแลกเปลี่ยนประสบการที่บึงอีก และก่อนนอนก็ได้เห็นคุณธีร์สอนน้องๆๆนะครับ วันที่สองไปสังขะบุรี ไปกราบหลวงพ่ออุตตมะและหลวงพ่อขาว รู้สึกว่าท่านนั่งมองยู่นะครับ แล้วก็ไปต่อที่ถ้ำสวรรค์บันดารสวยมากครับรู้สึกสงบมากครับเสร็จแล้วก็กลับมาฟังหลวงพี่เล็กเทศน์สอนนาค ได้ร่วมถวายผ้าไตรให้พ่อนาคด้วยครับปิติมากครับ แล้วก็มากินข้าวป่าร์ตี้วันเกิดกันนะครับรู้สึกถูกชะตากับทุกคนแบบแปลกๆๆเหมือนรู้จักมานานโดยเฉพาะคุณกุ้ง กะน้อง นะ ครับ ก่อนนอนพี่ยายก็ดูดวงให้อีกครับยิ่งปิติใหญ่เลยครับ แต่ก็ยังโง่อยู่แยะครับไม่ค่อยรู้อะไรมาก วันสุดท้ายต้องมาวัดแต่เช้ามาร่วมงานบวช นั่งๆๆฟังหลวงพี่เล็กเทศน์อยู่ท่านก็พูดขึ้นว่าพวกขึ้นเขานี้มันเป็นยังไงกันน้า สักพักพี่กรโทรมาบอกว่าครูแหลมตกเขา ก็รู้สึกตกใจแต่ก็เหมือนรู้มาก่อนแล้วว่าวันนี้จะมีเรื่องแน่ๆๆเลยไม่ขึ้นไปกะเขา แต่ก็ตามวาระกรรมของแต่หละคนหละครับ ได้ร่วมทำบุญกับพระใหม่ 18 รูปครับปิติมากครับ รู้สึกดีกับทริปนี้และคณะนี้มากครับ

หากกรรมใดล่วงเกินแด่คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณ ครูบารอาจารย์ เทพเทวา และ พี่ๆๆ น้องๆๆ ในคณะทุกท่านก็ขอขมามา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2009
  6. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ไปดูละครเมียหลวงก่อนนะคะ

แล้วค่อยมาว่ากันต่อ อิอิ

7. Schmeichel

Schmeichel เป็นที่รู้จักกันดี

เจ๊อย่าเทเยอะนะ
    เดี๋ยวไม่เต็ม
    ;aa13

8. cinderella2517

กร๊ากกกกกกกกก เจอมุขน้องชไมเคิ่ล เง้อ มะเป็นไร เทเยอะ ไม่เต็ม ก็เติมใหม่ ให้มันล้นออกมาอีก ชีวิตก็จะอยู่แบบ ขาด ๆ เกิน ๆ ไม่พอดีซ๊ากกะทีทำไงดีล่ะ

ก็เจ๊น่ะ มันเหมือนคนปกติมนุษย์เขาซะที่ไหน เพื่อน ๆ ที่รู้จักรู้สันดานกันมาเป็นสิบปี มันยังบอกว่า เจ๊ซินทำอะไรแหวกกฎชาวบ้านเสมอต้นเสมอปลายไม่เปลี่ยนแปลง ถ้าทำไรเหมือนชาวบ้านร้านช่อง ก็ไม่ใช่นางซินอ่ะดิ

9. cinderella2517

ทุกอย่างมีเหตุ และผลของเหตุ ไม่ใช่เรื่องบังเอิญเลยที่หลายๆคน ไม่เคยเที่ยวกับทริปแบบนี้ ก็ได้มา ไม่เคยรู้จักใครมาก่อน แต่ก็กล้ามา นางซินเป็นต้น มากันแบบไม่กลัวโดนหลอกไปขายเล๊ย (นางซินไม่กลัวเพราะยังไงก็หาคนซื้อยาก แฮ่ะ) พวกเราคณะนี้ได้มาเจอกันครั้งแรกสำหรับหลาย ๆ คน นั่นย่อมแสดงว่า เราทุกคนมีกรรมร่วมกันมา และน่าจะเป็นกุศลกรรมซะด้วย ม่ายงั้นคงไม่รุ้สึกสนิทใจกันได้ขนาดนี้ นางซินก็รู้สึกปิติสุขมาก ๆ เช่นกัน ดังนั้นจึงทำทุกอย่างที่ขวางหน้าที่ทำได้ ได้ทำกับข้าวให้ทุก ๆ คนกินด้วย ปลี้มมาก อิอิ เที่ยวกับแก๊งนี้ไม่ต้องเก็กหงิม ชอบมากที่จะคบคนมีธรรมมะ คบสบายใจกว่าคบคนด้วยธุรกิจ ต่างกันลิบลับเลยค่ะ

ว่าแต่ คุณกฤศ เจอกุ้งแล้วเห็นอะไรในตัวก้งมั่งอ่ะป่าวคะ ประมาณว่า ใช้มโนในการมองป่าว เห็นไรมั่งอ่ะ อยากรู้ บอกมั่งดิ่

แต่อย่างนางซินเชื่อว่าพวกเราน่าจะเคยเกิดมาเป็นพี่น้องกัน สลับชาติไป ๆ มา ๆ จนมาป๊ะกันในทริปนี้ นางซินฟันธง!!!

10. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อไหมครับพี่กุ้งที่ไปทริปบึงนี้
    เจอกันครั้งแรกทุกคน แต่เชื่อไหม
    นะอะ รู้สึกคุ้นเคยกันหลายคนเลย
    อิอิ

11. อวยชัย จิรชัยธร

อวยชัย จิรชัยธร เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    นี่เอามาสดๆ เลยคับไม่ได้ปรับแต่งใด ๆ ทั้งสิ้น ชนิดที่เอามาทั้งดุ้น
    เลยเป็นอย่างที่เห็นอย่างนี้อะนะ
    อย่าถือสาเลยนะน้องนนท์..อิอิ[​IMG]

12. อวยชัย จิรชัยธร

อวยชัย จิรชัยธร เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    เปงคงจีงอะ สงไสไปลม่ายล่าย
    อั๊วส่งกามลางจาย ปายห่ายอีลีก่า
    อั๊วกัวผีๆๆๆๆๆๆๆๆๆ[​IMG] เลี๊ยวซี้แหยงแก๋
    โชกลีทุๆๆๆๆๆๆๆ คง ห๊อๆๆๆๆๆๆๆ[​IMG]

13. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อืมม! ยิ่งมาได้อ่านใน คคห.ของแต่ละคน ยิ่งรู้ว่าตัวเองก็ไม่ได้คิดและรู้สึกไปคนเดียว เพราะล้วนแล้วแต่มีความรู้สึกคล้ายๆ กัน

ก็อย่างที่เคยเล่าให้ฟังว่า ที่จัดทริปนี้ในตอนแรกตั้งใจว่าจะไปกันเป็นกลุ่มเล็กๆ แค่ ๑๐ คน ๑ คันรถตู้ VIP แต่แล้วกัลยาณมิตรแต่ละท่านก็แจ้งความประสงค์เข้ามากันมากมาย จนกระทั่ง ขยับขยายออกมาเรื่อยๆ สรุปตัวเลขแจ้งความประสงค์ร่วมเดินทางล่าสุดถึง ๔๐ กว่าคน แต่ในที่สุดก็เหลือกัลยาณมิตรที่ตัดสินใจร่วมเดินทางกันเพียง ๒๙ คนจากกรุงเทพฯ (ตรงตามเลขมงคลที่เคยขอไว้ว่าคณะพระอาจารย์ไป ๑๙ คน ในเมื่อคณะนี้ทำท่าจะเกิน ๑๙ ก็ขอให้เป็นเลขมงคลที่ลงเลข ๙ คือ ๒๙ คนด้วย) รวมกับคณะจากวัดท่าขนุนก็คือ ๓๔ คน อย่างนี้ถ้าไม่เรียกว่า "ธรรมะจัดสรร" แล้วจะให้เรียกว่าอะไร

แล้วสิ่งที่หวั่นไว้ตั้งแต่รู้ว่าเป็นคณะใหญ่ ก็คือปัญหาในการเดินทาง ไม่ว่าจะเป็นปัญหาจากตัวบุคคล หรือปัญหาจากอุบัติเหตุที่คาดไม่ถึง เพราะทราบดีว่าการเดินป่าที่เป็นหมู่คณะใหญ่ ที่ต้องมีทั้งการขึ้นเขา ลงเขาต้องมีปัญหาแน่นอน เพียงแต่จะเป็นปัญหาในระดับไหน แต่ได้เมตตาจากพระอาจารย์ที่เมื่อวันแรกที่เดินทางไปถึง ท่านได้พูดแนะนำ ชี้แนะในสิ่งที่คิดเอาไว้ออกมาให้ทุกคนได้ฟังทั้งหมด (ต้องกราบขอบพระคุณพระอาจารย์ท่านเป็นอย่างสูง)
    ทำให้สบายใจขึ้น และความรู้สึกที่ได้รับคือ โล่งใจอย่างประหลาด ทราบดีแน่ว่าท่านเปิดทางให้คณะแล้วในทุกๆ เรื่อง

จริงๆ แล้วตั้งแต่วันที่ทราบว่าท่านเดินทางไปตรวจสอบเส้นทางไปบึงลับแลด้วยตัวท่านเอง ก็ทราบแล้วว่า ทุกอย่างเปิดให้หมดแล้ว ท่านเมตตาให้กับชาวคณะอย่างสูงสุดแล้ว ที่เหลือจากนั้นก็แล้วแต่วาระของแต่ละคน

แล้วเหตุการณ์ในการเดินทาง ระหว่างเส้นทางไปบึงลับแลก็เป็นไปอย่างที่ทุกคนออกมาพูดเล่าความรู้สึกของตัวเอง บอกตรงๆ ว่าในส่วนตัวนั้น ปลื้มปิติใจตั้งแต่เดือน มค.หลังจากตั้งกระทู้ใหม่ๆ แล้ว มีความรู้สึกเหมือนจะเดินทางในวันสองวัน ไม่ใช่เหมือนกับเดินทางในเดือน กพ. ที่มีการเตรียมการกันเป็นเดือน แล้วพอยิ่งใกล้วันเดินทาง
    ก็ยิ่งรู้สึกปลื้มมากๆ ในหลายๆ เหตุการณ์ที่เข้ามา พูดง่ายๆ ว่าทุกอย่างที่ติดต่อไว้ คล่อง ง่าย ลื่นไหลไปหมด ไม่ติดขัดอะไรเลย ยิ่งในวันเดินทางที่แต่ละคนล้วนแล้วแต่มาพบกัน ณ.จุดนัดหมายก่อนเวลาออกเดินทาง แล้วได้มีโอกาสนั่งพูดคุยสนทนา ทำความรู้จักกันและกันเหมือนคนที่รู้จักกันมานาน ก็ิยิ่งทำให้ความรู้สึกของแต่ละคนผูกพันกันมากขึ้น พอไปเจอหนทางที่ต้องทดสอบกำลังใจ และเต็มไปด้วยความเกื้อกูล ความเอื้ออารี ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ไม่เลือกพวกเขา พวกเรา ไม่เลือกอัตตาของแต่ละคน ก็ทำให้เป็นอะไรที่ทำให้เกิดความประทับใจและปลื้มปิติใจสูงสุดทั้งในหมู่ชาวคณะที่ไป และรวมถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในทุกสถานที่ๆ ได้ไป ที่ร่วมรับรู้ในพลังใจ พลังบุญของทุกคน

เหตุการณ์ความรู้สึกในทริปนี้ ๓ วัน ๒ คืน จึงเต็มไปด้วยความรู้สึกอย่างที่แต่ละคนบรรยายออกมา แต่ตัวหญิงเอง เรียนตามตรงว่า ความรู้สึกในวันที่ ๓ ตั้งแต่ตอนที่พี่แหลมตกเขา ทั้งๆ ที่รู้อยู่เต็มอกในคำพูดที่พี่แหลมบอกว่า เป็นเพราะวาระกรรมที่เขาตามมาเอาคืน แต่เนื่้องจากตัวเองเป็นหัวหน้าทริป ซึ่งก็คือผู้ที่ต้องรับผิดชอบในทุกๆ เรื่องของคณะ ก็อดที่จะจิตตกในวาระแรกไม่ได้ เพราะรู้ดีว่า สภาวะในทางโลกกับทางธรรม ความเข้าใจของคนเราไม่เหมือนกัน ทางธรรมคือ วาระกรรม แต่ทางโลกคือหน้าที่ความรับผิดชอบของเราที่ต้องรับผิดชอบ วูบแรกของความรู้สึกคิดขึ้นมาทันทีว่า ทำไมนะตอนที่ก่อนออกเดินทางก็คิดเรื่องทำประกันอุบัติเหตุหมู่ไว้แล้ว ส่ง PM ขอชื่อ-สกุลทุกคนไว้แล้ว แต่ทำไมเราถึงไม่เด็ดขาดที่จะยืนยันกับทุกคนที่จะเอาชื่อให้ได้ พอมีบางคนไม่ให้ ก็เลยปล่อยปละละเลยจนทำให้มองข้ามและไม่ทำไปในที่สุด นี่คือสิ่งที่เป็นบทเรียนสอนใจเลยว่า ตัวเองจะต้องเด็ดขาดให้มากขึ้นกว่านี้ ถ้าคิดจะทำงานใหญ่ เพราะถ้ามีอะไรเกิดขึ้น ไม่ว่าจะเป็นในรูปแบบของความบาดเจ็บ หรือรุนแรงถึงขนาดต้องเสียชีวิต สิ่งที่เกิดขึ้นตามมาไม่เฉพาะกำลังใจของทุกคนในคณะที่จะเสีย แต่ความรู้สึกของคนที่อยู่ข้างหลัง ของญาติพีน้อง นั้นคือสิ่งที่หญิงคิด

แต่สรุปแล้วทุกอย่างก็ผ่านพ้นมาได้ด้วยดี ก็ต้องขอขอบคุณพี่แหลมสำหรับกำลังใจอันดีเยี่ยม ขอบคุณน้องเมย์ น้องเอ๋ที่ช่วยประสานงานกับทาง รพ.จนทำให้หญิงสบายใจที่จะวิ่งกลับมาดูแลรับผิดชอบทุกคนที่รออยู่ที่วัดได้ ขอบคุณกำลังใจความเมตตาจากพระอาจารย์ที่ทราบว่าท่านรับรู้ทุกอย่าง และกราบขอบพระคุณพลังบารมีจากหลวงปู่สาย ที่ได้ไปนั่งสมาธิต่อหน้าท่านขอให้จิตตัวเองนิ่ง มีสติ เข้มแข็งที่จะดูแลส่งชาวคณะทุกคนได้

บททดสอบกำลังใจของหญิงในครั้งนี้ หญิงถือว่าเหตุการณ์ในวันที่สามของหญิงเป็นบททดสอบที่ดีที่สุด และทำให้ตัวเองได้รู้ว่า พลังใจที่ดีที่สุดของตัวเอง ก็คือการมีสติรู้ตัวอยู่ตลอดเวลา การรับรู้ว่าหน้าที่ความรับผิดชอบของตัวเองคืออะไร และการที่ต้องแยกแยะทุกสิ่งทุกอย่างให้ออก แม้ว่าจะต้องใช้เวลาร่วม ชม.กว่าที่หญิงจะต้องปล่อยวางใจให้นิ่งกับการเป็นห่วงคนที่บาดเจ็บอยู่ก็ตามที....

14. LittleNon

LittleNon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    อิอิ หมอนนท์ ฟันธง

พี่หญิง มิธรรมดา...

15. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

มิต้องฟันธงหรอก หมอนะก็บอกได้
    ไม่ธรรมดาแน่นอน อิอิ
    หลวงพี่ชยภัทร ก็บอกมาด้วย

16. LittleNon

LittleNon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    ไม่ธรรมดายังไงหรอ (งงเอง)
    สวยไม่ธรรมดาหรอ...

17. โปตาลากา

โปตาลากา Active Member

เรียกน้ำย่อย สำหรับใครที่จะไป " ขแมร์ "

DSCF1072.JPG DSCF1076.JPG DSCF1077.JPG DSCF1078.JPG DSCF1084.JPG DSCF1086.JPG DSCF1090.JPG

ปราสาทบันเตียสเรย....:boo:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      25
  18. จำปาเมืองลาว

จำปาเมืองลาว สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2009
    น่าสนใจมากเลยครับอิอิ

19. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    **เรื่องมโน ผมยังไม่ได้เริ่มฝึกเลยครับ เอาความรู้สึกมากกว่าครับคงเคยเป็นญาติกันจริงๆๆหละครับ ไปไหนยังบ่นกับคุณหญิงเลยว่าน่าจะให้คุณกุ้งมาด้วยครับ*** แต่ผู้หญิงคนนี้ของเค้าแรงจริงๆๆ****

20. โปตาลากา

โปตาลากา Active Member

อีกชุด....

DSCF1189.JPG DSCF1198.JPG DSCF1201.JPG DSCF1204.JPG DSCF1208.JPG DSCF1271.JPG DSCF1303.JPG

กิเลสเกิดกันหรือยัง...พี่น้อง...อิ อิ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      15
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู: