ปิดรับบริจาค รวมบันทึกการเดินทางตามรอยพระอาจารย์ ณ บึงลับแล ๒๕๕๒/ร่วมบุญใหญ่หน้า ๑๐๘

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 18 ธันวาคม 2008.

1. LittleNon

LittleNon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    ขอบคุณพี่หญิง ที่มองผมดีขนาดนั้น

และต้องขอโทษพี่หญิง ที่ผมคงไม่ดีขนาดนั้น

...เอ๊ะ งง...

2. กาลกตา

กาลกตา เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับทุกท่านครับ

อิอิ เห็นเกมส์นี้แล้วก็เสียวแทนนะครับ
    กลัวมีคนรู้แล้วจะเศร้าและกำลังใจจะหล่น

เพราะที่ผมลองๆนับดูแล้วนับดูอีก (ถ้าไม่เข้าใจผิด)
    ปรากฎว่าครั้งนี้ที่เราไปกันมี 8 คน ผู้ชาย 5 ผู้หญิง 3
    แล้วในครั้งสมัยท่านเปา เรามีกัน 8 คน ผู้ชาย 6 ผู้หญิง 2 หมายความว่า ????.....

อิอิ ให้ถือซะว่าช่างมันๆๆๆๆๆ
    เราทำกรรมอะไรไว้เราก็ยอมรับกฎของกรรม
    แต่ว่าใจเป็นของเรา เราจะไม่ยอมให้ใจของเรานั้นพ่ายแพ้อีก
    เราจะตามหลวงพ่อ หลวงพี่ของเราไปกราบพระพุทธองค์กัน

อย่าลืมพรของพระอาจารย์ในวันที่เราไปกราบลาท่านในวันมาฆบูชานะครับ
    "ใครวางได้ก่อน สบายก่อน"

ผมก็เลยถือเป็นพรของพระอาจารย์ท่านซะเลยว่า
    พวกเราต้องวางได้ล่ะน่า ใครจะก่อนใครจะหลังเท่านั้น

3. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับยายที่เตือนสติครับ

และขอบพระคุณในคำสอน ของหลวงพ่อเล็กครับ

จริงๆ ญาณ 8 เอาไว้เป็นเครื่องช่วยตัดกิเลสครับ ทุกวันที่กิเลสกำเริบเกิดขึ้น อยากมีอยากเป็นเหมือนคนอื่น ก็จะได้รู้ว่าเรามีเราเป็นมาหมดแล้ว จะเป็นคนยากจน จนถึง พระราชา หรือเราเกิดมาเกือบหมดแล้ว นรก มนุษย์ สวรรค์ พรหม สุดท้ายก็ตาย เวียนว่ายตายเกิดเหมือนเดิม ไม่มีอะไรที่ยึดถือได้ ไม่มีอะไรมั่งคงถาวร ทุกอย่างเกิดขึ้นและดับสลายไปในที่สุด เราจะอยากจะมีอยากจะเป็นเหมือนคนอื่นทำไม สุดท้ายก็เอาอะไรไปไม่ได้เหมือนกันทุกคน

อยากรวย กลับไปดูชาติที่รวย ก็มีแต่ทุกข์ สุดท้ายคือความตาย
    อยากหล่ออยากสวย กลับไปดูชาตินั้น ก็มีแต่ทุกข์ สุดท้ายคือความตาย
    อยากมีชื่อเสียงเกียรติยศ กลับไปดูชาตินั้น ก็มีแต่ทุกข์ สุดท้ายคือความตาย
    อยากเป็นใหญ่เป็นโต กลับไปดูชาตินั้น ก็มีแต่ทุกข์ สุดท้ายคือความตาย
    อยากมีคู่แท้ กลับไปดูชาตินั้น ก็มีแต่ทุกข์ สุดท้ายคือความตาย พลัดพราก

จะไปดูสักกี่ครั้ง ก็มีแต่ทุกข์ สุดท้ายก็จบที่ความตาย วนเวียนไปไม่รู้จบ
    ดูจนเบื่อ จนไม่อยากจะมีจะเป็นอะไรอีก เมื่อนั้น อารมณ์จะทรงตัวครับ เอื้อต่อการตัดกิเลสได้ง่ายครับ

ขอโทษทุกท่านด้วยครับ ที่ข้าพเจ้าไม่รอบคอบอีกแล้ว ขออภัยในความโง่ของข้าพเจ้าครับ

4. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เขาเรียกว่า คิดบวก มองบวก ชีวิตบวก ค่ะน้องนนท์ คริ คริ คริ

ไม่หล่นค่ะศาล ใจพี่ยังอยู่ที่เดิม (ทางทรวงอกเบื้องซ้ายเหมือนเดิม คริ คริิ) เพราะในความคิดของพี่บางครั้งการที่เรารู้อดีต ไม่ใช่เป็นการรู้เพื่อยึดติด แต่เป็นการรู้เพื่อแก้ไข เพื่อให้ระลึกถึงบุญคุณคนได้ รู้ถึงสิ่งที่เคยกระทำผิดพลาดมา และเพื่อเป็นการสานต่อเจตนารมณ์ในสิ่งที่เคยตั้งจิตตั้งใจไว้ในอดีตจะได้มากระทำและสานต่อในชาติปัจจุบันนี้

และในบางครั้ง เมื่อรับรู้แล้วพี่กลับรู้สึกสงสารตัวเองมากขึ้น ว่าตัวเรานี้ยังมีกรรมหนักเหลือเกิน ถึงต้องยังมาเวียนว่ายตายเกิดไม่รู้จักจบจักสิ้น ชาติไหนบุญมากหน่อยก็ได้เกิดเป็นคน ชาติไหนกรรมหนักก็เกิดเป็นสัตว์ แล้วอีกกี่ภพกี่ชาติถึงจะหลุดพ้นเสียทีก็ไม่รู้ ว่าแล้ว.... ก็ต้องเร่งเดินหน้าปฎิบัติธรรม สะสมบารมีต่อไป คริ คริ คริ

5. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

<label for="rb_iconid_31">[​IMG] </label>สองคนยลตามช่อง.....

มองให้ได้ประโยชน์ก็ได้ มองให้ได้โทษก็ได้ ในเมื่อคิดที่จะทำแล้ว ตัวเองรู้จุดมุ่งหมายของตัวเองดีแล้ว แล้วมาท้อแท้อะไรกับการมองต่างมุม....

6. Schmeichel

Schmeichel เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เอื้อมจะมาที่บ้านจรัญฯวันที่ครูบาวิฑูรย์มารับสังฆทานเดือนนี้หรือเปล่าคะ?

7. Schmeichel

รู้สึกร้อนตัวว่าเป็นหนึ่งในนั้นแฮะ!!!
    hello3

เดินทางโดยปลอดภัยกันนะคะ ทุกๆคน
    ระลึกถึงเสมอค่ะ

หมั่นสวดคาถาเงินล้านระหว่างเดินทางและระหว่างเดินขึ้นเขากันด้วยนะคะ
    จิตจะได้แนบแน่นกับสมาธิ
    เวลาไปนั่งกรรมฐานในทริปนี้จะได้ทำสมาธิได้ดีขึ้นค่ะ
    อย่ามัวแต่นอนหลับอยู่บนรถอย่างเดียวนะคะ

8. LittleNon

LittleNon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    หุหุ โจทก์โทษตัวเองนั้นแล เป็นดี...

แต่ก็นะ มันคืออารมณ์ขัน มันส์ ของพุทธภูมิหรือเปล่าครับ
    <O:p
    ถ้าเพียงเข้าใจคอนเซปต์ก็น่าจะโอเคน๊า...
    ใจนึงก็ตามที่พระท่านว่าไว้ เจตนาเพื่อยึดติดกับอดีตก็ไม่หลุดพ้นหรืออาจจะนาน
    ใจนึงก็นี่คือ

9. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับคุณศาล

ต้องขอโทษคุณศาล และทุกท่านด้วยครับ ที่ข้าพเจ้าไม่รอบคอบเพียงพอครับ
    ขอบคุณมากที่มาช่วยเตือนสติครับ ต้องขอโทษด้วยที่ข้าพเจ้าเผยความโง่ความเลวออกมาให้เห็น
    และขอเป็นกำลังใจในความฝันของข้าพเจ้าว่า ละครที่ข้าพเจ้าฝันมี หญิง 3 ชาย 5 ครับ แต่อย่าบอกทุกคนว่ามันคือความฝันของผมเท่านั้น มันไม่ใช่ความจริง

ขออ้างอิงจากพี่ยาย

หลวงพ่อเล็กจะเตือนเสมอว่า

"สิ่งที่เห็นอาจเห็นจริง แต่ความจริงอาจไม่จริงอย่างที่เห็น"

เมื่อคืนฝันว่า พระใหญ่ที่สุดท่านทรงเมตตามาตรัสสอน เมื่อคืนฟังแล้วไม่เข้าใจทั้งหมด เข้าใจก็ตอนนี้เอง

ทุกอย่างที่เล่ามาก็เป็นเพียงความฝัน ของคนโง่ๆ แถมเลวมากคนหนึ่ง ก็เท่านั้นเอง

10. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ครับหลวงพ่อดำท่านเมตตาสอนผมว่า อดีต ปัจจุบัน และอนาคต เปรีบบเหมือน ห่วง 3 อัน เอาจิตนั้นเป็นตัวเชื่อมให้รู้ว่าเราเป็นอะไรมา ทำอะไร มาเพื่อยอมรับในปัจจุบันและทำให้ดีเพื่อกาลในอนาคตที่เราตั้งมั่นไว้จะสำเร็จ รู้ คือ ไม่รู้ มี คือ ไม่มีครับ

ขอโมทนากับกัลยาณมิตรทุกๆๆท่านนะครับ หวังว่าคงจะประคับประคองกันให้ถึงฝั่งทุกท่านนะครับ

ขอโมทนาบุญกับๆๆท่านนะครับ

11. yordnakorn

yordnakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ไปมาแล้ว...ยังปวดขาไม่หายเลย ...แห่ะๆๆ..แต่ขออนุโมทนากับทุกท่านอีกนะครับ..ถ้ามีโอกาสเจอกันทริปนครสวรรค์คร้าบผม...

12. ญ.ผู้หญิง

อนุโมทนากับทุกท่านอีกทีี่ค่ะ อ่านแล้วรู้เลยว่าประคับประคองกันตลอด อย่างเหตุผลที่พูดไว้ใน คคห.ที่ ๑๐๔๒ เข้าใจในความหมายและเจตนาของทุกๆ คน น้องจะเล่นสนุกตามประสาเด็กบ้างก็เป็นเรื่องธรรมดา เพราะถึงจะเล่นสนุกแต่ก็มีสติและอยู่ในขอบเขต พี่เองก็ห่วงน้องกลัวจะหลุด จะหลง ก็คอยตักเตือนน้องบ้างก็เป็นเรื่องปกติ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ทุกอย่างก็คือการบอกกล่าวซึ่งกันและกันกลายๆ ตามประสาพี่น้องที่หยอกแหย่ ตักเดือนผูกพันกันมายาวนาน....

ดีเสียอีกค่ะ เกาะกลุ่มตักเตือนว่ากล่าวกันได้ตลอดอย่างนี้ดีแล้วชาตินี้จะได้ไปพร้อมๆ กันเสียที

โมทนาค่ะ ทริปนครสวรรค์ คุณยอดเตรียมขากับเตรียมใจไว้ดีๆ นะคะ เพราะทริปนี้ทั้งลุย ทั้งปฎิบัิติธรรมไปพร้อมๆ กันเลยค่ะ คริ คริ คริ

13. Schmeichel

สิ่งที่พี่เอื้อมเตือนนั้นถูกต้องแล้วค่ะ
    เพราะเป็นสิ่งที่พวกเราลูกหลวงพ่อฤๅษีฯต่างระลึกอยู่ในใจเสมอทุกครั้งเวลาไปรู้ไปเห็นอะไร
    และก็เป็นสิ่งที่ชไมเคิลและพี่ธีร์ระลึกอยู่ในใจเสมอด้วยเช่นกันค่ะ
    ทุกครั้งที่เรารู้เห็นอะไรจึงต้องมีการพิสูจน์ด้วยอะไรสักอย่างก่อนที่จะเชื่อได้

แต่ครูบาอาจารย์ท่านก็บอกเราเหมือนกันว่า
    ความรู้สึกน่ะ มันหลอกกันไม่ได้
    เพราะมโนฯ คือความรู้สึกทางใจคล้ายตาทิพย์ค่ะ
    ไม่ใช่การเห็นภาพ
    ของแบบนี้ต้องหมั่นฝึกหมั่นใช้ค่ะ มันถึงจะคล่อง
    และก็ต้องลองผิดลองถูกด้วยตนเอง
    ภาพอาจจะหลอกเราได้ค่ะ
    แต่ความรู้สึกมันหลอกไม่ได้

หลวงพ่อฤๅษีฯ ท่านก็บอกพวกเราเพื่อปรามการใช้มโนฯไปในทางที่ผิดด้วยเช่นกันค่ะ ว่า ผู้ที่จะได้มโนฯ จริงๆก็คือพระอรหันต์เท่านั้นค่ะ

แต่ไม่ใช่ว่ามโนฯ จะเป็นของปลอมนะคะ
    เพราะมันเป็นสิ่งที่พิสูจน์ได้จริง และเห็นผลจริงด้วยค่ะ
    มันขึ้นอยู่กับว่าตัวคนฝึกจะสามารถทำจิตให้ปราศจากนิวรณ์และความเศร้าหมองจากกิเลสได้ดีแค่ไหนด้วยค่ะ

เรามาตั้งใจฝึกมโนฯและปฏิบัติกันจริงๆจังๆเถอะค่ะ
    จะได้หายสงสัยค่ะfairy3

14. ญ.ผู้หญิง

<table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 12 คน ( เป็นสมาชิก 9 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%">ญ.ผู้หญิง, Teetab, ฤดูใบไม่ผลิ+, i-Anne+, LittleNon+, Schmeichel, henglong, raiderman+, THAIRATH</td></tr></tbody></table>
    อนุโมทนากับทุกคนที่เข้ามาเยี่ยมเยืยน และแลกเปลี่ยน คคห.กันทางธรรมค่ะ

15. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญเดียวกันด้วยเด้อ คุณพี่

16. กาลกตา

กาลกตา เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับคุณ yordnakorn นะครับ

งั้นก็เป็นอันว่า ทุกคนรู้และเข้าใจหน้าที่ของตนเองดีอยู่แล้วเนอะ
    เดี๋ยวรบกวนคุณธีร์มาเล่าความฝันกับนิทานต่อด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ส่วนใครอยากจะยาวก็ขอให้ยาวสำเร็จ ใครอยากจะสั้นก็ขอให้สั้นสมใจ อิอิ

ผมว่าจะขอลองเดานะ ว่าเคยเป็นจอมยุทธที่ใช้พัดเป็นอาวุธก็แล้วกัน
    แบบว่าชอบชอลิ้วเฮียง อ่ะนะ แต่สงสัยว่าสมัยนั้นคงเป็นจอมยุทธลูกกะจ๊อกซะมากกว่า
    จอมยุทธอะไรไม่ค่อยมีวิทยายุทธ สงสัยมัวแต่โชว์พัดเลยไม่ค่อยได้ซ้อม อิอิ

ส่วนที่ไม่อยากเป็นก็ทหารอารักขาที่แอบรักข้างเดียว
    แบบนี้ไม่ไหวอ้ะ เพราะว่าชาตินี้ ปกติก็กินแห้วกะใบบัวบกเป็นอาหารประจำอยู่แล้วว..
    หรือว่ามันจะเป็นนิสัยติดตัวมาตั้งแต่ตอนนู้นเนี่ย..

555 เดี๋ยวอยากเป็นโน่น เดี๋ยวไม่อยากเป็นนี่ สรุปว่าบ้าเป็นมันมาหมดแล้วนั่นแหละ
    จะได้เลิกเบื่อๆ อยากๆ หันมาเบื่อจริงๆ ซะที แบบนี้ใช่มะครับคุณธีร์ที่ตั้งใจจะบอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2009
  17. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    เมื่อทุกท่านเข้าใจในเจตนาแล้วเราก็มาเล่นเกมส์นิทานสอนใจ กันดีกว่านะครับ

18. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีคนบอกว่า
    ไอ้คนที่เป็นทหารอะ ไม่ว่าชาติไหน ก็หนีไม่พ้นหรอกที่จะเป็นทหารเหมือนเดิม
    อิอิ กลัวจะเป็นเราจริงๆ ไอ้ทหารที่รักเขาข้างเดียวเนี่ย (อกหักเป็นนิจ แอบรักเป็นสามัญ)
    อิอิ

19. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    เนื่องมาจากนิทาน

ขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในความคิดเห็นของทุกๆคน ที่เป็นครูอย่างดีในการฝึก การปฏิบัติ และความสำรวมระมัดระวังค่ะ

เขียนพูดไม่เก่ง แต่ถนัดเก็บข้อมูล [​IMG]

20. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    เบื่อเป็นสนมจัง ว้า....เซ็ง pig_cryy2