+++++รวมพลคนรักและเคารพ "หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ"+++++

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 30 เมษายน 2010.

1. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ใครชั่ว ใครดีไซร้ สืบได้ ด้วยกรรม ครับ แรงครูของหลวงปู่ท่านไม่ธรรมดานะครับ ใครทำดีย่อมได้รับสิ่งที่ดี ใครทำชั่วย่อมได้รับสิ่งที่ชั่ว ใครถูกใครผิดไม่รู้แต่ขอให้ยำเกรงหลวงปู่ให้มาก เวลาเจอแรงครูเล่นงานมัน จะทำให้ อับจน ทำอะไรก็ล้มเหลว มีแต่เรื่องทุกข์ใจ คนที่เรียนวิชา คนที่นับถือครูรับครูแล้ว กลัวที่สุดก็คือเรื่องเจอแรงครูลงโทษนี่แหละครับ อย่าถลำจนครูอาจารย์เกินให้อภัยกันนะครับ จะเชื่อผมหรือไม่เป็นสิทธิของท่าน ผมได้แต่เตือนครับ

2. kerorii

kerorii สมาชิกใหม่

10 ธันวาคม 2012
    พอดีว่าเพิ่งได้บูชาหลวงปู่มาเมื่อไม่นานนี่เอง เปนน้องใหม่คับ มารอติดตามข้อมูลด้วยอีกคน ว่าตกลงความจริงนั้นเปนยังไงกันแน่ ผมอ่านแล้วชักจะงง

3. ทหารเก่า

หลวงปู่ท่านศักดิ์สิทธิ์ นับถือหลวงปู่ให้มั่นแล้วดีเองครับ สิ่งต่างๆภายนอก อย่าไปสนใจไม่ก่อประโยชน์ ใครดีใครชั่วเดี๋ยวความจริงก็ปรากฏครับ ใช้สติพิจรณา ว่าสิ่งใดถูก สิ่งใดผิด รู้อยู่ในใจ เราไม่ใช่ผู้พิพากษา ปล่อยให้ผลแห่งกรรมดำเนินตามวัฏจักรของมัน จงนับถือศัทธราในองค์หลวงปู่ไม่ใช่คนรอบข้างหลวงปู่ คนทำดีย่อมได้ดีเจริญรุ่งเรืองคนทำไม่ดีมีแต่จะเสื่อมถอยครับ ผมเชื่อเรื่องกฏแห่งกรรม

4. ministone

ministone Active Member

ผลประโยชน์มันไม่มี ให้เสียด๊อกก...
    ที่ออกมาท้วงติงก็เพราะข้อมูลที่เป็นเท็จ
    และมีความอยุติธรรมเกิดขึ้น

แต่พอให้มาคุยถึงเรื่องจริง
    เรื่องพยานบุคคล ก็ทำเป็นเบี่ยงประเด็น
    แถไปเรื่อย

หาว่าเป็นนักเลงอีก
    หาว่าอยู่ฝ่ายโน้นฝ่ายนี้
    หาว่าโวยวาย
    ดึงบุคคลที่สาม มาว่าเสียๆหายๆ

ทำแบบนี้ใครๆเค้าก็มองออก
    เค้ามีปัญญากัน
    วิเคราะห์เกมส์ให้ร้ายกันออก
    ว่าพวกคุณเป็นแบบไหน

แต่ก่อนพวกคุณก็ชมเค้าว่าดีอย่างนั้น เคารพอย่างนี้
    พูดจาดีกันหมด แต่พอหมดประโยชน์ เสียประโยชน์
    หรือหาประโยชน์จากเค้าไม่ได้ ก็มาจับกลุ่มว่าเค้าเสียๆหายๆกัน
    อนิจจา บุคคลประเภทนี้ใครจะพบปะพูดคุยด้วยก็เอาเถิด
    แต่ฟังมาจากหลายสำนักเค้าก็ส่ายหน้ากันหมด ท่าจะเห็นดีมิได้

5. tumzz

tumzz สมาชิก

ขอข้อมูลจริงหน่้อยครับ บุคคลที่สามคือใครครับช่วยบอกชื่อทีครับ ผมไม่เคยชื่นชมคนงอมืองอเท้านอนอยู่บ้านให้เมียเลี้ยงครับ แล้วคนแบบนี้จะหมดประโยชน์ได้ไงในเมื่อมันเคยมีประโยชน์ด้วยเหรอ ไม่ได้ว่าใครนี้ครับ คุณเดือดร้อนทำไม คำที่ว่า บุคคลประเภทนี้ใครจะพบปะพูดคุยด้วยก็เอาเถิด แล้วไม่ใช่คุณเหรอครับที่คุยกับผมอยู่ 555 มีรูปสำนักอื่นที่เขาส่ายหน้าปะครับ เอาตอนส่ายหน้านะครับ ไม่มีถือว่าเป็นพูดเท็จครับ อยากดีแต่ทวงหลักฐานคนอื่น แล้วคุณมีหลักฐานปะครับ
    ปล คนแบบผมก็มีคนแบบคุณที่ชอบคุยด้วย ผมเหี้ยครับ ระวังคุยกับผมนานๆ แล้วรุ้เรื่อง จะกลายเป็นแบบผมนะ

6. ทหารเก่า

เป็นสัจธรรม อันเที่ยงแท้ผลอาจจะมาช้าหรือเร็ว ก็ขึ้นอยู่กับแรงกรรมนั้น แต่ที่แน่ๆ ทำอะไรไว้ ย่อมได้รับผลของการกระทำในสิ่งนั้น กรรมยุติธรรมเสมอ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. tumzz

จิงครับ ยิ่งลากไส้กันเยอะๆ ผลประโยชน์จะตกอยู่คนกลางทั้งหมด
    ยึดที่ตัวหลวงปู่พอ อย่าไปยึดคนรอบข้าง
    อีกไม่กี่วันรุปหล่อจะไว้ที่วัดทุ่งแล้ว
    ท่านMinistone กับ ชาตินี้ คิดเห้นอย่างไรครับ

8. ชาตินี้

ชาตินี้ สมาชิก

ไม่เลิกแฮะ งั้นเดี๋ยวก็ให้มันโดนแบนกันในนี้เลยดีกว่า มาต่อเลย

9. ทหารเก่า

ผมยังไม่ทราบวันที่อัญเชิญหลวงปู่มาที่วัดแน่นอนเลยครับ ใจอยากนำบายศรีไปกราบรับท่านนิมนต์ท่าน ให้ท่านรัรู้ว่าเหล่าศิษย์ดีใจที่ท่านจะมาสถิตย์ที่วัดทุ่งเศรษฐีจะได้เดินทางไปกราบท่านง่ายหน่อยจากบ้านผม วันพระได้รีบตื่นมาทำบุญที่วัดและนำเอาอาหารมาไหว้ท่านครับ

10. ชาตินี้

ไปได้ทุกที่ในประเทศไทยอยู่แล้ว

11. ชาตินี้

ทุกวันนี้ เหมือนที่บอก หากหลวงปู่ท่านเป็นหลวงตาแก่ ๆ ที่ไม่มีคนรู้จัก ถามหน่อยจะมีใครหน้าไหนมาสนใจ ที่เข้ามาโพสต์โน่น เบี่ยงนี่ไปเรื่อย ๆ เพราะอะไร เพราะเรื่องผลประโยชน์ที่ไม่ได้รับกันนะสิ พอมาเอาของเขาไป แล้วเขาไม่ให้ก็โกรธ ทำลายทุกวิถีทาง นี่เหรอคนที่รักเคารพ เคยครอบครู เคยจัดพานครู ปัจจุบัน ยังเรียกคนที่ครอบครูให้ตัวเอง ว่าไอ้... คนเรามันไม่เหมือนคนโบราณตรงนี้แหละ หากผลประโยชน์สิ้นไป ก็สิ้นสุดความเป็นครูบาอาจารย์กันทันที จ้องทำลายให้ได้ทุกวิถีทาง เคยวิ่งไปหาเพื่อต้องการของมาเร่ขายกัน ขายกันแม้กระทั่งเกษาของหลวงปู่ ซึ่งคนที่มีความคิด มีความเคารพ มีความรัก จะกล้านำเกษาครูบาอาจารย์มาขายกันหรือ ทุกท่านที่ขาย ๆ ซื้อ ๆ กัน พวกอ๊อฟชั่นพิเศษติดเกษาเนี่ย รู้สึกกันบ้างไหม

12. tumzz

ดีครับ เดียวใกล้จะเสร้จจะบอกอีกทีครับ จะได้ช่วยๆกันบอกต่อให้คนไปกราบไหว้หลวงปู่กัน
    ทำบุญเข้าวัด เพื่อสร้างกุศลให้หลวงปู่

13. vsoosv

vsoosv สมาชิก

17 มิถุนายน 2008
    วันหนึ่งมีคนขอให้อาจารย์สรายุทธ์ช่วยเรื่องเด็กคนหนึ่งอยู่ห้องICU หมอว่าให้ ให้ทําใจ รู้สึกจะเป็นโรคอะไรนี่แหละผมจําไม่ได้ ทางแม่ของเด็กคนนั้น เข้ามาหาอาจารย์ และมาเล่าความทุกข์ของตนให้ท่านฟัง อาจารย์ท่านคิดว่าจะไม่ช่วยเด็กคนนี้แล้ว เพราะการช่วยคนโดยที่เขาถึงเวลาไปแล้ว ผู้ช่วยจะเป็นคนรับเคราะห์เสียเอง แต่มานั่งคิดนอนคิด ก็สงสารเขา และได้ทําพิธีขอชิวิตจากพญายม ใช้ธงแดงขอชีวิต และนั่งเทียน เพื่อนช่วยเด็กคนนั้น อาจารย์บอกกับแม่ของเด็กคนนั้นว่าจะช่วยได้เท่าที่ช่วย หลังจากพิธีช่วยเด็กคนนั้นเรียบร้อย ท่านได้ป่วยอยู่หลายวัน ข่าวจากเด็กผู้นั้นก็มาถึง ว่าเด็กคนนั้นอาการดีขึ้นแล้ว

ท่านคิดว่า ผู้ที่มีวิชาความรู้ความสามารถ ขนาดนี้ ช่วยคนได้ขนาดนี้

จะทําให้ผู้ที่มาทําให้ท่านเจ็บชํ้านํ้าใจ ให้ดวงตกไม่ได้หรือ ให้ป่วยไม่ได้หรือ ให้ตายไม่ได้หรือ ขอบอกว่าท่านทําได้ แต่ที่ท่านไม่ทํา เพราะความเมตตาของท่าน

ผมไม่คิดว่าผู้อ่านทุกท่านอ่านแล้วจะเชื่อ แต่ ถ้าท่านช่วยเด็กคนนั้นจริง ก็ถือว่าท่านเกิดมาเพื่อช่วยคนไม่ใช่หรอครับ

14. ทหารเก่า

คนทำดีย่อมได้รับสิ่งที่ดีตอบแทน ตรงกันข้ามกับคนทำชั่วย่อมได้ผลชั่วตอบแทน สัจธรรมแห่งความจริง ประโยคสั้นๆ ได้ยินกันบ่อยๆ แต่แท้จริงแน่นอน ครับ

15. ทหารเก่า

กราบ บูชาพระคุณหลวงปู่ชื่น วัดตาอี บุรีรัมย์ ขอบารมีหลวงปู่ยิ่งๆขึ้นไป ลูกหลานจะได้ทีความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไป สาธุ

ขนาดไฟล์:
      34.7 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      2.7 KB
      เปิดดู:
      535
  16. nitisvst

nitisvst เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    สบายดีคับพี่...ถ้าไม่ใช่เพราะผมเจอพี่วันนั้น..พี่ไม่ดึงผมได้มาพบกับพระของหลวงปู่วันนั้น...ชีวิตวันนี้คงไม่ดีขึ้นขนาดนี้คับ...มีความสุขตามอัตภาพคับ...พอใจเท่าที่หาได้คับ..
    (ไว้เจอกันเมื่อไร...ผมขอกอดสัก2ทีนะคับ..ให้หายคิดถึงซะหน่อย..โทษฐานที่พี่หายไปนาน..อิอิ)
    ***ทำเปนแซวผม...พี่อะคนสอนจรเข้ว่ายน้ำนะคร๊าบบบ ^ ^

17. nitisvst

nitisvst เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ...วันพฤหัส ก้อ วันพระ แล้ว...กราบและระลึกถึงหลวงปู่ชื่นเสมอคับ...สาธุ...

นอนดึกจังเรยนะคับ..พี่ทหารเก่า....ดูแลสุขภาพด้วยนะคร๊าบบบ

18. ทหารเก่า

กอดอย่างเดียวพอนะอย่าทำอย่างอื่นล่ะ ยิ่งมีของดีเยอะอยู่ด้วยเดี๋ยวผมจะพลาดไปโดน นะ เข้า(นะจ๊ะจะบอกให้)5555555 ช่วงหายไปเก็บเกี่ยวประสพกราณ์เพียบจนเดี๋ยวนี้ใจเริ่มเป็นพระเข้าทุกวันแล้ว ที่ว่าพระน่ะ พระเอกลิเกนะครับ 5555:cool:

19. ทหารเก่า

ขอบคุณครับ อยากนอนเหมือนกันนอนไม่หลับ วัยทอง วัยทองธรรมดาก็แย่แล้ว ยังจะมาเป็นวัยทองม้วน อีก เลยอิ่มปากมันทุกคืนเลยครับ:cool::cool:

20. ทหารเก่า

ทุกวันพระลองหาดอกไม้ให้ครบ 7 สีล่ะดอกใส่กระทงแล้วไหว้หลวงปู่ดูครับ ธูป ให้ใช้จำนวนตามกำลังวันเช่นวันศุกร์ก็ 21 ดอกขึ้นอยู่ที่ว่าวันพระนั้นตรงกับวันอะไร หากลองทำแล้วดี แล้วผมจะบอกว่าใครแนะนำ