ปิดรับบริจาค รวมบันทึกการเดินทางตามรอยพระอาจารย์ ณ บึงลับแล ๒๕๕๒/ร่วมบุญใหญ่หน้า ๑๐๘

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 18 ธันวาคม 2008.

1. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

นึกถึง หลวงพ่อเล็ก ที่ท่านได้สอนว่า ให้การเดินทางเป็นธรรมะสอนตัว

ในการเดินทางขึ้นเขาคิฌชกูฏ ในครั้งนี้ก็เช่นเดียวกัน ให้เป็นธรรมสอนตัว

ขอเล่าในช่วงที่พวกเรา ถึงวัดกะทิง ที่ คณะของพวกเราได้รับความอุปถัมภ์จากบารมี หลวงพ่อเขียน และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ค่อยเมตตาพวกเรา ได้รถไปส่งบนเขาภายในไม่กี่นาที ทั้งที่มีผู้คนจำนวนมากมายรถคิวรถเพื่อขึ้นไปบนเขา ระหว่างที่รถขึ้นไปบนเขา สองข้างทางก็มีผู้คนมากมายกำลังเดินขึ้นไปบนเขา แต่คณะของเราเดินทางขึ้นเขาใช้เวลาเพียงไม่กี่นาที

ทบทวนคำสอนของ หลวงพ่อเล็ก
    1. การที่เราได้พบครูบาอาจารย์ที่แท้จริง ก็เอื้อต่อการปฏิบัติธรรม เหมือนมาถูกทางไม่ต้องเลือกทางถูกทางผิด ได้ทางถูกเลย เหมือนที่ทางคณะได้เดินทางตรงไปยังวัดกะทิง ได้รับบารมีจากหลวงพ่อเขียน ก็เอื้อได้วิธีแนวทางปฏิบัติที่ง่าย และไม่ต้องอ้อม หรือรอนาน เพียงไม่นาน เราก็ได้รถขึ้นเขาทันที เพราะเลือกวิธีที่ถูกต้อง ที่ง่ายที่สุด
    2. เลือกหนทางหรือแนวทาง ที่ง่ายที่สุด สำหรับการปฏิบัติเพื่อมรรคผลนิพพาน ในใจก็คิดว่า มโนยิทธิ ก็เหมือนรถที่ขึ้นไปถึงเขาเลย ไม่ต้องเดิน แต่ไม่ว่าวิธีไหนก็ถึงเหมือนกัน แต่ มโนยิทธิ เป็นวิธีที่รวดเร็ว และง่ายมาก แค่นั่งบนรถเฉยๆ เดี๋ยวก็ถึงเอง แค่ระมัดระวังไม่ให้ตัวเองหล่นจากรถก็พอ ก็เหมือนเราที่ต้องระมัดระมังทั้งกาย วาจา ใจ ไม่ให้ทำบาปไม่ให้ตกหล่นจากความดีของพระพุทธเจ้า (แต่ก็ยากเหมือนกันนะ แต่ก็ยังง่ายกว่าวิธีอื่น)
    3. พอมาถึงลานพระสิวลี และพระแม่ธรณี ข้างบน ก่อนช่วงเดินเท้า มีการขอขมาครูบาอาจารย์ และขอกำลังใจจากพระท่าน และเป็นช่วงที่เราต้องวางแผน กำลังของแต่ละคน มีการแบ่งงานกันทำ มีการแบ่งสรรดอกไม้ อุปกรณ์ น้ำต่างๆ มีการตัดดอกบัวเอาก้านออก ก็คืออะไรไม่จำเป็นเอาทิ้งไป เหลือภาระให้น้อยที่สุด
    4. พอมาถึงในช่วงสุดท้าย ในการเดินเท้าขึ้นเขา ต้องกะแรงให้ถูก สำหรับตัวข้าพเจ้าแล้ว ต้องแบกขันธ์ 5 ถือว่าหนักที่สุด และได้อุทิศส่วนกุศลแด่ทุกดวงจิตระหว่างสองทางข้างที่เดินขึ้นไปด้วย ตัวเราเองต้องรู้ระบบการหายใจเข้าออกของตัวเอง ต้องหายใจให้เพียงพอ รู้กำลังขาของตัวเอง รู้กำลังแขนของตัวเองในการถือของขึ้นไป เหมือนต้องพิจารณากำลังใจของตน หรือ บารมี 10 ของตน ว่าบกพร่องตรงไหน สำรวจจุดอ่อนความเลวของตน ว่าอุปสรรคในการขึ้นเขาของตนคืออะไร ใช้หลักธรรมแก้ไขให้ตรงจุดเพื่อให้ตนมีกำลังขึ้นเขาให้ได้ ไปพระนิพพานให้ได้

สรุป การเดินทางขึ้นเขาคิฌชกูฏครั้งนี้ ธรรมะสอนผมว่า

พบผู้รู้จริง เลือกทางถูก ไปทางง่าย ก็ถึงสบาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2009
  2. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ครับคุณธีร์มีหลายอย่างที่ได้กลับมาจากทริปคิฌชกูฎ ทำให้ต้องพยายามมากขึ้น ต้องหมันพิจารณาตัวเอง และเอาชนะใจตัวเองให้ได้ การทำสมาธิบางทีมันมืด หรือ มืดมากก็ขอแค่ให้ได้ทำยังดีกว่าไม่ได้ลงมือทำอะไรเลย เคยท้อมาหลายทีแล้วแต่เวลาได้ไปร่วมทริปกับทางคระก็จะมีกำลังใจขึ้นว่าเรามันยังโง่กว่าเค้าเยอะต้องพัฒนาตัวเองทำตัวให้มีประโยชน์ เพื่อพระศาสนา ขอแค่ได้มีประโยชน์เพื่อพระศาสนาเท่านั้นก็พอใจแล้ว มิได้อยากดีอยากเด่น อย่าเก่งกว่าใครๆๆ เลย

3. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมกราบพระวิสุทธิเทพสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช พระองค์พระผู้บริสุทธิ์ ทรงประทับ ณ พระนิพพาน

ผู้ใด อ่านกระทู้นี้
    ขอทุกท่านช่วยกันอุทิศส่วนกุศล ให้ทหารหาญและทุกดวงจิตในกองทัพพระเจ้าตาก ที่ยังได้รับความทุกข์ทรมานอยู่ ท่านเหล่านั้นสละชีพเพื่อชาติเพื่อรักษาไทยไว้ ทำให้เรามีประเทศไทยในวันนี้ อุทิศส่วนกุศลให้ท่านทหารหาญและทุกดวงจิตเพื่อท่านเหล่านั้นได้รับผลบุญ อนุโมทนาผลบุญ เพื่อท่านเหล่านั้นจะได้เข้าสู่ภพภูมิที่สูงขึ้นเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      242.6 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2009
  4. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อุทิศส่วนกุศลไปให้แล้วค่ะ ทั้งม้าทรง และทหารหาญทั้งหมด ขนลุกเกรียวเลยค่ะ

5. โปตาลากา

โปตาลากา Active Member

ทรงพระเจริญ...

6. Schmeichel

Schmeichel เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าคิดมากค่ะ
    เดี๋ยวฟุ้งซ่าน
    ทำใจให้สงบแล้วอย่าคิดแต่ว่าเรามันแย่ เรามันไม่ดี
    เรื่องแบบนี้ รู้อยู่ในใจก็พอแล้ว
    แล้วเอาเวลาไปตั้งหน้าตั้งตารักษาจิตใจให้ผ่องใสจะดีกว่าค่ะ
    แค่รู้ว่าตัวเองไม่ดีก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีแล้วนะคะ

สู้ต่อไปค่ะ!!!:cool:

7. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

พี่เอื้อมไปสุรินทร์แล้วจ้า...

ตะแล้บแก๊ป... ดีสายด่วนมาแจ้งข่าวให้กัลยาณมิตรทุกท่านได้้ทราบว่า พี่ใหญ่ของพวกเรา (พี่เอื้อม) ได้วาระจัดสรรให้ต้องเดินทางไป จ.สุรินทร์แล้วค่ะ เธอโทรมาแจ้งข่าวให้หญิงทราบวันนี้ เธอบอกว่าถ้าใครอยากไปให้ไปดักรอขึ้นรถที่หน้า รพ.เกษมราษฎร์รัตนาธิเบศร์ เพราะเธอต้องผ่านไปในเส้นทางนั้น โอ้! แม่เจ้า เธอโทรมาตอนสาย ก่อนล้อหมุนนิดหน่อย น้องๆ แต่ละคนคงเตรียมตัวทันนะนี่

สิ่งที่หญิงทำได้คือ รีบโทรและส่งเอสแจ้งให้ทุกคนทราบ ว่าใครจะไปสุรินทร์ โปรดโทรหาพี่เอื้อม ด่วน.... จนบัดนี้ไม่ทราบว่าใครมีวาระจัดสรรที่ต้องเดินทางไปกับเธอสักกี่คน

วาระของเธอที่ต้องไปในครั้งนี้ เห็นเธอบอกว่า จะไปร่วมงานมุทิตาจิตหลวงปู่หงษ์ เสร็จจากงานหลวงปู่ เธอจะเดินทางต่อไป จ.สุรินทร์เพื่อไปต่อขันธ์ และอาจจะแวะเวียนไปอีกหลายที่ เพราะงานนี้เธอแท็คทีมไปพร้อมหน้าพร้อมตา พ่อ แม่ ลูก ลูก ลูก และลูก (อิ อิ แบบว่ายกบ้านไปค่ะ)

ขออนุโมทนากับครอบครัวพี่เอื้อมในการเดินทางไปในครั้้งนี้ด้วย กลับมาจากการเดินทาง เธอคงมีเรื่องราวที่ได้พบเห็นมาเล่าให้พวกเราฟัง ช่วงนี้ให้แ่ต่ละคนเตรียมขนม ของขบเคี้ยว น้ำดื่ม ที่นอนหมอนมุ้ง ปูเสื่อนอนรอเธอไปพลางๆ เพราะถ้าเธอได้กลับมา รับรองเธอเล่ายาววววววววววววววว ขอบอก

:z8

8. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุการ ทุก ๆท่าน ทุก ๆ ประการค่ะ

อิทัง บุญญพลัง อิมินา บุญญะ กัมเมนะ <O:p</O:p
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมบูชาขมาพระรัตนตรัย ด้วยบุญบารมี คุณงามความดี สรรพวิชชา สายสัมพันธ์บริสุทธิ์ที่ข้าพเจ้าได้กระทำบำเพ็ญมา แล้วด้วยดี เพื่อการดับสิ้นอาสวะแห่งกิเลส นับตั้งเเต่ปฐมชาติ อดีตชาติ ปัจจุบันวันนี้ และจะบำเพ็ญต่อไปในอนาคต ขอบุญกุศลทั้งปวงนั้น ๆ มารวมตัวกันเป็นพลวัตรปัจจัย ถวายญาณพระบารมีสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช พระองค์ท่านเต็มกำลังญาณพระบารมี ประทับสู่แดนพระนิพพานอันบรมสุข พร้อมทั้งขอน้อมกำลังญาณพระบารมีนั้น ปกป้องรักษาดวงจิตเหล่าลูกหลาน ข้าราชบริพาร ราชองครักษ์ ทุกดวงจิตดวงวิญญาณ ทั้งที่มาเกิดแล้ว และยังไม่ได้เกิด พ้นจากทุกข์ มีสุข พ้นภัยจากวิบากวาระแห่งกรรม ได้รับการผ่อนปรนปลดปล่อยวาระจากเจ้ากรรมและนายเวร ....และขอเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวงนั้น ๆ ต่างยินดีมาร่วมรับมหาอนุโมทนาบุญจากข้าพเจ้าส่งผลแล้ว จงพ้นจากทุกข์ ประสพแต่ความสุข มีภพภูมิ มีญาณบารมีสูงขึ้นตามกำลังแห่งตนทั่วกัน เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าได้รับในกาลบัดนี้ด้วยเทอญ
    <O:p</O:p
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ นะ โม พุท ธา ยะ<O:p</O:p
    นิพพานัง ปรมัง สุขขัง สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ<O:p</O:p

9. Schmeichel

ไม่มีอะไรค่ะ
    แค่จะมาบอกว่า
    Avatar ใหม่ของพี่ธีร์นั้นทำให้เห็นกฎของไตรลักษณ์อย่างชัดเจนไปเลยค่ะ:cool:

10. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007

สังขารมันเปลี่ยนไปจริง ๆ นะคับ ที่แท้ก็แค่หนังหุ้มกระดูก ไม่มีเรา ไม่่มีเขา ไม่มีชาย ไม่มีหญิง มีแต่หนังหุ้มกระดูก ภาพธรรมทานที่คุณธีร์ นำมาลงนี้แสดงกฎแห่งไตรลักษณ์ได้ดีเยี่ยม
    ขอโมทนา เห็นทีคราวนี้คุณธีร์จะหนีเข้าเส้นชัยก่อนใครเพื่อนละมั้ง ยังไงก็ทิ้งแผนที่ไว้ให้คนอื่น ๆ ได้เิดินตามบ้างนะคับ โมทนาบุญด้วยนะคับ

11. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    หุหุ วันนี้ได้รับ sms ของคุณ ญ. ยังสงสัยว่า พี่เอื้อมจะไปวันไหน ต๊กกะใจคิดว่าไปวันที่ 4-6 นี้ เพราะนางซินฯ ตกลงปลงใจไปเขาแร่ซะแร้ว พอมาอ่านกระทู้ อู้หู ไปวันนี้ แล้วก็เพิ่งบอกมาวันนี้ แล้วใครจะวิ่งตามล้อคุณยายไปทันเนี่ย เง้อ

12. กาลกตา

กาลกตา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านครับ

เห็นด้วยอย่างแรงจ้ะ

13. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ครับเห็นด้วยครับ คนมีธรรมในใจ ทำอะไรก็เป็นธรรม มองอะไรก็เป็นธรรมนะครับ

โมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2009
  14. yordnakorn

yordnakorn เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ...บุญกุศลทั้งหลายที่ชาวคณะธรรมทัศนาจรและข้าพเจ้าได้กระทำแล้วตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และในอนาคต จงสำเร็จแด่ทหารหาญที่ปกป้องผืนแผ่นดินไทยทุกผู้ทุกนามเทอญ...สาธุๆๆ...นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ...สาธุๆๆ...อนุโมทนามิ

15. Schmeichel

เจ๊กุ้งจะไปวัดเขาแร่ที่จ. สุโขทัยหรือจ๊ะ?
    ไปกราบหลวงพี่เอกที่วัดเขาแร่หรือเปล่า?
    โมทนาล่วงหน้านะจ๊ะ
    ปล. วัตถุมงคลของหลวงพี่เอกวัดเขาแร่นี่แรงนะจ๊ะ ถ้ามีโอกาสบูชาติดตัวไว้จะดีมั่กๆค่ะ:z10

16. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ได้ความรู้สึกดี ปลื้มปิติใจทุกครั้งที่ได้เข้ามาอ่านในกระทู้นี้ กัลยาณมิตรทุกท่านล้วนแล้วแต่นำเรื่องราวดีๆ มาแบ่งปันกันเป็นธรรมทาน พร้อมทั้งชักจูง ตักเตือนสติซึ่งกันและกันได้ดีเหลือเกิน อนุโมทนากับทุก คคห.ของกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ

แจ้งข่าวทุกท่านสักนิดว่าวันเสาร์ที่ ๔ เมย. ช่วงเช้าจะะนำภาพรอยพระพุทธบาทคลองนารายณ์ ไปกราบเรียนถามพระอาจารย์ที่บ้านอนุเสาวรีย์ ก่อนที่หญิงจะเดินทางไป จ.เพชรบุรี เพราะเห็นน้องนนท์กับศาล แจ้งเข้ามาว่าภาพที่พวกเราถ่ายมาดูแปลกๆ (ในกล้องของศาล ที่นำไปอัดล้างแล้ว) ชาวคณะที่ร่วมเดินทางไปในทริปเขาคิชฌกูฎท่านใดว่าง ขอเชิญเข้าไปร่วมถวายสังฆทาน กราบพระอาจารย์และกราบเรียนถามเรื่องที่พวกเราสงสัยกันในวันเสาร์ค่ะ

17. LittleNon

LittleNon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    แหม พี่หญิงก็ ไม่มีอะไรแปลกหรอกครับ แค่จำมะได้อ่ะ

แต่ก็เจอกัน วันเสาร์ที่ 4 เม.ย.นี้ตอนเช้าครับ

18. Schmeichel

อิอิ
    เราไปเย็นวันศุกร์ค่ะ
    และจะอยู่กรรมฐานเย็นด้วย
    พี่หญิงต้องอยู่จนนั่งกรรมฐานตอนเย็นให้ได้นะคะ
    ต้องทำแล้วนะคะ กรรมฐานน่ะ อย่าผลัดวันไปเรื่อยๆเลยนะคะ
    ไม่งั้นจะเสียใจภายหลัง (เตือนด้วยความหวังดีนะเนี่ย ไม่ได้แกล้งขู่)
    พี่น้องท่านใดสะดวกไปแถวอนุสาวรีย์เย็นวันศุกร์ก็เชิญนะคะ
    เราจะได้พบกันค่ะ

19. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    ไปจ้ะ พี่ไปกะคณะของคุณเตอร์ซึ่งได้ไปกราบหลวงพี่เอกด้วยจ้า ถ้าบุญมีก็คงได้วัตถุมงคลติดมือมาบ้างล่ะ อิอิ

20. Schmeichel

แนะนำว่า บูชาพระขรรค์ เด็ดมากๆ
    แต่ที่จริงแล้ว อะไรก็ได้ค่ะที่เจ๊กุ้งรู้สึกถูกชะตาแล้วอยากจะพกติดตัวเอาไว้ ก็ขอให้บูชามาก็แล้วกันค่ะ
    โมทนาและ Enjoy trip นะคะ:z8