ร่วมกันศึกษา วัตถุมงคลหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ ทุกๆรุ่น

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tee_tores, 5 ตุลาคม 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

................วงการเริ่มเปลี่ยนแปลง..คึกคัก..จริงๆ..เมื่อปี..๒๕๑๐...
    .....เมื่อรัฐบาล..ได้รับคำขอร้อง..จาก..อมริกา..ให้ส่งหน่วยทหารไปร่วม
    รบ..กับทหารอเมริกัน..ที่..ประเทศเวียตนาม..ทางส่ง..หน่วยทหารไป..
    ๑ กองพัน(ขนาดกำลังพล..มากกว่า..กองพันปกติทั่วไป)..ลักษณะเป็น
    กองพันผสม...ที่ทุกคน..รู้จักกันว่า..กองพันจงอางศึก..(ตอนไปเกาหลี
    ..เรียกว่า..กองพันพยัคฆ์น้อย)..ทหารที่ไปทุกคน..ก็จะมีการได้รับแจก..
    พระเครื่อง..ก็ได้..จาก..หลายแห่ง..ยกตัวอย่างคือ..พระอู่ทองออกศึก..
    (พระพิมพ์แบบ..พระผงสุพรรณแต่..นั่งสมาธิ..ด้านหลังปั๊มพ์..เป็นรูปเจดีย์)
    ที่ได้รับการพุทธาภิเษก..จากยอดอาจารย์..หลายท่านในยุคนั้น.....พระอู่
    ทองออกศึก..ยังมีทำออกมาอีกหลายรุ่น..ก็เอาไว้แจก..ทหารที่ไปเวียต
    นาม..ในนามของ..กองพล อสส.(กองพลทหารอาสาสมัคร)กองพลเสือ
    ดำ
    ...ที่มีหลาย..ผลัด..ด้วย.............................
    เหล่าจงอางศึก..บางท่าน..ก็..ได้รับแจกเป็น..การส่วนตัว..หรือ..เป็นหมู่
    คณะ(..อย่างพวกที่เป็นนายทหาร..)..ที่เอาไปเอง..ก็..เยอะ.......
    ........เมื่อกาลเวลาผ่านไป..หนังสือพิมพ์..จะคอยรายงานผลการรบ...
    ..อยู่ตลอด..พวกนี้ก็จะได้รับ..การยกย่อง..จากไอ้กัน..พอลง..หนังสือพิมพ์
    เวียตนามใต้ที..เขาก็จะส่งมากรุงเทพ..ทางหนังสือพิมพ์ไทย..ก็เอามาแปล
    ..แล้วใส่ไข่..เพิ่มเติม..อีกนิด..จนกลายเป็น.ทหารเทพ...คนไหน..เหนียว
    ก็..ส่งข่าวมา..ห้อยพระอะไร.....แต่ที่ีดังจริงๆตอนนั้น(..ถ้าบางท่านได้
    ข้อมูลบางอย่างมา..ไม่ตรงกับผม..ก็ไม่ว่ากัน...แต่ผมนี่..เป็นคนที่
    ไม่มีพุทธพาณิชย์มาเกี่ยว..และผมอยู่ในยุคนั้น..จริง..บางท่าน..เพิ่ง
    เดินได้..หรือ..ยังไม่เกิด..แต่รับทราบข้อมูลใดมา..ก็เชื่อของท่าน..
    เถอะ..ครับ..แต่ผมบอกแล้ว..ว่า..นั่งเทียน..ไม่ใช่คนอย่างผม..)
    .........เหรียญหลวงพ่อแดงรุ่นแรก..ปี๒๕๐๓...และ..เหรียญหลัง
    เต่า(รุ่นแรกที่เป็นรูปท่าน)..เจ้าคุณนรรัตนราชมานิตย์.ปี.๒๕๑๐

(บางคนไปเข้าใจผิด..ว่าเป็นสมเด็จหลัง..จงอางศึก..เรียกกันซะ
    ดิบดี..ว่า..สมเด็จจงอางศึก..แล้วไป..ผนวก(ปั้น)เอาเองว่า..แจก
    ทหารไป..จงอางศึก...สมเด็จรุ่นนี้..สร้างปี..๒๕๑๒..จงอางศึกเขา
    กลับ..มาเมืองไทย..เป็นปีแล้ว..ตอนนั้นที่เวียตนาม..เป็น..กองพล
    เสือดำ..ผลัดที่๑..แล้วพระรุ่นนี้..ที่เป็นรูป..งู..เพราะเป็น..ปีเกืด..
    ของ..ผู้สร้างที่..เกิดปี..มะเส็ง..ท่านไป..หาอ่านประวัติของจริงได้
    ...จาก..WEB..ที่เป็นสายเจ้าคุณนรฯ..แท้ๆได้............

..................................................................................
    .............นั่นแหละครับ..เมื่อหนังสือพิมพ์ลงข่าว..วงการก็ตื่น ตัว..ทันที
    ...บางคนที่ไม่เคย..สนใจพระเครื่อง..ก็หันมาสนใจ...พวกเสี่ยๆหลายคน
    ที่ชีวิตอาจมีการเสี่ยงภัย..ก็เริ่มสนใจ...ตามหลักเศรษฐศาสตร์..เมื่อมี
    DEMAND(ความต้องการในสิ่งหนึ่ง).....ย่อมต้องมีSUPPLY(การเสนอ
    สิ่งนั้นเพื่อรองรับ..ความต้องการ)มาสนอง..กลไกทางเศรษฐกิจของแวด
    วงพระเครื่อง..ก็เริ่มหมุน(เดิน)ทันที...เกิด..อะไร..หลายๆอย่างขึ้นมา..
    ..และเกิด..การเปลี่ยนแปลงใน..หลายๆอย่าง..........................
    .....................เอาละครับ...วันนี้พอแค่นี้..ก่อน...ไว้ต่อกัน..ตอน หน้า..
    ...............ขอบคุณทุกท่านที่ได้ติดตามอ่านกัน..ขอบคุณ..ครับ....
    .................................. สวัสดี...................................
    เครดิต modpong

2. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขุดอีกรอบครับ อ.น้องน้ำ ตกลงเหรียญนี้เป็นยังไงบ้าง

3. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

องค์จริงสวยมากครับพี่ แท้ดูง่าย

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

อ.น้ำได้ส่องเหรียญจริงแล้วสิครับ งั้นพี่เอ๋ ส่งมาให้ผมส่องมั้ง อิๆ

5. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ตี๋น่ามา จริงๆครับ ซึ่งผมไม่สามารถบรรยายได้ครับ 55

6. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

บรรยายไม่ได้เพราะ memory เต็มใช่ไหม อ.น้องน้ำ เอิ๊กๆ เอาไปแบ่งใส่ไว้ที่อื่นบ้างก็ได้นะ หรือไม่ก็จดบันทึกเอาไว้กันลืม 5555:cool:

7. sapgreentomato

sapgreentomato สมาชิกใหม่

รบกวนพวกพี่ๆ ดูหลวงพ่อแดงสององค์นี้หน่อยครับ ว่ารุ่นอะไร แท้หรือไม่ครับ
    องค์แรกครับ องค์นี้ยังไม่ผ่านการใช้งานครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      221
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      160
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2012
  8. sapgreentomato

sapgreentomato สมาชิกใหม่

องค์ที่สองครับ
    ขอบคุณมากๆนะครับ

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      170
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      148
  9. ืืืืnakky

ืืืืnakky Active Member

รบกวนด้วยครับ..แท้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      148
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      114
  10. tee_tores

ต้องขอตอบแบบคร่าวๆ ก่อนนะครับ ว่า ไม่ใช่รุ่นแรก แน่ๆ แต่จะเป็นรุ่นใหนอย่างไรลองเทียบพิมพ์ที่ผมได้ลงๆ ใว้ดูก่อนครับ ถ้าใกล้เคียงแล้วค่อย ก้าวต่อไปครับ หลวงพ่อแดงหาคนตอบแบบฟันธงยากจริงๆ ครับ

11. tee_tores

เหรียญนี้ภาพมืดมาก ถ้าชัดกว่านี้จะพิจารณาง่ายขึ้นอีกนิดครับ

12. tee_tores

13. jumpi

jumpi Active Member

19 พฤศจิกายน 2011
    หลวงพ่อแดงแท้หรือเปล่าครับ

รบกวนดูให้หน่อยครับว่าแท้หรือเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      190.7 KB
      เปิดดู:
      175
      ขนาดไฟล์:
      202 KB
      เปิดดู:
      152
  14. tee_tores

สงสัยต้องรอท่านๆ อื่นๆ ช่วยด้วยละครับงานนี้ แค่ผมคนเดียวไม่ไหวครับ แต่ส่วนตัวว่าต้องลุ้นครับและขอภาพชัดเจนกว่านี้อีกเยอะครับ ถ้าจะให้ชี้ชัด

15. jumpi

jumpi Active Member

19 พฤศจิกายน 2011
    แก้ไขแล้วครับรบกวนด้วยครับ ชัดสุดได้แค่นี้ครับ
    ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      914.3 KB
      เปิดดู:
      142
      ขนาดไฟล์:
      835 KB
      เปิดดู:
      121
  16. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขุดกระทู้ ศึกษา เหรียญแม่ทัพ ไม่มีดาว 2511 ขอความรู้จาก สายตรงด้วยครับ

17. Iceong

Iceong สมาชิกใหม่

เข้ามาหาความรู้ครับ

18. nutmaster_ro

nutmaster_ro สมาชิกใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2012
  19. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ช่วงนี้สายหลวงพ่อแดงเงียบจัง วัตถุมงคลของท่านพุทธคุณสุดยอด ผมว่าอนาคตสดใสนะ รีบสะสมก่อนน่าจะดี

20. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    หวัดดีท่านบลู..จะว่าเงียบผมว่าไม่เงียบนะครับ...ยิ่งพระผงญาณวิลาส..ตอนนี้ทุกเนื้อผมมองว่าคึกคักนะครับยิ่งเนื้อดิสโก้ดำด้วยตอนนี้สวยๆว่าไป5-60000แล้วนะครับคุยกับสายตรงตอนนี้ใครมีเยอะเนื้อสวยๆธรรมดาเล่นกันต่ำสุด..ก็มี7-8000..ยันหมื่น4หมื่น5..ผมเก็บเข้าเรื่อยๆครับ..พุทธคุณท่าน..บอกได้เลยยอดเยี่ยมผมพึ่งเจอกับตัวเองมา...สุดท้ายล่อทั้งกรอบเกือบ70องค์จากสายตรงมาเรียบร้อยละ...โดนไปหลักแสนครับผม....