รวมเรื่องเล่าทะลุมิติจากยายผีป่่าจอมโม้(ตำนานรักสามเส้าเจ้านางแห่งขอม)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 29 พฤศจิกายน 2008.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

แหม...คือว่าเมื่อคืนเน็ตมันหลุดบ่อย เพราะพายุเข้า ฝนตกหนักที่กระท่อมลายตะกวดของยายผีป่า ทำให้มันซะล้างเครือข่าย เอไอเอส (อิส) ไปหมด เลยต้องอดเล่าต่อยาวๆ

ฮ่าฮ่า ภาพถ่ายปิดหน้าปิดตาไม่ใช่อะไรนะคะ

เพราะว่ายายผีป่าเนี่ย หากใครมาจ้องมองดวงตา ช่วงวันปล่อยผี อาจทำให้ผู้นั้น ต้องมนตรา ติดเชื้อบ้าไปกับยายผีป่าได้ แก้ไม่หาย ครอบครัวระอากันหลายบ้านแล้ว

เพื่อเป็นการป้องกัน...จึงจำต้องปิดแววตาอันน่าสยองไว้

แหะๆ จะให้เปิดหน้าตาไปทำไม๊...ดูไม่จืดร๊อก....ขนาดหุ่นก็ยังกะไม้เสียบผี

เอ้า...เรามาว่ากันเรื่องไม้เสียบผีก่อนนะคะ

ทำไมเขาถึงเรียกว่าไม่เสียบผี

อันนี้เคยถามคนที่เขาว่าเรามาว่า

"กินอะไรเป็นกะเขาบ้างไหม ไว้หุ่นเหมือนไม้เสียบผี"

ก็เลยถามว่า เคยเห็นไหม

เขาก็บอกว่า ว่าตามๆ กันไป

ไอ้เรานี่มันชอบหาที่มาที่ไป เลยวิ่งไปถามสัปเหร่อ (แกตายไปแล้วหลายปี รถชนแกตายตอนที่เข็นศพทารกไปฝัง)

แกบอกว่า อยากรู้ตามแกไปเอาศพไปทิ้งป่าช้าสิลูก

ยายผีป่ากับคณะเด็กโรงบาลที่ชอบนักเรื่องที่คนอื่นเขาไม่ชอบกัน เดินตามหลังตาสัปเหร่อไป

บางศพแกก็เอาฝัง โดยเฉพาะศพเด็กเพิ่งคลอดแล้วตายที่โรงบาล (เรียกสั้นๆ ตามประสาที่เขาพูดกัน จริงๆ ให้ถูกต้องต้องใช้คำว่า โรงพยาบาล หากเป็นสมัยรัชการต้นๆ ท่านเรียก โรงหมอฝรั่ง หรือพอสร้างศูนย์ขึ้นมา ก็เรียกว่า ศุขศาลา ซึ่งรัชกาลที่ ๕ ไปได้แบบมาจากประเทศสวีเดนค่ะ)

เมื่อไปถึงป่าช้า แกก็ทำการเอาไม้เหลาปลายแหลมถือไว้กับมือ เวลาที่เผา ศพมันพอง ทำให้น้ำเหลืองเดือด มันอาจกระเด็นออกมาได้ (ประทุ) ก็เลยต้องคอยจิ้มๆๆๆๆ ให้มันแตก จะได้ไม่ประทุ ทีนี้มันมีไม้ทับศพเช่นกัน อันนี้อวบหน่อย หนักด้วย ยายผีป่าเลยล้อเลียนเพื่อนที่ไปด้วย ครอบครัวนี้อ้วนมากๆ ว่า "หุ่นไม้ทับศพ" คือสมัยนั้นเขาไม่ตัดข้อเอ็นนะคะ เพิ่งมาตัดยุคใหม่ๆ (แหม...ดูท่าเรานี่โบร๊านโบราณปานนั้นจริงๆ เนาะ)

ไม้ทับศพนีต้องขนาดหมอนรองทางรถไฟเชียวนะคะ ซุงทั้งท่อนเลยก็ได้ สมัยนั้นหาง่ายจริงๆ

............................

อีกอย่างตาแกอบอกว่า ถ้าศพของผู้ดี มีตระกูลสูง ตาได้ยินว่า ต้องให้ยืน ก็เลยต้องมีไม้จันทร์เหลากลมแหลมปลาย ทำการเสียบเพื่อทำให้ร่างไม่ล้มลง ยืนอยู่ในโกฎิทองคำ

...............................

ยายผีป่าฟังจากคนชาวบ้านชาวช่อง เขาพูดภาษาบ้านๆ เลยไม่รู้ว่า จริงหรือไม่

..........................................................

2. DevilBitch

ขอตัวไปทานข้าวก่อน ลางทีอาจจะเดินทางไปร่วมพิธีบวงสรวงสมเด็จองค์ปฐม ไม่รู้จะทันไหม

ก็ไปสองชั่วโมงกว่าๆ ดูก่อนค่ะว่าเงินนะมีมั้ย อิอิ

3. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    โมทนานิ..

ได้ความรู้สมัยโบราณเยอะดีค่ะยาย

ไปธุระแล้วมาต่อนะคะ..

---------------------

หุ่นดีมากค่ะยาย...
    แต่สงสัยยายตาดุจริงๆเนาะ
    กี่รูปๆ ไม่เคยเห็นตาซักทีเลย

4. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ยายผีป่าเคยบอกว่าเคยฝึกเพ่งกษิณไฟ..แล้วเป็นตาแดง..ฮ่วย!! แล้วตาลุกเป็นไฟ..เวลาเพื่อนมองบอกว่าน่ากลัว ๆ เลยไม่กล้าสบตายาย หนุ่ม ๆ ก็ไม่จะหนีหาย..ยายผีป่าเลย.ต้องนำผมมาปิดตา รึเปล่า อิอิ.

5. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

ตะก่อนหายายไม่เจอ
    จินก็กดเข้าไปหลายครั้งเหมือนกันค่ะ

เข้าไปอ่านบล็อคคุณยายด้วย..
    โห..ซึ้ง ติดใจ.. ติดตามมาจนบัดนี้

พวกเรากดกูเกิ้ล เข้าไปดูได้เลยค่ะ
    (เพิ่มเรตติ้งให้อีก อิอิ)

6. jinngee

jinngee เป็นที่รู้จักกันดี

มาฮาขอรับู^^

7. DevilBitch

แหม...ตกลงแฟนคลับยายผีป่าในห้องนี้ เป็นพวกชอบเรื่องสยองขวัญประเภทอยากอ่านให้มันไปกระตุ้นต่อมขนหัวลุกจะได้นอนหลับฝันดีใช่ไหมถึงได้เข้าห้องผีๆ แต่พอเข้ามาอ่านกลับบอกว่า มาฮา...ตกลงตรงประเด็นที่เข้าห้องผีไหมเนี่ย

ห้องอื่นๆ เขาเล่าแบบอ่านไปไม่กล้านอนไปหลายวัน แต่นี่อะไร อ่านไป ขากรรไกรค้างจนต้องเอาคีมตัวเบ้อเร่มางับให้มันงับลงได้เนาะ

................................

นี่ๆ ยายผีป่าเล่าให้มันโรแมนติก ซีเรียส และลึกลับ ช่วยจินตนาการให้มันหวิวๆ สยึ๋มสยองจนเวลาปวดท้องไม่กล้าเข้าห้องน้ำคนเดียวได้ไหม

..........................ฮึ!

8. DevilBitch

เดี๋ยวมาจ้า...ขอตัวแหกปากร้องเพลง เสือ ธนพล ก่อน

9. watwa-aram

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2009
  10. ลุงชิด

ลุงชิด เป็นที่รู้จักกันดี

โดนอีกแล้วครับท่าน.....งวดหน้าเอาใหม่ไม่เข็ด..

11. หญิงจัน

หญิงจัน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    ยายผีป่ากับคณะเด็กโรงบาลที่ชอบนักเรื่องที่คนอื่นเขาไม่ชอบกัน เดินตามหลังตาสัปเหร่อไป

บางศพแกก็เอาฝัง โดยเฉพาะศพเด็กเพิ่งคลอดแล้วตายที่โรงบาล (เรียกสั้นๆ ตามประสาที่เขาพูดกัน จริงๆ ให้ถูกต้องต้องใช้คำว่า โรงพยาบาล หากเป็นสมัยรัชการต้นๆ ท่านเรียก โรงหมอฝรั่ง หรือพอสร้างศูนย์ขึ้นมา ก็เรียกว่า ศุขศาลา ซึ่งรัชกาลที่ ๕ ไปได้แบบมาจากประเทศสวีเดนค่ะ)

เมื่อไปถึงป่าช้า แกก็ทำการเอาไม้เหลาปลายแหลมถือไว้กับมือ เวลาที่เผา ศพมันพอง ทำให้น้ำเหลืองเดือด มันอาจกระเด็นออกมาได้ (ประทุ) ก็เลยต้องคอยจิ้มๆๆๆๆ ให้มันแตก จะได้ไม่ประทุ ทีนี้มันมีไม้ทับศพเช่นกัน อันนี้อวบหน่อย หนักด้วย ยายผีป่าเลยล้อเลียนเพื่อนที่ไปด้วย ครอบครัวนี้อ้วนมากๆ ว่า "หุ่นไม้ทับศพ" คือสมัยนั้นเขาไม่ตัดข้อเอ็นนะคะ เพิ่งมาตัดยุคใหม่ๆ (แหม...ดูท่าเรานี่โบร๊านโบราณปานนั้นจริงๆ เนาะ)

ไม้ทับศพนีต้องขนาดหมอนรองทางรถไฟเชียวนะคะ ซุงทั้งท่อนเลยก็ได้ สมัยนั้นหาง่ายจริงๆ

อีกอย่างตาแกอบอกว่า ถ้าศพของผู้ดี มีตระกูลสูง ตาได้ยินว่า ต้องให้ยืน ก็เลยต้องมีไม้จันทร์เหลากลมแหลมปลาย ทำการเสียบเพื่อทำให้ร่างไม่ล้มลง ยืนอยู่ในโกฎิทองคำ

...............................

ถ้าเพื่อนว่าเราหุ่นไม้เสียบผีจะไม่โกรธแล้วค่ะ ถ้าว่าไม้ทับศพล่ะ...น่าดู๊ เรื่องไม้จันทร์เหลาเคยได้ยินมาบ้างค่ะ

12. DevilBitch

เวลาหวยออก แหม...มันมัน่าไหมล๊า

ยายผีป่าถึงบอกว่า ตาดีได้ ตาร้ายเสีย วันนั้นหากเน็ตไม่ขัดข้อง มีเฮกันหลายรายเลยหละ

เฮที่เสียเงิน จะเฮโลกันไปเตะยายผีป่า เฮที่เก็บตรงนั้นมาต่อตรงนี้เล่นหว่านแหเอามันดันได้เงิน (แม้จะกำไรน้อยก็เฮกันจริ๊ง) อย่างนี้เขาเฮได้หะเดียว เพราะติดใจงวดต่อๆ ไปเหี่ยว(หน้าไง)

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ watwa-aram
    พระสงฆ์มาบ้านยายผีป่า 7 รูป..7 ..เลข 7..อะไรต่อหนอ หุหุ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ anukzer [​IMG]
    7 พระ 79 เหอๆๆๆๆ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

13. DevilBitch

วันนี้ผัวติดประชุม ยายผีป่าอาจไม่ว่างมาโม้แหลกรานนัก เพราะต้องไปเลี้ยงลูก เนื่องจากว่าไม่มีเงินจ้างพี่เลี้ยงแล้วจ้า แม่หวยกินรวบ ฮ่า

14. Pawanrat-jin

แง้...ถูกกินรวบเหมือนกันจ้า

แต่รู้สึกเหมือนว่ายังไม่เข็ด 555

15. Pawanrat-jin

หวัดดีน้องวัชคนสวย

16. watwa-aram

หวัดคะพี่จินสวยสุด..รู้สึกเรามาเป็นแฟนคลับยายผีป่านิแรงดึงดูดยายผีป่าแรงจริง ..จากถูกต่อกันมา 4-5 งวด ..อยู่ ๆๆ ยายผีป่าไม่ถูก..เราก็ไม่ถูกด้วยซะนิ..คราวหลังยายผีป่าแอบรวยคนเดียวไม่บอกไม่กล่าวละน่าดู..อิอิ..(ป.ล.แต่เรื่องความสวยยายผีป่าไม่ต้องดึงดูดไปเหมือนยายผีป่านะคะ ไม่อยากปวดเศียรเวียนเกล้า..กับหนุ่ม ๆ มะรุมมะตุ้ม..อิอิ)
    สวัสดีคะทุกท่าน เป็นไงบ้าง คนอื่นส่งเสียงหน่อยจะเหมือนเจ้าของบ้านรึเปล่า..ถ้าใครถูกไม่บอกกันละก้อ ฮึ.....วันหลังจะไปขูดไปถูตัวเป็น ๆ เลย..5555

17. DevilBitch

ฮ่า ๆ !

โหย! ยายผีป่าโม้ต่อไม่ออกเลย เพราะยังมึนกับสภาวะหวยมันเฉียด

............................................

แต่หลักการของนักโม้...ไม่ว่าเรื่องในอกจะเป็นอย่างไร ต้องปล่อยใจให้ได้ทำหน้าที่โม้ต่อ (จรรณยาบรรณสูงไปไหมเนี่ย)

...........................................................................

อัศวินผู้ที่ยายผีป่าคิดว่ายังไม่ทันได้ออกศึกรบก็มาเจอศึกรักเสียแล้ว

พระแม่เจ้าเริ่มผิดสังเกต เพราะเจ้าหนุ่มน้อยหน้ามลคนนี้ ทำไมในแววตาจึงมีแต่คำว่า " ไอนิ้ดยู ไอเลิฟยู" คิดดูวิว่ามันมีความรู้สึกนั้นจนล้นออกมาเป็นคำว่า ไอค๊อกไอแค๊กไอกระด๊อกกระแด๊กเพราะไอฮักเจ้าหลายเด้อ (อ้า...ลืมไปว่านี่อยู่ในยุคขอม ขอมที่ไหนใช้สำเนียงเช่นนี้ ว้า...งั้นคิดก่อนว่า คำว่าไอเลิฟยูภาษาขอมว่าอย่างไร เราก้ต้องเอาภาษาขะแมร์มาผสมกับขมุและมอญ ก็จะได้ความหมายว่า อัลกอลซายด์ดุ๋ยดุ๋ยตั๊บตั๊บ (นักภาษาศาสตร์ห้ามขำ)

...........................................

18. DevilBitch

ไม่ว่าพระแม่เจ้าจะเยื้องกรายไปทางใด ชายหนุ่มหาได้ทิ้งห่างเลย บางครั้งชิดกันมากไปจนเหาสามารถกระโดดข้ามไปผสมพันธุ์กันแล้วหอบลูกจูงหลานกระโดดข้ามไปมาหาสู่กันโดยไม่ต้องขอวีซ่าเลยเชียว

ขอรวบรัดตัดตอน เจ้าหนุ่มองครักษ์ผู้หลงรักเจ้านายตนก็ทนเก็บความรุ้สึกไม่ไหวจึงได้ทูลพระแม่เจ้าไปว่า

"ข้าฯ น้อยชาตินี้หาได้สมในองค์พระแม่ไม่ หากชาติหน้าฉันใด หวังได้เคียงข้าง และจักรักนางเพียงหนึ่งเดียว ชาตินี้ข้าฯ น้อยสมควรตาย อุ้ย! ไม่ใช่ ชาตินี้มิมีหวัง จึงได้ตั้งใจว่า ไม่ว่าจะเกิดมากี่ภพกี่ชาติขอเป็นทาสรองรับบาท (ทาสคอยรองมือรองเท้าเมียว่างั้นเหอะ) แด่พระแม่เจ้า แม้ไม่เจอก็จะเฝ้าตามหา เมื่อปะหน้าจักมั่นในรักตราบโลกมะลาย ขอเพียงได้คู่เคียงกายทุกคราเทอญฯ (ฮั่นแน๊...รู้หรรือยังว่ามันรุกมากเพียงไร พูดทีน้ำลายหยดลงพื้น มดรีบมารุมกิน เพราะมันหวานมากกระมัง อิอิ)

.................................

"บังอาจมากเจ้าผู้ต่ำต้อย...เอาไปประหาร!" ว้าย...ติดหนังจีนกำลังภายในมากไป

สมัยนั้นเขาไม่พูดกันมาก ส่วนมากจะพูดแบบไม่ให้เห็นฟันโดยเฉพาะสาวๆ เป็นการสำรวมจริยา หรือกลัวรู้ว่าฟันหลอก็หาทราบไม่ อ๋อ...ตอนนั้นยังไม่มีหมากฝรั่ง กลัวอ้าปากมาที เศษหมากเศษพลูกระเด็นเปรอะหน้ากันสิท่า เหอๆ

.....................

"จงถอนคำสัญญาเถิดพ่อหนุ่มน้อย อันเรานั้นมีคู่แล้ว และรักมั่นคงต่อกัน เราจักไม่ทรศต่อกันและกัน จงมองเราเป็นเช่นแม่เจ้าเถิด"

เจ้าหนุ่มน้อยนึกน้อยใจ จนได้โอกาสสบสมหวัง ยังคงทำเนียนรับใช้ตามปรกติ มีน้ำจั๋นจากงวงตาลของชอบพระแม่เจ้า (นี่ถ้าสมัยนี้เหล้าขาวผสมน้ำแดง โหย...ใส่ยาดองตราตะขาบ ๑๑ ตัว อุ้ย นั่นมันเสือ ๑๑ ตัวนี่นา ตะขาบต้อง ๕ ตัวสิเนาะ คงทำให้พระแม่เจ้าปลื้มสุดๆ )

"จั๋นนี้ข้าฯ จัดหามาจากต้นใหม่ใกล้คูเมือง เขาว่างวงงามนัก สมกับพระแม่เจ้า เสวยแล้วจะทำให้ผิวพรรณผุดผ่อง เลือดลมเดินคล่องนา"

ว่าแล้วพระแม่เจ้าก็กระดกกรึ๊บ ๆ ...

โอย.....โอย....ทำไมข้ารู้สึกว่าเนื้อตัวข้ามันจะสลายเหมือนไฟไหม้ทั้งกายแล้วเล่า จั๋นของเจ้าทำไมจึงร้อนเช่นนี้ เจ้าประสงค์อนใดรือ?

พระแม่เจ้าเริ่มรู้สึกตัวว่า กินจั๋นพิษเข้าไป เพราะท้องไส้มันร้อนกระจายไปตามหลอดคอ ปาก และปวดแสบวดร้อนตามเนื้อตัว กระดูก สมองจะระเบิด

...........................................

"พระแม่เจ้าอภัยให้ข้าฯ เถิด เราจะตายเคียงคู่กัน และนับจากนั้น ไม่ว่าชาติภพภูมิใด ข้าฯ จักตามหาท่าน จะเป็นคนรักของ่ทานมิห่าง มิสร่างคลาย"

ว่าแล้วพระแม่เจ้าก็เอามือแตะที่หัวของพ่ออัศวินน้อย ก่อนจะบอกว่า "เราอภัยให้เจ้า แต่เราคงรักเจ้าไม่ได้ จงอย่าตามหาเราเลย "ว่าแล้วก่อนสิ้นลม พระแม่เจ้าได้ส่งกระแสจิตไปยังสามีที่รัก ณ สนามรบว่า "ยอดชีวิตแห่งข้าฯ ชาตินี้สิ้นแล้วจากกัน หากชาติหน้ามีขอจงได้พบกัน รักกันยั่งยืนนาน หาเป็นชายกับชาย จงเป็นเพื่อนกัน หากคนเป็นชาย คนเป็นหญิงจงสมหวังในรักอีกเทอญฯ"

...........................................................

เมื่อพ่อองครักษ์น้อยเห็นว่านางใกล้สิ้นลม ก็ก้มหน้าชิดใกล้กระซิบบอกว่า

"ข้าฯ จักตามหาเจ้า เราต้องได้เคียงคู่กัน ไม่มีวันจบ"

ว่าแล้วก็พูดขึ้นว่า "ฟ้าดินเป็นพยาน ข้าฯ ขอตามหานางทุกชาติไป ขอให้ข้าสมหวัง ได้นางมาครองในชาติต่อๆ เถิด"

แล้ววินาทีระทึกก็เกิดขึ้น

พ่อหนุ่มน้อยผู้รักมั่นกำกริชอันแหลมกริบมาจ้วงแทงที่อกทะลุตัดขั้วหัวใจ ไม่ได้ทันร้อง หรือพร่ำพรรณาเหมือนในหนังไทยเท่าไร

"ข้าฯ จะตามหาเพื่อได้ท่านมาครอง" นี่คือวาระสุดท้ายที่วิญญาณเขาหลุดลอยไป

ร่างขององครักษ์หนุ่มอยู่ในสภาพ คุกเข่าเอามือซ้อนเศียรพรแม่เจ้าที่นอนเหยียดยาวเหมือนคนนอนหลับ หน้าซบไปที่พระพักต์พระแม่เจ้า เหมือนขอเคล้าคลอมิแหนงหน่าย งุ้มร่างในสภาพประคองกอด หากเป็นหนังไทย ก็ให้นึกถึงตอนพระเอกไปตามหานางเอกที่โดนนางร้ายทำร้ายปางตาย แล้วหนีไป ทิ้งนางเอกนอนแข็งใกล้ตายลำพัง พระเอกรีบไปช้อนร่างมากอดพร่ำเรียกหา แล้วสิ้นใจตายไปตามกันเพราะน้ำตาติดคอ น้าน ซึ้งไหมเนี่ย

19. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

เสน่ห์แรงเกินห้ามใจจริงๆ
    อืม.........
    (ซื้อ 614 ออก 714 จะเลิกแล้วเฮ้อ สามตัวล๊อตตอรีนะ)

20. Pawanrat-jin

เสน่ห์แรง เหลือ ร้ายจริงๆ
    เจ้านาง...

นางเอกตายไวไปนิดนะคะ แฮ่ะๆ

(อ้อลืมไป นางเอกกำลังนึกย้อนอดีต) คิก คิก