ปิดรับบริจาค รวมบันทึกการเดินทางตามรอยพระอาจารย์ ณ บึงลับแล ๒๕๕๒/ร่วมบุญใหญ่หน้า ๑๐๘

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 18 ธันวาคม 2008.

1. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ขอตอบแทนนะครับเค้าก็มาด้วยตลอดลืมดอกกุหลาบให้เค้าอีกหละ สงสัยต้องโสดไปอีกนานแน่ๆๆ อิอิ

2. mang12

mang12 Active Member

ภาพนี้ไม่รู้ภาพอะไร เท่าที่สังเกตุเหมือน หางพญานาค ไม่รู้มีใครทำไว้หรือเปล่า ลักษณะเหมือนใครเอามีไปถาง ๆ เอาไว้ เป็นก้อนหินที่พบใกล้ ๆ กับรอยพระพุทธบาทคลองนารายณ์ ดูเอาเองใครรู้ช่วยบอกที ใครมีมโนแจ่ม ๆ ช่วยแถลงไข ส่วนข้าเจ้า มีแต่ มะเดาเท่านั้น... ฮือ ฮือ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      28
  3. แมงปอแก้ว

แมงปอแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนา กับทริปนี้ ถ้ามีโอกาสจะไปร่วมด้วย สาธุ สาธุ

4. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนๆ แล้ว ขออีกนิดหนึ่ง
    เพราะโดนถอนจานดาวเทียมออกชั่วคราว เพราะใช้เกินคำสั่งอีกคน
    รับได้แต่ช่องธรรมดา สัญญาณภาพไม่ค่อยจะชัดเจน

วันนั้น ตอนนั้น ข้าพเจ้าก็ฝันกลางวันว่า
    ข้าพเจ้าขึ้นไปข้างบนไม่ได้เพราะนิวรณ์กิน ได้แต่ถาม เทวดาที่นี้ว่า
    ข้าพเจ้าหารอยพระพุทธหัตถ์ อีก 1 รอย ไม่เจอ
    ถามเทวดา ที่นั้นว่า อยู่ที่ไหน ใจผมเสียนิวรณ์กิน มีเทวดาหัวเราะ และเทวดาช่วยเหลือ
    ท่านพาเดินไป เราเดินตาม พอหยุดอยู่ตรงนั้น
    ท่านบอกอยู่ตรงนี้
    ผมถามท่านตรงไหน ท่านบอกอยู่ตรงนี้ นิวรณ์กินผมเต็มที่
    ผมถามท่านใช่หรอ ไม่เห็นเหมือนเลย
    ที่เดียวกับคุณหนึ่งบอกที่แหละ และเป็นที่เดียวที่ผมยืนอยู่คนเดียวนานๆ นั้นแหละ น้องนะ น่าจะจำได้
    จะถามท่าน นิวรณ์ก็กินเต็มตัว จะใช้ลูกดิ่งก็ใช้ไม่ได้ คิดว่ายังไม่ใช่วาระผม รอวาระท่านอื่นแล้วกัน

พูดมาทั้งนาน ก็คือ สรุปว่าไม่รู้ สงสัยงานนี้ตัวผมจะโดนเทวดาหลอกสะแล้ว (อุตส่าห์ อ่านมาตั้งนาน อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2009
  5. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

แหม่ๆ ท่านพี่ ขอบคุณสำหรับคำอวยพร
    แต่ ......... -*-
    อิอิ

6. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
    สงสัยนิดนึงครับ
    เห็นภาพพระพุทธรูปที่บางทรายไม่ทราบว่าปางอะไรครับ
    ในประเทศไทยเห็นมีไม่กี่องค์

ขนาดไฟล์:
      32.9 KB
      เปิดดู:
      34
  7. raiderman

ส่งรูปที่ถ่ายไว้หน่อย
    อันนี้วันแรกครับ
    ไล่ไปตั้งแต่ เขาบางทราย ทีตึกแดง
    ศาลพระเจ้าตาก และก็ก่อนเดินขึ้นไปที่รอยพระพุทธบาท

ขนาดไฟล์:
      132.4 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      170.3 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      172.2 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      221.8 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      353.6 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      309.8 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      242.6 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      154.3 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      655.8 KB
      เปิดดู:
      39
  8. raiderman

อันนี้ของวันที่สองครับ
    ตั้งแต่ลงจากเขา ไปยัง วัดเขาสุกิม
    แถมด้วยรอยพุทธบาทน้ำตกลำนาราย
    ปล. ที่พระพุทธบาทลำนารายนี้ ยังเป็นรอยที่ยังไม่ชัดเจน
    รอคำยืนยันมาว่า เป็นรอบจริง กี่รอยเด้อ

ขนาดไฟล์:
      159.4 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      541.3 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      194.5 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      370.8 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      286.4 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      393.9 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      458.7 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      294.6 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      287 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      358 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2009
  9. raiderman

อันนี้แถมครับ เป็นร่องรอยต้องสงสัย กับภาพสุดท้าย
    คล้ายๆเทียนที่ละลาย แต่ไม่ใช่ครับ แข็งเป็นหินแท้ๆ้้เลย

ขนาดไฟล์:
      530.8 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      481.2 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      287 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      330.1 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      404.2 KB
      เปิดดู:
      39
  10. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุกับการทำกุศลในครั้งนี้ของ จขกท.และคณะนะคะ

บุญใดที่ จขกท.และคณะได้กระทำมา

ขอให้ผลบุญนั้นคุ้มครอง จขกท. และคณะด้วยค่ะ

และขอบุญส่งผลให้เว็บพลังจิตรุ่งเรืองเพื่อดำรงและรักษาพระพุทธษาสนาด้วยเทอญ^^

11. Teetab

กลับจากทริปครั้งนี้ ผมรู้สึกอิ่มบุญมากครับ

ขอระลึกในความเมตตาความรักของ พระรัตนตรัยทุก ๆพระองค์ พรหม เทวดา บิดามารดาครูบาอาจารย์และผู้มีพระคุณทุกๆ ท่าน โดยมีสมเด็จองค์ปฐม สมเด็จองค์ปัจจุบัน หลวงพ่อปาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ หลวงพ่อเล็ก เป็นที่สุด ที่ทรงอุปถัมภ์คุ้มครองข้าพเจ้าและทุกคนตลอดการเดินทางในทริปครั้งนี้

ต้องขอขอบคุณพี่หญิง และทุกท่านในทริปครั้งนี้ด้วยครับ
    ขอบคุณพี่หญิง เหมือนพี่สาวที่แสนดี ที่จัดทริปมหาบุญให้พวกเรา
    ขอบคุณพี่กร เหมือนพี่ชาย ที่ค่อยช่วยจัดสรรเติมเต็มให้น้องๆ
    ขอบคุณศาล เหมือนเพื่อนเก่าสองพันกว่าชาติ อย่างอื่นก็เป็นแต่บอกมิได้
    ขอบคุณกฤศ เหมือนเพื่อนพุทธภูมิเก่า แต่ปัจจุบันผมขอลาชาตินี้ครับ
    ขอบคุณหนึ่ง เหมือนญาติสนิทที่ได้เจอกันอีก
    ขอบคุณแอน เหมือนน้องสาว ที่เคยร่วมงานบุญ งานหลวงมามาก เกือบตายทั้งคู่มามาก
    ขอบคุณน้องนะ เหมือนน้องชาย ที่ตามกันมา ช่วยเหลือกันมามาก
    ขอบคุณนนท์ เหมือนน้องชาย ที่ระวังระไวต่อบาป เจรจากันมามาก
    ขอบคุณกอล์ฟ เหมือนเพื่อนศิษย์ร่วมรุ่น อดีตเพื่อนพุทธภูมิ ดีใจที่เจอคุณอีก

ปล่อยอดีต ให้อยู่กับอดีต อยู่กับปัจจุบันกับการกำจัดกิเลสดีกว่า
    ท่านใด ปรารถนาพุทธภูมิ ขอบุญร่วมตัวกันเอื้อให้ท่านสำเร็จสมปรารถนา
    ท่านใด ปราถนาพระนิพพานชาตินี้ ขอบุญร่วมตัวกันเอื้อให้ท่านสำเร็จสมปรารถนา

และขอขอบคุณทีมงานเวปไซด์พลังจิตทุกท่านด้วยครับ ที่มีเวปไซด์ดีๆ อย่างนี้

ตอนนี้ขอถึงตอนปัจจุบัน

มองดูตัวเอง ว่าเลวมากแค่ไหน ทุกครั้งที่หายใจเขาออก สำรวจความเลวของตัวเองตลอดวัน

มองดูตัวเองว่า เรายึดอะไรบ้าง เราจับอะไรไว้บ้างวันนี้

วันนี้ จะจับไว้ หรือจะวาง

12. วรุณบุตร

ขอบคุณและขอโมทนาบุญด้วยเช่นกันครับ ยินดีเหลือเกินที่ได้ร่วมทริปนี้เหมือนความรู้สึกเก่าๆๆมันกับมาอีกครับ ดีใจจริงๆๆๆ

13. yordnakorn

yordnakorn เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ....อาจจะกลับไปไหว้อีกรอบ..ก่อนปิดวันที่ 26 นี้

14. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    ขอสวัสดีและขอบคุณกัลยาณมิตรทุกท่านทั้งหมดที่ร่วมเดินทางในครั้งนี้ ผู้ร่วมเกิดแก่เจ็บตายในสังสารวัฎเดียวกันมานานแสนนาน ปกติผมก็ไม่ค่อยจะออกมาจากถ้ำเท่าไหร่ หรือจะเป็นนักพรตฤาษีชีไพรอย่างที่คุณธีร์ว่าจริง ๆ (แต่นักพรตตนนี้ ไม่มีฤทธิ์ หูก็หนวก ตาก็บอด และมักเป็นใบ้ ไม่รู้ไม่เห็นอะไรกับใครเขา)โดยนิสัยแล้วชอบเรียนรู้ไปซะทุกเรื่อง แต่ก็เอาดีไม่ได้สักเรื่อง 55+ และมักไปไหนมาไหนและแสวงหาตามลำพัง ชอบความสงบและไม่วุ่นวาย เป็นวิสัยติดตัวมาโดยแท้ มาถึงคราวนี้วาระบางอย่างต้องทำหน้าที่ตามธรรมะจัดสรรให้จริง ๆ เพราะผมมาแบบสายฟ้าแลบเป็นคนสุดท้ายที่ปิดท้ายรายการนี้
    ทริปนี้เป็นการเดินทางครั้งแรกของผมกับคณะนี้ ซึ่งทุกคนก็กลัวว่าผมจะเข็ดและตัดสินใจผิดหรือเปล่า ไม่ต้องห่วงหรอกคับ คงไม่ใช่ครั้งสุดท้ายแน่นอน อิอิ ยินดีและดีใจที่ได้เจอมิตรสหายเก่าทุกท่าน วันแรกของการเดินทางก็อิ่มบุญและปลื้มปิติเป็นที่สุดตั้งแต่ พระพุทธบาทเขาทราย บูรณะพระพุทธปางป่าไลย์ พระพุทธบาทอ่างหินศิลา บ่อน้ำทิพย์บ่อกวางทอง ศาลหลักเมืองและศาลสมเด็จพระเจ้าตากสิน จนถึงท้ายที่สุด คือพระพทธบาทพลวงเขาคิชกูฎ รายละเอียดนั้นคงไม่ต้องเล่าเพราะเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ บรรยายแทนไปหมดแล้ว จึงขออนุโทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ (แต่มีนิดนึงเสียดายไม่ได้เห็นภาพนั้นที่พุทธบาทเขาพลวง เพราะนั่นคือเลข 63 ชัด ๆ เลยคับ ข้างบนคือเลข 6 ข้างล่างคือเลข 3 ลองใช้ใจมองดูดี ๆ มันช่างสอดคล้องกับหลักกิโลเมตรพระพุทธบาทลำนารายณ์จริง ๆ ที่พี่หญิงบอกว่าเป็นหลักที่ 339 ผมก็คิดในใจแล้วว่า 9 กับ 6 มักเป็นเลขเดียวกัน แต่ก็ปากหนักไม่ค่อยจะพูด แต่ก็ได้โชคลาภกะเขาเหมือนกัน พอจะกินข้าวได้สัก 5 มื้อ 55+) นอกเรื่องไปไกลจะกลายเป็นบอร์ดใบ้หวยไปซะก่อน สติจึงเรียกกลับมา ทำให้รู้ว่าตัวเองกิเลสยังหนา ความเลวยังมีอยู่มากจริง ๆ นี่แหละครับสิ่งที่นักปฏิบัติทั้งหลายพึงระวัง และเจริญสติกันให้มาก เพราะสติตัวเดียวนี่เองก่อให้เกิดปัญญานำพาไปสู่ความหลุดพ้น
    กลับมาเข้าเรื่องต่อดีกว่า วันที่สองของการเดินทาง ทุกอย่างก็ถูกจัดสรรไว้อย่างที่พี่หญิงบอกจริง ๆ มากับคณะบำเพ็ญบารมีสร้างความดี ก็แบบนี้แหละคับ เทพ พรหม เทวดา ฟ้า ดิน มักจะค่อยช่วยเหลือไม่ขาดสาย เมือ่ไปถึงวัดเขาสุกิม ก็ไปกราบนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ และสรีระสังขาร หลวงปู่สมชาย พระโพธิสัตว์แห่งวัดเขาสุกิม ก็ขอโมทนาในบุญที่ท่านทำด้วยทุกประการ จึงเกิดธรรมสังเวชเข้าหลักธรรมที่พระพุทธองค์สอนว่า แม้แต่ตัวเรา ตัวเขา สิ่งใด ๆ ในโลกล้วนไม่จีรัง มีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และ ย่อมมีดับไปเป็นธรรมดา สิ่งทั้งหลายทั้งปวงในโลกนี้ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น เป็นเช่นนั้นจริง ๆ
    หลังจากนั้นก็เดินทางต่อไปยังพระพุทธบาทลำนารายณ์ กว่าจะเจอได้ก็วนไปเวียนมา เป็นการทดสอบศรัทธาและวิริยะบารมี แต่วาระก็จัดสรรให้พบจนได้ ต้องขอบอกก่อนเลยว่า การมาที่พระพุทธบาทลำนารายณ์ครั้งนี้ สิ่งที่คิดกลับไม่ได้ทำ สิ่งที่ทำก็กลับไม่ได้คิด หรือจะเป็นพระประสงค์ของพระพุทธองค์ที่ไม่อยากให้เกิดอุปทานก็ไม่มิอาจทราบได้ เมื่อก้าวที่เหยียบย่างเข้าไปในเขตแดน ผมก็ฝันเห็นแต่แสงสว่างเป็นวงใหญ่และอาการขนลูกตั้งแต่กลางสันหลังจนไปถึงหัวเป็นยังไงก็เพิ่งได้รู้วันนี้เอง และเป็นอยู่นานนับชั่วโมง ซึ่งผิดปกติกับทุกครั้งและไม่เคยเกิดอาการแบบนี้มาก่อน เมื่อเดินทางไปถึงชาวคณะเราหลาย ๆ คนขึ้นไปสำรวจรอยพระพุทธบาท ผมก็เริ่มรู้สึกแล้วว่าที่นี่ไม่ธรรมดาจริง ๆ มันเป็นอาการที่บอกไม่ถูก รู้เพียงแต่ว่าคลื่นพลังมหาศาลกำลังสื่อลงมาที่ร่างตัวเองจนใจมันเกิดอาการต่อต้าน ร่างกายจึงสั่นไปทั่ว แต่ก็ไม่สามารถต้านไหว ก็ต้องปล่อยไปตามธรรมชาติแบบนั้น ใจหนึ่งก็กลัวนิวรณ์ อุปทาน หรือมารเข้าแทรก จึงอาศัยให้คุณธีร์กับพี่หญิงช่วยตรวจสอบ ซึ่งคุณธีร์เองก็บอกว่าเป็นเหมือนกัน เลยไม่รู้จะพึ่งใคร ก็หวังพึ่งแต่บารมีพระพุทธองค์ หากท่านทรงมีพระประสงค์จะเปิดสถานที่แห่งนี้ให้เป็นที่สักการะบูชา หรือจะให้ผมทำหน้าที่ใดก็จงบันดาลให้เป็นไปตามนั้น รู้เพียงแต่ว่าวันนั้น ชาวคณะเราค้นพบร่องรอยหลายอย่างซึ่งค่อนข้างจะมั่นใจและเชื่อใจว่าเป็นรอยพระบาท และรอยพระหัตถ์ ซึ่งมีอยู่หลายรอยทับซ้อนกัน อยู่ในบริเวณนั้นหลายรอย ส่วนจะใช้รอยพระบาทจริงแท้หรือไม่ ก็ให้เป็นหน้าที่คำยืนยันของครูบาอาจารย์ พวกเราเป็นแค่ศิษย์ปลายแถวจึงไม่กล้ายืนยัน เพราะสิ่งที่เห็นบางทีก็ไม่ได้เป็นอย่างที่คิด และสิ่งที่คิดก็ไม่ได้เป็นอย่างที่เห็นเสมอไป แต่จะใช่พระพุทธบาทแท้หรือไม่ก็ตาม ไม่สำคัญเลยเพราะว่าด้วยเจตนาบริสุทธ์ และความตั้งใจดี จึงทำให้วันนั้นน้ำตาแห่งความปลี้มปีตี ของผมและหลายคนก็หลั่งไหลออกมา เป็นน้ำตาแห่งความตื่นตันใจและสำนักในพระมหากรุณาธิคุณ มหาปัญญาธิคุณ และมหาบริสุทธิ์ธิคุณ ของพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ ที่ผ่านมา ซึ่งทรงสละความสุขส่วนพระองค์ บำเพ็ญตนเพื่อโปรดสัตว์โลกผู้มีตามืดบอดให้ตาสว่าง มีหูหนวกให้หูสว่าง และใจมืดบอดให้กลับมีใจสว่าง นำพาสรรพสัตว์ไปสู่หนทางแห่งพระนิพพานที่สุดแห่งความพ้นทุกข์กันทุกคน

จึงฝากธรรมะมาเป็นธรรมทานแด่เพื่อนมนุษย์ทุกท่าน
    ขอบคุณครับ

15. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ กับทริปนี้ ถ้ามีโอกาสจะไปร่วมด้วย สาธุ สาธุ สาธุ

16. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อนุโมทนาค่ะ

ชาวคณะขอต้อนรับกัลยาณมิตรทุกท่านมาร่วมทางธรรมด้วยความยินดีค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2009
  17. กาลกตา

กาลกตา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านนะครับ

ไม่รู้จะเขียนอะไรอ้ะ พูดอะไรไม่ค่อยออก

ขอบคุณนะครับคุณธีร์ ที่เมตตาช่วยให้หายสงสัยในธรรมะหลายๆ เรื่อง
    จะพยายามปฏิบัติบูชาคุณพระพุทธองค์ให้สม่ำเสมอและมากขึ้นครับ
    ส่วนเรื่องอื่นๆ ผ่านไปแล้วก็ให้ผ่านไปเต๊อะ
    (เดี๋ยววันหลังถามใหม่ก็ได้ อิอิ)

ขอบคุณท่านพ่อสื่อ(กลาง)นะครับ อุตส่าห์พยายามเมตตาจะช่วย
    แต่ผมมันก็ดื้อและรั้นตามเคย อิอิ ขอโทษที่สร้างความลำบากใจให้นะครับ
    (แต่วันหลังรบกวนช่วยเมตตาผมอีกนะ ต่อไปผมจะไม่ดื้อและรั้นแล้วครับ
    ส่วนเรื่องครูบาอาจารย์ที่ท่านแนะนำมา ยังไงผมก็จะทำแน่นอน
    ขอเวลาปรับปรุงตัวเองให้ดีขึ้นอีกนิดครับ )

และก็ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่อุตส่าห์ประคับประคองกันมา
    กรรมอันใดที่ได้ล่วงไปบ้าง ก็อย่าได้ถือสากันเลยนะครับ

ความปรารถนาใดๆ ทั้งหมดของทุกท่านที่ได้กล่าวต่อพระพุทธองค์และพระสีวลี
    ผมขออนุโมทนาและขอให้ทุกท่านประสพความสมหวังตามที่ตั้งใจไว้นะครับ

18. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คำสอนดีๆ จากพระอริยสงฆ์อีกท่านหนึ่ง ที่คณะเราจะไปกราบสรีระสังขารในทริปถ้ำเพชร-ถ้ำทอง จ

ได้รับเมล์จากน้องชายที่น่ารักท่านหนึ่ง ส่งมาให้อ่านๆ แล้วบังเกิดอาการปลื้มปิติใจอีกแล้ว (พักนี้เป็นบ่อย) เลยอดไม่ได้ที่จะต้องขอจัดรายชือวัดนี้ ลงไปในเส้นทางทริปธรรมทัศนาจรถ้ำเพชร-ถ้ำทอง ที่ถึงวาระในเดือน สค.อีก ๑ ที่ เพราะอ่านจบรู้ได้ทันทีเลยว่า ต้องไปกราบและไปนั่งสมาธิต่อหน้าสรีระสังขารท่านให้ได้....

เมื่อเอ่ยชื่อของ หลวงพ่อพรหม ถาวโร วัดช่องแค จังหวัดนครสวรรค์เชื่อว่<wbr>าบรรดานักสะสมนิยมพระเครื่<wbr>องหลายๆ ท่านต้องคุ้นหู คุ้นชื่อท่านเป็นอย่างแน่

เชื่อกันว่าหลวงพ่อพรหม ถาวโร ท่านเป็นพระอริยสงฆ์และได้อภิ<wbr>ญญา บรรลุธรรมชั้นสูง...ซึ่งข้าพเจ้<wbr>าเองก็ไม่สามารถรู้ได้ว่าหลวงพ่<wbr>อสำเร็จถึงขั้นไหน

เพราะหลังจากท่านมรณภาพแล้ว สภาพศพของท่านไม่เน่าเปื่อยแถม หนวด ผม เล็บ เครา ก็งอกยาวเหมือนคนปกติ ซึ่งนับว่าเป็นเรื่องที่<wbr>แปลกและมหัศจรย์มาก

วัตถุมงคลที่หลวงพ่อได้ปลุ<wbr>กเสกไว้ มีพลังพุทธคุณอันสูงส่งและมี<wbr>ประสบการณ์มากมาย เช่นบางคนถูกไฟฟ้าแรงสูงช็อตยั<wbr>งไม่ตายบางคนถูกฟ่าผ่ายั<wbr>งรอดมาได้
    แต่มีอยู่เรื่องหนึ่งที่หลวงพ่<wbr>อพรหม ท่านต้องยอมแพ้อย่างสิ้นเชิง...

<wbr>
    “ข้าฯ ลงให้หมดทุกอย่าง มหาอุดยิงไม่ออก
    คงกระพันยิงไม่เข้า
    เมตตามหานิยม ซื้อง่ายขายคล่อง
    ลงไม่ได้อย่างหนึ่งคือ.....

กันคนอิจฉาริษยาไม่ได้...<wbr>เพราะว่า...
    มันไม่มีคาถาห้ามปากคน....”

19. Teetab

ขออนุโมทนาด้วยครับ พี่หญิง

หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์

ท่านเป็นพระอริยเจ้า ที่หลวงพ่อเล็ก ท่านแนะนำคณะทริปพิชิตบึงลับแล ตอนที่ไปงานทอดผ้าป่า ณ ปรียนันท์ธรรมสถาน จ.นครสวรรค์ ให้พวกเราเดินทางไปกราบ 1 ใน 3 แห่งครับ

20. วรุณบุตร

**ดีใจและปิติอีกแล้วหละครับ ขนลุกทุกทีเลยเวลามาอ่านนะครับ**
    **ถึงกอล์ฟนะครับยินดีและปิติมากครับที่ได้ร่วมทริปและแลกเปลี่ยนธรรม
    **ศาล คิดว่าศาลงานเข้าแล้วหละ ทริปอีสาน นะครับ 3-6 เมษานะ มีนิมิตมาแล้วนะเมื่อคืน อิอิ