ร่วมทำบุญบูชา สำเร็จสิทธิพระที่นั่งมหาบัลลังก์(ปรารถนาเป็นหนึ่งกุณฑธานเถระ) พ่ออาจารย์พล

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย คุรุปาละ, 12 ตุลาคม 2014.

1. kwangpha

kwangpha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ผมใช้หลักธรรม "พรหมวิหาร 4" ในการดำรงชีวิตประจำวัน ทั้งในด้านการงานและครอบครัว โดยได้นำหลักทั้ง 4 ด้าน มาเป็นแนวทาง เพื่อให้เกิดความร่มเย็นและเป็นสุข มีเมตตาต่อสรรพสัตว์ มีน้ำใจต่อญาติ มิตร และโดยเฉพาะครอบครัว มีความกรุณา ไม่เบียดเบียนต่อผู้อื่นให้เกิดทุกข์ มีมุทิตา โมทนายินดีกับผู้ที่กระทำดี และ มีอุเบกขา ไม่ลำเอียงเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง

2. ShamanKinGG

ShamanKinGG เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2008
    หลักพรหมวิหาร 4 ที่ผมใช้ในชีวิตประจำวัน
    ก่อนนอนก็จะแผ่เมตตา เวลาพบปะผู้คนก็จะยิ้มแย้มแจ่มใส พยายามพูดคุยด้วยความสุภาพนอบน้อม หากเจอคนที่มีอารมณ์ขุ่นมัวหรือโกรธเคืองจะพยายามตั้งสติไม่ให้โกรธตอบหรือเอาอารมณ์มาชนกัน เพื่อว่าจะได้แก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้ตรงจุดไม่บานปลายไปเป็นเรื่องอื่น หากเรามีอารมณ์โกรธเช่นกันยังระงับไม่ได้ก็จะพยายามเลี่ยงไม่คุยกันในตอนนั้น ถ้าปัญหาใดพยายามแก้ไขอย่างเต็มกำลังความสามารถแล้ว แต่ผลยังไม่ดีเท่าที่ต้องการ ก็จะปล่อยวางและทำใจยอมรับผลที่เกิดนั้น เพราะบางเรื่องไม่ได้ขึ้นอยู่กับเราคนเดียว มีปัจจัยอื่นๆอีกมากที่เราไม่สามารถควบคุมได้ เวลาเห็นใครได้ดีมีความสุขหรือเห็นใครทำความดีก็ยินดีไปกับเขา เห็นใครมีทุกข์เดือดร้อนมาปรึกษาขอความช่วยเหลือก็ช่วยเท่าที่เราจะช่วยได้ตามกำลังความสามารถในขณะนั้นครับ

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

3. chaiwatana

chaiwatana เป็นที่รู้จักกันดี

เมตตา กรุณา ก็สามารถแทรกเข้าไปในเรื่องเล็กๆน้อยๆในชีวิตประจำวัน

ถ้ารู้จักใช้ปัญญาพิจารณาให้ดี ไม่จำเป็นต้องทำเป็นอย่างทางการ

ทำบุญตักบาตร หรือ เห็นคนทุกข์จึงเข้ายื่นช่วยเหลือ

หรือ ในการทำงานที่ต้องถือเป็นคุณธรรมประจำตนเมื่อขึ้นเป็นผู้นำ

อย่างเช่นตัวอย่างนี้

ห้องน้ำบางแห่งติดกล่องสบู่เหลวไว้กดเฉพาะไว้ที่ปีก 2 ด้านของแถวอ่าง

ล้างมือ ถ้าเรากดเอาสบู่เสร็จ แล้วเดินมาใช้อ่างที่ว่างที่อยู่ตรงกลาง

แค่นี้ก็เอื้อเฟื้อให้คนอื่นก็สามารถเข้ามากดเอาสบู่ได้โดยง่าย

แต่ที่เห็นทั่วไป กดเสร็จก็ใช้อ่างตรงนั้นเลย

คนอื่นอยากได้สบู่ ก็ต้องลำบากใจ

หลายๆ เรื่องเล็กๆน้อยๆ คิดก่อนและทำให้เหมาะสม ก็เป็นความเมตตา

กรุณา ทำให้เป็นนิสัยโดยทั่วหน้า โลกนี้ก็จะมีความผาสุก ร่มเย็น

4. สิงห์อัคนี

สิงห์อัคนี Active Member

นำพรหมวิหาร 4 มาช่วยในการทำงาน
    ให้ความช่วยเหลือพนักงานทุกคนในบริษัท ตามกำลังความสามารถ เช่นแนะนำเรื่องการขอใช้บริการกับหน่วยงานเอกชน และรัฐ การบริหารเงิน ทำบุญตามกำลัง และขปัญหาข้อสงสงสัยที่เราพอมีความรู้ ความสามารถ
    ถ้ามีพนักงานนำสินค้ามาขายจะช่วยซื้อ แนะนำลูกค้าให้ และยินดีที่เขามีความขยันหมั่นเพียรในการหารายได้เสริม
    การสอนงานพนักงานในแผนก จะพยามตั้งใจแนะนำและสอนซ้ำๆ จนเขาสามารถปฏิบัติหน้าที่ ที่ได้รับมอบหมาย ได้สมบูรณ์

5. visa2505

visa2505 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    กรณีของผมไม่ทราบว่าเป็นพรหมวิหารหรือไม่
    ผมมีแม่อยู่ต่างจังหวัด ผมก็ส่งเงินไปให้ท่านใช้ทุกเดือนๆละหลายครั้งตลอดมาจนปัจจุบัน
    วันหนึ่งผมไปติดต่องานที่หน่วยราชการที่ต่างอำเภอประมาณ 60 กม.ขณะที่ผมติดต่ราชการอยู่นั้นก็มีผู้หญิงมาแจ้งหน่วยราชการว่ามีผู้หญิงที่อยู่ต่างจังหวัด(ตะวันออก)มาหาแฟน(ภาคเหนือ)และเกิดทะเลาะกันถูกแฟนตบตีและขับไล่หนีออกจากบ้าน ผู้หญิงคนดังกล่าวเก็บข้าวของเดินมาตามถนนและโบกรถคนเดินทางขอติดมาที่หน่วยราชการเพื่อขอความช่วยเหลือขอให้ส่งกลับภูมิลำเนาโดยมีเงินติดตัวอยู่สิบบาท แต่ส่วนราชการไม่รู้จะช่วยอย่างไรเพราะรถอยู่ที่จังหวัดห่าง 60 กม.พอดีผมติดต่อธุระเสร็จเลยสอบถามดู และพาขึ้นรถมาด้วยที่จังหวัดมาถึงเที่ยงพอดี ก็ให้เงินเขา 100 บาทไปกินข้าวก่อน เขาไป 30 นาทีมาบอกว่าร้านอาหารปิด ไม่ได้กินข้าวผมเลยต้องจัดหาอาหารให้กินจนอิ่มแล้วก็พาไไส่งหน่วยงานราชที่รับผิดชอบ เขาส่งน้องคนนี้กลับบ้านได้ในวันนั้น
    ในวันเดียวกันเวลาเย็น ขณะที่ผมและแม่บ้านแวะตลาดสดเพื่อจ่ายตลาดก่อนเข้าบ้าน พบคนขับรถสิบล้อพ่วงเดินไปตลาดกลับมาและบอกว่ากระเป๋ากระตังหายพร้อมเอกสารและใบขับขี่ ขับรถต่อไปอีกไม่ได้เพราะไม่มีใบขับขี เขาตัดสินใจเดินไปแจ้งความเอกสารหายที่สน.ห่างจากจุดประมาณ 3 กม.เพราะขับรถเข้าเมืองไม่ได้ ผมเลยให้เงิน 100 บาท เพื่อจ้างรถมอไซด์รับจ้างเข้าในเมือง
    ผมมีลูกน้องหลายคนมีคนหนึ่ง(หญิง)ค่อนข้างเรื่องมาก ทำงานมีเงื่อนไขตลอดเลือกทำงาน ทำนองเอาเปรียบคนอื่น ทำงานน้อย ผมสุดเอือมแกมากแต่ไม่เคยดุด่า งานบางอย่างผมต้องรับมาทำเอง มีครั้งหนึ่งผมอ่อนใจกับแกมาก ผมตั้งใจว่าจะเสนอย้ายแกออกไปอยู่ต่างจังหวัดเอาคนอื่นมาทำแทน แต่ยังไม่ได้กระทำอะไร แกกลับเปลี่ยนไปเป็นคนทำงาน แถมยังมาอาสาช่วยงานผมอีกจนปัจจุบัน
    ผมเลยอึ้งไปเลย
    ผมมีพี่น้องหลายคนอยู่ต่างจังหวัด ปกติจะไม่ค่อยติดต่ออะไรกับผม แต่เมื่อไรที่ติดต่อมาต้องโทรมาขอยืมเงินทุกครั้งไป เปลี่ยนหน้ากันมา ปากบอกว่ายืมแต่ไม่มีใครคืนเงินตามที่ยืมสักที แถมยังเดินหน้ายืมทั้งที่หนี้เก่ายังไม่คืน มีคนหนึ่งติดต่อขอซื้อที่ของผม (หลายแสน)และขอทำกินเลย ตั้งแต่ตกลงซื้อและทำกินแกไม่เคยนำเงินมาจ่ายค่าที่ผมเลย ผมไม่ทวงรอดูอยู่ ปรากฎว่าสามปีผ่านไป แกฝากคนมาบอกผมว่าแก่ไม่ซื้อแล้วที่ ขายให้คนอื่นเถอะ ค่าทำกินสามปีแก่เฉยเลย ผมก็ไม่ทวง เพราะเป็นพี่น้องกัน ก็ได้แต่อึ้งและเฉยๆไปจนปัจจุบัน.
    ไม่รู้เข้าพรหมวิหารหรือเปล่าครับ.

6. runkey

runkey เป็นที่รู้จักกันดี

นำหลักธรรมพรหมวิหาร 4 มาสอนใจตัวเองครับ เมตตากรุณากับคนหรือสัตว์ที่ต้องทนทุกข์เช่น กำลังจะต้องตาย เช่น ปลาในตลาดสดที่จะต้องโดนฆ่าเพื่อนำมาเป็นอาหาร ก็ได้ซื้อช่วยให้ปลาเหล่านั้นรอดตายจากการประหารตามโอกาสครับ หรือ ช่วยสัตว์ที่ต้องทนทุกข์จากการถูกกักขังหน่วงเหนี่ยวให้หมดอิสระภาพ เช่น ปลา เต่า นก ที่ถูกกักขังครับ มุทิตาก็พลอยยินดีอนุโมทนาบุญกับคนอื่นๆ เมื่อมีการสร้างบุญกุศลในด้านต่างๆ และทำให้ใจให้ปล่อยวางในอารมณ์ที่อยากช่วยแต่เกินกำลังที่เราจะช่วยได้ เพราะทุกชีวิตมีบุญกรรมไม่เท่ากันครับ

7. digital1

digital1 Active Member

11 กันยายน 2006
    เมตตา / ในการดำเนินชีวิต หากมีความสามารถในการที่ช่วยเหลือใครได้ ก็จะช่วยเหลือตลอด ทำทานกับผู้ที่ขัดสนเสมอ.... เพื่อจะได้ให้เขามีความสุขขึ้นมาบ้าง

8. anusorn497061

anusorn497061 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    หลักธรรมพรหมวิหาร 4 ผมนำมาใช้ในชีวิตประจำทุกวันในการทำงานในการบริการลูกค้าและดูแลลูกน้องในที่ทำงาน ให้เค้ามีความสุขในการทำงาน และได้รับบริการที่ดี โดยที่ไม่แบ่งชนชั้นวรรณะ และสิ่งที่ผมทำตลอดทุกครั้งที่มีโอกาศ คือ บริจาคเลือดให้กับสภากาชาดไทยเพื่อช่วยเหลือเพื่อนรวมโลก

9. weerachai_12@ho

weerachai_12@ho เป็นที่รู้จักกันดี

พรหมวิหาร 4

เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
    ในทัศนความเห็นของผม เห็นว่าทุกคนคงจะต้องเคยผ่านกันมาบ้างแล้วไม่มากก็น้อย
    เมตตา ปราถนาให้ผู้อื่นได้รับความสุข
    กรุณา ปราถนาให้ผู้อืนพ้นทุกข์
    มุทิตา ยินดีเมื่อเห็นผู้อืนได้ดี
    อุเบกขา วางใจเป็นกลาง เพราะทำกรรมใดย่อมได้รับผลของกรรมนั้น
    ผมใช้ในชีวิตประจำวันการทำงาน เพราะงานที่ทำอยู่เป็นงานของกรมคุ้มครองสิทธิและเสรีภาพ ที่มีแต่ช่วยเหลือผู้คนให้ได้รับการเยียวยา หลุดพ้นจากความสงสัย จากการพันธนาการ (กองทุนยุติธรรม) ปัญหาต่างๆในชีวิตฯ ปัญหาข้อกฎหมายต่าง ๆ อาศัย พรหมวิหารท้ั้ง4 เพราะบางครั้งผู้คนที่มาขอความช่วยเหลือแต่มาเกินระยะเวลาที่กฎหมายกำหนดไว้แล้ว ก็ไม่สามารถช่วยเหลือได้ ในกรณีของค่าตอบแทนผู้เสียหายในคดีอาญา ฯ และในกรณีต่างๆอีกมาก แม้ปราถนาจะช่วยแต่ก็ไม่สามารถจะช่วยได้ก็ต้องวางอุเบกขา
    ก็ด้วยพรมวิหาร 4 นี่แหละครับ

10. visa2505

visa2505 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    โอนแล้วครับพระสมเด็จองค์ปฐมปางวิสุทธิเทพฯ

11. seaown

seaown เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ครับผม วันนี้วันพระ คิดดี ทำดี (f)

12. seaown

seaown เป็นที่รู้จักกันดี

ด้โอนเงินค่าจัดส่งให้แล้วนะครับ รายละเอียดสลิปการโอนและที่อยู่ได้ส่งไปให้คุณกรณ์ทางไลน์แล้วครับผม ขอบคุณมากครับผม(f)

13. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    โอนค่าจัดส่งแล้วครับ

ที่อยู่ทางpmครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      118.6 KB
      เปิดดู:
      34
  14. weerachai_12@ho

weerachai_12@ho เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเแล้วครับค่าจัดส่ง

วันนี้ 30 มี.ค.59
    โอนค่าจัดส่งตระกรุดพรหม 4 หน้าแล้วครับ
    ที่อยู่แจ้งทาง p.m.นะครับ

ขนาดไฟล์:
      457.9 KB
      เปิดดู:
      35
  15. sakmalai

sakmalai เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดพรหมสี่หน้า..โอนเรียบร้อยแล้วครับ รายละเอียดใน PM ครับ

16. กัญจน์ต

กัญจน์ต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2015
    วันที่31/3/59ผมโอนเงิน 400บาทและ100บาทให้แล้วครับเวลา07.37-07.39 น. ทั้ง2บัญชีครับ
    นายสุวิทย์ ไกรเทพ แม็คโครอยุธยา ต.คานหาม อ.อุทัย จ.พระนครศรีอยุธยา 13210

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2016
  17. อรหโตพุทโธ

อรหโตพุทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2015
    แจ้งโอนค่าจัดส่งตะกรุดพรหมสี่หน้าครับ
    ที่อยู่ทาง PM ครับ

ขนาดไฟล์:
      69.5 KB
      เปิดดู:
      33
  18. kwangpha

kwangpha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    โอนค่าส่งตะกรุดพรหมสี่หน้าให้แล้วครับ ชื่อที่อยู่ตาม PM ครับ

19. sos1234

sos1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตขอโอนหลังหกโมงเย็นครับ เกรงว่าจะไม่ทัน เพิ่งเข้ามาครับ

20. ปฏิภาณ บดส

ปฏิภาณ บดส เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    ได้รับตะกรุดหลวงพ่อสมหวังและตะกรุดพรหมสี่หน้าแล้วครับ