ร่วมทำบุญ รับพระธาตุ(หน้า5)คงเหลือกองบุญ กลาง 5 ชุด

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ROJKAJORN, 23 มิถุนายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ROJKAJORN

ROJKAJORN เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    วันนี้ได้ส่งพระธาตุให้คุณ อายุมั่นและคุณ chodchoi แล้วนะครับ ขอโมทนา

2. ROJKAJORN

รับทราบการจองครับ ขอโมทนา

3. ROJKAJORN

ธาตุพระมหากปินะเถระเจ้า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      43.1 KB
      เปิดดู:
      55
  4. ROJKAJORN

ธาตุพระปุณณะเถระเจ้า

ขนาดไฟล์:
      34.5 KB
      เปิดดู:
      57
  5. ROJKAJORN

โมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญ และมาเยี่ยมชมกระทู้นะครับ

6. ROJKAJORN

ธาตุพระประชาบดีโคตมี

ขนาดไฟล์:
      32.8 KB
      เปิดดู:
      53
  7. ROJKAJORN

วันนี้ได้รับพระธาตุที่คุณ chodchoi ร่วมบริจาคเพื่อถวายวัดแล้วครับ ขอโมทนา

8. kanpirom

kanpirom สมาชิกใหม่

15 กรกฎาคม 2008
    ร่วมทำบุญด้วยครับ โอนเงินเข้าบัญชีไปแล้ววันนี้ เวลา 13:17 น. จำนวน 200 บาทครับ

9. ROJKAJORN

โมทนากับคุณ chodchoi ร่วมถวายพระธาตุเพิ่มครับ
    1 พระบรมสารีริกธาตุ หลายวรรณะ
    2. พระธาตุพระแม่กวนอิม
    3 พระธาตุโมกุล
    4 ข้าวสารหินพันปี
    5 ดินจากสังเวชนียสถานสี่ ประเทศอินเดีย
    6 พระธาตุพระโมคลานะ
    7พระสารีบุตร
    8 พระสีวลี

10. สุชาโต

สุชาโต สมาชิกใหม่

10 กรกฎาคม 2008
    ขอร่วมทำบุญด้วยครับ เป็นชุดกลางชุดที่ 2 วันนี้ช่วงเที่ยง ๆ จะโอนเงินให้นะครับ (25 ก.ค. 2551)

11. สุชาโต

โอนเงินแล้วนะครับ รายละเอียดและที่อยู่ผมส่ง e-mail ไปแจ้งครับ

12. pongdoo

pongdoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    สวัสดี...ครับผมขอรบกวนสอบถามหน่อยนะครับว่าการที่เราเอาองค์พระบรมธาตุซึ่งเป็นสิ่งที่ล้ำค่าที่สุดในโลกมาส่งทางไปรษณีย์นั้นไม่เป็นไรหรอกหรือครับ...เพราะบางครั้งทางไปรษณีย์ไม่รู้ว่าข้างในเป็นอะไร โยนไป โยนมา ....เอาวางพื้นมั่ง...ดูแล้วไม่เหมาะสมเท่าที่ควร...แล้วผมขอชมรูปพระธาตุที่ทางคุณให้บูชาหน่อยได้ไหมครับ....และรูปของพระอรหันตธาตุด้วยนะครับ....แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรมาเป็นของพระอรหันตธาตุพระองค์ใดครับ....เพราะผมก็ศึกษาเรื่องนี้อยู่..

13. ROJKAJORN

รับทราบครับ จะรีบจัดส่งพระธาตุให้นะครับ

14. ROJKAJORN

ขอโมทนาด้วยครับ ช่วยแจ้งที่อยู่ทาง PM ด้วยนะครับผมจะได้มอบของที่ระลึกให้ครับ

15. ROJKAJORN

กำหนดจิตรู้ครับ และตรวจสอบกับผู้ทรงญาณ ที่ทำได้เช่นเดียวกันหลายๆท่าน บางครั้งถ้าเทพพรหมที่ปกปักรักษาพระธาตุไม่อนุญาติเราก็ไม่อาจล่วงรู้ได้เช่นกันครับ ส่วนตัวผมยังไม่แน่ไม่นอนหรอกครับ ได้บ้างไม่ได้บ้าง

16. ROJKAJORN

ตอบคำถามคุณpongdoo ครับ
    สวัสดี...ครับผมขอรบกวนสอบถามหน่อยนะครับว่าการที่เราเอาองค์พระบรมธาตุซึ่งเป็นสิ่งที่ล้ำค่าที่สุดในโลกมาส่งทางไปรษณีย์นั้นไม่เป็นไรหรอกหรือครับ...เพราะบางครั้งทางไปรษณีย์ไม่รู้ว่าข้างในเป็นอะไร โยนไป โยนมา ....เอาวางพื้นมั่ง...ดูแล้วไม่เหมาะสมเท่าที่ควร...
    ข้อนี้ผมก็เคยคิดแบบคุณมาก่อน แต่เมื่อพิจารณาดีแล้วพบว่า
    1. จิตเป็นใหญ่จิตเป็นประธาน เมื่อผู้ให้เจตนาดี คือต้องการมอบสิ่งที่เป็นมงคลแก่บุคคลที่ควร กอปรกับผมไม่สามารถนำพระธาตุไปให้ผู้ที่อยู่ห่างไกลได้ด้วยเหตุผลหลายประการ และสิ่งทั้งหลายกระทำเพื่องานพระศาสนา และช่วยเหลือสรรพชีวิต มิได้หวังแก่ตนเลย บุญทั้งหลายย่อมบังเกิด
    2. ผมได้พยายามอุดรอยรั่วในปัญหาดังกล่าวโดยส่งไปรษณีย์ผ่านทาง EMS เพื่อลดปัญหาที่จะเกิดขึ้น ไปรษณ๊ย์ต้นทางที่ผมส่งเป็นประจำได้รับทราบบุญ และสิ่งที่ผมส่ง และเก็บไว้อย่างดีไม่ได้วางไว้ต่ำ หรือไม่เป็นที่แต่อย่างใด จะติดก็แต่ปลายทางซึ่งผมอาจไม่สามารถควบคุมได้ ซึ่งผมก็ได้กล่าวขออนุญาต และขออโหสิกรรมที่ได้กระทำอันใดที่ไม่เหมาะสมแก่พระรัตนตรัยแล้วเท่าที่จะทำได้ และหากบาปอันจะเกิดขึ้นด้วยความประมาทของผม ก็ขออย่าให้บังเกิดกับผู้ที่ตั้งใจดีตั้งใจร่วมบุญเพื่องานศาสนาต่างๆเลย
    3. สุดท้าย ไม่ว่าบุญหรือบาป เมื่อกระทำแล้ว ก็ควรปล่อยวางไม่ยึดติดใดๆทั้งสิ้น เมื่อเราไม่ติดทั้งบุญและบาป ก็จะหลุดพ้นวัฏสงสารได้โดยง่ายครับ เราทั้งหลายก็พยายามในสิ่งเหล่านี้อยู่มิใช่หรือ

แล้วผมขอชมรูปพระธาตุที่ทางคุณให้บูชาหน่อยได้ไหมครับ....และรูปของพระอรหันตธาตุด้วยนะครับ....
    ผมทยอยpost รูปในหน้า 5-7 แล้วครับ ลองเปิดดูนะครับ
    แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรมาเป็นของพระอรหันตธาตุพระองค์ใดครับ....เพราะผมก็ศึกษาเรื่องนี้อยู่
    กำหนดจิตรู้ครับ และตรวจสอบกับผู้ทรงญาณ ที่ทำได้เช่นเดียวกันหลายๆท่าน บางครั้งถ้าเทพพรหมที่ปกปักรักษาพระธาตุไม่อนุญาติเราก็ไม่อาจล่วงรู้ได้เช่นกันครับ ส่วนตัวผมยังไม่แน่ไม่นอนหรอกครับ ได้บ้างไม่ได้บ้าง ต้องอาศัยหลายๆท่านช่วยกันครับ

17. สุชาโต

ผมเป็นคนนึงที่ร่วมบุญกับคุณศุภชัย บอกตามตรงก่อนที่จะร่วมบุญผมก็อ่านกระทู้และประวัติที่ผ่านมาของผู้ที่ผมจะร่วมบุญด้วยพอสำควร ท้ายที่สุดผมก็ร่วมบุญด้วยเพราะเจตนาของตนเป็นที่ตั้งว่าจะร่วมทำบุญด้วยเนื่องจากเหตุผลส่วนตัวบางประการ คือเพิ่งจะผ่านวันครบรอบวันเกิดที่ผ่านมา ส่วนเรื่องของพระธาตุผมเป็นผู้นึงที่ไม่สามารถทราบได้ว่าจะเป็นจริงแท้แน่นอนประการใด แต่ผมคิดว่าบุญที่ได้ร่วมกระทำไปเกิดจากเจตนาที่บริสุทธิ์ของผู้ที่ร่วมบุญทุกท่าน ซึ่งผมว่าเป็นสิ่งที่สำคัญเป็นที่สุดและแท้แน่นอน ผมคิดว่าสำหรับคนที่ไม่อาจกำหนดรับรู้ได้อย่างผมไม่ว่าพระธาตุจะแท้จริงทั้งหมดทั้งสิ้นหรือไม่ประการใด แต่เจตนาของผู้ที่ตั้งใจจะร่วมทำบุญ และผู้ที่มีส่วนร่วมในเจตนาบุญนี้สำคัญที่สุดครับ

18. สุชาโต

ส่วนเรื่องที่ว่าการส่งไปรษณีย์ผมคิดว่าปัจจุบันมันมีการสื่อสารและส่งข้อมูลข่าวสารกันมากมายและกว้างขวางขึ้นผู้ที่จะรับรู้และสนใจในการร่วมกิจการงานบุญต่างๆก็กว้างขวางไปทั่วโลก เนื่องจากหน้าที่การงานความรับผิดชอบต่างๆในชีวิตมันมีมากในยุคสมัยปัจจุบันของแต่ละบุคคล เราไม่สามารถไปส่งให้คนที่อยู่ตามสถานที่ต่างๆได้ทั่วทั้งประเทศ แต่ไปรษณีย์เป็นทางออกในกา

19. สุชาโต

ส่วนเรื่องที่ว่าการส่งไปรษณีย์ผมคิดว่าปัจจุบันมันมีการสื่อสารและส่งข้อมูลข่าวสารกันมากมายและกว้างขวางขึ้นผู้ที่จะรับรู้และสนใจในการร่วมกิจการงานบุญต่างๆก็กว้างขวางไปทั่วโลก เนื่องจากหน้าที่การงานความรับผิดชอบต่างๆในชีวิตมันมีมากในยุคสมัยปัจจุบันของแต่ละบุคคล เราไม่สามารถไปส่งให้คนที่อยู่ตามสถานที่ต่างๆได้ทั่วทั้งประเทศ แต่ไปรษณีย์เป็นทางออกในการนี้ ส่วนตัวนะครับผมเห็นว่ามีเช่าบูชาพระมากมายที่เราต่างก็นับถือผ่านทางไปรษณีย์กันมากมาย ผมเห็นว่าการครั้งนี้ที่เจ้าของกระทู้ทำกระทำไปด้วยเจตนาที่ดี และผู้ที่ทำงานไปรษณีย์ที่ไม่ทราบว่าสิ่งของสิ่งใดอยุ่ในพัสดุ ก็ไม่ได้กระทำไปกับพระธาตุแต่ประการใด ไม่ได้เกิดจากากรลบหลู่ ประการใดไม่ แต่เกิดจากไม่รู้ว่าสิ่งใดที่จัดส่ง สรุปแล้วถ้าเกิดจากเจตนาดีทั้งจากผู้เริ่มต้น ผู้เป็นสื่อในขั้นตอนต่างๆ ผู้มีเจตนาในการร่วมบุญ หรือแม้กระทั่งผู้ที่สอบถามมา ทุกคนต่างเจตนาดี ย่อมเป็นบุญเป็นกุศลต่อทุกผู้ทุกคนในจิต ซึ่งสำคัญสุดครับ

20. ROJKAJORN

ขอโมทนาในจิตที่เป็นกุศลด้วยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้