ร่วมบุญบูรณะวัดร้างเพื่อเผยแพร่พระพุทธศาสนา กับ พระอาจารย์ จาตุรงค์ ผู้มีญาณอภิญญา

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 20 ตุลาคม 2009.

1. พรรณกานต์

พรรณกานต์ เป็นที่รู้จักกันดี

- ขอเพิ่มบริจาคป้ายพระประจำวันอังคาร ธงเสมาธรรมจักร 5 ผืน ธงชาติ 5 ผืน
    ใช้ชื่อ ชยาภรณ์ วีระพงษ์
    - ส่วนป้ายพระวันพฤหัสใช้ชื่อ สมฤดี หนูนุ่มค่ะ

2. หนี้กรรม

หนี้กรรม เป็นที่รู้จักกันดี

รายงานเจ้าภาพป้ายพระประจำวัน และธง

ชื่อเจ้าภาพ.............................ป้าย................ธงเสมา.....ธงชาติ

ชินโชติ เบญจวรธรรม..............พุธกลางคืน..............10..........10

ชนากานต์ เบญจวรธรรม..............ศุกร์.....................-............-

รุ่งธรรม จันทร์ปะระ.................พุธกลางวัน...............10..........10

ชยาภรณ์ วีระพงษ์....................อังคาร...................5............5

สมฤดี หนูนุ่ม.........................พฤหัส....................-...........-

สมศรี ทำไร่.........................อาทิตย์....................-...........-

วันอื่นๆ ก็เรียนเชิญนะครับ

๐~ งานที่แท้ ย่อมไม่ไร้ผล ฉันใด ~๐

๐~ ความสัตย์จริงก็ย่อมไม่เป็นที่เกลียดชังแก่ใครในขั้นสุดท้ายฉันนั้น ~๐

~มหาตมะ คานธี~

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กุมภาพันธ์ 2010
  3. whatgood

whatgood เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุกๆความดีทุกๆบุญกุศลด้วยครับ อนุโมทนา สาธุ
    ขอบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าประสบความสำเร็จในทุกๆด้านด้วยเทอญ

ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้ ไปให้ทุกรูปทุกนามทั้ง ๒๐ชั้นพรหมโลก ๖ชั้นเทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง ๔มี นรกเปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน และในหมื่นโลกธาตุกับอีกแสนจักรวาลพิภพทั้ง ที่เป็นมนุษย์อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณ และสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งที่เป็นมิตร และศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า ขอให้ทุกรูปทุกนามจงเป็นสุขเป็นสุขเถิดอย่าได้มีเวรซึ่งกัน และกันเลยอย่า ได้เบียดเบียนซึ่งกัน และกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนามจงโมทนาในส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียว กัน ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ.กาลบัดนี้ด้วยเทอญ

นะโมพระพุทธสิกขีพระพุทธเจ้า ขอได้โปรดดลบันตาลให้สรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก ได้หลุดพ้นจากภัยพิบัติวัฏสงสารโดยสิ้นเชิง
    ด้วยพระบารมีมิอาจประมาณ ลูกขอนอบน้อมนมัสการด้วยจิตใจ ขอให้ลูกมีจิตสะอาดสว่างใส หลุดพ้นไซร้สู่บ้านนิพพานเทอญ สัมปะจิตฉามิ

4. พรรณกานต์

ขอเพิ่มบริจาคป้ายพระประจำวันอาทิตย์ ชื่อสมศรี ทำไร่ ค่ะ
    พรุ่งนี้จะโอนยอดเงินทั้งหมดนะคะ

5. หนี้กรรม

ครับจะดำเนินการให้นะครับ ถ้าอย่างไร ผมรบกวนช่วยโทรไปบอกพระอาจารย์ท่านด้วยนะครับ

ชื่อเจ้าภาพ.............................ป้าย................ธงเสมา.....ธงชาติ

ชินโชติ เบญจวรธรรม..............พุธกลางคืน..............10...........10

ดญ.ชนากานต์ เบญจวรธรรม..........ศุกร์.....................-.............-

รุ่งธรรม จันทร์ปะระ.................พุธกลางวัน...............10..........10

ชยาภรณ์ วีระพงษ์....................อังคาร...................5............5

สมฤดี หนูนุ่ม.........................พฤหัส....................-.............-

สมศรี ทำไร่.........................อาทิตย์....................5............2

ดช.ณัฐนัย กู้ประเสริฐ................จันทร์.....................-.............-

คุณแม่สุปรีดี ทีวะกุล....................-.......................5............5

วันอื่นๆ ก็เรียนเชิญนะครับ

บุญรักษาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  6. ธรรมดี

ธรรมดี เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    มีบุญด่วนมาแจ้งให้ญาติธรรมได้ร่วมกันครับ

ตอนนี้พระอาจารย์จาตุรงค์ได้ย้ายเข้าไปจำวัดที่กุฏิหลังแรกเรียบร้อยแล้วนะครับ ต้องขอขอบคุณผู้ที่ได้ร่วมบูรณะวัดนี้มาตั้งแต่ต้น ซึ่งมีหลายท่านมากมายถ้าให้เอ่ยชื่อก็คงจะยาว ที่ผมมาบอกว่ามีบุญด่วนนั้น ก็คือตอนนี้ทางพระอาจารย์ได้ย้ายเข้าไปอยู่กุฏิหลังใหม่แล้ว แต่ยังมีหนังสือธรรมะอีกประมาณ 9 ลังที่มีผู้ใจบุญนำมาถวายแต่ยังไม่มีที่จะเก็บ และ ศาลา 8 เหลี่ยมก็จะเสร็จสมบูรณ์ในวันที่ 24 ก.พ. 53 นี้ แต่ยังไม่มีที่นั่ง ซึ่งทางพระอาจารย์ได้คิดไว้แล้วว่าจะนำโซฟาที่เป็นไม้เนื้อแข็งมาวางไว้สำหรับให้พระหรือเณรได้นั่ง เพราะว่าฤดูร้อนนี้น่าจะมีเณรมาบวชอยู่ไม่ต่ำกว่า 3-4 รูป เพราะฉะนั้นบุญด่วนที่ผมมาบอกก็คือ

1.ตู้เหล็กที่ไว้ใช้สำหรับเก็บเอกสารแต่มีกระจกจำนวน 1 ใบ (4,200 บาท)

2.โซฟาไม้เนื้อแข็ง(ที่ปลวกไม่กิน)จำนวน 2 ตัว (ตัวละ 4,000 บาท)

ท่านใดที่มีกำลังน้อยแต่อยากร่วมทำบุญไม่จำเป็นจะต้องถวายทั้งใบหรือทั้งตัวก็ได้นะครับทำเท่าที่เราทำแล้วไม่เดือดร้อน ส่วนท่านใดที่ต้องการเป็นเจ้าภาพถวายเลยก็ติดต่อพระอาจารย์ตามนี้ครับ(ท่านใดที่กำลังน้อยก็ให้ติดต่อเช่นเดียวกันครับ) ขออนุโมทนาในบุญครั้งนี้ด้วยครับ _/l\_

เบอร์โทร 085 - 2467175

ชื่อบัญชีพระจาตุรงค์ รักขิตตธัมโม

เลขที่บัญชี 527 – 208 - 3411

ธนาคารกสิกรไทยสาขาบางบัวทอง<!-- google_ad_section_end -->

7. atnarak

atnarak เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้านั่งรถทัวร์จากหมอชิต2 จะประมาณกี่ชั่วโมงครับ
    แล้วลงตรงไหน ต่อรถยังไง แนะนำทีนะครับ ^_^

8. mod_x-ray

mod_x-ray เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    น่าจะไม่เกิน 4 ชั่วโมงนะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันเพราะได้แต่ขับรถไปเอง แค่ 3 ชั่วโมงครึ่ง ลองดูตามที่ผมเคยโพสครับ

ถ้าไปรถ บขส. ก็ได้นะผมเห็นรถบขส. ผ่านทางเข้าวัด ที่หน้ารถเขียนว่า กรุงเทพ-เทพสถิตย์-ชัยภูมิ พอนั่งผ่าน อ.ซับใหญ่ จะเห็นที่ว่าการอำเภอ ซับใหญ่ อยู่ทางซ้าย ให้นั่งไปอีกประมาณ 9 กิโล จะถึงบ้านวังกุง ก็จะเห็นป้ายบอกทางเข้าวัดถ้ำดงเขอยู่ทางด้านขวา เข้าไปประมาณ 1 กิโล ถ้าเดินจะเมื่อยเพราะเป็นทางขึ้นเขา แต่ไม่ได้สูงชันอะไร ( จากปากทางประมาณ 50 เมตร จะมีทางแยก ให้ไปทางขวา ตามเสาไฟฟ้าไปเรื่อย ๆ ก็จะเจอป้ายวัดทางด้านซ้าย ) BINGO

ถ้าขับรถไปเอง ให้วิ่งไปตามถนนพหลโยธิน วิ่งไปทางสระบุรี จะไปทางบายพาสหรือผ่านตัวเมืองก็ได้ พอวิ่งไปถึงแยกพุแค ให้ไปทางขวา ( แยกที่ว่าไปเพชรบูรณ์ ถนนเลข 21) วิ่งไปตามถนนหมายเลข 21 เรื่อยๆ คอยสังเกตุป้ายบอกทางไปชัยภูมิด้วย วิ่งไปจนถึงแยกชัยนารายน์ เป็นสามแยกมีไฟแดง ให้เลี้ยวขวาวิ่งไปตามถนนก็จะเจอป้ายบอกว่าไป ชัยภูมิให้เลี้ยวซ้ายไฟแดงนั้นเลย จากนั้นก็วิ่งไปยาวๆ ก็คอยดูป้ายทางไป อ. บำเน็จณรงค์ สังเกตุง่ายๆ ก็คือ จะเป็นแยกไฟแดงที่บอกว่าเลี้ยวขวาไปวัดบ้านไร่ หลวงพ่อคูณ ให้เราเลี้ยวซ้ายไป อ.บำเน็จณรงค์ จากนั้นก็วิ่งตรงไปตามทางเรื่อยๆ ก็จะเห็นโรงพยาบาล อ.บำเน็จณรงค์ อยู่ทางซ้าย วิ่งต่อไปจะเจอทางสามแยกเล็กๆ ให้เลี้ยวซ้ายไปนิดนึง ก็จะเจอถนนขวางอยู่ ก็ให้เลี้ยวขวา วิ่งต่อไปเรื่อยๆ วิ่งไปซักพักก็จะเจอ สามแยกที่บอกว่าตรงไปเทพสถิตย์ ที่แยกนี้มีป้อมตำรวจ คราวนี้ต้องคอยสังเกตุป้าย อ.ซับใหญ่ให้ดี ให้เลี้ยวขวาที่แยกนี้ วิ่งไปจะเห็นที่ว่าการอำเภอ ซับใหญ่ อยู่ทางซ้าย ให้ขับไปอีกประมาณ 9 กิโล จะถึงบ้านวังกุง ก็จะเห็นป้ายบอกทางเข้าวัดถ้ำดงเขอยู่ทางด้านขวา เข้าไปประมาณ 1 กิโล ถ้าเดินจะเมื่อยเพราะเป็นทางขึ้นเขา แต่ไม่ได้สูงชันอะไร ( จากปากทางประมาณ 50 เมตร จะมีทางแยก ให้ไปทางขวา ตามเสาไฟฟ้าไปเรื่อย ๆ ก็จะเจอป้ายวัดทางด้านซ้าย ) BINGO

สรุปว่า ให้ขับจากสระบุรีแล้วมุ่งหน้าไปทางชัยภูมิ ไปเลี้ยวซ้ายที่อ.บำเน็จณรงค์ ตรงแยกที่ไปวัดหลวงพ่อคูณ จากนั้นก็มุ่งหน้าไปอ .ซับใหญ่ แล้วหาบ้านวังกุง

ขอโทษด้วยนะครับถ้าอ่านแล้วงง ผมพึ่งไปมาครั้งเดียว ถ้าไม่เข้าใจโทรถามได้เลยครับ

9. เนตรนที

เนตรนที เป็นที่รู้จักกันดี

ตามพี่มดเอ็กซ์บอกค่ะ แต่หากกลัวลงไม่ถูกก็บอกคนขับรถเขาก็ได้ เขาก็น่าจะรู้นะคะ

10. atnarak

ผมลองเสิชๆดู ก็งงๆครับ สงสัยว่าตรงป้ายรถเมล์ที่ขึ้นไปจากพระรามสอง ตรงนั้นเรียกว่าหมอชิตสองไหมครับ ผมสะดวกป้ายนั้นน่ะ = =''

11. mod_x-ray

mod_x-ray เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    ถ้าไม่เข้าใจ โทรถามได้ครับ ยินดีช่วยครับ

หารถเมล์ไปลงหมอชิตสองให้ได้ครับ เสร็จแล้วก็หาซื้อตั๋วรถที่ไป
    กรุงเทพ -เทพสถิตย์-ซับใหญ่-ชัยภูมิ

12. พรรณกานต์

วันนี้ได้โทรแจ้งให้พระอาจารย์รับทราบแล้วค่ะ ว่าโอนเงินทำบุญค่าป้ายและธง เป็นจำนวน 3,350 บาท ที่ ธ.กสิกรไทย เวลา 15.05 น. ตามรายการดังนี้
    - ชยาภรณ์ วีระพงษ์ ค่าป้ายพระและธง 900 บาท
    - สมศรี ทำไร่ ค่าป้ายพระ 450 บาท
    - สมฤดี หนูนุ่ม ค่าป้ายพระและอื่น ๆ แล้วแต่จะนำไปใช้ 2,000 บาท

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใดที่ ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้วแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาบุญกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่บิดา มารดาและท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุขเช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ เดี๋ยวนี้เถิด[FONT=&quot]<O:p></O:p>[/FONT][FONT=&quot]
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด.แต่ถ้าหากข้าพเจ้ายังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด จะไปเกิดใหม่ในชาติใดก็ตาม ขอคำว่า "ไม่มี" คำว่า “ไม่รู้ “จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้า[/FONT][FONT=&quot]<O:p></O:p>[/FONT][FONT=&quot]
    ขออุทิศให้ผู้มีพระคุณ ครูบาอาจารย์ทุกท่าน บริวารทั้งหลาย ทุกภพทุกภูมิ และชาวเวปพลังจิตทั้งหลาย พ้นทุกข์ พ้นนรกภูมิ และมีความสุขความเจริญ ไปสู่ภพภูมิที่สูงๆ ยิ่งๆ ขึ้นไป และให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด[/FONT][FONT=&quot]<O:p></O:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]<O:p></O:p>[/FONT]<!-- google_ad_section_end -->

13. atnarak

โทรถามได้นี่ โทรถามใครหรอครับ - -''

14. ขุนแผนน้อยน่ารัก

ขุนแผนน้อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนเงิน ร่วมสร้างและบูรณะวัด เป็นจำนวนเงิน 525 บาทครับ

15. หนี้กรรม

สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆ ท่าน

วันนี้มีญาติธรรมผู้ใจบุญได้ร่วมบุญกับวัดถ้ำดงเขอีกครับ ขออนุญาตเอ่ยนามนะครับ
    คือ คุณแม่สุปรีดี ทีวะกุล คุณเมย์ ทีวะกุล และ ดช.ณัฐนัย กู้ประเสริฐ
    โดยร่วมทำบุญถวาย
    - พัดลมตั้งโต๊ะ 1 เครื่อง
    - ธงเสมาธรรมจักร 5 ผืน
    - ธงชาติ 2 ผืน
    - ป้ายพระประจำวันจันทร์ 1 ป้าย

ก็ขออนุโมทนาบุญในธรรมทานครั้งนี้ด้วยนะครับ หากแม้บุญใดที่พึงมีขอบุญนี้จงบันดาลให้คุณแม่ คุณเมย์ น้องณัฐ และครอบครัวอยู่เย็นและเป็นสุข สุขภาพแข็งแรง พบแต่ความเจริญยิ่งๆ ขึ้นไปนะครับ สิ่งของและปัจจัยทั้งหลายนี้ ผมจะนำส่งให้ถึงวัด ถึงมือพระอาจารย์ตามประสงค์แน่นอนครับ

ส่วนท่านที่ฝากผมซื้อเทียนเบอร์ 9 พรุ่งนี้เที่ยงจะไปซื้อให้นะครับ ส่วนเงินค่อยไปเก็บวันงานละกันนะครับ ส่วนทองคำเปลวจะไปวันที่ 25 ที่ไปรับป้ายครับ

หากมีสิ่งใดขาดตกบกพร่องไปผมขอน้อมรับคำตำหนิแต่เพียงผู้เดียวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  16. หนี้กรรม

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าจะไปวันไหนครับ คือผมจะเดินทางเช้าวันศุกร์ที่ 26 กพ. หากรถว่างพอ และคุณจะไปวันเดียวกัน ก็ไปกับผมได้ครับ แต่ผมขอเช็คยอดคนที่โทรมาจองที่ไว้ก่อนในวันที่ 25 ครับ หากว่าวันที่ 25 น้องเค้าไม่โทรมา เช้าวันที่ 26 คุณก็ไปกับผมละกันนะครับ ส่วนถ้าไม่รู้จะโทรหาใคร ก็โทรหาพระอาจารย์เลยครับ ตอนนี้เอาตามนี้ก่อนนะครับ วันที่ 25 บ่ายๆ คงรู้ผลละ ไงก็โทรหาผมก็ได้นะครับ

หรือถ้าจะไปวันอื่น ก็นั่งรถไปลงที่อำเภอจตุรัสละกันครับ เดี๋ยวผมขับไปรับที่ขนส่งก็ได้ ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ช่วยได้ไม่เต็มที่เลย แต่ก็ขอชมในความเพียรของคุณนะครับที่มีจิตอันเป็นกุศลอย่างยิ่งยวดเช่นนี้ ขอนุโมทนาครับ

มโนปุพพังคะมา ธัมมา.......มโนเสฐฐา มโนมะยา
    มะนะสา เจ ปะทุฏเฐนะ.......ภาสติ วา กโรติ วา
    ตะโต นัง ทุกขะมันเวติ.......จักกังวะ วะหะโต ปะทัง

" สิ่งทั้งหลายทั้งปวงมีความคิดเป็นประธาน
    สำคัญที่ความคิด ย่อมสำเร็จได้ด้วยความคิด
    ถ้าคนคิดไม่ดี ย่อมพูดไม่ดี และไม่ทำดี
    หลังจากนั้นความทุกข์ก็ตามมา
    เหมือนล้อเกวียนที่ตามรอยเท้าโคที่ลากเกวียนไป "

(คัมภีร์ธรรมบท)

ปล.ไม่เก็บค่ารถนะครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องเงิน ที่วัดมีข้าวเลี้ยง ถ้าอยากไปร่วมบุญใจสำคัญที่สุดครับ

17. atnarak

จะไปได้ก็วันที่27ครับ แรกๆชวนเพื่อน เพื่อนไม่ไปกัน เลยชวนแม่ไปแหละครับ
    ก็ๆกำลังหาทางไปอยู่แหละครับ

ก็อย่างช้าคงไม่เกิน28
    วันที่26 ผมติดสอบช่วงบ่ายน่ะครับ เลยไม่สะดวกครับ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  18. หนี้กรรม

รายชื่อผู้ทำบุญเพิ่มเติม

คุณอติพร ภู่บัณฑิตย์ ร่วมถวายเงินทำบูญ 250 บาทด้วยครับ
    (โอนเข้าบัญชีไปแล้ว)

และมีผู้ใจบุญไม่ออกนาม บริจาคตำราทำวัตร-สวดมนต์มาให้ที่วัดอีกประมาณ 60 เล่ม ครับ ซึ่งก็จะได้ใช้ในการสวดมนต์-ทำวัตรร่วมกันนะครับ

ก็ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

ส่วนท่านใดที่จัดเตรียมผ้าป่าไว้ แต่ไม่สามารถเดินทางไปร่วมในวันงาน ผมรบกวนขอให้แจ้งรายละเอียดต่างๆ ของผ้าป่าด้วยครับ จะได้จัดพิมพ์ป้ายไปติดที่ต้นผ้าป่าของท่านครับ อย่างไรก็โทรหาผม หรือน้องกบก็ได้นะครับจะได้จัดเตรียมให้เรียบร้อยครับ

**เนื่องจากอาจารย์ท่านมีกิจยุ่งตลอดทั้งวัน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการดูแลการก่อสร้าง การซ่อมบำรุงต่างๆ ไปซื้อวัสดุก่อสร้าง (ให้ช่างไปเดี๋ยวตังค์หด) แม้กระทั่งต้องคอยดูแลพระใหม่ เป็นยามเฝ้าของในยามค่ำคืน ประสานกับชาวบ้าน-โรงเรียน การไฟฟ้า เจ้าคณะตำบล อำเภอ จังหวัด หาน้ำมาใส่บ่อ รดน้ำต้นไม้ และรับฟังปัญหาชีวิตของญาติโยม ฯลฯ ดังนั้นท่านจึงอาจจะหลงลืมไปว่ามีญาติโยมท่านใดร่วมทำบุญมาเท่าไร เมื่อไหร่ จะ up book ก็ต้องเข้าไปที่ตัวจังหวัด จึงอาจจะมีความคลาดเคลื่อน หรือผิดพลาดตกหล่นรายชื่อ หรือเกิดทำบุญซ้อนกัน ซึ่งปกติน้องกบ ธรรมดี ก็จะคอยช่วยดูแลประสานกับพระอาจารย์ให้ แต่ยิ่งใกล้วันงานก็มีกิจธุระอื่นๆ มากมายในการจัดเตรียมงาน ก็เลยเกิดข้อผิดพลาดบ้าง ผมเองก็ขอกราบขออภัยญาติธรรมทุกท่านด้วยนะครับหากเกิดข้อผิดพลาด หรือบกพร่องประการใด ก็จะให้มีสติและรอบคอบยิ่งขึ้นครับ และหากท่านใดจะช่วยแนะนำ ชี้แนะ ก็จะเป็นการดียิ่งเลยครับ เพราะผมก็ยังอ่อนด้อยประสบการณ์ และเยาว์ในธรรมนัก

ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

19. เนตรนที

อนุโมทนากับทุกท่านผู้ใจบุญค่ะ
    ยิ่งใกล้วันยิ่งคึกคัก มากร่วมงานกันเยอะๆนะคะ

20. เนตรนที

อ้างอิงข้อความจากพี่มดเอ็กซ์ค่ะ

(ข้อความจากพี่มดเอ็กซ์)
    ญาติธรรมท่านใดที่จะนั่งรถ บขส. ไปงานทอดผ้าป่าในวันที่ 27 นี้ ถ้าท่านกลัวลงทางเข้าวัดไม่ถูก ให้ท่านลงที่อำเภอซับใหญ่ แล้วโทรหาผมเดี๋ยวผมไปรับ ( มาถึง ซับใหญ่ก่อน11โมงเช้านะครับ เพราะถ้าหลังจากนั้ันผมต้องทำอาหารเลี้ยงแล้วครับ ) แต่ถ้าให้ง่ายก็บอกกระเป๋ารถว่าลงที่ บ้านวังกุง มันจะเลย อำเภอซับใหญ่มา 9 กม.ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    เรื่องเบอร์โทรเดี๋ยวน้ำจะ PM ไปให้นะคะ