ปิดรับบริจาค รวมบันทึกการเดินทางตามรอยพระอาจารย์ ณ บึงลับแล ๒๕๕๒/ร่วมบุญใหญ่หน้า ๑๐๘

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 18 ธันวาคม 2008.

1. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    เมื่อวันที่ 8 มีนาคม ได้ไปถวายสัผ้าป่าเล็กๆๆที่ วัดป่ารัตนพรชัย จังหวัด มหาสารคาม อำเภอ วาปีปทุม หลวงพ่อ ดำ อายธ้มโม ครับ ท่านปราถนาพุทธภูมิครับ บารมีเต็มแล้วครับ ท่านปรานีสูงมากๆๆๆๆๆ) เพื่อสบทบทุนสร้างพระโบสถ์ศรีอริยะเมตตรัย 9 ชั้น ครับ ได้ยอดจาก พี่ๆ น้องๆๆ เพื่อนๆๆ ญาติๆๆ จำนวน 3,355 บาท ครับ ขอโมทนาบุญกับทุกๆๆท่านด้วยนะครับ

2. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

อนูโมทนาด้วยครับ อยากไปกราบท่านด้วยครับ

แล้วเจอกันวันเสาร์กับคุณกฤศ

3. วรุณบุตร

สวัสดีครับคุณธีร์ เป็นไปตามวาระเนาะ ได้ไปจริงๆๆนะ ถ้าคุณธีร์จะเข้ามาวันศุกร์เย็นมาค้างกับผมแล้วเราค่อยออกไปพร้อมกันดีมั้ยครับ

4. Teetab

ขอบคุณมากครับ คุณกฤศ
    พอดี มีพี่ที่ทำงานไปด้วย แล้วคุยกันอีกทีนะครับ

5. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

ฮือๆ ไม่ได้ไปอะครับ งานนี้
    ไว้มีโอกาส คงต้องหาทางไปเอง ซะแล้วแหละ
    อิอิ
    ปล.ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยเด้อ

6. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

โมทนาค่ะ

อนุโมทนาค่ะ

ถ้าปีนี้ไปไม่ทัน เพราะใกล้เวลาจะปิดเขาแล้ว น้องนะหยอดกระปุกเตรียมเก็บเงินไว้ปีหน้านะคะ เพราะปีหน้าพี่คิดว่าจะไปตอนที่เิริ่มเปิดเขาใหม่ๆ (ปลาย มค.๕๓) แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน ถ้าเวลานั้นยังถึงวาระธรรมะจัดสรรอยู่ พี่คงได้จัดทริปไปอีกแน่นอนค่ะ...

7. กาลกตา

กาลกตา เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับคุณกุ้งด้วยครับ
    อิอิ เดี๋ยวคงมีโอกาสได้เจอกัน
    มีอยู่ 2 อย่างที่แน่ๆ ไม่ปีนเขาก็มุดถ้ำนั่นละคร้าบบ..

แหม แอบลบออกแล้วยังใจดีตอบให้อีกหง่ะ อิอิ จริงๆก็ถูกของคุณธีร์น่ะแหละครับ
    เทปคำสอนของหลวงพ่อท่านมีคำตอบไว้ให้หมดแล้ว แล้วผมก็มีด้วย โง่จริงๆเลยเรา
    ขอบคุณนะครับที่เตือน และก็ดีใจครับที่จะได้เจอกันอีก

( อิอิ พวกเรารอดตัวแล้ว งานนี้ ถ้าท่านไหนหรือตนไหนมาเยี่ยมมาเยือน
    ก็ไปติดต่อกับคุณธีร์ได้เลยนะคร้าบบ.. )

สองคนนี้นี่ ต้องมีอะไรแอบคุยกันแน่เลยครับ พี่น้อง

หึหึ น้องนะครับ
    วันหลังเราไปหาป่า บุกตะลุยกับพักแรมกันดีกว่า

8. raiderman

ถูกที่สุดครับพี่ ไว้ปลีกตัวจากโลกอันวุ่นวาย
    ไปอยู่เป็นส่วนหนึ่งกับธรรมชาติ อะ
    อยากลองไปหาที่อยู่ ที่ไหลไปกับพลังของธรรมชาติได้จัง
    เบื่อชีวิตวุ่นวาย มากมายนัก

9. วรุณบุตร

ถ้าอยากไป ง่ายๆๆเลยครับ ไปบวชที่วัดท่าขนุน กับหลวงพี่เล็กนะครับ รับรอง ได้ไป ได้อยู่สมอยากแน่ๆๆๆๆ ครับ จะได้รู้ ได้เห็น แบบเต็ม ล้วนๆๆ เลยครับ

10. อวยชัย จิรชัยธร

อวยชัย จิรชัยธร เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    โมทนาคับท่านชาตินี้โง่ดัดดานสุด ๆ ชาตินี้ต้องพึ่งศิษย์น้องอย่างเดียวไม่รู้ว่าจะเหนื่อยเกินไปไหม๊น้อ ถ้าชาติที่แล้ว ๆ มาทำให้ศิษย์น้องมีความสามารถมากขนาดนี้ก็โมทนาบุญด้วยนะคับ เดี๋ยวจะค่อย ๆ คลานไป:z8

11. อวยชัย จิรชัยธร

อวยชัย จิรชัยธร เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญคับ...[​IMG]

12. อวยชัย จิรชัยธร

โมทนากับทุกท่านที่ร่วมทาสีพระพุทธรูปในครั้งนี้ด้วยคับ

13. Sujinno

Sujinno Active Member

อาตมาเคยอยู่ที่นั่นเมื่อตอนเล็ก ๆ 2503-2505 ริมถนนใหญ่เมื่อก่อนมีฟาร์มของลุง ชื่อฟาร์มเพียรผล เดี๋ยวนี้ย้ายไปอยู่ที่ ต.นาป่า ที่วัดเขาบางทรายไปเที่ยวบ่อยมาก ปัจจุบันไม่ได้ไปแล้ว

14. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

มีข่าวดีมาบอก.....

เมืองลับแล หรือบึงลับแลเอ่ย.....

โมทนาค่ะหลางพี่

เกือบ ๕๐ ปีเชียวนะเจ้าคะ ทำให้อยากทราบเลยว่าสมัยอดีตกับสมัยปัจจุบัน วัดเขาบางทรายในสายตาหลวงพี่ต่างกันมากมายสักเพียงไหน โดยเฉพาะสภาพป่าเขาของเขาพระพุทธบาทบางทราย

แจ้งข่าวดีล่าสุดที่เกิดขึ้นในทริปนี้ ให้กัลยาณมิตรทุกท่านได้รับทราบและอนุโมทนาบุญร่วมกัน ดังนี้

๑. เรื่องรถ
    เนื่องจากตอนแรกได้ติดต่อขอเช่ารถตู้
    ปรับอากาศ TOYOTA COMMUTER ๑๔ ที่นั่ง จำนวน ๑ คัน ราคาค่าเช่้าไม่รวมค่าน้ำมัน วันละ ๑,๘๐๐ บาท รวมค่าเช่า ๒ วันเป็นจำนวนเงิน ๓,๖๐๐ บาท

แต่เมื่อแจ้งให้ทางรถตู้ทราบว่ามีสมาชิกร่วมเดินทางเพียง ๙ ท่าน ทางรถตู้ได้ขอร่วมทำบุญด้วยโดยขอคิดราคาค่าเช่ารวมค่าน้ำมัน วันละ ๒,๕๐๐ บาท รวมค่าเช่า ๒ วันเป็นจำนวนเงิน ๕,๐๐๐ บาท
    ทำให้ชาวคณะสามารถลดภาระค่าใช้จ่ายในส่วนของน้ำมันไปได้ โดยเส้นทางวิ่งยังเหมือนเดิม และหญิงแจ้งไปว่าอาจจะมีเพิ่มเส้นทางไปร่วมสักการะรอยพระพุทธบาทคลองนารายณ์ ที่ อ.เมือง จ.จันทบุรีอีก ๑ รอย ถ้าเวลาของชาวคณะเพียงพอ ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้น เท่ากับว่าทริปนี้ ชาวคณะอาจจะได้ร่วมสักการะรอยพระพุทธบาทภาคตะวันออกถึง ๕ รอยด้วยกัน

๒. เรื่องบายศรี
    จากที่ได้ติดต่อสั่งทำไว้ประมาณ ๑-๓ ชุด (สั่งทำเมื่อวันเสาร์ ซึ่งวันนั้นจำนวนสมาชิกยังอยู่ที่ ๗ คน) ปกติราคาดอกไม้จะเปลี่ยนแปลงอ้างอิงตามราคาตลาดทุกวันและราคาค่อนข้างสูงใน บางช่วงฤดูกาล ในทริปนี้ตอนแรกมองว่าอาจจะสามารถจัดบายศรีได้เพียง ๑ ชุด แต่เนื่องจากร้านดอกไม้ที่รับทำบายศรีต้องการจะร่วมบุญในส่วนนี้ด้วยทำให้ สามารถสั่งทำบายศรีไ้ด้ในราคา่พิเศษและสามารถจัดสั่งทำได้ทั้ง ๓ ชุดตามความต้องการ

๓. เรื่องแผ่นทองคำเปลว
    เดิมทีราคาแผ่นทองคำเปลวบริสุทธิ์ ๑๐๐% ราคาประมาณแผ่นละ ๕-๖ บาท (อ้างอิงจากราคาเก่าที่เคยจัดซื้อมาตามราคาทองคำ) แต่ในครั้งนี้สามารถจัดซื้อได้ในราคาแผ่นละ ๔ บาท ซึ่งเป็นราคาที่ร้านค้าขอร่วมบุญด้วยเช่นกัน ทำให้สามารถลดค่าใช้จ่ายไปได้อีกส่วนหนึ่ง

จากข่าวดีทั้ง ๓ เรื่องตรงนี้ โดยเฉพาะเรื่องรถที่สามารถลดภาระค่าน้ำมันที่ต้องจ่ายได้มากพอสมควร รวมถึงค่าบายศรีที่ได้ถึง ๓ ชุดตามที่ต้องการแถมราคาพิเศษ

เงินกองกลางของชาวคณะที่จัดเก็บมาจากสมาชิกที่ร่วมเดินทางจำนวน ๙ ท่านๆ ละ ๑,๕๐๐ บาท รวมกับเงินที่ีกัลยาณมิตรบริจาคร่วมทำบุญเพิ่มเติมอีกจำนวน ๑,๖๐๐ บาท ทำให้หญิงสามารถจัดสรรค่าใช้จ่ายจัดซื้อของทำบุญได้อย่างเพียงพอจนเหลือ เชื่อ และต้องขออนุญาตใช้คำว่าทริปนี้ วาระธรรมะจัดสรรอีกแล้ว

ขออนุโมทนาบุญกับบุคคลทั้ง ๓ ท่าน คุณสิ (เจ้าของรถ) , คุณต่าย (เจ้าของร้านดอกไม้) , คุณป้าสมร (เจ้าของร้านสังฆภัณฑ์) ที่ได้ร่วมบุญในครั้งนี้

ขออานิสงส์ผลบุญที่ชาวคณะจะได้ไปร่วมทำในครั้งนี้ จงดลบันดาลให้กัลยาณมิตรทุกท่าน ไม่ว่าจะเป็นผู้ที่เกี่ยวข้อง ผู้ที่ช่วยเหลือ ผู้ร่วมบุญ รวมถึงผู้ที่ร่วมให้กำลังใจชาวคณะมาตลอดทุกท่าน ประสบแต่ความสุข ความเจริญทั้งในทางโลกและทางธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปเทอญ สาธุ
    <label for="rb_iconid_31">[​IMG]</label>
    <!-- / message --> <!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2009
  15. Teetab

( อิอิ พวกเรารอดตัวแล้ว งานนี้ ถ้าท่านไหนหรือตนไหนมาเยี่ยมมาเยือน
    ก็ไปติดต่อกับคุณธีร์ได้เลยนะคร้าบบ.. )
    [/quote]

งานนี้ต้องช่วยกันทุกคนครับ เพราะท่านมาเยอะมากครับ
    เตรียมตัวให้พร้อมนะครับ เราจะนั่งมโนยิทธิด้วยกัน ท่านใดมาหาท่านใด คุยกันตามสบายเลยครับ งานนี้เน้นสนทนาธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2009
  16. ญ.ผู้หญิง

โมทนาด้วยค่ะน้องธีร์

น้องธีร์แจ้งข่าวเรื่องทางธรรม ทำให้ทราบแล้วเกิดปิติเพิ่มขึ้น

ส่วนพี่ก็แจ้งเรื่องทางโลก ที่พี่ติดต่อประสานงานไว้ก็ราบรื่นทุกที่ ปิติมากจริงๆ ในวันพระนี้..
    ..

17. อวยชัย จิรชัยธร

อนุโมทนากับพี่ญ.ด้วยคับ ไป 9 คน ตัวเลขส๊วยสวย แถมมีคนช่วยอีกมากมาย วาระจัดสรรให้จิงๆ คับ

18. LittleNon

LittleNon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    พี่หญิงคงดีใจม๊ากมาก เรื่องเป็นธุระจัดการเตรียมงานให้น้อง ๆ
    สักครู่โทรมาเล่าให้ฟังอย่างรัวเชียวครับ

เจอกันวันเสาร์นี้แล้วครับ ทุกท่าน...

19. raiderman

งานนี้ต้องช่วยกันทุกคนครับ เพราะท่านมาเยอะมากครับ
    เตรียมตัวให้พร้อมนะครับ เราจะนั่งมโนยิทธิด้วยกัน ท่านใดมาหาท่านใด คุยกันตามสบายเลยครับ งานนี้เน้นสนทนาธรรมครับ

ขนาดนั่งพิมพ์อยู่นี้ ท่านยังมาให้เห็นมากมายเลยครับ
    น้องนะ มีบางท่านอยากให้น้องนะไปด้วยนะครับ (คนรักเก่า) แต่ถ้าไปไม่ได้จริงๆ นั่งมโนยิทธิใช้ใจแรกสัมผัสนะครับ มองไม่เห็นไม่เป็นไร ใช้ใจสัมผัสอย่างไร ให้เชื่ออย่างนั้น เธอบอกว่าไปหาน้องนะ แต่เธอคุยกับน้องนะไม่ได้ครับ เธอมาบอกว่าเธออยู่ที่เขาพระพุทธบาทบางทราย เธอมาให้กำลังใจในการปฏิบัติธรรมครับ[/quote]
    ไอ้กระผมหน่ะ รู้สึกมานานนะ ว่าจะต้องไป แต่แบบว่า
    มันมีบางอย่าง มาขัดขวาง ตั้งแต่ตอนที่อยู่ที่เมืองชลแระ
    อยู่ที่ค่ายอะ ที่วัดบางทราย เคยไปนะ แต่ไม่ได้ขึ้นไปที่พระพุทธบาทคนเดียว
    แต่เมื่อก่อน ขึ้นไปยอดเขาเลย รู้สึกดีมากๆเลยอะ (ยอดเขาเรดาร์ เขาเดียวกัน)
    อยากไปเหมือนกัน แต่ยังไง ก็รอดูแล้วกัน
    อิอิ

20. Teetab

เมื่อคืนฝันไปว่า.........

ได้รวบรวมกำลังใจ ระลึกชาติกลับไปว่ามีชาติไหนบ้างมั้ยที่เคยพบเจอทุกท่านมากที่สุด แบบพร้อมหน้าพร้อมตา

ไปโผล่ เมืองจีนนู้น อยู่กันพร้อมหน้าเลย สมัยท่านเปาบุ้นจิ้น สะด้วย (ถ้าใครมีมโนจะรู้ว่าท่านเปาคือผู้ใดครับ)

ส่วนใครเป็นใครบ้างจะไปเล่าความฝันให้ฟัง ณ รอยพระพุทธบาท นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2009