รวมวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ทุกรุ่นทุกพิมพ์(โดย บุญทรง ทองคง)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย บุญทรงพระเครื่อง, 2 กุมภาพันธ์ 2010.

1. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    วันนี้ขอนำเสนอพระสมเด็จองค์ปฐมยันต์กลับเนื้อเงิน ด้านหลังเป็นหลวงพ่อ หลวงพ่อ ฤาษีลิงดำ ใครทำร้ายทำคุณไสย์ คุณคน เสน่ยาแฝด ฝังรูปฝังลอยทำหุ่นหรือคิดร้ายทำลาย เราไม่ทำตอบของนั้น จะสท้อนย้อนกลับไปหาผู้กระทำ จึงเรียกว่าพระยันต์กลับ ใครมีสมเด็จองค์ปฐมไว้บูชา จะมีลาภมากสร้างปี ๒๕๓๕ ตามแต่จะอธิฐานเอาตามใจชอบ ถ้าไม่ผิดศิลธรรม ถ้าเอาไปใช้ในทางจี้ปล้น ลักขโมยจะโดนยิงแสกหน้า ใช้ในทางมิตรฉาทิฐฐิจะไร้ผล ป้องกันอัตรายทั้งมวล กรรมนี้ทำบ่อยๆ ก็จะให้ผลในปัจจุบัน ถ้ากรรมหนักให้ผลเร็วมาก ทั้งชั่วและดี
    086-169-7786 และ 081-8866-104
    ธนาคาร กรุงไทย สาขา อุทัยธานี ออมทรัพย์ ชื่อบัญชี บุญทรง ทองคง
    เลขบัญชี 619-0-15742-4
    [​IMG][​IMG]พระยันต์กลับเนื้อเงิน ๔ เหลี่ยมสมเด็จองค์ปฐม ด้านหลังหลวงพ่อ ประกวดได้ที่ ๒ ที่มหาวิทยาลัยหอการค้า ถ.วิภาวดีรังสิต - ดินแดงครับ ใครอยากจะได้ท่านไว้บูชา เชิญครับผม[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset>[​IMG] [​IMG]</FIELDSET>

2. prapart54

prapart54 สุรสีห์

19 กุมภาพันธ์ 2012
    สมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๓ สร้าง ปี ๒๕๓๕ ใช้แม่พิมรุ่น ๑ เลี่ยมทองคำครับ ( ขอทราบราคาบูชาด้วยครับ )

3. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    :cool:({) ผมไปตอบทางพีเอ็มให้ครับ:cool:

4. บุญทรงพระเครื่อง

2
    วันนี้ขอนำเสนอ รูปหล่อหลวงพ่อพระราชพรหมยาน หน้าตัก ๕ นิ้ว๑/๒ ครึ่ง องค์พระสูง ๖ ๑/๒ นิ้ว ฐานกว้าง ๕ นิ้ว สูง ๑ นิ้วบนฐานด้านหน้ามีข้อความว่า พระราชพรหมยาน (วีระ ถาวโร) วัดท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี ใครมีรูปหลวงพ่อไว้บูชา จะมีลาภมาก พระพุทธคุณมีครบทุกด้าน อธิฐานตามใจชอบโดยไม่ผิดศิลธรรม ต้องการไว้บูชาที่บ้าน โทรหาหรือพีเอ็ม ตอนนี้เริ่มหายาก ราคาแพงขึ้นเรื่อยๆ ช่วงนี้ยังไม่แพงเท่าไรนัก พอจะเก็บหาไว้ได้ครับ คู่นี้ ๒องค์(ข้างบน อีก ๑ องค์ ท่านมีคู่ กับหลวงปู่ปาน)
    086-1697786,081-8866104บุญทรง ทองคง
    ธ.กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาอุทัยธานี บัญชีเลขที่ 619-015-7424
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG][​IMG]รูปหล่อพระราชพรหมยาน องค์ขวามือมีคนบูชาไปแล้วขอปิดรายการนี้ครับ คงเหลือองค์ซ้ายมือ[​IMG]<!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->

5. บุญทรงพระเครื่อง

2
    [​IMG]วันนี้ขอนำเสนอรูปหล่อหลวงพ่อพระราชพรหมยาน รุ่น ๑หน้าตัก ๑๑ มม. องค์พระสูง ๑๘ มม. สร้างปี ๒๕๒๕ เป็นรูปหล่อ
    รุ่นแรก บนฐานเขียนว่า ฤาษีลิงดำ [​IMG][​IMG][​IMG]
    <!-- google_ad_section_end -->(องค์นี้มีพระธาตุเสด็จติด ๕-๖ องค์ โดยประมาณ) หลวงพ่อองค์นี้นำไปประกวด ที่ จังหวัด สระบุรี ได้ที่ ๒ ครับ
    สวยคมชัดกระไหล่เดิมๆจากวัดครับ พุทธาภิเศก ในพระอุโบสถ วัดท่าซุง พร้อมกับพระยอดธง รุ่น ๑ ต้องการไว้บูชา โทรหาหรือ พีเอ็ม มาได้เลยครับ ต่อไป แลก รถเบนต์ บ้าน แลกที่อยู่อาศัย ได้เลยครับ แต่ต้องมีชีวิต อยู่ให้ถึงนะครับ

086-169-7786 และ 081-8866-104

ธนาคาร กรุงไทย สาขา อุทัยธานี ออมทรัพย์ ชื่อบัญชี บุญทรง ทองคง
    เลขบัญชี 619-0-15742-4<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>[​IMG][​IMG]รูปหล่อนั่งบัวรุ่น ๑ ประกวด เมื่อวันที่ ๑๗ มย.๕๕ ที่ผ่านมา ได้ที่ ๑ เท่ากับคว้ามาสอง รางวันแล้วครับ ที่ ๑ กับที่ ๒ ที่มหาลัยหอการค้า รังสิต-ดินแดง กทม.[​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

6. tuaang

tuaang เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จองค์ปฐมยันต์กลับเนื้อเงิน ด้านหลังหลวงพ่อ ฤาษีลิงดำ

ขอทราบราคาบูชาด้วยครับ

7. บุญทรงพระเครื่อง

2
    วันนี้ขอนำเสนอ ผ้ายันต์แดง(ธงท่านท้าวมหาชมภู) หลวงพ่อท่านทำขึ้นเพื่อปกป้องความปลอดภัยชีวิตและทรัพย์สินของทหารและตำรวจ ท่านเจ้าของยันต์รับรองว่าจะไม่ตายโหง ถ้าเคราะร้ายจริงๆ จะยอมให้แค่ เสียเลือด แต่กระดูกจะไม่หัก ถ้าถึงที่ตายจะให้มาตายที่บ้านครับ และผ้ายันแดงนี้ ธงท่านปู้ท้าวมหาชมภู มีไว้เพื่อป้องกัน อันตรายต่างๆ อันเนื่องมาจากอุบัติเหตุ โรคระบาดต่างๆ เช่นไข้ป่า ใครมีผ้ายันต์นี้ จะไม่ตายโหง และกระดูกหัก อย่างดีก็ เนื้อแตก หนังแตก จะไม่กระดูกหัก หรือสิ้นชีวิต ในระหว่างที่ยังไม่ถึงอายุขัย หมดอายุขัยอะไรก็ช่วยไม่ได้ แต่คนที่ไม่ถึงอายุขัย แต่ตายก่อนกำหนดนั้นมีอยู่ แต่มีของท่านอยู่ ช่วยได้ครับ ขอให้นำให้ไปใช้ใช้ในทาง ที่เป็นสัมมาทิฐธิ ไม่เบียดเบียนใคร อย่านำไปใช้ในทางจี้ปล้น ลักโขมย เด็ดขาด จะโดนตีกลับเข้าตัว
    โทร 086-169-7786 และ 081-8866-104
    เลขบัญชี 619-0-15742-4<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]</FIELDSET>

8. บุญทรงพระเครื่อง

2
    วันนี้ขอนำเสนอ พระเหรียญทำน้ำมนต์ ครบรอบ ๙๖ ปีเกิดหลวงพ่อพระราชพรหมยาน เถระ ต่อไป ถ้าเหรียญทำน้ำมนต์ สมัยหลวงพ่อฤาษี ราคา แพง ไม่สามารถ มีเงิน มาเช่าบูชาได้ เอาตามฐานะของตน ผมแนะนำ ให้บูชา เหรียญทำน้ำมนต์นี้แทนเลยครับ เนื้อเงิน ออกให้บูชาในราคา ๑,๐๐๐ บาทครับผม
    โทร 086-169-7786 และ 081-8866-104
    เลขบัญชี 619-0-15742-4<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]</FIELDSET>

9. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:({) เดี๋ยวตอบทางพีเอ็มให้ครับผม:cool:

10. บุญทรงพระเครื่อง

2
    ;yoouh วันนี้ ขอนำเสนอ สมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๑ ทรงชินราชซุ้มเรือนแก้วสวยงาม ประกวดได้ที่ ๒ ครับ ที่งานมหาวิทยาลัย หอการค้า ถ.วิภาวดีรังสิต ดินแดง ใครมีสมเด็จองค์ปฐมไว้บูชา จะมีลาภมาก พระพุทธคุณมีครบทุกด้าน พุทธาพิเศกที่วิหาร ๑๐๐ เมตร เมื่อวันที่ ๑๖ พฤษภาคม ปี ๒๕๓๕ ตามแต่จะอธิฐานเอาตามใจชอบ ถ้าไม่ผิดศิลธรรม ถ้าเอาไปใช้ในทางจี้ปล้น ลักขโมยจะโดนยิงแสกหน้า ใช้ในทางมิตรฉาทิฐฐิจะไร้ผล ป้องกันอัตรายทั้งมวล กรรมนี้ทำบ่อยๆ ก็จะให้ผลในปัจจุบัน ถ้ากรรมหนักให้ผลเร็วมาก ทั้งชั่วและดี ครับ

<FIELDSET class=fieldset>[​IMG] [​IMG] [​IMG]</FIELDSET>พี่ ๕๕๕๕ ติงรู้นะจริงๆพี่ชนะ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2012
  11. บุญทรงพระเครื่อง

2
    วันนี้ขอนำเสนอ แหวนเพชรจักรพรรดิ์ เพชร ๓ เม็ด เป็นทองคำ สลักคำว่าพระสุธรรมยานเถระ แหวนสลักชื่อ รุ่นแรก ได้รับจากมือหลวงพ่อ หลวงพ่อท่านโปรดเมตตาให้ไว้ เป็นที่ระฤก ไม่เสียเงิน สมัยนั้นต้องจอง ๑๐,๐๐๐ บาทถึงจะได้ เพชรชุดนี้เม็ดเท่าในหนังสือสมบัติพ่อให้ เปิดให้พี่น้องบูชา ในราคามิตรภาพ มีพระพุทธคุณเหมือนพระทุกประการ โดยเฉพาะลาภ เมื่อสมัย เชียงแสนหรือโยนกนคร ท่านแม่ ใช้แก้วจักร์พรรดิ์อธิษฐาน ใช้เลี้ยงคนทั้งเมือง ตอนปลุกเศก หลวงพ่อใชลูกแก้วจักพรรดิ์ เป็นประทานในการปลุกเศก เป็นของต้นตระกูลสืบๆกันมา
    อธิษฐานได้ตามใจชอบ เหมือน ลูกแก้วจักรพรรดิ์ ทุกอย่างพระพุทธคุณ มีครบทุกด้านสนใจติดต่อได้โทรมาคุยได้ครับ

<LEGEND>[​IMG][​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG]
    พี่ ๕๕๕๕ ติงรู้นะจริงๆพี่ชนะ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2012
  12. บุญทรงพระเครื่อง

2
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บุญทรงพระเครื่อง
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Archeopteric
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บุญทรงพระเครื่อง
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Archeopteric
    1. อยากทราบว่าการยึดติดในขันธ์ 5 ของพระพุทธเจ้าดีหรือไม่ครับ?
    เป็นการยึดติดในความดีไงครับ

2. แล้วการยึดติดในพระเครื่องหละ?

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    นี่ผมตอบ :cool: ตอนนี้ไม่มีขัน ๕ ของพระพุทธเจ้าแล้ว มีแต่องค์ตัวแทนสมมุติ ของท่านเท่านั้น คุณถามผมยังไม่ตรงประเด็นเลย จะเอาอะไรมาเป็นแก่นสาร ข้อ ๒ การติดหรือไม่ติดนั้น ต้องทำความเข้าใจให้ถูกต้องก่อน พูดกันจริงๆ ต้องใช้เวลาพอสมควร การ นำพระเครื่อง มาให้คนบูชา ก็มีหลายแง่ จากเล็กไปหาใหญ่ ถ้าคนได้ รับพระไป และเขานำพระไป บูชาโดยเคารพ เขาก็ได้บุญหลายต่อ อย่างเอาพระไป ให้คนอื่นเช่า บูชา ได้เงินมา ไป ทำทุน ต่อ ไปบูชาคนอื่น ที่จะไม่มี ปัจจัยใช้ ผมว่าช่วยต่อชีวิตเขาและเรา หรือเปล่าครับ คนมีกำลังใจไม่เท่ากัน ถ้าเขามีวัตถุ มงคล เวลา เขานึกถึง พรพุทธ พระธรรมพระสงฆ์ ตั้งนะโม ๓ จบ มันเป็นพุทธานุสติแล้ว ใช่ไหม

ได้สามอย่างเลย เขาทำบ่อยๆ บุญก้เกิดแล้ว แค่อนุโมทนาบุญ หรือบาป มันก็จะได้รับเหมือนกัน ทั้งสองด้าน คนเราถ้ายังตัดกิเลส ไม่ได้ มันยึดติดอยู่กับวัตถุ มงคล ก็ยังดีกว่า พวกลักเล็กโขมยเขากิน ล่อลวงฉ้อฉน ใช้กลวิธีต่างๆ มาหลอกลวง หลวงพ่อคูณ ท่านยังบอกคน ที่มา ฟ้องท่าน ว่าพระใกล้วัดท่านมีแต่ของข้างนอก ท่านตอบอย่างไร รู้ไหม มันไม่ไปจี้ปล้น ลักโขมยของใครก็ดีแล้ว ไม่ทำความเดือดร้อนให้ใคร เป็นอาชีพของมันครับ

[​IMG]นี่ครับ อ.ติงๆ ในหัวข้อของเขา[​IMG]
    แล้วพระธาตุหละครับ ใช่ขันธ์ 5 ของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไหม ปริยัติยังอ่อนมาก
    ถ้ามีเวลาจะอธิบายให้ฟัง จะได้รู้อะไรบ้าง
    หรือไปปริยัติเยอะๆก็ได้ครับ[​IMG]

นี่ผมตอบ-ขอโทษนะผมไม่ได้เรียนมา อาศัยศึกษาจากตำราต่างๆ และปฏิบัติบ้างก็เท่านั้นเอง ส่วนใหญ่จะเห็นของจริง และของปลอมปนกัน พระธาตุไม่ใช่ขันธ์ ๕ เรียกขันธ์ ๕ ไม่ได้ เพราะพระพุทธเจ้า ดับขันธ์ปรินิพพานไปนานแล้ว ประชุมเพลิงไปแล้วครับ ขัน ๕ ของพระพุทธเจ้าท่านได้ แปรเปลี่ยน เป็น พระบรมสาริกธาตุไปแล้ว ความหมายของผม ขันธ ๕ จริงๆ มันต้องอยู่ครบ บริบูรณ์ ธาตุ ๔ ดิน น้ำ ลม ไฟ คนเราถ้าตายหมดลม ขัน ๕ มันอยู่ไม่ครบครับ ถ้าจะเรียกอีก อย่าง ธาตุขันธ์ ถูกผิด ขออภัยครับ อย่างของพระอรหันต์ พระธาตุ เฉยๆ ไม่มีใครรู้ไปหมดเสียทุกเรื่องหรอกครับ ผมไม่ใช่พระพุทธเจ้า และไม่ได้เป็นพระอริยเจ้า จึงมีความรู้ พอสมควร แต่ก็มีพระธาตุ เสด็จอยู่ ในองค์พระที่ผมเคารพ มาได้ไปได้ โดยเห็นเป็นเรื่อง ธรรมดาไปแล้วครับ และเคยเอาพระบรมสารีริกธาตุ บรรจุเศียรพระมาหลายพระองค์แล้ว และให้ผู้อื่นไปบูชาก็มี ถ้ารู้แล้วมาถามผมเพื่อประโยชน์อะไร เรื่องจะมาลองภูมิผม เพราะผมไม่มีภูมิอะไร จะให้ลองหรอกครับ

นี่หัวข้อของเขา พระพุทธรูปเปรียบเหมือนดาบสองคม อย่าว่าแต่พระพุทธรูปเลย แม้แต่ตัวพระพุทธเจ้าเองก็ไม่ควรยึด
    ดังกรณีพระวักกลิ (แต่ตอนนี้ท่านนิพพานไปแล้วครับ)
    อยากจะเตือนเรื่องพระเครื่องเท่านั้นครับ เวลาบูชาพระพุทธรูปให้นึกไปถึงพระพุทธเจ้า พระธรรมคำสั่งสอน
    อย่าไปติดความสวยของรูปปั้น จงจำไว้ว่าตัวพระพุทธเจ้าเองท่านก็ยังไม่ทรงให้ยึดเลย
    จากคำพูดของคุณ

นี่เขาคอมเม้น คำตอบผมมา" คนเราถ้ายังตัดกิเลส ไม่ได้ มันยึดติดอยู่กับวัตถุ มงคล ก็ยังดีกว่า พวกลักเล็กโขมยเขากิน ล่อลวงฉ้อฉน ใช้กลวิธีต่างๆ มาหลอกลวง หลวงพ่อคูณ ท่านยังบอกคน ที่มา ฟ้องท่าน ว่าพระใกล้วัดท่านมีแต่ของข้างนอก ท่านตอบอย่างไร รู้ไหม มันไม่ไปจี้ปล้น ลักโขมยของใครก็ดีแล้ว ไม่ทำความเดือดร้อนให้ใคร เป็นอาชีพของมันครับ"
    นี่หัวข้อเขาการยึดติดเป็นสิ่งไม่ดีครับ ยึดติดในอะไรก็ไม่ดีทั้งนั้น
    ยึดติดในความดีก็ไม่ดีครับ การยึดติดและการผิดศีลก็มีผลในอบายภูมิเหมือนกัน ดังนั้นไม่ดีทั้งสองอย่างครับ
    ทางที่ดียึดพระธรรมคำสอนอย่างเดียวพอ
    นี่ท่านคงจะรักษาศีลอย่างสม่ำเสมอใช่ไหมครับ
    ไม่จี้ปล้น ไม่ลักขโมยอันนี้ผมมองว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ งงๆ แต่ก่อนผมเคยเคร่งครัดเรื่องการรักษาศีล แต่ตอนนี้ก็เฉยๆและไม่เคร่งเหมือนแต่ก่อน

ปล. เข้าใจว่าคุณคงกราบไหว้พระพุทธรูปแล้วนึกถึงพระธรรมใช่ไหมครับ อันนี้เป็นเรื่องที่ถูกต้อง
    เพราะฉะนั้นเดาได้เลยว่าท่านคงมีพระพุทธรูปหรือพระเครื่องไว้ในครอบครองแค่องค์เดียว เพราะถือหลักไม่มักมากและพระองค์ไหนก็นึกถึงพระธรรมคำสอนได้เหมือนกัน จริงไหมครับ? แต่อยากจะบอกว่ามีคนที่ยึดติดในพระพุทธรูป ตายแล้ววิญญาณไปถูกขังในพระพุทธรูปหรือพระเครื่องเยอะนะครับ ระวังให้ดีๆ
    (ผมไม่ได้บอกว่าผมเห็นเองนะครับ อาจจะเป็นคนอื่นก็ได้ไม่จำเป็นต้องเป็นผม เพื่อนๆผมที่เห็นผีเห็นเทวดาได้ มีหลายคนครับ แต่ผมไม่เท่าไหร่หรอก)<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    พี่ ๕๕๕๕ ติงรู้นะจริงๆพี่ชนะ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2012
  13. บุญทรงพระเครื่อง

2
    [/QUOTE]ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Archeopteric
    อ้างอิง:

พระพุทธรูปเปรียบเหมือนดาบสองคม อย่าว่าแต่พระพุทธรูปเลย แม้แต่ตัวพระพุทธเจ้าเองก็ไม่ควรยึด
    ดังกรณีพระวักกลิ (แต่ตอนนี้ท่านนิพพานไปแล้วครับ)
    อยากจะเตือนเรื่องพระเครื่องเท่านั้นครับ เวลาบูชาพระพุทธรูปให้นึกไปถึงพระพุทธเจ้า พระธรรมคำสั่งสอน
    อย่าไปติดความสวยของรูปปั้น จงจำไว้ว่าตัวพระพุทธเจ้าเองท่านก็ยังไม่ทรงให้ยึดเลย
    จากคำพูดของคุณ
    "คนเราถ้ายังตัดกิเลส ไม่ได้ มันยึดติดอยู่กับวัตถุ มงคล ก็ยังดีกว่า พวกลักเล็กโขมยเขากิน ล่อลวงฉ้อฉน ใช้กลวิธีต่างๆ มาหลอกลวง หลวงพ่อคูณ ท่านยังบอกคน ที่มา ฟ้องท่าน ว่าพระใกล้วัดท่านมีแต่ของข้างนอก ท่านตอบอย่างไร รู้ไหม มันไม่ไปจี้ปล้น ลักโขมยของใครก็ดีแล้ว ไม่ทำความเดือดร้อนให้ใคร เป็นอาชีพของมันครับ"
    การยึดติดเป็นสิ่งไม่ดีครับ ยึดติดในอะไรก็ไม่ดีทั้งนั้น
    ยึดติดในความดีก็ไม่ดีครับ การยึดติดและการผิดศีลก็มีผลในอบายภูมิเหมือนกัน ดังนั้นไม่ดีทั้งสองอย่างครับ
    ทางที่ดียึดพระธรรมคำสอนอย่างเดียวพอ
    นี่ท่านคงจะรักษาศีลอย่างสม่ำเสมอใช่ไหมครับ
    ไม่จี้ปล้น ไม่ลักขโมยอันนี้ผมมองว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ งงๆ แต่ก่อนผมเคยเคร่งครัดเรื่องการรักษาศีล แต่ตอนนี้ก็เฉยๆและไม่เคร่งเหมือนแต่ก่อน

ปล. เข้าใจว่าคุณคงกราบไหว้พระพุทธรูปแล้วนึกถึงพระธรรมใช่ไหมครับ อันนี้เป็นเรื่องที่ถูกต้อง
    เพราะฉะนั้นเดาได้เลยว่าท่านคงมีพระพุทธรูปหรือพระเครื่องไว้ในครอบครองแค่องค์เดียว เพราะถือหลักไม่มักมากและพระองค์ไหนก็นึกถึงพระธรรมคำสอนได้เหมือนกัน จริงไหมครับ? แต่อยากจะบอกว่ามีคนที่ยึดติดในพระพุทธรูป ตายแล้ววิญญาณไปถูกขังในพระพุทธรูปหรือพระเครื่องเยอะนะครับ ระวังให้ดีๆ
    (ผมไม่ได้บอกว่าผมเห็นเองนะครับ อาจจะเป็นคนอื่นก็ได้ไม่จำเป็นต้องเป็นผม เพื่อนๆผมที่เห็นผีเห็นเทวดาได้ มีหลายคนครับ แต่ผมไม่เท่าไหร่หรอก)[/QUOTE] ขอบคุณครับที่เตือน คนเราถ้ายังมีกิเลสอยู่ มันก็เป็นธรรมดาแหละครับ ที่คุณพูดมา มันเป็นเรื่องจิต ของพระอรหันต์ท่านแล้ว ไม่ติด ทั้งดีและชั่ว ไม่ยึด อะไรๆในโลก เมื่อดับขันข์ก็ไปนิพพาน ผมน่ะน่ะพยายามทำทุกรูปแบบ ถ้ายังตัดกิเลสไม่ได้ เกิดมาก็มีทุกอย่าง จะได้ไม่ทุกมาก คุณคงจบกิจเป็นพระอรหันต์แล้ว สินะ ถึงได้บอกผมอย่างนี้ คำสอนของพุทธองค์ มันยากนัก ยากที่จะเข้าใจได้ ลึกซึ้ง ผมน่ะเจอคนทั้ง พระผู้หญิงผู้ชาย ที่รู้วาระจิต นึกอะไรอยู่ก็รู้ ก็เห็นพัง มาเยอะแล้ว คุณรู้หรือว่าผม น่ะติด วัตถุมงคล ติดน่ะใช่ แต่อย่าให้หัวปรักหัวปรัม จนเกินเหตุ เมื่อมีชีวิตอยู่ ต้องใช้ปัญญา ผมน่ะยังไม่เคยเห็น ที่คน สอนคนอย่าง

นั้นอย่างนี้ ช่วยผู้อื่นเท่าไหร่เลย น้อยมาก นอกจากท่านที่มีบารมีมาก ท่านจะไม่พูดมาก ผมเข้าใจ ผมได้ไปศึกษาไปกราบ ตามพระต่างๆ ซึ่งมีทั้ง ผู้หญิงผู้ชาย พระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ มาไม่ต่ำกว่า ๕๐ พระองค์ คำสอนของท่าน นุ่มนวน ลึก ซึ้ง รภีรภาพ ในที่ท่านได้ บรรลุมา ที่คุณเล่ามาผมเข้า ใจ แต่ ในหัวข้อ ของคุณ มันไม่ตรงประเด็จ ที่ผมเข้า ใจ คุณ เข้าใจคนเดียว แต่จะไปให้คนอื่น เข้าใจเหมือนคุณ ได้อย่างไร คุณถามผมมาผมตอบ อย่างนั้น ตรงๆ ผมน่ะ ทำบุญทุกอย่าง แต่ก็ไม่ได้ไปติดยึด จนเกินเหตุ

จะสร้างพระใหญ่ หลายๆองค์ หรือ ไว้ใต้ฐาน พระ ๘๔, ๐๐๐ องค์ ใครสร้างอะไรที่ไหน ก็ร่วมกับเขา ถ้ารู้ ถวายรถเครื่อง พอใช้ได้ ให้วัด รถเก๋ง ถวายที่ ๒๐ ไร่ สร้างโบรถ วิหารการเปรียญ ส้วม โรงพยาบาล ก็ร่วมทุกอย่าง ตักบารถ อาหารพระมา ๑๐ กว่าปี แค่นี้คงพอมั้ง ยังมีอีกเยอะที่ไม่ เอ่ย ผมน่ะยังไม่ได้อะไร แต่ก็พยายาม เพื่อจะทำให้ตัวเองพ้นจาก กองทุกข์ ผมน่ะ อยากนึกเห็นองค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า แต่ไม่เห็นนี่ สิผมกลัว ลงไปที่ต่ำ ติดพระพุทธเจ้าสิดี จะได้ไปอยู่ กับท่าน จิตผมไม่ติดน่ะสิ ผมถึงได้กลัว พระพุทธองค์ ตรัส คนที่นึกถึงท่านอย่างเดียวไปนิพพาน นับไม่ถ้วน ผมน่ะมีพระมาก เป็นหมื่นๆองค์เลยทีเดียว ผมน่ะยังมักมากทุกอย่างแหละ ครับ แต่ทำอยู่ในสัมมาอาชีวะ เลี้ยงชีพชอบ ทำการงานชอบ ด้วยสัมมาฐิทธิ และแยกแยะอะไรผิดถูก รู้จักชอบชั่วดีครับ ขอบคุณนะครับ ที่มาอุดส่ามาแนะนำ[/QUOTE]

จากที่คุณกล่าว
    "พระพุทธองค์ ตรัส คนที่นึกถึงท่านอย่างเดียวไปนิพพาน นับไม่ถ้วน"

ไปสวรรค์ครับ ไม่ได้ไปนิพพาน
    จำผิดแล้ว

เร่งพิจารณาเยอะๆครับ ถ้ายังไม่บรรลุ
    ส่วนตัวแล้วไม่ทราบว่าใครบรรลุหรือไม่
    ขออนุโมทนากับความดีของท่านที่ทำด้วย
    ถ้าผมมีโอกาสอย่างคุณป่านนี้คงได้ดีไปแล้ว

"ติดพระพุทธเจ้าสิดี จะได้ไปอยู่ กับท่าน จิตผมไม่ติดน่ะสิ ผมถึงได้กลัว"

เอ... เขาบอกว่าไม่ให้ติด ถ้าอยากติด ให้ติดในพระธรรมแทน คุณคงหมายถึงติดในพระธรรมคำสั่งสอนใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็ดีแล้ว
    ไปศึกษาเรื่องพระวักกลิมารึยังครับ?
    ถ้าติดแบบนั้น ไม่ดี...
    ไปอยู่กับท่าน? ที่ไหนครับ ท่านนิพพานไปแล้ว
    คงหมายถึงอยากจะนิพพานแบบท่านใช่ไหมครับ
    บางคนบอกว่าพระพุทธเจ้าอยู่บนแดนนิพพาน
    ถอดจิตไปเฝ้าบ่อยๆ แบบนี้คงจะยุ่งแน่
    เพราะพระพุทธเจ้าและพระอรหันต์มากมายไปหมด
    เออ... คุณ กัปป์ของเราเรียกว่า ภัทรกัปป์ครับ
    มีพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ไม่ใช่ 10 พระองค์
    สงสัยจะจำมาผิด เรื่องนิพพานนี่ ขอผมเป็นพระอรหันต์ก่อนละกันค่อยมาเถียงกัน

บางทีคนเราวาระจิตไม่เท่ากันครับ
    ก็เลยเข้าใจไม่เหมือนกัน
    ถ้าทันกันเมื่อไหร่คงจะเข้าใจเอง
    แต่ตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้อะไร

ปล. ทำบุญเยอะดีนะครับ
    คงตัดความโลภไปได้เยอะเลยทีเดียว[/QUOTE]

[​IMG][​IMG] และผมคงไม่เถียงอีกครับ ที่ผมกล่าวมาคงไม่ผิด พระพุทธเจ้ากล่าวไม่ผิดหรอกครับ ที่ว่านึกถึงท่านอย่างเดียวไปนิพานนับไม่ถ้วนไม่ผิดหรอกครับ และอย่าง พระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ในกัปนี้ก้ไม่ผิดขอเอ่ยตัวอย่างฆราวาส ปู่บุญเหลือท่านปั้น รูปพระพุทธเจ้าในกัป นี้ ที่ตรัส มาแล้ว และยังเป็นพระโพธิสัตว์ ที่จะมาตรัสรู้ต่อ อีก ๖ พระองค์ อายุเท่าไหร่บอกหมด ต้องขอเอ่ยนามแล้ว หลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระ หลวงพ่อฤาษี ท่านบอกชัดเจน พระพุทธเจ้ามาตรัสในกัป

นี้ ๑๐ พระองค์ และสมเด็จองค์ปฐม มีใครบ้างที่รู้จักท่าน มีหลวงพ่อ ฤาษีเท่านั้น ที่บอก และคนที่ทำถึง เขาเห็นและรู้จักกันเป็นล้าน แม้แต่สายอื่น เขาก็รู้จักกันดี พระของท่าน มีพระธาตุมากมาย เสด็จ ติดองค์ พระ และตัวท่านก็ ไม่เน่าเปลื่อย และไม่มีใคร สอนเหมือนท่านอีกแล้ว ในยุคนี้ แม้แต่ ในหลวงเมื่อก่อนนี้ นิมนต์ ท่านไปสอนกรรมฐาน ทุกเดือน ถ้าคุณ ยังไม่รู้จักเทวดา หรือ พรหม และคนที่ตาย เป็นผี เห็นเป็นบางโอกาศแล้ว ละก็ อย่าพึ่ง กล่าว วาจาที่ไม่ เหมาะสม ว่าถอดจิตไปเฝ้า พระพุทธเจ้า

คุณพูดน่ะไม่ผิดหรอก นะ แต่ว่าไอ้คนทำไม่ได้ แล้ว ไปพูดเช่นนั้น ซิผิด ในเมื่อคุณทำไม่ได้ ไปวินิจฉัย ใช้ปัญญา ทรามๆ ของคุณส่งเดชได้อย่างไร ถ้าคุณเอาจริง ทำไม่ได้ ซิค่อยพูด แสดงว่าปริยัติของคุณมันไม่เอาไหนจริงๆ ไม่ยอมรับเหตุผลของคนอื่น นึกว่าตัวเองเก่งแล้ว สินะ ถึงได้ พูดเช่นนี้ครับ[​IMG]

14. บุญทรงพระเครื่อง

2
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Archeopteric
    อ้างอิง:

เพราะฉะนั้นจะสรุปได้ว่ากัปป์ของเรามีพระพุทธเจ้า 5 องค์ จะลงมาตรัสรู้อีก 10 พระองค์ แต่ไม่ใช่กัปป์ของเรา

ปล. เอาไปดูจะได้หายเขลา ผมไม่เก่งหรอก ผมบอกแล้วว่าผมไม่เท่าไหร่ แค่รู้งูๆปลาๆ แต่พวกไม่เก่งแล้วอวดดีสิ น่ารังเกียจ นี่ผมยกคำของพระพุทธเจ้ามาให้อ่านแล้ว คงไม่ยกหลวงพ่อองค์ไหนมาขัดกับพระพุทธเจ้าอีกนะครับ กระผมเป็นคนพูดอะไรแบบมีหลักฐาน ไม่ใช่พูดจาแบบน้ำท่วมทุ่ง หรือพูดจาหลักลอย ขาดความเชื่อถือ[/QUOTE] กูกับมึงก็ต่างคนต่างไป ในเมื่อเราจะเอาชนะกูขอยอมแพ้มึง ดีกว่าจะว่าไง คนพาลสันดาลหยาบก็อย่างนี้แหละ[/QUOTE]

มารยาทส่อภาษา กริยาส่อสกุลครับ
    พูดจาให้ดีหน่อยครับ ศีล 5 ยังไม่ครบเลย เสียเวลาพูดเรื่องพระพุทธเจ้า เป็นอย่างไรเล่าครับเจอกับหลักฐานพุทธพจน์ของพระพุทธเจ้าเองเลยเถียงไม่ออกเลยหละสิ น่าเสียดาย ทำบุญมาตั้งเยอะ

เห็นหลักฐานก็จำไว้ดีๆละกัน ภัทรกัปป์นี้มี 5 องค์

ปล. คุณไม่ยอมแพ้ยังไงคุณก็ต้องแพ้
    แพ้ในหลักฐานไงครับ หรือถ้าไม่จริงก็เอาพุทธพจน์มาอ้างละกัน ยินดีรับฟัง[/QUOTE] [​IMG]ภาษาไทยเดิมไอ้น้องถีงพูดไปก็ไม่มีประโยชน์ ถ้ากูพูดไป เอาหลักฐานมามันก็ไม่จบ มึงจะว่าอย่างไรก็ยอมมึง อย่างไรมึงก็อ่อนกว่า กู เพราะกูไม่ได้เรียนมาสูง ตัดความลำคาญ ถ้าเอาพระพุทธเจ้า มาเอ่ย หรือครูบาจารย์ มาอ้าง ถ้าเราทำไม่ดี มันไม่คุ้ม มันผิดพาด จึงยอมแก ไงล่ะยังไงเราก็ภูมิใจ ที่ได้ทำไปแล้ว และยิ่งใหญ่ เราจึงพูดได้ คนเราถ้าค้านคำสอน ของพระพุทธเจ้า ปรามาส ครูบาอารย์ เสียแล้ว จะไว้หน้ามันทำเกลืออะไร เราบอกให้ก็ได้เราจบแค่ ป. ๔ แต่คุยกับแกได้ทุกเรื่องนั่นแหละ แต่ไม่อยากคุย ลองไปดูสิ พระพอรหันต์ มี ๔ แบบ ปฏิสัมภิทาญาณ รู้หมด ถ้าอยากจะรู้ ไปศึกษาเอาเอง คนถ้ามันศึกษามาจริง แค่ ฌาณ ๑-๒-๓-๔- ตายไปเกิดเป็นพรหม มีตั้ง ๑๖ ชั้น แค่ผีมึงรู้หรือเปล่า แล้วมึงบอกว่า คนติดต่อผี ไปเจอพระพุทธเจ้าพระอรหันต์ แค่ นี้มึงยังปรามาสแล้ว นับประสา

อะไรจะมาคุยกับเรา เรื่องศิล ใจหมาปัญญาควาย เราจะเลิกตอบตั้งแต่ ๒ ข้อแรกแล้ว ไอ้เราคิดว่าจะเลิก กับไม่เลิก ถามตั้งแต่แรก กวนมาตลอด ก็เลย มึงมันไม่ได้ ถาม หาปัญญา หรือปัญหา แต่ถามหาเรื่อง นี่หว่า เรื่องพระวักลิ กูฟังมาเกือบ ๓๐ ปีแล้ว มึงกับไปดูใจของมึงก่อน ที่มาว่าคนอื่น กูไม่จำเป็นจะไม่พูดมาก มึงอย่านึกนะว่า พระพุทธเจ้า จะสอนคนไปนิพพานหมด พระไม่ดี พระพุทธเจ้า ยังขับออกจากสำนักเลย พระอรหันต์ก็เหมือนกัน คนไม่ดีท่านไม่ครบ ไล่ตะเพิดลูกเดียว ไม่ใช่จะเมตตาไปหมด ไอ้ทีกูไม่พูด มึงไปด่าครูบาอาจารย์เข้า กรรมมันจะตกอยู่ที่มึง กูถึงยอมแพ้ ไง

15. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:sy;-hv @ หัวข้อที่ ๑ มี ๔ ท่อน:cool:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Archeopteric
    อ้างอิง:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2012
  16. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    อยากทราบราคาบูชาครับ?

17. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:ตอบหัวข้อที่ ๑ ตอนที่ ๒ :cool:
    อ้างอิง:

คนถ้ามันศึกษามาจริง แค่ ฌาณ ๑-๒-๓-๔- ตายไปเกิดเป็นพรหม มีตั้ง ๑๖ ชั้น แค่ผีมึงรู้หรือเปล่า แล้วมึงบอกว่า คนติดต่อผี ไปเจอพระพุทธเจ้าพระอรหันต์ แค่ นี้มึงยังปรามาสแล้ว นับประสา
    น้องไม่เคยบอกเลยนะครับว่าไปเจอพระพุทธเจ้า จะเจอท่านได้ไงท่านนิพพานไปแล้ว อ่อ... นอกจากผมจะรู้จักพรหมว่ามี 16 ชั้น รู้ว่าคนตายในขณะได้ฌาณจะไปเกิดเป็นพรหม (ต้องตายในขณะได้ด้วยนะ ถ้าเคยได้แต่ตอนตายไม่ได้เข้าฌาณไว้ก็ไม่ได้เกิดที่พรหมนะครับพี่) ผมยังรู้ด้วยว่าคนที่เกิดไปเป็นพรหมนี่โง่ชิบหายเลย (ยกเว้นชั้นสุทธาวาสที่เป็นที่อยู่ของพระอนาคามีนะครับ) พูดแบบนี้พี่จะเข้าใจรึป่าว ถ้าภูมิธรรมเท่ากันคงจะเข้าใจว่าทำไมผมถึงว่าโง่ชิบหาย

อะไรจะมาคุยกับเรา เรื่องศิล ใจหมาปัญญาควาย เราจะเลิกตอบตั้งแต่ ๒ ข้อแรกแล้ว ไอ้เราคิดว่าจะเลิก กับไม่เลิก ถามตั้งแต่แรก กวนมาตลอด ก็เลย มึงมันไม่ได้ ถาม หาปัญา แต่ถามหาเรื่อง นี่หว่า
    ถึงพี่จะว่าว่าผมใจหมา แต่ผมก็ไม่เคยผิดศีลข้อ 4
    ศีลข้อ 4 ไม่ได้แค่กล่าวคำมุสาอย่างเดียวนะครับ
    การกล่าวคำผรุสวาทก็ผิดด้วยเช่นกัน หมามันศีล 5 ไม่ครบหรอกครับ เพราะมันไม่ได้ตั้งใจรักษา

เรื่องพระวักลิ กูฟังมาเกือบ ๓๐ ปีแล้ว
    ฟังมา 30 ปี พี่คงจะลืมแล้วหละสินะครับ กลับไปศึกษาใหม่เถอะ นี่ขนาดฟังมาแล้วยังติดพระขนาดนี้
    โธ่ อย่าว่าแต่พระเครื่องเลย ในเรื่องของพระวักกลิพระรูปพระโฉมของพระพุทธองค์ท่านยังไม่ทรงให้ติดเลย (ถ้าติดในพระธรรมคำสั่งสอน ติดในความดีอันนี้ได้) ถ้าติดในความดีจริงลองตอบมาสิว่าสะสมองค์เดียวไม่พอรึไง ทำไมต้องสะสมเยอะ?

มึงกับไปดูใจของมึงก่อน ที่มาว่าคนอื่น กูไม่จำเป็นจะไม่พูดมาก
    ถ้าผมเป็นพระโสดาบันหรือพระสกิทาคามีต้องดูใจก่อนครับ อันนี้พี่พูดถูก แต่ตอนนี้ผมเป็นปุถุชนธรรมดา ผมต้องดูร่างกายก่อนครับ จะข้ามไปดูใจก่อนไม่ได้ เพราะผมไม่ใช่พระสกิทาคามีครับ ตอนนี้ผมก็ดูร่างกายอยู่ทุกวัน เบื่อเต็มทีแล้ว (พี่จะเข้าใจน้องรึป่าวเนี่ย - -* ถ้าภูมิธรรมเท่ากันคงจะเข้าใจ หรือเหนือกว่า)

มึงอย่านึกนะว่า พระพุทธเจ้า จะสอนคนไปนิพพานหมด พระไม่ดี พระพุทธเจ้า ยังขับออกจากสำนักเลย พระอรหันต์ก็เหมือนกัน คนไม่ดีท่านไม่ครบ ไล่ตะเพิดลูกเดียว ไม่ใช่จะเมตตาไปหมด ไอ้ทีกูไม่พูด มึงไปด่าครูบาอาจารย์เข้า กรรมมันจะตกอยู่ที่มึง กูถึงยอมแพ้ ไง
    ถ้าพระอรหันต์ทำผิด ไปเตือนท่าน อานิสงส์มหาศาลนะครับพี่ ทราบรึป่าว? ไม่ใช่หลับหูหลับตา อาจารย์กูกูห้ามแตะต้อง พระอรหันต์ทำผิดก็มีมากครับ คนที่ไม่เคยทำผิดมีองค์เดียวคือพระพุทธเจ้าครับ
    แต่ส่วนไหนหละครับที่ผมไปด่าครูบาอาจารย์?

เสียดายที่ท่านเกิดมานาน มีโอกาสศึกษาธรรมมาเยอะกว่า แต่ไม่ได้ช่วยพัฒนาจิตใจของท่านได้เลย
    บุญอย่าไปทำมากครับ จริงๆผมก็เป็นคนทำบุญมาก ทำทุกเดือน แล้วก็จะเป็นผู้นำบุญ คือชวนเพื่อนๆที่ทำงานช่วยกันทำ ที่ผมทำบุญผมทำเพื่อตัดความโลภครับถึงได้ทำเยอะ ทำเพื่อให้ทานบารมีเต็ม ดังที่หลวงพ่อท่านได้กล่าวเอาไว้ แต่ถ้าพี่อยากทำบุญหวังผลไว้ใช้ชาติหน้า ถวายสังฆทานครั้งเดียวอานิสงส์ก็ใช้ไม่หมดแล้วครับ นิพพานก่อน แต่ต้องเข้าใจนะครับว่าสังฆทานคืออะไร พอได้แล้วครับท่านไม่ต้องเน้นทำบุญมาก เน้นพิจารณาก่อน เริ่มแรกคือพิจารณาร่างกาย สักกายทิฏฐิ ตัดให้ได้ก่อน หรือถ้าท่านเป็นพระโสดาบันแล้วก็มาพิจารณาจิตเป็นอันดับต่อไป กามราคะ ปฏิคะ ตัดให้ได้ ลองไปศึกษาจากหลวงพ่อดู ถ้าไม่มีผมส่ง MP3 ไปให้ฟังก็ได้ เร่งพิจารณาหน่อยอายุเยอะแล้ว ความจริงอายุเยอะหรือน้อยก็ไม่ได้แปลว่าใครจะตายก่อน เผลอๆผมจะตายก่อนพี่ด้วยซ้ำ เพราะชีวิตเป็นของไม่เที่ยง แต่ความตายเป็นของเที่ยง ถ้าคุณทำกรรมไว้ ชาติหน้าคุณก็ต้องไปชดใช้ แต่ถ้าคุณทำบุญไว้ ชาติหน้าก็ต้องไปเสวยบุญเหมือนกัน แต่ถ้าบุญคุณหมดเมื่อไหร่ โน่นนรกรอคุณอยู่ แบบนี้ยังจะอยากทำบุญเพื่อหวังผลกันอีกไหม บุญเป็นเพียงแค่เครื่องประคับประคอง ปัญญาสิเป็นเครื่องนำทาง เร่งพิจารณาให้มากๆ

อย่าหาว่าผมอวดเลย ผมไม่เท่าไหร่หรอก
    แต่ที่พูดมานี่แค่อยากจะให้รู้ว่าผมก็รู้อะไรนิดๆหน่อยพอถูไถได้ แต่ไม่ดี แค่นั้นแหละ 55+
    [/QUOTE]

[​IMG]ตอบต่อท่อน ๒ ครับ อ.ติงๆ มันยังพีเอ็มมาอีกหลายข้อเดี๋ยวจะไปตอบต่อ ท่อนสุดท้ายครับ[​IMG]

[​IMG][​IMG][​IMG] ฮาๆๆฮ่าๆฮ้าๆๆๆ ที่ด่าไปไม่อยากมายุ่งกับแกอีก ถามวกวนอันพาลชัดๆ ที่แกบอกว่า คนนึกถึงตถาคต ไปแค่เทวดา เรายังยืนยันเหมือนเดิม พระพุทธเจ้าท่านกว่าวว่า คนที่นึกถึงเราตถาคต ไปนิพพานนับไม่ถ้วน ย้อนไปดูกรรมฐาน ๔๐ นวโก วาท อนุสติมี ๑๐ กอง ใหญ่ ถ้าปีกย่อยอีกมากมาย พระพุทธเจ้า สอนให้นึกถึงความดีของเทวดา เทวดาเวตานุสติกรรมฐาน ไม่อธิบายละเอียด มันใช้เวลามากนะ และข้ออุปสมานุสติกรรมฐานนึกถึงพระนิพพานเป็นอารมย์ ยังมีอีก ๘ ข้อ แกก็คงเข้าใจ คำสอนของพระพุทธองค์ มีตั้ง ๘๔,๐๐๐ ข้อ ปีกย่อยอีกนับแสนๆ ไม่มีใคร เอาคำสอนไปได้หมดหรอก แค่เอา ข้อใดข้อหนึ่ง ก็ไปนิพพานได้แล้ว ถ้าเอาจริง ถ้ารู้จริง คงไม่มาค้าน เรารู้มาได้ ก็คำสอนของพระพุทธเจ้าท่าน แต่มันรู้ไม่หมด ควรจะรับความจริงบ้าง ไม่ใช่มาตะแบง แกว่าเราพูดมาลอยๆ คนรู้แค่ธรรมดา มันรู้ไม่ขนาดนี้หรอก แกหันไปดูนวโกวาทใหม่

เรายังไม่ได้กว่าวว่าเราเก่งกว่าแก มันไม่มีใครรู้ทุกอย่าง เราคุยได้ทุกเรื่องแต่จะไม่ละเอียด ถ้าสิ่งไหน เราไม่รู้ จะไม่ตะแบง เป็นอันขาด ข้อนี้รู้ตัว ดี เราย่อมแยกแยะได้ แกด่า เรา แบบ นิ่มๆ ทำไมเราจักไม่รู้ เราเห็นแล้ว ว่าแก เอาความรู้ มา เหยียบคนอื่น ย้อนกลับไปดู ข้อความของแกก็ได้ บางข้อ อย่างนึกถึงพระพุทธองค์ ไปแค่เทวดา แกว่าไม่ถึงนิพพาน มันก็ถูกทั้งคู่ แต่ควร จะตอบคุม ไม่ใช่มา ค้าน บางคนไปถึงบางคนไปไม่ถึง อันนั้นมันก็ต้องยอมรับ แน่นอนเราต้องอ้างท่าน อยู่แล้ว เพราะเราจำในส่วนของครูบาอารย์ บางอย่างไม่ได้ เอามาทั้ง หมด ก็เราเอาความรู้ มาจริงๆ จะให้ตอบว่าอย่างไร ในเมื่อท่านเรียน จบ เปรียญ ๔ ประโยค ท่านจะเอ่ย พระไตรปิฎก คำสอน ของพระพุทธเจ้า พร้อมกับการปฏิบัติของท่านที่ ไปประสพพบเห็นมา และนำมาสอนศิษย์ เราก็เอาส่วนหนึ่ง เท่านั้น

ก็ใช่ของแก ผู้ใดถือว่า ดีกว่าผู้อื่นถือว่า เลวกว่า ไม่ผิดหรอก เราเห็นว่า มันมากพอแล้ว ที่แกจ้วงจาบ บางข้อ ถึงได้ว่าเช่นนั้น ถ้าแกเอาความรู้ มาสาถยาย หรือแลกเปลี่ยนกันโดยธรรม เราจักไม่ว่าเลย ใครมันจะไปรู้เรื่องทุกอย่าง เรื่องสูงๆพวกนี้ จะเอามาตอบง่ายๆหัดใช้ ปัญญา แบบนิ่มๆดูก็ได้ เราเองก็ไม่รู้ไปทุกเรื่อง เมื่อไหร่ แค่พอรู้บ้างเล็กๆน้อยๆ เราเองก็มีโรคภัย เบียดเบียน อยู่แล้ว อย่ามาทำให้เรา ต้องมา อารมย์ขุ่น ทุกข์เรื่องทำมาหากิน ก็ทุกข์ ไหนจะเรื่องบุคลอื่น เราให้นายจบ เลิก แต่ไม่เลิกสักที มากพอแล้วนะ[​IMG][​IMG][​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

18. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:ข้อที่ ๑ ตอนที่ ๓ ยาวมากเลย:cool:
    อ้างอิง:

[​IMG]9jvmjvo $ 8iy[ ต่อท่อน ๓ ครับ อ.ติงๆ [​IMG]กดขึ้นไม่หมดครับ

ตบหัวแล้วมาลูบหลัง ก็ที่แกว่านั่นไง นึกถึง พระพุทธเจ้าไปแค่ เทวดา ไม่ถึงนิพพาน ในเมื่อเราดูแล้ว คำสอน เรานำมากว่าว ไม่ใช่คำพูดของเรา ๆจะเอามา จากไหน ถ้าไม่ใช่คำสอนของครูบาอารย์ ของพระพุทธองค์ ไปดูกรรมฐาน ๔๐ ใหม่ ศึกษาข้อเดียวก็ไปนิพพานได้ แล้ว แล้วแต่จริตของใคร บางคนต้องผ่านเยอะเพราะวิสัยแต่ละคนไม่เหมือนกันนะ ไปดูประวัติ พระอริยแต่ละองค์ บางทีไม่ได้เรียนหนังสือเลย ภาวนา พุทโธ เท่านั้น จบกิจเป็นพระอรหันต์ รู้ ทรงพระไตร ปิฏก มีปัญญามากมาย รู้ภาษาสัตว์ รู้ภาษา คน พรหมเทวดา ทุกอย่าง ยังมีอีกหลายข้อ ไปทวน อ่านของแกใหม่ พุทธะกุฏฐิ เป็นโลกเรื้อน พระอินทร์ ปลอมตัวมา บอกถ้าแกว่า พระพุทธเจ้าไม่ใช่พระพทธเจ้า แค่นี้แหละ จะให้ เงินทองมากมาย และทำให้หายจากโรคเรื้อน พุทธกุฏฐิ ว่าพระอินทร์ถ่อยถอยไป เรากว่าวไม่ได้ เราเป็นพระโสดาบัน เป็นลูกของพระพุทธเจ้า นี่เห็นไหม

แกว่า พระอรหันต์มี ๔ แบบ รู้หมดว่าทำแบบไหน ทำอย่างไร ว่าเราแค่รู้งูๆปลาๆ ถ้าไม่รู้บ้างเราก็พูดไม่ได้เช่นกัน เราไม่ได้อธิบายละเอียดเท่านั้น เอง ถ้าจะให้พิม คุยเรื่องการปฏิบัติ ๓ วันมันยังพิมไม่จบ เลย แกเถียงทุกเรื่อง จริงๆไม่จริงไม่ รู้ เถียงทุกเรื่อง เพราะแก มีทิฏฐิเกิน ไม่ฟังเหตุผลคนอื่น เอาความรู้ตัวเอง มาข่ม ว่า อ่านพระไตรปิฏก เอา คำสอนของหลวงพ่อ ฤาษี มาให้ ดู เราจะบอกให้ ลูกศิษย์ หลวงพ่อ ฤาษี ก็มีทั้ง เสือ สิงห์ กระทิง แรด ไม่ใช่จะดี หมดทุกคน แต่ก็ไม่ว่ากันหรอกนะ ของใครของมัน เราไม่สามารถ เอาชั่วและดีของใครมาได้ แกคงมั่นใจในตังเองสูงสินะ พระพุทธเจ้า สอนให้พระเทวทัต ได้อภิญญาสมาบัติ คิดจะเป็นใหญ่จะเป็นพระพุทธเจ้า เสียเอง บวชก็บวชให้ เหาะเหิรเดินอากาศได้ จะกินเจ พระพุทธองค์ไม่ทรงอนุญาติ จะฆ่าพระพุทธเจ้า ต้องหลายครั้ง จนฌาณเสื่อม ธรณีสูบ ลงอเวจี แต่พระพุทธองค์ ก็ทรงพยากรแล้ว พระเทวทัตจะตรัสรู้ เป็นพระปัจเจกระพุทธเจ้า พระองค์หนึ่ง ก่อนพระศรีอารย์ จะตรัสรู้ เป็นพระพุทธเจ้าในกัปนี้ครับ ไอ้น้อง ส่วนเราได้เจอ ลูกศิษย์ หลวงพ่อฤาษี ที่รู้วาระจิต ทั้งผู้หญิงผู้ชาย พังมาก็หลายสิบคนแล้ว นับเป็นร้อยคน เราศึกษามาแค่พอรู้เท่านั้น ไม่ได้ ศึกษาเยอะอย่างที่แกว่าเลย

พรหมทุกชั้น ๑๖ ชั้น แกรู้หมด ทำอย่างไร เป็นอย่างไร ไปเกิดเป็นพรหม และยังบอกอีกว่า โง่ฉิบหาย เลย เราเข้าใจหมด ที่แกพูด เราไม่ใช่ควายถึงไม่รู้ และยังรู้ อีกว่า ตั้งแต่ พระภูมิเจ้าที่ เทวดา ๖ ชั้น มีพระอริยะตั้งแต่ พระโสดาบัน ถึงพระอนาคามีอีกต่างหาก และพรหมทุกชั้น พระอริยขั้นสูง จะเลือก อยู่ชั้นไหนก็ได้ แกจำไว้ด้วย แค่แกบอกว่าโง่ฉิบหาย มึงยังมีขี้ เยี่ยวอยู่ แค่เป็นคน เทวดา ชั้น พระภูมิ ก็ยังดีกว่ามึง ตั้งเยอะแยะแล้ว ท้าวมหาราช ทั้งสี่ เป็นพระอริยะ ตั้งแต่ สมัย พระพุทธองค์ ทรงพระชนชีพอยู่ แต่ตอนนี้ท่านเป็นพระอนาคามี ทุกองค์หรือเปล่า เราไม่รู้ ท่านก็ไม่กลับมาเกิดอีกแล้ว นิพพานบนนั้นเลย ย้อนกลับไปดูใหม่ คำพูดของแก เราไม่เคยนะ ที่จะเคลียดแค้นแกเลย แกคงสำคัญว่า ตัวเอง เป็นพระอรหันต์แล้วสินะ จึงได้พูดเช่นนี้ ไอ้เฮี้ย

เราก็เหลืออด เพื่อจะให้แกเลิกยุ่งกับไม่เลิก เราก็ยังเป็นปุถุชนอยู่ เรื่องศิล ก็บกพล่องอยู่บ้าง ศิล ๕ เข้าใจไมยากหรอก ขี้เกียจอธิบาย ก็เนี่ย บอกว่าไม่เคยผิดศิล ต่อล้อต่อเถียงไม่จบ สักที ตอบ มาเยอะด้วย แกไปดูข้อที่เราตอบไปข้อเมื่อกี้นี้ได้ แรกๆหลายข้อ ที่แกถามมา จนจำไม่ได้ แต่แกแน่ จำเอามาหมด แต่ข้อไม่ดี ไม่เอามาเทียบเคียงบ้าง อย่าลืมนะ พระอาริยะเจ้า มีอยู่ที่เทวดา พรหมทุกชั้น อยู่ในข้อ พระรัตนตรัย ทั้ง ๓ ประการ พระ พระพุทธ พระธรรม พระอริสงฆ์ โดยที่ แกจะปรามาส โดยไม่รู้ตัว รู้ไว้บ้าง อย่ามาเถียงอีกนะไม่มีเจตนา และไม่ต้องมาตอบด้วย เห็นอยู่ชัดๆ

แกพูดเอง คนที่ถอดจิตไปพบพระพุทธเจ้า พระอรหันต์ ไปได้อย่างไร มีเยอะแยะ ในเมื่อท่านนิพพานไปนานแล้ว เราทำไม่ได้ ก็อย่าพึ่ง ดูหมิ่นดูแคน หรือไปปรามาส ก็ข้อเนี้ย แกรู้ตัว ไหม แกว่า คนที่ทำได้ และพระอรหันต์ แกว่าท่าน เท่านี้ แกก็ด่า พระพุทธเจ้า เสียแล้ว รู้ตัวบ้างเปล่า กับไปดู ข้อของแกใหม่ แกมันไม่ยอมรับ อะไรใคร ง่าย ก็ไม่เป็นไรนี่ แต่แกไปดู ข้อความของแกใหม่ ว่าไม่ได้ ทำอะไรเลยให้เสียหาย

เรื่องพระเครื่องมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับมึงเลย กับมาว่าเฉยเลย ใครมันจะทำชั่วทำดี แกก็เอาของเขาไปไม่ได้ทั้งชั่วและดี แกมันมันมีความสามารถ ที่จะเลี้ยงเรา ครอบครัว ทั้งหมด ต้องการอะไรก็ได้ ๆ หรือเปล่า อยากทราบ จะบอกให้ ของเราน่ะไม่ใช่มีองค์เดียว มีเยอะเสียด้วย เป็นหมื่นๆองค์ แกเก่งกว่าพระพุทธเจ้าหว่ะ ที่จะบอก ให้ คนอื่นมีแค่องค์เดียว แค่นี้ มึงไม่เข้าใจจะมาถามเพื่อประโยชน์อันใด แกก็ว่าเรามาทุกข้อ แกไปดูประวัติพระพุทธองค์ และพระอรหันต์ ท่านต้องเกิดมาเป็น ฤาษี นักบวช นับชาติไม่ถ้วน กว่าจะมาตรัสรู้ ตรัสกิเลสได้ แล้วมาบอกเป็นปุถุชน ก็แกบอกเอง เกิด เป็นพรหม โง่ฉิบหาย ให้แกย้อนไปดู คำพูด ของแก ว่ามันถูกทุกอย่างไหม

ถูกต้องถ้าแก เป็นพระอริยแกคงไม่พูดแบบนั้นแน่นอน ไอ้น้อง ถ้าแกไม่ใช้ใจ ไปตรวจสอบ ร่างกาย แกจะเอาอะไรไปตอบ และไปดูกาย ในเมื่อใจเรากับจิต มันตัวเดียวกัน แกมันพูดวกไปวนมา ไปดูกาย แกยังพูดไม่ถูก ถ้าแกไม่ใช้ใจ อยากถามหน่อย ใจแกนึก ให้พูด ใจไปสั่ง กายใช่ไหม ถ้าแกไม่ดูที่ใจตัวเอง ปรงที่กาย ก็ต้องใช้ จิตใจตังเอง ทำดีหรือชั่ว ใจมัน สั่ง กายให้ไปทำต่างหาก ทุกเรื่องแหละ เรามิบังอาจว่าภูมิจิตภูมิธรรม เท่ากันหรือเหนือกว่า เพราะเราเอง ยังมีทุกอย่างครบ โลภโกรธ หลง ทำอย่างไรที่จะให้เรา พ้นทุกข์ได้ เท่านั้น

ฮาฮ่าฮ้าๆๆๆๆๆมึงนี่แน่มาก พระอรหันต์องค์ไหน ที่ไม่ทำผิดไม่มี เตือนก็ไม่เป็นไร ได้อานิสงฆ์อีก กู ว่ามึง เก่งกว่าพระพุทธเจ้า พระอรหันต๋อีกหว่ะ นับถือจริงๆ กูพึ่งเจอคนเก่งนี่แหละ พูดกับมึงแล้วเหนื่อยหว่ะ) (นี่ผมคอมเม้น ของเขา ถ้าพระอรหันต์ทำผิด ไปเตือนท่าน อานิสงส์มหาศาลนะครับพี่ ทราบรึป่าว? ไม่ใช่หลับหูหลับตา อาจารย์กูกูห้ามแตะต้อง พระอรหันต์ทำผิดก็มีมากครับ คนที่ไม่เคยทำผิดมีองค์เดียวคือพระพุทธเจ้าครับ
    แต่ส่วนไหนหละครับที่ผมไปด่าครูบาอาจารย์)

(ไอ้เฮี้ย กูไม่อธิบายต่อนะ เพราะมึงเก่งกว่าพระพุทธเจ้าเสียแล้ว

เดี๋ยวมาต่อท้อนท้ายว่ะกูจะตอบให้มึง หมด ต่อไป คงไม่ตอบอีกแล้ว เพราะมึงเก่งทุกอย่างแล้ว น่ะ กูไม่อาจ ต่อกรได้ ความรู้ กูมันนิดเดียวเอง[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->

19. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:หัวข้อ ๑ ท่อนที่ ๔ :cool:
    QUOTE=Archeopteric]
    อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    ดูวันที่ได้นะครับ ฟังตั้งแต่ปีที่แล้ว

</TD></TR></TBODY></TABLE></B>

</TD></TR></TBODY></TABLE></B>

ส่งอะไรมาเอ่ย ไม่เห็นมีอะไรเลย

ยังไงก็ยกพุทธพจน์เอามาใช้เป็นเหตุผลไม่ได้สินะครับ

ปริยัติเยอะๆ[/QUOTE]

:cool:({) เราส่งแล้ว หัวข้อ ๑๐ กว่าข้อ ไม่ได้รับรึ เดี๋ยวจะส่งไปให้ใหม่ นะ เดี๋ยวตอบข้อสุดท้าย ก่อน :cool:
    เสียดายที่ท่านเกิดมานาน มีโอกาสศึกษาธรรมมาเยอะกว่า แต่ไม่ได้ช่วยพัฒนาจิตใจของท่านได้เลย
    บุญอย่าไปทำมากครับ จริงๆผมก็เป็นคนทำบุญมาก ทำทุกเดือน แล้วก็จะเป็นผู้นำบุญ คือชวนเพื่อนๆที่ทำงานช่วยกันทำ ที่ผมทำบุญผมทำเพื่อตัดความโลภครับถึงได้ทำเยอะ ทำเพื่อให้ทานบารมีเต็ม ดังที่หลวงพ่อท่านได้กล่าวเอาไว้ แต่ถ้าพี่อยากทำบุญหวังผลไว้ใช้ชาติหน้า ถวายสังฆทานครั้งเดียวอานิสงส์ก็ใช้ไม่หมดแล้วครับ นิพพานก่อน แต่ต้องเข้าใจนะครับว่าสังฆทานคืออะไร พอได้แล้วครับท่านไม่ต้องเน้นทำบุญมาก เน้นพิจารณาก่อน เริ่มแรกคือพิจารณาร่างกาย สักกายทิฏฐิ ตัดให้ได้ก่อน หรือถ้าท่านเป็นพระโสดาบันแล้วก็มาพิจารณาจิตเป็นอันดับต่อไป กามราคะ ปฏิคะ ตัดให้ได้ ลองไปศึกษาจากหลวงพ่อดู ถ้าไม่มีผมส่ง MP3 ไปให้ฟังก็ได้ เร่งพิจารณาหน่อยอายุเยอะแล้ว ความจริงอายุเยอะหรือน้อยก็ไม่ได้แปลว่าใครจะตายก่อน เผลอๆผมจะตายก่อนพี่ด้วยซ้ำ เพราะชีวิตเป็นของไม่เที่ยง แต่ความตายเป็นของเที่ยง ถ้าคุณทำกรรมไว้ ชาติหน้าคุณก็ต้องไปชดใช้ แต่ถ้าคุณทำบุญไว้ ชาติหน้าก็ต้องไปเสวยบุญเหมือนกัน แต่ถ้าบุญคุณหมดเมื่อไหร่ โน่นนรกรอคุณอยู่ แบบนี้ยังจะอยากทำบุญเพื่อหวังผลกันอีกไหม บุญเป็นเพียงแค่เครื่องประคับประคอง ปัญญาสิเป็นเครื่องนำทาง เร่งพิจารณาให้มากๆ

:cool:({) ขอบคุณ นะที่สั่งสอน ตัวเองยังทำไม่ได้ จะพูดได้อย่างไร ครูบาอาจารย์ ท่านยังไม่ สอนอย่างแกเลย ยิ่งทำยิ่ง ตัดความตะหนี่ ความโลภเบาลง อย่าเอาคำพูดพระพุทธเจ้ามา พูด หรือของครู บาอาจารย์ เอาท่านมาเหยียบย่ำ นะจะบอกให้ ไอ้ทีพูดนะถูก แต่ไม่ได้ ถูกทั้ง หมด ดูพ่อแม่ครูบาอาจารย์ ท่านทำ สร้างโบรถ วิหารการเปรียญ สร้างหลายวัด เป็นร้อยวัดยังมีเลย บางองค์ บางองค์ถึงกับ บอกว่า เกิดมาชาติหนึ่ง พึ่งทำได้นิดเดียว เพราะมึง มัน เก่งกว่าพระพุทธเจ้า ถึงได้พูดเช่นนี้ เกิดมา เราไปกราบ ครูบาอาจราย์ ก็ไม่น้อย ไม่มีองค์ไหน ที่พูดแบบ แก ไม่ว่า แกหรือเรา ไม่มีใคร เอาความชั่ว ความดีของใครไปได้ อย่างดี ไป ยินดีกับ เขาไม่ว่าบุญ หรือบาป ได้รับ ๒๐ เปอร์เซ็น แกก็ทำ

ของแกไปคนเดียว เถอะ เราจะทำของเราไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหมดลมหายใจ ตายไม่มีใคร หนีพ้น ที่แกพูดมา มันค้านกับ ความจริง ในหลายๆด้าน ไอ้ที่ ถูก ก็มี ยอมรับ แต่มันอวดเบ่ง ทุกแบบ ไหนบอก เป็นปุถุชน แต่ไม่ยอมรับฟังคนอื่น ถ้าทรง พระไตร ปิฎก พระพุทธเจ้า เรียกว่า เถรใบลานเปล่า ถ้าคน มันพูด ใช้เหตุผล จริง คงไม่ พูดว่า (โง่ฉิบหาย ที่เกิดเป็นพรหม) เพราะพระอริยะ ตั้งแต่พระโสดาบัน ถึงพระอนาคามี ๓ ระดับนี้ เลือกชั้น อยู่ได้ จะอยู่ตั้งแต่ ชั้น จาตุมมหาราชิกา ไปถึงกระทั่ง พรหม ชั้นที่ ๑๖ แต่พรหม ชั้นที่ ๑๓ ถึง ๑๖ นี่จำกัน อยู่ได้ เฉพาะ พระอนาคามีเท่านั้น พูดผิด ขออภัย ขอตอบแค่นี้ แหละ เสียเวลามามาก แล้ว ไอ้คนเก่งกว่า พระพุทธเจ้า ตั้งแต่เกิดมา ยังไม่เคยเห็นใคร ที่ สัมหาวขนาดนี้ เลย สวัสดี :cool:<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- google_ad_section_end -->

20. บุญทรงพระเครื่อง

2
    วันนี้ขอนำเสนอสมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๒ใช้แม่พิมรุ่น ๑ เป็นแม่แบบสร้างปี ๒๕๓๕ ไม่อุดกริ่ง ฐานกลวง
    ใคร มีสมเด็จองค์ปฐมไว้บูชา จะมีลาภมาก พระพุทธคุณมีครบทุกด้าน ตามแต่จะอธิฐานเอาตามใจชอบ ถ้าไม่ผิดศิลธรรม ถ้าเอาไปใช้ในทางจี้ปล้น ลักขโมยจะโดนยิงแสกหน้า ใช้ในทางมิตรฉาทิฐฐิจะไร้ผล ป้องกันอัตรายทั้งมวล กรรมนี้ทำบ่อยๆ ก็จะให้ผลในปัจจุบัน ถ้ากรรมหนักให้ผลเร็วมาก ทั้งชั่วและดี
    <!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>