รับเปิดภาษาเทพ ทางโทรศัพท์ นะครับ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย tanthaibaby, 12 มกราคม 2010.

1. Zabby

Zabby เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจจังคับ ผมพอจะเปิดได้บ้างมั้ย

2. สาด

สาด Active Member

แล้วผมล่ะครับ

3. bombee555

bombee555 เป็นที่รู้จักกันดี

เทพจะมาให้เห็นเลยเหรอครับ...

4. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    ท่านนี้ เปิดได้ ครับ

จริงๆการสื่อกับครูบาอาจารย์ อาจไม่จำเป็นต้องเปิด ก็ได้นะครับ

แต่การเปิด เป็นการกระตุ้นตัวเอง ทั้งทางตรง และทางอ้อม ให้สนใจในความ
    สำคัญของครูบาอาจารย์มากขึ้น นะครับ

5. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

กรณี ท่านนี้ ถ้าพร้อมตอนไหน อาจถามมาอีกที นะครับ
    แล้วผมจะถามคุณครูว่า ควร หรือ ไม่ควร ให้อีกทีนะครับ
    ถามให้เข้าใจก่อนก็ได้นะครับ
    (^_^)

6. suchart11

suchart11 Active Member

ผมเคยตื่นเต้น สงสัย ขวนขวายใคร่รู้ และพยายามจะปรุงแต่งเพ่งให้เห็นภาพต่างๆนาๆเวลาทำสมาธิ
    เหตุเพราะมีคน(หมอดูที่มีองค์,มีญาณ)บอกว่าผมมีองค์โน้นองค์นี้อยู่กับตัว ให้นั่งสมาธิปฏิบัติเรื่อยๆ
    แต่ผลที่ได้ทำให้ผมขาดสมาธิเวลาปฏิบัติ หรือเหมือนคนงมงายเวลาเล่าให้เพื่อนฟัง
    ในตอนนี้ผมก็เลยไม่คาดหวัง สวดมนต์ทุกวัน นั่งสมาธิเท่าที่ทำไหว
    แต่ก็ยังใช้ชีวิตทางโลกเป็นปกติสุข แต่ก็ห่างๆเรื่องปาร์ตี้สังสรรค์
    แต่สิ่งที่ต้องการในตอนนี้ก็คือวิธีการใช้ชีวิตที่จะทำให้เรามีความสุข
    แนวทางปฏิบัติที่จะช่วยเสริมให้หน้าที่การงานเราดีขึ้น
    แล้วผมก็มีความตั้งใจส่วนตัวคือ อยากจะช่วยเหลือหรือให้คำแนะนำกับคนอื่นๆได้บ้างไม่มากก็น้อย
    ที่ทำได้ทุกวันนี้ก็คือ การบอกบุญให้คนรู้จักไปไหว้พระทำบุญกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรานับถือ
    อยากถามว่าถ้าได้เปิดภาษาเทพแล้ว จะสามารถช่วยตอบโจทย์กับสิ่งที่ผมสงสัยได้มั้ยครับ?
    แต่ว่าก็ยังอยากใช้ชีวิตธรรมดาแบบทางโลกอยู่นะ แหะๆๆ ^^"
    ไม่อยากเห็นตัวเองเป็นเหมือนร่างทรงที่มานั่งงึมงัมภาษาเทพเหมือนกับร่างทรงเลยจริงๆครับ
    ทำยังไงดี...ช่วยแนะนำด้วยครับ

7. tanthaibaby

การปฏิบัติในแต่ละอย่าง ก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวของเราเอง ว่าเราต้องการปฏิบัติ อย่างไร นะครับ
    จะเปิดหรือไม่เปิด ขึ้นอยู่กับแต่ละท่านด้วยนะครับ

หลังจากเปิดก็เช่นกัน ถ้าปฏิบัติสม่ำเสมอ และปฏิบัติในทางที่ถูก ก็จะเห็นผล ได้นะครับ

ในการปฏิบัติธรรมทุกๆอย่างสิ่งหนึ่ง ที่ควรจะมีความคู่กันไปด้วย ก็คือควรประเมินผล เป็นระยะ นะครับ

ว่าเราได้ผลอย่างไรบ้าง จิตใจดีขึ้น หรือไม่ อย่างไร
    กิเลส น้อยลง หรือไม่
    มีสติ มีสมาธิ ในการดำรงชีวิต มากน้อยแค่ไหน
    มีความสุข ความทุกข์ อย่างไร
    อาจจะพิจารณาประเมินผลทำนองนี้ นะครับ

ก็เลือกปฏิบัติในแบบที่เรา ปฏิบัติแล้วก้าวหน้า นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2010
  8. tanthaibaby

ท่านนี้ คุณครู ท่านบอกว่า ขึ้นอยู่กับความรู้สึกต่อครูบาอาจารย์ของเขาเอง นะครับ

ผมไม่แน่ใจ ว่าหมายถึงความศรัทธา หรือเปล่านะครับ

ทั้งนี้ ถ้าศรัทธา และ ความเต็มใจ จะช่วยให้ครูบาอาจารย์และตัวเราเอง
    เข้าใจกัน สื่อถึงกันได้มากขึ้น

สอบถามได้นะครับ

9. tanthaibaby

ครับ ก็มีองค์ชัดเจนนะครับ ที่รู้สึกอยากปฏิบัติ ก็มาจากครูบาอาจาย์ของคุณ ด้วยนะครับ

ทั้งนี้ผมก็แน่ใจว่า องค์ท่าน คงคิดไม่ผิดที่เลือกคุณ นะครับ
    แต่ยังมีงานที่ท่านรอให้คุณไปเรียนรู้อยู่ ซึ่งไม่ต้องเปิด ก็เรียนรู้สิ่งต่างๆได้นะครับ

กรณีแบบนี้ แล้วแต่นะครับ ว่าต้องการเปิด หรือไม่ เพราะ องค์ท่านมีอิทธิพลต่อคุณ อยู่แล้ว นะครับ
    คงต้องให้คุณตัดสินใจนะครับ (^_^)

10. stathong

stathong เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจครับ... แต่ไม่รู้ผม จะมีรึเปล่าครับ ปกติผมเองไม่ค่อยสวดมนต์/นั่งสมาธิ

11. tanthaibaby

ท่านนี้พอเปิดได้นะครับ
    ท่านนี้ คุณครู ท่านฝากให้คิดเรื่อง อุดมการณ์ของตน กับ การทำหน้าที่ นะครับ

12. limit123

limit123 สมาชิก

อยากเปิดอะครับ แต่ไม่รู้มีครูรึเปล่า-*- หรือเป็นเจ้ากรรม

อยากรู้อยากถาม อยากทราบความจริงหลายๆอย่าง

ผมคิดอะไรไม่ดีอย่าถือสานะครับ -*- งงเงงกับตัวเอง-*-

ขอถามนะครับ
    คุยกันนี่ถามได้ทุกอย่างเลยหรอครับแบบอิงวิทย์ด้วยอะครับแบบครอบจักรวาล(ไม่รู้เรื่องแต่อยากฟัง-*-) ได้ยิน แล้วได้เห็นไม๊
    เรื่องไหนที่ถามแล้วท่านบอกไม่ได้
    ท่านรู้ทุกอย่างเลยหรอครับ รู้ได้อย่างไร
    ท่านโกหกได้ไม๊ -*-

แล้วที่ผมถามมานี่ ถามเพื่ออะไรหรอครับ คือสงสัยว่าเพราะความอยากอะไรหนะครับ
    ถามตัวเองแล้วงงๆ อยากรู้ อยากเห็น แล้วเอามาคิดเล่นหรือ เพื่อเอาใว้คุยกับคนอื่น หรือถามไปงั้นๆ-*-

เพราะอย่างนี้มั้งครับเลยอยากให้มีคนช่วยสอน
    หรือผมเข้าใจเรื่องราวต่างๆผิดอยู่ - -*
    แล้วพี่มีญาณมีองค์แบบใหนหรอครับ เดียวไม่มีโอกาศได้ถาม T-T

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2010
  13. tanthaibaby

ท่านนี้ คุณครูบอกว่า อยู่ที่ความรู้สึกต่อครูบาอาจารย์ นะครับ

คุณครูของท่านเอง ไม่ขัดข้องนะครับ จะเปิดหรือไม่ ตรงนี้คงอยู่ที่คุณเอง นะครับ

14. tanthaibaby

กรณีจะเห็นหรือไม่เห็นจะขึ้นอยู่กับญาณ ด้วยนะครับ
    ตรงนี้แต่ละคนจะแตกต่างกัน อยู่ครับ

15. tanthaibaby

พอได้นะครับ
    ผม และ คุณครูที่มาช่วย จริงใจที่จะช่วยแต่ละท่าน นะครับ
    ถ้าเป็นไปได้ อาจจะต้องแน่ใจที่จะเปิดจริงๆนะครับ

มีอะไรสอบถามได้นะครับ(^_^)

16. tanthaibaby

ท่านนี้ ยังไม่ควรเปิดนะครับ

เลือกการปฏิบัติให้ดีนะครับ จริงๆคุณมีโอกาส ได้ญาณบางตัว เมื่อถึงเวลา นะครับ

ไม่จำเป็นต้องเปิด ก็ได้ครับ แต่สมาธิ ลองแบบที่ทำแล้วไม่ฝืนนะครับ
    จะได้ไม่เสียเวลานั่ง นะครับ

นอกจากเรื่องการเปิด เรื่องอื่นถ้าผมพอตอบได้ก็ยินดีช่วยนะครับ
    ถามได้นะครับ ไม่ต้องเกรงใจ นะครับ

17. suchart11

suchart11 Active Member

ทำไมงั้นละเนี้ย..เหะๆ ^^" แต่ไม่ซีเรียสครับ ขอบคุณนะครับ
    ถ้าผมจะโทรไปถามอะไรที่สงสัยได้มั้ย หรือจะสะดวกในบอร์ดครับ

18. tanthaibaby

(^_^) จริงๆ พี่ไม่ได้ทราบทุกเรื่อง นะครับ

สำหรับเรื่องที่วิทยาศาสตร์ ยังไม่มีข้อสรุป ก็ยังมี

เราก็ต้องพิสูจน์ กันเองไปก่อนนะครับ

แต่ปกติ สิ่งที่ช่วยคัดกรอง สิ่งที่เราสัมผัสได้ ก็คือ ต้องใช้วิจารณญาณ
    พิจารณาด้วยเหตุผล ที่สมเหตุสมผล กันนะครับ

อยู่กับความเป็นจริง

สัจธรรม ยังคงอยู่เสมอ ไม่ว่าใครจะเรียกร้องหรือไม่ก็ตาม
    นำประโยชน์ จากสิ่งที่เป็นจริง มาใช้นะครับ

สิ่งที่มีจริง ไม่จำ้เป็นต้องเห็นด้วยตาเปล่าเสมอไปนะครับ

ก่อนหน้านี้ มนุษย์ไม่รู้จักเชื้อโรคต่างๆ ไม่ใช่เพราะเชื้อโรค ไม่มีจริงนะครับ
    เราไม่เห็นเอง จนกว่าจะคิดค้นกล้องจุลทรรศน์ จึงสัมผัสได้ว่ามีจริง น่ะครับ

โลกวิญญาณ ส่วนใหญ่ จะสัมผัสด้วย ทางจิต (สัมผัสที่ 6) นะครับ

ขอบคุณสำหรับความสนใจนะครับ
    มีอะไรที่พี่พอจะตอบได้ ก็ยินดีนะครับ
    ยกเว้นเรื่องที่พี่ไม่รู้ (^_^) นะครับ

19. limit123

limit123 สมาชิก

แล้วผมเปิดได้ปะครับ

20. therd2499

therd2499 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    แล้วผมละครับพอเปิดได้ไหมงับ