ปิดรับบริจาค รวมบันทึกการเดินทางตามรอยพระอาจารย์ ณ บึงลับแล ๒๕๕๒/ร่วมบุญใหญ่หน้า ๑๐๘

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 18 ธันวาคม 2008.

1. Sujinno

Sujinno Active Member

สมัยที่อยู่ที่นั่น ถนนสุขุมวิทมี 2 เลน นาน ๆ จะมีรถวิ่งมาสักคัน รถเมล์ที่วิ่งเข้ากทม เป็นรถตัวถังไม้ ได้เข้า กทม ที ดีใจมากนั่งรถนานประมาณ 3 ชั่วโมงตามเส้นทางสุขุมวิทสายเก่า บ้านที่อยู่ตรงข้ามกับเขาบางทราย เราจะเรียกกันว่า วัดเขา มีโบสถ์ ศาลาต่าง ๆ และบันไดขึ้นเขาไปถึงพระพุทธบาท มีงานประจำปี สนุก แต่จำไม่ได้ว่าช่วงไหน เชิงเขาตลอดลงมาถึงริมถนนเป็นทุ่งนา 2 ข้างถนนเป็นคูน้ำ ฝั่งบ้านเป็นเล้าเป็ด โรงงานกระเบื้อง และป่าโกงกาง ป่าแสมไปจนถึงริมทะเล ตรงวิทยาลัยพละ , วิทยาลัยศรีปทุม เป็นบ้านห่าง ๆ กัน เรียกว่า
    ศรีพะโล เคยเดินเล่น เดินเที่ยวไปตกปู ตกปลา เล่าเท่านี้ ยังคงจำภาพเก่าได้อยู่

2. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

อยากฟังๆๆจ้า ;k07

3. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[/quote]
    อนุโมทนาค่ะ

4. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ่านแล้วเห็นภาพตามเลย

งานประจำปีวัดเขาบางทราย จะจัดในช่วงวันสิ้นเดือน ๔ จนถึงวันขึ้น ๒ ค่ำ เดือน ๕ มีประเพณีเดินขึ้นไปไหว้พระพุทธบาทบางทรายและยังมีงานประเพณีตักบาตรเทโว เทศกาลออกพรรษาด้วยเจ้าค่ะ

5. ญ.ผู้หญิง

สรุป ปิดรับทริปธรรมทัศนาจร (๓) ณ.วันที่ ๑๑ มีนาคม ๕๒

ยกเอาข้อความอ้างอิงจากกระทู้โน้นมาลงให้อ่าน สรุปรายละเอียดตามนี้นะคะทุกๆ คน

6. Sujinno

ใช่นั่นแหละ เพิ่งนึกออก เพราะก่อนหน้าวันตักบาตรเทโว ช่วยโยมแม่ทำข้าวต้มมัด(โยมแม่ เรียกว่าข้าวต้มหาง)จนถึงตอนดึก เช้าไปใส่บาตร
    อาตมาเป็นคนชลบุรี เกิดที่อ่างศิลา แล้วเข้ามาอยู่ในตัวเมืองตั้งแต่เล็ก มีที่น่าไปไหว้พระอีกที่หนึ่ง อยู่หลังกรม.21 ชื่อวัดธรรมนิมิตร แล้วก็หลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์ ไม่แน่ใจว่ามีรูปปั้นท่านหรือเปล่า

7. ญ.ผู้หญิง

หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ มีรูปปั้นเจ้าค่ะ พึ่งจะไปกราบสักการะมาเมื่อสิ้นเดือน มค.ที่ผ่านมานี่เอง ที่วัดเครือวัลย์นี้่จะมีพระปิดตาที่เป็นที่ยอมรับกันว่าเป็นสุดยอดของพระปิดตาด้วยกันก็คือ "พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว" จริงๆ แล้ววันนั้นก็ไปมาหลายที่ มีวัดเขาบางทราย แล้วก็วัดที่เล็กที่สุดในประเทศ หญิงจำชื่อไม่ได้แล้วว่าชื่อวัดใด เหลือแต่ตัวพระอุโบสถหลังเล็กนิดเดียว ไม่มีพระภิกษุสงฆ์ แล้วก็็เลยไปกราบสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และลอดโบสถ์เก่าที่วัดท้ายดอนอีกด้วยเจ้าค่ะ

8. Sujinno

ชลบุรี ยังมีของดี ๆ อีกมาก พระครูสมุห์เอี่ยม ที่รวบรวมหนังสือมนต์พิธี เมื่อก่อนก็อยู่ที่วัดราษฎร์บำรุง คุยเรื่องเมืองชล เหมือนกลับบ้าน

9. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    กราบนมัสการหลวงพี่ครับ
    แม้คนชล เค้าระลึความหลังนะครับ ผมเคยแต่อยู่บางแสน พัทยา มา 2 ปี เคยไปแต่วัดเปรตหละครับ ตอนกลางคืนสมัยก่อยก็หวิวๆๆ ดีเหมือนกันนะครับ

10. Sujinno

เจริญพร
    เสียดายที่คราวนี้ไม่มีโอกาสไป
    ใกล้เวลาที่ตัวเองกำหนดไว้ในการใช้อินเตอร์เน็ต
    ลาโยม ๆ ก่อน

11. นู๋เจี๊ยบ

นู๋เจี๊ยบ สมาชิก

คุณกฤษค่ะ เจี๊ยบตั้งใจจะไปบ้านไร่พัฒนา จ.ร้อยเอ็ดค่ะ เจี๊ยบจะไปรถประจำทาง ปอ.ค่ะ ช่วยแนะนำเส้นทางให้หน่อย (ไปครั้งแรก)

12. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าความฝันบางส่วนก่อนดีกว่า เอาเป็นว่ามีเกมมาให้เล่นกันก่อนไปนะครับ
    เพราะถึงเวลาบนยอดเขาอยากให้ใช้เวลาส่วนใหญ่ในการปฏิบัติธรรมกันมากกว่าครับ

ความฝันนะอาจจะถูกจะผิดบ้างก็ได้นะ อย่าถือเอาเป็นจริงเป็นจัง เอาแค่สนุกๆ จุดประสงค์ของเกม อยากให้รู้ว่า ทุกอย่างมีเหตุและปัจจัย เกมนี้จะขอเล่นเฉพาะคนไปทริปนี้ 8 คน ก่อนนะครับ แสดงว่าต้องมีเพิ่มแน่เลย คริ คริ

ทุกคนเกิดมาเพื่อช่วยเหลือฮ่องเต้ และน้องชายฮ่องแต้ และท่านเปาบุ้นจุ้น
    ทั้ง 3 ท่านครับ

เรามาทายกันเล่นๆ ดีกว่าว่า ในความฝันผมนั้น ท่านคือใครกันบ้าง
    1.องค์หญิงองค์หนึ่งในสมัยนั้น.............................
    2.ทหารอารักขาองค์หญิง แอบรักข้างเดียว.................
    3.นางสนมคนหนึ่ง เธอยังมามาดเดิม.......................
    4.จอมยุทธคนหนึ่ง ช่วยเหลืองานท่านเปา.................
    5.อำมาตย์ท่านหนึ่ง ช่วยชาวบ้านจริงๆ.....................
    6.ราชบัณฑิต คนนี้ภูมิยังมีเหมือนเดิม......................
    7.ทหารรักขาท่านเปา ยังดูดุดันเหมือนเดิม................
    8.จอมยุทธคนหนึ่งไม่ค่อยมีวิทยายุทธ มีพัดเป็นอาวุธ.....

นักพรตท่านหนึ่ง มีฤทธิ์ด้วย คือใคร
    ทหารอารักขา กองสื่อสาร นกพิราบ คือใคร
    องค์หญิงองค์หนึ่ง เธอก็โสดสมัยนั้น คือใคร
    มีอีกหลายท่าน แต่เมื่อคืนผมอธิฐานแค่เห็นคนที่จะไปทริปก่อนเลยเห็นแค่นี้ก่อนครับ ในความฝันนะ ไม่ใช่เรื่องจริง

เล่นแล้ว อยากบอกว่า ชีวิตทรัพย์สินเงินทองยศตำแหน่งฐานะทุกๆอย่างบนโลกเป็นของไม่เที่ยง ไม่มั่นคงถาวร ทุกสิ่งที่เรามีอยู่ เมื่อตายก็เอาไปไม่ได้ มีอย่างเดียวที่มั่นคงถาวร คือพระนิพพาน ครับ

13. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    แวะมาตามข่าวจร้า

14. LittleNon

LittleNon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    ขอโพสต์หน่อย แบบว่าจริง ๆ แล้วก็ไม่ค่อยอยากจะเสนอความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องในอดีตให้ติดใจกันน่ะครับ
    แต่เกมส์ของพี่ธีร์ดูท่าจะมันนะครับ อ่าน ๆ ไปคงเริ่มพอเดากันได้นะครับ
    พวกเรามาเดาในส่วนของ 3 ท่านนั้นดีกว่านะครับ...

15. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

จงจำที่หลวงพ่อท่านเตือนนะคะ

ท่านต้องการให้เราใช้มโนมยิทธิมาหาทางหลุดพ้น ไม่ว่าเราจะเคยเกิดเป็นใคร ภพใด ภูมิใด ล้วนแต่เวียนว่ายตายเกิด ยิ่งใหญ่ก็ตาย ยาจกก็ตาย เลวก็ตาย ตราบใดที่ไม่เข้านิพพาน มันมีแต่ทุกข์ทั้งสิ้น เอามโนฯ มาใช้ในการหาทางดับทุกข์กันนะคะ

และหลวงพ่อเล็กจะเตือนเสมอว่า

"สิ่งที่เห็นอาจเห็นจริง แต่ความจริงอาจไม่จริงอย่างที่เห็น"

ไปตามอ่านเรื่องผีดื้อกันนะคะ วันนี้มีลุ้น

16. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ แหม่ๆ หยังงี้ ผู้ที่ไม่ได้ไป ก็อดดิครับ
    อิอิ อยากไปด้วยจัง
    เดี่ยวเปลี่ยนใจ ตามไปดีไหมหนอpity_pig

17. ดวงฤทัย

ดวงฤทัย เป็นที่รู้จักกันดี

นั่น..แซวยังไม่ทันขาดคำในห้อง...(จำชื่อไม่ได้ค่ะ) ยายก็วิ่งรอกมาห้องนี้อีกแล้ว เอากระทิงแดงสัก 2 ขวดนะคะยาย จะได้มีพลังเดินสายต่อ

เฮ้อ..ยายผีป่า คิวทองยิ่งกว่า อั้ม พัชราภา เสียอีก อิจฉาวุ้ย!!!!!

18. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

เดาเล่นๆ เด้อ มะรู้ถูกไหม

เรามาทายกันเล่นๆ ดีกว่าว่า ในความฝันผมนั้น ท่านคือใครกันบ้าง
    1.องค์หญิงองค์หนึ่งในสมัยนั้น พี่หญิงครับ
    2.ทหารอารักขาองค์หญิง แอบรักข้างเดียว.................
    3.นางสนมคนหนึ่ง เธอยังมามาดเดิม พี่แอนจ้า
    4.จอมยุทธคนหนึ่ง ช่วยเหลืองานท่านเปา.................
    5.อำมาตย์ท่านหนึ่ง ช่วยชาวบ้านจริงๆ.....................
    6.ราชบัณฑิต คนนี้ภูมิยังมีเหมือนเดิม พี่กฤษรึเปล่าหนอ
    7.ทหารรักขาท่านเปา ยังดูดุดันเหมือนเดิม................
    8.จอมยุทธคนหนึ่งไม่ค่อยมีวิทยายุทธ มีพัดเป็นอาวุธ.....

ที่เหลือ ไม่รู้จิ
    อิอิ

19. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะคิวทองยิ่งขึ้นก็คงจะเป็นช่วงที่ลูกๆ ปิดเทอมจ้า

มีกัลยาณมิตรลูกหลานหลวงพ่อฯ คุณศิวโมกข์ ศิวบุตร อยากให้ยายผีป่าไปป่วนที่บ้านท่านที่จรัญสนิทวงค์ค่ะ

ใครไปได้ไปเจอกันที่นั่นนะคะ

เดี๋ยวจะแจ้งตารางเวลาให้ทราบอีกกระทู้ค่ะ

"ชีวิตล้วนไม่มีอะไรสุข เพราะกิเลสทำห้ทุกข์ ทำให้อยาก"

20. ญ.ผู้หญิง

น้องธีร์ ผู้ใช้้อุบายธรรมในการชักจูงกัลยาณมิตรหลายท่าน ให้สนใจ ใผ่รู้ เกิดความอยากรู้อยากเห็น และอยากจะปฎิบัติธรรมมากขึ้น โดยใช้นิทานเป็นตัวนำ แต่ในขณะเดียวกันตัวเองก็ไม่หลงยึดติดในกระแสของอดีต ถือว่าเป็นผู้ที่มีสติและปฎิบัติตัวได้ถูกต้องตามคำสอนของหลวงพ่อฯ ท่านหนึ่ง

น้องนนท์ ผู้เคยปฎิบัติมาจนทราบถึงระดับหนึ่งแล้ว เข้าใจความหมายของอุบายฯ ในครั้งนี้และไม่ยึดติดกับอดีตที่ผ่านมา ถือว่าเป็นผู้ที่ปฎิบัติได้ถูกต้องตามคำสอนของหลวงพ่อฯ อีกท่านหนึ่งเช่นกัน

และพี่เอื้อม พี่ใหญ่ของทุกคน ผู้ซึ่งปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบแล้ว คอยเตือนสติน้องๆทุกคนให้รู้ตัว รู้ตนอยู่เสมอในทุกๆ คราว

นี่คือ... สิ่งที่่เรียกได้ว่าเป็นมหากัลยาณมิตรอย่างแท้จริง ทั้งชักจูง ทั้งตักเตือน ทั้งสอนสั่ง ทั้งชี่้แนะแนวทางซึ่งกันและกันให้ก้าวเดินไปในทางที่ถูก ที่ควรอยู่ตลอดเวลา

ขออนุโมทนากับทุกๆ ท่านค่ะ ไม่เฉพาะแต่กับ ๓ ท่านนี้ แต่ขออนุโมทนากับกัลยาณมิตรทุกท่านที่ปฎิบัิติดี ปฎิบัติชอบ ทั้งท่านที่กำลังปฎิบัติอยูู่่ และท่านที่กำลังจะเริ่มปฎิบัติ ที่หลายท่านต่างช่วยกันชักจูงซึ่งกันและกันไปในทางที่ดี ที่เหมาะ ที่ควร และกัลยาณมิตรอีกหลายท่านที่แวะเวียนเข้ามาให้กำลังใจในกระทู้นี้ ขอให้ทุกท่านประสบแด่ความสุข ความเจริญทั้งในทางโลกและทางธรรมยิ่งๆ ขึ้นไป ตราบจนเข้าสู่พระนิพพานเทอญ สาธุ
    <label for="rb_iconid_31">[​IMG]

</label>