รับตอบข้อสงสัยในการเจริญพระกรรมฐาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Xorce, 26 พฤศจิกายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. นายเมธี12

นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    สงสัยผมจะตอบผิดไป ก็ต้องขออภัยครับ วันที่ 4-5 นี้ผมไปได้แค่วันเดียว จะพยายามครับ
    อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กรกฎาคม 2009
  2. therd2499

therd2499 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    เดวถ้าฝึกถึงฌาน4ไปแน่ครับ

แต่ตอนนี้ขอฟัดกับมารก่อนมันมาเรื่อยๆ

ถ้ายังเปนแบบนี้ยังไปไม่ได้แน่ผมคิดว่าถ้าผมไปตอนนี้ยังไม่ประโยชน์

เพราะตราบใดจิตยังไม่เป็นฌานก้อยังฝึกมโนไม่ได้ขอบารมีองค์สมเด็จพระบรมครู

และขอบารมีหลวงตาฤาษีลิงดำขอให้ลูกผ่านจุดนี้ไปด้วยดีเถิด

3. Xorce

Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ therd2499 ครับ

เดวถ้าฝึกถึงฌาน4ไปแน่ครับ

แต่ตอนนี้ขอฟัดกับมารก่อนมันมาเรื่อยๆ

ถ้ายังเปนแบบนี้ยังไปไม่ได้แน่ผมคิดว่าถ้าผมไปตอนนี้ยังไม่ประโยชน์

เพราะตราบใดจิตยังไม่เป็นฌานก้อยังฝึกมโนไม่ได้ขอบารมีองค์สมเด็จพระบรมครู

และขอบารมีหลวงตาฤาษีลิงดำขอให้ลูกผ่านจุดนี้ไปด้วยดีเถิด<!-- google_ad_section_end -->

ฝึกมโนนี่ ใช้แค่อุปจารสมาธิพอครับ
    พอฝึกมโน ตามที่ครูฝึกบอกไปซักระยะหนึ่ง จิตจะเป็นฌาณ4เองครับ จะเป็นตอนเห็นพระท่านข้างบน
    แต่เริ่มต้นขึ้นมโนเราใช้แค่อุปจารสมาธิ

ตอนที่ผมเองไปฝึกมโนครั้งแรก ผมก็ไม่ได้อะไรมาก่อนเลยครับ
    ขณิกสมาธิ อุปจารสมาธิ ฌาณอะไรไม่มีเลย
    มีอยู่สองอย่าง หนึ่งอารมณ์หนักไป อันนี้ไม่ดี สองความเคารพในพระรัตนตรัย อันนี้ต้องรักษาไว้
    คนที่มาฝึกกับผมเขาก็ไม่ได้อะไรกันมาก่อนครับ
    แต่พอฝึกก็ทำได้ดีกันทุกคน ไปกันได้ เห็นชัดเจนแจ่มใส

ทีนี้มีคนนึง เขามาฝึกมโน มาถึงเขาเข้าฌาณ4ละเอียด จนรู้สึกว่าร่างกายหายไปเลย
    แล้วก็เป็นคนเดียวที่ฝึกมโนไม่ได้ เพราะอะไร?

เพราะว่าใช้สมาธิสูงเกินไป อารมณ์มันเกิน
    มันจะนิ่งอย่างเดียว ไม่ไปไหน
    หลวงพ่อฤาษียังบอกเลยครับ ว่าจะฝึกมโนต้องใช้อุปจารสมาธิ อย่าใช้อารมณ์เกิน

ดังนั้นถ้าเราจะไปฝึก เราใช้อุปจารสมาธิก็ได้แล้วครับ
    แต่ถ้าเราไปใช้ ฌาณละเอียด อารมณ์มันนิ่งไป กลายเป็นฝึกไม่ได้

วันอาทิตย์ที่5 ถ้าไปยังทันได้ฝึกครับ
    ลองไปดูนะครับ

ขอให้เข้าถึงซึ่งมโนมยิทธิได้อย่างชัดเจนแจ่มใส โดยฉับพลันทันใดด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2009
  4. therd2499

therd2499 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    คราวหน้าแล้วกันครับติดงานอยากไปมากมายแต่เคลียร์งานยังไม่ทันครับ

เดวผมฝึกเองที่บ้านไปพลางๆก่อนถ้ามีโอกาสไปแน่ครับกะจะไปทำบุญด้วยอะครับ

ช่วงนี้ตั้งแต่ฝึกสมาธิสวดมนต์นี่ชอบทำบุญอยากทำบุญมาก

ประมาณแบบว่าต่อไห้มีเงินมากองตรงหน้า10ล้านแลกกับการเลิกปฎิบัติเลิกทำบุญจิตมัน

บอกว่าเงินไม่สำคัญ

ไม่รู้จะเอาเงินไปทำไรตายไปก้อเอาไปไม่ได้มีแต่บุญกับบาปที่เอาไปได้

ผมเปลี่ยนไปมากจนแม่ผมหาว่าบ้าแต่ก้อเข้าใจแม่เพราะเมื่อก่อนเราเลวหลายอย่างมาก

มากมุสาแม่ซะมาก

จนแม่ไม่ค่อยเชื่อนี่แหละคือผลของกรรมทำไรแม่ไม่ค่อยเชื่อแม่ว่าทำบังหน้าผมไม่ถือสา

ก้อแอบๆทำเรื่อยๆเพราะมันอยู่ในจิตเราช่วงนี้แบบว่าอารมณ์เบื่อๆอะครับมองไปทางไหน

ก้อเหนแต่ความทุกข์เลยไม่อยากมีเมียเพื่อนฝูงก้อแซวหาว่าเกย์มั่งแหละพูดเรื่องธรรมมมะ

ก้อคงหาเราบ้าก้อเลยยิ้มๆเจอไรเยอะแยะยิ้มอย่างเดียวบางทีก้อมีเคืองแต่แปบเดียวก้อหาย

เพราะคิดว่าเดี๋ยวก้อตายแล้วจะไปโกรธทำไมตอนนี้ผมอายุ28ย่าง29จะไม่ยอมเลิกปฎิ

บัติจนวันตาย

5. Xorce

ถึงคุณ therd2499 ครับ

บารมี หรือกำลังใจในการทำความดีนี่ อยู่ในขั้นดีแล้วครับ
    ให้เราหาวาระไปฝึกมโนมยทิธิให้ได้ แล้วจะอารมณ์จะยิ่งแจ่มใสกว่านี้
    จิตจะสามารถตัดสังโยชน์ และมีความมั่นคงในพระนิพพาน ละเอียดยิ่งขึ้นไปกว่าเดิม

ตอนนี้ให้เราลองฝึกทรงภาพพระพุทธรูปให้เป็นเนื้อเพชร ใสสว่าง ประกายระยิบระยับ
    เป็นภาพพระวิสุทธิเทพ หรือภาพพระพุทธชินราช ก็ยิ่งดีครับ
    เพื่อที่เวลาเราไปฝึกมโนมยิทธิจริง เราจะได้สามารถทำได้ในทันทีครับ

ให้เรารักษาความดี รักษากำลังใจในการปฏิบัตินี้เอาไว้ตลอดไป
    ไม่ว่าใครเขาจะว่ายังไง ก็ให้เราไม่ต้องสนใจ
    เพราะเราก็เคยเป็นแบบเขามาก่อนเช่นกัน เขากับเรามันก็ไม่ต่างกัน
    เราควรจะมีจิตแผ่เมตตาไปยังเขาขอให้เขาได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานโดยไว

ขอให้มีความเจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติยิ่งๆขึ้นไป และมีพระนิพพานเป็นที่สุดในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ

6. center-in-center

center-in-center เป็นที่รู้จักกันดี

มีคำถามงับ
    1. ฌาณจิตหรือสมาธิที่คุณXroce บอก ถ้าปฎิบัติสูงๆแล้ว จำเป็นต้องเห็นพระเบื้องบน
    เสมอไปอ่ะป่าวงับ ถ้าไม่จำเป็น อะไรจะเป็นตัวชั้วัดว่าสำเร็จสมาธิขั้นสูง (นอกจากตนเองจะไม่หลงในอุปทานของตนเองเสียก่อน)
    2.หากถึงเข้าอรูปฌาณที่4 (หรืออรูปพรหมขั้นสุดท้าย) และจะต่อเข้าวิปัสสนาอย่างไรงับ

7. โทสะ

โทสะ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009
    สวัสดี คุณชัด คงไม่ได้ได้เข้ามาทักทายหลายวัน เพราะต้องไปจำศีล ขอโมทนาบุญกับทุกคำตอบที่ท่านได้เผื่อแผ่แก่มิตรธรรมทั้งหลายด้วยครับ สาธุ.
    โทสะ.

8. nataphat

nataphat เป็นที่รู้จักกันดี

อดไปฝึกมโนอิทธิอีกแล้วไข้หวัดระบาดเซงเลย

9. นายเมธี12

ไปมาแล้วคับฝึกมโน เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา คล้ายๆกับที่ผมนั่งฟังmp3ที่บ้านเลยแต่ ครู อ่ะคับนั้นรู้วาระของผมด้วยครับ ผมเดินเข้าไปครูทักและก็บอกว่า หยุดฝึกมาเหรอ ผมก็งงเอ๊ะ ครูรู้ได้ไง แล้วก็พูดอีกว่าติดหล่อเหรอ ผมก็งง และครูก็พูดมาอีกว่าชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย ก็ไม่ได้คิดไรมาก ไปนั่ง นั่งได้สักพัก เกิดปิติน้ำตาไหล หลังจากที่นึกถึงสิ่งที่พระพุทธเจ้าท่านทรงปฏิบัติมา ที่ครูเค้านำทางไป-.- ภาพที่เห็นมันไม่เหมือนกัน มองไม่ออก มันซ้อนกัน บางทีดูอีกทีก็มืดๆแต่มีเส้นสีขาวๆใสๆประกายๆตัดให้เห็นเป็นภาพ บางทีไม่ใช่เส้นที่เปล่งประกาย แต่เป็นประกายให้เห็นเป็นภาพเลยไม่รู้ว่าในจิตคือจิตจะเห็นเป็นอย่างที่ผมเห็นรึเปล่า ไขข้อข้องใจหน่อยคับ อนุโมทนาคับผม สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2009
  10. Maxzimon

Maxzimon เป็นที่รู้จักกันดี

คือช่วงนี้ผมรู้สึกตัวเองเลยครับว่าร่างกายอ่อนแอ จากการกินอาหารน้อย วันละ1-2มื้อ แต่รู้สึกเหมือนจิตเข้าสู่สภาวะสงบได้ ทุกวันนี้พอสำรวจตัวเองดูแล้ว มันบอกร่างกายอ่อนแอจริง ผมว่าพระท่านฉันวันละ 2มื้อท่านยังอยู่ได้ แต่ผมรู้สึกเลยว่าร่างกายมันอ่อนแอลงจนมันเบาโหวง ผมควรกลับไปกินให้ครบมื้อ3มื้อดีรึปล่าวครับ ช่วงหลังๆมานี้พอผมแผ่เมตตา มันจะรู้สึกวาบๆ เหมือนกายหายไปรวมเข้าเป็นหนึ่งเดียวกับแสงสีทอง หลังจากนั้นเหมือนมันหายไปหมดเลยกลับสู่ความมืด ไม่รู้ว่ามาถูกทางหรือปล่าว แล้วฝึกมโนรอบหน้าวันไหนหรือครับ รอบนี้ผมว่าจะหาโอกาสไปฝึกบ้าง

11. vishnurama

vishnurama สมาชิกใหม่

อยากถามเรื่องกรรมฐานเปิดโลก ว่า ถ้าผมจะเริ่มต้นฝึก ควรที่จะ ทำอย่างไร และสามารถฝึกคนเดียวได้หรือไม่ โดยที่ไม่ต้องมีพระอาจารย์คอยกำกับ ครับ

12. thipphayawan

thipphayawan Active Member

ขอบคุณ K. Xorce มากค่ะ
    นอกจากความรู้สึกอยากลุกขึ้นแล้ว บางครั้งก็รู้สึกอยากเคลื่อนไหวร่างกายด้วยค่ะ (ไม่ได้เมื่อยค่ะ)

ขอถามเรื่องการแผ่เมตตาขณะนั่งสมาธิค่ะ มีหรือไม่คะที่เราสามารถแผ่เมตตาออกมาได้เอง ดิฉันหมายถึงพลังที่แผ่ออกมามันออกมาเองโดยที่เราไม่ได้ตั้งจิตทำสมาธิเพื่อที่จะแผ่เมตตาก่อน เพราะบางครั้งขณะจิตสงบมากๆจะรู้สึกว่ามีพลังที่แผ่ออกมาจากนั้นดิฉันจะจินตนาการถึงแสงสีทองแล้วส่งออกไปให้เจ้ากรรมนายเวร ทุกภพภูิมิ ค่ะ

จะพยายามหาโอกาสไปซอยสายลมค่ะ แม้ว่าจะลำบากอยู่เพราะความเชื่อเดินสวนทางกับทางบ้านค่ะ

13. wuttichai0329

wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    อยากถาม สำหรับผมจะฝึกอะไรดีครับ ท่าน

14. Maxzimon

Maxzimon เป็นที่รู้จักกันดี

ถึง คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->wuttichai0329<!-- google_ad_section_end -->

ถ้าคุณถามว่าจะฝึกอะไรลองถามใจตัวคุณเองก่อนว่าคุณต้องการฝึกเช่นไร ให้สะดวกในเวลาและตัวของคุณเอง เพราะว่าคุณฝึกอย่างไรเส้นทางสุดท้ายไปทางเดียวกันครับ หากสงสัยอะไรในเส้นทางที่คุณเลือกแล้ว จะมาถามผู้รู้นั้นง่ายกว่าครับ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2244716", true); </SCRIPT>

15. Xorce

สวัสดีครับ

ทางคณะพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ ได้เดินทางไปสอนสมาธิที่ภาคใต้ ณ โรงพยาบาลหาดใหญ่ ในช่วงวันหยุดเข้าพรรษา

ผู้ที่มาร่วมปฏิบัติสามารถเข้าถึง ลมสบาย จิตที่หยุดนิ่ง เมตตาอัปปมาณฌาณ ความรักความเมตตาอันไม่มีที่สิ้นสุดไม่มีประมาณต่อผู้อื่น กสิณ 10 อรูป 4 มโนมยิทธิ จนประจักษ์ซึ่งสภาวะที่แท้จริงแห่งพระนิพพาน
    วิชาคงกระพันชาตรี ซึ่งผู้เข้าฝึกทุกๆท่านได้ลองแทงด้วยตัวเองแล้วว่าไม่เข้า
    การทำน้ำมนต์ การอาราธนาบารมีพระลงวัตถุมงคล การฝึกปิดทองพระพุทธรูป วิปัสสนาญาณ
    ตลอดจนถึงปฏิปทาในการตัดกิเลสเพื่อเข้าถึงความเป็นพระอริยเจ้าในระดับพระโสดาบัน

ขอให้ทุกๆดวงจิต มาร่วมกันอนุโมทนา และมีส่วนร่วมในบุญกุศลของทุกๆท่านที่ได้ตั้งใจปฏิบัติ
    และได้เข้าถึงซึ่งผลของการปฏิบัติ ซึ่งประจักษ์แจ้งแก่ดวงจิตของผู้มาปฏิบัติแล้ว ณ ช่วงวันหยุดเข้าพรรษานี้ด้วยเทอญ

16. นายเมธี12

อนุโมทนากับบุญกุศลในครั้งนี้ด้วยครับ

17. Xorce

เทคนิคในการนำสมาธิไปใช้ในการเรียน

จริงๆ แล้วเทคนิคในการนำสมาธิไปใช้ในการเรียนนี่ มีตั้งแต่อย่างหยาบ จนไปถึงละเอียด
    มีตั้งแต่ การทำให้ความจำดีขึ้น เรียนแล้วเข้าใจง่ายขึ้น ความคิดฉับไวขึ้น
    จนไปถึงระดับที่เห็นคำตอบของข้อสอบล่วงหน้าด้วยสมาธิ หรือรู้หมดแล้วว่าวันนี้จะสอนอะไรบ้าง หรือแม้แต่คัดลอกความรู้ของอาจารย์ลงสู่สมองของเรา
    เหล่านี้ก็ทำได้เช่นกัน

แต่ขึ้นอยู่กับความละเอียดของจิต และระดับของสมาธิ
    ถ้าเคารพพระพุทธเจ้าอย่างถึงที่สุด ศรัทธาอย่างถึงที่สุด และทรงมโนมยิทธิด้วย
    จะทำข้อสอบโดยไม่อ่านหนังสือเลยก็ทำได้เช่นกัน
    มีคนสอบadmission ติดมหาลัยดีๆ ติดธรรมศาสตร์ด้วยวิธีนี้มาเยอะแล้ว

เอาวิธีที่ง่ายที่สุดก่อนนะครับ

ก่อนจะเรียนหนังสือ ให้เราหายใจเข้าลึกๆสัมผัสความเย็นของลมหายใจ ความเบาสบายของลมหายใจ ความนุ่มนวลของลมหายใจ
    จนกระทั่งลมหายใจเข้าไปจนเต็มปอดของเรา
    จากนั้นให้เรากลั้นลมหายใจสบายๆ กลั้นลมหายใจเอาไว้เบาๆ ซักระยะหนึ่ง
    ระหว่างที่กลั้นลมหายใจอยู่ ก็ให้จิตของเรานิ่งหยุดคิดพร้อมๆกับลมหายใจที่นิ่ง
    จากนั้นจึงหายใจออก ทำซ้ำ 3-10 ครั้ง
    เสร็จแล้ว ให้เราปล่อยลมหายใจสบายๆ
    และลองหยุดจิต หยุดความคิดให้นิ่ง โดยไม่ต้องบังคับลมหายใจ
    ให้เราหยุดที่จิตของเรา พอจิตของเรานิ่ง ความคิดหายไปแล้ว
    เราก็มาย้อนดุลมหายใจของเรา จะพบว่าพอจิตนิ่งแล้วลมหายใจก็จะหายไปเช่นกัน

เสร็จแล้วให้เราตั้งจิตอธิษฐานว่า
    ขอให้ข้าพเจ้าสามารถเข้าถึงลมหายใจสบาย อารมณ์จิตที่หยุดนิ่ง ไม่มีความคิด ไม่มีความว่นวาย มีแต่ความสงบสุข สบายใจนี้ ได้ตลอดไปตราบเท่าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ
    อธิษฐานย้ำไปสามครั้ง
    จากนั้นเราจะสามารถ หยุดจิต หยุดคิด ได้ทุกครั้งที่เราต้องการ

คราวนี้ก่อนจะเรียน ก่อนจะอ่านหนังสือ เราก็หยุดจิตของเราก่อน
    หยุดความคิดของเราก่อน
    แล้วค่อยๆเรียน ค่อยๆอ่าน ความจำเราจะดีขึ้นหลายเท่าตัว

ขอให้ลองนำไปปฏิบัติดูครับ

18. Xorce

ถึงคุณ center-in-center ครับ

มีคำถามงับ
    1. ฌาณจิตหรือสมาธิที่คุณXroce บอก ถ้าปฎิบัติสูงๆแล้ว จำเป็นต้องเห็นพระเบื้องบน
    เสมอไปอ่ะป่าวงับ ถ้าไม่จำเป็น อะไรจะเป็นตัวชั้วัดว่าสำเร็จสมาธิขั้นสูง (นอกจากตนเองจะไม่หลงในอุปทานของตนเองเสียก่อน)

ถ้าเป็นสายสุกขวิปัสสโก ไม่รู้ไม่เห็นอะไร ก็จะไม่เห็นพระ ไม่เห็นอะไรเลยครับ แต่จะเชื่อ จะศรัทธาว่ามีจริง เคารพสุดหัวใจ
    และสามารถสัมผัสอารมณ์พระนิพพานได้เมื่อเป็นพระอริยเจ้าแล้ว

ส่วนการปฏิบัติตั้งแต่วิสัยของ เตวิชโช ได้ญาณ ได้ตาทิพย์
    ฉฬภิญโญ ได้อภิญญา6 แสดงอิทธิฤทธิ์ได้ หรือปฏิสัมภิทาญาณ ได้อรูปฌาณ4
    จะเห็นสภาวะของพระนิพพานทั้งหมด
    เตวิชโช จะเห็นสภาวะของพระนิพพานได้
    หากทรงมโนมยิทธิจะนำจิตไปบนพระนิพพานได้
    ฉฬภิญโญ จะใช้อภิญญานำร่างกายเนื้อ เหาะขึ้นไปจนถึงพระนิพพานได้ จะเหาะไปนรก ไปสวรรค์ด้วยร่างกายนี้เลยก็ทำได้

ส่วนปฏิสัมภิทัปปัตโต ก็จะสามารถทำได้ทั้งของเตวิชโช และฉฬภิญโญ
    และมีปฏิสัมภิทาญาณ สามารถรู้ทุกภาษา คุยกับสัตว์ได้ อธิบายธรรมะยากให้เข้าใจได้ง่าย
    อธิบายธรรมะที่ง่ายให้ละเอียดพิศดารลึกซึ้ง ย่อธรรมะจากหนังสือเป็นเล่มๆ ให้เหลือเพียงประโยค สองประโยคที่มีถ้อยคำสมบูรณ์ครบถ้วนได้

แต่คนในยุคปัจจุบันเข้าใจผิด คิดว่ามีแต่เพียง สุกขวิปัสสโก ไม่รู้ไม่เห็นเท่านั้น
    ดังนั้นคนจึงบรรลุธรรมกันน้อย เพราะฝึกไม่ตรงวิสัยของตัวเอง
    วิสัยที่ปฏิบัติแล้วเห็นพระนิพพานได้ ทรงอิทธิฤทธิ์อภิญญาได้ มีถึง 3 จาก 4วิสัย

แล้วถ้าบุคคลที่มีวิสัยจะต้องทรงอภิญญาได้ ไปปฏิบัติแบบไม่รู้ไม่เห็น ไม่ได้อภิญญา
    บุคคลนั้นก็ไม่อาจจะบรรลุธรรมได้ เพราะปฏิบัติไม่ตรงวิสัย

จึงอยากจะให้ทุกๆท่านถามตัวเองว่า เราพอใจแบบไหน อยากจะปฏิบัติโดยไม่รู้ไม่เห็น
    อยากจะเห็นพระนิพพานได้ อยากจะยกจิต ถอดจิตไปพระนิพพานได้
    หรืออยากจะเหาะขึ้นไปบนพระนิพพานได้ด้วยกายเนื้อ
    หรืออยากจะพูดได้ทุกภาษา รู้ธรรมะพิศดาร ละเอียดลึกซึ้ง เพื่อถ่ายทอดแก่ผู้อื่นได้

ลึกๆแล้วจะทราบเองว่า เราพอใจในวิสัยใด
    วิสัยใดที่เราพอใจ เราก็เป็นวิสัยนั้น นั้นแหละ

ซึ่งส่วนมากแล้วในห้องนี้ คงจะอยากนำกายเนื้อเหาะขึ้นไปบนพระนิพพานกันได้หลายคนอยู่ เกือบทุกคนก็ว่าได้
    อย่างน้อยก็ขอถอดจิตขึ้นไปได้

ส่วนสุกขวิปัสสโก ไม่รุ้ไม่เห็น ผมว่าในห้องนี้ไม่น่าจะมี

ก็ต้องลองถามตัวเองดูครับ

2.หากถึงเข้าอรูปฌาณที่4 (หรืออรูปพรหมขั้นสุดท้าย) และจะต่อเข้าวิปัสสนาอย่างไรงับ

ให้เราพิจารณาว่า
    แม้อรูปฌาณ ที่เป็นความว่าง เปล่าสีขาว แผ่ขยายไปทั้งจักรวาลนี้
    ก็ยังไม่ใช่ที่สุดแห่งทุกข์ ยังมีการเวียนว่ายตายเกิด ยังต้องกลับมาเกิดเป็นมนุษย์ เทวดา พรหมอยู่
    เราไม่พอใจเพียงแค่นี้อีกต่อไป
    เราจะพอใจอยู่เพียงจุดเดียวเท่านั้นคือพระนิพพาน

จากนั้นให้เราไล่พิจารณาไปตามสังโยชน์ทั้งสิบข้อ
    แล้วให้ใช้กำลังของอรูปฌาณกำหนดสลาย สังโยชน์ข้อนั้นๆออกไปจากดวงจิตของเรา

1.พิจารณาในความไม่เที่ยงของร่างกาย แล้วใช้กำลังของอรูปเห็นว่าความยึดติด ในร่างกายสลายหายไป เป็นความว่างเปล่าสีขาว ว่างจากความยึดติดในร่างกาย

2.ความลังเลสงสัย<!-- google_ad_section_end --> ในพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆเจ้า สลายหายไป เป็นความว่างเปล่าสีขาว ว่างจากความลังเลสงสัย<!-- google_ad_section_end --> ในพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆเจ้า น้อมเคารพสุดหัวใจ

3.การละเมิดศีล5 การไม่เคารพศีล5 การไม่มีศีล5ในจิตใจของเรานี้ เราสลายหายไป เป็นความว่างเปล่าสีขาว ว่างจากการละเมิดศีล5 การไม่เคารพศีล5 การไม่มีศีล5 จิตของเราสะอาดบริสุทธิ์ด้วยอำนาจแห่งศีล 5

เมื่อสังโยชน์ทั้งสามข้อของเราสลายหายไปแล้ว
    ให้เราตั้งจิตขอบารมีพระพุทธเจ้าท่านเมตตาสงเคราะห์ ขอให้ข้าพเจ้าได้เห็นถึงสภาวะแห่งพระนิพพาน สภาพแห่งพระนิพพานที่แท้จริง
    ซึ่งไม่ใช่ความว่างเปล่า แต่เป็นสภาพเดิมแท้ของดวงจิตที่มีความงดงาม สะอาดบริสุทธิ์
    ขอให้ข้าพเจ้าได้เห็นสภาวะแห่งพระนิพพานที่แท้จริงด้วยเทอญ

แล้วสภาวะแห่งพระนิพพานจะปรากฏขึ้นมา ประจักษ์แก่ดวงจิต ดวงจิตจะเกิดความปีติ อิ่มเอิบ ตื้นตัน ด้วยความดีใจ
    ความลังเลสงสัยในพระนิพพานทั้งหมดจะระเบิด สลายคลายตัว สูญสลายไป

เมื่อนั้นให้เราตั้งจิตว่า
    ขอให้ข้าพเจ้าสามารถเข้าถึงซึ่งสภาวะแห่งพระนิพพานที่แท้จริง ซึ่งได้ประจักษ์แก่ดวงจิตของข้าพเจ้าแล้วนี้ ได้ทุกสถานที่ ทุกเวลา ทุกชั่วขณะจิต ทุกภพชาติ ต่อไปตราบเท่าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานโดยสมบูรณ์อย่างแท้จริงด้วยเทอญ อธิษฐานย้ำไปสามครั้ง

จากนั้นให้เราทรงอยู่ในอารมณ์พระนิพพานนานตราบเท่าที่เราต้องการ

แล้วจึงค่อยๆถอนจิตออกจากสมาธิช้าๆ ด้วยการหายใจเข้าลึกๆช้าๆ สามครั้ง
    หายใจเข้าครั้งที่หนึ่ง ภาวนา พุทธ หายใจออกภาวนา โธ
    หายใจเข้าครั้งที่สอง ภาวนา ธัมหายใจออกภาวนา โม
    หายใจเข้าครั้งที่สาม ภาวนา สัง หายใจออกภาวนา โฆ

ตื่นขึ้นด้วย พุทธโธ ธัมโม สังโฆ

ขอให้สามารถประจักษ์ซึ่งสภาวะแห่งพระนิพพานได้โดยฉับพลันทันใดด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2009
  19. Xorce

ถึงคุณ makoto12 ครับ

ไปมาแล้วคับฝึกมโน เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา คล้ายๆกับที่ผมนั่งฟังmp3ที่บ้านเลยแต่ ครู อ่ะคับนั้นรู้วาระของผมด้วยครับ ผมเดินเข้าไปครูทักและก็บอกว่า หยุดฝึกมาเหรอ ผมก็งงเอ๊ะ ครูรู้ได้ไง แล้วก็พูดอีกว่าติดหล่อเหรอ ผมก็งง และครูก็พูดมาอีกว่าชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย ก็ไม่ได้คิดไรมาก ไปนั่ง นั่งได้สักพัก เกิดปิติน้ำตาไหล หลังจากที่นึกถึงสิ่งที่พระพุทธเจ้าท่านทรงปฏิบัติมา ที่ครูเค้านำทางไป-.- ภาพที่เห็นมันไม่เหมือนกัน มองไม่ออก มันซ้อนกัน บางทีดูอีกทีก็มืดๆแต่มีเส้นสีขาวๆใสๆประกายๆตัดให้เห็นเป็นภาพ บางทีไม่ใช่เส้นที่เปล่งประกาย แต่เป็นประกายให้เห็นเป็นภาพเลยไม่รู้ว่าในจิตคือจิตจะเห็นเป็นอย่างที่ผมเห็นรึเปล่า ไขข้อข้องใจหน่อยคับ อนุโมทนาคับผม สาธุ สาธุ

<!-- google_ad_section_end -->แล้วขึ้นไปถึงไหน เห็นอะไรบ้างครับ
    นำมาเล่าหน่อยครับ

อนุโมทนาด้วยครับ

20. Bossseng

Bossseng สมาชิก

เพิ่มสมัคร ใหม่คับ ไม่ค่อยมีเวลาเล่นเลย แต่ว่าขออนุโมทนากับทุกท่านเลยครับ ฝากตัวด้วย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้