รวมเรื่องเล่าทะลุมิติจากยายผีป่่าจอมโม้(ตำนานรักสามเส้าเจ้านางแห่งขอม)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 29 พฤศจิกายน 2008.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตัวไปกินข้าวก่อน ถ้าไม่มีเหตุขัดข้อง จะมาเขียนต่อว่า พระพันปีสาย ณ บ้านน้อยลำชีนคร ท่านเล่าเสริมว่าอย่างไรบ้าง ตั้งแต่ตกฟากเลยนะคะ

.................................

2. DevilBitch

ท่านยายสายเริ่มเล่าเพราะหลานสาวรบเร้าว่า "ตั้งแต่เกิดมาทำไมแม่ถึงกลัวลูกตัวเอง"

"ก็จะไม่ให้แม่สูกลัวได้อย่างไรเล่า...พอคลอดออกมา ตอนนำกลับมาเรียกขวัญที่บ้าน ตอนนั้นสายรกยังไม่หลุดดอก ยายก็เอาสูใส่ในกระด้ง เอาดอกมะเขือ ดอกเข็ม ดินสอ สมุดหนังสือ ผูกแขนรับขวัญ แต่พอจะเอิ้นขวัญ คนมาที่บ้านมากมาย เขาตกใจ เพราะอยู่ๆ หมาก็เห่าก็หอนขึ้นมา เอาน้ำสาดก็ไม่ไป มันยิ่งแห่มารวมกันที่งานเอิ้นขวัญของสู...สูเกิดหน้าหนาว เกี่ยวข้าวเสร็จพอดี ลมหนาวพัดมาหวี่ๆ ไม่น่าแปลกใจ แต่วันนั้นมันพัดเป็นงวงช้างขนาดใหญ่ ชาวบ้านเขาเลยลือกันว่า ลูกอีทองแดงคนนี้มันเป็นเด็กประหลาด มีหมอเถรมาร่วมงานด้วย บอกกับตายและยายว่า "เด็กคนนี้เกิดวันแข็ง ถ้าเป็นผู้ชาย หากไม่เป็นโจรก็เป็นพระที่เก่งมากๆ แต่นี่เป็นผู้หญิง ถ้าเลี้ยงดี พ่อแม่มีโชคมาก แต่ถ้าเลี้ยงไม่ดี พ่อแม่พี่น้องลำบาก ให้พ่อแม่มันเลี้ยงเองไม่ได้ดอก ต้องให้ตากับยายเลี้ยง"

...........................................................

(อิอิ..เอาใจคนไม่เข้าใจภาษาท้องถิ่นอิสาณ เลยพากษ์ไทย ถูกใจป๊ะ)

.................................................................

3. DevilBitch

พอตกกลางคืน แม่ทองแดงก็อ่อนเพลียจนหลับไป ปล่อยให้พ่อที่เห่อลูกสาวแรกคอยดูแลข้างๆ น้องเมียที่เพิ่งแตกเนื้อสาว อวบ ขาวกว่าเมียตน...น้าสาวก็แสนดี อาศัยที่มีนมใหญ่ เวลาหลานสาวร้องไห้ ก็จับปากยัดนมตัวเอง ตอนนั้นท่านแม่ทองแดงหามีน้ำนมไม่ เพราะไม่เนื้อ นม ไข่ อย่างน้องสาว ต้องไปขอตวงน้ำนมแม่ลูกอ่อนคนอื่นมาแทน

...............................................

นอกชานพวกน้าๆ เขาหลับคอพับกันหลังงานเลี้ยงเลิกรา แต่มีน้าชายคนหนึ่ง แกลุกขึ้นไปฉี่ แล้วตกใจรีบรี่เข้ามาที่กระด้งหลานสาว

.................................

"ตื่นๆ พี่อ้ายๆๆๆ พี่แดงๆๆๆ ตื่นๆ ปอบมันมาแล้ว มันสิมากินอีนางน้อย!"

.....................................................

4. DevilBitch

ท่านยายเล่าต่อว่า พอทุกคนได้ยินเสียงโหวกเหวกของน้าชาย ก็ตกใจตื่นตามๆ กัน แล้วได้ความว่า ที่ร้องนั่นเพราะ ตอนจะลงเรือนไปฉี่ข้างรั้วสวน เห็นมีแสงสว่างพุ่งออกมาจากโคนต้นมะขาม แล้วลอยมาทางเรือน พุ่งเข้าไปที่ช่องหน้าต่าง ข้างเติ่น...

....................................

"แสงกระสือ แสงปอบแหล่วจั๋งซี้!" น้าชายอธิบายแบบเชื่อเช่นนั้น หลายคนก็เชื่อ แต่ตาและยายท่านไม่เชื่อ เพราะท่านเชื่อว่า ครูธรรมของท่าน สามารถป้องกันพวกผีหยาบได้ชะงัดนัก นี่ถ้าไม่ใช่ระดับเทวดา นางฟ้า คงไม่กล้าเข้ามาดอก...

แต่เพื่อไม่ให้เป็นการประมาท...ก็ไปเอาใบหนาดมาล้อมกระด้งเพิ่ม (จากตอนแรกมีสองสามใบพอเป็นพิธี) และต้องมีหนามมารองก้นกระด้งด้วย (ยายผีป่าลองนึกย้อนภาพไปในช่วงนั้น นี่ถ้าฉันเผลอกลิ้งมาหน่อย กระด้งพลิก คงเจอหนามทิ่มแน่นอนเนาะ)

..........................................

เป็นอันว่า ท่านตาและท่านยายต้องขึ้นพานครูทรงธรรมอีก เพื่อหาที่มาที่ไปว่า แสงนั้นคือแสงอะไร มาทำไม เพื่ออะไร ..

.......................................

สุดท้ายก็ได้คำตอบว่า

"เป็นแม่ซื้อท่านมาดูแล ตามคำอธิษฐานของเหล่านางโบราณที่จงรักภักดีของพระแม่เจ้านั่นเอง...พวกนางเข้าเขตนี้ไม่ได้ จึงต้องบอกผ่านพระแม่ธรณีและพระแม่ซื้อมาช่วยสงเคราะห์แทน"

..............................................

ท่านตาและท่านยายเห็นใจเหล่านางบริวารผู้แน่วแน่ต่อพระแม่เจ้า จึงบอกทางสว่างให้ ว่าจงยินดีที่เจ้านายตนนั้นได้มาเกิดแล้วตามกรรมที่เคยทำมา และพวกเขาก็ต้องเข้าใจว่า ทุกดวงจิตต้องเป็นไปตามกรรม จงน้อมจิตเข้าหาพระรัตนตรัย แล้วจงไปผุดไปเกิดเถิด หากมีบุญต่อกัน สักวันต้องได้เกิดมาพบนางอันที่เคารพผู้นี้ไม่ชาติใดก็ชาติหนึ่ง แล้วจงมาเกื้อหนุนกัน...ว่าแล้วก็มี ๔ นางที่เข้าใจ ยอมตัดใจ ยอมรับฟังธรรมของพระพุทธเจ้า แล้วได้ไปผุดไปเกิด ...และมีหลายนางที่ได้เป็นนางฟ้า ก็อธิษฐานว่า "จะขอดูแลพระแม่เจ้าจนกว่าองค์ปุตราชได้มาเกิดและครองรักกับพระแม่เจ้าในภพนี้อีกครา... เหล่านางฟ้าก็จะลาไปตามบุญกุศลที่สั่งสมมา

.....................................

ตั้งแต่นั้นมา ...เป้นที่รู้กันว่า

ยายผีป่ามีเพื่อนต่างมิติ..และมีเพิ่มมาเรื่อยๆ....ทั้งมาแบบเคยรู้จักกันมา และมาแบบอยากมา หรือมาแบบจำเป็น บ้างมาแบบไม่รู้จะไปคบใคร คบอีบ้านี้หละ

...............................................

5. DevilBitch

พอท่านยายเล่าถึงตอนที่นางฟ้าเหล่านั้นจะปลดระวางก็ต่อเมื่อเด็กหญิงโตแล้วมีผัว ซึ่งผัวนั้นต้องเป็นผัวในอดีต ...

โหย...ฉันจะรู้ได้ยังไงว่า...ท่านปุตราชนั้นเกิดมาเป็นใครกันแน่...เวลาไปเรียน ก็เจอแต่ไอ้จอมซน ถ้าไม่ซนมันก็ตุ้งติ้ง ...เราไม่เห็นมันมีใครน่าจะใช่อนาคตสวามีเราเล้ย...

..................................

6. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

โห มีคู่หมั้นหมายแต่อดีตมาล่วย สมเป็นขัตติยราชกำแหงนารี
    มิอาจไม่ นับถือ นับถือ (ปนริษยาเล็กน้อยเป็นมรดกโลก)

7. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    สนุกดีค่ะ คุณยาย

ว่าแต่...ถามคั่นหน่อยได้ไหมคะ

การระลึกชาติ ย้อนไปในอดีต สามารถเรียนได้หรือคะ
    จินนึกว่าต้องสั่งสมบุญบารมีมาจนล้น หรือ ปฏิบัติธรรมอย่างเข้มข้น
    จึงจะทำได้..

คนที่กะดำกะด่าง กะพร่องกะแพร่งมา
    ก็สามารถหรือคะ....

8. DevilBitch

การระลึกอดีต สามารถเกิดขึ้นได้หลายกรณี แต่เอาแบบง่ายๆ นะคะ

.................................................

ให้คุณเปรียบเทียบการทำงานของระบบคอมพิวเตอร์นะคะ การระลึกอดีตหรือเห็นอนาคตนั้น มันต้องทำพลังจิตให้จูนกับอดีตและ / หรือ อนาคตได้ คนสมัยโบราณ โดยเฉพาะการสื่อสารเวลาจะยกทัพไปรบนั่นนี่ เขารู้จากการสื่อทางญาณพลังจิตนะคะ

.............................................

หากเราอธิษฐานจิตก่อนตายว่า เกิดชาติหน้าฉันใด ขอให้ฉันยังมีความทรงจำนึกเห็นความเคยเป็น(จะเอาตอนไหนก็กำหนดไว้) เวลาเกิดมานะคะ มันจะยังรู้สึกว่า เราเคยเป็น เคยอยู่ เคยผูกพัน

ทีนี้เราก็มาค้นหาไฟล์ทั้งไฟล์เก่าไฟล์ใหม่ ไฟล์ที่ดีลีทไปบ้าง ค้นมา แล้วนำมาประกอบกัน (ลองพยายามทำจิตให้โล่งโปร่งสบายๆ นะคะ แล้วเราลองค่อยๆ หลับตา หายใจปกติ อย่าเกร็ง แล้วนึกย้อนไปว่า เมื่อวินาทีที่ผ่านมาเราทำอะไร เรากำหนดเป็นภาพไป ชัดไม่ชัดไม่ว่ากัน ลองย้อนไปเรื่อยๆ อย่าเกร็ง จำได้เท่าที่จำได้ ถ้าไม่ได้ย้อนผ่านไปอีกที่พอจะจำได้ ย้อนไปย้อนมาให้มันคล่อง แล้วบันทึกไว้ในไฟล์ประมวลเหตุกาณ์ส่วนตัว ทีนี้เรามาฝึกผ่านพลังจิต ให้เรานึกถึงระบบของคอมพิวเตอร์ โดยเฉพาะระบบอินเตอร์เน็ตเนี่ย มันทำงานได้อย่างไร อยู่กันคนละที่ ยังสื่อถึงกันได้ ทั้งตัวหนังสือ ภาพ เสียงเอย ยายผีป่าไม่ได้เรียนเทคนิคคอมพิวเตอร์ แต่รู้ว่าข้อมูลต่างๆ มันอยู่ที่ไหน มันไม่ได้อยู่ที่หน้าจอ มันเก็บงานไว้ที่เคทฮาร์ดดิสใช่ไหม แล้วมันส่งไปหน้าจอ ต่อไปที่คีย์บอร์ด ต่อไปที่ลำโพง ต่อไปที่กล้องด้วยสายอะไรต่อมิอะไร แต่มันทำงานเชื่อมโยงกันบางทีทำพร้อมๆ กันได้ เพียงเราสมองและความต้องการของเราสั่งไปว่าจะเลือกทำอะไรบ้าง(พลังจิต)

แล้วทีนี้เราสามารถพ่วงข้อมูลไปเครื่องอื่นๆ ได้ใช่ไหม เราใช้สายเชื่อมอย่างไร (นี่ก็ผ่านพลังจิต)

และยังสามารถส่งผ่านระบบอินเตอร์เน็ตได้ เรามาดูว่าถ้าเราคิดว่าเราคือระบบเหล่านี้ เราจะทำอย่างไร ที่เราจะสามารถเข้าไปดูข้อมูลของเราที่เคยทำไว้ได้บ้าง เราจะส่งข้อมูลต่อไปคนอื่นๆ อย่างไรได้บ้าง เราจะรับข้อมูลคนอื่นๆ อย่างไรได้บ้าง

..............................................

อย่างยายผีป่่าเนี่ยนะเค๊อะ

เริ่มฝึกฝนจนรู้วิธีการอย่างง่ายที่จะสื่อกับคนมากมายทีเดียวพร้อมกันได้ และยังสามารถเก็บไว้ เผื่อคนอื่นๆ ที่ยังไม่สามารถจูนเข้ามารับรู้ได้ พลังตรงนั้นยังไม่ถดถอย

ยายผีป่าใช้วิธีนี้ค่ะ

สื่อผ่านพลังจิต

พวกคุณก็ทำได้ สื่อผ่านพลังจิตเช่นเดียวกับยายผีป่า และอาจก้าวหน้ากว่า สื่อได้อีกหลายทาง

แต่ทางที่ดีที่สุดคือ

ผ่านพลังจิต.คอม เว็บธรรมะที่มีสมาชิกและผู้เข้าชมมากที่สุดในจักรวาลจ้า

อิอิ

9. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ..กราบ สุมาเตอะ..ยายผีป่างาม ๆ ตรงหน้าตัก..สืบเนื่องจากเมื่อคืนน้องนางได้อ่านกระทู้ต่าง ๆ ของยายผีป่าไม่ว่าจะเป็นสร้างศูนย์บำบัด หัวหน้ากลุ่มสตรี งานราษฎร์ งานหลวงเยอะแยะไปหมด นี้ถ้ามาทำงานที่เดียวกันกับอีหล่าวัชแล้ว สงสัยตัวชี้วัดต้องได้คะแนนเต็ม 5 เป็นแน่แท้ ...อ่านแล้วรู้สึกเศร้าโศกาอาดุลเป็นยิ่งหนัก..ที่ผ่านมาเทียวมารบเร้าคุณยายผีป่าให้รีบออกจากส้วมบ้าง ออกจากกองน้ำลายหน้าคอมของยายบ้าง..เศร้าใจตัวเองนักกว่าคุณยายจะมีเวลาพักผ่อน ก็มาขัดจังหวะอยู่ได้..........เอาเป็นว่า..คุณยายผีป่าว่างจากงานราษฎร์งานหลวงเมื่อใดค่อยมา อักษรต่อได้นะคะ..ไม่รบเร้าละเอาอาทิตย์ละ แผ่นยังได้(คนอื่นจะว่าเดี้ยนไหมนี้ 5++)..Take care ..เด้อคะคุณยายผีป่า

10. DevilBitch

แหม...ช่วงนี้อู้งานบางงานบ้าง เพราะว่าบางทีเราทำอย่างหน้ามืด(แหม...คำๆ นี้ถ้าใช้กับผู้ชายคงคักแท้น้อ) มันก็ไม่ได้อะไรนัก

ขอยกตัวอย่างนะคะ เมื่อสองปีก่อน และกระตุ้นโครงการนี้ซ้ำซากผ่านทุกคนที่มีส่วนเกี่ยวข้องในหมู่บ้าน เป็นโครงการที่ยายผีป่่ามั่นใจว่า "งานนี้หากทุกคนร่วมมือร่วมใจนะคะ รับรองว่าได้มีเงินตรส่งตัวเองเรียนราม อุ้ย ส่งลูกเต้าเรียนสูงๆ กันทั่วถ้วน แต่ไม่ว่าจะคุยกับใคร เขามองว่า เหลวไหล มันยุ่งยาก เราคิดว่ามันไม่น่ายุ่งยาก แต่กึ๋นพวกเขามันดูเป็นไปยากและยุ่งยาว่างั้นเหอะ

แต่พอยายผีป่าได้มีโอกาสลุยขอเข้าไปนั่งคุยกัยผู้ที่พิจารณางบประมาณของจังหวัด งบที่จะขอรับการสนับสนุนมายังหมู่บ้านนะคะ แล้วเกริ่นโครงการนี้ไปยังเขาว่าอยากทำอย่างนี้นะคะ แต่ไม่มีใครเก็ตเลยว่ามันมีประโยชน์อย่างไร แต่เชือไหมว่า เขาตอบว่า มีคนเสนอโครงการนี้ผ่าน อบต. หินดาด และโครงการนี้ทางจังหวัดยกให้เป็นแผนแม่บทของจังหวัดทีเดียว คุณเอื้อมเดือนเป็น อบต. หรือคะ ทำไมไม่ทราบเรื่องคะ นี่กำลังจะจัดงบไปให้นะคะ เห็นว่า ยี่สิล้านนี่หละ "ยายผีป่าตอบว่า ไม่ได้เป็น อบต ไม่ได้กินเงินหลวงเลย งานที่ทำคือควักเงินตัวเอง แต่เสนอเรื่องนี้มาบ่อยมาก จนคยเขาระอา ส.ส. คนนี้เต็มทนนะคะ หัวหน้าถามว่า "อ้าว..คุณเอื้อมเดือนเป็น ส.ส. เขตไหนคะ" อุ้ย..พี่ผู้อำนวยการคะ ที่น้องเอื้อมหมายถึง ไม่ใช่สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร หรอกนะคะ แต่น้องเอื้อมนี่คือ "สตรี (ส.) ผู้เสือก (ส.)ทุกงานค่ะ"

11. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ ยาย....

อนุโมทนา สาธุ กับทุกสิ่งที่ยายทำมา และกำลังจะทำเด้อจ๊ะ

เกิดชาติหน้าฉันใด ขอให้สวย ขอให้เก่ง สัก 1 ใน สิบของยายเต๊อะ

----------------------------

เดี๋ยวจะไปลองฝึกจิตตามที่ยายแนะนำนะคะ
    แต่ว่า..
    ชาติหน้าอยากเกิดเป็นผู้ชายน่ะ..มีวิธีแนะนำไหมคะ
    (น่าน...ยังไม่พออีก)

12. DevilBitch

คิดผิดคิดใหม่นะคะมิสจินนี่... เพราะถ้าขอสวยหนึ่งส่วนสิบของยายผีป่า ขนาดชาตินี้ยายผีป่ายังสวยได้แค่นี้ คนบ้าอย่างนี้ คิดว่าสวรรค์จะเออออห่่อหมกให้สวยทุกภพทุกชาติหรือคะ...

ขนาดนอนตื่นมา เจอกระจกตู้เสื้อผ้าบานเลื่อน ยังผวา ไม่กล้ามองหน้าตัวเองเลยนะคะ

ขอให้สวยๆ หยาดฟ้ามาดิน ตามแบบส่วนตัวกันดีกว่านะคะ ชาติหน้าไม่รู้จะได้เกิดเป็นคนอีกหรือเปล่า

.......เพราะเล่นชิงหมาเกิดบ่อยๆ เทพพรหมท่านถมึงตารอเล่นงานอยู่รู้ป๊ะ

ท่านจะมาเกิดเป็นคน เราจะไปเกิดเป็นลูกหมา ดันคอยกันท่าท่านเหล่านั้น ท่านไม่ยอมละคราวหน้า ถ้าได้เกิด อาจเกิดเป็นลูกหมา ให้พวกคุณๆ เลี้ยงนะคะ อยากรู้ว่าใช่ยายผีป่าไหม ให้สังเกตที่หางนะคะ มันจะคอยชูหางตลอดเวลา ชูอย่างเดียวไม่พอ มีกระดิกปลายหางนิดๆ

อิอิ...

13. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณวัช
    พึ่งไปอ่านให้ห้องจักวานมา
    ทำไมพระแม่เจ้างานมากขนาดนี้ ยังเจียดเวลามาเล่าเรื่องขี้โม้
    (สอดแทรก อนิจจัง ทุกขัง อนัตตาไว้อย่างแนบเนียน)
    ให้คนตาดำๆ ใจก็ดำ อย่างเราอีก เกรงใจจริงๆ
    ขอให้พระยายเจ้า เจริญ ๆ เถิด

14. watwa-aram

แหม ๆๆๆๆๆๆๆๆ อบต.ที่ใด ช่าง ไม่ให้ความร่วมมือเลย ใจเย็น ๆ นะคะยายผีป่ารอให้หญิงวัชได้เป็น ปลัดกระทรวงมหาดไทยก่อน(รอสัก 10 ชาติไหวไหม)..จะจัดการซะให้เข็ด
    สงสัยยายผีป่ายังไม่รู้ว่า อบต.ย่อมาจากอะไร ต้องหลังไมค์คะยาย5++..
    เสียงแว่วมาจาก ท่านนายกรัฐมนโท..แหมคุณวัชอยากเป็นปลัด..เอาตัวประหลาด ไปก่อนละกัน..แหม..ฝันตอนดึก ๆ ก็ไม่ได้เชียวรึ หึหึ
    Pawanrat-jin สวัสดีคะพี่จินมาเฝ้ารอยายเหรอคะ..พึ่งถึงห้องคะวัชนะรถติดมากมายฝนตก
    ยืนจนขาแข็ง..ทีแรกจะให้นางสนมเอาฮอริคอปเตอร์ไปรับ แต่ไม่มีที่จอด เซ็ง น้องหญิงเลยต้องได้โหนเป็นชะนีไปเลย..ป.ล.อยากลองความลำบากดูเฉย ๆ คะเพราะปกติ เดินเอา 5++++

15. Pawanrat-jin

16. Pawanrat-jin

หวัดดีค่ะ น้องวัช คนสวย

มาจ๊ะจ๋ากะยายก่อน..จะไปพาลูกนอนแล้วค่ะ

-----------------

อ้อ รับราชการทั้งที ต้องหวังให้สูงหน่อยสิน้อง
    อาไร้ หวังแค่ตำแหน่งปลัดกระทรวง...โธ่

17. watwa-aram

แวะมาทักทายบ้านนี้ตื่นกันยัง เอ้า ๆ เร็ว ๆ ตลาดจะวาย ผู้ชายจะหมด อนาคตจะขึ้นคาน.
    5++
    ...... เอาบุญมาฝาก ตักบาตรพระสงฆ์ 4 รูป ปล่อยเต่า 1 ตัวคะ
    บุญใด ๆ ที่ข้าพเจ้าและครอบครัวได้รับในครั้งนี้จะส่งผลให้แก่ทุกท่านที่เข้ามากระทู้ยายผีป่า เช่นเดียวกับข้าพเจ้าทุกประการเทอญ..

18. Pawanrat-jin

คุณยายยุ่งหรือคะ...

วันนี้ไม่เห็นเข้ามา..

แฟนคลับมานั่งรอหลายคนแล้วน้า...

19. ปัทจัดตังค์

ปัทจัดตังค์ Pattama Nitsaro

แวะมาทักทายจ้า

20. watwa-aram

สวัสดีเจ้า..คุณยายของเราไปติดงานราษฎ งานหลวงอยู่ที่ใดหนอ..คิดฮอดอย่างแรงงงงงงง